TIN TÀI TRỢ.

Con đi nhà trẻ thấy càng lúc càng hư.Các mẹ ơi phải làm gì bây giờ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.87K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 223 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ và ông bố của Wetretho!

Con mình được gần 2 tuổi và minh cũng mới cho đi lớp được 1 thời gian ngắn.Chắc mất khoảng 1 tuần là bé quen với việc đi học,nói chung giờ theo cảm nhận của mình là bé đã bắt đầu thích đi lớp rồi.Đương nhiên với gia đình điều này là rất vui,nhưng có một vấn đề rất đáng quan tâm ở đây là sau một thời gian đi lớp thì bé hư nhìn thấy từng ngày.
    Vì trường có camera nên rất tiện cho việc theo dõi,thấy bé vui vẻ chơi đùa với các bạn.Thế nhưng không hiểu sao bé về nhà rất bướng và hư.Cái gì ko vừa ý là lăn đùng ra ăn vạ, rồi khóc thét lên (cái này trước khi đi học rất hiếm xảy ra).Mình rất băn khoan và suy nghĩ ko hiểu tại sao lại như vậy.Đây là bé đầu tiên của vợ chồng mình nên cũng ko hiểu lắm về tâm sinh lý trẻ nhỏ.Liệu các bố,mẹ của webtretho có thể cho mình lời khuyên là mình nên ứng xử với con ra sao trong trường hợp như thế này được ko?
    ĐẶT VÉ ONLINE : https://g3mtravel.com.vn/ .

BẠN SẼ CHỦ ĐỘNG KIỂM TRA GIÁ VÉ, NGÀY GIỜ BAY, HÀNH TRÌNH VÀ SO SÁNH GIÁ CỦA CẢ 3 HÃNG VIETNAMAIRLINES, VIETJETAIR, JETSTAR MÀ KHÔNG CẦN VÀO 3 WEB KHÁC NHAU. HÃY THỬ VÀ CẢM NHẬN SỰ KHÁCH BIỆT. ĐẶT VÉ, GIỮ CHỖ CHƯA BAO GIỜ DỄ DÀNG NHƯ THẾ.

VÀ CUỐI CÙNG ĐỪNG QUÊN LIÊN LẠC LẠI VỚI CHÚNG TÔI SAU KHI GIỮ CHỖ ĐỂ ĐƯỢC HƯỚNG DẪN CHO VIỆC XUẤT VÉ.
    =============================================

Mobile: 090 489 4299
    Email: accounting@g3mtravel.com.vn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 242 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Cũng không hẳn bé bướng bỉnh là do đi nhà trẻ đâu mẹ. Con mình cũng vừa qua 2 tuổi. Giai đoạn này tâm lý các bé thay đổi rất nhiều, trở nên nhiều cảm xúc và thất thường lắm. Người ta thường gọi là "terrible two" đấy mà. Còn việc làm như thế nào khi bé ăn vạ thì chắc mẹ chịu khó đọc sách, vì dài lắm.... Phải học cách giữ bình tĩnh và kiên nhẫn, kiên quyết, còn phải học cách giúp con giải tỏa cảm xúc, giải tỏa cơn giận dữ....
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heoconbusu Xem bài viết
    Cũng không hẳn bé bướng bỉnh là do đi nhà trẻ đâu mẹ. Con mình cũng vừa qua 2 tuổi. Giai đoạn này tâm lý các bé thay đổi rất nhiều, trở nên nhiều cảm xúc và thất thường lắm. Người ta thường gọi là "terrible two" đấy mà. Còn việc làm như thế nào khi bé ăn vạ thì chắc mẹ chịu khó đọc sách, vì dài lắm.... Phải học cách giữ bình tĩnh và kiên nhẫn, kiên quyết, còn phải học cách giúp con giải tỏa cảm xúc, giải tỏa cơn giận dữ....
    ************************************************** **
    Con mình cũng giống như trường hợp bé trên, ma mình cũng làm nhiều cách mà chưa có kết quả. Từ ngày đi học về là đòi đi chơi nhiều hơn, đi chơi thì lại đòi về nhà...mà cang ngày chỉ quấn mỗi mẹ thôi... về nhà là bắt mẹ bế... ai bế cũng không theo. Nói chung là dạo này không biết có phải do đi học hay không, hay là do cái tuổi của bé thế mà be bướng kinh khủng và ghào thét ghê lắm. Các mẹ có phương pháp gì hay thi giúp các mẹ có con bướng và lì nhé?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Bố mẹ cần cho bé thời gian. Trẻ sẽ có những phát triển khác nhau trong những giai đoạn khác nhau mà.

Đừng quát mắng bé nhé! cứ nhẹ nhàng giải thích ( con ko nên thế này...) mưa dầm thấm lâu đấy. đựng nghĩ bé nhỏ không hiểu gì nhé. nói mỗi ngày một ít...nó ngấm vào trẻ lúc nào ko biết đâu!:Smiling:
    Khó khăn giúp con thêm nghị lực.
    Tình yêu thương giúp con thêm tự tin.
    .................................................. ..........
    Play, Learn and Grow together with KG
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

có thế mà các bạn cũng không biết à? vì trừong bạn gửi con có camera nên các cô theo nguyên tắc là không được phạt các con nên làm sao mà cô giáo nào dám dưa con các bạn vào nếp được vi nếu thấy con bị phạt thì các mẹ sẽ xót con ngay khi đó cô giáo sẽ bị trừ lương vậy thì tội gì các cô phải nghiêm và đưa con vào nếp, cứ kệ bọn trẻ chơi với nhau nên nó mới phát sinh ra tật xấu đấy thôi.
    ơ nhà với mẹ một tối không bị mắng hay ăn roi vào mông thì mới là lạ trong khi đó cô giáo phải chăm bao nhiêu "con" cả một ngày với bao nhiêu công việc phải làm thì nếu không đưa vào nếp thì chỉ có loạn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lehungtien Xem bài viết
    có thế mà các bạn cũng không biết à? vì trừong bạn gửi con có camera nên các cô theo nguyên tắc là không được phạt các con nên làm sao mà cô giáo nào dám dưa con các bạn vào nếp được vi nếu thấy con bị phạt thì các mẹ sẽ xót con ngay khi đó cô giáo sẽ bị trừ lương vậy thì tội gì các cô phải nghiêm và đưa con vào nếp, cứ kệ bọn trẻ chơi với nhau nên nó mới phát sinh ra tật xấu đấy thôi.
    ơ nhà với mẹ một tối không bị mắng hay ăn roi vào mông thì mới là lạ trong khi đó cô giáo phải chăm bao nhiêu "con" cả một ngày với bao nhiêu công việc phải làm thì nếu không đưa vào nếp thì chỉ có loạn thôi.
    đúng như bạn nói đấy. việc có camera đúng là chỉ để chạy theo nhu cầu của các vị phụ huynh thôi chứ nó có nhiều cái hại hơn là cái lợi đấy. Các cô lúc nào cũng phải căng thẳng,lo lắng, ko tự tin làm gì cả. có những trường hợp cháu hư, sau 3 lần nhắc nhở không sửa, cô buộc phải đưa ra hình thức kỷ luật: là ngồi ghế ở góc lớp chẳng hạn. Các bố, mẹ lên thấy bé bị ngồi ghế, chưa biết đầu đuôi ra làm sao: vội gọi điện nói cô giáo một thôi một hồi! thế là cô lại phải giải thích để mẹ cháu hiểu!
    Khó khăn giúp con thêm nghị lực.
    Tình yêu thương giúp con thêm tự tin.
    .................................................. ..........
    Play, Learn and Grow together with KG
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nên tốt nhất bạn nên gửi con ở trừong khong có lắp camera, bạn có thể tham khảo ơ một số trương tư thục khong lắp mà vẫn hoạt động tốt, đó là do sự quản lí tốt của cấp quản lí ở đó mà thôi.
    nếu bạn lo sợ con bạn bị tổn thương thì tốt nhất là nên để con ở nhà.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 203 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ chắc là do lứa tuổi thôi, nên dạy con từ từ, cũng đừng kết luận là do con đi học. Vì theo mẹ nói là ở trường con chơi ngoan mà, ở trường con đâu có ăn vạ đâu. Cũng có đứa ko đi học mà ở nhà cũng ăn vạ như thường, có đứa còn dữ hơn nữa đấy.
    Dạy bọn trẻ cũng cả một vấn đề đó, cứ tham khảo sách vở và kinh nghiệm của các mẹ khác để dạy con, từ từ rồi con sẽ ngoan.
    Còn việc trường có cammera mình nghĩ cũng có mặt tốt của nó, nếu cô giáo phạt đúng cách để con ngoan thì mình ko có ý kiên, nhưng cũng nhiều TH phạt bé nặng quá, nếu ko can thiệp kịp thì ảnh hưởng tới con. Với lại nhều khi chiều đón con về cô giáo cũng ko nói thật 100% tình hình của con trong ngày, 80% sự thật là gọi là trung thực lắm rồi đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,393 Bài viết

• 30,824 Được cảm ơn

huhu, con mình cũng đang làm mình stress cực kỳ luôn.

Bé đi học từ 18 tháng, đến giờ được 4 tuổi rồi, mọi việc đều ổn cho đến tuần vừa rồi. Bé nhất quyết không đi học, khóc la thảm thiết. Mình hỏi cô có đánh ko thì bé nói ko có (mà ko phải cô mới đâu, cô này dạy từ tháng 1 lận, nên mình biết cô ko đánh bé thật), hỏi bạn có đánh ko, cũng ko. Hỏi tại sao con ko đi học, chỉ trả lời là con thích ở nhà. Ép nó lên xe, đang chạy, nó tắt máy xe, nhảy xuống đi bộ. Buộc lòng mình phải cho về. HÔm sau đi học, hôm tới đòi ở nhà. tuần này thì xen kẽ như vậy đấy.

Hiện tượng là như vậy, nhưng mình nhận ra là con mình ngày càng khó dạy. Bé chỉ biết có bản thân, chỉ quan tâm đến nhu cầu bản thân mà ko cần biết đến người khác. mình thủ thỉ mỗi tối, nhưng lúc thì bé vâng lời, lúc lại ko, làm ko biết nên như thế nào nữa. Chỉ mong đây là giai đoạn tạm thời của bé thôi, còn nếu vậy hòai chắc mình tiêu quá.

Mẹ nào có kinh nghiệm, tư vấn dùm mình nhé. cám ơn nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,601 Bài viết

• 1,396 Được cảm ơn

Đối với các bé mới đi học thường là ở lớp thì ngoan, về nhà thì mè nheo. Thực ra tâm lý của các bé là lên lớp các bé thích chơi với các bạn, tuân theo lời cô giáo, cô giáo cái gì cũng biết, kể chuyện-đọc thơ-nói chuyện.... Còn về nhà thì bắt nạt mẹ và có bé thì có suy nghĩ là tại mẹ bắt con đi học, sao ko được ở nhà như trước nên bé tỏ ra chống đối BM, bướng bỉnh và còn lỳ ra nữa. Có bé quấn lấy mẹ hơn vì shock với nhà trẻ(môi truờng thay đổi đột ngột). Giai đoạn này các bé sẽ tự trải qua, các BM hãy giải thích với bé việc đi học thì vui vẻ thế nào, được cô khen thế nào còn ở nhà ko có ai chơi, ít đồ chơi...cuối tuần hãy dành trọn vẹn cho cháu, cho cháu đi những nơi bé thích như một phần thưởng. Hãy quan tâm, hỏi han bé nhiều hơn chuyện ở trường để bé yêu trường yêu lớp mà thích đi học, đồng thời thì bé cũng muốn chia sẻ với BM. Nhiều khi còn phải NHỜ cô giáo là cô nói với con là về nhà ngoan, nghe lời BM (con nghe lời cô hơn BM )
    Lứa tuổi lên ba bé cũng thay đổi về tâm sinh lý, nói chung là muốn thể hiện bản thân... các mẹ hãy tìm đọc nhé.
    Bản thân mình nghĩ là ở lớp mà chỉ có ít bạn, một số trường tư chỉ nhận 10-15 cháu mà có 3-4cô thì chỉ tốt cho giai đoạn đầu mới đi học thôi. Các cô chăm các con rất kỹ, chẳng phải tự xúc, cô xi tè, bế liên tục vì các cháu hay khóc... nói chung phục vụ tận nơi. Cho nên các cháu khó tự lập được mà đôi khi về nhà cũng gây phiền hà cho các BM.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun_bong_chi Xem bài viết
    ************************************************** **
    Con mình cũng giống như trường hợp bé trên, ma mình cũng làm nhiều cách mà chưa có kết quả. Từ ngày đi học về là đòi đi chơi nhiều hơn, đi chơi thì lại đòi về nhà...mà cang ngày chỉ quấn mỗi mẹ thôi... về nhà là bắt mẹ bế... ai bế cũng không theo. Nói chung là dạo này không biết có phải do đi học hay không, hay là do cái tuổi của bé thế mà be bướng kinh khủng và ghào thét ghê lắm. Các mẹ có phương pháp gì hay thi giúp các mẹ có con bướng và lì nhé?
    ÔI, sao giống bé nhà mình thế, mình tưởng đang ốm nên mới như vậy, hóa ra con các mẹ cũng thế phải không? Các mẹ thông thái đã nuôi con qua giai đoạn này gỡ rối giúp với ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 223 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Thanks các mẹ nhiều !
    Ở trường con mình học, ko chỉ có nhà mình là như vậy mà cũng có một số phụ huynh khác cũng cùng quan điểm nên mình nghĩ ở lớp chắc các cô ko được nghiêm khắc lắm nên con mới sinh ra như vậy.Mình đã nghe theo lời khuyên của các mẹ, nhẹ nhàng chỉ bảo để con trẻ hiểu vấn đề nhưng chắc việc này ko thể một sớm một chiều mà giải quyết ngay được .
    Hi hi ,mình sẽ cố gắng và sẽ báo cáo tình hình với các mẹ nhé!
    ĐẶT VÉ ONLINE : https://g3mtravel.com.vn/ .

BẠN SẼ CHỦ ĐỘNG KIỂM TRA GIÁ VÉ, NGÀY GIỜ BAY, HÀNH TRÌNH VÀ SO SÁNH GIÁ CỦA CẢ 3 HÃNG VIETNAMAIRLINES, VIETJETAIR, JETSTAR MÀ KHÔNG CẦN VÀO 3 WEB KHÁC NHAU. HÃY THỬ VÀ CẢM NHẬN SỰ KHÁCH BIỆT. ĐẶT VÉ, GIỮ CHỖ CHƯA BAO GIỜ DỄ DÀNG NHƯ THẾ.

VÀ CUỐI CÙNG ĐỪNG QUÊN LIÊN LẠC LẠI VỚI CHÚNG TÔI SAU KHI GIỮ CHỖ ĐỂ ĐƯỢC HƯỚNG DẪN CHO VIỆC XUẤT VÉ.
    =============================================

Mobile: 090 489 4299
    Email: accounting@g3mtravel.com.vn
    • 147 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi swanny Xem bài viết

Bé đi học từ 18 tháng, đến giờ được 4 tuổi rồi, mọi việc đều ổn cho đến tuần vừa rồi. Bé nhất quyết không đi học, khóc la thảm thiết. Mình hỏi cô có đánh ko thì bé nói ko có (mà ko phải cô mới đâu, cô này dạy từ tháng 1 lận, nên mình biết cô ko đánh bé thật), hỏi bạn có đánh ko, cũng ko. Hỏi tại sao con ko đi học, chỉ trả lời là con thích ở nhà. Ép nó lên xe, đang chạy, nó tắt máy xe, nhảy xuống đi bộ. Buộc lòng mình phải cho về. HÔm sau đi học, hôm tới đòi ở nhà. tuần này thì xen kẽ như vậy đấy.

Hiện tượng là như vậy, nhưng mình nhận ra là con mình ngày càng khó dạy. Bé chỉ biết có bản thân, chỉ quan tâm đến nhu cầu bản thân mà ko cần biết đến người khác. mình thủ thỉ mỗi tối, nhưng lúc thì bé vâng lời, lúc lại ko, làm ko biết nên như thế nào nữa. Chỉ mong đây là giai đoạn tạm thời của bé thôi, còn nếu vậy hòai chắc mình tiêu quá.

Ôi! con mình gần 3 tuổi cũng bắt đầu đi học tứ 18 tháng,.... nói chung là tình trạng cũng giống như mẹ nó vậy... Tình trạng này kéo dài đã 2 tháng rồi vẫn chưa có được cách nào , không biết phải làm sao? :Crying:
    Ngày nào đi thấy con khóc cũng đau lòng lắm lắm,........... Có mẹ nào giúp chúng tôi với. Cám ơn rất nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,041 Bài viết

• 2,352 Được cảm ơn

Con mình đi nhà trẻ từ tháng 6/2009. Bé cũng biết nghe lời lắm tuy chưa nói được nhiều. Bé thuộc dạng ít nói, chỉ nói khi thấy cần thiết.
    Tự dưng khoảng 2 tuần nay bé nghịch phá lắm. Tuy là con gái mà nghịch khiếp lắm cơ. Trước kia chỉ ở trong nhà. Cho phép thì bé mới bước ra ngoài sân. Bây giờ, tự tiện đi dép vào rồi ra ngoài sân chạy giỡn, lại còn leo trèo lung tung nữa. Hơi tí thì ăn vạ, nằm lăn ra nhà rồi gào thật to. Mình thấy con ăn vạ thì bảo con đứng lên rồi vỗ về nhưng bé càng gào to hơn. Mẹ bực quá mặc kệ con, muốn lăn gào sao cũng được. Làm vậy thì cô nàng khóc đã đời rồi tự nín. Sau đó đi tìm đồ chơi rồi chơi 1 mình. Hôm nào mẹ điên lên thì phát vào mông rồi bắt khoanh tay đứng dựa vào tường. Có vẻ nàng ta sợ mẹ giận, chỉ khi nào mẹ bảo xin lỗi và tha cho thì mới thôi khóc. Còn mẹ làm ngơ bỏ đi xuống bếp là chạy theo gào.
    Bé nhà mình so với các bé cùng tuổi xem chừng khờ lắm. Bị bạn cắn hay cào mặt nhưng về nhà ko biết kể lại. Mẹ hỏi ở trường ăn gì cũng chẳng biết trả lời. Nếu mẹ dạy nói cái này cái kia là rất bực mình, bé chỉ thích nói theo film, quảng cáo thôi. Khi nào vui lắm mới nói theo người lớn. Mình dạy con vẽ hay tô màu con cũng ko thích. Mình cầm bút tô vài cái là bé giật phắt cây bút rồi vẽ. Mẹ chỉ kiểu nào cũng ko được.
    Bé thích tự làm lắm nên chỉ cho bé chưa đâu vào đâu là bé làm ngay mà ko thích quan sát hay nghe người lớn bảo nữa. Chuyện gì chỉ cần bảo 1 lần là nhớ răm rắp. Chỉ cái ko chịu nói. Nhiều khi bé nói những câu mình ko ngờ. Nhớ mấy đứa cháu ở nhà hồi xưa đâu có khó dạy đến vậy. Mình ko hiểu là có phải do bé trao đổi chưa được nhiều nên mới sinh ra như thế ko :Sigh:
    • 2,538 Bài viết

• 3,909 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pigeon Xem bài viết
    Con mình đi nhà trẻ từ tháng 6/2009. Bé cũng biết nghe lời lắm tuy chưa nói được nhiều. Bé thuộc dạng ít nói, chỉ nói khi thấy cần thiết.
    Tự dưng khoảng 2 tuần nay bé nghịch phá lắm. Tuy là con gái mà nghịch khiếp lắm cơ. Trước kia chỉ ở trong nhà. Cho phép thì bé mới bước ra ngoài sân. Bây giờ, tự tiện đi dép vào rồi ra ngoài sân chạy giỡn, lại còn leo trèo lung tung nữa. Hơi tí thì ăn vạ, nằm lăn ra nhà rồi gào thật to. Mình thấy con ăn vạ thì bảo con đứng lên rồi vỗ về nhưng bé càng gào to hơn. Mẹ bực quá mặc kệ con, muốn lăn gào sao cũng được. Làm vậy thì cô nàng khóc đã đời rồi tự nín. Sau đó đi tìm đồ chơi rồi chơi 1 mình. Hôm nào mẹ điên lên thì phát vào mông rồi bắt khoanh tay đứng dựa vào tường. Có vẻ nàng ta sợ mẹ giận, chỉ khi nào mẹ bảo xin lỗi và tha cho thì mới thôi khóc. Còn mẹ làm ngơ bỏ đi xuống bếp là chạy theo gào.
    Bé nhà mình so với các bé cùng tuổi xem chừng khờ lắm. Bị bạn cắn hay cào mặt nhưng về nhà ko biết kể lại. Mẹ hỏi ở trường ăn gì cũng chẳng biết trả lời. Nếu mẹ dạy nói cái này cái kia là rất bực mình, bé chỉ thích nói theo film, quảng cáo thôi. Khi nào vui lắm mới nói theo người lớn. Mình dạy con vẽ hay tô màu con cũng ko thích. Mình cầm bút tô vài cái là bé giật phắt cây bút rồi vẽ. Mẹ chỉ kiểu nào cũng ko được.
    Bé thích tự làm lắm nên chỉ cho bé chưa đâu vào đâu là bé làm ngay mà ko thích quan sát hay nghe người lớn bảo nữa. Chuyện gì chỉ cần bảo 1 lần là nhớ răm rắp. Chỉ cái ko chịu nói. Nhiều khi bé nói những câu mình ko ngờ. Nhớ mấy đứa cháu ở nhà hồi xưa đâu có khó dạy đến vậy. Mình ko hiểu là có phải do bé trao đổi chưa được nhiều nên mới sinh ra như thế ko :Sigh:
    Tuổi lên ba hình nhuw nhiều bé vậy đấy bạn aj. Cu nhà mình truơc day cungx vaayj . Baay giwof khas hown rooif. Cư phải binhf tinhx thooi.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chắc cũng tùy từng bé. Con nhà mình thì càng đi học càng ngoan, biết nhiều thứ. Nhưng minh cũng nghĩ như một số mẹ là không nên gửi con đến trường có camera, vì như vậy chỉ gây áp lực cho các cô thôi. Đơn giản như ở nhà mình, khi con hư thì cũng phải phạt chứ, thế các con mới vào khuôn phép được. Nếu có camera, các cô không dám phạt thì làm sao con ngoan được. Tất nhiên cũng phụ thuộc vào tính cách của con. Mong rằng con nhà bạn sẽ ngoan hơn:Smiling:
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi swanny Xem bài viết

Chào bạn, sao có tâm trạng giống nhau thế nhỉ.
    Con gái mình đây, đi học từ lúc 3 tuổi, cháu rất nhút nhát, ít hoạt động tập thể, khóc 02 tháng đầu. 02 tháng sau thì bthường đi học ngoan, không khóc, về nhà ko mè nheo đòi nghỉ học, nhưng sang tháng này tự nhiên lại bảo là ko thích đi học, thích ở nhà. Mình buồn suốt cả tháng nay, chẳng biết làm thế nào nữa. Mình rất tin tưởng các cô giáo, vì thực tình cô giáo cũng là người quen của gia đình. Đi học được 5 tháng rồi mà vẫn chưa thực sự mạnh dạn trong các hoạt động tập thể, vẫn chưa đứng dậy phát biểu trước cả lớp. Bây giờ mình phải làm gì để giúp con thích nghi với trường học nhiều hơn nhỉ... chứ sáng nào đi học cũng khóc thì mẹ buồn lắm...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 417 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Con gái mình mới đi học được 2 tháng, tuần đầu khóc la ỏm tỏi,s au đó thì rất ổn. Bé cũng thích đi học. Ba mẹ đưa đến trường thì te te đi vào lớp. Lớp của con cũng chỉ có 15-16 bạn và 4 cô giáo. Các cô chăm con cũng khá kỹ. Trường lớp tương đối sạch sẽ. Mà mình cũng chỉ cần bấy nhiêu thôi vì 2 vợ chồng mình đi làm bận rộn quá, nếu vào trường nhiều học sinh quá sợ con dễ bệnh. Điều mình hài lòng là các cô cho bé vào nề nếp như ở nhà mình đã tập. Và các cô cũng k có thời gian để chiều chuộng các bé.
    Tuy nhiên, mình cũng gặp vấn đề là bé nhà mình khoảng 2 tuần nay bỗng trở nhiên nhõng nhẽo và bướng bỉnh. Chuyện gì bé cũng muốn làm theo ý mình cả. Ngay cả mình kêu bé đi tá7m, thay đồ bé cũng nhởn nhơ làm việc khác. Mình la thì bé khóc lớn khủng khiếp. Riết rồi stress.
    Mình hỏi mẹ mình là cô giáo thì mẹ bảo có 2 lý do:
    1/ Dù bé đi học ngoan nhưng thiếu thốn tình cảm ba mẹ cả ngày nên sẽ nhõng nhẽo hơn
    2/ Bé trong độ tuổi 3-5 là lứa tuổi tự khẳng định, tuổi luôn luôn says No.
    Nên bây giờ mình phải điều chỉnh chiến lược:
    1/ cố gắng ôn tồn, mềm dẻo
    2/ Khi mình kêu bé làm gì, mình chỉ nói 2- 3 lần thôi. Còn bé vẫn k nghe thì mình đi làm chuyện khác, sau đó quay lại với bé giả vờ như k có gì - lờ luôn và làm với bé những gì mình muốn
    3/ Mình cho bé chọn lựa: ai là người thích hợp làm cho bé, ví như bé thích ba hay mẹ tắm bé chẳng hạn.
    Kết quả sau 1 tuần, bé đỡ hơn dù vẫn còn chướng lắm.
    Vài dòng chia sẻ các mẹ.
    Nhờ topic này mà mình cũng đỡ stress vì biết chắc nhiều bé cũng như vậy và điều đó càng khẳng định là do tâm sinh lý thay đổi của con chứ k phải tại con hư.
    Chúc các mẹ vui khỏe, kiên nhẫn với con và giải quyết được stress.
    Mình cũng phải tự động viên mình cố lên - đừng la đánh con - mỗi lần nóng giận là phải đếm từ 1-5 cho hạ hỏa... hic
    JVqu
    :Smiling::Kiss::Applause:
    • 1,046 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Em thấy lứa tuổi 2-3t có vẻ như các bé rất lì lợm, bướng bỉnh, hay bè nheo... May sao nhà em có 1 đứa, nhà Cậu em có 1 đứa nên em thấy chẳng khác gì nhau... Ko được gì là khóc lóc, ăn vạ, bè nheo... Con em khác 1 điều là em cầm roi ra dọa là im ngay và ko dám đòi gì nữa, nhưng con Cậu em thì ko bao giờ mắng nên càng khóc to hơn... :cool:

Thêm 1 điều nữa là hàng ngày đi học, chắc chắn cũng bị các cô giáo mắng rồi, các bạn ko chia sẻ, ngậm ngùi ôm " cục tức " về nhà tranh thủ bắt nạt mẹ...:Laughing: Hehe.... Em phỏng đoán là như vậy... Qua lứa tuổi này rồi cũng sẽ hết... Kiên trì vậy các mẹ ạ ! :Thinking:
    Điều quan trọng không phải nơi ta đứng mà là nơi ta đang đi đến...

Thật hạnh phúc cho những ai cho mà không nhớ đến, biết nhận mà không hề quên đi !

CÓ 3 CÁCH LÀM GIÀU CHO MÌNH : MỈM CƯỜI, CHO ĐI VÀ THA THỨ !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 82 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ôi, mình cũng stress quá đi! Mới sáng nay mẹ lại không kềm chế được, lại đánh con rồi! Mà hình như ngày nào cũng không kềm chế được hết các mẹ ah. Nếu cứ tiếp tục như vầy, mình nghĩ cả hai mẹ con đều stress thôi. Đã tự nhắc nhở mình phải mềm mỏng với con, nói nhỏ nhẹ từ từ cho con đến khi con chịu nghe mà không làm được các mẹ ơi. Mình cũng nói nhỏ nhẹ với con, nhưng nói 1 lần cu con không nghe, nói 2 lần cũng không, 3-4-...-n lần cũng không nghe, vậy làm sao mẹ không mất bình tĩnh được! Con mới có được gần 4 tuổi thôi mà ngày nào cũng bị mẹ la với "đét" thì làm sao con chịu nổi, mà mẹ cũng không chịu nổi vì khi bình tĩnh lại được thì xót con quá! Bữa nay lại tự hứa phải bình tĩnh với con hơn nữa đây nè nhưng k biết có được không nữa!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2