Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Con la hét mỗi 30ph/1 lần vào ban đêm!!!

• 1.53K Lượt chia sẻ
  • 33.1K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 130 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ!

Con trai mình 31 tháng rồi, đi học nhà trẻ được 4 tháng. Khi bắt đầu vào học thì con vẫn bú sữa ban đêm (20-30ph/1 lần/1 hơi - tùy 1 hơi nhiều hay ít, trung bình 1 bình 240ml thì 3-4 hơi). Khi bắt đầu đi ngủ đến khi ngủ dậy thì trung bình từ 3-4 bình, có khi ngủ dậy muộn (khoảng 9h) thì lên đến 5 bình. Kỷ lục 1 đêm có khi lên đến 6 bình. Mỗi 20ph -30ph thì gào lên 1 lần, đưa sữa vô bú xong thì im quăng bình, ôm gối ngủ tiếp, cứ như vậy cho đến sáng.

Bắt đầu đi học vào giữa tháng 2 thì các cô nói nếu bú đêm thì rất khó cho con ăn sáng và không tốt, vì vậy mình lên kế hoạch cai sữa đêm cho con. Khoảng giữa tháng 3 thì cai sữa thành công. Nhưng từ đó đến giờ con vẫn 20-30ph gào thét 1 lần (đúng nghĩa gào thét, mình ở tầng 3 mà bà ở tầng trệt nghe rất là rõ). Lúc đầu thì mình nghĩ do mới cai sữa nên chắc con chưa quen, nhưng bây giờ đã gần giữa tháng 6 rồi mà mức độ ban đêm con la hét ngày càng tăng. Đỉnh điểm 3 hôm nay phải đánh con thật đau để con khóc to thì con mới tỉnh để con im và ôm gối ngủ tiếp và rồi khoảng 30ph sau lại tiếp tục như vậy. Cứ thế cho đến sáng. Lúc con gào thét mình cảm nhận trạng thái của con vẫn ngủ, không tỉnh, mở đèn bế xốc con lên thì con không chịu oằn người đòi nằm ngủ.

Ngoài ra con còn có tật nghiến răng, nghiến răng rất nhiều nhất là tối ngủ sau khi mà con gào thét xong thì con nghiến răng nghe :"kít... kít..." vậy. Nghiến rất mạnh, bây giờ nhìn hàm răng con là thấy 2 hàm bị lệch nhau luôn!

Về phía trường học thì bản thân mình đánh giá trường rất tốt, các cô chăm con rất kỹ, điều đặc biệt là con rất thích đi học, không sợ cô. Đi học về mình hay hỏi con đi học có vui không thì lúc nào con cũng nói vui! Và rất thích mai sẽ đi học tiếp. Khi đón con về thì không bao giờ con chịu về liền mà chơi ngoài sân gần 1h mới chịu về.

Về phương diện tâm linh: nhà chồng mình theo đạo Công giáo, mẹ chồng mình đã xin nước phép về rắc trong phòng mình và cả nhà và vợ chồng mình đều đọc kinh trước khi đi ngủ. Nhưng vẫn không có tác dụng. Có người chỉ mình xông qua lửa, để 1 con dao dưới đầu giường, cây dâu tằm, tỏi, thậm chí mua thuốc sài để trên đầu giường con mà vẫn không ăn thua. Đổi hướng nằm cũng không luôn.

Về sức khỏe: mình đã bổ sung đầy đủ canxi theo yêu cầu bác sỹ vẫn không ăn thua gì. Đi khám thì bác sỹ nói nếu buổi trưa con nằm ngủ mà tình trạng giống vậy thì mới nghĩ đến vấn đề thần kinh, còn con mình thì buổi trưa ngủ ở trường rất ngon, ngủ 1 hơi dài, không la hét gì cả. 2 ngày thứ 7 và CN ở nhà buổi trưa con ngủ cũng rất ngon.

Có mẹ nào có con giống mình hoặc biết ai có trường hợp giống mình thì chỉ mình nhé! Mình thật sự rất mệt mỏi! Xót con lắm vì tối con ngủ không được ngon giấc mà lại bị mẹ đánh (ngoài cách đánh ra thì không có cách gì làm con giật mình, tỉnh để mà thôi gào thét).

Mình có nghe nói cúng Cha sanh mẹ độ thì sẽ hết. Mình chưa làm thử bao giờ, vì mình không biết cách cúng như thế nào, nếu ai biết xin chỉ giúp mình, hoặc có bùa chú gì giải được hoặc có bất kỳ cái gì để con có thể ngủ ngon thì làm ơn chỉ mình với nhé!

Không biết có phải do con và bố mẹ tuổi xung khắc không nên con mới không ngủ ngon như vậy (con tuổi Sửu, bố tuổi Mùi, mẹ tuổi Tuất). Chẳng biết nguyên nhân vì sao nên có lý do nào thì cứ vin vào lý do đó để ..........

Tối nay ông bà ngoại yêu cầu để con ngủ với ông thử xem sao, tách hẳn bố mẹ 1 đêm. Nhớ con kinh khủng, lòng hồi hộp không biết tối nay con ngủ ngoan không? Lo lắng chẳng ngủ được lên đây hỏi các mẹ trên diễn đàn vậy! Vì bà nói nếu con ngủ ngon thì do phòng mình ở nhà nội có vấn đề, còn con ngủ không ngon thì con có vấn đề! Cầu mong tối nay con ngủ ngon con nhé!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 15 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tội cho mecun quá. Thấy bài viết lúc gần 1:30 sáng là biết mecun vất vả và lo lắng đến thế nào rồi. Mình thì chẳng có kinh nghiệm về chuyện này, nên không đua ra lời khuyên gì được. Duy có 1 lần mình đọc được trên báo mạng (báo mạng thì không phải thông tin nào cũng đáng tin), là có những đưa trẻ đêm không ngủ yên, bác sĩ khuyên bố mẹ cho vào sữa của bé 1 ít (ít thôi) thuốc ngủ, vài đêm cho bé quen, rồi dần dần bớt lại và không bỏ nữa. Mình chưa thấy ai thực hành cái này cả. Nhưng mecun hỏi bác sĩ của mecun thử là thông tin này có đáng tin cậy không nhé.
    • 130 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phuthuy04 Xem bài viết
    Tội cho mecun quá. Thấy bài viết lúc gần 1:30 sáng là biết mecun vất vả và lo lắng đến thế nào rồi. Mình thì chẳng có kinh nghiệm về chuyện này, nên không đua ra lời khuyên gì được. Duy có 1 lần mình đọc được trên báo mạng (báo mạng thì không phải thông tin nào cũng đáng tin), là có những đưa trẻ đêm không ngủ yên, bác sĩ khuyên bố mẹ cho vào sữa của bé 1 ít (ít thôi) thuốc ngủ, vài đêm cho bé quen, rồi dần dần bớt lại và không bỏ nữa. Mình chưa thấy ai thực hành cái này cả. Nhưng mecun hỏi bác sĩ của mecun thử là thông tin này có đáng tin cậy không nhé.
    Cám ơn bạn rất nhiều! Sáng nay mình nhìn thấy hơn 40 lượt đọc mà không có mẹ nào vào trả lời mình cũng buồn lắm! Cộng thêm nghe bà ngoại nói tối qua con ngủ cũng không yên nên càng lo thêm! Trưa nay mình vội đưa bé đi khám bác sỹ về thần kinh, bác sỹ nói phải theo dõi thêm 10 ngày nữa, bác sỹ nghi ngờ con bị ám ảnh về 1 điều gì đó, nếu không thì phải đi điện não. Mình hy vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp. Trưa nay đi khám bệnh, nhìn các bé đang chờ khám mà thấy xót cả người! Mình hy vọng sẽ tốt đẹp, sẽ tốt đẹp thôi!!!
    • 11 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

mecun_2009 à, bạn thử thay bình sữa bằng bình nước chưa? Nghĩa là lấy cái bình sữa con vẫn dùng cho nước vào đưa cho con lúc con bắt đầu gào ấy.

Ở lớp con có ăn được và lên cân đều không? Có chắc chắn là đêm con không đói mà chỉ dậy theo thói quen không? Con có tẩy giun thường kỳ không? Lúc con hét nếu bạn ôm chặt lấy con, bế con đi đi lại lại và hát ru thì có ăn thua gì không?
    • 130 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gaucoi2011 Xem bài viết
    mecun_2009 à, bạn thử thay bình sữa bằng bình nước chưa? Nghĩa là lấy cái bình sữa con vẫn dùng cho nước vào đưa cho con lúc con bắt đầu gào ấy.

Ở lớp con có ăn được và lên cân đều không? Có chắc chắn là đêm con không đói mà chỉ dậy theo thói quen không? Con có tẩy giun thường kỳ không? Lúc con hét nếu bạn ôm chặt lấy con, bế con đi đi lại lại và hát ru thì có ăn thua gì không?
    Cám ơn bạn gaucoi! Lúc con còn bú đêm, mình có cai sữa bằng cách thay nước nhưng chỉ được 1 lần thôi là quăng ra liền, lần thứ 2 đưa lại cái bình đó thì không hiểu sao con vẫn nhắm mắt mà vẫn biết đó là bình nước, đến khi mình dậy pha bình sữa thì con mới chịu.

Vì con mình ở nhà hầu như bữa nào cũng ọc và không chịu ăn cháo và chậm nói nên mình mới bắt đầu cho con đi học. Từ khi đi học con bớt ọc hơn, ở trường cô giáo lại cho con ăn được hơn ở nhà. Đang tập con ăn cơm mà ở nhà đút con ăn chưa đến nửa chén cơm, mà con ngậm từ 5h30 đến tận 8h tối. Trong khi ở trường, cơm thì con lại tự đút ăn. Lên cân thì con không lên mà lại bị sụt cân, vì trong vòng 4 tháng con đi học là bị tay chân miệng (1 tuần), bị kiết lỵ (1 ngày đi ngoài khoảng 20 lần trong vòng gần 1 tuần), bị sốt do viêm họng, bị sốt nhiễm siêu vi (40 độ),bị ho kéo dài -> nên việc con sụt 1kg8 trong vòng 4 tháng mình nghĩ là do những lần con bị bệnh mà chưa kịp hồi phục rồi lại bệnh tiếp.

1 ngày ở trường cho ăn 3 cữ, uống 3 cữ sữa (440ml), 1 cữ sữa chua và thêm trái cây, khi đón con về nhà mình tranh thủ lúc con ham chơi ở trường cố gắng cho thêm sinh tố đu đủ (150ml) (vì con bị bón nặng, ra máu không) hoặc 1 bình sữa tươi (240ml). Về nhà thì cố gắng đút thêm cho con 1 chén cháo, trước khi đi ngủ thì cho con uống 1 bình sữa bột 240ml nữa. (Có lúc uống xong bình sữa con đòi uống nữa, mình pha thêm 120ml nữa, con uống sạch sẽ). Nên mình nghĩ con không đói đâu.

Còn đêm dậy theo thói quen thì mình không chắc lắm, mình cũng không biết và cũng đang mong tìm ra nguyên nhân vì sao con la hét như vậy? Bởi vì không biết nguyên nhân là gì nên nghĩ ra được điều gì thì cứ quy chụp cho đó là nguyên nhân rồi ngồi nghĩ ngợi tìm cách khắc phục, khắc phục rồi mà con vẫn la thì lại nghĩ tiếp nguyên nhân là gì? Buồn cười quá phải không?

Con chưa hề tẩy giun lần nào, vào cuối tháng 5 trường có tổ chức tẩy giun mà ông bà biết được quyết liệt không cho vì ông bà nói tẩy giun không tốt cho dạ dày (mà con mình thì yếu dạ dày từ nhỏ do bị trào ngược thực quản) và ông bà còn nói con ăn uống vệ sinh, không bao giờ cầm đồ bậy bạ cho vào miệng,.... nên mình nghĩ thôi cũng không sao! Mình chưa tìm hiểu về vấn đề tẩy giun này, bạn nói thì mình lại chợt nghĩ không lẽ đây là nguyên nhân?

Lúc con hét thì mình không thể nào bế con thật chặt vào lòng vì con quẫy đạp, trườn rất là mạnh, mình có hát ru nhưng chẳng ăn thua gì! Kể cả bố con là sức đàn ông mà không thể ôm chặt lấy con vào những lúc này được, không hiểu sao lúc đấy con lấy đâu ra sức mạnh mà ghê gớm quá.

Trưa nay đi khám bác sỹ, bác sỹ cho con uống Magne-B6 (1 ống 10ml) và 1/3 viên Stugeron 25mg /trước khi ngủ. Theo dõi trong vòng 15 ngày.

Mình nghĩ làm mẹ thật là thú vị, mình là 1 con sâu ngủ, đặt lưng là ngủ và ngủ rất say. Vậy mà bây giờ mình thành ra thiếu ngủ và bị mất ngủ, nếu ngủ thì cũng rất tỉnh vì khi con ọ ẹ nhỏ thôi mình cũng tỉnh dậy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 503 Bài viết

• 3,835 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecun_2009 Xem bài viết
    Cám ơn bạn gaucoi! Lúc con còn bú đêm, mình có cai sữa bằng cách thay nước nhưng chỉ được 1 lần thôi là quăng ra liền, lần thứ 2 đưa lại cái bình đó thì không hiểu sao con vẫn nhắm mắt mà vẫn biết đó là bình nước, đến khi mình dậy pha bình sữa thì con mới chịu.

Vì con mình ở nhà hầu như bữa nào cũng ọc và không chịu ăn cháo và chậm nói nên mình mới bắt đầu cho con đi học. Từ khi đi học con bớt ọc hơn, ở trường cô giáo lại cho con ăn được hơn ở nhà. Đang tập con ăn cơm mà ở nhà đút con ăn chưa đến nửa chén cơm, mà con ngậm từ 5h30 đến tận 8h tối. Trong khi ở trường, cơm thì con lại tự đút ăn. Lên cân thì con không lên mà lại bị sụt cân, vì trong vòng 4 tháng con đi học là bị tay chân miệng (1 tuần), bị kiết lỵ (1 ngày đi ngoài khoảng 20 lần trong vòng gần 1 tuần), bị sốt do viêm họng, bị sốt nhiễm siêu vi (40 độ),bị ho kéo dài -> nên việc con sụt 1kg8 trong vòng 4 tháng mình nghĩ là do những lần con bị bệnh mà chưa kịp hồi phục rồi lại bệnh tiếp.

1 ngày ở trường cho ăn 3 cữ, uống 3 cữ sữa (440ml), 1 cữ sữa chua và thêm trái cây, khi đón con về nhà mình tranh thủ lúc con ham chơi ở trường cố gắng cho thêm sinh tố đu đủ (150ml) (vì con bị bón nặng, ra máu không) hoặc 1 bình sữa tươi (240ml). Về nhà thì cố gắng đút thêm cho con 1 chén cháo, trước khi đi ngủ thì cho con uống 1 bình sữa bột 240ml nữa. (Có lúc uống xong bình sữa con đòi uống nữa, mình pha thêm 120ml nữa, con uống sạch sẽ). Nên mình nghĩ con không đói đâu.

Còn đêm dậy theo thói quen thì mình không chắc lắm, mình cũng không biết và cũng đang mong tìm ra nguyên nhân vì sao con la hét như vậy? Bởi vì không biết nguyên nhân là gì nên nghĩ ra được điều gì thì cứ quy chụp cho đó là nguyên nhân rồi ngồi nghĩ ngợi tìm cách khắc phục, khắc phục rồi mà con vẫn la thì lại nghĩ tiếp nguyên nhân là gì? Buồn cười quá phải không?

Con chưa hề tẩy giun lần nào, vào cuối tháng 5 trường có tổ chức tẩy giun mà ông bà biết được quyết liệt không cho vì ông bà nói tẩy giun không tốt cho dạ dày (mà con mình thì yếu dạ dày từ nhỏ do bị trào ngược thực quản) và ông bà còn nói con ăn uống vệ sinh, không bao giờ cầm đồ bậy bạ cho vào miệng,.... nên mình nghĩ thôi cũng không sao! Mình chưa tìm hiểu về vấn đề tẩy giun này, bạn nói thì mình lại chợt nghĩ không lẽ đây là nguyên nhân?

Lúc con hét thì mình không thể nào bế con thật chặt vào lòng vì con quẫy đạp, trườn rất là mạnh, mình có hát ru nhưng chẳng ăn thua gì! Kể cả bố con là sức đàn ông mà không thể ôm chặt lấy con vào những lúc này được, không hiểu sao lúc đấy con lấy đâu ra sức mạnh mà ghê gớm quá.

Trưa nay đi khám bác sỹ, bác sỹ cho con uống Magne-B6 (1 ống 10ml) và 1/3 viên Stugeron 25mg /trước khi ngủ. Theo dõi trong vòng 15 ngày.

Mình nghĩ làm mẹ thật là thú vị, mình là 1 con sâu ngủ, đặt lưng là ngủ và ngủ rất say. Vậy mà bây giờ mình thành ra thiếu ngủ và bị mất ngủ, nếu ngủ thì cũng rất tỉnh vì khi con ọ ẹ nhỏ thôi mình cũng tỉnh dậy.
    Mình có gặp trường hợp bé gào khóc ban đêm như bé nhà bạn, đó là bé bị rối loạn thính giác, bé có khả năng nghe được cả những sóng siêu âm, những âm này làm cho bé đau và khó chịu. Ban ngày bé có thể ngủ được do có những âm thanh khác của ccuoocj sống làm át đi những âm làm con khó chịu, còn ban đêm yên tĩnh, những âm khó chịu lại càng rõ hơn. Trường hợp bé mình kể, để khắc phục, thứ nhất bé đeo tai nghe lọc âm,thứ 2, bé tập các băng tập thính giác (cái này có hẳn 1 chương trình nhưng ko phải của VN mình bạn ạ). Trường hợp mình kể đây là 1 bé tự kỷ, chứ ko có ý nói bé của bạn như vậy, chỉ là thêm 1 nguyên nhân để bạn tham khảo.
    Bé nhà bạn mình thấy có vài điểm bất thường về ăn uống, mình thấy ko hợp lý lắm. Uống nhiều sữa quá cũng ko tốt, nhất là giấc ngủ đêm.
    Bé nhà mình hồi 2 tuổi cũng có thời gian "khóc như bị ma làm", mắt nhắm nghiền, gào khóc hàng nửa tiếng, 1tiếng, gọi ko tỉnh, mình đổi sang nhà bà ngoại ở thì bé hết luôn, nếu bé quấy đêm, bà ngoại thắp hương các cụ là con nín (nên mình cũng có chút mê tín). Cuối cùng thì mình lại nhận thấy là con ăn vạ chứ chả có j, cũng mất gần 1 tháng bạn ạ.
    Đúng là có bệnh thì vái tứ phương, nhưng cũng đừng tin bác sĩ quá bạn ạ, các bác ấy ko phải lúc nào cũng đúng. Mình nói thế vì các trẻ tự kỷ mà mình can thiệp, có những biểu hiện mà các bác ấy lý giải chả đúng tẹo nèo, nên mình và các mẹ mất lòng tin.
    • 11 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

mecun_2009 à, mình chẳng thấy buồn cười gì cả. Như vậy là con bạn từ bé tới nay đêm đều dậy 30ph/lần, trước kia thì bú bình sữa rồi ngủ, không có bình sữa thì con la hét. Tất nhiên là phải tìm nguyên nhân, khắc phục rồi mà không được thì tìm nguyên nhân tiếp. Bác sĩ, chuyên gia sẽ loại trừ nguyên nhân bệnh lý, tâm lý cần điều trị. Còn mẹ vẫn tìm nguyên nhân xung quanh con, như kiểu bé sơ sinh khóc có khi chỉ vì ướt đít không ngủ được.

Hi vọng con "bắt" thuốc bác sĩ kê và đêm qua tình hình đã khá hơn, dù chỉ tí tẹo, so với mấy hôm trước? Mình thì nghĩ không phó mặc hoàn toàn được nhưng nếu bác sĩ tư vấn, lại có thể nói rõ phản ứng của con (ví dụ 3 ngày sẽ giảm, 7 ngày sẽ hết) thì bạn nên làm theo bác sĩ vài hôm và kiểm nghiệm. Mình biết những bé dưới 1 tuổi cũng gào thét, gồng mình (chả biết có nghiến răng không vì không nghe được tiếng kin kít) mà uống thuốc liên tục chưa tới 7 ngày là ngưng gào thét, khi con đủ 6 tháng hay 18 tháng thì ngủ thẳng giấc đêm (ngủ từ 7h30, có dậy bú mẹ lúc khoảng 4h sáng rồi ngủ tiếp tới khoảng 7h sáng).

Dù sao, con bạn dễ ọc, lại quá dễ ốm như vậy ở tháng 31, mình hi vọng bạn đã tìm một bác sĩ tin cậy để theo dõi con thường xuyên (chứ không phải mỗi khi ốm lại đi khám một người).

Tất nhiên nếu bác sĩ chăm sóc sức khoẻ mà không giải quyết được thì chắc phải nghĩ tới tâm lý, thần kinh thôi. Cũng không biết an ủi bạn thế nào nữa, mọi thứ rồi sẽ ổn, cố gắng lên. Hay là đêm bạn thử bật nhạc êm dịu dành cho bé khi ngủ, để nhỏ thôi và không tắt xem sao?

P/S: Khó gửi bài quá, mình gửi đi gửi lại bài này mấy lần rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,117 Bài viết

• 1,559 Được cảm ơn

hồi xưa bé nhà mình hay khóc buổi đêm thì mình cho uống 1 chút siro Doremi giúp trẻ an thần thì thấy cũng ngủ ngon hơn 1 chút. Cái này mình có hỏi bác sĩ rồi và hoàn toàn được uống.
    Bạn thử xem nhé.
    SoEDSoEDp7
    G2F7bbXG2F7p7
    iMiip7
    • 130 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cách đây mấy hôm, mình vô đọc bài và vừa bấm nút cám ơn thì “gục luôn”. Bị viêm họng mà không có triệu chứng nên không uống thuốc, tối lại sốt cao gần 40 độ, tay chân tê cứng ngắt. Ho sù sụ, thật là mệt.

Tối nay con mình sốt cao 39,1 độ, lo quá nên chẳng dám ngủ, thức canh con. Mình bị ám ảnh về việc sốt cao, gây co giựt. Mà mình cũng chẳng biết khi co giựt thì xử lý như thế nào? Cháu mình hôm 1/6 tự dưng sốt cao khi đang ngủ mà chẳng ai hay, cháu đã cắn vào đầu lưỡi, nhìn thằng bé xót lắm.

Cám ơn “mePPMM” rất nhiều! Lúc trước con chậm đi và chậm nói mình cũng sợ bị tự kỷ nên có đưa con đi khám tâm lý và bác sỹ thần kinh và thêm 2 bác sỹ khác nữa, thì các bác nói là con mình không có dấu hiệu (mình như trút được tảng đá trên người).

Sau 15 ngày uống thuốc thử nghiệm nếu không hết mình sẽ nghiên cứu về việc tai đeo lọc âm thanh.

Con mình hay ói vào ban ngày nên trước khi ngủ thường con rất thích uống sữa, mình thì thấy con uống nhiều thì mừng, ai dè…. Mình sẽ điều chỉnh lại việc này cho con.

Khi con qua bà ngoại ngủ thì khi con la hét ông bà đều đọc kinh Phật (con có giảm và yên) nhưng không hết hẳn (thật ra nhà chồng mình theo đạo Chúa, nhà mình thì theo đạo Phật, khi con bệnh thì cứ đọc kinh, xin bùa, tất tần tật mình đều đồng ý làm dù biết rằng oxa cũng có 1 chút không thích lắm nhưng con không hết nên ổng im)

Mình đưa con đến bác sỹ Quang về thần kinh, khi ngồi chờ khám thì mình nghe các cha mẹ đưa con đi khám nói bác sỹ này rất tốt. Mà mình cũng cảm nhận đúng như vậy vì thấy bác hỏi chuyện rất lâu và cho thuốc thử nghiệm nếu không được thì mới điện não đồ.

Trong khi các bác sỹ khác tại Nhi đồng 1 khi nghe trình bày về con mình chưa đến 1ph30 giây (lật chậm, ngồi chậm, 18,5 tháng biết đi hoàn toàn, chậm nói, ngủ đêm la hét) đã phán 1 câu mà mình muốn quỵ xuống “Nó bị nặng ah, đi chụp MRI rồi mang kết quả vào đây”. Về ông bà không cho đi chụp và đi thêm 2 bác sỹ quen nữa cũng nói không cần thiết. Mình thật sự sợ những bác như vậy!

Ah, cho mình hỏi làm cách nào bạn biết cách phát hiện ra con bạn ăn vạ?

Cám ơn bạn “gaucoi” rất nhiều! Thể trạng con mình hay ọc và ốm nên mình cũng có 1 bác sỹ quen gần nhà (biết được do 14 ngày tuổi nhập viện Nhi đồng 1) từ nhỏ đến nay. Bác đó cũng tận tâm lắm, thuốc bác cho rất nhẹ, tiền khám chỉ có 60k, tuy nhiên con mình hợp bác ấy nên rất mừng.

Có hôm bác ấy đi công tác lúc con bệnh (thật sự đến giờ mình vẫn tự trách sao mà lúc ấy mình dốt quá, không gọi điện xin toa thuốc), mình đưa đi bác sỹ khác, bác này cho 2-3 loại kháng sinh cùng 1 lúc, làm con mình uống xong thì giống như bị dại kiểu như thuốc mạnh quá quật con. Vậy mà lúc đó vẫn chưa nghĩ tại thuốc mà tại con, cho uống gần 1,5 ngày mới đem ra tiệm thuốc quen hỏi, thì mới biết sự thật.

Bây giờ bác sỹ quen khi bắt buộc phải cho kháng sinh thì phải dùng liều cao hơn 1 chút (thật xót con quá).

Do bác Quang dặn mọi thứ bình thường nên mình chưa áp dụng các bật nhạc cho con nghe, sau 15 ngày mình sẽ áp dụng.

Cám ơn bạn “Faithful” rất nhiều! Sau 15 ngày mình sẽ gặp bác Quang, mình sẽ hỏi về siro Doremi mà bạn giới thiệu.

Sau đây là bảng theo dõi của mình về tình trạng của con:

Đêm ngày 6/6: Có uống thuốc – Ngủ tại nhà - Tối ngủ vẫn rên ư ử, tuy nhiên không la hét, tay vẫn làm động tác cào mặt, 2 chân quíu lại với nhau. Nghiến răng - Từ 12h đến khoảng 2h30 sáng – Giảm so với trước khi uống thuốc, giảm còn 4/10.

Đêm 7/6: Có uống thuốc – Ngủ nhà ngoại – Tối có khó chịu 1 chút, rên nhỏ - Trước 12h đêm và 1 chút sau 5h sáng – Giảm còn 2/10

Đêm 8/6: Có uống thuốc – Ngủ tại nhà – Có uống thêm thuốc trị ho do ho nhiều không có đàm - Tối bứt rứt không yên, có la hét nhưng cường độ nhỏ khoảng 70% so với trước khi uống thuốc, tay cào mặt, 2 chân quíu lại, nghiến răng rất nhiều và mạnh - Từ 12h đến gần sáng – Giảm 9/10.

Đêm 9/6: Không uống thuốc – Ngủ tại nhà – Có uống thuốc ho, thuốc giảm sốt do sốt cao, ho nhiều - Tối ngủ thỉnh thoảng có ho, mỗi con ho cách nhau khoảng 1h, có 1 lần giật mình hoảng sợ tỉnh giấc, mắt mở nhìn lo sợ khoảng 5ph sau ngủ tiếp và ngủ ngon. - Lần hoảng sợ lúc 2h sáng – Giảm còn 1/10 (bây giờ là 4h30 sáng và nếu từ đây đến sáng con ngủ ngon! Cầu mong con trai yêu ngủ ngon con nhé)

Mình diễn tả rất chi tiết, nếu mẹ nào có con như vậy vào đây chia sẽ với mình nhé! Mình xin cám ơn rất nhiều!
    • 1,031 Bài viết

• 4,094 Được cảm ơn

Cách của tớ là:
    1. Mua vuốt hay nanh hổ đặt dưới gối con. Khi nào con la hét thì lấy giấy đốt vía. Tớ có thú vui sưu tập dao kiếm mỹ nghệ (loại sắt), treo đầy phòng. Khi có con thì nghe các cụ nói treo thế không tốt cho trẻ nên tớ đem cất hết đi. Còn bây giờ thì tớ lôi hết ra treo lại, ngoài cửa tớ treo cả phong linh đồng nữa (chuông gió ý), tớ nghĩ như thế mới tránh được ma quỷ. Trộm vía từ hồi đó tới giờ các con tớ ngủ nghê ngon lành.

2. Lấy camera quay lại những lúc con la hét để mang đến cho bác sĩ chuyên thần kinh nhi. Trước đây tớ cho con đến khám bác sĩ Ứng - nguyên trưởng khoa thân kinh của bệnh viện Nhi Trung Ương. Tớ thấy bác sĩ khám rất cẩn thận, trò chuyện rồi thử các phản ứng, phản xạ của trẻ. Bác sĩ cũng chỉ tham khảo tập hồ sơ chụp chiếu, điện não đồ của con tớ thôi, chứ không vì xem xong mà đã vội vàng kết luận. Bệnh nhân nhi nào đến bác sĩ cũng yêu cầu về quay clip để bác sĩ xem. Bác sĩ còn nói điện não đồ với trẻ cũng ko chính xác đâu vì bọn trẻ đang tuổi phát triển, học các thứ xung quanh nên não cũng rất nhạy cảm.

3. Nếu cháu của bạn đã từng sốt cao cắn vào lưỡi thì bạn nên mua thuốc siro Depakine cho con uống đề phòng những khi con bị sốt cao. Cái trò sốt co giật này nó mang tính di truyền. Nói chung nên tham khảo bác sĩ vụ này. Nhà tớ may không có ai tiền sử sốt co giật nên không phải mua phòng. Đến phòng khám, bác sĩ bao giờ cũng hỏi nhà có ai đã từng bị sốt co giật chưa, nếu có thì bác sĩ kê Depakine.
    • 11 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trộm vía. Hi vọng là con bạn "đúng thầy đúng thuốc" để bạn không phải loay hoay nghĩ và thử nữa. Chữa bệnh được theo Tây y mình thấy đỡ sợ hơn là các-hiện-tượng-không-lý-giải-nổi. Mình cũng biết cả trường hợp do sức khoẻ lẫn tâm linh, nhưng mình chưa bao giờ gặp trường hợp bé quấy khóc nhiều và có quy luật như con bạn mà không tìm ra nguyên nhân về sức khoẻ, đại khái là bé thiếu một loại vitamin nào đó, hoặc thời điểm đó não bé đang ở giai đoạn dễ bị kích thích. Kể ra nếu không có những bình sữa đêm có lẽ bạn đã đưa con đi chữa sớm hơn.

Về việc đốt vía, mình bổ sung thêm là bạn có thể để sẵn trong nhà một ít quả bồ kết khô, khi cần thì đốt.

Về việc co giật, thường thì nếu bạn hạ sốt kịp thời sẽ không xảy ra co giật. Nếu chân tay con lạnh ngắt mà nhiệt độ trên 38.5 thì nên dùng hạ sốt ngay, vì con sẽ còn tăng nhiệt độ, chân tay con ấm thì mới là đỉnh cơn sốt. Thường thì sau khi đặt thuốc, mình đợi tới đỉnh cơn sốt hoặc cặp nhiệt độ cách 5', thấy chiều hướng giảm nhiệt độ thì đặt đồng hồ nằm 3-4h, tối đa là 5.5h, vì thuốc hạ sốt thường có tác dụng trong 4-6h. Theo lý thuyết, khi con co giật thì phải đưa ngay một cái gì đó vào chặn hai hàm răng của con. Nhưng mà hầu như bố/mẹ nào thấy con co giật thì cũng chẳng còn hồn vía nào lấy đồ rồi, có chăng đút luôn ngón tay mẹ vào miệng con để tránh con cắn phải lưỡi.
    • 2,378 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì thử khuyên bạn ntn, vì giờ có bệnh thì vái tứ phương mà, bạn có thể làm sau khi đã thử hết các cách của bác sỹ Tây y rồi nhé.
    Bạn hỏi quanh vùng nhà bạn ở đâu có thầy xem chuẩn, xem mồ mả đất cát xem nhà bạn ntn??
    Mình ko phải là mê tín dị đoan gì đâu nhưng nhiều khi nó là tâm linh, con của bạn gào thét nhiều như thế có thể là do thần kinh hoặc trong cơ thể cháu có vấn đề hoặc do tâm linh ( nhiều đứa trẻ cứ bị người âm trêu hoặc do 1 nguyên nhân tâm linh nào đó, như con nhà bạn tớ, cứ ốm nhằm vào ngày rằm và mùng 1, tự dưng ốm, sốt liên miên, đi xem thầy thì đặt lại vị trí bàn thờ và cúng 1 cái lễ nhỏ, từ đó con không ốm nữa).
    Nhiều đứa trẻ cũng bị người âm trêu hoặc do 1 căn nguyên nào đó, nên bạn có thể áp dụng cách này khi các cách khác đã thử mà ko có kết quả gì.
    Mình cũng nuôi con nhỏ, con hay ốm, nên đủ mọi biện pháp, đủ mọi cách để mong con đừng ốm và khỏe mạnh
    Nắm chặt tay bạn và mong bạn đủ can đảm để cùng vượt qua giai đoạn này!
    6uzhBvMsp7
    • 13 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng không rõ nguyên nhân bệnh của bé nhưng có thể bé mắc bệnh tăng động, bạn nên cho bé đi kiểm tra sớm để có biện pháp can thiệp sớm cho bé. Chúc bé nhanh lành bệnh
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 555 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Con bạn đã đỡ chưa?
    Con mình không khóc nhiều đến thế, nhưng đêm nào cũng phải khóc một chặp, mặt nhắm, miệng la, lúc đo đói, lúc do nóng (mình cứ sợ con lạnh, giảm quạt, bố mẹ thì rúc trong chăn mà con cứ nhằm cái quạt phi thẳng đầu tới rồi ôm quạt ngủ), lúc do hờn. 21 tháng rồi mà hiếm khi có đêm thẳng giấc, mặc dù uống sữa đêm có 1 lần, nhiều lần cố tình lờ bữa sữa đêm của con đi để cai sữa đêm mà không thể cai nổi.
    bGIip7

bNGAp7
    Mít đi Thảo Cầm Viên (12m12day) https://www.youtube.com/watch?v=ukgPcqD_CDU

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 201 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Đọc topic của bạn lại nhớ cái khoảng thời gian cu con nhà tớ cũng đêm ngủ không yên, gào khóc k nguyên nhân, bế lên cũng ưỡn người ra, mãi xong rồi mệt quá ngủ tiếp. Chẳng đêm nào được ngủ ngon, căng thẳng cả nhà.Tớ cũng tìm đủ mọi cách. Ban ngày cháu vẫn ngủ ngoan, chơi ngoan. Xong rồi một buổi sáng dậy thấy môi trên con sưng tều lên, thế là vội vàng cho đi khám Răng hàm mặt. Chả là nửa năm trước cu cậu ngã vập miệng gãy nửa cái răng cửa trên, tớ cứ để như thế. Bảc sỹ bảo răng bị hỏng tuỷ rồi, phải khoan ra hàn, mình cũng ngần ngại, bác ấy bảo nếu k thì nhiễm trùng máu tự chịu nhé. Sợ quá khoan luôn, khổ thân cu con giãy giụa gào thét. Từ tối hôm đó ngủ ngon luôn đến sáng, khổ thân con, chắc là tại đau răng mà chưa biết nói. K biết trường hợp nhà bạn thì thế nào, nhưng xin chia sẽ, đúng là khoảng thời gian đó lo lắng căng thẳng thật. Chúc cháu sớm hết khóc đêm và ngủ ngoan nhé.
    • 130 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn bạn “SunnyRosee” rất nhiều, khi con la hét mình có lấy giấy đốt vía nhưng không giảm, con mình vẫn la hét như vậy. Mà những lúc đốt thì thật sự rất sợ vì con cứ oằn người, oxa minh phải giữ thật chặt con bước qua bước lại 7 bước, cứ sợ con rơi xuống.

Lúc trước mẹ mình có đưa con dao đặt dưới nệm, nhưng cách đây hơn 4 tuần mình đi học phong thủy thì thầy có nói kỵ nhất là có dao trong phòng vì có sát khí nên mình đã dẹp rồi. Nhưng chuông gió thì mình sẽ đi rinh về treo liền.

Còn về quay camera thì mình kg nghe bác sỹ bảo làm, nhưng mình nghĩ đây là cách hay vì mỗi ngày mình đều theo dõi và ghi lại quá trình ngủ của con, nhưng âm lượng con la hét như thế nào, con cào mặt như thế nào,… thì mình sợ diễn tả không chính xác, mình sẽ hỏi bác sỹ về việc này.

Cho mình hỏi thêm về siro Depakine. Đó là siro thay thuốc hạ sốt phải không? Vì cả 2 đứa cháu bên chồng mình đều vừa mới bị co giựt khi sốt cao trong tháng này nên mình rất sợ.

“Gaucoi” oi, cám ơn bạn nhiều lắm! Mình cũng mong bé gặp thầy gặp thuốc, 5 hôm nay mình gần như thức trắng đêm với con. 2 mẹ con cùng bị sốt siêu vi, ho, sổ mũi. Trông con lúc này thật là mệt kinh khủng. Ban ngày phải tranh thủ chợp mắt từng tý 1 (cũng may cv của mình làm tại nhà và mình tự chủ động sx được, nếu đi làm chắc chủ đuổi sớm!!!). Mai oxa không đi làm, nên tối nay mình được ngủ “bù”.

Mình có đốt vía cho bé, nhưng duy nhất mình chưa đốt bồ kết bao giờ, vì khi đốt bồ kết khói ra rất nhiều, mình không biết cách xử lý khói như thế nào để khỏi ngộp trong phòng và khỏi làm phiền những người sống chung bên cạnh!

Con mình thì nhiệt độ trên 39 độ mà tay chân lạnh ngắt cũng có, những lúc sốt cao hơn 39 độ, mình cho nhét thuốc hạ sốt xong là lấy chanh vắt vào toàn thân, cách này mình thấy hữu hiệu lắm (mỗi tội con hơi xót !!!) Chanh có tác dụng giảm thân nhiệt xuống, đo lại thì còn khoảng 38 độ ah, mình chườm mát thêm 5-10ph nữa là xong. Có lần con sốt 40 độ mình cũng làm cách này vì mình sợ khi nhét thuốc chưa kịp có tác dụng thì con lại tăng nhiệt độ!

Cám ơn bạn “Mẹ-ADế” rất nhiều! Mình cũng dự định như vậy, nếu con theo bác sỹ mà không hết thì mình sẽ mời thầy về. Việc mời thầy này đối với mình thật sự khó khăn, rất khó khăn mà mình lưỡng lự mãi vẫn chưa làm. Lý do chính là nhà chồng mình theo đạo Chúa, đạo gốc. Ở xung quanh nhà mình toàn trong dòng họ và họ đạo, vì vậy chỉ cần mình mời ông thầy vào nhà thôi thì từ trong nhà ra đến ngoài ngõ đã biết rồi và mình sẽ bị đưa lên cái thớt của cả dòng họ. Nhưng lúc trước thì còn sợ nhưng bây giờ thì không còn sợ thì không đúng nhưng vì con mình kệ, bất chấp tất cả (nói mạnh miệng lắm nhưng cũng run lắm mẹ ADe ah!)

Cám ơn bạn “chichbong” nhiều lắm! Mình cũng sợ con mình bị tăng động lúc gần 2 tuổi nên có cho đi khám. May mắn rằng không phải, và mình cũng theo dõi con đến giờ, con rất thích chơi xe lửa nên con có thể ngồi chơi xe lửa hay xếp lego hơn 30ph lận!

Cám ơn bạn “tulip59” rất nhiều! Con bạn đã cai sữa đêm chưa? Việc cai sữa cho con là 1 hành trình mà khi đã vượt qua được nhìn lại thấy thật là chông gai. Không biết đêm con bạn uống có nhiều sữa như con mình không, nhưng hãy cố gắng bạn ạ. Mình thử đủ mọi cách từ pha loãng sữa đến pha nước rồi kéo dài thời gian,…. Tất cả đều thất bại. 1 đêm vô tình mình cho ngủ ở nhà ông ngoại, đêm đó con uống chỉ có 2 bình thôi, mình mừng quá, những đêm sau ở nhà mình, mình phải giả vờ cho bố bé đi làm, 1 mình mình cố gắng chịu đựng con. 1 khoảng thời gian thật gian nan!!!

Cám ơn bạn “hp09” rất nhiều! Mình hy vọng do mấy hôm nay con khóc vì con bị nghẹt mũi không thở được, chứ trước khi con bị ho thì thuốc vẫn hợp với con lắm! Nhưng bạn nói làm mình thêm chú ý, cám ơn bạn rất nhiều! Vì con mình bị hôi miệng lắm, mình đánh răng cho con mỗi ngày mà vẫn hôi, cũng khá lâu rồi mình thấy trên răng con nó chấm đen nhưng mình cho qua, không biết có phải là sâu răng không nữa? Mình cũng mong con có giấc ngủ ngon vì bản thân mình cảm nhận mình cũng muốn “bùng nổ” lắm rồi! Vừa bị cảm cúm nặng, uống thuốc thì buồn ngủ cực kỳ mà không thể ngủ được, người thật sự rất là mệt mỏi! Oxa thì phải đi làm xa mỗi ngày, vả lại ổng lại đang bị mỡ trong máu cao ngất ngưỡng gây choáng váng, chóng mặt nên phải để cho ổng ngủ sớm thôi!

Diễn tiến của con:

Đêm 10/06: Ngủ ở nhà – Có uống thuốc, có uống thêm thuốc ho, thuốc hạ sốt do con ho nhiều và sốt cao – 10h hạ sốt, tối ngủ ngon, không la hét, thỉnh thoản hơi ư ư 1 chút vào khoảng 4h30 sáng – Giảm rất nhiều còn 1/10

Đêm 11/06: Ngủ ở nhà – Có uống thuốc, uống thuốc ho - Ho nhiều, sổ mũi, có sốt - Đang ngủ ngon đến 11h thì giật mình dậy bởi tiếng chuông điện thoại. Từ đó đến sáng khoảng 5 hoặc 10ph la hét 1 lần vì nghẹt mũi thở không được, mỗi lần la hét ngồi dậy, có lần xuống giường kg chịu lên ngủ lại. Quấy suốt đêm không ngủ - Còn hơn lúc chưa uống thuốc.

Từ đêm ngày 12/06 đến đêm 15/06 giống nhau: Ngủ ở nhà – Không uống thuốc, uống thuốc ho, sổ mũi - Ho nhiều, sổ mũi, hết sốt - Ngủ khoảng 15ph thì lại kg thở được do nghẹt mũi nhưng kg la hét, nghiến răng rất mạnh. Dỗ, quạt, hát ru, gãi lưng, vỗ nhẹ thì mau đi vào giấc ngủ nhưng 15ph sau lại tỉnh và khó chịu, tay cào mặt, 2 chân quíu vào nhau – Giảm còn 8/10

Đêm nay 16/06: ngủ ở nhà – không uống thuốc – uống thuốc ho, sổ mũi – Từ khi ngủ đến giờ hơn 1h rồi nhưng vẫn ngủ ngon. Cầu mong cho con trai có giấc ngủ ngon có khó không các mẹ???
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 201 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Mẹ nó thử thế này xem nhé, trước mọi người cũng mách cho mình để con ngủ ngon hơn: cho con uống chè sen, tối rang lá ngải cứu rồi xông hơi đó cho con (có tác dụng an thần), để dưới giường cũng được. Tớ thấy cũng có tác dụng chút ít đấy.
    • 84 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Bé bị nghẹt mũi sao bạn không dùng thuốc nhỏ mũi cho bé? Để bé ngạt mũi không thở được mà thương quá! Bé nhà mình hồi 6-7 tháng gì đó đã được bác sĩ kê cho dùng rồi, otrivin cho trẻ em loại phun ấy.
    Bé hôi miệng ngoài chuyện sâu răng còn có thể do vấn đề dạ dày nữa đấy bạn ạ.
    • 11 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecun_2009 Xem bài viết
    Cầu mong cho con trai có giấc ngủ ngon có khó không các mẹ???
    Hi vọng là bạn không phải cầu mong nữa, con đã ổn rồi.
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mong bé nhà bạn đã đỡ hơn. Đúng là chỉ làm mẹ rùi mới hiểu được cảm giác của Mẹ khi con ăn ko ngon ngủ ko yên.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3