Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cùng tập cho con cái chúng ta những "kỹ năng" cần thiết trong cuộc sống!

• 4 Lượt chia sẻ
  • 3.54K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Mình lập topic này với mong muốn cùng các ông bố, bà mẹ thảo luận về việc "tập cho các con của chúng ta những kỹ năng cần thiết trong cuộc sống"

Hãy bắt đầu càng sớm càng tốt! có topic còn bắt đầu từ 0 tuổi kia mà...:Smiling:

Mình đọc ở đâu đó có câu: "thói quen tạo tính cách, tính cách tạo số phận"

Hãy bắt đầu bằng những thói quen tốt nhé!
    Khó khăn giúp con thêm nghị lực.
    Tình yêu thương giúp con thêm tự tin.
    .................................................. ..........
    Play, Learn and Grow together with KG
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Mình xin được bắt đầu trước nhé. Mình có một con trai 4 tuổi và 1 con gái gần 2 tuổi.

Với Gấu, anh trai, mình đã và đang rèn cho con có thói quen khi chơi đồ chơi là: chơi xong món đồ nào thì phải cất lại vào đúng nơi quy định rồi mới được lấy món đồ khác ra.

Tips thành công: mình phải cùng với ông bà cháu và bố cháu thống nhất cùng 1 mục tiêu đeo đuổi và phải luôn consistent! Tức là phải rất "kiên định".

Rèn từ khi bạn ấy gần 3 tuổi và bây giờ có vẻ là bắt đầu thành thói quen rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 194 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Anh cu nhà mình cũng gần 3 tuổi rồi, chắc phải học tập bạn rèn cho bé ngay từ bây giờ mới được. Ở nhà chơi đồ chơi xong cứ để nguyên đó trong khi đó ở lớp các cô rèn thế nào mà trước khi về cất đồ chơi gọn gàng. Nhiều lúc thấy bố/ mẹ đến đón mừng quá chạy ra ngay xong được vài bước chợt nhớ "nhiệm vụ" nên lại lon ton chạy lại cất đồ rồi ra ạ cô rất ngon lành.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Ừ. Đầu tiên bạn Gấu nhà mình chưa hiểu vì sao lại phải "cất đồ chơi và đồ dùng vào đúng nơi quy định" và thế là mình phải kể câu chuyện "Bàn tay có mắt". Câu chuyện đó kể về một ông già (mình bịa ra) và ông ấy luôn có thói quen để đồ dùng đúng nơi quy định và thế là 1 hôm mất điện, trời tối om, ông ấy không nhìn thấy gì, nhưng ông ấy vẫn có thể đến từng nơi để lấy những thứ mà ông ấy cần. Có lẽ vì bàn tay của ông ấy có mắt và mắt đó có thể nhìn thấy mọi thứ trong bóng đêm. hì hì. Nhưng sau đó tớ cũng giải thích cho bạn ấy ngay là không phải bàn tay có mắt đâu mà là do mình để đồ ở đâu thì mình nhớ nên có thể lấy được thôi. Thế là câu chuyện đó gây ấn tượng cho bạn ấy mãi đến tận bây giờ...hì hì.

Tips: Để gây sự hứng thú và khỏi quên, thỉnh thoảng mình chơi trò chơi tắt điện tối và nhờ bạn ấy lấy hộ 1 vài thứ. Lấy được thì mình thưởng.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Lần tới mình cùng bàn luận về thói quen "giữ vệ sinh cá nhân" nhé! Các mẹ cho ý kiến cho xôm nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,638 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thanks mẹ nó. Em sẽ hóng vào topic này. bé nhà em vẫn chưa nói được. mà đôi khi hơi buồn và lo vì mẹ nói hoặc dạy gì bé ko tập trung đâu. hichic. Bé hay học hỏi theo cách tự nhiên : kiểu như bé tự học qua nhìn nhận thôi. Chứ mẹ dạy bé ko tiếp thu mấy.
    NGoài lề tẹo : cái chữ ký của mẹ nó làm em cứ nghĩ đến tin nhắn 2 vợ chồng em, chồng cứ bảo : thôi, vợ chồng mình vất vả thì con nó cũng phải chịu vất vả theo vậy, biết làm sao?
    Uparp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,071 Bài viết

• 1,903 Được cảm ơn

topic này hay quá mà con em còn bé lắm (19m) nhưng e vẫn muốn rèn những điều đó thì chắc phải có cách khác. Hóng các mẹ tiếp
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m
    fxrmp7

Em Bí Ngô:
    Uam9p7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

@ mitki: Ko thấy bạn nói bé nhà bạn đã được bao nhiêu tháng? đúng rồi. có bạn thì khi người lớn nói cứ mắt tròn mắt dẹt nghe và ghi nhận hết vào đầu, trong khi có những bạn lại rất chủ động hỏi và ko mấy khi tập trung khi người khác nói với mình. Những bạn thứ 2 thì sau này lớn lên sẽ thường chủ động hơn đấy. Hì hì! Vậy mẹ nó cố gắng tận dụng tối đa những khi bé hỏi để trả lời (vì đây là cách gián tiếp dạy bé mà). Mỗi bé học một cách khác nhau vậy. Về chữ ký của mình: mình ngẫm từ mình ra thôi. Mình lớn lên trong một môi trường cũng vất vả và phải tự làm nhiều việc nên mình trưởng thành và có nghị lực hơn những bạn cùng trang lứa mà gia đình khá giả hơn.:RaisedEye

@pipe 2602: tùy mỗi bé và mỗi mẹ mà! Cơ bản là mình biết nên rèn những thói quen tốt cho bé là được rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 166 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Em rất thích topic này. Em cũng muốn góp ý một tí. Rèn cho bé thì mình phải kiên định và mất thời gian. Nó là một thời gian dài chứ không phải 1 ngày một. Em tập cho con đánh răng mỗi ngày mà muốn hết hơi nhưng phải cố gắng. Tập cho con tự mặc quần, mang giầy... mọi thứ đều cho con phải tự làm. THời gian đầu em đều bị mọi người cười chê đặc biệt là những người lớn vì mọi người có quan điểm lớn lên tự động nó biết. Em cứ kệ vẫn kiên trì tập được gì cứ tập từ nhỏ xíu. Lúc đầu bé sẽ khó thực hiện, nhiều lần lặp đi lặp lại thì quen. Thế là thành thói quen.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nvthuyan Xem bài viết
    Em rất thích topic này. Em cũng muốn góp ý một tí. Rèn cho bé thì mình phải kiên định và mất thời gian. Nó là một thời gian dài chứ không phải 1 ngày một. Em tập cho con đánh răng mỗi ngày mà muốn hết hơi nhưng phải cố gắng. Tập cho con tự mặc quần, mang giầy... mọi thứ đều cho con phải tự làm. THời gian đầu em đều bị mọi người cười chê đặc biệt là những người lớn vì mọi người có quan điểm lớn lên tự động nó biết. Em cứ kệ vẫn kiên trì tập được gì cứ tập từ nhỏ xíu. Lúc đầu bé sẽ khó thực hiện, nhiều lần lặp đi lặp lại thì quen. Thế là thành thói quen.
    Mẹ nó cho mình hỏi làm sao cho con tự mặc quần áo. Gái lớn nhà mình hôm nào thích lắm thì mới tự mặc quần còn đâu là mẹ phải mặc cho. Cảm ơn mẹ nó trước nhé.
    Vụ đánh răng thì mình đang luyện cho con đánh răng buổi tối thôi. Cũng vất vả với nàng ý lắm. Hôm thì hai mẹ con cùng đánh răng, hôm thì mẹ sẽ đánh hộ. Hôm nào đi chơi về muộn, nàng ý buồn ngủ quá thì châm chước cho nàng xúc miệng nước muối.
    Vụ rửa tay trước khi ăn thì cũng tập được một thời gian rồi. Nhưng hôm nào mẹ quên nhắc thì nàng cũng quên luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 824 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mình có 2 bé 4t và 2t. Nếu 2 bé chơi xong mà không dẹp mình sẽ quăng hết vào thùng rác. Mình chỉ làm 2 lần là chừa. Bây giờ, 2 chị em tự bảo nhau mà dọn.

Mình đang không biết dạy bé gái lớn thế nào đây vì bé hay khóc nhè quá! Bị em giành đồ, ba đi về trễ, đòi hỏi không đc chiều như ý... đều khóc vang nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Hôm nay chúng mình cùng bàn về thói quen giữ vệ sinh cá nhân nhé:

1. Tự lấy giấy lau miệng mỗi khi ăn xong. Mình nhận thấy nhiều bé toàn lấy tay quệt miệng thôi. Các mẹ cố gắng stop các bạn ý ngay nhé vì nếu để lâu thành thói quen thì khó sửa lắm đấy. (Nhất là các bạn trai)

2. Uống nước để "xục miêng" sau khi ăn. Cái này làm đi làm lại hàng ngày sau mỗi bữa ăn thì các bạn ý cũng sẽ thành thói quen. Sau này lớn lớn một tí mà ko uống nước sau khi ăn sẽ cảm thấy rất khó chịu.

Chú ý: Bé nhà mình đến bây giờ mẹ vẫn phải nhắc nhưng mình ko ngại vì cu cậu mới gần 4 tuổi. Hy vọng đến khi lên tiểu học, cu cậu sẽ thành thói quen...Rèn được hơn 1 năm rồi. Bây giờ chỉ cần mình nói "ăn xong thì làm gì nhỉ? là bạn ý nhớ ngay là "lau miệng và uống nước xục miệng"...hê hê!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,155 Bài viết

• 5,537 Được cảm ơn

Topic rất hay. Con mình thiếu 5 tháng nữa mới tròn 3 tuổi. Mình đã tập cu cậu tự dọn đồ chơi, tự đánh răng, tự uống sữa, tự ăn, tự mặc quần áo, tự chuẩn bị đồ khi đi chơi, rửa miệng sau khi ăn ... khá nhiều thứ. Tuy là ko perfect 100% nhưng cũng kha khá rồi đấy. Mình đang boăn khoăn làm sao để con phát triển tốt nhất? Vì chưa đọc qua nhiều sách dạy con nên mình nghi ngờ mình vẫn còn nhiều thiếu sót. Gia nhập hội với các mẹ để học hỏi thêm đây
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 580 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thanks chủ top đã mở topic này.
    :Rose::Rose::Rose:
    Con gái mình 3,5 tuổi , nàng đang trong giai đoạn rối loạn tuổi lên 3 + thêm sì chét vì có em nên mình cũng đang đau đầu với việc dạy dỗ nàng ấy, hy vọng học hỏi kinh nghiệm từ các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã "cảm ơn" mình. hì hì! Tại mình thấy cuộc sống hiện đại hối hả ngày nay làm các bố, các mẹ bị cuốn vào guồng quay công việc nên không có nhiều thời gian cho "các bạn nhỏ", hơn nữa với nhiều phương tiện hiện đại của cuộc sống cũng làm cho "các bạn nhỏ" bị kém đi nhiều các kỹ năng trong cuộc sống. Sẽ còn nhiều kỹ năng lắm đó các mẹ, chúng mình hãy cùng trao đổi nhé: mục đích cuối cùng là để "kêu gọi" các mẹ cùng rèn và tập cho các con của chúng ta những ''kỹ năng" cần thiết trong cuộc sống. Thông điệp mà thông qua topic này, mình muốn gửi đến các bố, các mẹ đó.
    • 76 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Topic này hay quá, mình cũng ủng hộ phương pháp rèn con kỹ năng "tự phục vụ" lắm lắm. Bé nhà mình mới 11 tháng thôi nhưng nếu bạn ấy tự làm được gì trong khả năng mình đều dạy và để con tự làm. Tuy nhiên khó khăn mình gặp phải trong trường hợp này là bà nội của bé, lúc nào cũng cho rằng cháu còn bé nên như thế là khắc nghiệt, nghiêm khắc quá. Phải thật cứng rắng và kiên định khi rèn con thói quen này vì nếu chỉ cần mềm lòng một chút, tặc lưỡi một lần thôi là hỏng cả.

Bé nhà mình bây giờ biết tự đứng dậy hoặc bò dậy mỗi khi ngã, chỉ khi rất đau mới khóc gọi mẹ, không ăn vạ một chút nào. Tự cầm bình sữa uống và ngủ vào buổi tối. Mỗi lần thay quần áo biết giơ tay lên cao để mẹ cởi áo dễ dàng hơn, cởi tất, cởi mũ. Tự chơi một mình khi mẹ bận. Ngồi ăn trong ghế ăn đàng hoàng, không trèo ra khỏi ghế hay chạy nhảy lung tung. Ngủ dậy, mẹ làm vệ sinh cá nhân hôm nào quên không cho bạn ấy uống vitamin D, bạn ấy còn chỉ vào lọ thuốc mà kêu lên. Biết tự bốc thức ăn để ăn, cầm thìa xúc, tự hút ống hút khi khát nước.

Trong mắt mọi người khác thì bạn là đứa bé rất ngoan, mình cũng tự hào lắm, nhưng mình nghĩ như thế là bình thường thôi vì cái gì chỉ cần được dạy bảo thì mọi đứa trẻ đều có thể làm được. Trẻ con chỉ hư khi người lớn nuông chiều, hoặc dạy nó những điều không đúng, còn mọi đứa trẻ đều ngoan.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi, xin nhờ các mẹ tư vấn giúp em với ạ,
    bé gái nhà em được 21 tháng rùi, bập bẹ nói nhiều rồi, em chỉ buồn 1 nỗi về chuyện "giải quyết cá nhân" của bé :Crying:
    Đợt 15 -16 tháng khi đi tè hay đi ị thì bé biết gọi (mặc dù là đã đi rồi mới gọi)
    nhưng bây giờ bé không nói, ko gọi gì cả, si ngồi bô thì bé ưỡn cong người và khóc không chịu, toàn đi ra bỉm thôi ạ,
    có cách nào huấn luyện cho bé đi ra bô và gọi người lớn ko ạ? ngày nào em cũng nhắc bé là khi nào tè, ị thì gọi mẹ nhưng vẫn không có tiến triển, em chỉ lo đến lúc bé đi học thì khổ quá, các mẹ cho em lời khuyên với ạ!!!
    • ACP
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 293 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimthui Xem bài viết
    các mẹ ơi, xin nhờ các mẹ tư vấn giúp em với ạ,
    bé gái nhà em được 21 tháng rùi, bập bẹ nói nhiều rồi, em chỉ buồn 1 nỗi về chuyện "giải quyết cá nhân" của bé :Crying:
    Đợt 15 -16 tháng khi đi tè hay đi ị thì bé biết gọi (mặc dù là đã đi rồi mới gọi)
    nhưng bây giờ bé không nói, ko gọi gì cả, si ngồi bô thì bé ưỡn cong người và khóc không chịu, toàn đi ra bỉm thôi ạ,
    có cách nào huấn luyện cho bé đi ra bô và gọi người lớn ko ạ? ngày nào em cũng nhắc bé là khi nào tè, ị thì gọi mẹ nhưng vẫn không có tiến triển, em chỉ lo đến lúc bé đi học thì khổ quá, các mẹ cho em lời khuyên với ạ!!!
    Bé nhà mình ngày trc cũng vậy, nhưng từ khi đi nhà trẻ 3 ngày là các cô luyện cho ngồi bô luôn.
    Ngày trc toàn ị dong khắp nhà, ko ngồi bô, mẹ xi thì ưỡn lên.
    Đi học, các cô chỉ bảo, bjờ con ị ra nhà thì các bạn dẫm phải thì bẩn lắm, kinh lắm, mà chẳng mai con dẫm fải cũng bẩn nữa. Con ngồi bô ị cho ngoan, cho sạch, rồi cô sẽ rửa đít, rửa bô cho con sạch sẽ nhé.
    Ôi.. thế là từ đấy cu cậu ngồi. Bjờ vẫn đi tè dầm ra quần, nhưng trộm vía ko ị đùn nữa (trộm vía, trộm vía)...
    Mình fải trộm vía thế vì hôm trc có khen cu cậu là đi học thì ko tè dầm, chỉ tè dầm ở nhà thôi, thế là mấy hôm vừa rồi toàn tè dầm ở lớp, thế có cú ko cơ chứ! B-)