TIN TÀI TRỢ.

Con mình thế này, liệu có nên cho bé đi học được không các mẹ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 1.69K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 467 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Con gái mình 17 tháng

Bé chơi ngoan, hiếu động, chỗ đông người không sợ, hôm trc cho vào trường mẫu giáo chơi ở sân chơi với các anh chị rất nhiệt tình và hòa đồng. Chỉ có điều các kỹ năng tự chăm sóc bản thân còn kém. Bé lười ăn, giờ vẫn còn phải ăn cháo xay. Sữa thì cũng chịu uống nhưng mỗi lần uống thường được 100ml. Nếu mẹ muốn cho uóng thêm thì phải nghỉ xả hơi 20-30p rồi mới ăn tiếp và vừa ăn vừa chơi gì đấy. Mà phải cho cháu nằm để ti bình. Chưa biết tự xúc cháo (vì mỗi khi ăn cháo và cháu bị ép, chẳng tự ăn bao giờ). Sau khi ị xong thì biết gọi ị. Cháu không chịu ngồi bô.

Cháu ngày càng lười ăn nên mình tính cho bé đi học thử xem có tiến bộ hơn không. Nhưng mình không biết với khả năng ăn uống và tự phục vụ bản thân thế kia thì liệu cháu có thể đi học được không hay mẹ nên đợi con lớn hơn 1 chút (tầm 2 tuổi).

Có khi nào con đi học se ghanh đua các bạn và sợ cô giáo mà ăn không các mẹ? Đi học thì ban đầu các bé sẽ hay ốm phải không ạ?

Các mẹ cho mình xin lời khuyên với. Cảm ơn các mẹ rất nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,696 Bài viết

• 4,624 Được cảm ơn

Con tớ con trai nhé, 20 tháng chỉ có sữa và sữa, ko cơm cháo gì, chưa bị kêu khi mắc tè, 20 tháng mà chưa đc 11kg cơ. Cái gì nó cũng sợ, ngoài ba mẹ ra ko ai có thể động đc vào nó. Tớ nản quá cho đi nhà trẻ
    Và kết quả sau 2 tuần là con biết kêu mẹ khi con mắc tè, thậm chí tự vạch quần ra đi luôn mà ko cần kêu mẹ. Cô giáo bảo buổi trưa cô cho con ăn nửa bát cháo, con ko ăn nữa cô chuyển qua cho con ăn thêm cơm, con ăn ngon lành luôn. Trưa các bạn ngủ còn khều chân các bạn để buôn chuyện, ko đánh nhau với bạn nhưng hay trêu bạn lắm
    Sau 1 năm đi học thì giờ chàng đc 17kg rồi, trộm vía
    Tớ thấy mẹ nó cứ mạnh dạn cho con gái đi bộ đội đi, nhưng chọn trường tốt và sạch sẽ, nói hết với cô giáo nhược điểm của bé, các cô sẽ giúp bé cải thiện đáng kể đó
    Mẹ yêu con
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé 17 tháng tuổi đi học ổn rồi bạn ah, tầm tuổi của bé là bắt đầu học một số cái cần thiết chăm sóc cho bản thân. Vì nếu bạn để ở nhà lâu là bé lâu biết ăn cơm thì khổ lắm. Nhà mình cậu lớn cũng thế mãi mới biết ăn cháo hạt rồi gần 4 tuổi mới biết ăn cơm. Cho ăn khổ cực luôn, nhưng bé thứ 2 cho đi trẻ từ 13 tháng bé giờ biết tự làm nhiều thứ lắm. Nhà bạn ở đâu thì các mẹ khác sẽ chia sẽ cho bạn trường nào phụ hợp cho bé
    • 2,068 Bài viết

• 790 Được cảm ơn

con mình 20 tháng, mình xem nhiều trường gần nhà rồi, mà vẫn chưa mạnh dạn đưa con đi học
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,212 Bài viết

• 2,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, em đang đau đầu về vụ cho con đi nhà trẻ đây ah. Sắp hè rồi, mọi người khuyên là cứ gửi nhà trẻ tư đã cì lúc này toàn giáo sinh thôi.
    Gửi nhà trẻ tư thì vừa đắt, em lại còn khổ vì mc e hay tìm cách vào tận lớp cháu để đòi cháu về cơ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 37 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng có cùng băn khoan và hoàn cảnh giống chủ thớt. Không biết bé nhà bạn sau khi đi học tiến bộ như nào. Bạn chia sẻ kinh nghiệm để mình có sự chuẩn bị tinh thần tốt cho bé nhà mình đi học.
    Cảm ơn!
    Sim của mẹ. NB 10-2013: 3.3kg/ 2m: 4.0kg/ 3m20d: 4.7kg, Sim biết lẫy/ 4m: 6.2kg, con bị ốm nửa tháng / 5m:6.4kg, 5m10d con ăn dặm / 6m: 7.2kg, mọc 2 răng dưới, 10m mọc 2 răng trên. Tròn 1 tuổi con biết đi, biết gọi mẹ ơi, bà ơi, và biết đc rất nhiều trò khác. Yêu con nhiều nhiều...!!!
    • 351 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Bé nhà mình trước ở nhà với bà giúp việc, cũng chẳng biết gì, ăn cháo thì lười. Sau 24 tháng cho đi bộ đội thì về nhà biết ngồi bô, biệt gọi khi đi tè, ăn uống cũng ngoan hơn không phải đánh vật nhiều như trước. Tóm lại đi bộ đội sớm rất có lợi. Tuy nhiên có giai đoạn đầu là bé hay ốm, vất vả tí sau lại nhàn bạn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 58 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Như vậy bé nhà bạn chưa tự lập được rồi, đầu tiên bạn dành khoảng 2 tháng dạy con tự lập đi, tự xúc cơm ăn, ăn ít cũng được, tự cầm sữa uống, uống xong bỏ vỏ vào thùng rác, 17 tháng bắt đầu ăn cơm được rồi đó, khi bé biết tự lập 1 chút rồi cho đi trẻ để bé đỡ bỡ ngỡ