TIN TÀI TRỢ.

Con em đi học mẫu giáo nhưng nhút nhát,làm sao đây các mẹ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.53K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 30 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con em đi học mẫu giáo được một thời gian rồi nhưng nhút nhát và quá hiền mặc dù là bé trai, rất hay bị bạn bắt nạt..Ở nhà thì cháu hiếu động, nghịch ngợm, bướng, do ở nhà với ông bà được cưng chiều em nghĩ khi ra ngoài cháu không có phản xạ tự vệ..Em cũng dạy cháu cách tự vệ nhưng chưa có thay đổi nhiều.Các mẹ mách em cách dạy cháu để khắc phục nhược điểm này với ạ.Tks các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 30 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Không ai trả lời giúp em à?huhu
    • 147 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

chị nên có quá trình dạy giỗ bé từ ở nhà.Cho bé tiếp xúc với bên ngoài nhìu 1 chút.đừng nên quá iu chiều và nâng niu phải cho bé có khả năng tự giác.vd như ngã fai tự biết đứng dậy.khóc quấy không nên giỗ..chúc chị thành công
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Mình trả lời bạn theo kiến thức riêng của mình nhé:
    Có mấy cách để bé bạo dạn hơn. Mình đã áp dụng với cu Gấu nhà mình và có tác dụng rõ rệt. Bây giờ cháu rất bạo dạn trong khi đó hồi cháu tầm gần 1 tuổi thì rất nhát, gặp ai cũng khóc và sợ sệt
    1. Cho bé đi chơi nhiều. Chỗ nào có hoạt động cộng đồng nhiều trẻ nhỏ là mình cho đi ( hội chợ từ thiện có các trò chơi, khu vui chơi phức hợp...đến nhà các anh chị em...)
    2.Dạy bé cách giải quyết vấn đề. Ví dụ: khi bạn trêu thì mình nói gì, khi bạn đánh, mình làm gì, khi chẳng may bị lạc mình làm gì.... và phải nhắc đi nhắc lại nhiều lần rồi chơi trò trả vờ để tập phản xạ cho bé.

Trường hợp bé của bạn đến trường mới nhát thì mình nói thật là chính môi trường giáo dục ở lớp đã làm cho bé nhát lại càng nhát hơn. Cái này rất khó vì nó còn phụ thuộc vào quan điểm giáo dục của chính cô giáo: áp đặt theo khuôn mẫu và hay bắt các cháu đều phải tuân thủ ai cũng như ai...dần dần tạo nên sự bị động.

Ở trường của mình, mình đang phải tập cho các cô có thói quen tôn trọng trẻ như những người lớn. Có như thế, các cháu mới dám bầy tỏ suy nghĩ thật của mình mà ko sợ.

Hy vọng những thông tin trên giúp ích cho bạn.
    Thân
    Khó khăn giúp con thêm nghị lực.
    Tình yêu thương giúp con thêm tự tin.
    .................................................. ..........
    Play, Learn and Grow together with KG
    • 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn cho con học trường công lập hay tư thục, nếu đã cho đi học tư thục mà không tốt thì nên chuyển trường. Cu tí nhà mình trước dát lắm, hay khóc nhè, đi đến cơ quan mẹ vừa tới cầu thang đã khóc đòi về đành phải cho về. Từ khi đi học ở trường SUNHOME 16 ngõ huế, cháu tự tin hẳn, tự xúc ăn, tự mặc quần, áo thì chưa cài được khuy. Nhưng thấy tiến bộ hẳn. Cả nhà đều vui. Nếu bạn cho học công lập thì đúng là sẽ càng làm bé dát vì lớp đông các cháu, cô không trông xuể, bé mới đến lạ môi trường càng nhút nhát hơn. Bạn nên cho bé đi chơi chỗ đông người nhiều xem có khá hơn không. Tuy nhiên cu tí nhà mình chỉ sau khi đi học thì mới đỡ nhát, chứ trước mình cũng chịu khó cho đi chơi lắm mà không ăn thua. Chúc mẹ và bé khoẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 319 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Mình cũng đang đau đầu về vụ thay đổi tâm lý khi con đi nhà trẻ, bé nhà mình đi nhà trẻ được 1 tháng rồi, trường tư ít bé, cô chăm kỹ, sáng đến trường thì vẫn khóc chút xíu rồi chơi, trưa vẫn ngủ ngoan. Nhưng từ khi đi học thì bé trở nên nhút nhát hơn, trước đó đi đâu rất bạo dạn, chơi đùa thoải mái, bây giờ đi đâu thì bám mẹ kinh khủng khiếp, cứ cắp chặt lấy, tâm lý sợ bị bỏ rơi. Mình cũng dành thời gian tập nhiều với con, đưa đi nhiều nơi mà thấy chưa ăn thua các mẹ ạ. Các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với.