TIN TÀI TRỢ.

Con trai nói tục - làm sao bây giờ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.6K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, đúng ra thì con trai nhà mình tự nó không nói tục đâu.

Mà ở lớp thì cô giáo chắc chắn là cũng không quát tháo mắng mỏ hay nói tục với các cháu đâu. Về khoản này thì mình tin các cô.

Thế nhưng gần đây về nhà con cứ kể chuyện với mẹ là : "Mẹ ơi, hôm nay bạn ABC nói ... (một từ tục)".

Mẹ bảo: bạn ABC như nói như thế là không ngoan, mẹ không yêu. Con đừng nói như thế nhé.

Con: dạ vâng ạ, con không nói thế đâu, đấy là bạn ABC nói thế đấy chứ.

Thế nhưng 5 phút sau lại ra kể lại toàn bộ câu chuyện trên với mẹ, và nét mặt thì không có vẻ gì là lên án bạn ABC, mà là vẻ mặt tò mò, láu lỉnh, lạ lẫm với từ đó, có vẻ thú vị nữa. Có vẻ như là lợi dụng việc kể lại để được ... tranh thủ dùng từ đó một cách ... hợp pháp!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hôm sau lại kể câu chuyện hệt như thế, thay bằng từ hôm qua, là một từ tục khác.

Mẹ lại bảo như thế là không ngoan, con lại vâng ạ, và 5 phút sau lại kể lại, nhấn mạnh là đó là bạn ABC, XYZ, không phải là con.

Các mẹ ơi, ngoài việc nhắc nhở con là từ đó là nói tục, không ngoan, mẹ không yêu, cô không yêu, còn cách nào để đề phòng con mình không bị nhiễm các kiểu nói tục ở bên ngoài đó về nữa không hả các mẹ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Sao giống con tôi vậy hả trời. Mẹ dặn nói mày - tao không ngoan thì con đọc thơ: sên sển sền sên/ mày lên công chúa/ mày múa tao xem... rồi hỏi mẹ "cô giáo con đọc thế có đúng không?" Rồi một lát sau lại "sên sển sền sên..." rồi lại "cô giáo con kể chuyện ở trường thế". Tự nhủ, con mình biết như thế là không ngoan đã là tốt rồi. Tự bé cũng phải lựa chọn và sàng lọc khi sử dụng ngôn ngữ. Chính mình cũng có dám đảm bảo 100% không nói bậy đâu. Lúc nào điên tiết hoặc gặp đám bạn thân lại chẳng mày tao, tán bậy loạn xạ.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ech con
    Các mẹ ơi, ngoài việc nhắc nhở con là từ đó là nói tục, không ngoan, mẹ không yêu, cô không yêu, còn cách nào để đề phòng con mình không bị nhiễm các kiểu nói tục ở bên ngoài đó về nữa không hả các mẹ?
    Không thể đề phòng, chỉ có cách là tiêm kháng thể cho con thôi chị ơi. Để con thấy là những từ ấy là xấu hoặc chỉ dùng trong 1 số trường hợp nào đó (mày tao). Con em chỉ mới buột miệng thôi, chứ chưa thấy có vẻ mặt láu lỉnh, thích thú gì cả, nên em chỉ giải thích 1 lần, sau đó lờ tịt đi, nói vắt sang chuyện khác để "cắt đuôi". Chết nỗi ngay trong truyện cổ tích, sách truyện, băng đĩa cũng dùng từ mạnh lắm. Có lần 2 mẹ con ngồi xem "Nàng Bạch Tuyết", QA bảo "con chẳng thích cái con mụ đấy đâu". Ô hô, nó nghe trong Tấm Cám hay sao ý
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Anh chàng nhà mình phải thuộc trường mầm non đánh giầy vỉa hè rồi. Có lần mình còn nghe nó đọc cả một bài thơ dài moliphê khi bọn trẻ con chơi vuốt ve: ...... cứt gì, cứt chó, chó gì, chó tây, tây gì,.... Chắc bài này cô giáo không dậy nhỉ.
    • 111 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[quote=Ech con;169424]

...Mẹ lại bảo như thế là không ngoan, con lại vâng ạ, và 5 phút sau lại kể lại, nhấn mạnh là đó là bạn ABC, XYZ, không phải là con..../quote]

Nhà tớ cũng giống hệt. Mấy hôm lại thấy cu cậu thỏ thẻ kể với mẹ, có khi còn dùng những từ ấy để nói với em, với ông bà bố mẹ nữa cơ...đang đau đầu nghĩ cách trị đây, nhưng chưa ra...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 193 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Con trai mình được 16 tháng và đang ở lứa tuổi học nói. Cháu biết nói sớm, nói sõi và rất thích nói. Gần đây (không biết học ai) cháu biết nói từ Chim là B....Mới đầu chỉ khi được hỏi cháu mới nói. Còn bây giờ thì cháu rất hay nói từ đó (kể cả khi không được ai hỏi). Vợ chồng mình không muốn con nói tục, thường nghiêm mặt mỗi khi cháu nói bậy và bảo là "xấu" hoặc "hư". Nhưng tại nhà bà trông trẻ thì dù bà không trực tiếp khuyến khích nhưng mỗi lần thấy cháu buột miệng nói tục thì bà đều cười vui. Mình đã góp ý với bà là không nên để cháu nói bậy. Nhưng quả thực là khó quá. Mình phải làm gì để con quên từ đó đi khi hàng ngày con ở với bà nhiều hơn ở với bố mẹ và cháu giờ nói từ đó rất nhiều?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 750 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Ôi ngày bé mẹ em nhắc em 1 lần, 2 lần em vẫn nói tục, bà lấy thước kẻ quật vào bắp chân. Chừa đến tận bây giờ đấy ạ. Em chả khuyến khích các mẹ đánh con nhưng mà em thấy cách đấy của mẹ em có tác dụng với em. Bà rất ít ra tay nhưng trận nào ra tay là em nhớ trận đấy, và chừa không bao giờ mắc lại lỗi đó nữa.
    • 608 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Nếu bé lớn rồi, khoảng 5-6 tuổi thì giải thích là bạn nói bậy đừng bắt chước, bé cũng hiểu. Còn nếu nhỏ quá thì mình lờ đi luôn, càng la bé thấy mình chú ý lại càng thích thú nhắc lại. Bé thấy ko ai để ý thì vài ngày cũng quên thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 64 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng vậy,bé đang tập nói lên bắt chước chú gần nhà,giờ mình chưa có cách nào để cho bé thôi ko nói bậy nữa,quắt mắng cháu chẳng an thuc gì,mẹ nào có phương pháp bầy cho mình với.