Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho con học trường quốc tế khi thu nhập không cao

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.29K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em muốn hỏi đã có mẹ nào lương 20M/tháng (cả 2 vợ chồng đấy ạ) mà cho con học trường mầm non quốc tế chưa?
    Em thì vẫn tín nhiệm chất lượng mấy trường quốc tế nhưng thu nhập của nhà em chỉ có vậy nên lăn tăn quá. Nếu cho con đi học trường đấy thì chắc chắn là không thể có tiền tiết kiệm, thậm chí bố mẹ có khi cũng phải nhịn bớt tiêu thì mới đủ. Không biết đầu tư như thế có cần thiết không hả các mẹ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hn_pho Xem bài viết
    Em muốn hỏi đã có mẹ nào lương 20M/tháng (cả 2 vợ chồng đấy ạ) mà cho con học trường mầm non quốc tế chưa?
    Em thì vẫn tín nhiệm chất lượng mấy trường quốc tế nhưng thu nhập của nhà em chỉ có vậy nên lăn tăn quá. Nếu cho con đi học trường đấy thì chắc chắn là không thể có tiền tiết kiệm, thậm chí bố mẹ có khi cũng phải nhịn bớt tiêu thì mới đủ. Không biết đầu tư như thế có cần thiết không hả các mẹ?
    Em cũng nghĩ đến chuyện cho học trường thường nhưng cho học tiếng Anh ở một trung tâm tốt nhưng các trung tâm hình như không dạy cho trẻ quá bé, ít nhất cũng học tiểu học thì phải. Các mẹ có kinh nghiệm gì không?
    • 65,803 Bài viết

• 318,867 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ đến chuyện cho học trường thường nhưng cho học tiếng Anh ở một trung tâm tốt nhưng các trung tâm hình như không dạy cho trẻ quá bé, ít nhất cũng học tiểu học thì phải. Các mẹ có kinh nghiệm gì không?
    Mình thấy các trung tâm dạy tiếng Anh lớn bây giờ nhận dạy cho bé từ 4 tuổi rồi đó. Còn về vấn đề trường mầm non quốc tế thì tùy theo thu nhập của mình thôi bạn à. Nếu cố quá cũng không ích gì mà đôi khi lại phải bỏ cuộc nữa chừng thì khổ.

Chúc bạn sớm có quyết định của riêng mình :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    Mình thấy các trung tâm dạy tiếng Anh lớn bây giờ nhận dạy cho bé từ 4 tuổi rồi đó. Còn về vấn đề trường mầm non quốc tế thì tùy theo thu nhập của mình thôi bạn à. Nếu cố quá cũng không ích gì mà đôi khi lại phải bỏ cuộc nữa chừng thì khổ.

Chúc bạn sớm có quyết định của riêng mình :Rose:
    Em cảm ơn chị. CHắc em sẽ cân nhắc thêm.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Mình k hiểu bạn đề cập đến trường mầm non QT là trường ntn? UNIS, Kinderworld hay là những trường như Kaola, OHana? Vì học phí các trường này khác xa nhau rất nhiều. Nhưu mình biết mầm non ở UNIS cũng trên 7000 USD/ năm, với thu nhập 20tr/ tháng thì có lẽ bố mẹ chả được ăn tiêu gì mất. Còn CLC có chú trọng tiếng anh như Kaola, OHana khoảng 180 đô/ tháng thì với mức lương như trên và chỉ có 1 đứa con, chuyện cho con học ở đó chắc k phải là vấn đề lớn lắm.

Nhưng nếu bạn có từ 2 đứa trở lên thì cũng tương đối tốn kém. Nhà chị mình có 3 bé, đứa lớn học Đoàn Thi ĐIểm, 2 đứa nhỏ học OHana, vậy là tiền học phí, đưa đón 3 con đã 10 triệu/ tháng rồi. Chưa kể các chi tiêu khác (ăn uống, mua sắm, thuốc men, đi chơi, học đàn, học thêm) trung bình 2 triệu/đứa/ tháng nữa, cũng nhiều bạn nhỉ. Mà đã theo trường tốt thì đến tiểu học, trung học cũng lại phải trường tốt thôi, k thì khổ thân con.

Cón 1 vấn đề này thuộc về tâm lý. Bà nội cháu mình bảo tụi nó sướng, đi lại có ô tô v.v. Con bé 7 tuổi nói ngay "Bố mẹ các bạn lớp cháu toàn đón con bằng xe Lexus cơ bà ạ". Trường nhà giàu thì toàn trẻ con nhà giàu, trẻ con nó lại hay so sánh lắm! Mình nói thế có gì k phải bạn đừng giận nhé.
    jVTcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat Xem bài viết
    Mình k hiểu bạn đề cập đến trường mầm non QT là trường ntn? UNIS, Kinderworld hay là những trường như Kaola, OHana? Vì học phí các trường này khác xa nhau rất nhiều. Nhưu mình biết mầm non ở UNIS cũng trên 7000 USD/ năm, với thu nhập 20tr/ tháng thì có lẽ bố mẹ chả được ăn tiêu gì mất. Còn CLC có chú trọng tiếng anh như Kaola, OHana khoảng 180 đô/ tháng thì với mức lương như trên và chỉ có 1 đứa con, chuyện cho con học ở đó chắc k phải là vấn đề lớn lắm.

Nhưng nếu bạn có từ 2 đứa trở lên thì cũng tương đối tốn kém. Nhà chị mình có 3 bé, đứa lớn học Đoàn Thi ĐIểm, 2 đứa nhỏ học OHana, vậy là tiền học phí, đưa đón 3 con đã 10 triệu/ tháng rồi. Chưa kể các chi tiêu khác (ăn uống, mua sắm, thuốc men, đi chơi, học đàn, học thêm) trung bình 2 triệu/đứa/ tháng nữa, cũng nhiều bạn nhỉ. Mà đã theo trường tốt thì đến tiểu học, trung học cũng lại phải trường tốt thôi, k thì khổ thân con.

Cón 1 vấn đề này thuộc về tâm lý. Bà nội cháu mình bảo tụi nó sướng, đi lại có ô tô v.v. Con bé 7 tuổi nói ngay "Bố mẹ các bạn lớp cháu toàn đón con bằng xe Lexus cơ bà ạ". Trường nhà giàu thì toàn trẻ con nhà giàu, trẻ con nó lại hay so sánh lắm! Mình nói thế có gì k phải bạn đừng giận nhé.
    Em rất cảm ơn chị đã chia sẻ. Có gì đâu mà tự ái ạ.
    EM có 1 thì mới dám nghĩ chứ 2 thì chắc chắn không rồi.Em cũng không rõ lắm về chi phí của mấy trường quốc tế, em chỉ nghĩ chỉ đến 400$ thì chắc mới dám cho con học chứ cao thế thì đúng là không thể cố được.
    Em thì có biết ít nhiều về cách giáo dục của các trường mầm non ở nước ngoài, em thấy trẻ phát triển tự nhiên, tính tự lập cao, trẻ phát triển rất đồng đều. THế nên em mới muốn nếu có thể cho con học trường chất lượng quốc tế, nếu thêm được ngoại ngữ thì càng tốt. Kể ra thì cũng hơi tham lam.
    EM cứ nghĩ là các trường như kaola, ohana là quốc tế đấy (em hiểu biết hơi ít :Sad và nghĩ là học phí cao (hơn mức chị nói).
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 861 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thấy các mẹ nói chuyện mà em chả dám mon men vào, vì có đọc xong thì em cũng chả biết bao giờ mới có từng ý thu nhập một tháng để cho con đi học. Nhưng ngưỡng mộ mức thu nhập của các mẹ quá, nên cứ tò mò đọc :Smiling:, đọc xong lại thấy thèm he he.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 256 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Em rất cảm ơn chị đã chia sẻ. Có gì đâu mà tự ái ạ.
    EM có 1 thì mới dám nghĩ chứ 2 thì chắc chắn không rồi.Em cũng không rõ lắm về chi phí của mấy trường quốc tế, em chỉ nghĩ chỉ đến 400$ thì chắc mới dám cho con học chứ cao thế thì đúng là không thể cố được.
    Em thì có biết ít nhiều về cách giáo dục của các trường mầm non ở nước ngoài, em thấy trẻ phát triển tự nhiên, tính tự lập cao, trẻ phát triển rất đồng đều. THế nên em mới muốn nếu có thể cho con học trường chất lượng quốc tế, nếu thêm được ngoại ngữ thì càng tốt. Kể ra thì cũng hơi tham lam.
    EM cứ nghĩ là các trường như kaola, ohana là quốc tế đấy (em hiểu biết hơi ít :Sad và nghĩ là học phí cao (hơn mức chị nói).
    Có nhà mình cũng giống như bạn đây, nhưng ko cho con học quốc tế được. Dân lập còn ko cho học tiếp được nữa ấy chứ. Vì đứa đầu đã học ở đâu thì đứa thứ 2 phải cho học ở đấy chứ chả lẽ bố mẹ lại để 1 đứa bị thiệt thòi. Các trường tư thục bây giờ cũng tăng tiến ác lắm. Thế là mình cho học công lập hết, và đầu tư thêm cho con học tiếng Anh ở TT tốt, và thấy con cũng ổn. vì 4 tuổi cho con học tiếng Anh, ở TT tiếng Anh, bọn trẻ cũng được chơi sáng tạo, cách giao tiếp, và các học cũng rất Tây. Nên con mình cũng hoạt bát và tự nhiên lắm. Thôi thì dính 1 ít Tây vào cuối tuần vậy! Đấy là kinh nghiệm bên nhà mình, bạn xem thấy có được ko. Hiện tại hai con đi học công lập + tiếng Anh, chỉ mất có khoảng hơn 3Trieu tiền học phí 1 tháng, chi tiêu trong nhà đã hết khoảng 12 triệu rồi. Để ra được có 5 triệu để phòng lúc ốm đau thôi. Thời buổi lạm phát này, cái gì cũng tăng, mình tình về lâu dài mà cứ cho học chỗ học phí cao quá thì sẽ ko trụ nổi.
    • 708 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mức thu nhập nhà mình cũng giống hn_pho và cũng có băn khoăn giống hệt bạn luôn . Bây giờ mình mới có con đầu nên cũng muốn cắn răng cho con đi học trường quốc tế lắm. Là con đầu cháu sớm nên ông bà cũng nói sẽ hỗ trợ nữa nhưng nhà mình cũng k0 muốn dựa vào ông bà nhiều.
    Mình đang tính vẫn sẽ cho con học nhà trẻ/ mẫu giáo ở trường MN chất lượng cao (học phí 2tr-3tr/tháng) còn sang đến cấp 1, 2 thì sẽ cho học trường công lập. Sang cấp 3 & ĐH thì tùy vào khả năng của con & khả năng tài chính sẽ đầu tư cho con đi du học. Tóm lại là khi con còn bé quá thì cố gắng nâng niu một tí còn đầu tư giáo dục thì đển tập trung cho đoạn cuối cũng là được rồi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kawai_chip Xem bài viết
    Mức thu nhập nhà mình cũng giống hn_pho và cũng có băn khoăn giống hệt bạn luôn . Bây giờ mình mới có con đầu nên cũng muốn cắn răng cho con đi học trường quốc tế lắm. Là con đầu cháu sớm nên ông bà cũng nói sẽ hỗ trợ nữa nhưng nhà mình cũng k0 muốn dựa vào ông bà nhiều.
    Mình đang tính vẫn sẽ cho con học nhà trẻ/ mẫu giáo ở trường MN chất lượng cao (học phí 2tr-3tr/tháng) còn sang đến cấp 1, 2 thì sẽ cho học trường công lập. Sang cấp 3 & ĐH thì tùy vào khả năng của con & khả năng tài chính sẽ đầu tư cho con đi du học. Tóm lại là khi con còn bé quá thì cố gắng nâng niu một tí còn đầu tư giáo dục thì đển tập trung cho đoạn cuối cũng là được rồi ạ.
    Hihi chia sẻ với nhà kawai chip. Mình nghĩ chắc nhiều mẹ cũng suy nghĩ vì nhà nào cũng muốn đầu tư cho con cái. Nói chung cố gắng thôi. Mình hơi quan trọng hóa giai đoạn bé hình thành tính cách, và cả khả năng ngoại ngữ từ bé nữa. Nhà mình cả 2 vc khả năng học ngoại ngữ đều cực kém thấy cũng thiệt thòi nên thấy cho con tiếp xúc với ngoại ngữ càng sớm càng tốt (có lẽ hơi lí thuyết). Đến khi đi học thì tùy bố mẹ khả năng tăng thu nhập đến đâu thì lại tính tiếp.
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Hihi chia sẻ với nhà kawai chip. Mình nghĩ chắc nhiều mẹ cũng suy nghĩ vì nhà nào cũng muốn đầu tư cho con cái. Nói chung cố gắng thôi. Mình hơi quan trọng hóa giai đoạn bé hình thành tính cách, và cả khả năng ngoại ngữ từ bé nữa. Nhà mình cả 2 vc khả năng học ngoại ngữ đều cực kém thấy cũng thiệt thòi nên thấy cho con tiếp xúc với ngoại ngữ càng sớm càng tốt (có lẽ hơi lí thuyết). Đến khi đi học thì tùy bố mẹ khả năng tăng thu nhập đến đâu thì lại tính tiếp.
    Hóa ra cũng nhiều nhà giống mình quá, nhưng nhà mình thì khó khăn hơn vì có 2 đứa rồi. Thực ra mình cũng thích các trường quốc tế nhưng sức bố mẹ có hạn, nên lựa chọn của mình là các trường tư thục/dân lập chất lượng cao thôi.
    Nếu vợ chồng bạn ko có ý định sinh thêm em bé nữa thì cố gắng đầu tư cho con cũng được, còn không thì phải cân nhắc vì đang học quốc tế mà ra trường thường thật sự sẽ không tốt cho con.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,120 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Gặp ngay đúng vấn đề mà em cũng băn khoăn quá đây ah. Em có đến 2 con cùng lúc nên thật sự khi quyết định cho con đi học em đã pahỉ đau đầu kinh khủng suốt hằng thágn trời. Trường em chọn chỉ là mầm non tư thục, nhưng giá thì cũng đắt lắm rùi, nhưng em an tâm thì cách chăm sóc, cũng như cs vật chất ở trường (em quan tâm vđ này vì bé chỉ mới 2 tuổi nên vđ an toàn và cách chăm sóc duoc đặt lên hàng đầu so với việc học) nhưng khi em cho con đi làm quen cô thì thấy cô giáo cứ hay nạt và la các bạn em lại lo ngay ngáy, em k đòi hỏi cô bất cứ gì , nhưng em có quan niệm thế này, con ở gđ 2-3 tuổi là cực kì nhạy cảm và học hỏi rất nhanh những gì người lớn làm, và tuổi này cũng là tu6ổi nghịch phá kinh khủng nên em nghĩ nếu cô cứ quát và tháo thề này thì có lẽ suốt ngày các con chỉ bị nghe như thế, đâu học hay hỏi duoc gì ??? Và hoá ra, em chọn lực rùi cuối cùng thì con cũng học 1 môi trường giống giống các trường khác mà học phí thì lại đắt hơn nhiều ??? Vậy thì nên chăng em cho con học trường bình thường rùi dành thời gian cuối tuần để dạy con và chơi cùng con ?? hặoc lựa chọn cho con tham gia các lớp năgn khiếu hay gì đó khác ??? Em băn khoăn quá, các mẹ ah. Các mẹ cho em lời khuyên nhé.

Còn về việc có nên cố gắng hết sức đầu tư cho con không ?? Trong lúc em đắn đo và định mang hồ sơ nộp vào trường công thì mẹ em nói thế này: "nếu con cố được thì hãy làm, vì đó là cả tương lai của cháu, mẹ sẽ phụ lo, hãy nghĩ rằng nếu mình cố 1 chút mà con mình được chỗ học tốt, chăm sóc tốt thì tại sao mình lại k chó nó hưởng ?? vả lại, cuộc sống k ai biết trước duoc ngày mai nên con hãy làm những gì tốt nhất cho cháu mẹ.". Nghe mẹ em nói xong thì em bỏ hs luôn ý ah, cứ như duoc tiếp thêm sức mạnh. Đây chỉ là kinh nghiệm của em thôi ah. Nhưgn em nghĩ khi con còn quá nhỏ thì nên đầu tư 1 chỗ tốt cho con, sau này khi bé đã lớn, tầm 6, 7 tuổi thì có thể học trường công cũng duoc rùi ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 423 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nếu cho con học trường quốc tế thì ko nên bạn ạ. Cháu mình học trường quốc tế (Kinderworld và Morning Star), mỗi tháng mất $350 - $600 từ lúc 17 tháng tuổi đến 4 tuổi mà tiếng Anh lẫn tiếng Việt chẳng đâu vào đâu cả, bố mẹ thu nhập cao, đều đặn thì ko sao. Đến lúc thu nhập khó khăn 1 chút là phải è người ra gánh tiền học cho con đến là khổ. Mà mãi mới dứt ra nổi mấy trường QT vì cứ thương con, thấy tội con. Mình thấy tiền học 1 năm như thế để cho cả nhà 1 chuyến đi du lịch nước ngoài con còn học được nhiều điều hay hơn ý chứ.

@mummycat: Ảnh chân dung KHoai đẹp quá mẹ Khoai ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹBob Xem bài viết
    Nếu cho con học trường quốc tế thì ko nên bạn ạ. Cháu mình học trường quốc tế (Kinderworld và Morning Star), mỗi tháng mất $350 - $600 từ lúc 17 tháng tuổi đến 4 tuổi mà tiếng Anh lẫn tiếng Việt chẳng đâu vào đâu cả, bố mẹ thu nhập cao, đều đặn thì ko sao. Đến lúc thu nhập khó khăn 1 chút là phải è người ra gánh tiền học cho con đến là khổ. Mà mãi mới dứt ra nổi mấy trường QT vì cứ thương con, thấy tội con. Mình thấy tiền học 1 năm như thế để cho cả nhà 1 chuyến đi du lịch nước ngoài con còn học được nhiều điều hay hơn ý chứ.

@mummycat: Ảnh chân dung KHoai đẹp quá mẹ Khoai ơi
    @mẹ Bob: từ hồi đi Mẽo em ít "thăm nhà" SB thế! Trông Bob và Ruby là hết ngày rồi phải k? Giờ Hn có Charles&Keith rồi, k đến thăm cưả hàng hồi trước của em nữa, hihi. Khoai thì vẫn học trường cũ của Bob đấy, từ tháng này có thêm bể bơi thông minh, k biết sắp tăng học phí chưa:-)

@hn_pho: OHana và Kaola đều tăng học phí lên $230 rồi nhé, với tỷ giá bây giờ là hơn 4tr. Mình thấy học mấy trường đấy là ok rồi, cố quá mệt lắm. Nhưng mà mẹ nó đừng kỳ vọng môi trường giáo dục làm thay đổi hẳn con người nhé. Cơ bản là bé vẫn sống ở VN, tối về nhà lại gặp bố mẹ ông bà, nên cá tính và suy nghĩ chủ yếu vẫn bị ảnh hưởng của gia đình thôi. Chỉ có ra nước ngoài sống như nhà Bob chắc con lớn lên đi học với toàn Tây mới biến đổi nhiều.
    jVTcp7
    • 185 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hic Hic
    YFzqp7
    OEhup7
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :Rose: :Rose: :Rose:
    • 819 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Thực tế chuyện trẻ con ở các trường học phí cao hay "hơi hơi" cao thích dùng đồ sành điệu hay so sánh bạn bè có xe Lexus đi là chuyện rất phổ biến.
    Ở lứa tuổi mầm non thì các bé chưa quan tâm tới vấn đề này, nhưng ở lứa tuổi lớn hơn thì đó lại là một vấn đề lớn trong cuộc sống của các bé, có khi lại ảnh hưởng tới tính cách, ví dụ như bé có thể tự ti vì đồ dùng của mình ko phải hàng hiệu so với bạn cùng lớp hay không được đi du lịch nước ngoài thường xuyên.
    Bố mẹ có thể cố lo đủ tiền học cho con nhưng không lo xuể những thứ tiền khác thì không nên cho bé theo học những trường như thế, đặc biệt là trường quốc tế.
    Mình có 2 cô cháu gái là 2 chị em ruột, một người thì học trường công, 1 người thì học trường dân lập DTĐ thì thấy khác hẳn, đứa kia giản dị bao nhiêu thì đứa này lại khó tính trong quần áo giầy dép đẹp bấy nhiêu.
    Nếu ở trường QT thì còn hơn thế nữa.
    Con sếp cũ của mình học ở trường Pháp và sau này là trường UNIS, suốt ngày tiếp đón đám trẻ con tới nhà học nhóm làm các tiểu dự án (hoặc tới nhà bọn nó) đứa nào cũng sành điệu cả. Toàn rủ nhau ra Ciao ăn uống hay đi chơi chỗ này chỗ kia toàn nơi đắt tiền, rủ nhau đi Hongkong mua đồ nữa. Con gái mới lớn toàn hút thuốc phì phèo. Cũng có những đứa ngoan lành chỉ biết học, nhưng nào dám chắc con mình tuy cũng ngoan hiền nhưng vẫn tự ti vì bị nhóm kia tẩy chay không?
    Mẹ nào đọc cuốn "Rừng Nauy" thì hiểu tại sao Midori lại trách bố mình đến thế khi chỉ là một ông chủ hiệu sách làng nhàng mà dám cho con vào trường nữ sinh sành điệu. Mà không chỉ có "trách" nhẹ nhàng, phải dùng từ "hận" thì đúng hơn.
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Chít Xem bài viết
    Thực tế chuyện trẻ con ở các trường học phí cao hay "hơi hơi" cao thích dùng đồ sành điệu hay so sánh bạn bè có xe Lexus đi là chuyện rất phổ biến.
    Ở lứa tuổi mầm non thì các bé chưa quan tâm tới vấn đề này, nhưng ở lứa tuổi lớn hơn thì đó lại là một vấn đề lớn trong cuộc sống của các bé, có khi lại ảnh hưởng tới tính cách, ví dụ như bé có thể tự ti vì đồ dùng của mình ko phải hàng hiệu so với bạn cùng lớp hay không được đi du lịch nước ngoài thường xuyên.
    Bố mẹ có thể cố lo đủ tiền học cho con nhưng không lo xuể những thứ tiền khác thì không nên cho bé theo học những trường như thế, đặc biệt là trường quốc tế.
    Mình có 2 cô cháu gái là 2 chị em ruột, một người thì học trường công, 1 người thì học trường dân lập DTĐ thì thấy khác hẳn, đứa kia giản dị bao nhiêu thì đứa này lại khó tính trong quần áo giầy dép đẹp bấy nhiêu.
    Nếu ở trường QT thì còn hơn thế nữa.
    Con sếp cũ của mình học ở trường Pháp và sau này là trường UNIS, suốt ngày tiếp đón đám trẻ con tới nhà học nhóm làm các tiểu dự án (hoặc tới nhà bọn nó) đứa nào cũng sành điệu cả. Toàn rủ nhau ra Ciao ăn uống hay đi chơi chỗ này chỗ kia toàn nơi đắt tiền, rủ nhau đi Hongkong mua đồ nữa. Con gái mới lớn toàn hút thuốc phì phèo. Cũng có những đứa ngoan lành chỉ biết học, nhưng nào dám chắc con mình tuy cũng ngoan hiền nhưng vẫn tự ti vì bị nhóm kia tẩy chay không?
    Mẹ nào đọc cuốn "Rừng Nauy" thì hiểu tại sao Midori lại trách bố mình đến thế khi chỉ là một ông chủ hiệu sách làng nhàng mà dám cho con vào trường nữ sinh sành điệu. Mà không chỉ có "trách" nhẹ nhàng, phải dùng từ "hận" thì đúng hơn.
    Chuyện này cũng làm mình đau đầu khi chọn trường tiểu học cho con, hôm nay ý này, hôm sau ý nọ, mọi người lúc đầu còn phân tích lúc sau chán quá thôi mặc kệ mày .

Với trường mầm non thì ý kiến mình là nên học tư thục chất lượng cao, chăm sóc tốt, nhiều hoạt động, trẻ phát triển toàn diện hơn. Con mình đã kinh qua trường tư thục bình thường, trường công, trường tư thục chất lượng cao. Mình thấy giáo dục từ sớm là rất quan trọng, càng được giáo dục tốt ngay từ những năm tháng đầu đời trẻ càng phát triển toàn diện hơn.

Với trường tiểu học: Mình suy nghĩ chán chê, phải quyết định sớm vì phải đi xin nếu học trường công điểm vì trái tuyến. Nhà mình đều có mối cả Thăng Long, Lê Văn Tám. Cuối cùng hai vợ chồng quyết định cho con vào trường dân lập, may là cháu đã thi đỗ, vẫn còn 2 kỳ thi nữa để xem trình độ thế nào, yếu kém ở đâu.

Mình cũng sợ tình trạng như mẹ Chít nêu nên mình muốn giáo dục con như hướng đạo sinh, chú trọng vào các kỹ năng cuộc sống.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 641 Bài viết

• 2,594 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memalu Xem bài viết
    Gặp ngay đúng vấn đề mà em cũng băn khoăn quá đây ah. Em có đến 2 con cùng lúc nên thật sự khi quyết định cho con đi học em đã pahỉ đau đầu kinh khủng suốt hằng thágn trời. Trường em chọn chỉ là mầm non tư thục, nhưng giá thì cũng đắt lắm rùi, nhưng em an tâm thì cách chăm sóc, cũng như cs vật chất ở trường (em quan tâm vđ này vì bé chỉ mới 2 tuổi nên vđ an toàn và cách chăm sóc duoc đặt lên hàng đầu so với việc học) nhưng khi em cho con đi làm quen cô thì thấy cô giáo cứ hay nạt và la các bạn em lại lo ngay ngáy, em k đòi hỏi cô bất cứ gì , nhưng em có quan niệm thế này, con ở gđ 2-3 tuổi là cực kì nhạy cảm và học hỏi rất nhanh những gì người lớn làm, và tuổi này cũng là tu6ổi nghịch phá kinh khủng nên em nghĩ nếu cô cứ quát và tháo thề này thì có lẽ suốt ngày các con chỉ bị nghe như thế, đâu học hay hỏi duoc gì ??? Và hoá ra, em chọn lực rùi cuối cùng thì con cũng học 1 môi trường giống giống các trường khác mà học phí thì lại đắt hơn nhiều ??? Vậy thì nên chăng em cho con học trường bình thường rùi dành thời gian cuối tuần để dạy con và chơi cùng con ?? hặoc lựa chọn cho con tham gia các lớp năgn khiếu hay gì đó khác ??? Em băn khoăn quá, các mẹ ah. Các mẹ cho em lời khuyên nhé.

Còn về việc có nên cố gắng hết sức đầu tư cho con không ?? Trong lúc em đắn đo và định mang hồ sơ nộp vào trường công thì mẹ em nói thế này: "nếu con cố được thì hãy làm, vì đó là cả tương lai của cháu, mẹ sẽ phụ lo, hãy nghĩ rằng nếu mình cố 1 chút mà con mình được chỗ học tốt, chăm sóc tốt thì tại sao mình lại k chó nó hưởng ?? vả lại, cuộc sống k ai biết trước duoc ngày mai nên con hãy làm những gì tốt nhất cho cháu mẹ.". Nghe mẹ em nói xong thì em bỏ hs luôn ý ah, cứ như duoc tiếp thêm sức mạnh. Đây chỉ là kinh nghiệm của em thôi ah. Nhưgn em nghĩ khi con còn quá nhỏ thì nên đầu tư 1 chỗ tốt cho con, sau này khi bé đã lớn, tầm 6, 7 tuổi thì có thể học trường công cũng duoc rùi ah.
    Mẹ Khanh - Khánh ơi,
    Vậy em cho con làm quen ở trường nào vậy? Chị cũng dang rối vụ này quá!
    (Chị là người ...hơi quen với em đó)
    • 168 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình đang định mở một chủ đề này thì thấy các mẹ đã mở rồi, nên vào đây trao đổi quan điểm của mình một chút, từ nhiều phương diện khác nhau: là mẹ, là người làm về giáo dục với kinh nghiệm tây ta đủ cả.
    1. Về chọn trường cho con so với thu nhập: Thật ra là chuyện cố hay không cố tùy thuộc vào quan điểm đầu tư của từng người. Trường quốc tế trong Sài gòn (chi phí tầm 200USD) rất nhiều học sinh là con của các bác chạy xe ôm đấy, con bạn mình học trong đó bảo bạn của nó có mấy đứa bố mẹ làm xe ôm và chạy chợ. Quan điểm của họ là: 1/ưu tiên đầu tư vào giáo dục là trên hết, vì chỉ có giáo dục mới thay đổi được tương lai của con họ; 2/là người miền nam, họ thực ra không "lo xa" như người miền bắc mình về phương diện tích lũy của cải (xây nhà, mua ô tô...), họ quan niệm cho con cần câu chứ không cho con con cá. Vậy nên, chuyện cố hay không phải hoàn toàn nhất quán với quan điểm thông suốt của bố mẹ, và phải giữ được lập trường quan điểm ấy của mình, vì giữa đường đứt gánh, phải chuyển trường cho con khi nó đang happy ở đấy chỉ vì vấn đề tài chính là không nên một chút nào đối với con nhỏ.
    Tuy nhiên, mình nghĩ cũng đừng cố quá với sức mình. Nếu mình có nhà cửa đàng hoàng rồi, cuộc sống tạm ổn, không cần phải tích lũy tiền quá nhiều nữa, và hàng tháng có thể dành một khoản tiền như thế để chi tiêu cho đúng các mục của mình thì cũng nên cố. Và cũng phải lường trước được là với khả năng của mình, nếu mất việc với mức lương đang có thì mình cũng sẽ kiếm được việc làm với mức lương tương đương hay cao hơn...Cuộc sống thì rất nhiều biến động, nhưng vẫn có quỹ đạo bình thường của nó, trừ khi mình rơi vào một trong những họa lớn, cháy nhà, mất nhà, bệnh nan y phải bán nhà bán cửa để chữa chạy...còn nói chung lạm phát hay kinh tế suy thoái thì cũng chỉ tạm thời 1,2 năm, xung quanh ai cũng thế. Điều quan trọng là đừng cố sức mình với môi trường xung quanh, và bố mẹ phải có quan điểm lập trường vững vàng trong việc duy trì môi trường hài hòa cho con: con mình đi xe máy đi học với con những người đi Lexus, con mình đi học mặc đồ thừa của anh chị nó trong khi các bạn khác mặc đồ hiệu, con mình nghỉ hè về quê còn các bạn khác thì đi Disneyland...Trẻ con sẽ so sánh, nhưng với quan điểm lập trường vững chắc của bố mẹ, không khó gì để giáo dục chúng nó vẫn giữ được bản sắc của mình. Bố mẹ sẽ đuối sức nếu ngoài việc theo đuổi học phí lại phải theo đuổi những cái kèm theo do môi trường đó sinh ra.
    Bên cạnh đó, với bố mẹ thu nhập cao: cũng đừng nên nghĩ mình có tiền nhiều thì phải cho con vào trường nhiều tiền cho nó xứng. Bao nhiêu cậu ấm cô chiêu chỉ vì thừa thãi mà sinh hư đấy. Mình từng gặp một tỷ phú bên Singapore, người Việt gốc Hoa, ông ấy nói một câu mà mình vô cùng thấm thía: Nếu con có 10 thì con chỉ nên cho con con 1, hoặc ít hơn. Vì nếu không thì chúng nó chẳng còn chí tiến thủ. Bố mẹ cứ ngẫm lại mà xem. Mình có một số bạn nước ngoài cho con học ở UNIS chẳng hạn, họ cũng muốn con mình bình dân hơn, tiếp cận được với nhiều môi trường VN hơn nhưng ở vị thế của họ, nhiều khi họ không có lựa chọn khác.
    2. Chọn trường phù hợp với tiêu chí và định hướng giáo dục:
    Thật ra, vấn đề này quan trọng hơn là thu nhập. Ví dụ như mình, có tiền tỷ mình cũng không cho con vào UNIS, mình không phản đối trường đó, mình chắc chắn là quality của trường đó phải superior rồi, nhưng nó không phù hợp với định hướng phát triển con mình của mình. Ngay cả một môi trường quá biệt lập, quá cách biệt, quá sạch sẽ, quá "chuẩn" của nó so với một Hà Nội bụi bặm và lủng củng đã làm mình thấy con mình bước vào đó rồi sẽ khó hòa nhập lại với môi trường nơi nó sống. Và cuộc sống trong đó không có chỗ cho "khó khăn", tất nhiên, họ cũng có những dự án cộng đồng, làm từ thiện cho người nghèo, nhưng họ làm với tư cách là một tổ chức quốc tế ra tay cho người nghèo Việt Nam, mà mình không muốn con mình đứng ở một vị thế như thế mà phải là "sẻ chia", cùng cảnh với đồng bào của mình. Túm lại, mình muốn con mình lớn lên trong cuộc sống có đủ màu hồng của tuổi thơ mà bố mẹ có thể afford được cho con nhưng luôn được va chạm với những khó khăn thường nhật hàng ngày của bố mẹ, của bạn bè xung quanh nó, và hòa đồng trong cái thế giới rất Việt Nam của nó. Mình cam đoan là về độ survive khi có chuyện gì xảy ra, chiến tranh, biến cố, những đứa trẻ lớn lên hòa đồng trong môi trường nó sinh sống sẽ survive tốt hơn, cá trong nước mà...Mình đọc được một research là về độ đối phó với crisis in life (khủng hoảng trong học tập, cuộc sống), sinh viên Việt Nam chống đỡ tốt hơn rất nhiều so với sinh viên quốc tế, vì thực chất, họ đã được tôi luyện trong môi trường khó khăn từ khi còn bé rồi.
    Vậy nên, nếu bố mẹ sẽ định cư ở nước ngoài nay mai, việc cho con học trường quốc tế cũng ổn, tuy mình vẫn prefer là nó học ở trường có tính Việt Nam chút để vẫn được làm con người Việt Nam một thời gian, mặc dù nếu đã định cư ở nước ngoài ở độ tuổi bé thì con trẻ cũng khó duy trì được "bản sắc dân tộc" lắm. Còn nếu chúng ta xác định tương lai con mình ở Việt Nam, hãy cho con làm người Việt Nam đúng nghĩa đã, bên cạnh việc thu thập những kiến thức tiên tiến toàn cầu.
    3. Nhiều kiểu trường quốc tế:
    Thực ra bây giờ cái chữ "quốc tế" nó cũng loạn rồi. Để gọi là trường quốc tế, thực ra chỉ có một số trường được đăng ký là trường quốc tế thôi, như UNIS, Hanoi International School, Kinderworld, Wizisland... và một số trường thường chỉ được nhận học sinh quốc tế, học sinh Việt Nam bị hạn chế nhận vào. Còn những trường khác là chữ quốc tế có ý nghĩa như là "tính từ", có nghĩa như chất lượng quốc tế, chứ không phải là trường quốc tế theo đúng đăng ký. Vậy nên, điều các bố các mẹ nên quan tâm là chương trình và cách thức học của họ có phù hợp với quan điểm giáo dục của mình và có phù hợp với đứa trẻ của mình không. Vấn đề quốc tế ở một số trường được gọi là quốc tế như hiện nay là họ dạy chương trình nước ngoài, với 100% thời gian ở trường nói tiếng Anh (hoặc tiếng Pháp) nên cơ bản là bố mẹ phải cân nhắc xem như thế thì có hợp cho con mình không. Không phủ nhận ưu việt của chương trình dạy, quy trình chăm sóc ở những trường đó, tiêu chuẩn quốc tế mà, nhưng thực lòng mà nói, kết quả đến được với con mình là bao nhiêu? Vì mục tiêu của những trường đó là trẻ con nước ngoài, và chương trình của họ thực sự tốt cho trẻ con nước ngoài, trẻ con nước ngoài vào đó không có vấn đề gì phải bàn cãi, nhưng trẻ con Việt Nam thì sao? Như mẹ nào đó nói đấy, con đi học trường quốc tế mấy năm tiếng Anh và tiếng Việt đều lung tung lẫn lộn.
    Một phần đông chúng ta quá quan trọng vấn đề phát triển ngoại ngữ cho con từ bé mà quên mất là tiếng Việt vô cùng quan trọng, việc phát triển song song 2 thứ tiếng là vô cùng cần thiết. Và việc phát triển tiếng Việt ở môi trường trường học là vô cùng quan trọng, ngôn ngữ ở nhà chỉ là ngôn ngữ nói thôi, bố mẹ đừng chủ quan mà nghĩ ồ, tiếng Việt thế là ổn!!! Ở những nước nói Tiếng Anh, những cộng đồng dân tộc thiểu số vẫn được học bằng tiếng mẹ đẻ đấy, cũng giống như VN ta bây giờ mới nghiệm thấy là cũng phải cho con em dân tộc thiểu số học bằng tiếng của họ. Không thể coi thường tiếng mẹ đẻ được đâu, nhất là ở giai đoạn sớm của các con.
    Bên cạnh đó, bố mẹ có con đi học trường quốc tế có cảm thấy không, nhưng tôi cũng cho con đi học rồi (khi con tôi vừa từ bên Úc về chưa nói được tiếng Việt) thì vẫn cảm thấy là trường ở nước ngoài vẫn khác với trường quốc tế ở VN mình. Cái khác cơ bản là trẻ con ở trường ở nước ngoài rất tự do để phát triển tự nhiên, nhưng vô cùng kỷ luật, cái kỷ luật ở đây được hiểu là chúng nó hiểu thế nào là đúng để làm theo (chứ không phải vì sợ cô mà làm theo), vì cái văn hóa đã được thiết lập là như thế; còn trẻ con ở trường quốc tế ở nhà mình thì tự do hơi thái quá, hình như giáo viên (phần đông là giáo viên Việt Nam, trợ giảng) hơi thiên về "customer service" mà sợ học sinh cũng như phụ huynh, và nhiều khi vốn từ Tiếng Anh cũng chẳng đủ để giải thích đúng sai cho học sinh Việt Nam, (mà nhiều khi giải thích bằng tiếng anh chúng nó cũng không hiểu hết) và cũng lẫn lộn giữa khái niệm tự do có kỷ luật và tự do không có kỷ luật, nên chiều học sinh mà cho đó là phát triển tự nhiên? Đấy là cảm nhận của riêng mình thôi, vì con mình đang là một đứa rất có "principles" thì bố phát hiện ra ngay là có vấn đề về kỷ luật và tư duy về kỷ luật nên đã phải rút nó ra sau 3 tháng ở trường quốc tế.
    Riêng về vấn đề học trường quốc tế rồi sau ra lại môi trường VN thì mình lại không quá lo lắng. Thực chất, nếu không phải là môi trường quốc tế quá xa lạ, tách biệt, không có chút elements Việt nam nào, thì việc sau này con hòa nhập lại vào môi trường hoàn toàn Việt nam (hay quốc tế) không quá khó, vì thực chất là lứa tuổi mầm non chẳng hạn, được học trong một môi trường tốt sẽ tạo sức bật về thể chất và tư duy, đem lại cho chúng nó sự tự tin cần thiết để adapt vào bất cứ môi trường nào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,370 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình, thu nhập của 2 vợ chồng phải nên gấp ít nhất là 10 lần học phí của con thì mới chịu nổi về lâu về dài các mẹ ạ, vì khi lên lớp lớn hơn, các bé sẽ có các khoản chi tiêu khác cực kỳ tốn kém.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2