TIN TÀI TRỢ.

Con tôi bị mất cắp ở trường mẫu giáo

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.01K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,395 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình thực sự bức xúc quá. Đây là lần thứ 2 Xíu lớn bị mất mũ ở lớp mẫu giáo. Sáng nào cũng vậy, khi đến trường là ông đều cất mũ cho Xíu lớn vào balô.

Lần trước, cũng vào thứ 6, chiều đến đón Xíu, giở balô ra, chẳng thấy mũ đâu cả. Hỏi cô giáo thì cô giáo bảo là không biết ai lấy, để tuần tới cô hỏi các cháu. Tuần sau đến thì cô nói là cô hỏi rồi nhưng chẳng bạn nào biết (?). Lúc đấy mình nghĩ cái mũ nó là vật nhỏ nên thôi.

Hôm thứ 6 tuần trước cũng vậy, lúc ông đến đón không thấy mũ, hỏi cô giáo thì cô giáo bảo là thôi để đầu tuần sau cô hỏi các cháu chứ cô cũng định tìm xem nếu có trong balô của bé nào thì trả lại nhưng bây giờ đến giờ đón bé rồi. Cô bảo là cô ngại nhỡ cô đang lục balô của các bé mà bố mẹ chúng đến đón thấy. Thế là ông cũng chẳng nói thêm nữa

Cái mũ là vật nhỏ, nhưng mình nghĩ trẻ con có tính táy máy như thế là không tốt. Hơn nữa, nếu cô không tìm ra và không dậy bảo kịp thời, để tính xấu đó lớn lên, phát triển cùng bé thì mai kia bé khó có thể trở thành người tốt. Cả 2 cái mũ của Xíu lớn đều là mũ bé rất thích, của bố mẹ bé gửi từ nước ngoài về. Về nhà bé cũng tiếc lắm. Sáng nay, dặn ông đưa cháu đi học nhớ hỏi cô giáo về chuyện mũ hôm trước. Nhưng sợ lại lặp lại câu trả lời là chả bé nào biết quá vì toàn mất vào chiều thứ 6, để đến thứ 2 tuần sau thì hoặc là các bé quên, hoặc là đứa nào muốn giấu cũng chẳng nói ra. Mà mình thấy lạ, phụ huynh về thấy trong túi không phải mũ của con mình mà cũng vô tư cầm lấy dùng cho con (?)

Mình phải làm thế nào bây giờ?
    3922

9WsgbkwYp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,938 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Con mình đi học cũng bị mất mũ 1 lần, mình cũng có hỏi cô vì nghĩ là chắc cô cất nhầm vào balo bạn nào cũng lớp (vì thỉnh thoảng cũng thấy quần áo của bạn khác trong balo của Tít), nhưng cô bảo hỏi rồi mà ko thấy, nên mình cũng thôi vì ko biết làm thế nào hơn. Cũng tiếc cái mũ lắm vì Tít đội mũ đó rất xinh, và cái mũ lại mềm nữa.

TRg hợp Xíu lớn mẹ Tít thấy tụi trẻ con tuổi hình như chưa biết cầm nhầm đâu, còn mũ đi đâu thì.... hihihi. Cái tụi trẻ con nó nhớ đồ nào của bạn nào lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 152 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Thôi thì phòng bệnh hơn chữa bệnh:
    Một là mang mũ hoặc áo khoác của bé về, khi nào đón sẽ mang theo.
    Hai là sắm cho bé loại giá thườnh thường để đi học, lỡ mất đỡ đau bụng.
    Mình nghĩ bé có thể cầm nhầm nhưng phụ huynh không bao giờ nhầm. Ai giáo dục con như thế nào thì sau này sẽ gánh lấy hậu quả ấy thôi. Từ bé khi con mình cầm đồ chơi của bạn mang về, dù là 1 chiếc xe rẻ tiền, mình luôn phát hiện ra và nói "Đồ chơi này không phải của con" & cương quyết bắt bé trả cho cô giáo. Nói chi đến cái mũ, chiếc áo... Mình nghe chuyện của Xíu mà bực ghê
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Nan giải đấy. Đa phần phụ huynh là người tử tế nhưng cũng có người cứ vô tư cho con cầm nhầm các thứ của bạn. Bọn trẻ nhiều khi không ý thức được việc của chúng làm là xấu đến chừng nào có người nói cho chúng biết. Tốt nhất là dặn con mình thôi. Có đồ thì phải giữ. Ở trường của Kiki, bọn trẻ con phải tự lấy quần áo, tự thay (cô chỉ giúp đỡ thôi) nên nhiều khi chúng cũng bới ra tóe loe mà cô chẳng biết của bạn nào với bạn nào nên đành nhét đại vào túi nào đó. Bố mẹ về thấy con nhầm thì hôm sau trả lại cho cô thôi. Mình thấy cái đống quần áo "vô thừa nhận" ở lớp Kiki ngày càng to (cô bảo cuối năm tổng kết nếu chẳng có ai nhận thì nhà trường sẽ gom vào gửi tặng nhà trẻ mồ côi, năm nào cũng được mấy túi to). Buồn cười nhỉ, quần áo, đồ dùng của con, con không nhớ đã đành, bố mẹ cũng khôg nhớ nốt. Thôi thì ghi tên, đánh dấu vào vậy. Mai mốt gặp cái nào giống giống đồ của con mình còn có cớ mà hỏi, đúng thì xin về.
    Success is a journey, not a destination.
    • 703 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Nhân tiện kể chuyện một chút. Bống nhà tớ hồi mẫu giáo có hôm mang về một cái nhẫn bạc rất đẹp, bảo "Bạn X cho con". Mẹ : "Con phải trả lại bạn, vì nhẫn đó là của bố mẹ bạn X mua cho bạn X, không đem cho lung tung được" - Bống : "Nhưng mà đó không phải nhẫn của bạn X, mà là của bạn Y cho bạn X". Mẹ : "Thế thì con phải đưa bạn X trả lại bạn Y". Bống : "Nhưng bạn X cho con rồi, mà con rất thích nó". Mẹ :"Không được, con phải hứa ngày mai con trả lại cho bạn, nếu không bạn ấy sẽ bị bố mẹ mắng"...

Hai mẹ con đang bàn luận qua lại như vậy, chưa ngã ngũ được thì Bống đánh rơi mất nhẫn (đang trên xe máy trên đường từ trường về nhà). Hai mẹ con quay lại hì hục tìm 15 phút không thấy .

Hôm sau, cả ba đứa trẻ con (Bống, bạn X, bạn Y) bị cô phê bình trước lớp.

Trẻ con nhiều khi không ý thức được việc lấy của người khác là việc xấu, nó chỉ biết đó là thứ nó thích. Để tránh cho con mình ko bị mất đồ khi đi học thì chỉ có cách tốt nhất là cho bé dùng toàn những đồ phổ thông nhất, bình thường nhất.
    • 259 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Vậy là các mẹ còn không biết đồ dùng của con đi về đâu chứ cu Bim nhà em đây này , mẹ đi đón con thấy một bạn mặc áo thun hugo màu đỏ , cái áo mà Bim rất thích nhưng đã bị mất tuần trước đó , mẹ nhờ cô giáo nhắn phụ huynh của bé đó cho mẹ Bim xin lại cái áo , vậy mà nhắn đến lần thứ ba cũng không trả lại , thậm chí không thấy tăm hơi chiếc áo kia nữa. Thử hỏi vậy là tại trẻ con táy máy hay tại người lớn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

hôm qua mình cho con đi chơi, ở ccông viên Cu Tín gặp một bạn khác ít hơn nó mấy tháng, thấy cu cậu này có cái mũ đẹp quá, cu Tín nhà mình xông vào và lấy bằng được mũ của hắn mặc dù bố mẹ hai bên đều can ngăn... mặc kệ hắn cứ thích là lấy, rồi đội ngay lên đầu mình rồi cười toe toét mặc cu kia đòi, nhất quyết không trả. Mẹ thì buồn cười quá hơn là tức giận con mình, trẻ con mà. Tất nhiên mình cũng chỉ lấy mũ của bạn kia trả lại, bế con đi chỗ khác và giải thích cho con hiểu là đó là của bạn không phải của con, con không được lấy đồ của bạn... nhưng mình chả biết nó có hiểu không?!
    Mình nghĩ bố mẹ bạn Xíu trách mắng các cháu kể cũng hơi tội. Trẻ con mà, chúng có biết gì đâu?
    Còn chuyện cô giáo nhét nhầm ba lô bạn nọ vào ba lô bạn kia thì là chuyện thường ngày ở huyện rồi, con mình cũng bị mất không biết bao nhiêu đôi tất, mà tìm không có thấy ! ngay tại nhà mình có khi vứt lẫn còn mất huống chi ở lớp, cô giáo có rất nhiều bạn? Còn chuyện bố mẹ không nhớ đồ của con thì có mình cũng là điển hình, vì đồ của bé có khi mẹ tự mua, hoặc có người tặng, cho. Hôm nay mang trong ba lô cái gì chả nhớ, huống chi dăm bữa nửa tháng... ối trời, cái nào dùng thường xuyên thì nhớ cái nào ít dùng có khi quên tưởng của con ngwoif khác là chuyện thường ! không tin các mẹ đi đón con mà nhìn vào cái ngăn giầy dép của bọn trẻ mới thấy, nhiều cái giống của con mình quá, mà có phải mỗi đứa chỉ có 1 đôi đâu, ba bốn đôi dép là chuyện thường mà...
    Cuối cùng thì cách để phòng tránh hay nhất là dạy con giữ đồ cẩn thận !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,732 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bạn ơi, tốt nhất là bạn nên ghi tên của con lên áo quần, vật dụng. Bên này mình thấy các mẹ người ta hay làm thế. Một số hãng áo quần phía bên trong áo có may sẵn một cái tag "This belongs to.... ", thế là các mẹ cứ viết tên con vào, không lạc đâu được. Mùa lạnh tụi nhỏ thường mang áo lạnh, và những áo lạnh đó thường là đắt tiền, nên cách này giúp các mẹ ở đây giữ gìn vật dụng cho con hay lắm.
    • 14 năm
    • 443 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trời !!! Ông Cu anh nhà này mất thường xuyên đủ mọi thứ. Này nhé, đồ dùng học tập các loại, mũ (ko biết bao nhiêu chắc trên 30 cái từ mẫu giáo bé đến lớp 3), áo các loại đặc biệt acay là mất 3 lần chiếc áo đồng phục mùa đông rồi, giầy, dép - có hôm mẹ đón ở cổng thấy con đi chân đất hỏi hoá ra ko biết bạn nào đi dép của con về (mà cũng chẳng tìm lại được), có hôm thì thấy con đi 1 đôi dép tai cầm 1 đôi giầy, hỏi kỹ con cứ khăng khăng giầy của con - về nhà lại thấy 1 đôi khác cũng giống y hệt :3:. Hôm sau lại mang đi 2 đôi 1 đôi ở chân và 1 đôi xách ở tay giống hệt nhau
    Biện pháp : ghi tên vào tất cả các đồ - kết quả vẫn mất như thường
    Ngày nào cũng kiểm duyệt đồ trước khi đèo về - vẫn quên như thường
    Đáng yêu lắm cơ cái bọn trẻ con này.
    • 132 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ôi bạn Fox cũng thế,mẹ cháu mua cho phải đến 3 đôi dép siêu nhân rồi nhưng 2 lần thì đi dép cọc cạch về nhà còn 1 lần thì đi đôi dép trong nhà WC mượn tạm cô đi về vì Fox nhất định ko chịu đi đôi dép đứt bạn để lại.
    Có lần mẹ cháu thấy Cô giáo cũng đã rất cẩn thận ghi tên Fox vào cả 2 chiếc dép rồi nhưng lúc mất vẫn ko tìm thấy được.
    Mà mình thấy nhà nào đó cũng tài con đi dép cọc cạch về nhà mà cũng ko biết, hôm sau mình mang đôi cọc cạch đến lớp để xem có bạn nào đi nhầm ko thì đổi lại nhưng ko có thế mới tài chứ (nhưng vụ này mẹ cháu đoán chắc là osin đi đón nên ko để ý)

Where there is a will, there is a way!
    • 843 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Xíu
    Mà mình thấy lạ, phụ huynh về thấy trong túi không phải mũ của con mình mà cũng vô tư cầm lấy dùng cho con (?)
    Nếu ai cũng biết trả lại thì còn chuyện gì mà bán than nữa!
    • hai anh Khách
    Con nhà mình đi mẫu giao tuần này cũng bị mất kính râm và mũ nồi....buc ghê lắm nhưng biết làm sao...
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,136 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mình thấy các cô giáo ở Trường Ếch nhà mình làm thế này : tất cả phụ kiện (mu, kính, bịt mặt, khăn) của cháu nào là nhét luôn vào tay áo khoác của cháu ý, rồi treo lên mắc luôn. Chiều mẹ đón thì đồ vẫn còn nguyên vì ko thể bị rơi rớt ra ngoài dc. Cô giáo có ý thế thì cũng đỡ mệt nhỉ.
    • 14 năm
    • 259 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Hôm nay thì đến lượt Mèo nhà em, hôm qua ông đón cháu về chẳng thấy mang áo khoác về vì không tìm thấy, chắc bố mẹ bạn nào cầm nhầm rồi, không biết có lấy lại được cái áo không vì cái áo đấy em vừa mua cho Mèo đẹp quá. Mà cũng buồn cười ghê, nếu là cái mũ hay đôi tất cất nhầm ba lô đã đành, đằng nằy cái áo to tướng cô thường xếp ở bàn ngoài cửa, điều này có nghĩa là chỉ có bố mẹ bạn nào "cầm nhầm" của con mình thôi. Tiếc...
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh meo
    Hôm nay thì đến lượt Mèo nhà em, hôm qua ông đón cháu về chẳng thấy mang áo khoác về vì không tìm thấy, chắc bố mẹ bạn nào cầm nhầm rồi, không biết có lấy lại được cái áo không vì cái áo đấy em vừa mua cho Mèo đẹp quá. Mà cũng buồn cười ghê, nếu là cái mũ hay đôi tất cất nhầm ba lô đã đành, đằng nằy cái áo to tướng cô thường xếp ở bàn ngoài cửa, điều này có nghĩa là chỉ có bố mẹ bạn nào "cầm nhầm" của con mình thôi. Tiếc...
    Ở trường con mình thì các cô nhét tất cả vào ba lô hoặc ngăn đựng ba lô của bé sau khi cởi ra; các đồ bẩn thay ra thì các cô giặt xong cho vào túi nilong và buộc luôn vào quai ba lô; thế nên mình chưa thấy ai kêu ca gì cái vụ mất đồ cả, may quá (trộm vía đã :3: )
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Ôi, cái hồi con mình mới đi học nhà trẻ, lớp bé quá các cô bảo đừng mặc váy cho con, cứ áo phông quần đùi cả con trai con gái cho dễ thay... Mình te te đi mua áo phông quần đùi cho con vì ở nhà ko có, thường mặc váy mà. Sau 1 tuần mất 3 cái áo và 4 cái quần. Mình mới để ý kỹ thì thấy đồ mình mua phổ thông quá, hihi, nhiều bé mặc y chang, bây giờ mà bảo cô tìm cũng chịu. Thế là mẹ đành cặm cụi thêu tên vào áo quần cho con. Từ đấy ít bị mất hơn, thỉnh thoảng vẫn mất nhưng có lẽ nằm trong đống quần áo vô thừa nhận cũng nên. Nói chung nên thêu tên vào chỗ dễ nhận thấy ý, nếu có nhà nào tắt mắt cũng ko dám lấy cho con mình dùng, hhihi
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,734 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trường Tũn nhà em thì mỗi cháu có 1 ngăn tủ giống ngăn gửi đồ trong siêu thị ý, từ lúc đi học đến giờ chưa mất mát cái gì.. mà tủ này được hình thành từ quỹ phụ huynh các bác ạ!.
    • 116 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Bốc và Tũn ơi,
    Mẹ Bốp đã gửi Bốp ở lớp Donal được hơn 2 tuần rồi. Cám ơn mẹ Bốc nhé, hôm nay mới có dịp viết bài để nhắn nhủ.
    Bốp bi nhà mình đi trẻ ngay hôm thứ 2 đã bị lạc mất mũ len rồi, hỏi cô giáo thì cô đưa cho một cái mũ con gái mà không ai nhận...hic...
    Đi được một tuần thì bị lạc đâu mất bộ con hổ, nhìn trông rất yêu...may quá sau đấy cô giáo lại tìm thấy vì cất kỹ quá hay là vì lý do gì đó,.... nên hôm nào về mẹ Bốp cũng kiểm tra sơ bộ lại những đồ đắt tiền, nếu lạc thì để hỏi cô giáo luôn.
    Con gái mẹ Bốc và Tũn có học lớp Donal - Chíp chíp không, ở lớp cô Hoa cô Huyền ấy, nếu có cho bạn Bốp làm quen nhé...
    Yêu Bốp bi nhất trên đời!
    • 582 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Híc... mẹ X.Minh - X.Cao vẫn còn đỡ ấm ức hơn mình. Sự việc thế này: Ở trường Bống, các cháu đi học T7 sẽ được dồn vào 2 lớp vì hôm đó các cháu chỉ chơi thôi chẳng học gì. Lúc về đón con mình cũng chẳng để ý, cứ nghĩ con cất áo khoác vào ba lô rồi. T4 tuần sau, đón con, thấy thằng bé con cô giáo (lớp mà Bống học thứ 7 ấy) mặc cái áo khoác giống hệt con mình, mình còn bảo sao em bé này có cái áo giống chị Bống thế. Cô giáo bảo là chắc chị Bống phải mặc áo to hơn chứ. Mẹ Bống cười và bảo là chắc k to hơn đâu vì thấy thằng bé mặc cái áo dài rộng quá, tay còn phải xắn lên...??? Bống đứng bên cạnh còn bảo đấy là e trai, k phải e gái đâu. Mình còn nghĩ sao mẹ nó lại cho con trai mặc áo của con gái? Nhưng cũng k nghĩ ngợi, để ý gì. Đến tối, nhớ ra đi lục hết mấy cái tủ, cả tủ của ông bà cũng lục tung lên, lại còn gọi điện về bắt ông bà nội tìm xem có quên ở nhà k. Kết quả k có. Hôm sau mình nói chuyện với cô giáo của Bống, cô có vẻ ngại vì k tiện hỏi cô kia (sao phải ngại nếu k cô kia k có vấn đề gì nhỉ?) 1 tuần sau, mình bực quá hỏi thẳng 2 cô giáo mà Bống học hôm T7. Sáng hôm sau cô bảo là em tìm được rồi, chốc chị lên lớp e mà lấy. Chiều hôm đó mình về muộn, chiều hôm sau mình hỏi thì các cô bên đó lại bảo là "HÔM QUA EM ĐỂ Ở ĐÂY GIỜ SAO LẠI K THẤY" Mà từ hôm đó cũng chẳng thấy cái thằng bé kia mặc cái áo khoác ấy nữa. Các mẹ thấy có bực mình k?
    Mong ước bình dị!
    • ada
      Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 575 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Đồ đạc của bé mất thì cũng bực mình thật đấy. Nhưng đừng nghĩ là do các bé, tội nghiệp chúng. Chúng còn nhỏ nhiều khi chưa phân biệt được cái nào của mình, cái nào là của bạn. Ngay cả khi phân biệt được thì cũng không biết lấy đồ của người khác là xấu đâu. Tất cả là do người lớn thôi. Mà người lớn thì nhiều người cũng chẳng biết đâu mà lần.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3