TIN TÀI TRỢ.

Đọc truyện cổ tích cho bé lúc nào là thích hợp?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.77K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8,371 Bài viết

• 2,652 Được cảm ơn

Chào các ông bố bà mẹnekita25, ngày xưa lúc đang mang bầu, em đọc chuyện "Em phải đến Havard để học kinh tế" thấy có một số kinh nghiệm dạy con từ lúc còn bé cũng hay hay, trong đó có nói rằng nên nói chuyện, kể chuyện cho bé từ sớm. Em cũng thực hiện như vậy với thằng cu nhà em. Mới 15 ngày tuổi em đã lôi chuyện cổ tích ra đọc cho nó nghe 25222846dd72e479ca1 hôm đầu thì nó ko để ý lắm nhưng đến hôm thứ 2 thì nhìn chằm chằm vào miệng của mẹ 25222846dd7021e03ea, em thấy vui lắm. 25222846dd6fc02fe26th071808_1984761789_nrpnijxr_loveth071808_1698941216_izijudyaNgoài ra em còn mua thơ về đọc nữa. Có bà mẹ nào đọc chuyện cho con sớm vậy ko? Nhà em hiện tại có nhiều quyển truyện cổ tích và thơ trẻ em lắm, ai có nhu cầu em cho mượn. Em ở HNoeoeoe
    Em trở về đúng nghĩa trái tim em

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 394 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Vấn đề này mình cũng đang quan tâm đấy, bé nhà mình được 8 tháng tuổi chắc là cũng đọc chuyện cho bé nghe được rồi nhỉ.
    • 4,840 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Em thì ko kể chuyện cho con nghe sớm như vậy. Bé 15 ngày tuổi chăm chú nhìn vào miệng mẹ chỉ vì bé "hóng chuyện" tưởng mẹ nói chuyện với mình nên nhìn thôi, or là bé nhìn sự chuyển động của môi mẹ:Silly:.

Khi bé như vậy những bài hát ru ngọt ngào mới là số 1. Đến khi bé lớn hơn, khoảng ngoài 1 tuổi em mới bắt đầu kể chuyện cho bé nghe. Khi đó vừa kể chuyện vừa dậy con biết đâu là con gà, con vịt, con dê, bông hoa.... Hay nói cách khác là dậy bé nhận biết thế giới qua những câu truyện.

Lúc đó thì buổi tối trước khi đi ngủ mẹ kể 1 câu chuyện thật là ngắn, thật đơn giản, sau đó hát ru cho con ngủ. Hôm sau khi trò chuyện cùng bé, mẹ nhắc lại câu chuyện hôm qua. Nhìn vào sách chỉ cho con đâu là con gà, con gà kêu thế nào....Mà em toàn bịa chuyện cho con nghe thôi :RaisedEye vì các câu chuyện cổ tích toàn dài và rắc rối. Bé ko thể hiểu đc hết. Cứ từ từ, kể từng chuyện đơn giản rồi phúc tạp dần dần. Giờ con hơn 2t, nghe, hiểu và thuộc rất nhiều chuyện +thơ, nhiều khi kể cho mẹ nghe vanh vách.
    gDesp7
    • 8,371 Bài viết

• 2,652 Được cảm ơn

@BốMẹ&Gấu : Uhm, lúc còn bé thì hát ru là hay nhất, mình cũng hát ru nhưng lúc nào bé buồn ngủ thôi, bây h quen rồi, ko hát là khó ngủ lắm. Hát ru cũng thể hiện tình thương yêu của mẹ dành cho con cái và giúp bé thông minh hơn nữa đấy. Mình đọc truyện cổ tích ko mục đích làm bé hiểu mà chỉ dùng miệng, tay để thể hiện tình cảm thôi, lâu rồi bé sẽ quen đấy
    • 8,371 Bài viết

• 2,652 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongangle Xem bài viết
    Vấn đề này mình cũng đang quan tâm đấy, bé nhà mình được 8 tháng tuổi chắc là cũng đọc chuyện cho bé nghe được rồi nhỉ.
    8 tháng thì đọc quá được rồi chứ, bé rất thích nghe đấy
    • 188 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Zin Xem bài viết
    Chào các ông bố bà mẹnekita25, ngày xưa lúc đang mang bầu, em đọc chuyện "Em phải đến Havard để học kinh tế" thấy có một số kinh nghiệm dạy con từ lúc còn bé cũng hay hay, trong đó có nói rằng nên nói chuyện, kể chuyện cho bé từ sớm. Em cũng thực hiện như vậy với thằng cu nhà em. Mới 15 ngày tuổi em đã lôi chuyện cổ tích ra đọc cho nó nghe 25222846dd72e479ca1 hôm đầu thì nó ko để ý lắm nhưng đến hôm thứ 2 thì nhìn chằm chằm vào miệng của mẹ 25222846dd7021e03ea, em thấy vui lắm. 25222846dd6fc02fe26th071808_1984761789_nrpnijxr_loveth071808_1698941216_izijudyaNgoài ra em còn mua thơ về đọc nữa. Có bà mẹ nào đọc chuyện cho con sớm vậy ko? Nhà em hiện tại có nhiều quyển truyện cổ tích và thơ trẻ em lắm, ai có nhu cầu em cho mượn. Em ở HNoeoeoe
    Bạn ơi, cho mình mượn được không? nhà mình ở Nguyễn An Ninh, nhà bạn ở đâu?