TIN TÀI TRỢ.

Con bướng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.36K Lượt đọc
  • 72 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 576 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Khủng hoảng, khủng hoảng!!!! tôi chắc sắp... khùng luôn quá đi thôi, ai có thương tôi thì trị giúp tôi cái... bà nhà tôi với!!! mà ko chỉ mình tôi, cả ax của tôi nữa, cả 2 đều hết cách, đều... bó tay với nó hết rồi!!!
    chuyện là thế này, hôm qua đến giờ, bà My nhà tôi bả bị chập con ic nào ko biết mà... trời ơi là chướng, chướng gì mà chướng ko thể chịu nổi, ko thể chướng hơn, bảo nó làm gì nó cũng bảo KHÔNG, cũng agaisnt lại hết. Hôm qua, lúc chuẩn bị đi ngủ:
    đi tè: bảo nó ngồi bô, nó bảo cất bô, đứng tè
    thôi thì cho vào nhà tắm cho đứng tè, lấy vòi nước xối đi: khóc ầm lên, giật lấy vòi nước bắt "mẹ cất đi!!"
    mẹ bỏ ra ngoài thay đồ, được cái quần vất ra thì nó cứ dí vào "mẹ mắc vào điii!!"
    tức mình, vứt cả quần, ra bật đèn: gào llên "mẹ tắt đèn điiiii"
    tắt đèn, dẫn vào toilet để tắm, cởi áo cho nó xong, lại gào lên "mặc dzoooooo!!!"
    bảo nó là phải cởi áo ra mới tắm được, no gào lên "ko tắm đauuuu!!!" rồi bưng luôn chậu nước đổ đánh ào...
    sáng nay vừa rót cho nó ly nước là nó đã "ko uống nước đâu uuuu!!!"
    Đấy, các bác thấy có tăng xông với nó ko??? cả nhà cứ như là 1 cuộc chiến từ hôm qua đến giờ, sáng nay đã phải cầm đũa ra nhịp rồi, cho đứng suy nghĩ như trước đền giờ thì nó khóc lóc gào thét kinh cả người, nhưng tạ ơn chúa, biết sợ đũa Chán quá, mong mãi mới chịu nói thì bgiờ toan nói kiểu như thế đấy, chết mất thôi, chẳng biêt treat nó thế nào nữa đây, ai có cao kiến gì thì ra tay giúp với, gia đình xin... đa tạ
    Mẹ mê My (TP.HCM)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 499 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hixx, iem thì chả biết có ý kiến giề, vì không có kinh nghiệm. Chỉ phát biểu mỗi một câu là chị My hàng ngày hiền lành thế mà giờ mới thấy cũng... kinh phết nhể!!!

Chia sẻ với chị Châu! Có lẽ mua quyển tâm lý trẻ em tuổi chập chững đang đấu giá trên mạng về ngâm cứu nhể! À mà hình như chị mua rồi thì phải, cứ mang ra đọc rồi tự an ủi mình là nó đang ở tuổi chập chững thôi :4: còn kinh nghiệm treat nó thế nào chắc hỏi thêm mấy mẹ có con tầm tuổi.. bà My
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Hehe, mẹ My ơi, bình tĩnh nào, My đang vào giai đoạn "quá độ" đấy. Bạn vào Mục lục xem lại các bài Khủng hoảng tuổi lên 3 và các bài tương tự đi, sẽ thấy nhiều người cùng cảnh ngộ lắm, chắc sẽ bớt stress thôi.

Mẹ My xem hôm đó My có ngủ đủ giấc không, hay có gì khó chịu hoặc ấm ức trong lòng không (ví dụ có ai đó trêu ghẹo bé, hay là bé muốn yêu cầu điều gì mà bị từ chối, hay ba mẹ không quan tâm đến bé đúng mức...). Theo như kinh nghiệm từ ông nhóc nhà mình thì những lúc đó bé rất cáu kỉnh và cực kỳ "chướng đời" mẹ My à.

Chúc bớt stress nha.
    • 413 Bài viết

• 901 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMy
    đi tè: bảo nó ngồi bô, nó bảo cất bô, đứng tè
    thôi thì cho vào nhà tắm cho đứng tè, lấy vòi nước xối đi: khóc ầm lên, giật lấy vòi nước bắt "mẹ cất đi!!"
    mẹ bỏ ra ngoài thay đồ, được cái quần vất ra thì nó cứ dí vào "mẹ mắc vào điii!!"
    tức mình, vứt cả quần, ra bật đèn: gào llên "mẹ tắt đèn điiiii"
    tắt đèn, dẫn vào toilet để tắm, cởi áo cho nó xong, lại gào lên "mặc dzoooooo!!!"
    bảo nó là phải cởi áo ra mới tắm được, no gào lên "ko tắm đauuuu!!!" rồi bưng luôn chậu nước đổ đánh ào...
    sáng nay vừa rót cho nó ly nước là nó đã "ko uống nước đâu uuuu!!!"
    Bạn đừng làm theo những "yêu cầu" của bé nữa. Hãy làm theo "đường lối" của người mẹ, của... những gì bạn cho là đúng nhé!
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 2,255 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Thằng chíp nhà em cũng thế đây chị ơi,hình như cái tuổi này chúng nó giống nhau hay sao ý. Trời thì nóng mà"ông trời con" như thế làm đầu em bốc khói luôn.
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 576 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

đúng là "bốc khói" thật đấy, tóc quắn hết cả lên thôi
    Mẹ mê My (TP.HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mẹ My ơi, nghe thấy con nhà khác cũng thế chắc đỡ ấm ức đi phần nào nhỉ?!

Con nhà mình cũng có lúc "chướng" như thế đấy. Luôn luôn negative với tất cả các hoạt động diễn ra xung quanh. Mình để ý thường những lúc bé như vậy là do:
    - Bé mệt
    - Bị cô giáo mắng, hoặc chê bai
    - Bố mẹ nói to (hoặc quát)
    ...

Sam nhà mình thường bình tĩnh trở lại khi được bố mẹ ôm ấp, tâm sự ngọt ngào. Tạm thời quên chuyện bé vừa "chướng" đi. Có thể đi ngủ muộn hơn, ăn cơm ít hơn.... nhưng rồi bé sẽ ổn.
    Một ngày mới nắng lên!
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mất một hồi tìm mà không sao tìm ra cái bài mình viết, đúng y chang vụ này (tại "kiệm lời" quá đấy mà). QA cũng có thời điểm "giở chứng", buổi tối chỉ có 2 mẹ con mà nó ghét mẹ ra mặt, bật TV nó đòi tắt, tắt quạt nó đòi bật, mẹ nằm nó bắt đứng lên, mình làm theo hay không làm theo nó đều cáu bẳn, nhảy chồm chồm lên tức tối, khóc rầm rĩ. Mất vài tối như thế thì tự "tắt đài". Chịu không tìm ra nguyên nhân. Đành phải kệ, hoặc lừa nó, mình cũng nói ngược luôn. VD muốn nó uống nước thì rót sẵn và nói đổng "Đây là cốc nước của mẹ, My không được uống" để nó nhảy bổ ra uống vội :3: . Mình tìm được 2 bài này về vụ thích làm ngược, đọc cho đỡ tức

https://www.webtretho.com/forum/f55/lam-gi-khi-tre-thich-lam-nguoc-149/
    https://www.webtretho.com/forum/f55/co-nen-thoa-hiep-voi-be-khong-2920/
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 576 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Buổi sáng:....(đoan này cũng mè nheo nhưng xin skip).... dẫn vào nhà tắm - "con không tắm" - "ừ, thì thôi, không tắm nữa" và mình đi ra, đóng cửa toilet lại. được khoang 10' sau, bắt đầu trường ca "con đi tắmmmm!!!" liên tục liên tục, (chắc nó xài enegizer quá :3: ), khoảng 15 cái "con đi tắm" là mình cáu quá rồi, giải thích là "lúc nãy con nói ko tắm thì thôi chứ, bgiờ sao lại đòi, ko tắm gì cả!", thêm khoang 10 cái "con đi tắm nữa" là mình chịu hết nổi, bèn xách cái đũa ra (vì hqua thấy nó biết sợ mà), dặn sẵn "con đòi đi tắm 1 lần nữa là mẹ đánh đòn con đó!", thế mà... "con đi tắmmm!!" again! huhu, đã nói thì phải giữ lời, lật bà nằm ra trên giường, quất cho 1phát (định bụng là quất phải hơi đau 1 tí cho nó sợ, thế mà sao có nguyên con lươn trên cái mông teo tóp của con luôn, huhu...), khóc um sùm trời đất, quát bảo im, con ráng im, hix hix vài cái, và... "con đi tắmmmmm!!!"!!! my god!!!! thật là ko thể chịu nổi, ko thể tưởng tượng nổi!!!! lì đâu mà lì thế cuối cùng, 1 cách cuối cùng được đưa ra để negotiate "bgiờ nằm xuống đánh 1 roi rồi đi tắm", nghĩ là My "cáy" lắm thì sẽ... đầu hàng, thế mà... gật đầu rụp, tự giác nằm ra đưa đít lép ra cho mẹ, huhuhu, ba nó vội vàng lấy tờ báo nhét vào đít, khổ thân con chưa hiểu thiện chí của ba nên lại bắt lấy ra, cuối cùng mẹ phải nháy mắt ba che tạm tờ báo cho mẹ đánh 1 phát thật kêu nhưng mà hình như ko đau mà chỉ có tiếng thì cô nàng ko có... efferagan Đi tắm xong ra ba còn ôm con thủ thỉ "mẹ dữ quá! mẹ dữ quá", god, chắc tui vỡ tim ra mà...ch quá thôi . Bgiờ thêm 1 câu hỏi nữa là làm gì với ba My đây????
    Mẹ mê My (TP.HCM)
    • 14 năm
    • 1,461 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMy
    cuối cùng, 1 cách cuối cùng được đưa ra để negotiate "bgiờ nằm xuống đánh 1 roi rồi đi tắm", nghĩ là My "cáy" lắm thì sẽ... đầu hàng, thế mà... gật đầu rụp, tự giác nằm ra đưa đít lép ra cho mẹ, huhuhu, ba nó vội vàng lấy tờ báo nhét vào đít, khổ thân con chưa hiểu thiện chí của ba nên lại bắt lấy ra, cuối cùng mẹ phải nháy mắt ba che tạm tờ báo cho mẹ đánh 1 phát thật kêu nhưng mà hình như ko đau mà chỉ có tiếng thì cô nàng ko có... efferagan Đi tắm xong ra ba còn ôm con thủ thỉ "mẹ dữ quá! mẹ dữ quá", god, chắc tui vỡ tim ra mà...ch quá thôi . Bgiờ thêm 1 câu hỏi nữa là làm gì với ba My đây????
    Thế thì cũng nọc ba MY ra oánh đòn hehe . Mẹ My đánh đòn ba MY giống như đánh đòn My ấy. :4:
    JaET3TIup7
    OiQOjbImJlCp7
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình chẳng có cao kiến gì, Lan Chi nhà mình cũng thế nên mình đã dùng biện pháp này:
    Bé My còn biết sợ đũa, Lan Chi bị mẹ đánh gãy roi làm 3 vẫn điệp khúc "đi anh Tí", mẹ nhốt vào phòng tối đóng cửa lại mặc kệ cho khóc khoảng 15 phút mẹ vào hỏi vẫn khăng khăng "đi anh Tí" . Xót con đành dỗ nó vậy. Bây giờ thì ổn rồi, trước khi muốn làm bé chịu làm gì, mình thoả thuận trước, nếu đồng ý thì làm, nếu không cho nó làm việc khác mà nó thích rồi mẹ lại thoả thuận tiếp. VD: đi học về con thích ăn Cam, mẹ thoả thuận con ăn Cam xong rồi đi tắm nhé, nếu nó OK là ổn rồi. Dần dần nó sẽ hiểu đấy là những việc nó phải thực hiện. Nếu thỉnh thoảng nó khăng khăng không chịu mẹ đành tôn trọng ý của con. Một lát sau lại đâu vào đấy ngay mà :4:
    Con gái yêu của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

[image noborder]https://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    Mẹ yêu Chi :Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 80 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình cũng rất đồng ý là phải kiên quyết và phải thật bình tĩnh. Nếu cần thì cứ chạy sang một nơi khác, hít một hơi thật sâu và tự đọc câu thần chú với chính mình" phải bình tĩnh". Khi đã muốn con làm gì thì phải làm cho bằng được không thì nó sẽ tiếp tục bài ca "chướng" đó....khong biết đến lúc nào?? Nhưng có điều mình thì nghĩ không nên lờ đi như không biết đến sự phản kháng của con và cứ làm theo ý của mình.
    Trong trường hợp đi tắm như mẹ bé My đã kể, nếu là mình thì mình sẽ giải quyết như thế này. Trước hết mình sẽ hỏi tại sao con không muốn tắm? Có phải con mệt không? Sau khi đã nghe con giải thích:
    - mình sẽ dồng ý không tắm nếu con có giải thích chính đáng như con mệt. Mình sẽ cho nằm hoặc ngồi 1 chỗ để "nghĩ ngơi". Nếu con mệt thật sẽ nằm yên 1 chỗ, nếu chỉ lấy cớ thì sẽ chạy nhảy lung tung. Trong trường hợp này mình sẽ không cho chảy nhảy lung tung như thế và nói "nếu con mệt thì phải nghĩ, nếu hết mệt thì phải tắm trước rồi mới được chơi".
    -Nếu con không có giải thích chính đáng, mình sẽ giải thích tại sao con phải tắm và con phải tắm trước khi làm những chuyện khác. Nếu con vẫn tiếp tục "chướng" không muốn tắm thì mình bế ra ngoài, để nó ngồi trên ghế và nói "con sẽ ngồi đây cho đến khi nào muốn tắm thì nói với mẹ". bạn tiếp tục làm những công việc của mình và không ai để ý hoặc nói chuyên với bé. nếu bé không chịu ngồi yên nhảy xuống ghế, thì bạn từ tốn bế nó lên ghế bắt ngồi và nói con không được làm gì trước khi đã tắm.Neu bé nói chuyện với bạn, bạn cũng trả lời y như vậy, tắm trước rồi mẹ sẽ nói chuyện với con. Bé ngồi đó chắc chắn không đầy 5 phút sẽ năn nỉ mẹ tắm cho ngay.
    Mình thấy, rất quan trọng trong việc lắng nghe con. Mình muốn con làm 1 việc gì thì cũng rất quan trọng cho nó thấy đó là quyết định của nó. Và nếu nó quyết định không đúng sẽ có hậu quả thể nào.
    Ngoài ra, sau đó mình cũng nên suy xét lại lý do "chướng" của con. chẳng hạn như mình đã chọn thời điểm sai khi yêu cầu con làm việc đó, để lần sau tránh đi.
    Cảm thông với bạn, nuôi con nhiều khi nhức đầu và căng thẳng lắm!
    • 17 năm
    • 1,048 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Muốn bé làm gì thì cứ nói ngược lại có khi lại có kết quả đấy!!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Góp thêm 1 chuyện với các bác đây. Hôm qua Nhím cứ đòi ăn kẹo, bố không cho thế là gây, khóc lóc tùm lum, bắt đứng vào 1 góc cũng không. Nắm tay oshin bảo đi chơi, khỏi cho bố đi, cho bố ở nhà 1 mình. Bố nói: Đi đi, bố khoá cửa, không cho vào nhà. Nhím: khoá thì lấy chìa khoá mở, vừa nói vừa đi lấy chùm chìa khóa rồi đưa cho oshin nói giọng tỉnh bơ: chị B cầm lấy chìa khóa này, tí về mà mở cửa, rồi ngúng ngẩy đi .Bố: bó tay
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mẹ Thư Đức ơi, nếu nó bảo để cho con vào sọt rác chơi với con chuột thì sao? Lan Chi nhà mình thường xuyên có những câu như vậ̣y mà mình chưa biết cách giải quyết. VD: Sáng nay nó không muốn đi học, nó khóc nhè, mình bảo nó: "Con đi học ngoan, không khóc nhè để mẹ đi làm, con khóc nhè cô giáo phê bình bố mẹ đấy". Nó bảo: "Con không đi học để cho cô giáo phê bình, không nín để cho cô phê bình cả con nữa"

[image noborder]https://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Híc híc,

Đề tài này vẫn còn nóng hổi nhỉ!
    Thấy con các mẹ giống con mình quá nên cũng ko muốn than nữa sợ đụng hàng.
    Nói túm lại là trẻ con thay đổi tính tình theo lứa tuổi và phần lớn là thái độ bất thường & hành động kì quặc trong cái nhìn của bố mẹ.
    Lúc đầu tớ cũng cáu lắm, quát um nhà nhưng xem ra chẳng ăn thua.
    Bây giờ tớ dùng chiêu ko nghe ko thấy, khóc chán là thôi vì thấy ko ăn thua.
    Kỷ lục của chomchom là đứng cửa khóc 10 phút vì muốn đi chơi nữa ko chịu vào nhà.
    Tớ vào nhà tắt đèn đóng cửa cho nàng đứng ngoài luôn.
    Tất nhiên là nấp trong nhà ở chỗ tối để vẫn canh chừng được cô nàng. :4:
    Sau 1 hồi nhắm tịt mắt để khóc ko thấy mẹ là đập cửa ầm ầm xin lỗi rối rít để được vào nhà.
    Lần sau ko bao giờ có trò đấy nữa. :4: Cuối cùng ba mẹ cháu gan hơn cháu.
    Bây giờ mỗi lần định giở chiêu ăn vạ là mẹ cháu lại nhắc đến vụ đó là tịt ngay.
    Chắc vẫn còn choáng vì ko nghĩ là mẹ dám khoá cửa nhốt nàng ở ngoài. .
    Theo tớ thì tuyệt đối ko bao giờ chiều hoặc làm theo ý bọn quỷ con này, chúng sẽ tiếp tục làm như thế.
    Chỉ cần kiên quyết 1 lần, đảm bảo lần sau tởn đến già.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 103 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Ối, nhớ lại ngày trước có con bé hàng xóm, lúc đó nó 4,5 tuổi gì đó. Bà nó doạ la bỏ vào chuồng lợn (ngày xưa ở quê hàu như nhà ai cũng có chuồng lợn và trẻ con thì rát sợ) thé là con bé nhảy phóc vào trong chuồng ngòi chung với lợn.
    Gặp trường hợp này thì phải làm sao?
    May mà con mình ko vậy
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Còn vụ cho tay vào ổ điện thì thế này. Một lần, bất thình lình cầm tay con bé giả vờ ra sức đút vào ổ điện (giả vờ thôi, nhưng cố làm như thật), vừa làm vừa hét rất to: Đút đi, đút đi, ổ điện nó cắn cho 1 cái, đau đấy.
    Chị ta khóc thét lên, nhưng từ đó về sau, ngó thấy ổ điện là chạy thẳng cẳng.
    Hehe vụ này thì giống y chang nhà mình rùi.
    Chomchom cũng khoái nghịch ổ điện lắm, mà hình như đứa nào cũng khoái.
    Mình lôi cô nàng lại gần cái ổ điện giả vờ ra sức đút vào, ngón tay trỏ của mẹ bấm vào tay cô nàng một cái thật đau.
    Chomchom cũng khóc hét lên vì cứ tưởng vừa bị ổ điện cắn thật. :4:
    Lần sau nhìn thấy ổ điện chạy cách xa hàng mét.
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mẹ Thư Đức ơi, chị Thư nhà mẹ còn biết sợ chứ Lan Chi nhà em ko sợ đâu. Có lần nó bảo không tắm, mẹ bảo: con ko tắm cho con ở với con chuột, nó chui vào nhà tắm, bắt mẹ đóng cửa lại và bảo: "Mẹ đi ra đi ra đi cho con ở đây với con chuột", mẹ đóng cửa, tắt đèn đi ra còn con ở lại vặn nước ra nghịch . Tức quá, mẹ lôi vào thưởng cho mấy con lươn 3 ngày mới lặn, vậy mà lần hôm sau vẫn chứng nào tật nấy.

[/link]
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lan Chi
    Mẹ Thư Đức ơi, chị Thư nhà mẹ còn biết sợ chứ Lan Chi nhà em ko sợ đâu. Có lần nó bảo không tắm, mẹ bảo: con ko tắm cho con ở với con chuột, nó chui vào nhà tắm, bắt mẹ đóng cửa lại và bảo: "Mẹ đi ra đi ra đi cho con ở đây với con chuột", mẹ đóng cửa, tắt đèn đi ra còn con ở lại vặn nước ra nghịch . Tức quá, mẹ lôi vào thưởng cho mấy con lươn 3 ngày mới lặn, vậy mà lần hôm sau vẫn chứng nào tật nấy.
    Hehe mẹ Lan Chi lại thua mưu con gái à.
    Nếu muốn doạ tụi này phải nhốt vào phòng nào ko có gì để nghịch chứ.
    Có lần tớ nhốt chomchom vào phòng tối um tắt hết đèn, tiện chân đá quả bóng da bị xịt vào chân rồi bảo "Có con chuột nó bò lên chân này" :4:.
    Cô nàng sợ quá, tối ko thấy gì tưởng thật khóc toáng lên --> lần sau chỉ cần chỉ tay ra hiệu ra góc đó đứng phạt là mất điện luôn.
    Về khoản mạnh tay với "cục cưng" thì nhà tớ hơi bị giống nhà Thư Đức đấy nhể!
    Bọn nhóc bây giờ quái lắm mình ko làm thật nó ko sợ đâu.
    Nhưng hiệu quả lắm các mẹ cứ thử mạnh dạn áp dụng mà xem, sẽ biết ngay mà.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4