TIN TÀI TRỢ.

Con hoảng loạn khi đi học

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.49K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Cho e lời khuyên với. Thằng bé nhà e 30 tháng tuổi, đi học được gần tháng rưỡi rồi ở trường công, Gò Vấp. Tuần đầu đi học thì cháu rất ngoan, sau đó thì rất sợ đến trường. Về nhà rồi, lúc chơi thì k sao chứ khi nhớ ra là khóc lóc xin mẹ k đi học nữa. Mấy hôm nay thì xin k ngủ ở trường. E có dò hỏi thì bé bảo con ngủ tè dầm nên bị cô mắng, cô đánh đòn... Nghe xót quá mà cũng k dám nói gì với cô giáo vì sợ cô "đì" con mình. Sáng nay đưa con đi học mà rơi nước mắt các mẹ ạ, thấy nó khóc nỉ non nên e trốn xem thế nào? Lúc quay lại thấy cô đang nạt, cậu khóc nức nở, thương quá. E định chuyển trường cho con nhưng chỉ sợ đó là cách giáo dục chung của cô giáo, trường nào cũng thế. Hoặc cho cháu nghỉ ở nhà với bà thêm thời gian nữa. Các mẹ có cao kiến gì tư vấn cho e xin với! :Sad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 331 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu bé nhà bạn mới 30 tháng, bị đái dầm khi ngủ trưa và ở nhà có bà trông thì theo mình giải pháp tốt nhất là bạn cho bé ở nhà thêm một thời gian nữa.
    Nếu bạn chuyển trường cho bé, khi đi học có thể bé vẫn bị đái dầm -> vẫn bị cô mắng -> sợ đến lớp -> Không giải quyết được việc gì
    • 80 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào Nhasoi

Cu bin nha minh cung vay, hoi 24 thang minh cho cu bin di hoc o truong cong, truong hoa mi. 2 thang di hoc nhung thuc te chi di dc co hon hai tuan con dau la om. Cu bin nha minh cu den gan truong la khoc loc doi o nha, cung ly do la buoi trua dai dam nen cac co mang doa nat, con danh vao gan ban chan nua( đây là do cu bin nhà mình kể lại ). Mới đầu mình ko biet cu co gang de con di hoc, sau thay con bi gan nhu la hoang loan. Cu di hoc la ốm, đái i bậy bạ, mặc dù ở nhà cu bin rất ngoan, đêm toàn giật mình khóc. Mình sợ quá cho cu bin nhà mình nghỉ học và chuyển sang trường khác, Ở đây các cô chăm rất tốt, cu bin nhà mình đi học về rất vui vẻ ko bị ốm, lại ko bị đái dầm nữa. Mình nghĩ là bạn nên chuyển trường cho con cho nó đỡ khổ.:Thinking:
    Mình đã đưa cu bin nhà mình đi khám một số bác sỹ và được khuyên là nên chuyển trường. Nhiều đứa trẻ bị dọa nạt nhiều quá sẽ thành tâm lý sợ sệt và cố gắng làm điều ngược lại. Cách phản ứng của trẻ mới đầu là khóc lóc sau là ốm ....:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 53 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Theo mình, mới cho bé đi học, tốt nhất là chọn trường dân lập hoặc trường nào tốt, có số lượng trẻ/lớp ít thôi thì cô giáo mới quan tâm đến các cháu được. Mình có đứa cháu học dân lập, đến khi được 3,5 tuổi, mẹ chuyển sang Công lập (trường có tiếng) vì nghĩ là giáo dục tốt và nề nếp hơn, nào ngờ học được 3 hôm thì xin nghỉ mặc dù vừa tốn mấy trăm USD xin vào trường này. Sở dĩ phải xin nghỉ vì một lớp quá đông học sinh, buổi chiều đến đón con mà thấy các cô uể oải quá, con chẳng được chăm lo như trước.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 491 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nếu bé ngủ trưa đái dầm sao mẹ khg gửi tã cho cô mặc khi ngủ. Con mình thì khg học trường công lập nhưng bé cũng đã đi học, mẹ thường gửi tã cho bé ngủ trưa nhưng nhiều khi mẹ quên thì các cô vẫn mặc tả cho bé khi ngủ ( trường vẫn có tả nhưng vì mình sợ bé khg hợp với loại tả đó nên mang theo cho con mỗi ngày). Nghe chủ topic kể thấy thương con quá, bạn nên sớm sớm chuyển trường cho bé đi, để lâu như vậy khg tốt cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E cảm ơn sự chia sẻ của cả nhà. Thực ra e cứ sợ mình lo quá nên làm vấn đề nghiêm trọng hơn nên nấn ná cả tuần nay rồi. Nhưng giờ nghe mọi người khuyên thế này, e nhất quyết phải cho cháu chuyển trường thôi. E cũng định cho cháu ở nhà với bà thêm thời gian nữa nhưng do gia đình e vài tháng nữa chuyển lên quận 11 ở, k gần bà nên sợ cho con nghỉ thì mai mốt đi học lại khó khăn. Ai biết trường nào ở Gò Vấp học ổn k? chỉ giúp e xin cho cháu học tạm vài tháng với. Tiện thể mọi người gợi ý cho e 1 số trường ở quanh khu vực Đầm Sen, quận 11 luôn ạ? E rất rất cảm ơn mọi người!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì không biết nhà bạn ở Gò Vấp mà khu vực nào, nếu bạn ở khu P.03, gần ngả năm Nguyễn Thái Sơn thì mình có thể chia sẻ thông tin. Mình vừa đi tham khảo một vòng các trường và đã chọn được trường cho con rồi. Nếu thu nhập của bạn cao, có thể cho con học ở trường có học phí 2_3tr/tháng thì mình thấy có trường Thần Đồng Việt ( 2.1tr), Chong chóng nhỏ ( 2_2.5tr) ở khu Hồng Hà _ Sân bay, Kid's world ở Phan Văn Trị ( 2.7tr ), Hoa Mặt Trời ( cái này mình nghe giới thiệu chứ chưa đến nên ko biết) 46 An Nhơn, Bé Ngôi Sao ở Nguyễn Kiệm gần Cao Đẳng Hải Quan ( 3tr). Vì thu nhập mình ở mức trung bình,chỉ có thể chấp nhận học phí khoảng 1tr/tháng thì sau khi tham khảo rất nhiều trường thì mình ưng ý nhất là trường Nguyệt Quế _ 8411682 ( trong đường Lê Lợi) và đã cho con đi học ở đây_lớp cơm nát vì những lý do : ấn tượng đầu tiên của mình là cô chủ trường và hiệu trưởng rất hiền lành, nhiệt tình, trường thì mới xây dựng nên rất sạch sẽ, khang trang, phòng học thì rộng rãi thoáng mát, bếp ăn rộng và sạch, trường nằm trong con hẻm nhỏ nên yên tĩnh và ko bụi bậm, học phí thì hợp lý với CNV như mình, lớp bé nhất là 988K/tháng, gồm 3 cữ ăn chính, 01 cữ sữa Nutifood, ăn trưa có tráng miệng yohurt và chiều có nước trái cây hay sinh tố. Con vào học rồi thì mình càng yên tâm vì cô giáo tận tụy, nhiệt tình ( bé nhà mình khó lắm, mấy ngày đầu khóc dữ lắm, cô phải dỗ dành bế trên tay suốt, nhờ vậy mà bé ko bị viêm họng vì khóc nhiều), thức ăn ngon và sạch sẽ ( đồ ăn lạ nhưng bé ko bị rối loạn tiên hóa). Nói chung là mình hài lòng lắm, các mẹ thích thì tham khảo nhé. Nếu cần trao đổi thêm thì YM: thutrang132. Nói rõ là mình chỉ là phụ huynh gửi con tại đây chư ko phải nhân viên của trường hay bà con gì đâu, vì tìm được trường ưng ý nên muốn giới thiệu cho các bạn tham khảo thôi. Nhà mình kế bên trường Họa Mi_ trường chuẩn quốc gia quận Gò Vấp ấy, nhưng mình ko gửi vì lớp 50_55 cháu mà có 2 cô thì làm sao chăm tốt, chưa kể phong bì phong bao để xin xỏ vào trường rồi cho các cô hàng tháng nữa, tính ra học phí 680k + phong bì thì cũng gần 1tr, vậy học trường tư ít cháu, cô chăm tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà mình sát cạnh trường mầm non Hoa Hồng_ trường chuẩn quốc gia của q.GV ấy, nhưng mình ko gửi Gấu vì thấy lớp quá đông,50-55 cháu/lớp mà 2 cô chăm thì làm sao tốt được, chưa kể còn phải phong bì phong và để xin xỏ vào trường rồi bồi dưỡng giáo viên hàng tháng nữa,tính ra học phí 680K + phong bì cho cô thì cũng gần 1tr/tháng rồi, như vậy gửi trường tư thục tốt hơn. Nếu nhà bạn ở gần khu vực Ngã 3 Chú Ía ( giờ là ngã 5 Nguyễn Thái SƠn) Gò Vấp, có thể tham khảo trường MNTT Nguyệt Quế _ Đường Nguyễn Thượng Hiền, có thể đi từ Lê Lợi vào thì gần hơn, ĐT:8411682. Mình đang gửi bé Gấu nhà mình ở đây, sau khi tham khảo rất nhiều trường ở khu vực trên thì mình thấy đây là trường mình hài lòng nhất, ấn tượng đầu tiên của mình là cô chủ trường và hiệu trưởng rất hiền lành, nhiệt tình, trường thì mới xây dựng nên rất sạch sẽ, khang trang, phòng học thì rộng rãi thoáng mát, bếp ăn rộng và sạch, trường nằm trong con hẻm nhỏ nên yên tĩnh và ko bụi bậm, học phí thì hợp lý với CNV như mình, lớp bé nhất là 988K/tháng, gồm 3 cữ ăn chính, 01 cữ sữa Nutifood, ăn trưa có tráng miệng yohurt và chiều có nước trái cây hay sinh tố. Con vào học rồi thì mình càng yên tâm vì cô giáo tận tụy, nhiệt tình ( bé nhà mình khó lắm, mấy ngày đầu khóc dữ lắm, cô phải dỗ dành bế trên tay suốt, nhờ vậy mà bé ko bị viêm họng vì khóc nhiều), thức ăn ngon và sạch sẽ ( đồ ăn lạ nhưng bé ko bị rối loạn tiên hóa). Nói chung là mình hài lòng lắm, các mẹ thích thì tham khảo nhé. Nói rõ là mình chỉ đơn thuần là phụ huynh gửi con chứ ko phải làm trong trường hay bà con gì mà mình ca ngợi đâu, tìm trường vất vả quá nên tìm được trường tốt thì giới thiệu cho mọi người, YM của mình thutrang132
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn Bogaucon nhiều ạ! Nhà e hiện ở căn cứ 26, do giờ giấc đi làm của 2 vợ chồng đều thất thường nên qua list của Bogaucon, e thấy tiện nhất là Hoa Mặt Trời và Kid's world (gần nhà để ông bà ngoại còn đi đón). Để e tìm hiểu thử 2 trường này xem thế nào, tks Bogaucon 1 lần nữa nghe!