TIN TÀI TRỢ.

Dạy con tập nói

• 1 Lượt chia sẻ
  • 6.07K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu tý nhà minh được 15 tháng tuổi rồi các mẹ ạ và con trai đang tập nói. Mình cũng dạy bé rất nhiều từ nhưng cu tý bướng lắm các mẹ ơi. Cu tý thích gì thì nói đấy còn không thích thì không chịu nói. Cún nhà mình mói chỉ biết nói mấy từ thôi và cũng biết phân biệt mấy con vật thân quen. 15 tháng rồi mà mói chỉ bi ết gọi mẹ, bố và nói đựoc tên vài con vật tbì có chậm nói không các mẹ. Me nào có kinh nghiệm chỉ gúp mình với. Cu tý nhà mình còn bướng lắm bây giờ còn biết hờn giỗi nữa chứ. Không vừa ý cái gì là hét um cả nhà lên nhiều lúc mình bực lắm. Nhưng được cái cu tý nhà mình rất đáng yêu các mẹ ạ. Lúc nào cũng chỉ thích có bố mẹ ở bên cạnh thôi.Nếu có cả bố và mẹ ở bên cạnh thì cu câu chẳng quấy tẹo nào mà chỉ cừoi suốt thôi các mẹ ạ. mẹ nào có kinh nghiệm dạy các con nói được nhiều thì chia sẻ giúp mình với nhé. Cảm ơn các mé trước nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,374 Bài viết

• 887 Được cảm ơn

Bé nhà mình 16 tháng chỉ biết kêu bố, mẹ, bà, gì chứ chưa kêu được tên con gì cả đấy bạn à. Mình bày bé ko nói theo đâu, cứ thích gì nói đấy mà nói ko ra từ gì cả, nhiều lúc cứ nói lung tung, dài lắm mà ko nghe được ra từ gì. Bé Shu nhà mình lúc thích cái gì mà ko chiều theo ý cũng hét và khóc lên, nhưng mình nghiêm mặt nói im lặng và đưa cái gì khác cho chơi là thôi, chứ ko ăn vạ. Nhiều khi bố hoặc mẹ mắng là ngồi im thin thít, mặt xị xuống, ai nói cũng ko ngẩng mặt lên, chỉ khi bố hoặc mẹ nói chuyện mới chịu làm hiền thôi. Mình cũng ko biết bày cho bé nói cách gì nữa, chứ giờ bày cho mỏi miệng bé cũng ko nói theo.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con mình thì đã 26 tháng rồi mà chỉ biết gọi Ba,bốn,vào,đi,ái chà,nói gì cũng hiểu làm theo nhưng không chịu nói,vậy con mình có làm sao không,phải tập con nói như thế nào đây,mẹ nào biết cho mình chút kinh ngiệm với.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Con mình cũng 17 tháng mà chỉ nói mỗi mẹ ơi, bà ơi, bố ơi mình suốt ruột quá. Đúng là cùng tâm trạng không biết đến bao giờ bé mới nói đây:Sad:
    • 43 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng gần 16 tháng rồi, mà cũng chỉ nó bà bà, cúc cu, ... và nói lung tung thôi. Dạy mãi mỏi mồm mà nó chẳng nói theo gì cả, thích lúc nào nói lúc đó.
    Thích chơi cái gì là hét ầm cả lên. Mình chẳng biết làm thế nào để nó nghe lời cả. Hic, thế mới biết dạy con khó thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 223 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Tôi có thông tin này,có đĩa dậy cho trẻ tập nói từ 5tháng đến 5tuổi.Các ông bố bà mẹ đi mua ngay đi.hiệu quả lắm đó.
    ĐẶT VÉ ONLINE : https://g3mtravel.com.vn/ .

BẠN SẼ CHỦ ĐỘNG KIỂM TRA GIÁ VÉ, NGÀY GIỜ BAY, HÀNH TRÌNH VÀ SO SÁNH GIÁ CỦA CẢ 3 HÃNG VIETNAMAIRLINES, VIETJETAIR, JETSTAR MÀ KHÔNG CẦN VÀO 3 WEB KHÁC NHAU. HÃY THỬ VÀ CẢM NHẬN SỰ KHÁCH BIỆT. ĐẶT VÉ, GIỮ CHỖ CHƯA BAO GIỜ DỄ DÀNG NHƯ THẾ.

VÀ CUỐI CÙNG ĐỪNG QUÊN LIÊN LẠC LẠI VỚI CHÚNG TÔI SAU KHI GIỮ CHỖ ĐỂ ĐƯỢC HƯỚNG DẪN CHO VIỆC XUẤT VÉ.
    =============================================

Mobile: 090 489 4299
    Email: accounting@g3mtravel.com.vn
    • 1,656 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Bạn ơi mua ở đâu vậy?
    Zzczp7
    vNnsp7
    n6vTp7
    :Rose:Bạn ơi cháy lên trong tim tình yêu thiết tha
    Dù mai những cánh chim bay về muôn phương cách xa
    Còn mãi trong ta niềm tin trong sáng
    Dẫu dòng đời miệt mài trôi mau
    Ta mãi nhớ về những ngày bên nhau:Rose::LoveStruc:

Люби меня
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuaheo Xem bài viết
    Tôi có thông tin này,có đĩa dậy cho trẻ tập nói từ 5tháng đến 5tuổi.Các ông bố bà mẹ đi mua ngay đi.hiệu quả lắm đó.
    Me no oi, mua dia day o dau vay???????
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 962 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Ai biết mua đĩa em đâu chỉ em với nhé, hoặc có chỗ down thì tốt quá, em đang ở Nhật nên khó mua đĩa, không thì chỉ em chỗ mua đĩa ở HN, em nhờ người nhà mua gửi sang vâyk. EM cám ơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 226 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

em cũng quan tâm nữa con em cũng đang tuổi tập nói mà chỉ nói ái chà, pà pà, pa pa. còn dạy j cũng k nói theo à
    11484
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,047 Bài viết

• 1,995 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuaheo Xem bài viết
    Mẹ này đáng ghét thật đấy. Thả cho một ít thông tin rồi lặn tăm luôn. Đề nghị mẹ nó lần sau đừng cho thông tin nửa vời thế này nhé!
    • NAD
      Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 86 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

TRộm vía ai cũng khen con nhà em nhanh biết nói.Mà quả cũng đúng như vậy vì khi mới 8 tháng cháu đã biết gọi bà,măm, nhanh đến khi sinh nhật tròn tuổi cháu đã biết khá nhiều từ.Hiện nay con em đã đc 20 tháng thì cháu có thể nói 5-6 từ liền mạch,biết đếm từ 1-10 bằng tiếng anh va tiếng việt( học vẹt),cháu còn biết hát theo các bài hát thiếu nhi hoặc quảng cáo.Trộm vía cháu khá chăm học nhưng đổi lại là 2 vợ chồng em thường xuyên nói chuyện với cháu và kiên nhẫn với từng từ mới một.Bây giờ khi cháu muốn xin hoặc hỏi cái gì cháu vẫn chưa thể hoàn thiện một câu dài nhưng VC em hiểu ý và nói từng từ một để cháu nói theo. Đêm ngủ thay bằng việc kể chuyện thì em hỏi cháu vài câu chuyện nhỏ và nhắc cháu chào tạm biệt mọi người,vật chơi bé thích nên ngon từ của cháu phát triển khá nhanh.Giờ con em nói tương đối khá so với các bạn gần nhà mà trộm vía thích nhất ko bị ngọng,nói rõ ràng luôn.Từ ngày nhỏ vợ chồng em thay nhau hàng ngày nói chuyện với cháu từ khi cháu chưa biết trả lời và có thể ko hiểu nhưng em thấy cách đó giờ rất hiệu quả với con em vì cháu học đc nhiều từ và khá là nhanh.Các bố mẹ nói chuyện nhiều với con và khi con bắt đc từ nào đó khi ta nói chuyện thì cố gắng tập cho bé nhớ đc luôn thì chắc ngôn từ của cháu sẽ phát triển.Nhà em áp dụng cách này post để các bố mẹ tham khảo và chia sẻ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe mecuaheo nói là có đĩa dậy cho trẻ tập nói từ 5 tháng đến 5 tuổi, vậy mà chả thấy thông tin gì nữa cả. Ku tí nhà em cũng 9 tháng rùi, vậy mà ku chưa bi bô gì cả (mặc dù 2 VC rất tích cực nói chuyện và dạy ku tí)....các mẹ cho em tí kinh nghiệm về dậy trẻ 9 tháng tuổi tập nói với. Em thấy ku tí nhà em ham nghịch lắm nên rất ít tập trung vào những lời bố mẹ nói....
    • 2,572 Bài viết

• 912 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NAD Xem bài viết
    TRộm vía ai cũng khen con nhà em nhanh biết nói.Mà quả cũng đúng như vậy vì khi mới 8 tháng cháu đã biết gọi bà,măm, nhanh đến khi sinh nhật tròn tuổi cháu đã biết khá nhiều từ.Hiện nay con em đã đc 20 tháng thì cháu có thể nói 5-6 từ liền mạch,biết đếm từ 1-10 bằng tiếng anh va tiếng việt( học vẹt),cháu còn biết hát theo các bài hát thiếu nhi hoặc quảng cáo.Trộm vía cháu khá chăm học nhưng đổi lại là 2 vợ chồng em thường xuyên nói chuyện với cháu và kiên nhẫn với từng từ mới một.Bây giờ khi cháu muốn xin hoặc hỏi cái gì cháu vẫn chưa thể hoàn thiện một câu dài nhưng VC em hiểu ý và nói từng từ một để cháu nói theo. Đêm ngủ thay bằng việc kể chuyện thì em hỏi cháu vài câu chuyện nhỏ và nhắc cháu chào tạm biệt mọi người,vật chơi bé thích nên ngon từ của cháu phát triển khá nhanh.Giờ con em nói tương đối khá so với các bạn gần nhà mà trộm vía thích nhất ko bị ngọng,nói rõ ràng luôn.Từ ngày nhỏ vợ chồng em thay nhau hàng ngày nói chuyện với cháu từ khi cháu chưa biết trả lời và có thể ko hiểu nhưng em thấy cách đó giờ rất hiệu quả với con em vì cháu học đc nhiều từ và khá là nhanh.Các bố mẹ nói chuyện nhiều với con và khi con bắt đc từ nào đó khi ta nói chuyện thì cố gắng tập cho bé nhớ đc luôn thì chắc ngôn từ của cháu sẽ phát triển.Nhà em áp dụng cách này post để các bố mẹ tham khảo và chia sẻ
    Nhà tớ cũng thường xuyên nói chuyện với con, thế mà đến giờ đã gần 15 tháng rồi vẫn chưa nói được gì ngoài gọi bà bà, măm măm :Sad::Sad::Sad::Sad: Các mẹ có cách gì để khuyến khích bé nói không, chia sẻ cho tớ với.
    KGWfLfZKGWfp7
    CrGxQCrCrGxp7
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình có thấy đĩa dạy bé tập nói trong nhà sách phương nam, nhưng toàn là dạy tiếng anh không à.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 210 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nếu ko nhầm là đĩa "Bé yêu biết đọc" đó mấy mẹ. Nhưng tớ chả tin lắm, mỗi bé 1 khả năng, muốn thành công thì cũng phải đổ công sức vô vàn.Thứ nữa là, vẫn luôn khuyến cáo là ko cho trẻ con xem tivi ( càng lâu càng tốt), vậy mà giờ mua cái đĩa về cho con ngồi coi cả ngày chỉ để biết nói, mà 1 trong những nguyên nhân khiến trẻ tự kỷ là do xem TV quá nhiều đúng ko ạ.Chả hiểu thế nào
    Hàm lượng Canxi ở sữa Enfa 3 được kiểm nghiệm cao hơn từ 1,5 đến 3 lần mức hãng công bố liệu có dẫn đến nguy cơ về sức khỏe cho trẻ dùng lâu dài? Nhà sản xuất ko đưa ra câu trả lời. Hãy cùng chúng tôi đi tìm lời giải đáp. Tại đây !Nhà sản xuất đòi kiện khách hàng vì đã dám thắc mắc đến chất lượng sản phẩm, người tiêu dùng nổi giận.Tại đây!https://www.webtretho.com/forum/f26/chuyen-khach-hang-khieu-nai-cong-ty-sua-312913/
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 226 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Đĩa bé yêu biét đọc mình đã xem qua roài (bản tiếng Việt), k hào hứng lắm. Mình thấy cách dựng cảnh màu sắc k được bắt mắt lắm mà nó k có sự vui nhộn để gây chú ý cho các bé.
    11484
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Cái nhà chị nói có đĩa dạy trẻ tập nói ngộ nhỉ, sao lặn mất tăm thế.Các mẹ ơi, đừng có nóng ruột quá nhé bé nhà tớ nói được bà mở bé rồi đấy nghĩa là bà mở đĩa bé đang hát. Vui qua, các mẹ phải kiên trì nhé chúc các mẹ thành công:Laughing:
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 703 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Mình cũng ko biết con mình được xếp vào hàng nói nhanh hay ko nhưng giờ 26 t háng cháu đã nói được những câu 5 đến 10 từ, thuộc khá nhiều bài hát và cũng rất thích những bài hát ru của mẹ, cháu đếm đc từ 1 -20 rồi và cũng thuộc rất nhiều tên chương trình truyền hình (VD: VTV1,2,3, StyleTV, TV Shopping..., Đuổi hình bắt chữ, Đối mặt, Ai là triệu phú...) đại khái cứ bật TV lên là cháu sẽ nói được đang là kênh gì. Mình nghĩ, cách giúp trẻ học nói nhanh nhất là sự giao tiếp của người thân trong gia đình với con trẻ, thực ra nhiều mẹ rất sợ con xem TV nhiều vì nghĩ đấy là nguyên nhân làm trẻ chậm nói, nhưng mình nghĩ TV ko hẳn tiêu cực, trái lại nếu có những chương trình phù hợp và làm trẻ thích thú thì bố mẹ có thể cùng xem với con và nhờ đó con sẽ nói theo rất nhanh (nhưng chú ý đến thời gian xem để trẻ đỡ bị hại mắt), thêm vào đó tùy sở thích (như con mình thích nghe mẹ hát và đọc những bài ca dao) thì có thể áp dụng cho con, mình dạy con mình hát và cháu thuộc rất nhanh, mình mua bảng số về dạy con học nhận biết số từ 1 -10 và đang dạy con đếm đến 20 nữa. Tóm lại, như có mẹ nào đó đã nói thì bố mẹ mới là giáo viên tốt nhất cho con, các mẹ hay nói chuyện với con nhiều vào để các con nhanh biết nói nhé (1 phần chắc tại nhà mình toàn người nói nhiều nên cháu cũng biết nói từ lúc 18 tháng và nói nhiều lắm:Laughing
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dạy con tập nói những tháng đầu đời là rất quan trọng và bố mẹ là người giúp con biết nói nhanh nhất. Kinh nghiệm giúp con nói sớm của nhà mình thì như thế này (thành công với cả hai con luôn, 12 tháng là biết nói, 13 tháng là đọc thơ được rồi, 20 tháng thì nói bình thường và diễn tả được mọi tình huống), rất đơn giản mà hiệu quả:

1) Luôn luôn nói chuyện với con khi có cơ hội (lúc cho con ăn, lúc tắm cho con, lúc chơi với con). Luôn nói chuyện như con đã lớn đã hiểu. Những lúc ăn có thể kể những câu chuyện ngắn. Lúc tắm có thể đọc thơ, hoặc giải thích cho con tại sao phải làm thế này phải làm thế kia... --> Luôn giao tiếp với con thông qua lời nói, cử chỉ. Việc này chỉ có người thân trong gia đình mới làm được: bố, mẹ, ông bà.Không chuyển trách nhiệm này sang người giúp việc.

2) Luôn kể chuyện, đọc thơ hàng đêm trước khi con đi ngủ (có thể từ 5 tháng trở đi). Mỗi ngày một câu chuyện, nhỏ thì ngắn, lớn hơn thì dài hơn.Cố gắng là chính bố mẹ kể chuyện hay đọc thơ nhé. Trong trường hợp bố mẹ không tự tin vào việc đó thì mới dùng đến đĩa kể chuyện đọc thơ.

3) Luôn làm con cảm thấy con là người bố mẹ cần, yêu mến và muốn giao tiếp. Tình cảm giúp con muốn nói được, giao tiếp được với bố mẹ.

Việc giúp con có một vốn từ vựng phong phú và nhiều mẫu câu là việc mà bố mẹ nên làm trong mọi tình huống. Đi chơi công viên có thể tả cho con nghe hoa này màu gì, thơm như thế nào. Xem phim chỉ cho con xem bạn này đáng yêu không, ngộ nghĩnh quá....

Không cần quá chú trọng vào việc con nói được từ nào rồi mà chú trọng vào việc cung cấp càng nhiều từ càng tốt cho con thông qua những cách trên.

Trẻ con khi được người xung quang cung cấp từ ngữ, đến một ngày nhất định, trong tình huống nhất định, con sẽ tự bật ra nói mà không cần tập tành gì cả.Ví dụ như con gái nhà mình, khi bắt đầu bật ra nói là nói luôn câu dài, không nói từ đơn giản như ăn, uống, lấy; mà luôn nói cả câu: Con muốn ăn bánh....

Các mẹ thử ứng dụng xem thế nào nhé. Và luôn giữ nguyên tắc: không sốt ruột khi con chưa nói được, việc gì làm cũng cần có thời gian, không bắt con phải nói theo mình (trừ phi con bị nói ngọng), gây sức ép bắt con phải nói.

Cứ thực hiên như trên là con rất nhanh biết nói.

:Rose::Rose::Rose:
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2