TIN TÀI TRỢ.

Có nên dạy trẻ chữ trước khi vào lớp 1?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.21K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 77 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con nhà e năm nay 4 tuổi, 2 năm nữa là đi học lớp 1. Các mẹ cho e hỏi e có nên dạy chữ trước cho cháu không? nếu dạy thì dạy trước nửa năm hay bao lâu? hay không nên dạy trước mà để đi học cô giáo dạy. Hiện nay Bộ GD nghiêm cấm không cho trẻ học chữ trước nhưng nếu không học trước thì vào lớp 1 e sợ cháu không theo kip

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,660 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Em chưa có con nhưng em trộm nghĩ, cứ nên cho cháu học chữ trước. Vì bây giờ hầu như bé nào cũng được học trước cả, nếu bé nhà chị kg học thì đến lúc vào lớp 1 sẽ kg theo nổi các bạn đâu (đúng như chị nghĩ đấy ạ). Em có đứa cháu 4 tuổi, con ông anh trai, em muốn dạy nó học chữ và làm toán ngay từ bây giờ đấy.
    PC230310-1
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bobbinuni Xem bài viết
    Con nhà e năm nay 4 tuổi, 2 năm nữa là đi học lớp 1. Các mẹ cho e hỏi e có nên dạy chữ trước cho cháu không? nếu dạy thì dạy trước nửa năm hay bao lâu? hay không nên dạy trước mà để đi học cô giáo dạy. Hiện nay Bộ GD nghiêm cấm không cho trẻ học chữ trước nhưng nếu không học trước thì vào lớp 1 e sợ cháu không theo kip
    Theo ý Suty thì không. Bằng chứng thực tế là con gái và cháu gái nhà Suty vào lớp 1 chỉ biết đúng 24 ký tự ABC (học ở lớp mẫu giáo lá) mà bây giờ vẫn học tốt. Có học trước hay không thì đến hết lớp 1 Suty thấy trẻ nào cũng đều đọc Doremon được cả hehhehe, vậy thì hoc trước sẽ được gì????

Sách báo nói dạy con học trước vào lớp con sẽ không tập trung nghe giảng coi bộ không đả thông tư tưởng cho các mẹ.

Suty chỉ đưa ra ví dụ như thế này: môn Tiếng Anh chắc các mẹ WTT đã biết ít nhất là cấp độ "beginning", nếu đang ký học lớp tiếng Anh mà vào đó mất 1 tháng để chia động từ to be và học thì hiện tại (Simple Present) thì các mẹ có oải không :Laughing::Laughing:
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Thế là con nhà bạn cũng bằng tuổi bé thứ hai nhà mình, 2005 nhỉ . Tớ cũng chủ trương là kg . Bé lớn nhà tớ đi học cũng chẳng biết gì, hồi mới vào học trong lớp cũng có một số bạn đọc biết đọc biết viết rồi, nhưng đến cuối HK1 thì bằng nhau hết và hết lớp 1 thì đọc truyện tranh giỏi lắm :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 77 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suty Xem bài viết
    Theo ý Suty thì không. Bằng chứng thực tế là con gái và cháu gái nhà Suty vào lớp 1 chỉ biết đúng 24 ký tự ABC (học ở lớp mẫu giáo lá) mà bây giờ vẫn học tốt. Có học trước hay không thì đến hết lớp 1 Suty thấy trẻ nào cũng đều đọc Doremon được cả hehhehe, vậy thì hoc trước sẽ được gì????

Sách báo nói dạy con học trước vào lớp con sẽ không tập trung nghe giảng coi bộ không đả thông tư tưởng cho các mẹ.

Suty chỉ đưa ra ví dụ như thế này: môn Tiếng Anh chắc các mẹ WTT đã biết ít nhất là cấp độ "beginning", nếu đang ký học lớp tiếng Anh mà vào đó mất 1 tháng để chia động từ to be và học thì hiện tại (Simple Present) thì các mẹ có oải không :Laughing::Laughing:
    Cám ơn các mẹ đã cho e lời khuyên nhé:559:

Nhưng e thấy con gái thì dễ bảo hơn con trai. Con trai e nghịch lắm, chân tay không bao giờ chịu để yên. Không như những bé khác đâu các mẹ ah, lúc đọc chuyện thì không nghe, chơi đồ xếp hình thì 1 tí là chán (chơi đồ gì cũng 1 tí là chán). Có phải là con e không có tính kiên nhẫn không? lúc nào e cũng lo rằng sợ mai sau đi học không học nổi vì nghịch quá thôi ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có 2 vấn đề mà mình thấy nên dạy trước:
    - 1 phần là do trẻ em bây giờ thông minh hơn + bố mẹ có điều kiện và chú ý đến việc dạy dỗ con nhiều hơn nên vào lớp 1 bây giờ phần lớn là trẻ đã biết đọc, biết viết. Vậy nếu như con mình ko biết thì sợ trẻ sẽ tự và dễ nản => ảnh hưởng đến tính cách và kết quả học tập về sau.
    - Cũng vì đa phần trẻ ã biết nên giáo viên dạy sẽ cũng qua loa hơn và những đứa trẻ chưa biết sẽ chịu thiệt thòi nhất.
    Tuy nhiên mình nghĩ ko nên bắt trẻ học nhiều, chỉ dạy theo kiểu vừa học vừa chơi, mỗi hôm 1 ít chứ ko bắt học như kiểu trẻ đã đi học
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bokhicon Xem bài viết
    Có 2 vấn đề mà mình thấy nên dạy trước:
    - 1 phần là do trẻ em bây giờ thông minh hơn + bố mẹ có điều kiện và chú ý đến việc dạy dỗ con nhiều hơn nên vào lớp 1 bây giờ phần lớn là trẻ đã biết đọc, biết viết. Vậy nếu như con mình ko biết thì sợ trẻ sẽ tự và dễ nản => ảnh hưởng đến tính cách và kết quả học tập về sau.
    - Cũng vì đa phần trẻ ã biết nên giáo viên dạy sẽ cũng qua loa hơn và những đứa trẻ chưa biết sẽ chịu thiệt thòi nhất.
    Tuy nhiên mình nghĩ ko nên bắt trẻ học nhiều, chỉ dạy theo kiểu vừa học vừa chơi, mỗi hôm 1 ít chứ ko bắt học như kiểu trẻ đã đi học
    1. Sẽ không có chuyện trẻ ko biết sẽ thấy nản, người lớn hiểu biết mới thấy nản chứ tụi nhỏ lớp 1 điểm 9 cũng như điểm 2, chúng nó chả lo lắng gì cả.

2. Lớp 1 thì nếu dạy qua loa chỉ có cô giáo ngồi chơi. Mà mình phải tin cô chứ mọi người, Suty thấy có lớp 1 nào mà tỷ lệ hs giỏi <90% đâu. Ak, cuối lớp 1 đứa nào cũng biết đọc, và làm tóan cộng trừ trong phạm vi 100 (cho kẹo mà cộng trừ sai coi tụi nó có la lên không hehehehhe).

Nếu con học trước thì không những con chủ quan mà ba mẹ cũng sẽ chủ quan trong việc ngó nghiêng chuyện học của con (tại cứ nghĩ là con biết rồi).

Suty thấy quan trọng nhất ở lớp 1 là hình thành cho con thói quen chuẩn bị bài tập về nhà (thường là cô cho tập viết và tóan). Tập cho con cách sọan cặp đi học… nói chung là lớp 1 thì phần văn hóa không khó lắm đâu, đừng lo lắng quá như vậy khổ con mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 443 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bobbinuni Xem bài viết
    Hãy làm ngược lại những gì BGD nói ... ở Việt nam nhà mình chỗ nào có biển "cấm tè bậy, cấm đổ rác ..." là y rằng phải làm ngược lại mới hợp lẽ. Ở Hà nội, không những lớp 1 mà lớp nào cũng phải học trước ... con mà không học trước thì đến 90% là bị cô giáo chê là học kém vì ... yêu cầu bố mẹ ở nhà phải dạy thêm cho cháu :Sad:

Thời thế thế thời thời phải thế.
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tripheo Xem bài viết
    Hãy làm ngược lại những gì BGD nói ... ở Việt nam nhà mình chỗ nào có biển "cấm tè bậy, cấm đổ rác ..." là y rằng phải làm ngược lại mới hợp lẽ. Ở Hà nội, không những lớp 1 mà lớp nào cũng phải học trước ... con mà không học trước thì đến 90% là bị cô giáo chê là học kém vì ... yêu cầu bố mẹ ở nhà phải dạy thêm cho cháu :Sad:

Thời thế thế thời thời phải thế.
    À, cái vụ cô giáo chê học kém là đúng đó. con gái và cháu gái Suty cũng bị như thế, Cô kêu cha mẹ lại nói luôn - cái này đúng là tệ nạn

Nhưng cô nắn gân thôi, làm cha mẹ thì mình cũng biết cách lèo lái chút., Suty rất thành tâm cúi đầu “dạ em sẽ cố gắng kèm cặp cháu thêm ở nhà ạ. nhờ được cô thì đỡ nhưng nhà cháu nó điều kiện khó khăn. Nhà thì xa, cha mẹ đi làm đến 7:00PM mới về nhà nên không tiện thời gian đưa đón…blablabla…”

Rồi cũng ổn thôi. :Applause:
    • 105 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Em cũng không rõ là quan điểm của ai đúng nhưng có những người thì cho rằng việc dạy chữ thì để con đến lớp 1, đi học cô giáo sẽ dạy nó, không nó biết hết rồi đến khi đi học chủ quan. CÒn có những bố mẹ thì luôn muốn dành cho con sự giáo dục tốt nhất, dạy con học nói, học nhận biết, học chữ sớm thông qua các trò chơi, trò chuyện giải thích. Kiểu học mà chơi, chơi mà học. Riêng em, em nghĩ đừng bao giờ nghĩ con mình ko nên học sớm quá hay phát triển sớm quá khi mà nó có khả năng và ham học hỏi. Vì thế giới có rất nhiều thứ để con mình khám phá. Nếu biết chữ sớm con mình sẽ đọc được sách và tìm hiểu thế giới xung quanh nó. Điều đó cũng rất tốt đấy chứ.Em đang mang bầu ở tháng thứ 6 và cũng tìm hiểu đọc những cuốn sách về giáo dục con. Và 1 trong những cuốn sách đã tác động đến em rất lớn là cuốn Phương án 0 tuổi của 1 giáo sư người Trung Quốc. và tình cờ em cũng mới biết ở Hà Nội đang có 1 viện nghiên cứu về chương trình này.Các mẹ thử vào đây tìm hiểu xem nhé . trang web của viện đó đây: http://vicer.vn/
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,415 Bài viết

• 2,081 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì nên cho con học trước. Con mình biết đọc và viết từ khi 5 tuổi, bố mẹ ko bắt nhưng con đi gửi trẻ cùng các anh chị 6 tuổi và biết đọc viết luôn. Con ko hề kêu ca mà lại rất thích. Còn nếu ko học hoặc học trước khi chính thức vào lớp 1 chỉ 1 tg ngắn thì chắc chắn sẽ rất bỡ ngỡ, lúc này sức ép của cả con và bố mẹ sẽ rất nặng nề (nhiều khi tâm lý bố mẹ là sao con mình lại ko biết bằng bạn bằng tuổi). Thứ 2 con học trước thì vào năm học sẽ rất nhàn! Thà rằng con có 1 năm học dần còn hơn là chỉ có 2 tháng học nhồi nhét!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,885 Bài viết

• 34,294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoclonton83 Xem bài viết
    Em cũng không rõ là quan điểm của ai đúng nhưng có những người thì cho rằng việc dạy chữ thì để con đến lớp 1, đi học cô giáo sẽ dạy nó, không nó biết hết rồi đến khi đi học chủ quan. CÒn có những bố mẹ thì luôn muốn dành cho con sự giáo dục tốt nhất, dạy con học nói, học nhận biết, học chữ sớm thông qua các trò chơi, trò chuyện giải thích. Kiểu học mà chơi, chơi mà học. Riêng em, em nghĩ đừng bao giờ nghĩ con mình ko nên học sớm quá hay phát triển sớm quá khi mà nó có khả năng và ham học hỏi. Vì thế giới có rất nhiều thứ để con mình khám phá. Nếu biết chữ sớm con mình sẽ đọc được sách và tìm hiểu thế giới xung quanh nó. Điều đó cũng rất tốt đấy chứ.Em đang mang bầu ở tháng thứ 6 và cũng tìm hiểu đọc những cuốn sách về giáo dục con. Và 1 trong những cuốn sách đã tác động đến em rất lớn là cuốn Phương án 0 tuổi của 1 giáo sư người Trung Quốc. và tình cờ em cũng mới biết ở Hà Nội đang có 1 viện nghiên cứu về chương trình này.Các mẹ thử vào đây tìm hiểu xem nhé . trang web của viện đó đây: http://vicer.vn/
    Mình cũng nghĩ học sớm là tốt , vấn đề chính là dạy như thế nào . Đừng mang sách lớp 1 ra mà dạy các bé mẫu giáo là được.

Nói chung khi học chữ là mọi người cứ đè đầu ra viết trước. Và quan niệm học chữ là cái gì quá cao.
    Với trẻ em 3-4 tuổi. Việc nhận biết đồ vật như cái thìa ,đĩa, bát , đũa, quyển sách, cái ti vi... ngôi sao, hình tròn hình, vuông, tam giác, màu xanh , đỏ , tím , vàng không phải là khó. Nếu coi các chữ cái cũng như những vật trên, mua những chữ cái bằng nhựa xếp chung vaò đồ chơi của chúng và dạy thì trẻ thừa sức nhận biết .

Nên chuyện dạy đọc sớm không khó nếu lồng kèm việc học vào chơi. Như vậy các cháu không cảm thấy cực khi học, khoảng trước 5 tuổi các cháu có thể đọc tốt. Nếu trải dài thời gian từ khi các bé làm quen ABC lúc khoảng 3 tuổi đến khi 5 tuổi đọc thạo sách báo thì không khó.
    Khoảng sau 5 tuổi mới nên tập viết vì trước 5 tuổi thì tay còn yếu. Lúc 3-4 tuổi những trò chơi vẽ phấn sáp và đất nặn sẽ làm cho cơ ngón tay cứng cáp và khéo léo dần, do đó 5 tuổi bắt đầu tập cầm bút.
    Chỉ có điều lớp mẫu giáo của mình chưa được dạy chữ mà vào lớp 1 thì sức ép cực lớn. Chưa kể học cứ phải viết trước đọc sau , đó là qui trình ngược. Cứ phải theo : Nghe - nói - đọc - viết.
    Khi trong bụng mẹ mới sinh ra đã học nghe rồi, khoảng 1 tuổi bắt đầu học nói , khoảng 3 tuổi bắt đầu học chữ rồi đọc, 5 tuổi bắt đầu học viết thì không có gì căng thẳng .

Khi các cháu còn bé , bắt đầu chơi đồ chơi. Nếu mua 5 món đồ chơi cho bé, các mẹ bỏ vào 3 chữ cái bằng nhựa, khi bé thuộc tên 5 món đồ chơi thì cũng đủ khả năng thuộc tên 3 chữ cái. Dần dần đồ chơi tăng lên thì số chữ cái tăng lên cho hết bảng chữ cái.

Dạy chữ cái nào thì giải thích là đứng đầu của chữ nào :
    - Thí dụ chữ B là chữ đầu của chữ Bố.
    - C là chữ đầu của Cà , cá.
    - M là chữ đầu của chữ Mẹ.
    Mình thấy ở tiếng anh họ dạy các nguyên âm A - E - I - O - U rất kỹ.

Khi trẻ biết hết bảng chữ cái thì có thể học ghép từ theo kiểu vỡ lòng ngày xưa:
    - Tìm tất cả các từ có 2 chữ cái cho bé ghép và đánh vần như: ba , bà , mẹ , cà , cá...th, kh, ch, tr...
    - Rồi đến 3 chữ cái : cha , cho , xin , cái , kem....(in - xin), ( em - kem )
    - Rồi mới đến 4 chữ cái ........khác, nhau, đánh, ghép... ( ác - khác) , ( au - nhau)
    Như vậy mình tin rằng trẻ có thể đọc được khi ở 4 tuổi- 4,5 tuổi.

+ Còn cách dạy tư duy toán ở mẫu giáo là dạy xếp các hình đồng dạng từ lớn đến nhỏ , nhỏ đến lớn , màu đậm đến nhạt ,màu nhạt đến đậm. Khi bạn đặt lung tung mà ra đề thì bé làm được là tốt rồi.
    Dần dần đến các con số cũng vậy sắp xếp từ nhỏ tới lớn hay từ lớn tới nhỏ.
    Cao hơn nữa thì tìm qui luật khi xếp các hình khác nhau rồi cho bé tìm ,Khi vào lớp 1 có những bài toán dạng này :
    + - x : + - x : + - x : + - ??.
    ABCDABCDABCDABC???
    xanh - đỏ - tím - vàng - xanh - đỏ - ?? - ??.

Những điều mình viết lên là đã tham khảo tử các game nước ngoài họ dạy cho trẻ mẫu giáo. Các web dạy chữ cho trẻ mẫu giáo ở nước ngoài từ tuổi nào ?, dạy thế nào ? mình đã đưa lên đây:
    https://www.webtretho.com/forum/showt...=110168&page=2

Bài viết của mẹ Cún vịt ở đây :
    https://www.webtretho.com/forum/showt...45#post8739745

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt Xem bài viết
    Đây là bản tin lớp con trai mình (lớp vỡ lòng) tuần thứ ba đi học. Cô giáo thường gửi bản tóm tắt những gì lớp học và chơi trong tuần cho bố mẹ rõ:

Bài tập của tuần này: tập viết chữ "F f:" Chữ đầu tiên Cún học là chữ F, cô giáo yêu cầu bố mẹ cần giúp các con cầm bút chì cho đúng và viết từ trên cùng. Viết những chữ bắt đầu bằng chữ "F".

Trong tuần: các bạn lớp Cún đã trang trí lớp bằng những con cú nhỏ, dùng những hình đã học, như oval, hình tròn, hình thoi, hình tam giác và hình thang. Lớp còn học thêm những kiến thức (vui nhộn) về các bạn cú. (đó là hôm thứ năm thì phải, Cún về kể với mẹ là Cún thích bạn cú tuyết - snow owl, mẹ cũng nói mẹ thích bạn này vì lông bạn ấy rất trắng. Cún hỏi mẹ đã bao giờ nhìn thấy bạn ấy chưa, mẹ nói chưa nhưng mẹ có xem phim thấy bạn ấy rồi).

Tuần này các bạn cũng chơi bong bóng và ra ngoài sân học về bong bóng. Mỗi người đều có cơ hội để làm lâu đài bong bóng bằng cách thổi bong bóng vào dung dịch nước xà phòng và dùng vợt để làm bong bóng. Cả lớp cũng xem cách làm sao để làm ra những bong bóng khổng lồ. Cô và các bạn đã tìm ra những màu sắc cầu vồng trong bong bóng và xem gió đưa bong bóng bay đi các hướng khác nhau. Trong khi xem bong bóng bay đi khắp sân trường, cả lớp nói chuyện về việc bong bóng có hình cầu (tròn) và cùng xem phản xạ màu sắc của bong bóng một cách thích thú.

Các bạn đã cùng làm câu chuyện trên tường để bố mẹ xem. Cả lớp viết về những gì mình thích, cô giáo khuyến khích các cháu đánh dấu các bức tranh và viết càng nhiều càng tốt. Nếu như các cháu tập viết ở nhà, phụ huynh hãy nhắc các cháu đặt một ngón tay vào giữa các từ để tạo ra khoảng cách.

Trong quyển sách tập viết to ABC, cả lớp đã viết chữ A và vẽ tranh những từ bắt đầu bằng chữ A, mỗi bức tranh được che bằng một hình quả táo.

Cả lớp cùng đọc câu chuyện Owen và học cách tự làm cho mình thoải mái hơn. Các cháu cùng làm một cái chăn của lớp trên tường bằng những bức tranh về những gì làm cho các cháu thoải mái (vụ này thì rất buồn cười, vì hôm đó là thứ tư nên bố đi làm ở lớp Cún hơn một tiếng, Cún đã vẽ một bức tranh về một bạn nhện rất to đang thò tay ra túm bố Minh. Bố không chắc là Cún có nhớ đó là bức tranh làm mình vui vẻ hay ko, hay lúc đó Cún nghĩ ra cái đó nên vẽ luôn- bó tay với Cún luôn, trong khi các bạn khác bạn thì vẽ chăn, bạn thì vẽ thú bông, đồ chơi).

Cả lớp tập đếm lùi từ 10 bằng việc vừa đếm vừa ăn từng miếng cereal (Cún có kể với mẹ chuyện này, Cún nói Cún ăn cereal không nhanh và nhiều bằng bạn James), đồng thời cũng học những bài hát đếm lùi. Các cháu rất thích bài "5 con khỉ nhảy trên giường" (về nhà Cún chơi mấy lần, sang nhà bác Thanh cũng nhảy trên giường và giả vờ ngã xuống đất như bạn khỉ nữa) và bài "roll over" (các bạn trên giường lăn xuống đất từng bạn một). Cô giáo cũng nói chuyện về "giá trị" của số 0. Cả lớp chia nhóm nhỏ theo những tiêu chí như màu tóc, chiều dài quần (váy), giày và màu xanh da trời. Các cháu đếm số bạn mặc màu xanh da trời và những bạn không mặc màu này.

Mỗi cháu tô màu chữ cái đầu tiên trong tên mình và trang trí bằng các hạt cườm. Bạn nào cũng học viết cả bằng chữ hoa và chữ thường. Ở nhà bố mẹ các cháu nên tập viết cả hai loại chữ khi các cháu viết tên trên giấy.
    Các mẹ trẻ hãy nghiên cứu cho kỹ và lựa chọn kẻo vào lớp 1 các bé chịu áp lực rất lớn mà có thể dẫn tới chán nản - có nên không ?.
    Chi bằng các mẹ chịu khó dạy mà con vui vẻ học có hơn không ? :Rose:
    -------------------------------------------------------------------------------
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình đã nói chuyện với 1 cô giáo dạy tiểu học rồi. Câu hỏi của mình với cô là “Có cần cho trẻ học/luyện trước khi vào lớp 1 không?” cô giáo trả lời là “Không”.

Theo cô thì không cần học trước vì khi ở mẫu giáo các cháu đã được làm quen rồi. Chỉ nên dừng lại ở mức độ đó thôi. Cũng theo cô đánh giá thì các cháu học trước và các cháu không học trước chỉ sau 3 tháng (hoặc chậm nhất là nửa năm học) là có trình độ/kiến thức như nhau. Không giỏi hơn cũng không kém hơn. Theo kinh nghiệm của cô thì thậm chí những cháu học trước thì thường hay tỏ ra chủ quan “úi zời, cái này con biết rồi” nên ít chú tâm hơn, điều này không tốt khi bắt đầu học ở cấp độ khó hơn.

Cô nhấn mạnh: tất cả các giáo viên ở trường của cô khi có con chuẩn bị vào lớp 1 đều KHÔNG cho con đi học trước.

Cô khuyên: thay vì cho học trước kiến thức (đánh vần, tập viết, toán….) thì nên cho con tập các kỹ năng. Một trong những kỹ năng đó là việc vệ sinh cá nhân (vì các cô có quá nhiều cháu nên không thể cho các cháu đi vệ sinh và vệ sinh cho các cháu như ở mẫu giáo. Hơn nữa nhà vệ sinh ở trường lại không sạch sẽ như ở trường mẫu giáo). Ăn uống cũng cần phải tập tốt trước khi đến trường tiểu học vì các con sẽ phải tự ăn, không ai bón hay ép ăn nhiều như ở mẫu giáo đâu.

Ghi chú: cô giáo mình nói chuyện là giáo viên một trường tiểu học trong quận Hoàn Kiếm.

Good luck mọi người.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo mình thì các mẹ hãy nghĩ theo từng trường hợp, đừng nghe người này nói, người kia nói mà áp đặt vào trường hợp của mình thì không đúng. Nếu nói không nên dạy chữ trước khi vào lớp 1 là như thế nào, các mẹ cần phân tích rõ, nếu độ tuổi lớp lá việc làm quen nhận dạng chữ cái là bình thường thì như thế là đã dạy chữ rồi, thì tại sao gọi là nên hay không nên? Còn ý nghĩ sợ là sợ học trước chương trình lớp 1, là tập cầm viết mực quá sớm (chứ độ tuổi này đã cầm viết màu là chuyện bình thường)
    * Theo ý kiến của các cô giáo tiểu học thì các bé học trước gây khó khăn cho các cô ở việc phải sửa lại tư thế ngồi và cầm bút cho các cháu => Vậy thì mình đừng nên cho các bé tập viết mà thay vào đó là tập đọc (việc đó để các cô lớp 1 hướng dẫn các bé )
    * Cũng theo ý kiến của các cô là nếu bé nào biết đọc trước thôi (chưa biết viết) đó là đối tượng dễ dạy và dễ tiếp thu nhất.=> Vậy mình hãy dạy cho các bé nhận dạng chữ cái, tập đánh vần, đọc truyện thì khi đó sách lớp 1 bé học sau này sẽ như 1 quyển truyện mới đối với bé, kết quả là bé vẫn biết mặt chữ mà lại không chán khi học lớp 1.

Mình nghĩ thế này:
    *Nếu con bạn có khả năng tiếp thu tốt, ham học hỏi, khi bé muốn mẹ ơi dạy con đọc chữ này đi, thì bạn có nỡ " không, con không được học chữ trước"?
    *Nếu con bạn chậm tiếp thu, bạn có an tâm khi thấy các bé khác đã biết chữ trước. Liệu các cô có đủ thời gian kèm riêng cho bé không hay các cô phải cố gắng chạy đua theo giáo án.

Bé nhà mình sang năm cũng vào lớp 1 và lúc trước mình cũng đắn đo vì lời người này bảo nên, người kia bảo đừng. Nhưng khi mình tìm hiểu và cho bé tham gia vào lớp "Vui cùng chữ cái" ở CLB Thỏ Ngọc thì mình đã yên tâm vì bé mình không cần tiếp xúc với sách lớp 1 mà vẫn đọc được chữ, đến lớp học bé không bị áp lực mà lại rất hứng thú với việc học chữ, như thế là mình thấy ok rồi.
    Vài lời ý kiến không biết ý các mẹ thế nào
    • 146 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ciub@ Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ học sớm là tốt , vấn đề chính là dạy như thế nào . Đừng mang sách lớp 1 ra mà dạy các bé mẫu giáo là được.

Nói chung khi học chữ là mọi người cứ đè đầu ra viết trước. Và quan niệm học chữ là cái gì quá cao.
    Với trẻ em 3-4 tuổi. Việc nhận biết đồ vật như cái thìa ,đĩa, bát , đũa, quyển sách, cái ti vi... ngôi sao, hình tròn hình, vuông, tam giác, màu xanh , đỏ , tím , vàng không phải là khó. Nếu coi các chữ cái cũng như những vật trên, mua những chữ cái bằng nhựa xếp chung vaò đồ chơi của chúng và dạy thì trẻ thừa sức nhận biết .

Nên chuyện dạy đọc sớm không khó nếu lồng kèm việc học vào chơi. Như vậy các cháu không cảm thấy cực khi học, khoảng trước 5 tuổi các cháu có thể đọc tốt. Nếu trải dài thời gian từ khi các bé làm quen ABC lúc khoảng 3 tuổi đến khi 5 tuổi đọc thạo sách báo thì không khó.
    Khoảng sau 5 tuổi mới nên tập viết vì trước 5 tuổi thì tay còn yếu. Lúc 3-4 tuổi những trò chơi vẽ phấn sáp và đất nặn sẽ làm cho cơ ngón tay cứng cáp và khéo léo dần, do đó 5 tuổi bắt đầu tập cầm bút.
    Chỉ có điều lớp mẫu giáo của mình chưa được dạy chữ mà vào lớp 1 thì sức ép cực lớn. Chưa kể học cứ phải viết trước đọc sau , đó là qui trình ngược. Cứ phải theo : Nghe - nói - đọc - viết.
    Khi trong bụng mẹ mới sinh ra đã học nghe rồi, khoảng 1 tuổi bắt đầu học nói , khoảng 3 tuổi bắt đầu học chữ rồi đọc, 5 tuổi bắt đầu học viết thì không có gì căng thẳng .

Khi các cháu còn bé , bắt đầu chơi đồ chơi. Nếu mua 5 món đồ chơi cho bé, các mẹ bỏ vào 3 chữ cái bằng nhựa, khi bé thuộc tên 5 món đồ chơi thì cũng đủ khả năng thuộc tên 3 chữ cái. Dần dần đồ chơi tăng lên thì số chữ cái tăng lên cho hết bảng chữ cái.

Dạy chữ cái nào thì giải thích là đứng đầu của chữ nào :
    - Thí dụ chữ B là chữ đầu của chữ Bố.
    - C là chữ đầu của Cà , cá.
    - M là chữ đầu của chữ Mẹ.
    Mình thấy ở tiếng anh họ dạy các nguyên âm A - E - I - O - U rất kỹ.

Khi trẻ biết hết bảng chữ cái thì có thể học ghép từ theo kiểu vỡ lòng ngày xưa:
    - Tìm tất cả các từ có 2 chữ cái cho bé ghép và đánh vần như: ba , bà , mẹ , cà , cá...th, kh, ch, tr...
    - Rồi đến 3 chữ cái : cha , cho , xin , cái , kem....(in - xin), ( em - kem )
    - Rồi mới đến 4 chữ cái ........khác, nhau, đánh, ghép... ( ác - khác) , ( au - nhau)
    Như vậy mình tin rằng trẻ có thể đọc được khi ở 4 tuổi- 4,5 tuổi.

+ Còn cách dạy tư duy toán ở mẫu giáo là dạy xếp các hình đồng dạng từ lớn đến nhỏ , nhỏ đến lớn , màu đậm đến nhạt ,màu nhạt đến đậm. Khi bạn đặt lung tung mà ra đề thì bé làm được là tốt rồi.
    Dần dần đến các con số cũng vậy sắp xếp từ nhỏ tới lớn hay từ lớn tới nhỏ.
    Cao hơn nữa thì tìm qui luật khi xếp các hình khác nhau rồi cho bé tìm ,Khi vào lớp 1 có những bài toán dạng này :
    + - x : + - x : + - x : + - ??.
    ABCDABCDABCDABC???
    xanh - đỏ - tím - vàng - xanh - đỏ - ?? - ??.

Những điều mình viết lên là đã tham khảo tử các game nước ngoài họ dạy cho trẻ mẫu giáo. Các web dạy chữ cho trẻ mẫu giáo ở nước ngoài từ tuổi nào ?, dạy thế nào ? mình đã đưa lên đây:
    https://www.webtretho.com/forum/showt...=110168&page=2

Bài viết của mẹ Cún vịt ở đây :
    https://www.webtretho.com/forum/showt...45#post8739745

Các mẹ trẻ hãy nghiên cứu cho kỹ và lựa chọn kẻo vào lớp 1 các bé chịu áp lực rất lớn mà có thể dẫn tới chán nản - có nên không ?.
    Chi bằng các mẹ chịu khó dạy mà con vui vẻ học có hơn không ? :Rose:
    Cảm ơn mẹ nó nhiều nha.
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:Con Gái nhất nhà :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,522 Được cảm ơn

Suty nghĩ là ý chủ top muốn hỏi có cho con học trước chươgn trình lớp 1 không chứ không phải học như Ciub@ và sắc màu nói.

Tụi nhỏ cón thiếu gì cái cần biết chứ đâu chỉ là học VH trên lớp đúng khong mọi người?.

Ví dụ con gái Suty lúc chưa vào lớp 1 đã biết tiếng Anh bì bõm. Suty cho coi phim hoạt hình thấy nàng bắt chước đọc theo nên dạy chơi chơi. Chả dè có 1 bữa Suty dắt nàng vô công ty chơi gặp vợ xếp người Anh, bà ấy chỉ con gái rồi hỏi Suty "girl or boy", Suty chưa kịp phản ứng thì nghe con gái trả lời "I am a girl" :Applause::Applause::Applause: Tự nhiên thấy vui.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Việc này, em cung thấy nhiều bức xúc ghê lắm. Bạn em đưa con đi học lớp một trường công lập trong Quận 1, dạy học được 3 tuần thì bắt đầu viết chính tả. :_((( Thằng cu viết không được, toàn bị điểm 1, dù ở nhà đã đọc, viết được rồi. Sau khi mẹ cháu cho đi học thêm cô, lại được điểm 8 ngon lành, :___))) dù mẹ cháu so sánh 2 bài viết chẳng thấy khác nhau là bao. Ôi giời ơi...
    Bé lớn nhà em sang năm vào lớp 1, em cũng đang lo quá... Đi học mà như đi hành xác, trẻ con phải chơi thì mới phát triển tốt, đằng nằy, học ngày, học đêm, học thêm ở ngoài, lại còn học thêm cô ở lớp, nếu không muốn điểm kém....

Bao giờ cho đến tháng 10....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo quan điểm của tôi là nên dạy chữ cho trẻ ở độ tuổi mẫu giáo, những chỉ dạy ở mức độ vừa phải. Tôi đã từng chứng kiến cả 2 trường hợp trong gia đình của mình rồi.
    Trường hợp 1: Dạy trẻ theo chương trình lớp 1 trước sẽ làm cho trẻ ỉ lại, nghĩ là mình đã biết rồi nên học sẽ không tập trung.
    Trường hợp 2: Khi vào lớp 1, trong khi cả lớp đã biết hết rồi còn con mình thì chưa biết gì sẽ bị cô giáo đưa vào dạng cá biệt dành cho một số bé chưa biết chữ. Lúc đó các cháu sẽ bị phân biệt và không được quan tâm đúng mức, các cháu sẽ rất thiệt thòi.
    Đấy là 2 trường hợp đã xảy ra đối với 2 đứa cháu của tôi.
    Chào!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maikaqn Xem bài viết
    Theo quan điểm của tôi là nên dạy chữ cho trẻ ở độ tuổi mẫu giáo, những chỉ dạy ở mức độ vừa phải. Tôi đã từng chứng kiến cả 2 trường hợp trong gia đình của mình rồi.
    Trường hợp 1: Dạy trẻ theo chương trình lớp 1 trước sẽ làm cho trẻ ỉ lại, nghĩ là mình đã biết rồi nên học sẽ không tập trung.
    Trường hợp 2: Khi vào lớp 1, trong khi cả lớp đã biết hết rồi còn con mình thì chưa biết gì sẽ bị cô giáo đưa vào dạng cá biệt dành cho một số bé chưa biết chữ. Lúc đó các cháu sẽ bị phân biệt và không được quan tâm đúng mức, các cháu sẽ rất thiệt thòi.
    Đấy là 2 trường hợp đã xảy ra đối với 2 đứa cháu của tôi.
    Chào!
    The thi potay.com roi. Biết làm sao bây chừ. Mình đang dạy trẻ học hay đang cầm tay trẻ chạy theo một hệ thống giáo dục sai đến đâu, sửa đến đó. Thời mình đi học đã bị thí nghiệm nhiều, giờ cũng vẫn thí nghiệm. Đành rằng thay đổi là tốt, là tích cực, là phát triển, nhưng đằng này, cứ làm xong rồi lại sửa,,, sửa hoài....
    :Smug::Battin ey::Smiling::Laughing::Applause:
    • 146 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hic. Làm thế nào đây hả các mẹ??? :Crying::Crying::Crying:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:Con Gái nhất nhà :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2