TIN TÀI TRỢ.

Con khóc kinh khủng khi đi học tuy ở lớp rất ngoan?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.81K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có ai có con như bé nhà mình không? Bé được 30 tháng rồi, mình mới cho bé đi học được 1 tuần, hôm nay là ngày thứ 2 của tuần thứ 2. Càng ngày bé khóc càng nhiều, sáng nào cũng gào khóc lăn lộn rất khổ sở, mình nịnh đủ kiểu ko ăn thua và cuối cùng aaf ép lên xe, bà nội giữ chặt mới mang được bé đến lớp. nhưng cứ sang tay cô bế vài phút là nín, cuối ngày mình đón về thì bé rất vui vẻ, cô bảo ăn ngoan, ngủ ngoan.Tối về với mẹ thì ăn tốt, ngủ ngon, ko có biểu hiện sợ hãi nhưng cứ sáng dậy là điệp khúc cũ lại bắt đầu. Cũng vì lẽ đó mà bà nội cho rằng cháu được chiều quá sinh hư và sáng nào cũng quát nạt, mắng, đánh cháu. Mình không đồng ý thì bà mắng và giận luôn cả mình. quan điểm của mình là phải nhẹ nhàng kiên nhẫn khuyên nhủ bé, tuy nhiên bé nhà mình ko ép thì ko thể đến trường. mình cũng lo ở trường có vấn đề j nhưng bé không nói ra được. Các mẹ ơi, cho mình lời khuyên với, nên cương quyết bắt bé đi học hay chuyển trường cho bé?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 76 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Ôi sao giống nhóc nhà em thế. Nhóc nhà em 32 tháng rồi mà cứ sáng đi lớp là khóc lóc thảm thiết. Mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho chúng em biết với
    • 2,832 Bài viết

• 927 Được cảm ơn

Con mình cũng vậy, mình đành chịu thôi nói cách nào cũng không chịu nín! Sáng nay còn kéo mẹ vô lớp khóc và nói: Mẹ vô lớp với con!
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mệt quá các mẹ nhỉ? Mình bị sì trét vì bé mất thôi. Sáng nào cũng quát tháo, mắng mỏ ầm ĩ, con thì gào khóc lăn lôn bẩn hết cả quần áo, đang ngồi xe máy thì bé trèo luôn xuống, mình mà không kịp phanh lại là cả 2 mẹ con ngã quay ra đường mất. Rồi cái điệp khúc : “mẹ cứu con với, con không đi học đâu, con đi làm với mẹ cơ...” Đau lòng lắm các mẹ ạ, cứ như mẹ đưa con vào chỗ kinh khủng lắm. May mà có các mẹ cùng cảnh ngộ với mình chia sẻ. Các mẹ có kinh nghiệm ơi, phải xử lý thế nào? nhẹ nhàng khuyên nhủ hết hơi hay ép bé đến trường bằng được đây? Có mẹ nào từng qua hoàn cảnh thế này mà giờ con đi học ngoan ngoãn thì cho chúng mình biết nhé, động viên nhau cùng cương quyết cho bé đến trường mà.
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đi nhiều sẽ quen thôi em ạ. Con nhà chị khóc mất nửa năm cơ. Cứ sáng ra là bấu chặt mẹ (ông, bà), khóc lóc thảm thiết khi đưa vào lớp. Mẹ về, một lúc sau là nín khóc, chơi bình thường. Hôm qua bắt đầu đi học trở lại sau nghỉ hè, tình hình cũng diễn ra y thế. Khóc lóc thảm thiết, chiều đón thấy cười tươi như hoa.

Nên sáng ra lúc nào cũng cố gắng tỏ ra việc đi học là đương nhiên, không tỏ ra rung động, cưng nựng gì, về thì nói chuyện phân tích phải trái (lý do sao phải đi, quyên lợi: đi được những gì, ở nhà không được những gì..) Trẻ con khôn lắm, phân tích chúng nó hiểu hết đấy.

Cố gắng giữ vững tinh thần mẹ thôi, chứ con nào cũng vậy mà.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7
    • 89 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con nhà mình hồi mới đi nhà trẻ, lúc đó được 22 tháng tuổi, mẹ cứ chuẩn bị thay quần áo đi làm là ra bám chặt ống quần, miệng gào lên: “Không đi đâu, không đi đâu”.

2 mẹ con đi trên đường, mình cho con ngồi ghế xe đằng trước, mà nó cứ đứng phắt lên, đòi đi về, mặc dù buộc chặt vào ghế xe rồi. Sau đó còn ngả bên này, ngả bên kia khóc. Mọi người nhìn vào ái ngại.

Kinh nghiệm của riêng mình thôi, bạn thử tham khảo nhé, đưa con đến lớp thấy con gào khóc là quay đi luôn, đừng nấn ná đứng lại hay ngó xem con còn khóc không. Nếu muốn xem ở lớp con có ngoan ko, có chịu ăn ko thì gọi điện cho cô giáo hoặc khi đón con về hỏi cô.
    Về nhà thì động viên con bằng cách nói chuyện nhiều về cô giáo, về bạn học (điều này mất 1 tuần đầu con mình ko đồng ý cho mẹ nói từ gì liên quan đến “cô giáo” cơ đấy). Và cơ bản nhất là ko được để người nhà hay bất cứ ai dọa “mách cô giáo” hoặc “đi nhà trẻ” cháu nếu cháu chẳng may nghịch ngợm hay quậy phá.
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trẻ càng lớn mới cho đi học thì càng khó thích nghi hơn vì bé đã biết nhiều rồi và đã quá quen ở nhà với ông bà cha mẹ. Bé nhà mình đi học từ rất sớm, chỉ khóc 1, 2 tuần sau đó là thôi luôn, sáng đến lớp chẳng thấy cậu ta khóc gì cả, chiều đón thì chẳng buồn về (trộm vía con).
    Các mẹ phải kiên trì với con thôi, rồi bé sẽ nhận ra là trẻ con phải đi học và mẹ phải đi làm như bao người.
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

hầu như bé nào cũng giông nhau điều này cả, khoc thật nhiều nhưng thấy cô giáo la nín, với lại hấu như cô nào cũng nói bé ngoan tốt cả, nhưng thật ra đó là lời nói trấn an phụ huynh thôi, tôi di hoc 1 tuần với con nên tôi biết các bé khác khóc rất nhiều v ậy mà khi gặp phụ huynh cố bảo bé ngoan, an hết cơm.
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mất 1 tuần đầu con mình ko đồng ý cho mẹ nói từ gì liên quan đến “cô giáo” cơ đấy). Và cơ bản nhất là ko được để người nhà hay bất cứ ai dọa “mách cô giáo” hoặc “đi nhà trẻ”
    cái này sao giống con minh quá, nhắc đến cô giáo hoac đi học là cầm gì trong tay cung quăng luôn và không thèm nói chuyện nữa.
    • 397 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tomcoixinh Xem bài viết
    Mệt quá các mẹ nhỉ? Mình bị sì trét vì bé mất thôi. Sáng nào cũng quát tháo, mắng mỏ ầm ĩ, con thì gào khóc lăn lôn bẩn hết cả quần áo, đang ngồi xe máy thì bé trèo luôn xuống, mình mà không kịp phanh lại là cả 2 mẹ con ngã quay ra đường mất. Rồi cái điệp khúc : “mẹ cứu con với, con không đi học đâu, con đi làm với mẹ cơ...” Đau lòng lắm các mẹ ạ, cứ như mẹ đưa con vào chỗ kinh khủng lắm. May mà có các mẹ cùng cảnh ngộ với mình chia sẻ. Các mẹ có kinh nghiệm ơi, phải xử lý thế nào? nhẹ nhàng khuyên nhủ hết hơi hay ép bé đến trường bằng được đây? Có mẹ nào từng qua hoàn cảnh thế này mà giờ con đi học ngoan ngoãn thì cho chúng mình biết nhé, động viên nhau cùng cương quyết cho bé đến trường mà.
    Để bé đến lớp với tâm trạng sợ sệt như vậy thật tội nghiệp. Mình share câu chuyện của hai bé nhà mình để các mẹ tham khảo nhé:Kiss::Clown:
    Hai bé nhà mình đi học khi được 20 tháng. Ngày đầu tiên đi học hai bé không khóc nhè tí nào cả, sang ngày thứ hai bé em vẫn thích nghi tốt, còn bé chị thì sụt sịt tí thôi. Ôi với mình thời gian đấy thật căng thẳng, vì chỉ lo hai bé mà không thích nghi được đòi ở nhà thì gay to, vì ở nhà chỉ có một bác giúp việc, thật sự không dám giao cả hai bé cho bác í.
    Được vài tháng, một hôm vừa ra khỏi nhà tự nhiên bé em khóc nói rằng: "con không đi học đâu, con ở nhà với bác Luân" (bác osin), rồi khóc ầm ĩ, gần như nhất định không đi học. Mình thấy rất lạ vì bé chưa bao giờ như thế thậm chí ngày đầu tiên đi học với bé còn không khóc tí nào cả. Thế là mình quyết định gặp cô giáo để tìm hiểu vì sao bé như vậy, tất nhiên bạn phải khéo léo hỏi cô chứ làm cô phật lòng cũng phiền lắm. Mình trao đổi với cô rằng không biết ở lớp bé có sợ điều gì không vì từ trước đến giờ bé không bảo giờ phản ứng dữ như vậy cả. Thế là sau một ngày tìm hiểu cô giáo cho mình biết là hôm vừa rồi là tết trung thu, trường có thuê một đoàn lân sư rồng đến múa, vừa thấy "ông địa" là bé em khóc và ôm chặt lấy cô giáo, vậy là mình đã tìm ra nguyên nhân, và đúng là bé em thấy ông địa rất sợ. Về nhà mình tìm mọi cách trấn an bé, và cô giáo cũng hỗ trợ cho bé yên tâm hai ngày sau bé lại vui vẻ đến trường.
    Theo mình nghĩ là các mẹ khi thấy con có biểu hiện sợ hãi, tốt nhất phải tìm cho ra lý do, và trấn an bé, chứ nếu cứ cố ép bé đến trường trong tâm trạng như vậy thật tội nghiêp. Làm sao để với bé mỗi ngày đến trường là thêm một niềm vui. Chứ nếu gặp cảnh đấy chắc có thể bé đã bị cô giáo la rầy nên mới sợ nhắc đến "cô giáo", nên hãy trấn an bé rằng ai hư thì mới bị cô giáo mắng, còn bé nào ngoan chắc chắn cô giáo rất yêu,.... v.v..
    Mẹ là chỗ dựa cho con trong mỗi bước đi, trong mọi hoàn cảnh, mẹ là tất cả, tất cả....:Rose::Rose::Rose:
    RwmcrB7Rwmcp7
    Z3Xdu45Z3Xdp7
    bkPiggcbkPip7

lisa-misa
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng muốn trao đổi với cô nhưng cứ sợ cô tự ái. Tuần trước vì cháu khóc quá nên mình nhờ cô xuống bế cháu lên giúp (nó cứ chạy lung tung, gào khóc, ko bế lên được) thế mà cô cũng tự ái, chán quá đi thôi. Giờ thì muốn nói j cũng phải cân nhắc có nên nói với cô không:rolleyes:
    • 397 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, có ai có con như bé nhà mình không? Bé được 30 tháng rồi, mình mới cho bé đi học được 1 tuần, hôm nay là ngày thứ 2 của tuần thứ 2. Càng ngày bé khóc càng nhiều, sáng nào cũng gào khóc lăn lộn rất khổ sở, mình nịnh đủ kiểu ko ăn thua và cuối cùng aaf ép lên xe, bà nội giữ chặt mới mang được bé đến lớp. nhưng cứ sang tay cô bế vài phút là nín, cuối ngày mình đón về thì bé rất vui vẻ, cô bảo ăn ngoan, ngủ ngoan.Tối về với mẹ thì ăn tốt, ngủ ngon, ko có biểu hiện sợ hãi nhưng cứ sáng dậy là điệp khúc cũ lại bắt đầu. Cũng vì lẽ đó mà bà nội cho rằng cháu được chiều quá sinh hư và sáng nào cũng quát nạt, mắng, đánh cháu. Mình không đồng ý thì bà mắng và giận luôn cả mình. quan điểm của mình là phải nhẹ nhàng kiên nhẫn khuyên nhủ bé, tuy nhiên bé nhà mình ko ép thì ko thể đến trường. mình cũng lo ở trường có vấn đề j nhưng bé không nói ra được. Các mẹ ơi, cho mình lời khuyên với, nên cương quyết bắt bé đi học hay chuyển trường cho bé?
    Có thể bé của bạn đã quen có mẹ do bám mẹ suốt chẳng hạn, nhưng tình hình đến lớp rồi thì chiều về lại vui vẻ thì chỉ cần một tg nữa là bé của bạn thích nghi được rồi đấy.
    Giờ bạn cần tạo thêm niềm vui cho bé, như là đến lớp con sẽ có rất nhiều bạn để chơi, rất nhiều đồ chơi, và cô giáo sẽ dạy con hát, .... rất nhiều đấy, vẽ lên một cảnh thật sống động bé sẽ quên đi điều sợ hại khi vắng mẹ đấy bạn ạ.
    Cố gắng lên nhé. Niềm vui của con là tất cả hạnh phúc mẹ.
    Chúc bạn thành công khi thấy bé vui vẻ mỗi ngày đến trường.:Rose::Rose::Rose:
    RwmcrB7Rwmcp7
    Z3Xdu45Z3Xdp7
    bkPiggcbkPip7

lisa-misa
    • 200 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Các mẹ ơi con em đi học cũng khóc lắm !
    Con em bây giờ được 34 tháng rồi,đã từng đi trẻ hồi 30 tháng nhưng do khóc qúa nên em cho con ở nhà chờ xin vào trường công lập Tuổi hoa. Bây giờ bắt đầu đi học ở trường công lập cháu cũng khóc lóc ghê lắm.Chắc cũng do bé ở nhà với ông bà quen được chiều chuộng .Sáng ngủ dậy thì mè nheo "con không đi cô giáo đầu" , Vừa ăn sáng vừa mè nheo. Em thì cứ im lặng , không nói gì. Chỉ đánh lạc hướng con chú ý vào việc khác làm sao hạn chế tối đa việc bé biết đến lớp . Cứ thế em kéo dài được thời gian trên đường cho bé đến lớp mà bé ít gào khóc và mè nheo đi. Nhưng đến khi đi gần đến trường thì bé gào khóc thảm thiết, và còn thương lượng với mình là" con chơi máy bay xong rồi đi về cơ, con không lên cô giáo đâu". Bé còn giẫy đạp khi mình bế lên tầng 2 vào lớp và vừa khóc vừa bảo mình"để Nhật tự đi". Nhưng nếu mình để cho bé xuống tự đi là bé sẽ chạy ngay xuống cầu thang để trốn không vào lớp. Biết vậy mình cứ ôm chặt và đưa vào lớp cho cô , nhờ cô đón. Vào lớp khóc quá nên cô phải cho bé vào phòng riêng và đóng cửa lại sợ làm ảnh hưởng đến bạn khác.( làm cho các bé mới đi khóc theo).Em sót con lắm nhưng không biết làm thế nào được . Nếu mình cứ cưng nựng thì không biết bao giờ bé mới quen được.
    Em có trao đổi với cô giáo và cô kêu là cháu khóc lắm, hay tè giầm. buổi trưa không ăn được, ăn được một tý là nôn. Tuần đầu đi học thì em đón buổi trưa về cho cháu ăn, do dịch cúm các trường nghỉ học 1tuần nền tuần này mới bắt đầu học lại. Tuần này thì em để cháu ở lớp đến tận buổi chiều 3h30 thì ông bà nội đón về cho ăn. Hôm nay trao đổi với cô thì cô giáo nói"hay là buổi trưa em đón con về như tuần đầu để cho cháu quen".Cứ để như thế thì cháu sẽ ốm mất. Nhưng em phải đi làm cả ngày , dạo này giờ giấc cơ quan nghiêm ngặt qúa (em làm nhà nước)nên không đón được buổi trưa nữa, mà ông bà bảo còn trông con cho đứa em nên không đón được buổi trưa chỉ đón buổi chiều thôi. ông bà bảo buổi chiều đón thì bé chơi ngoan và không khóc.Về thì cháu ăn được 1tô cháo đầy và chơi rất ngoan.Buổi tối em cho con ăn và cháu cũng ăn được ,ngủ thì không mơ man sợ sệt gì. mọi thứ vẫn bình thường.
    Em cũng nghe nói ở trường công hơi tiêu cực ,mình phải "quan tâm" đến cô thì cô mới chú ý đến con mình hơn. Em nghĩ có thể do con mình khóc lóc qúa nên các cô càng có cớ. Theo các mẹ thì có nên bồi dưỡng cho cô không?lớp cháu nhà em có 3 cô trông khoảng 35-45 cháu .nếu "bồi dưỡng"cho cô thì đưa lúc nào vào bao nhiêu thì đủ ạ?
    Em ngây ngô khoản này lắm. Mong các mẹ có kinh nghiệm chỉ giáo! Em cảm ơn các mẹ nhiều!
    eNortjKzUjI0MzcyNFeyBlwwFZIC1Q,,54
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã quan tâm chia sẻ với mình. Báo cáo kết quả ngày hôm nay đi học của bé, bé vẫn gào khóc, giãy dụa nhưng chỉ nửa đường là bé nín, đến trường bé chỉ buồn rầu chứ không khóc nữa. Mừng quá đi thôi các mẹ ạ, hy vọng từ ngày mai bé sẽ khá hơn. Mình cũng áp dụng theo cách của mẹ Candy tran, mong là sớm có kết quả.
    Trả lời mẹ Haithoaimi:
    Con mình cũng học trường công đấy, đúng là có tiêu cực thật,cũng không tránh được mẹ nó ạ vì lương các cô thấp lắm, lại vất vả vì đông các cháu quá. mẹ nó chịu khó chăm sóc cô giáo một chút, cô sẽ quan tâm đến bé hơn. Như mình thì mình phong bì cho mỗi cô 100, nói khéo là thời gian đầu cháu mới đi học các cô vất vả, cô sẽ nhận thôi và sẽ chú ý cháu hơn nhiều đấy.Nếu tối về mà bé vẫn vui vẻ thì mẹ nó nên quyết tâm nhé, bé đã đi học 2 lần rồi, nếu để bé nghỉ, lần sau đi học sẽ khó khăn hơn nhiều. Cố gắng lên mẹ Haithoaimi nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 844 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì đi học gần 1 năm rùi mà cũng còn khóc nhè nè .... sáng dậy vẫn đánh răng, rửa mặt làm vệ sinh ... sau đó đi ra xe với mẹ rất vui vẻ, nhưng gần đến trường học thì lại mè nheo ... "đi về ngoại" chứ nhất định kg đến trường ... đến trường thì khóc hu hu, nhưng chỉ một lát thui ... sau đó leo lên xe đạp chơi rồi tập thể dục theo cô rất vui vẻ ... Mình nghĩ các bé muốn nhũng nhẽo với bố mẹ đó, dĩ nhiên ở nhà vẫn sướng hơn là đi học nên hay làm nũng khóc lóc ... đúng là cho con đến trường các bà mẹ chúng mình phải có lòng quyết tâm và tinh thần thép thật ... nếu kg lại yếu lòng với mấy cái trò khóc lóc năn nỉ của con mất thôi .... :Smiling::Smiling::Smiling:
    • 397 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ sợ người lạ, môi trường lạ là đương nhiên, mình nghĩ rằng Mẹ phải là người tạo cho bé niềm vui đến lớp, chứ cô giáo chỉ có mỗi nhiệm vụ mỗi ngày lo cho cả vài chục bé nên nếu gặp cô yêu trẻ thì sẽ không ngại các bé mới đến còn khóc nhiều vì chưa quen đâu, có điều mình phải nhìn mọi việc và cả quan sát thái độ của bé để đánh giá xem trường/ cô giáo ấy có yêu trẻ không, nếu thực sự cô làm con mình sợ đến thế thì lúc đó mới tính đển chuyển trường cho bé, vì mỗi lần chuyển cũng đem lại sự xáo trộn trong tâm hồn trẻ đấy.
    Mẹ hãy cố tạo cho trẻ nhận biết những điều hay khi đến lớp như là:
    Tới lớp có nhiều bạn để chơi, có nhiều đồ chơi đẹp
    Tới lớp được cô giáo dạy hát, múa, vẽ,....
    Hứa với bé rằng chiều mẹ sẽ đón con sớm (là bé thích ngay mà), mẹ mua bóng bay, or gì gì đó mà bé yêu thích
    Khi bé trở về mẹ cần trò chuyện với bé, hỏi về lớp học, các bạn, cô giáo, hỏi xem bé thích bạn nào nhất, trong lớp con có bạn tên gì, con thích đồ chơi nào trong lớp nhất, dù bé không thích nhắc đến từ "cô giáo" nên mình phải gợi những chuyên xung quanh "cô giáo" để bé quên đi và trò chuyện vui vẻ, rồi bé sẽ thấy nhiều cái thú vị từ chính sự gởi mở của mẹ và sẽ thấy việc đến trường mang lại nhiều niềm vui cho bé. Mẹ có thể hỏi cô giáo con tên gì? cô có yêu các bạn k? cô có yêu con không? nếu bé trả lời "yêu" thì bạn hãy bám vào đấy và "phát huy" ngay nhé, vì bé đang bị lôi cuốn rồi đấy, bạn sẽ nói rằng "àh vì con ngoan nên cô giáo rất yêu con",.... v.v.....
    Khi bé không muốn nhắc đến bạn hãy từ xa đến gần, tiếp cận và làm bé xoay theo những câu hỏi của mình đấy, rồi bạn sẽ thành công.:Rose::Clown::Rose:
    Niềm vui của bé cũng là niềm vui của mẹ
    RwmcrB7Rwmcp7
    Z3Xdu45Z3Xdp7
    bkPiggcbkPip7

lisa-misa
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con mình đây này, ngày nào mình cũng hỏi "con yêu cô giáo không?" con trả lời "con yêu cô giáo". "Cô giáo yêu con không?" " Có, Cô giáo yêu con vì con ngoan mà,..." nhưng “Con đi học nhé”...”Không, không,....” Bó tay, chắc phải từ từ để con quen dần thôi.:rolleyes:
    • 397 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình đây này, ngày nào mình cũng hỏi "con yêu cô giáo không?" con trả lời "con yêu cô giáo". "Cô giáo yêu con không?" " Có, Cô giáo yêu con vì con ngoan mà,..." nhưng “Con đi học nhé”...”Không, không,....” Bó tay, chắc phải từ từ để con quen dần thôi.:rolleyes:
    Hehehe, bạn chỉ cần bé nói ra những điều bé thích thôi, chứ không cần bé phải xác nhận là "bé thích đi học", câu hỏi này sẽ làm bé cụt hứng lại thôi, cứ gieo vào đầu bé những điều hay về lớp học, bạn và cô giáo đã, rồi bé sẽ tự nhận ra là đến lớp thật là hay hay hay.
    không nên hỏi bé đại loại như: vậy con sẽ đi học nhé,...vì bé sẽ nhớ ngay ra điều bé "ghét" nhất đấy
    Chúc bé của bạn sớm "yêu" đi học:Rose::Kiss:
    RwmcrB7Rwmcp7
    Z3Xdu45Z3Xdp7
    bkPiggcbkPip7

lisa-misa
    • 438 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chán quá, con nhà mình 34 tháng, hôm nay đi học là buổi thứ 3, đến lớp cũng khóc lóc thảm thiết nhưng đến buổi chiều về nhà con còn buồn ủ rủ, mặt lúc nào cũng buồn rười rượi, trở thành một đứa trẻ khác hẳn mọi khi, hỏi ko nói, ko cười, ko đùa, luôn miệng bảo là ngày mai con ko đi học nữa đâu, trông thương lắm. Tất cả những chuyện liên quan đến trường lớp cứ hỏi đến là mếu máo rồi khóc, ko muốn nhắc đến một tẹo nào. Nhìn con buồn mà mình thương con quá.
    Ngày mai mình quyết định cho con nghỉ, mình bảo với con là ngày mai thứ 7 con dược nghỉ học, ở nhà chơi với chị nhé. Nói xong thì con có vẻ tươi tỉnh lên đôi chút. Thôi thì sẽ cho con hôm đi hôm nghỉ để con quen dần chứ mình cũng nghĩ gây áp lực quá với con thì nó thay đổi tâm tính mất.
    Bình thường con cứ phải 11 h mới đi ngủ, vậy mà 3 ngày đi học ngày nào cũng mới 7 rưỡi đòi lên giường đi ngủ. Cứ đà này mình cũng xì trét theo con mất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 275 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi melamgiang Xem bài viết
    Chán quá, con nhà mình 34 tháng, hôm nay đi học là buổi thứ 3, đến lớp cũng khóc lóc thảm thiết nhưng đến buổi chiều về nhà con còn buồn ủ rủ, mặt lúc nào cũng buồn rười rượi, trở thành một đứa trẻ khác hẳn mọi khi, hỏi ko nói, ko cười, ko đùa, luôn miệng bảo là ngày mai con ko đi học nữa đâu, trông thương lắm. Tất cả những chuyện liên quan đến trường lớp cứ hỏi đến là mếu máo rồi khóc, ko muốn nhắc đến một tẹo nào. Nhìn con buồn mà mình thương con quá.
    Ngày mai mình quyết định cho con nghỉ, mình bảo với con là ngày mai thứ 7 con dược nghỉ học, ở nhà chơi với chị nhé. Nói xong thì con có vẻ tươi tỉnh lên đôi chút. Thôi thì sẽ cho con hôm đi hôm nghỉ để con quen dần chứ mình cũng nghĩ gây áp lực quá với con thì nó thay đổi tâm tính mất.
    Bình thường con cứ phải 11 h mới đi ngủ, vậy mà 3 ngày đi học ngày nào cũng mới 7 rưỡi đòi lên giường đi ngủ. Cứ đà này mình cũng xì trét theo con mất
    Ôi mẹ nó thế này thì bé không đi lớp được đâu, thằng nhà tớ 24 tháng bắt đầu đi lớp nó khóc lăn lộn từ trong nhà ra đến ngoài đường, cả xóm cứ xô ra xem tưởng uýnh nhau :Laughing:, mẹ xót đứt ruột phải đóng cửa vào cho ba nó tự lôi nó lên xe, phải mất 2 tuần lăn lộn như thế, sau đó là thêm khoảng hơn 1 tháng sáng nào cũng khóc ( không lăn lộn nữa), sau đó là mặt buồn hẹn ba mẹ đón sớm, 1 thời gian quên chẳng để ý thì cứ buổi sáng 6h30 tự mò dậy đeo ba lô kêu con đi trường học:Laughing:.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3