TIN TÀI TRỢ.

Gửi con sớm từ 15 tháng tuổi có nên không?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 23.3K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai gửi con từ 15 tháng tuổi không cho em ít kinh nghiệm với.

Bé nhà em tháng sau 15 tháng, do hoàn cảnh Em tính gửi nhà trẻ tư mà nghe mọi người nói gửi bé sớm quá, tội bé vì bé chưa biết gì mà phải khép vào kỷ luật ăn ngủ đúng giờ, sợ bé chậm nói (vì lớp 12-24 tháng hầu như các bé chưa nói được, cũng chưa kết bạn được), sợ bé bệnh, bé khóc, sợ bé suy dinh dưỡng, rồi gần đây lại có một số tai nạn thương tâm ở nhà trẻ nữa…

Có chị nào đã từng gửi con đi nhà trẻ sớm như em chưa chia sẻ kinh nghiệm cho em với?

Bé nhà em dạo này có tật ăn vạ, hơi tí là lăn ra đất, đòi cái gì đòi bằng được (ng giúp việc k dám đánh bé, nạt bé), chỉ có ba mẹ trị được thôi mà ba mẹ đi từ sáng tới tối mới về, ngv lại sắp nghỉ nên em phải gửi bé, không biết gửi trẻ bé có ngoan hơn không nhỉ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 225 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Chị ơi, nếu hoàn cảnh không tránh được thì chị chịu khó tìm nhà trẻ tốt cho con học. Ở lớp các con được giao tiếp với bạn bè, cô giáo sẽ nhanh biết nói và hoạt bát hơn. Mà cô giáo nghiêm khắc, lớp có kỉ luật thì cũng có cái tốt vì bé sẽ không còn thói quen thích gì được nấy nữa. Con nhà em từ lúc đi học nhà trẻ biết tự xúc cháo, ăn cơm, tự lấy bô đi vệ sinh... bố mẹ nhàn lắm.Con thì rất thích đi học. Mà em cho đi học trường công đấy (lúc đi học được 2 tuổi rồi mà). Lúc 20 tháng em cho đi học ở trường tư thì con ko thích học về nhà quấy khóc, vì ở lớp các cô không có kinh nghiệm dạy trẻ con mà chỉ trông thôi, cứ bắt các con ngồi im 1 chỗ nên con ko thích. Ở trường công con được chơi trò chơi, chạy nhảy... về nhà còn dạy mẹ chơi bao nhiêu trò nữa.
    Kể ra con bé mà gửi trẻ thì cũng thương lắm. Nhưng mà mẹ cứng rắn được 1 thời gian đầu thì sau này 2 mẹ con đều nhàn. Em thấy nhiều bé đi học từ 12 tháng rồi cơ, sau này cứng cáp lắm. Chúc mẹ có quyết định sớm, con khỏe và ngoan nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 304 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

không sao đâu bạn ạ, bé nhà mình cũng học từ 13 tháng
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 954 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Con nhà mình đi trẻ từ 12 tháng này, thời gian đầu có vất vả nhưng rồi cũng qua, con cứng cáp, lớn lên nhiều.
    • 163 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Em thấy nhiều mẹ gửi con từ 12-13 tháng lắm, đa phần các mẹ đều khen bé ngoan, thích thế, quan trọng là tìm được nha trẻ tốt cho con thôi. E cũng muốn gửi nhóc tì đi quá, mẹ hiện giờ suốt ngày phải ở nhà cho bé ăn, mẹ đi là bé 0 chịu ăn. Nhưng bà nội cháu là cả 1 vấn đề. Thời gian đầu đi mà bị ốm hay gì đó (mà đứa nào lúc đầu chẳng thế), thì thể nào cũng ăn mắng rồi phàn nàn cả ngày mất thôi. Làm thế nào đây các mẹ nhỉ?

• 465 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Hic, bé nhà mình đi nhà trẻ từ hồi 9 tháng 5, gần 10 tháng à...Hoàn cảnh phải chấp nhận thôi.
    Bé Bin là bé Bin lì...Hay ăn là ăn khoai mì...
    • 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thế con đi học từ bé thế có khóc nhiều không hả các mẹ? có hay bệnh không? Gia cảnh nhà em cũng giống nhà Me Nam Xinh day
    • 60 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

em cho con bé Hành Tây nhà em đi học từ lúc 13th cơ. Tháng đầu thì nhõng nhẽo và ôm mẹ suốt vì chưa quen, đi học còn khóc, nhưng mà do chưa quen nên cô chỉ cho bé học 1/2 buổi. Sau 10 ngày đi học bé quen lớp nên cô cho bé học cả ngày lun và từ đó đến lớp là bé theo cô nhưng vẫn mong mẹ đón về. Đến giờ thì bé 16th roài, đi học ngoan, về nhà cũng ngoan, mẹ đến đón ko chịu về cô phải bế bé ra trả mẹ mới chịu về hehe... Về nhà biết tự uống sữa, tự đi bô, tự chơi, ăn ngồi 1 chỗ ko chạy lung tung, ngủ đúng giờ, ngủ ko phải ru lâu (5min vỗ đít là ngủ khì roài), cô dạy nói nhưng cũng chưa nói rõ lắm :Laughing:.
    Lúc em cho bé đi ai cũng nói cho đi sớm tội nghiệp, nhưng giờ thì em thấy con em ngoan và giỏi hơn các bé nhà bên cạnh vì đến giờ ăn các mẹ đó cứ phải cầm chén cháo chạy lung tung theo con cả tiếng mới hết chén cháo.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 179 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

15 tháng đi nhà trẻ được rồi 2 bé nhà mình đều đi nhà trẻ từ 5 tháng, mới đi bé cũng hay bệnh nhưng cư kiên trì từ từ bé sẽ quen và rất dễ nuôi, ngoan ngoãn, rất lễ phép và dạn dĩ. Điều quan trọng là bạn phải chọn cho bé một trường mẫu giáo có chất lượng tương đối để các cô chăm bé tốt thì bạn mới yên tâm giao bé cho các cô cả ngày.
    Mẹ mong con mau lớn
    • 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em kéo cái topic này lên để xin tư vấn gấp cái, tình hình là Cún nhà em tuần sau phải đi học rồi, 14.5 tháng, sớm hơn dự định, nhưng em đang có mấy cái lo lắng này các mẹ thông thái tư vấn gấp cho em với:
    - Cún chưa biết nói, chỉ ê a thôi, sợ tới lớp 12-24 tháng tòan bé cũng chưa biết nói, cũng ê a, lo lắng không biết liệu đi học sớm như vậy bé có bị chậm nói đi không nhỉ?
    - Em hỏi cô giáo trên lớp nói là mỗi ngày lớp của Cún ăn ba bữa, sáng mì, phở hoặc bún, trưa cháo, xế lại là mì, bún hoặc phở, như vậy liệu có đói không nhỉ, vì Cún nhà em ở nhà hiện ngày ăn ba cữ cháo. Mà nếu ăn ở trường như vậy về nhà ăn thêm cháo nữa thành 4 bữa tinh bột một ngày có sao không ạ? Giải quyết thế nào đây?
    - Vấn đề này hơi tế nhị xíu: cún nhỏ quá nên em tính gửi thêm tiền cho cô giáo nhờ chăm sóc Cún thêm (cho uống thêm sữa-Cún phải đút muỗng, k chịu ti bình), mà đưa tiền thì đưa lúc nào và thế nào hả các mẹ? Các cô khác nhìn thấy có sao không? Nếu đưa thì đưa cho tất cả 3 cô chăm lớp Cún hay là chỉ nhờ một cô thôi? Đưa bao nhiêu là đủ ạ? Sorry em hỏi hơi nhiều nhưng em kém khoản này lắm…

Sáng mai em tới trường đăng ký để thứ 2 tuần sau cún bắt đầu đi bộ đội rồi. Các mẹ gỡ rối dùm em sớm sớm nhá, tks nhiều
    • 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em kéo cái topic này lên để xin tư vấn gấp cái, tình hình là Cún nhà em tuần sau phải đi học rồi, 14.5 tháng, sớm hơn dự định, nhưng em đang có mấy cái lo lắng này các mẹ thông thái tư vấn gấp cho em với:
    - Cún chưa biết nói, chỉ ê a thôi, sợ tới lớp 12-24 tháng tòan bé cũng chưa biết nói, cũng ê a, lo lắng không biết liệu đi học sớm như vậy bé có bị chậm nói đi không nhỉ?
    - Em hỏi cô giáo trên lớp nói là mỗi ngày lớp của Cún ăn ba bữa, sáng mì, phở hoặc bún, trưa cháo, xế lại là mì, bún hoặc phở, như vậy liệu có đói không nhỉ, vì Cún nhà em ở nhà hiện ngày ăn ba cữ cháo. Mà nếu ăn ở trường như vậy về nhà ăn thêm cháo nữa thành 4 bữa tinh bột một ngày có sao không ạ? Giải quyết thế nào đây?
    - Vấn đề này hơi tế nhị xíu: cún nhỏ quá nên em tính gửi thêm tiền cho cô giáo nhờ chăm sóc Cún thêm (cho uống thêm sữa-Cún phải đút muỗng, k chịu ti bình), mà đưa tiền thì đưa lúc nào và thế nào hả các mẹ? Các cô khác nhìn thấy có sao không? Nếu đưa thì đưa cho tất cả 3 cô chăm lớp Cún hay là chỉ nhờ một cô thôi? Đưa bao nhiêu là đủ ạ? Sorry em hỏi hơi nhiều nhưng em kém khoản này lắm…

Sáng mai em tới trường đăng ký để thứ 2 tuần sau cún bắt đầu đi bộ đội rồi. Các mẹ gỡ rối dùm em sớm sớm nhá, tks nhiều
    • 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ui sao k thấy ai trả lời em thế nay, hu hu, giúp em với
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Mình phải gửi thằng bé đi học từ lúc gần 9 tháng, sau khi đã đuổi khoảng 10 bác osin do cái tội không cho cháu ăn tử tế + quát nạt thằng anh (không có đánh đâu nhá). Thế mà trộm vía nó đi học lại phát triển tốt hơn rất nhiều. Vì thế có một số kinh nghiệm chia sẻ với bạn
    1. Đi học sớm có cái lợi là trẻ con dễ vào nếp và biết nói nhanh hơn rất nhiều
    2. Các bữa ăn ở lớp không tin được lắm, kể cả hỏi cô. Bạn cứ căn cứ vào buổi chiều đón con, thấy cháu đói thì chuẩn bị cho cái gì đó ăn nhẹ, đến giờ là ăn tối cùng cả nhà. Nếu không đói thì xem phân có gì khác lạ không.
    3. Cả trường công và tư, đã có lệ là "muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy". Bạn đưa tiền cho cả 3 cô, hoặc tiện cô nào nhờ đưa cho hai cô còn lại và kiểm tra. Bình thường là 100.000đ/cô/tháng hoặc 8 dịp trong một năm (lễ, tết). Đừng nhờ các cô đút sữa mà tập cho con uống sữa tươi bằng ống hút đi.
    4. Trả lời luôn cả thắc mắc của mẹ nào trên kia: muốn con không bị đánh mắng thì phải thường xuyên thăm hỏi cô, có cái gì khen được là phải khen, giúp gì được cho lớp - tranh ảnh, đồ chơi..... là phải tìm cơ hội làm hết. Lớp thằng lớn nhà mình, trường công, có mẹ của một ban bé tí xíu, tặng luôn lớp cả cái điều hoà. Tất cả vì sự nghiệp của con em chúng ta mà
    3.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Các mẹ tư vấn cho em với, bé nhà em giờ đang tháng thứ 17 nhưng chưa biết ngồi bô. Bé ở nhà với cô giúp việc cô toàn căn giờ rồi xi tè và xi ị cho bé. Em đang định tháng tới cho bé đi nhà trẻ nhưng lo cái vụ bé tè ị quá đi mất. Các bé gửi trẻ đều đóng bỉm à các mẹ ơi? bé đi tè thì kg sao, chứ ị mà các cô không biết thì bé sẽ khó chịu lắm các mẹ nhỉ? em không biết vụ này ở nhà trẻ các cô xử lý ra sao vậy ta. Cái nhà trẻ em định gửi lớp bé là khoảng 12 cháu, hình như có 3 cô giữ thì phải. Có mẹ nào có kinh nghiệm làm ơn tư vấn giùm cho em với ạ.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều :Rose: :Rose: :Rose:

Mẹ Pippi
    • 132 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Sáng nay Cún đi học buổi đầu tiên ở Trường Ước mơ. Cả đêm, mẹ không ngủ được, lo sắp xếp ba lô cho Cún đi học. 7h sáng, Trường không cho người nhà vào chơi với bé nên ba mẹ giao Cún ở cổng, ba bế Cún đưa cho cô, Cún oằn người khóc nức nở, mặt đỏ tía tai. Thương con rớt nước mắt nhưng mẹ vẫn phải cắn răng…bỏ về. 15 phút sau quay lại, thấy con đang chơi với cô, cười toét miệng…Vừa thấy bóng ba mẹ đi xe máy ngang qua, Cún lại khóc òa lên…Buổi sáng, mẹ nghỉ làm ở nhà đi…rình xem con học thế nào. 7h30 sáng, các cô đưa các bé đi tắm nắng buổi sáng trước khi ăn sáng, mẹ núp một chỗ thấy Cún được cô chủ nhiệm bế (nhỏ nhất lớp mà, mới có hơn 14 tháng, trong khi các bạn khác 18 tháng trở lên), Cún cười tươi như hoa, chỉ xe hơi, chim, …Lúc được cô đặt xuống đất dắt đi thì lũn cũn chạy theo cô như con chó con. Thấy cũng đỡ lo hơn.

Cô dặn 10h ra đón Cún về vì tuần đầu học nửa buổi thôi. 9h30 mẹ gọi cho cô chủ nhiệm, cô thông báo Cún hiện đang…ngủ, ăn sáng (miến) chỉ được có mấy muỗng rồi lăn ra khóc lóc, rồi ói sạch những gì đã ăn (đương nhiên rồi), rồi ôm bụng đói ngủ trên tay cô. Mẹ thấy lo thắt lòng. Cô hẹn 10h đánh thức Cún dậy, cho ăn rồi mẹ ra đón về. 10h30 mẹ tới đón, Cún đang được cô bế vừa nhìn thấy mẹ đã tủi thân khóc òa lên (còn bé tí ti mà nhạy cảm thế không biết), mẹ bế ra đến cửa thì nín khóc quay ra ê a. Về tới nhà thì không chịu ngủ trưa, mặc dù mẹ đã kéo rèm kín mít, bật nhạc thính phòng, cả buổi trưa Cún chỉ nói ê a và vung tay vung chân chỉ cái nọ cái kia, cười khúc khích.

Thôi mặc dù con chưa ăn được miếng nào ở Trường nhưng buổi đầu tiên đi học thế là cũng tạm ổn rồi (mẹ nghe nói có nhiều bạn còn khóc suốt cả buổi sáng cơ Cún ạ). Nghe cô nói Cún đã bám cô, k chịu rời ra (chắc xa mẹ không có gì bấu víu mà). Mà sau buổi đầu tiên đi học hình như mẹ thấy Cún hoạt bát hơn, nói ê a nhiều hơn…Nhưng vụ ăn uống mới là khó khăn, k biết bao giờ Cún mới chịu ăn ở nhà trẻ đây
    • 147 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

không nên đâu chị ơi!bé còn quá nhỏ để tiếp xúc với xã hội bên ngoài.ít nhất là 3 tuổi mà chị
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ pippi Xem bài viết
    Các mẹ tư vấn cho em với, bé nhà em giờ đang tháng thứ 17 nhưng chưa biết ngồi bô. Bé ở nhà với cô giúp việc cô toàn căn giờ rồi xi tè và xi ị cho bé. Em đang định tháng tới cho bé đi nhà trẻ nhưng lo cái vụ bé tè ị quá đi mất. Các bé gửi trẻ đều đóng bỉm à các mẹ ơi? bé đi tè thì kg sao, chứ ị mà các cô không biết thì bé sẽ khó chịu lắm các mẹ nhỉ? em không biết vụ này ở nhà trẻ các cô xử lý ra sao vậy ta. Cái nhà trẻ em định gửi lớp bé là khoảng 12 cháu, hình như có 3 cô giữ thì phải. Có mẹ nào có kinh nghiệm làm ơn tư vấn giùm cho em với ạ.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều :Rose: :Rose: :Rose:
    Mẹ Pippi
    Với số lượng cô giáo/học sinh như vậy là rất ổn rồi, bạn chỉ cần nhờ cô quan tâm để luyện cháu biết gọi tè, gọi ị cho cô nhàn hơn thôi. Trẻ con học nhanh lăm, sau khoảng 1 -2 tháng là biết ngay thôi mà
    • 388 Bài viết

• 1,168 Được cảm ơn

Bé nhà mình 12 tháng, không định cho con đi nhưng ở nhà với giúp việc con buồn quá, không được chơi, tiếp xúc nhiều, chỉ đảm bảo nhu cầu tối thiểu (ăn, ngủ). mà con thì rất thích có bạn chơi cùng. Nên năn nỉ mãi các cô mới nhận con vào học, hôm nay ngày đầu tiên vào đây luôn xem các mẹ cùng cảnh ngộ như thế nào. Mẹ khóc, con khóc, nhưng phải cố gắng thôi, vì để con ở nhà đơn độc thì tội cho con lắm! Bé nhà mình đi chưa vững, nói bà bà, nhưng trộm vía nết ăn thì rất ổn, ăn cháo, ăn cơm nát, miến, phở đều ăn tốt (trộm vía). Lo quá nhưng chả biết làm sao bây giờ, đành hy vọng con thích trường, thích lớp thôi. Còn hơn để con ở nhà 1 mình với giúp việc vừa lười vừa bẩn.
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng định sau Tết cho bé đi nhà trẻ mà nghe các mẹ kể lại thấy sợ. Sau Tết bé mới được 1 tuổi nhưng không có người trông bé nên chắc phải cho đi lớp thôi. Mẹ nào biết trường tốt khu vực Lạc Long Quân, Xuân La chỉ mình với.
    • 304 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Ra tết em Cún nhà em cũng được 16 tháng rồi, em cũng định cho đi trẻ, em không biết sắp xếp bữa ăn như thế nào cho Cún để đảm bảo dinh dưỡng cho cháu vì em cũng nghe nói ăn uống ở nhà trẻ chắc cũng chỉ đủ năng lượng cho các cháu chơi nghịch thôi chứ dinh dưỡng thì không nhiều được như ở nhà các mẹ chăm. Nhưng em thấy nhiều cháu đi trẻ khéo lắm nhé, chắc các mẹ ý phải sắp xếp thế nào chứ nhỉ?
    Các mẹ vào đây chia sẻ đi ah.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3