TIN TÀI TRỢ.

Con gần 4 tuổi ko chịu tự xúc cơm ăn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.16K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 189 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con tôi sắp 4 tuổi mà lười xúc cơm quá các mẹ ơi. Cháu ăn rất ít và hầu như chẳng thèm ăn gì. Cho nhịn cũng được con chẳng bao giờ đòi ăn. Tôi nghĩ hết thứ này thứ nọ để con thích ăn nhưng khó quá. Có hôm ngồi nghĩ đổi món cho con mà đau cả đầu, hì hục làm đồ ăn cho con nhưng chỉ ăn được vài miếng là nó nhè ra. Thật khổ quá đi. Các mẹ có món ăn gì hấp dẫn chỉ giúp với, nhìn bọn trẻ còm nhom mà sốt ruột quá

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 79 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbi
    Con tôi sắp 4 tuổi mà lười xúc cơm quá các mẹ ơi. Cháu ăn rất ít và hầu như chẳng thèm ăn gì. Cho nhịn cũng được con chẳng bao giờ đòi ăn. Tôi nghĩ hết thứ này thứ nọ để con thích ăn nhưng khó quá. Có hôm ngồi nghĩ đổi món cho con mà đau cả đầu, hì hục làm đồ ăn cho con nhưng chỉ ăn được vài miếng là nó nhè ra. Thật khổ quá đi. Các mẹ có món ăn gì hấp dẫn chỉ giúp với, nhìn bọn trẻ còm nhom mà sốt ruột quá
    Mình nghĩ không phải tại món ăn đâu. Bạn có nhớ truyện "ăn mầm đá" không? Thay vì nghĩ nhiều món cầu kì, bạn thử chơi đùa, chạy nhảy với con nhiều hơn xem. Lúc đó sẽ đòi mẹ xúc cho ăn ngay. Khoản tự xúc thì phải có điều kiện bắt buộc mới được, ví dụ con ăn trưa ở trường mẫu giáo chẳng hạn. Con mình 5 tuổi rồi, cũng chẳng chịu xúc cơm lấy đâu. Có mỗi bữa trua ở trường là tự xúc ăn thôi, xung quanh các bạn đều tự xúc lấy hết. Vì là cơm hộp mẹ nấu cho đem đến lớp nên ăn hết hay ko là mình biết ngay.
    h12h16
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 150 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Tụi trẻ mà ở nhà, không có hoạt động gì thì hay mắc hai cái tật là lười ăn và ngủ muộn. Đơn giản là vì chúng không hoạt động nhiều, không thấy đói = không có nhu cầu ăn, không thấy mệt = không có nhu cầu đi ngủ sớm. Chính vì thế mà tụi nhóc nhà mình cũng như bọn trẻ quanh xóm, đứa nào cũng ăn ngon ngủ yên từ khi chúng bắt đầu đi học mẫu giáo. Còn trước đấy thì suốt ngày người này kêu ca với người kia rằng sao tụi con nhà tôi ngủ muộn thế, ai cũng tưởng chỉ con mình mới thế :4: Mong lắm năm sau cho bé út đi học mẫu giáo lớn
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

bạn thử trước mỗi bữa giao hẹn là... con hôm nay ăn tự xúc nhanh như ở lớp nhá... rồi hai mẹ con mình ăn thi...hoặc bạn học cái bài thơ gì mà có cái câu... cơm ăn em tự xúc, không vòi mẹ mua quà....
    cháu 4 tuổi thích đựoc khen ngợi và cổ động bạn thử xem nhá
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 152 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tido nhà mình hôm nào có món thịt kho hoặc cá hú & hơi mỡ chút xíu thì tực xúc ăn khí thế. Thịt thì mình cắt hạt lựu trộn chung với cơm, (nói chung món gì kho có nước màu vàng sánh, thơm thơm & có dầu mỡ béo béo là anh chàng thích lắm). Còn những món khác thì mẹ phải đút thôi. Nghĩ hết món này món kia mệt cả đầu.

Hôm nào ăn cũng cầm cái remote tivi, nếu lười nhai & nuốt cơm là alê.. tắt tivi. Muốn xem tiếp thì nhai & nuốt đi... Mệt lắm. Thôi me cunbi ạ, ráng đi, từ từ rồi thì mấy bé cũng tự ăn, đứa lớn tự lập rồi thì có thì giờ đút đứa nhỏ.
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tido

Hôm nào ăn cũng cầm cái remote tivi, nếu lười nhai & nuốt cơm là alê.. tắt tivi. Muốn xem tiếp thì nhai & nuốt đi... Mệt lắm. Thôi me cunbi ạ, ráng đi, từ từ rồi thì mấy bé cũng tự ăn, đứa lớn tự lập rồi thì có thì giờ đút đứa nhỏ.
    Cái khoản này cực giống nhà mình, mấy hôm nay cái điều khiển tự nhiên hỏng, bố nó bảo tại 2 mẹ con hành nó quá... Buồn thật !!!!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 643 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbi
    Con nhà em trc cũng thế nhưng bây giờ em phát hiện ra rằng nếu ngày nào cu cậu chỉ uống 1 cốc sữa bột theo công thức thì ngày đó tự xúc ăn rất ngoan nhưng nếu ngày nào nhồi 2 cốc y như rằng bịt mặc dù mẹ xúc cho ăn cũng bịt mồm ko chịu ăn, chắc là uống 2 cốc sữa thì đủ chất nên ko thấy đói nữa
    Cầu mong những năm về sau mình mãi gần nhau như phút ban đầu. Cho nhau tình nồng ấm chẳng còn cách xa. Em sẽ yêu anh yêu mãi thôi. Nhớ đến anh như đêm nhớ ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 278 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

thanng con tớ cũng thế ! nhưng cậu rất khoái canh chua nen nhunng lần ăn như thế này cậu thường tự xúc. còn lại là lười tất...nhung an thì rất tốt , gì cũng ăn ,...co uống bi nhiêu sữa thì cũng vẫn cứ ăn ào ào.
    mình chỉ cho cậu uống sữa flex ko đường thôi. vì cậu ngán sữa ngọt quá trời , cũng từ bỏ sữa công thức được mấy tháng rồi.
    me yeu con !
    • 105 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con tôi cũng vậy đây. Thật là đau đầu nhức óc với bọn trẻ này quá. Cu nhà mình 35th tuổi rồi mà hiếm khi con tự xúc cơm ăn lắm. Toàn mẹ bắt ngồi vào và mẹ xúc cho ăn. Nhưng dạo này ăn lâu kinh khủng, một miếng cơm nhai thì hết khoảng 10 phút. Tôi không kiên nhẫn được nên đã cho canh vào, xay cơm cho vỡ hạt và bón, nhung làm như vậy thì con không nhai. Chỉ được cái đỡ tốn thời gian của mẹ. Mình cũng chưa có cách nào để khiến con ăn cơm hạt, tự xúc. Hôm rồi, mình mệt quá, về đến nhà xúc cơm con ăn quá lâu, mẹ mệt lên giường đi ngủ. Sáng sớm hôm sau vẫn thấy nguyên bát cơm ở đó. Làm thế nào bây giờ hả các mẹ?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 705 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, với bọn trẻ con này thì đúng là phải cho chúng nó nhịn đói thì ăn mới tử tế cơ. Như con nhà em lười ăn nổi tiếng cả KTT, nhưng bữa nào mà cho đi chơi có bạn bằng tuổi chúng nó thì nhau chạy, leo cầu thang là hôm ấy mẹ cho ăn nhàn hẳn. Hoặc như mấy bữa nay nó đau răng nên ko chịu ăn cháo chỉ uống sữa nên có lẽ là đói, trưa nay nàng cũng tự xúc cháo ăn một mình đấy (mà cháo hột hẳn hoi nhé, vì con em toàn ăn cháo xay thôi). Hay các mẹ thử cho các con đói xem có cải thiện được tình hình ko nhé?
    Chúc các con ăn ngoan ko thì các mẹ sì trét mất thôi.

Mời các bạn vào thăm cái tổ tò vò của chị em tớ nhé: https://blog.360.yahoo.com/blog-1tLUc...xE5EvptzG0AOJ3
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,699 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Các bác ơi, sách Tây viết: 15 - 18 tháng, trẻ có thể tự xúc ăn mặc dù vẫn còn vụng về. Từ điều này mà suy ra thì con cái chúng ta có thể là chậm phát triển quá nhỉ? Nhưng các bác ạ, đấy là Tây. Tây họ ăn thìa ăn dĩa, trẻ con cũng học dùng thìa dùng dĩa theo người lớn. Em cũng có một ghế ăn cho con, đến bữa ăn em cho con em ngồi vào bàn cùng người lớn, lấy đủ thức ăn cho nó thích ăn thích vầy gì thì tuỳ, có thìa và dĩa cho nó dễ dùng. Nhưng nó chỉ đòi đũa, lấy đũa chọc chọc thức ăn. Nếu xiên thức ăn vào đũa được thì nó càng khoái, nó chỉ dùng thìa để xúc chơi thôi. Nó thấy người lớn dùng đũa, nó hiểu rằng ăn là dùng đũa, thì làm sao nó muốn dùng thìa cho được. Bây giờ các bác muốn các con dùng thìa, các bác cũng chuyển sang dùng thìa hết đi, hì hì hì... Các bác đừng thất vọng nếu các bé chưa chịu tự xúc nhé.
    (empty)
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tuti
    Các bác ơi, sách Tây viết: 15 - 18 tháng, trẻ có thể tự xúc ăn mặc dù vẫn còn vụng về. Từ điều này mà suy ra thì con cái chúng ta có thể là chậm phát triển quá nhỉ? Nhưng các bác ạ, đấy là Tây. Tây họ ăn thìa ăn dĩa, trẻ con cũng học dùng thìa dùng dĩa theo người lớn. Em cũng có một ghế ăn cho con, đến bữa ăn em cho con em ngồi vào bàn cùng người lớn, lấy đủ thức ăn cho nó thích ăn thích vầy gì thì tuỳ, có thìa và dĩa cho nó dễ dùng. Nhưng nó chỉ đòi đũa, lấy đũa chọc chọc thức ăn. Nếu xiên thức ăn vào đũa được thì nó càng khoái, nó chỉ dùng thìa để xúc chơi thôi. Nó thấy người lớn dùng đũa, nó hiểu rằng ăn là dùng đũa, thì làm sao nó muốn dùng thìa cho được. Bây giờ các bác muốn các con dùng thìa, các bác cũng chuyển sang dùng thìa hết đi, hì hì hì... Các bác đừng thất vọng nếu các bé chưa chịu tự xúc nhé.
    Con bé nhà tớ không ăn nếu tớ xúc, chả hiểu sao từ bé đến lớn đều thích tự xúc lấy ăn, mặc dù tớ không chủ trương dậy theo sách Tây. Đến bây giờ hơn 3 tuổi đã biết ăn bằng đũa, mặc dù nhiều khi cơm chan canh không thể dùng đũa được nhưng vẫn không chịu ăn bằng thìa. Mà tớ chỉ thấy là tự ăn thì con bé nhà tớ ăn được nhiều hơn và thích thú ăn hơn , mặc dù nhiều khi cũng chỉ ăn lưng lửng là không ăn nữa, nên không thể nhồi được theo cách nếu mình xúc.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Violet_hn
    Ôi trời, cái khoản cho con ăn thì bức xúc lắm các mẹ ạ, con bé nhà mình cũng hơn 3 tuổi rồi mà ăn uống không ra đâu vào đâu cả, đến bữa mình xúc thì nó đòi bà cơ, bà vào nó lại bảo ông, ông rồi đến bố, cứ thế quay vòng và... câu giờ cho đỡ phải ăn, nhiều lúc mình khủng hoảng lên vì nó không chịu ăn, thế là lại cho uống men tiêu hoá, ai cũng bảo mình cho nó ăn uống nhiều quá nên mới ra nông nỗi này, mình post thử thực đơn hàng ngày của nó các mẹ xem thế có quá không và chỉ giúp mình nhé.

Ngày thường đi học thì bà đón về sớm nhất lớp:

3: 45: 01 bát cháo xay (thịt, hoặc tôm, cua cá... nói chung thành phần đạm bao giờ cũng nhiều hơn gạo)

5: 20: 01 quả cam vắt

6: 45: 01 bát con cháo xay

8: 30: 240 ml sữa Growth (Loại của Abbot nắp vàng)

9: 30: hôm nào hứng lên thì ăn cái format, không thì đi ngủ luôn vào lúc 10:30 PM

Thứ 7 + Chủ Nhật

8: 00: 240 ml sữa công thức Growth

10: 30: 1 bát cháo

11: 45: 240 ml sữa công thức

(xong đi ngủ trưa)

3: 30: 01 bát cháo

5: 30: 01 quả cam vắt

7: 00: 01 bát cháo

8:3 0: 240 ml sữa công thức

(rồi sau đó nó hứng lên ăn gì tuỳ thích, format, sữa chua hoa quả, bánh, xúc xích)....

Con nhà mình ăn lâu, nên ông bà nó cứ thương cháu vì chẳng được chơi bời gì, suốt ngày tống ăn với uống, mình chưa cho nó ăn được từng đó bữa một ngày thì không yên tâm làm gì cả... híc.... Có mẹ nào cũng cùng hoàn cảnh nuôi con thế này không, vừa xúc vừa nịnh rồi mắng mỏ loạn nhà nó còn chẳng ăn (suốt ngày doạ nôn trớ với oẹ làm thần kinh của mình phát căng lên), nên chả bao giờ mơ ước được cảm giác nó tự xúc...

Ở cơ quan thấy các chị cứ mua nào là sữa tươi này kia, nào món ngon cho bé, mình chỉ thèm thôi, vì mua về toàn mẹ tự bồi dưỡng, nó chẳng ngó ngàng đến bao giờ cả....

Ối chị ơi, nhìn công thức của chị mình cứ tưởng bé khoảng 1-2 tuổi. Chứ hơn 3 tuổi rồi mà chị vẫn chăm ăn như thế này thì cực quá. Bé nhà mình từ hơn 3 tuổi rưỡi đã cho ăn món và bữa ăn gần với gia đình. Chẳng hạn:

Ngày thường: đi học về: 1 bát Trái cây, đến bữa cơm tối (6h PM) ăn thêm 1/2 chén cơm với đồ ăn của nhà, có chan canh. Gần 9h PM cho uống sữa -> đi ngủ

Chủ Nhật: ăn sáng 8h AM, 10 h AM trái cây/yaout, ăn trưa với gia đình -> ngủ trưa. Ngủ dậy ăn Yomost hay trái cây, ăn chiều với gia đình. Tối sữa -> ngủ.

Mình thấy bé của chị ăn liên tù tì như thế dễ ngán lắm. mà bé có răng rồi cứ cho ăn cháo hoai bé cũng không thích đâu. Bước đầu bé không ăn chị làm theo cách của mình thử: Mang hộp cơm ra công viên, hay trước cửa siêu thị, đông vui cháu dễ ăn hơn. Dần dần khi đã ăn được nhiều thì ta cho ngồi chung bàn với gia đình.

Chị phải thay sữa bằng ya-ua, jomost, sữa pha nước trái cây... liên tục mới đỡ ngán. Bé mình trước không thích ăn, nay ăn nhiều quá mình phải bớt khẩu pầhn lại đó.
    "Đường ta đã qua, mờ khuất chân trời, đường ta sẽ qua, nào ai biết tới"
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,006 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chantroila
    Ối chị ơi, nhìn công thức của chị mình cứ tưởng bé khoảng 1-2 tuổi. Chứ hơn 3 tuổi rồi mà chị vẫn chăm ăn như thế này thì cực quá. Bé nhà mình từ hơn 3 tuổi rưỡi đã cho ăn món và bữa ăn gần với gia đình. Chẳng hạn:

Ngày thường: đi học về: 1 bát Trái cây, đến bữa cơm tối (6h PM) ăn thêm 1/2 chén cơm với đồ ăn của nhà, có chan canh. Gần 9h PM cho uống sữa -> đi ngủ

Chủ Nhật: ăn sáng 8h AM, 10 h AM trái cây/yaout, ăn trưa với gia đình -> ngủ trưa. Ngủ dậy ăn Yomost hay trái cây, ăn chiều với gia đình. Tối sữa -> ngủ.

Mình thấy bé của chị ăn liên tù tì như thế dễ ngán lắm. mà bé có răng rồi cứ cho ăn cháo hoai bé cũng không thích đâu. Bước đầu bé không ăn chị làm theo cách của mình thử: Mang hộp cơm ra công viên, hay trước cửa siêu thị, đông vui cháu dễ ăn hơn. Dần dần khi đã ăn được nhiều thì ta cho ngồi chung bàn với gia đình.

Chị phải thay sữa bằng ya-ua, jomost, sữa pha nước trái cây... liên tục mới đỡ ngán. Bé mình trước không thích ăn, nay ăn nhiều quá mình phải bớt khẩu pầhn lại đó.

Mình thấy thực đơn cho bé ăn giống mẹ Chantroila là rất hay và hợp lí đối với trẻ 3 tuổi chở lên. Con nhà mình cũng ăn gần giống như vậy . Mẹ Violet_hn ạ , mẹ nó nên thay đổi thực đơn và cho bé làm quen dần với các loại hoa quả , nước ép trái cây , sinh tố...... như kiểu mẹ Chantroila nói ở trên xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 496 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình quan sát bé 3 tuần thì thấy là hôm nào đi học về được cô dẫn đi công viên chơi, nhảy nhót thì buổi tối ăn rất vui vẻ và nhanh. Chắc do hoạt động nhiều nên bé đói các mẹ ạ. Tuần vừa rồi bé ốm không đi công viên được là thịt nhão ra ngay.

Con ba tuổi rồi mà mẹ Violet-hn vẫn cho ăn cháo xay à Mẹ nên tập cho bé ăn cơm đi thôi, để bé phát triển bộ nhai, và để bé thích thú với việc ăn uống.
    Mà đừng có cho con đi lòng vòng, or đi công viên ăn nhé, kẻo sau này quen đi thì toi mình đấy. Mecarrot kinh nghiệm xương máu 1 năm tròi lê lết ngoài đường ăn rồi (cũng chỉ tại osin )
    Cái Yomost ý mà, thực là chỉ toàn hương liệu thôi, nên chăng thay bằng sữa chua
    Con mình 31 tháng 15kg, BS nói vượt kênh A rồi, nên mình cũng cho ăn vừa phải
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé 4 tuổi thì cũng đã nhận thức được sự khen chê rồi , những lúc như vậy chị nên khuyến khích bé ăn từng muỗng kèm theo lời với từng người trong gia đình là bé sẽ cố gắng ăn hết ah chị.
    Ví dụ như: chị cho 1 muỗng nói là bé ăn cho ba vui, 1 muỗng cho mẹ ,1 cho bà.....khuyến khích bé.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ăn uống luôn là vấn đề lớn cho các bà mẹ. Mình phải chăm các cháu bằng lý trí chứ đừng đi sâu về cảm xúc sẽ không hay lắm nhe.
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con bé nhà mình 38 tháng rồi mà cũng ko tự xúc đâu, ở nhà cũng toàn mẹ xúc cho thôi. Nó tự xúc chắc được 3 miếng. ĐIi học cô cũng xúc cho, vì là trường tư ít bé nên cô mới xúc cho như vậy, nhưng sang 4t là cô ko xúc cho mà bé phải tự xúc, lo quá. Và thêm khoản là nếu ăn khô thì bé nhai, nhưng chan tí canh vào là y rằng bé nuốt chủng chẳng chịu nhai tí nào, ăn canh thì rất nhanh, nhưng như thế sợ đau dạ dày bé quá, còn để bé nhai thì 5p 1 miếng mất. Điên vụ này lắm các mẹ ơi! à các mẹ cho mình hỏi là học trường tư cũng bt thôi, các bé đi học dễ lây bệnh có nên mua đồ dùng riêng ở lớp cho bé ko các mẹ nhỉ? như khăn mặt, bắt, cốc, thìa... cho bé. chứ mình thấy bé nhà mình hình như ở lớp cô ko rửa mặt và cho uống nước, về nhà kêu khát đòi uống nước suốt, mặt mũi thì lem nhem ý, xem camera thì thấy ăn trưa xong bé lên giưuwongf ngủ luôn, ko nước nôi gì cả.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 631 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phaletro013 Xem bài viết
    Con bé nhà mình 38 tháng rồi mà cũng ko tự xúc đâu, ở nhà cũng toàn mẹ xúc cho thôi. Nó tự xúc chắc được 3 miếng. ĐIi học cô cũng xúc cho, vì là trường tư ít bé nên cô mới xúc cho như vậy, nhưng sang 4t là cô ko xúc cho mà bé phải tự xúc, lo quá. Và thêm khoản là nếu ăn khô thì bé nhai, nhưng chan tí canh vào là y rằng bé nuốt chủng chẳng chịu nhai tí nào, ăn canh thì rất nhanh, nhưng như thế sợ đau dạ dày bé quá, còn để bé nhai thì 5p 1 miếng mất. Điên vụ này lắm các mẹ ơi! à các mẹ cho mình hỏi là học trường tư cũng bt thôi, các bé đi học dễ lây bệnh có nên mua đồ dùng riêng ở lớp cho bé ko các mẹ nhỉ? như khăn mặt, bắt, cốc, thìa... cho bé. chứ mình thấy bé nhà mình hình như ở lớp cô ko rửa mặt và cho uống nước, về nhà kêu khát đòi uống nước suốt, mặt mũi thì lem nhem ý, xem camera thì thấy ăn trưa xong bé lên giưuwongf ngủ luôn, ko nước nôi gì cả.
    thế thì trương đó chăm sóc ko cẩn thânj rồi, rất nhiều trường trước khi ăn cho các con rửa tay cẩn thận, ăn xong các con tuy bé những cũng biết tự lấy khăn của mình lau mặt, vắt lên cẩn thận, uống nước đầy đủ. bé nhà mình về con dạy mẹ rửa tay, rửa mặt ntn cho đúng.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Việc bé ăn ít cũng có nhiều nguyên nhân khác đó chị. Chị thử cho bé ăn theo kiểu nấu khác với mùi vị khác thử xem?có thể bé thích ăn lạt hơn 1 tí hoặc ăn mặn hơn 1 tí đó. Việc này cần có sự kiên nhẫn và dứt khoát phải làm từ từ. Nếu mùi vị thức ăn thay đổi nhanh quá sẽ tạo tâm lý phản ứng ngược lại vì ... bé sẽ sợ là ăn trúng mùi mà ''mình ghét'', từ đó bé lại càng khó ăn hơn nữa. CỨ từ từ thôi chị nhé. Các mẹ mình hay lầm tưởng bé còn nhỏ thì không có cảm nhận về mùi vị gì. Cái đó nhiều khi không đúng đâu vì từ 3 tuổi trở lên là bé đã có thể phân biệt được hết rồi. Thậm chí có một số bé biểu hiện thích thú vì đồ ăn có mùi vị''ngon'' thấy rất rõ nữa đó.
    Chúc chị thành công tìm ra mùi vị thức ăn mà bé thích nhất
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2