TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào mệt mỏi giống mình khi chuẩn bị "chạy" cho con lên lớp Mầm không?

• 907 Lượt chia sẻ
  • 6.27K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9,569 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai mà chẳng muốn con được học một môi trường tốt, trường công đạt chuẩn, học phí rẻ, giáo trình được Bộ duyệt....

Nhưng có bất cập k khi mà giờ đón con lại là 16-16h30 (Bộ qui định rõ là đến 17h15 cơ mà ); bất cập thứ 2 là cấm dạy Tiếng Anh; cấm dạy chữ nhưng bắt mọi đứa trẻ khi lên lớp 1 phải biết mặt chữ rồi .

Đó là 2 bất cập mình thấy trước mắt. Còn chuyện chạy trường, chạy lớp, chạy điểm, chạy thành tích ở các trường công thì muôn thuở rồi, k nói ai cũng biết ha !

Haizzz thực sự chán cái nền giáo dục VN! Muốn con học trường quốc tế cho phát triển đúng tuổi, k bị áp lực nhưng k có tiền , sức cùng lực kiệt lúc nào k hay. Còn để con học như các bạn thì cũng như ai nhưng mình ghét cay ghét đắng cảnh bị đì khi k đi học thêm :7, còn lắm cái thằng giấy khen xuất sắc thì thực lực chẳng biết gì....

Mới chuẩn bị "chạy" trường cho con lên lớp Mầm mà đã mệt mỏi rồi đó

IMG_0099a~1
    y7An0PO4IN0ny7Anp7mcpjjrYiKjIymcpjp7jJAup7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mầm non mấy tuổi hả bạn,dạy chứ thực tế ở lớp các con học được ít lắm,vấn đề là về nhà bạn chịu khó dạy con thôi
    • 9,569 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình chuẩn bị lên lớp mầm nè mẹ nó ơi!

Thật ra mình cũng k o ép con học nhiều đâu nên mới đau đầu với chuyện học hành của Bộ GD nước VN á
    • 56 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Năm nay zai nhà em được 3 tuổi,cũng tính cho đi học trường công, nhưng bé ăn uống ko tốt, và hơi nhẹ cân,nên e chưa dám cho đi, sợ vào trường các cô ko chăm như trường tư,thì bé lại càng chậm phát triển
    • 9,569 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dolce_vita Xem bài viết
    Năm nay zai nhà em được 3 tuổi,cũng tính cho đi học trường công, nhưng bé ăn uống ko tốt, và hơi nhẹ cân,nên e chưa dám cho đi, sợ vào trường các cô ko chăm như trường tư,thì bé lại càng chậm phát triển
    Vậy thì thôi cho con học trường tư đi mẹ nó ơi, bởi trường tư lớp học ít bé nên sẽ được quan tâm nhiều hơn đó!
    • 250 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

mình cũng đang tìm trường cho con gái nè
    EcELxR4EcELm7
    • 351 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Quan niệm thế này là hoàn toàn sai lầm bạn ơi. Trường công hay trường tư ở mẫu giáo mỗi trường đều có ưu điểm riêng của nó. Đồng ý với bạn là trường tư họ chăm sóc con mình tốt hơn nhưng mình thấy nhiều cô ở trường tư chiều con quá, phần vì sợ phụ huynh chuyển trường khác
    Ở trường công thì các con không được chiều như vậy nhưng cũng chính vì nghiêm hơn nên mình nghĩ sẽ rèn luyện các con tốt hơn, chỉ hơi ngại cái là lớp đông nên cô khó mà chăm sóc được hết
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thực ra mình nghĩ chẳng phải tư với công mà tùy vào cụ thể trường đó như thế nào, Có điều mình thấy nếu bé 2-3 tuổi học tư chăm ổn hơn.
    • 9,569 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là trường công hay tư đều có ưu khuyết điểm hết.

Trường tư thì có 2 dạng cơ sở vật chất:
    + Mắc tiền thì cơ sở vật chất hơn hẳn chuẩn quốc gia và nhiều đồ chơi, chương trình thích lắm í
    + Tương đối rẻ thì chuẩn cũng quốc gia nhưng sân chơi có thể không bằng trường công.

Còn về khoản chăm sóc thì cũng có ưu khuyết điểm luôn:
    + Trường tư mỗi lớp ít học sinh và muốn giữ chân phụ huynh nên bé được chăm kỹ và tận tình hơn
    + Trường công lớp đông, mỗi năm phải xếp hàng và giành giật nhau suất vô. Giáo viên thì đã là công chức nhà nước nên cũng chẳng sợ bị đuổi, thế nên cũng k chăm tận tình lắm (dĩ nhiên là có nhiều trường hợp ngoại lệ). RỒi cũng phải chạy theo thành tích học tập nên có khi chăm ít mà bắt học nhiều để thi đua múa hát với các trường.....

Dĩ nhiên trên đây là ý kiến cá nhân của mình thôi nên có gì không đúng các mẹ góp ý thêm nhé!
    • 121 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Đó là 2 bất cập mình thấy trước mắt. Còn chuyện chạy trường, chạy lớp, chạy điểm, chạy thành tích ở các trường công thì muôn thuở rồi, k nói ai cũng biết ha !
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 330 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Haizzzz ở VN mình làm theo luật thì ít mà theo lệ thì nhiều
    Bà đẻ ăn được món gì trong ngày Tết https://www.webtretho.com/forum/f95/b.../#post31145139
    • 26 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Riêng em thì không có chuyện chạy trường nào hết. Quyết không dùng tiền để chạy chọt. Tiền đó dùng để cho con đi học ngoài còn tốt hơn. Các cô trường công đến ngày, đến tháng mà chưa phong bì thì mặt như cái thớt đối với con. Em có 2 bé cháu học ở bé ngoan quận 1 ( Nguyễn Đình Chiểu) bé thấy cô ko vui bèn về hỏi mẹ tháng này mẹ chưa cho cô phong bì ah? ặc...ặc... vô tình người lớn cũng đã dạy hư trẻ.
    • 11 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em cũng cực kỳ ghét trường công. Toàn những đội ngũ làm giáo dục vì tiền. mà giáo dục vì tiền thì thôi rồi............Tìm trường mầm non tư cũng khó lắm chứ chẳng phải chuyện dễ. Cũng các trường làm giáo dục vì tiền luôn. Học thêm...bao nhiều? Ngoài giờ ...bao nhiêu...thư 7 bao nhiêu...? Mẹt mỏi. Có ai biết người nào mở trường mầm non cũng vì lợ i nhuận nhưng có tâm chút không?
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Tuyệt đối k cho vo trường công. Dạy con đút lót.
    • 35 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

làm gì cho mệt mỏi các mẹ ơi, mình thấy cứ đi trường gần nhà là tốt nhất, tội gì mất tiền oan hay chuẩn bị vất vả ra
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Gần mà bị cô đánh thì cũng hận lắm. em thì quan điểm cứ 5-6km đổ lại là okie.
    • 377 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Hic ngày xưa đi học mẫu giáo đứa nào ăn chậm là bà cô bả đút lia lịa. Con nhỏ kia ói ra, bả nhét lại vô miệng. Em chứng kiến mà ám ảnh cho tới tận bây giờ. Đánh đập là chuyện thường ngày ở huyện luôn. Đứa nào về méc, mai vào bả đánh nhiều hơn. Hơn 20 năm trôi qua mà em vẫn ko quên đc
    • 59 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em cũng được hơn 1 tuổi rồi, cũng bắt đầu phải tìm nghía trường rồi. Em ở Mai Động (gần CA phường luôn) mà em lại là thuê nhà ko có hộ khẩu, thì có cách nào mà xin được trường công không ạ? thêm nữa là các mẹ biết trường nào ở kv này thì ổn ạ?
    • 140 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Như mình đây lo cho con được học trường công điểm rồi cuối cùng chiu ko nổi phải cho con
    nghỉ xin qua học trường sơ đây vì bực nhiều chuyện dồn lại,mặc dù mình vẫn biết điều để cô vui lòng chăm con mình tốt nhưng lại phát sinh thêm nhiều cái vô lý khác.Nên cho nghỉ
    trường công luôn chắc nhiều người tưởng mình khùng trong khi người ta muốn con vô học
    còn ko lo được.
    Bây giờ con học trường sơ ko tốn bất cứ phí gì khác ngoài tiền học và con lễ phép và tự lập,hiểu biết nhiều.Ko ngờ may thiệt,mình chỉ ước gì có trường cấp 1,2,3 trường sơ mình sẽ xin cho con học luôn nhưng ko có.