TIN TÀI TRỢ.

Con trai em hay ăn vạ và bướng bỉnh quá các mẹ tư vấn giúp em với!!!

• 4 Lượt chia sẻ
  • 5.82K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi!
    Con trai em được 30 tháng, đã đi học lớp Nhà trẻ ở trường Mầm non của Phường rồi nhưng ở nhà cháu rất ương bướng, hay nằm lăn ra ăn vạ lắm!. Em nhận thấy mình là người mẹ rât nghiêm khắc vậy mà không dạy bảo được cu cậu các mẹ ạ!:Sad: Nói chung cả nhà đều rất nghiêm khắc với cháu, nhưng nói gì cu cậu cũng không nghe lời cứ tỏ ra như không nghe thấy và làm theo ý của mình!. Em biết là ko nên đánh con đâu nhưng đi làm về mệt mỏi, con quấy khóc và chỉ bám mẹ thôi(không theo ai lúc nào cũng chỉ theo mẹ) làm em rất bực mình. Em luôn thực hiện phương châm đầu tiên là nói nhẹ trước, nịnh cu cậu trước, nếu mà ko nghe em mới đánh đòn. Em là người cũng nóng tính, nên lúc đánh là đánh rất đau nhưng các mẹ ạ! nhưng con em giờ cũng ko sợ đánh, càng đánh cu cậu lại càng lao vào mẹ ôm rồi khóc! Em đuổi đi cháu cũng ko đi cứ vừa khóc vừa ôm mẹ, giải thích hoặc nói thế nào cháu cũng ko nghe, ko trả lời. Nói tóm lại, hiện giờ nếu dọa đánh đòn là cháu không sợ nữa rồi.Em cảm nhận thấy cháu bây giờ không biết sợ điều gì cả. Em lo quá! Cứ tình trạng này thì lớn lên làm sao em dạy được cháu các mẹ nhỉ??? Các mẹ có cách gì giúp em với! :Crying:
    Em cảm ơn cả nhà mình!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 33 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Sao giống con mình quá, mình cảm tưởng con càng lớn mình càng sợ con chứ con chẳng sợ mình,

Thực ra khi nào nịnh được con thì con ngoan lắm, ko thì bình thường con chẳng nghe lời, mẹ gọi ngay cạnh con mà con cứ mải chơi hay là lờ đi, sao nó giống cái thằng bé đã mười mấy tuổi thế ko biết, mình điên lắm nhưng vì nhà ko quen đánh con nên cũng chưa cho con cái roi nào dù con đã 4tuoi,

Hai bố con nó như hùa nhau ấy, suốt ngày la rầy "mẹ trêu con!" nó có nghe mình đâu, mẹ đi làm nói chào mẹ đi-- mắt con nhìn TV thì thầm "con chào mẹ" chả thèm nhìn mẹ

lại còn tội suốt ngày vitinhs, ôi, sau này chắc lại mê xem tivi giống bố, nó nhiều tội quá các mẹ giúp em,
    • 173 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Con mình 2 tuổi rưỡi, cháu cũng bướng bỉnh nhưng vợ chồng đều nghiêm khắc. Bố cháu thì hiền nhưng thường nóng đột xuất, nói vài câu nhẹ nhàng mà không nghe là ông ấy nổi khùng lên nện đúng 1 phát thôi nhưng cực đau, sau đó có khóc cũng mặc kệ cả nhà làm việc khác. Cháu khóc mãi cũng phải nín, khi đó sẽ đến ôm bố, bố bảo con như vậy là sai lần sau không được thế. Vài lần như vậy bây giờ bố cháu chỉ cần lừ mắt là cháu không dám làm sai nữa. Nghiêm khắc với những việc sai nhưng vẫn cưng nựng và chiều con với những việc đúng và dựa theo tâm lý trẻ con để giáo dục, tuy vất vả đấy nhưng phải kiên nhẫn. Chúc mẹ bé tìm được biện pháp với con mình. Goodluck
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,413 Bài viết

• 7,675 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo chị, nếu lúc con khóc - ăn vạ.. thì mẹ ko nên đánh, mắng cháu thêm nữa vì lúc này cháu đang bị ức chế tâm lý, hãy cố gắng kiềm chế (khó phết vì máu điên nó nổi lên rồi), phạt cháu bằng cách cho cháu đứng riêng ra 1 khu vực ko được chơi, cứ để kệ cho cháu khóc, chờ đến khi bình tĩnh lại rồi thì lại dỗ dành và phân tích cho con hiểu. Bước kiên quyết phạt - chờ cho con bình tĩnh lại cần phải được thống nhất với cả gia đình, phải đủ kiên nhẫn chịu đựng con la hét gào thét, bí quá có thể nhốt trong phòng và đóng cửa lại.
    Bình thường nên tập cho con bình tĩnh, điềm tĩnh (khó lắm), bày tỏ tình cảm với con, phân tích với con về thế nào là ngoan - hư, ngoan được gì và hư sẽ bị phạt gì. Cố gắng đánh vào tâm lý con là: con ngoan để mẹ vui, chứ hư mẹ buồn, mẹ ko yêu - mẹ có thể bỏ đi - bị ốm....để con dần ý thức hơn về trách nhiệm của mình.
    • 174 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé từ 2 tuổi trở đi là các con đang hình thành tính cách nên bé nào cũng rất bướng bỉnh. Con bướng đến mức rõ ràng bé biết là màu đỏ nhưng con vẫn cứ nói là màu xanh (mặc dù con biết đó là màu đỏ),... Các mẹ đừng quá lo lắng rồi rầy la con. Bé nhà mình cũng vậy, nhưng chỉ một thời gian sau đó con sẽ không còn bướng như vậy nữa đâu. Cơ bản bố mẹ phải luôn nhẹ nhàng với con nhé. Vì trong giai đoạn này con sẽ lì lắm đó.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

trời đất, chị đừng đánh bé chứ
    theo kinh nghiệm của em ( dù em chưa có con nhưng có một đứa em đã 4t )
    hồi bé nhà em bằng con trai chị, nó cũng buớng như thế đấy, thậm chí hơn nữa, ko sợ đòn, muốn làm gì là làm
    dù bé rất thông minh, nhưng chị biết ko, rõ ràng ở tuổi đó, ko thể bắt bé hiểu hết mọi việc và hiểu tâm trạng của mình được

sau này, bé em của em lên 4t, cả nhà mới hay, là vì lúc bé còn quá nhỏ, nhiều điều chưa nhận thức đuợc, chưa biết nghe lời ( đừng nói bé khó dạy mà tội nghiệp ) vì tâm sinh lý thời gian này nó rất đặc biệt, khi lớn hơn 1 chút bé sẽ tự giác hiểu chuyện hơn.

chị đừng đánh bé nữa, chị đã lên đây xin ý kiến mọi nguời, em hiểu tâm trạng của chị, nhưng em tin là bé rai của chị dần dần sẽ biết nghe lời hơn
    mọi sự đối xử của mình, bé sẽ nhớ và bị ảnh huởng sâu sắc đến tâm lý, chắc ko ai muốn con mình sau này lớn sẽ chai lỳ cảm xúc và, đúng ko chị
    chị hãy kiên nhẫn nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trời ơi, 2 tuần nay mình đang stress quá. Anh cu nhà mình 3 tuổi, đi học từ 20 tháng. Hồi trước đi học cũng 1 thời gian khóc, có thời gian thì rất ngoan, tự giác đi thôi. Nhưng chưa lần nào mà khóc như lần này. Những lần trước bố mẹ cứ đưa vào cho cô giáo, anh ý khóc 1 lúc thì thôi. Lần này do hoàn cảnh không thể để con khóc to (sợ ảnh hưởng người khác) nên mình phải ở lại để dỗ dành. Thế nên lần này mới thấy anh ấy bướng đến mức nào. Khóc đến gần 2 tiếng đồng hồ! Chưa lúc nào mà mình thấy nó khóc như thế cả. Vì thông thường anh cu nhà mình ko khóc dai. Nhưng giải pháp có lẽ chỉ là cứ để kệ ở đấy với cô trông trẻ xem thế nào. Nhưng stress quá, cứ lên đây than vãn vài câu cho đỡ.
    • 799 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi march_mouse Xem bài viết
    Trời ơi, 2 tuần nay mình đang stress quá. Anh cu nhà mình 3 tuổi, đi học từ 20 tháng. Hồi trước đi học cũng 1 thời gian khóc, có thời gian thì rất ngoan, tự giác đi thôi. Nhưng chưa lần nào mà khóc như lần này. Những lần trước bố mẹ cứ đưa vào cho cô giáo, anh ý khóc 1 lúc thì thôi. Lần này do hoàn cảnh không thể để con khóc to (sợ ảnh hưởng người khác) nên mình phải ở lại để dỗ dành. Thế nên lần này mới thấy anh ấy bướng đến mức nào. Khóc đến gần 2 tiếng đồng hồ! Chưa lúc nào mà mình thấy nó khóc như thế cả. Vì thông thường anh cu nhà mình ko khóc dai. Nhưng giải pháp có lẽ chỉ là cứ để kệ ở đấy với cô trông trẻ xem thế nào. Nhưng stress quá, cứ lên đây than vãn vài câu cho đỡ.
    Bé nhà mình giống hệt bé nhà mẹ này. Cu nhà mình đi học từ 10thang, giờ là 31 tháng. Vậy mà 1 tuần trở lại đây k chịu đi học, khóc rầm rĩ cả lên, sáng nào mẹ cũng phải vào lớp dố dành rồi khi bé lơ đãng thì trồn đi làm. Độ bướng thì tăng theo từng ngày. Bé k biết sợ một ai, k sợ bất cứ cái gì. Mẹ đuổi đi thì cũng đuổi mẹ đi. Mẹ đánh cũng đánh lại mẹ. Giờ bắt chước suốt ngày đuổi mẹ với ba đi ra khỏi nhà. Em áp dụng mọi biện pháp từ nịnh nọt dỗ dành rồi phân tích đủ kiểu nhưng cuối cùng vẫn phải đánh cho một trận mới yên thân (dù k muốn đánh một chút nào). K biết bao giờ mới hết tình trạng này đây. Em mệt mỏi quá các mẹ ạ!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 87 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Cứ vừa nịnh vừa đánh lớn chút con lớn hơn sẽ hiểu và ngoan thôi, ngày xưa mình vẫn thế
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con em cũng bướng bỉnh khó bảo ghê cơ ah. nhất là từ lúc nó 3 tuổi trở ra, việc gì cũng phải phản kháng,.. chờ bố mẹ quát nạt, có khi đánh đít đã mới chịu nghe. Có lần em thấy nó dỗi me rồi mắt liếc nhanh mẹ một cái, chắc thử xem thái độ mẹ thế nào, thấy mặt mẹ hầm hầm nó mới thôi, bắt đầu dịu xuống...Bọn nhóc khôn lắm, nếu thấy bố mẹ xuống nước là chúng nó được thể ngay. Em thì chính sách nghiêm túc ngay từ đầu.

Được cái 1-2 tháng gần đây ku cậu bắt đầu dễ chịu hơn các mẹ ah. ngoan hơn hẳn, vì sắp được 4 tuổi rồi, chắc đã qua cái giai đoạn khó bảo kia.

Vậy nên em nghĩ, cha mẹ phải cứng rắn, kiên quyết, đến 1 giai đoạn nào đó chúng sẽ hiểu hợp tác thì tốt hơn và chắc sẽ ngoan lên.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 885 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi con em đây, 2,5 tuổi, mà bường và khó bảo kinh khủng. em biết là ko nên đánh, nhưng quả tình, tuần nào cũng phải 1-2 trận đòn. vì lúc ku cậu bường là em điên lắm rồi, máu nóng bốc lên tận đầu rồi. em thì bao giờ cũng nịnh, nói nhẹ nhàng đầu tiên, rồi phân tích con như thế là hư, là ko ngoan, mẹ ko ở nhà với con đâu.... thế mà chẳng bao giờ ăn thua đâu các mẹ ơi. hic hic. em cứ tự AQ là thời gian này sẽ qua, con lớn lên sẽ hiểu biết hơn. nhưng bao giờ đến lúc đó vậy các mẹ ơi....
    • 1,262 Bài viết

• 665 Được cảm ơn

Trẻ con tầm 2 đến 3 tuổi là bướng và ăn vạ. Con mình cũng thế. Nhưng tới giờ hơn 3,5 tuổi cũng biết nhiều hơn. Nói cũng biết nghe, cầm roi cũng biết sợ. Khóc mình để cho khóc chứ ko nịnh. Giờ thì đỡ ăn vạ hơn. Nếu ko nghe lời mẹ bảo "con chẳng nghe lời mẹ gì cả, mẹ buồn lắm, hoặc con có yêu mẹ ko? yêu thì phải nghe lời". Con hiểu hết, nói vậy cũng nghe, nhưng xong thì lại nhoay nhoáy nghịch. Ko tránh được, chỉ hạn chế con thôi. Cầm roi dọa. Ko đánh nhiều, nhưng đã đánh là phải đau. Mình cũng ko dám đánh nhiều sợ lỳ đòn. Nhưng ăn vạ thì 1 là để tự khóc, 2 là nhốt vào phòng xem thái độ thế nào, có sợ ko. 3 là bắt xin lỗi. Ko nghe nữa thì tụt quần ra quất vào mông, lằn đít cho lần sau sợ. Mà khi sợ rồi thì chỉ cần cầm roi chưa cần đánh cũng sợ.
    Bếp nhà Bình: https://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

tgXyp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hic, nghe các mẹ chia sẻ mà được an ủi quá đê, chứ e cứ tưởng mình thằng con nhà em nó như thế cơ!
    Trước đây nó ngoan lắm, gọi dạ bảo vâng, sai cái gì là làm. Tự nhiên hồi này (cháu gần 3 tuổi), bố mẹ gọi kiểu gì nó cũng k thưa, lại còn hay ăn vạ. Bố nó nóng tính, cũng đánh cho mấy phát đau lắm. Xót ơi là xót mà e chẳng dám can hay dỗ dành. Lúc sau phân tích thì nó cũng có vẻ hiểu nhưng sau đó nữa thì đâu lại đóng đấy!
    Nản quá các mẹ ạ. Rõ ràng là mình chẳng dạy con hư như thế, cơ mà ng ngoài k biết lại con hư tại mẹ!
    Trường hợp nhà e thì gq thế nào, hay tại cái tuổi này nó thế hả các mẹ?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 40 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Như thằng cu nhà em từ nhỏ nếu khóc, cho khóc chán thì thôi,theo khuôn khổ, k được mè nheo. mình phải làm từ bé cho vào khuôn khổ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn thân mến, triệu chứng này con mình cũng đang mắc phải, mà khổ nỗi nó lại là con gái. Người ta bảo bé có thể bị chứng Năng động.

Mình cũng đang lo đây, có ai giúp với không???
    • 39 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

em nghĩ không nên đánh bé mà nên cho bé xem những hành động ngoan nghe lời của những bé khác rồi nói cho bé biết như thế mới được mọi người yêu quí, chứ hư không nghe lời thì không ai yêu cả, và lúc bé hư thì cũng phải cương một tí, kiểu như không thèm để ý bé, tỏ ra lạnh lùng một chút, như thế có thể bé sẽ nhận thức được hoặc là bé sẽ "đua ngoan" với các bé khác xem ai ngoan hơn.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con của chủ top giống hệt con mình, nhiều lúc thấy mệt kinh khủng. Gần 3 tuổi mà suốt ngày khóc nhè, ăn vạ. Hy vọng con lớn hơn sẽ thay đổi các mẹ ah. Giờ cố gắng bình tĩnh làm lơ cu cậu đi thôi.