TIN TÀI TRỢ.

Con mới đi học 2 tuần bị 1 lần ngã ghế, dập tay, 5 vết sước, sụt cân các mẹ cho em lời khuyên với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.92K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 146 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi các mẹ,
    Vì muốn cho con có môi trường vui chơi và học tập mà em phải cắn răng gửi con đi nhà trẻ. Mất bao thời gian đi tìm một chỗ tốt cho con, cuối cùng cũng chọn được 1 trường khá là ưng ý: môi trường sạch sẽ, lớp ít học sinh, nhiều cô giáo, chỗ ăn và chỗ ngủ riêng, đồ dùng và đồ chơi phong phú, có học ngoại khóa...Nói chung là khá tốt so với khu vực, và song song đó cũng là khoản tiền học cao ngất. Thế nhưng em không biết quyết định của mẹ như thế là đã tốt cho con chưa khi mà con mới chỉ đi học 2 tuần mà bị thương tích đầy người. Lần đầu là bị ngã ngửa ra sau khi đang ngồi ghế ăn, bé khóc thét lên nguyên nhân là bé mới đi học đang khóc thì cô cho ngồi vào ghế ăn và đút cho ăn, theo lời cô giải thích là bé đạp vào người cô ngã, nhưng em nghĩ bé đang khóc thì làm sao có thể ăn mà cô đút như vay hoặc ăn thì cũng có thể bị sặc? sao không dỗ bé nín rồi mới cho ăn?. Lúc đó mẹ đang đứng ngoài cổng nhìn nên thấy thế mẹ chạy vào vừa khóc, vừa nói cô để mẹ đỗ cho bé nín rồi cô hãy cho ăn, nhưng cô không chịu. Mẹ lại lầm lũi đi ra, vừa đi vừa khóc vì thương con. từ hôm đó cứ đưa con tới cổng trường là con khóc (2 hôm trước khi con tới cổng trường là thích thú, đòi trèo xuống tự động mang balo đi vào trường) Lần thứ 2 là buổi tối đi học về mẹ phát hiện cổ con sưng 2 vết giống như vết cắn, hôm sau mẹ hỏi cô giáo, cô giáo nói cô bế suốt không có bạn nào cắn chắc do con gãi???? Lần thứ 3 khi mẹ tớ đón cô giáo thông báo con bị kẹp tay do con đứng chơi ở chỗ chắn ra vào của phòng ăn và bị một bạn khác đóng cửa dập tay, kèm theo là thêm mấy vết sước chảy nước mà lại được cô giải thích là do gãi. Mẹ cũng chỉ cười trừ rồi đón con về. Em xin nói thêm là lớp chỉ có 12 bạn nhưng 3 cô chính và 1 cô phụ ăn vậy mà bé gãi tới chảy cả nước mà cô không biết? hay cô thấy mà kệ cho bé gãi? trong khi đó ở nhà với mẹ cả ngày em chẳng thấy bé gãi gì cả. Liệu do bé gãi hay bé bị bạn cào mà cô giấu. Còn chuyện khác là mẹ hỏi bé có ăn hết phần ăn không thì ngày nào cô cũng nói là ăn hết, vậy mà về nhà là bé đói khóc trong khi đó cô mới cho ăn lúc 2h30 và uống sữa nữa. Lúc đầu mẹ không biết tưởng con hư giận đánh mông mấy cái mà không hết nín sau pha bình sữa bú hết rồi mới chịu chơi. Lần khác mẹ hỏi lúc tăm bé có khóc không thì một cô trả lời có, một cô trả lời không, sau đó cô kia sửa lại là mấy ngày đầu có khóc mà giờ hết rồi??. Em thấy có vẻ các cô không thông báo tình hình thật ở trường của bé cho phụ huynh, nếu đúng như thế thì nguy hiểm thật. Em không quan trọng bé ở trường phải ăn hết phần ăn, nhưng wm muốn biết bé ăn nhiều hay ít để tối cho ăn bù. Em cũng không quan trọng hóa việc con bị cào sước hay gãi sước, nhưng em muốn biết nguyên nhân và lần sau cô rút kinh nghiệm. Em cũng không quan trọng việc bé tắm có khóc hay không mà em chỉ muốn biết tình hình của bé. Vậy mà các cô có hiểu lòng của những mẹ gửi con không? Sau tất cả những lần đó mẹ chưa bao giờ lớn tiếng mà chỉ cười trừ thôi mặc dù rất thương con, vì mẹ nghĩ nếu mẹ làm ầm lên thì các cô ghét con, đối xử với con không tốt. Em đang suy nghĩ tới việc chuyển trường cho con nhưng nhiều vấn đề lắm, vì đi trường khác con lại phải làm quen lại từ đầu, khu vực này không có trường nào sạch sẽ và lớp ít học sinh nhiều cô như vậy thì con có được chăm sóc tốt không. Em xin nói thêm là em chỉ cho bé đi học 1 tháng nữa là cho bé nghỉ sang Singapore mấy tháng rồi. mẹ nào biết trường nào tốt ở khu vực Hóc Môn chỉ em với nhé. Hoặc cho em lời khuyên. Mấy bữa nay cứ nghĩ tới con đi học là mẹ rơi nước mắt
    thanh-ly-ghe-an-dam-hang-vnxk-du-co-nem-gia-540khttps://zaodich.com/forum/f2758/thanh...-540k-1431000/
    ghe-an-dam-a-b-gia-re-nhat-sg-co-hoi-cho-cac-me-dang-co-nhu-cauhttps://zaodich.com/forum/f2758/ghe-a...u-cau-1424251/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,109 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hihi, mẹ nó ở HM hả, mình ở Q12, nhưng cũng ngay Nguyễn Ảnh Thủ nè, con mình đi hoc 1 trương binh thương, không cao cấp, lớp có 20 bé/2 cô giáo, không phải vì mình tiết kiệm tiên nên cho con học ở đây nhưng vì nó gần nhà và mình nghĩ tốt hay xấu là cô giáo thui; đi học thì bé nào cũng bị trầ xước hết, con mình bầm tím cả cằm nữa kia, ngày nào đi học về cũng có vết trày xước; các cô trông bé làm soa được như mẹ, nhưng mình cung cho đi học thui, dù sao bé đi học cũng ngoan hơn ở nhà; trương mình còn đổi cô giáo luôn xoành xoạch nữa kia, con mình mơi nghỉ bện 1 tuần vì bị sốt phát ban, đên khi quay lại thì 2 cô giáo đều mơi, hihi; nhưng mình nghĩ đi học quen rùi thì cô giáo bào cũng vậy? con mình trôm vía cứ tự đi vào lơp thui, cô bảo ngôi lên bàn ăn là ngôi lên, măc dù 2 cô giáo con chưa biết tên con mình; vấn đề mẹ nó nói ở đây minh thấy là bình thương, mình đã đổi trương cho bé mình 2 lần, kết luận là ở đâu cũng thế; lơi các cô nói thì mình cũng tin, và buôc phải tin ,
    NB: 3kg 50cm --> 1m:5kg 57cm--> 2m: 7.2kg 63 cm--> 3m 9.5kg 67cm--> 4m17d 10.5 kg 71 cm-->6m 10.7kg 76cm-->7m 10.8kg 78cm -->8m 11.2kg 80 cm--> 10m 11.5kg 81cm-->11m 12.2kg 82cm-->13m 12.6 kg 84cm-->14.5m 12.6kg 86cm-->20m 13.8kg 91cm--> 20.5m 14kg 92 cm--> 21m (đi học, bị viêm phổi, sụt cân thê thảm) 12.8kg 92 cm-->22m 13.3kg, 93cm-->24m 13.4kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy mẹ chủ top cưng con và sót con quá. Bé nào đi học chẳng bị tray xước, bầm tím. Một mẹ một con mà đoi khi chỉ trong chop ngoắng con cũng đã biêu đầu vì quậy ấy chứ. Bé nhà mình 2 tháng đầu đi học gần như ngày nào cũng bầm tím, tray xước hết, có hôm tự đưa tay lên cắn đến xước luôn. Mẹ có hỏi thì con chỉ "quy tội" cho 1 bạn vì chỉ nhớ và thích choi với bạn í thôi. Nhiều khi chẳng phải do bị bạn đánh, mà tự do bé nghịch, bé ngã mà thôi. Con mình còn bắt trước bạn nhảy từ trên bàn xuống vập môi đến chảy máu luôn kìa, cơ mà vẫn ngồi im cho cô đút hết phần cơm. Ở nhà mẹ hô hào mãi mới ngồi im 1 chỗ được 5 phút, còn lại là quậy, đến lớp cô nói ngồi vào ghế là ngoi im thin thit, không ý kiến ý cò gì hết. Mà bé mình bé gái, đi học co bảo "mẹ ơi em nghịch hơn con trai". Bé học trường công, 1 lớp 25 bé 2 cô. Quan trọng là sáng sáng ra con gọi "mẹ ơi đi học thôi", tối về mẹ hỏi "con đi học ngoan không, vui không" bé "mách tội" bạn A cắn con, bạn B làm đau chân con ... nhưng vẫn "con đi học với ban A, B, cô A cô B" là mẹ thấy ok rồi.
    • 146 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã cho em lời khuyên. Nhưng vấn đề của em ở đây là mẹ chấp nhận bỏ ra mức học phí đắt gấp hơn 2 lần những trường khác để muốn con được chăm sóc tốt hơn, nhưng những gì con nhận được đã tốt hơn chưa? Tất nhiên chấp nhận con đi học là phải thương tích, nhưng bé nhà em còn nhỏ ( mới 18thang) và bé mới đi học nên khi gặp phải những sự cố như vậy em sợ ảnh hưởng tới tâm lý của bé, sợ đến trường.
    thanh-ly-ghe-an-dam-hang-vnxk-du-co-nem-gia-540khttps://zaodich.com/forum/f2758/thanh...-540k-1431000/
    ghe-an-dam-a-b-gia-re-nhat-sg-co-hoi-cho-cac-me-dang-co-nhu-cauhttps://zaodich.com/forum/f2758/ghe-a...u-cau-1424251/
    • 1,201 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Mình nghĩ mẹ nó nên thẳng thắn trao đổi với các cô, hoặc ban giám hiệu. Mình ko nghĩ những thương tích khi bé đi học là bình thường. Ở trường công 1 lớp 40-50 bé/2cô thì những chuyện đó có thể xảy ra vì cô ko quản xuể. Còn trường tư đã ít bé, nhiều giáo viên thì các cô cần take care các bé cẩn thận hơn. Tất nhiên để ko ảnh hưởng đến con, thì mẹ nó chọn thái độ và cách nói cho dễ nghe và tình cảm 1 chút . Lúc trước con mình học trường tư, mỗi dịp lễ lạc mình cũng đều gửi thêm cho cô (cái này cũng tuy mẹ nó quan sát xem các cô có thương yêu, có tích cực chăm sóc con mình tốt hay ko).

Mình từng trải qua chuyện đổi trường đổi lớp của con và đắn đo cân não để chọn 1 nơi tốt nhất trong khả năng cho con, nên rất hiểu tâm trạng của mẹ nó. Các mẹ cũng đừng nói rằng do chủ top cưng con quá. Thực chất thì người mẹ nào cũng yêu thương và mong con luôn vui vẻ, an toàn khi đi học. Thử hỏi hoàn cảnh lúc ấy mẹ nhìn thấy bé ngồi té bật ngửa ra sau thì có xót ko chứ?! Chúc 2 mẹ con tìm được sự an, vui trong việc đi học của con.
    • 1,109 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình đi học ngoài vết trấy xước, còn có vết băn căn, vết cắn bầm tím , chảy máu ấy chứ, xót con lắm nhưng chẳng biết làm sao; cô giáo bảo các bé tuổi này hay cắn nên các bé cứ căn nhau suốt ngày khi dành đố chơi, cô không thể quản hết được!!
    NB: 3kg 50cm --> 1m:5kg 57cm--> 2m: 7.2kg 63 cm--> 3m 9.5kg 67cm--> 4m17d 10.5 kg 71 cm-->6m 10.7kg 76cm-->7m 10.8kg 78cm -->8m 11.2kg 80 cm--> 10m 11.5kg 81cm-->11m 12.2kg 82cm-->13m 12.6 kg 84cm-->14.5m 12.6kg 86cm-->20m 13.8kg 91cm--> 20.5m 14kg 92 cm--> 21m (đi học, bị viêm phổi, sụt cân thê thảm) 12.8kg 92 cm-->22m 13.3kg, 93cm-->24m 13.4kg
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 9 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình hiểu tâm lý mẹ mới cho con đi học lần đầu bao nhiêu lo lắng và quan tâm về cái ăn và ngủ của con vì mình đã từng trải qua giai đoạn này rồi.

Về việc con ngã ghế 1 lần, rồi sụt cân, 5 vết xước là bình thường mẹ nó ạ. Con mình ở nhà có khi hai ba ngày ngã ghế hoặc ngã một lần. Trẻ con mà, làm sao mà tránh khỏi. Khi con ngã mình chỉ hỏi cô là ngã thế nào, và yêu cầu cô cẩn thận hơn thôi.

Mình đặc biệt phản đối việc nói dối của các cô giáo mầm non. Khi mình cho Ben đi học, mình cũng thẳng thắn trao đổi với cô rằng nếu cháu có khóc, không ăn hoặc gì gì đó, cô cần nói chính xác cho mình. Mình coi việc con khóc, và ăn ít...vv là bình thường trong giai đoạn đầu mới đi học. Rất may, là các cô đã hiểu được và thường tường thuật y sì những gì diễn ra; như vậy mình làm mẹ biết được tình hình con như thế nào để an tâm hơn.
    • 146 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ, mấy bữa nay con bắt đầu quen trường lớp, ít khóc và chịu chơi rồi làm mẹ và cô mừng lắm. Nhưng có mấy cái thay đổi theo chiều hướng "xấu" là lúc trước ở nhà mỗi lần mẹ nhỏ mũi là tự giác nằm im cho mẹ nhỏ, nhưng chăc đi học cô không biết ý cứ đè ra nhỏ nên bây giờ về nhà không cho mẹ nhỏ luôn. thứ 2 là ở nhà mẹ tập cho con tự giác ăn nhưng đi học chắc cô bắt ăn nhanh nên giờ về tới bữa không thấy tự giác mà còn có thái đọ chán ăn.Đành phải chấp nhận thôi các mẹ nhỉ
    • 164 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng cho đi học từ 18 tháng, ban đầu ngày nào mình cũng xem camera thấy nó chỉ ngồi một mình ôm con búp bê k chơi với bạn; về sau bẵng đi nàng quen lại thành trùm sò trong lớp. Còn việc ngã trày xước đúng là chuyện k tránh được mẹ nó à, đến mình ở nhà k rời mắt khỏi nó mà nó còn tự làm nó ngã bao nhiêu lần mình trở tay k kịp nói gì đến việc ở lớp các cô còn các bạn khác phải để ý. Mẹ nó chịu khó dằn lòng đi một tí vì trẻ con chúng nó nghịch lắm.

Nói chung khi quen trường quen lớp nó sẽ thôi, mẹ nó cứ chịu thêm khoảng 1 tháng nữa chắc chắn sẽ thấy bình thường hơn cố gắng đơn giản hóa vấn đề nhé. Chúc bé nhà mẹ nó ngoan.
    If you are happy and you know, clap your hands...
    • mfs
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeucherry Xem bài viết
    Hi các mẹ,
    Vì muốn cho con có môi trường vui chơi và học tập mà em phải cắn răng gửi con đi nhà trẻ. Mất bao thời gian đi tìm một chỗ tốt cho con, cuối cùng cũng chọn được 1 trường khá là ưng ý: môi trường sạch sẽ, lớp ít học sinh, nhiều cô giáo, chỗ ăn và chỗ ngủ riêng, đồ dùng và đồ chơi phong phú, có học ngoại khóa...Nói chung là khá tốt so với khu vực, và song song đó cũng là khoản tiền học cao ngất. Thế nhưng em không biết quyết định của mẹ như thế là đã tốt cho con chưa khi mà con mới chỉ đi học 2 tuần mà bị thương tích đầy người. Lần đầu là bị ngã ngửa ra sau khi đang ngồi ghế ăn, bé khóc thét lên nguyên nhân là bé mới đi học đang khóc thì cô cho ngồi vào ghế ăn và đút cho ăn, theo lời cô giải thích là bé đạp vào người cô ngã, nhưng em nghĩ bé đang khóc thì làm sao có thể ăn mà cô đút như vay hoặc ăn thì cũng có thể bị sặc? sao không dỗ bé nín rồi mới cho ăn?. Lúc đó mẹ đang đứng ngoài cổng nhìn nên thấy thế mẹ chạy vào vừa khóc, vừa nói cô để mẹ đỗ cho bé nín rồi cô hãy cho ăn, nhưng cô không chịu. Mẹ lại lầm lũi đi ra, vừa đi vừa khóc vì thương con. từ hôm đó cứ đưa con tới cổng trường là con khóc (2 hôm trước khi con tới cổng trường là thích thú, đòi trèo xuống tự động mang balo đi vào trường) Lần thứ 2 là buổi tối đi học về mẹ phát hiện cổ con sưng 2 vết giống như vết cắn, hôm sau mẹ hỏi cô giáo, cô giáo nói cô bế suốt không có bạn nào cắn chắc do con gãi???? Lần thứ 3 khi mẹ tớ đón cô giáo thông báo con bị kẹp tay do con đứng chơi ở chỗ chắn ra vào của phòng ăn và bị một bạn khác đóng cửa dập tay, kèm theo là thêm mấy vết sước chảy nước mà lại được cô giải thích là do gãi. Mẹ cũng chỉ cười trừ rồi đón con về. Em xin nói thêm là lớp chỉ có 12 bạn nhưng 3 cô chính và 1 cô phụ ăn vậy mà bé gãi tới chảy cả nước mà cô không biết? hay cô thấy mà kệ cho bé gãi? trong khi đó ở nhà với mẹ cả ngày em chẳng thấy bé gãi gì cả. Liệu do bé gãi hay bé bị bạn cào mà cô giấu. Còn chuyện khác là mẹ hỏi bé có ăn hết phần ăn không thì ngày nào cô cũng nói là ăn hết, vậy mà về nhà là bé đói khóc trong khi đó cô mới cho ăn lúc 2h30 và uống sữa nữa. Lúc đầu mẹ không biết tưởng con hư giận đánh mông mấy cái mà không hết nín sau pha bình sữa bú hết rồi mới chịu chơi. Lần khác mẹ hỏi lúc tăm bé có khóc không thì một cô trả lời có, một cô trả lời không, sau đó cô kia sửa lại là mấy ngày đầu có khóc mà giờ hết rồi??. Em thấy có vẻ các cô không thông báo tình hình thật ở trường của bé cho phụ huynh, nếu đúng như thế thì nguy hiểm thật. Em không quan trọng bé ở trường phải ăn hết phần ăn, nhưng wm muốn biết bé ăn nhiều hay ít để tối cho ăn bù. Em cũng không quan trọng hóa việc con bị cào sước hay gãi sước, nhưng em muốn biết nguyên nhân và lần sau cô rút kinh nghiệm. Em cũng không quan trọng việc bé tắm có khóc hay không mà em chỉ muốn biết tình hình của bé. Vậy mà các cô có hiểu lòng của những mẹ gửi con không? Sau tất cả những lần đó mẹ chưa bao giờ lớn tiếng mà chỉ cười trừ thôi mặc dù rất thương con, vì mẹ nghĩ nếu mẹ làm ầm lên thì các cô ghét con, đối xử với con không tốt. Em đang suy nghĩ tới việc chuyển trường cho con nhưng nhiều vấn đề lắm, vì đi trường khác con lại phải làm quen lại từ đầu, khu vực này không có trường nào sạch sẽ và lớp ít học sinh nhiều cô như vậy thì con có được chăm sóc tốt không. Em xin nói thêm là em chỉ cho bé đi học 1 tháng nữa là cho bé nghỉ sang Singapore mấy tháng rồi. mẹ nào biết trường nào tốt ở khu vực Hóc Môn chỉ em với nhé. Hoặc cho em lời khuyên. Mấy bữa nay cứ nghĩ tới con đi học là mẹ rơi nước mắt
    Đọc xong mà em rùng hết cả mình, thấy thương bé quá. Trẻ con không biết gì nên đối xử với bé ntn bé cũng không phân biệt được là tốt hay xấu, chỉ biết khóc nếu không chịu được thôi. Lớp nhà trẻ là lớp đầu tiên trong cuộc đời, tưởng là đơn giản nhưng thực ra là vô cùng quan trọng và khó khăn để tìm được 1 môi trường tốt nhất có thể. Em nghĩ chị nên trao đổi thẳng thắn với các cô, nếu các cô không hợp tác hoặc mọi chuyện không khả quan hơn thì chị nên chuyển trường cho con đi, trẻ con nó cũng nhanh quên lắm, ham vui nữa nên bé sẽ dần quên môi trường cũ thôi chị ạ. Chứ cứ kéo dài như này, đi học sẽ trở thành 1 cơn ác mộng với bé đấy, như vậy thì nguy hiểm lắm.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Vấn đề của bạn mình hiểu, mẹ nào mà ko thương con, nhưng nói thiệt, bạn cho bé đi học, lúc bạn đưa bé vô, lúc bạn rước bé về, bạn đừng nên về ngay mà hãy ở lại nói chuyện với các cô. Con người mà, ai cũng thích người gần gũi với mình, bạn hãy nói thẳng với các cô là: bé ko ngoan cô cứ phạt, cứ đánh nhưng làm sao thì đừng để bé sợ đi học. Bạn hãy nói là nhờ em để ý giùm bé, bé hay nghịch. Nói chung thì đây cũng chỉ là những giải pháp đối với những cô có tính hiền, yêu trẻ, chứ 1 số cô thì vẫn là chăm chăm vấn đề tiền bạc mà thôi, bạn hãy để ý thái độ của họ, nếu bạn nhận thấy đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn thì hãy bỏ phong bì cho họ, bạn hãy chọn ra 1 cô mà gửi gắm. Khi đến rước, sẽ có 1 cô đưa bé ra cho bạn, bạn thử giả vờ hỏi thẳng trước mặt cô là hôm nay bé có ngoan ko, bé có ăn được nhiều ko em, lúc cô trả lời, bạn hãy nhìn thẳng vào cô mà nói chuyện, hãy tỏ ra thân thiện.
    • 151 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mẹ thử xem mức độ thường xuyên xảy ra thương tích ở các bé khác nhé nào? Thực ra mình nghĩ, nếu mẹ cảm thấy thực sự không yên tâm và không đáng với tiền mẹ bỏ ra, thì mẹ nên tìm hiểu thật kỹ 1 trường nào đó, thậm trí là lớp nào đó, xem môi trường ở đó, cô giáo dạy ở đó có tâm huyết không? Có tận tình với trẻ không? Vấn đề không phải là tiền nhiều hay tiền ít, vấn đề là các cô giáo ở đây thế nào, vì cô giáo là người chăm sóc trực tiếp cho trẻ, còn tiền nhiều đôi khi chỉ là đầu tư trang thiết bị nhiều hơn một chút thôi. Mẹ tìm hiểu cho thật kỹ nhé, chúc mẹ có những quyết định đúng cho bé yêu của mình