Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Con bướng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.38K Lượt đọc
  • 72 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 103 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Ui, đúng là mỗi bé một kiểu ăn vạ, cu nhà mình thì nhất định đi đâu cũng tự chọn quần áo, và chọn luôn quần áo ở nhà ... Cả bố cả mẹ dỗ thay thế nào cũng không nghe, phải doạ nếu không thay quần áo thì không cho đi nữa, thế là dỗi... khóc một hồi, cả nhà chẳng ai dỗ được. Có hôm bố mẹ cháu cũng thử mạnh tay để cu cậu khóc xem sao. Thế là bố mẹ đi, còn cu cậu thì khóc cả tiếng luôn, ông bà cũng chịu thua. Và lần sau lại thế. Bố mẹ cháu đành chịu thua...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Các bác ơi, hình như con gái thì thường dễ bảo hơn con trai hay sao ấy nhỉ?

• 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBill
    Ui, đúng là mỗi bé một kiểu ăn vạ, cu nhà mình thì nhất định đi đâu cũng tự chọn quần áo, và chọn luôn quần áo ở nhà ... Cả bố cả mẹ dỗ thay thế nào cũng không nghe, phải doạ nếu không thay quần áo thì không cho đi nữa, thế là dỗi... khóc một hồi, cả nhà chẳng ai dỗ được. Có hôm bố mẹ cháu cũng thử mạnh tay để cu cậu khóc xem sao. Thế là bố mẹ đi, còn cu cậu thì khóc cả tiếng luôn, ông bà cũng chịu thua. Và lần sau lại thế. Bố mẹ cháu đành chịu thua...
    Giống hệt chomchom nhưng cách xử lý thì khác để mẹ Bill tham khảo nhé:
    Mẹ bảo thay QA đi chơi, cô nàng vứt hết QA ra rồi chạy loăng quăng khắp nhà "truổng cời".
    QA đi chơi thì nhất định ko chịu mặc.
    Mình ko quát cũng ko dỗ, để bộ QA mình chọn trên giường rồi dặn.
    Lúc nào thích thì mặc vào, ba mẹ đi chơi đây cho chomchom ở nhà. :4:
    2 vợ chồng ra cửa, kéo cửa uỳnh một cái cứ như là đi thật. :3:
    Ở trong nhà cô nàng cuống cuống, mẹ ơi con có mặc, con tự mặc ạ.
    Heheh lúc đó mình chỉ vào để chỉnh đốn QA là cả nhà a lê hấp đi chơi. :4:.
    Nếu có OB thì OB cũng phải đi cùng BM để bọn nhóc ko còn ai bênh thì nó mới sợ.
    Mình trừng trị nhưng OB lại dỗ dành thì chịu thôi, khóc cả tiếng là phải
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 181 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các Bác ơi, mấy hôm nay Mẹ cháu đang stress quá vi cháu rất nghịch và bướng bỉnh, đã thế thi thoảng cháu lại rất lì lợm chẳng sợ ai cả. Nhiều hôm được đi chơi, nhìn thấy các bạn nhỏ như cháu đáng yêu quá, thế là cháu lại giơ tay bẹo má bạn 1 cái (nhưng vì trộm vía cháu rất bụ nên cháu bẹo ai phát nào là biết phát đấy). Chơi với các bạn hơn tuổi thì cũng rất hay giơ tay đánh các bạn, mặc dù nhiều lúc cháu đang rất vui nhưng vẫn cứ thích đánh người ta 1 cái. Chính vì thế mà nhiều lúc Bố Mẹ cháu rất ngại cho cháu đi chơi. Bố Mẹ cháu phải làm sao đây? Mà cháu thấy Bố Mẹ cháu cũng đã làm đủ cách với cháu rồi, nói âu yếm có, mắng mỏ có, đánh nhẹ có và cả đánh mạnh nữa, thế mà xong rồi cháu lại quên biến hết. Có Bác nào đã từng trong hoàn cảnh như thế này chưa? Mong các Bác giúp Bố Mẹ cháu với. Cháu nói ra như thế này rất ngượng nhưng vì Mẹ cháu stress quá nên muống các Bác chia sẻ với Mẹ cháu.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao các me !
    Con minh hon 2 tuoi cung buong lam va rat hay danh ban,noi the nao cung không nghe.Minh thay moi ngươi noi không nen danh con ma phai nhe nhang khuyen bao nhung cung không duoc vi no không hiêu hay sao y.Minh không biết lam the nao ca,chi giúp minh phương pháp voi,minh cam thay bat lúc vi no.
    • 1,997 Bài viết

• 529 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái mình trước đây cũng thế đấy, nghịch, bướng, chơi với bạn mà không vừa ý (mà toàn đòi hỏi vô lý thôi) là tung chưởng ngay, ngượng ghê lắm, người ngoài không hiểu họ bảo con nhà mình không được dạy đến nơi đến chốn. Mình cũng đã stress lắm, chỉ lo tính cách đấy sẽ theo con mình mãi thôi. Nhưng từ ngày cháu đi học, cháu đã hiểu được nhiều điều hay, biết sợ cô giáo, biết tôn trọng bạn, không ích kỷ như hồi còn ở nhà. Nói là thay đổi nhiều nhưng thực tình cũng là giảm thôi vì tính cách của cháu khá mạnh. Càng lớn thì cháu càng hiểu được nhiều điều dạy dỗ của bố mẹ, mà cũng những lời đó, 2-3 năm trước cháu không thể hiểu được. Vì thế, các mẹ nên kiên trì nhẹ nhàng giảng giải, nhưng cũng nên đưa cháu vào khuôn khổ, sinh hoạt có kỷ luật, ví dụ bố mẹ nói phải biết nghe lời, giờ nào việc nấy. Bố mẹ lại luôn phải làm gương cho con. Đối với bé nào bướng, sẽ phải mất đến vài tháng có khi cả năm trời để bé hiểu được những nguyên tắc mà bố mẹ đề ra buộc bé phải theo. Tuyệt đối đừng đánh trẻ, roi vọt có thể có tác dụng với những trẻ nhút nhát nhưng sẽ là phản tác dụng với trẻ có tính cách mạnh bướng bỉnh, nhất là khi trẻ đang trong tâm lý phản ứng lại bố mẹ.
    Một vài kinh nghiệm bản thân mong có thể giúp các mẹ tìm ra được cách giáo dục hữu hiệu riêng cho con mình.
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Với trẻ con chỉ có một cách là kiên trì mà thôi. Nhiều khi có những tật xấu sau một thời gian kiên trì dạy dỗ của bố mẹ tưởng đã hết nhưng khi bố mẹ sao nhãng là bé lại nhớ ra ngay đấy. Con cái sinh ra để test chữ "nhẫn" của bố mẹ mà lại
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,512 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Con em cũng thế, cháu trước kia rất hay lấy tay tát vào mặt kể cả người lớn lẫn trẻ con , nhưng rồi khi cháu ngoài 1 tuổi hễ mỗi lần như thế em thường hay đánh rất đau vào tay , vài lần như vậy bé sẽ quen và có ý thức hơn, bây giờ thì bé đã quên được hành vi đó rồi... may quá
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 181 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mỗi lần mà Kiukiu nhà em giơ tay đánh bạn là em cũng đánh 1 cái thật đau vào tay cho chừa xong có vẻ như cu cậu chẳng hiểu gì cả, nhưng nhiều lúc cũng có vẻ nghe ra và quay ra ạ xin lỗi bạn ngay. Đêm về nằm ngủ thì hết Bố rồi Mẹ nói chuyện nhẹ nhàng và phân tích cho cu cậu hiểu, những lúc như thế thì cậu dạ, rồi ạ,.... to ra là rất hiểu và rất nghe lời. Xong đến hôm sau, lại đâu vào đó. Giống như Mẹ Yêng nói đấy, nhiều khi ngượng ghê lắm vì nhiều người ko hiểu bảo con mình ko được dạy đến nơi đến chốn.
    • 14 năm
    • 369 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Bé nhà tớ không những bướng lại còn nghịch nữa cơ. Có một khoảng t.gian lúc 1.5 tuổi bé rất hay đánh bạn, nhất là những bạn lớn hơn. Tớ rèn bé vụ này ghê lắm, bằng đủ cách: mặt rất nghiêm khắc bảo: con nói" Xin lỗi đi, nthế là hư đấy, bạn sẽ không chơi với con nữa, ko yêu con nữa... ", rồi bạo lực hơn là phát thật mạnh vào bàn tay bé, rồi bắt bé úp mặt vào tường. Hiệu quả là:.... bé vẫn tát vào mặt bạn, nhưng ngay sau đó, quay sang mẹ, khoanh tay bảo "Lỗi mẹ, lỗi mẹ"... Nhiều lần như thế ngại quá, tớ hạn chế cho con một mình với các bạn, lúc nào cũng kè kè để trông con chơi, sợ nó lại nhỡ tay đánh bạn... May quá, một thời gian sau tự dưng thấy ko có hiện tượng tát bạn nữa. Thấy mọi người khuyên là ko nên lo lắng nhiều quá, trẻ con nó có giai đoạn, có giai đoạn bướng, có giai đoạn nhõng nhẽo... một tgian là tự hết ấy mà....
    Bây giờ thì Bi nhà tớ đang ở giai đoạn, rất thích con gái, cứ thấy các bé gái or các chị lớn hơn thì xông vào... không phải để tát mà để ôm & thơm..... rất tình cảm... Chẳng hiểu sao nữa?!
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on Me Yêng nhiêu,duoc dóc bai viết cua chi em thay yên tam hon nhiêu.Vay truoc day co bao gio chi mang con ma no gio tay tát thang vao mat chi không,con em toan the.Minh cang danh no thi no cang buong,không bao gio biết xin loi bo me.Em day no hát thi hoc trước quen sau,toan hát lung tung.Co le em phai kiên nhan hon trong canh day con chi a.Chuc các chau nha chi luon khoe manh,nghe loi bo me.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 3,872 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Các chị ơi, Bill nhà em mới gần 7 tháng mà cũng biết đòi, đòi đồ chơi, đòi bế... không được là khóc to lên, đến nỗi ho khù khụ, thương quá lại chiều nó. Có cách gì cho bé biết "KHÔNG" là "KHÔNG" hay ko mấy chị ơi?
    Ko ký cọt gì hết!
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

@cavna :
    Chuyện nhỏ Linh ơi, cái chiêu này đứa nào tầm đó cũng biết mang ra để hù bố mẹ đó.
    Nhím nhà tớ còn có chiêu khóc để dành cơ, nó thích nhất là cầm ĐT của tớ nghịch nghịch và sau đó quăng luôn (đúng cái DD của tớ cơ, cái khác ko chịu). Không cho nó chơi thì nó khóc ngằn ngặt khóc lặng người đi và đỏ bừng mặt mũi lên. Nhưng đang khóc thì cu cậu thấy có QC trên TV thế là nín bặt, ngoan ngoãn ngồi im trong lòng mẹ xem QC. Ngay khi hết QC, cậu ta ngay lập tức khóc tiếp và to hơn trước. Tớ xót ruột lắm định đưa cái DD cho nó chơi nhưng AX ngăn lại, thế là bố mẹ ngồi im xem..con khóc. Khóc một lúc lâu thấy không ăn thua gì, nhím ta bắt đầu nín dần và tìm quanh xem có gì khác để chơi không
    (cách này tớ học các mẹ trên DD đó, trị ngay từ lúc bé, hehe)
    Bill và Nhím còn bé lắm, không dễ cho chúng nó hiểu YES và NO ngay đâu, mình chỉ có cách lựa lựa mà xử lý thôi.
    • 17 năm
    • 386 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Vậy là các mẹ còn sướng hơn mình rồi, cu Ngỗng nhà mình còn chẳng biết sợ là cái gì nữa kia. Giơ roi ra, kệ, đánh thì... khóc nhưng vẫn giữ nguyên lập trường và đòi đáp ứng yêu cầu như khi chưa bị đánh. Mình gọi, cu cậu cứ mặc kệ và lờ đi như không nghe thấy gì mới bực mình chứ. Lúc nào nó cũng gân lên và cương quyết bảo toàn ý muốn. Nhiều lúc mình cũng đã lờ đi nhưng cu cậu cũng lờ luôn và thế là chẳng ai chịu ai. Mình cũng thoả thuận rõ ràng với cu cậu trước khi muốn yêu cầu cu cậu là gì đó như là một sự thoả thuận trao đổi, cu cậu vâng dạ rất ngoan nhưng sau đó thì... lật lọng luôn, mình nhắc lại cu cậu cứ lờ đi như chẳng biết mới bực mình chứ.

Túm lại là mình chẳng thể yêu cầu cu cậu là được cái gì nếu tự cu cậu không muốn và không có thiện chí. Nhiều lúc tức quá cứ quát tháo ầm nhà mà có thấy giải quyết được gì đâu, sau rồi vẫn lại đâu vào đấy.

Bọn Tây nó nói: trẻ từ 0-5 tuổi luôn rất bướng bỉnh và cứ mặc kệ chúng, chẳng việc gì phải cáu bẳn và khó chịu cho mệt người, cứ để cho chúng làm những gì chúng thích và lờ chúng đi, nhưng làm như thế thì dạy dỗ thế nào được nhỉ, chắc về sau chúng sẽ thành những Ông Giời con mất ???

Mẹ Ngỗng (Hatuminh)
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    • 129 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ôi chuyện bướng bỉnh của của các cô các cậu ấy kể cả ngày không hết. Lắm lúc tớ bực đến phát điên lên mà không làm gì được đấy.
    Con trai tớ họng yếu, nên tớ không dám thi gan vì chỉ sợ để khóc lâu lại ho, nôn, rồi ốm luôn. Nên nhiều khi lại phải đánh lạc hướng sang chuyện khác để cu cậu quên đi. Nhưng lắm lúc cứ bị con sai hơn cả oshin ấy. Tức lắm mà chưa tìm ra cách nào đây. Các mẹ có cao kiến gì thì giúp nhe.
    Thanks a lot
    • 17 năm
    • 386 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Nói về cái chuyện nôn ẹo khi khóc thì cu Ngỗng nhà mình phải gọi là số 1, chưa nghe thấy tiếng khóc thì đã thấy nước mắt lã chã rơi và chắc phải lấy chậu ra hứng vì không hiểu sao người cu cậu bé mà nước mắt nhiều thế (lúc đó thấy thương ghê cơ !). Mình biết kiểu gì khi gào thét nhiều, cu cậu cũng sẽ trớ, vậy nên mình dơ tay ra luôn và doạ sẽ tát cu cậu nếu cu cậu trớ và mình đã làm vài lần như vậy rồi (để thị uy) nên bây giờ có vẻ đỡ hơn, mỗi lần đang khóc, thấy mẹ mặt hầm hầm, tay dơ lên doạ tát là cu cậu có vẻ biết sợ hơn và không còn cố tình oẹ ra như lúc trước nữa.

Tối qua, mình mới thực thi chuyện này, có thể cũng là một kinh nghiệm biết đâu có mẹ nào có con gần giống tính cu Ngỗng nhà mình thì bắt chước , có vẻ hiệu nghiệm ra phết: Cu Ngỗng chơi đồ chơi và vứt đầy nhà, khi lên gác đi ngủ, cu cậu không chịu cất dọn đồ chơi mà cứ gào lên yêu cầu mẹ phải cất, nói mãi cu cậu vẫn không nghe, mình mở ngăn kéo, lấy một chiếc túi ni lông rất to, lại gần đống đồ chơi (toàn những thứ mà cu cậu thích như : xe ô tô công an, máy bay, điện thoại, các loại xếp hình và ô tô khác) và tuyên bố dõng dạc "Nếu con không ra cất dọn đồ chơi, mẹ sẽ đem tất cả đi vứt vào sọt rác và con sẽ không còn gì để chơi nữa", mồm nói, tay mình bắt đầu cầm từng thứ và chuẩn bị cho vào túi (trong thâm tâm, mình định bụng, nếu cu cậu vẫn không suy chuyển, mình sẽ đem túi đồ chơi ra sân, để lên nắp thùng rác rồi sáng hôm sau sẽ lén ra lấy và giấu đi, và nếu cu cậu hỏi mình sẽ nói đã vứt hết đi rồi, và sẽ cho cu cậu nghỉ chơi những đồ chơi này trong một thời gian). Vậy nhưng, khi thấy mình làm vậy, cu cậu bỗng nín khóc và từ từ ngồi dậy, chậm rãi đi lại đống đồ chơi và thỏ thẻ "Hai mẹ con mình cùng cất đồ chơi cơ". Và như vậy là OK, một yêu cầu của mình đã được cu cậu làm theo.

Hy vọng đây là một mẹo để giúp các bà mẹ dạy bảo những đứa con BƯỚNG BỈNH

Mẹ Ngỗng (Hatuminh)
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Ôi mình thích cách dạy con của mẹ BG và Chomchom lắm, mình cũng toàn áp dụng theo cách đó nhưng không triệt để. Trộm vía, con nhà mình cũng ngoan gần bằng búp bê thôi còn nghịch vẫn như con trai.

Các mẹ tham khảo quyển Bí quyết để trẻ sống vui vẻ và hạnh phúc của NXB Trẻ có hết mọi tình huống và cơ bản là nguyên tắc giáo dục trẻ, tớ chẳng thấy trong đó bọn Tây mặc kệ trẻ con tí nào Hà ạ, dạy luôn từ bé tí, mà chị Liên ròm cũng đề cập nhiều đến chuyện này.
    • 17 năm
    • 386 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Ờ có thể bọn Tây này nói vậy để an ủi mình cũng nên. Mình cũng nghĩ phải dạy bọn trẻ từ bé nên nhiều lúc nghĩ lại thấy bản thân nhiều lúc cũng hơi quân phiệt quá. Nhưng phải cái tội Cu Ngỗng nhà mình cực bướng, 10 người gặp cu cậu thì cả 10 người phải than trời rằng sao cái thằng cu này lại bướng đến thế. Bực lắm vì nhiều lúc dỗ ngọn dỗ ngọt mà cu cậu vẫn chẳng chịu nghe. Trời chẳng chịu Đất thì Đất phải chịu Trời vậy,và thế là mình đành lờ đi cho khỏi ngượng với thiên hạ...

Mẹ Ngỗng
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tây cũng chiều con như ta, và có nhiều nhóc cũng "coi trời bằng vung" lắm các mẹ à, nhưng mấy hôm nay mình ngồi coi series mới của supernanny về uốn nắn trẻ hư mình thấy cho dù dạy đứa 2 tuổi, 5 tuổi hay 9 tuổi gì cũng vậy phải có tính kiên nhẫn và bình tĩnh - khi một sự việc xảy ra đứa trẻ đánh em, hay qưang đồ chơi người mẹ không được bụp con liền mà đưa ra thông điệp là con không được làm như vậy, một là ngồi chơi với em, với mẹ hai là lên ghế ngồi, hay vào góc nhà ngồi khoảng 2phút hay 5'(chưa thấy khoảng úp mặt vô tường trong TV Anh) - nếu vẫn tiếp tục hư thì cho vào góc nhà hay lên ghế ngồi - mà mình làm việc này với tinh thần là "calm down" chứ không phải cục tức đang ở cổ rồi xách ông con vào góc nhà đâu. Nói chung phải kiên nhẫn dữ lắm mới trị được con bướng. Liên hay cho 2 đứa nhỏ nhà này coi chung chương trình và bọn nhỏ hiểu thế nào là hư thế nào là ngoan nên việc dạy của mình cũng đỡ vì bọn trẻ nhà này cũng thuộc loại "điên".

Tớ có record băng video Supernanny series trước, khi nào về VN tớ sang cho các mẹ có con bướng coi chút đỉnh. Mẹ nào quan tâm thì tin nhắn nhé.
    • 1,139 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Chị Liên ơi bên chị cũng đang phát chương trình Super Nanny a, em tiếc quá mới biết có 3 phần thôi, chương trình này có từ bao giờ vậy chị? Hôm qua 2 vợ chồng ngồi xem, rồi đề ra bao nhiêu chuẩn mực, chẳng biết thực hiện được tới đâu mà sáng nay ngay trước giờ đưa con đi mẫu giáo (ngày đầu tiên Kiến đến trường) đã găng với nhau vì mỗi chuyện mặc quần áo cho con. Đang nói đùa tình hình này chắc phải gọi bà đó tới nhà
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4