Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào cho con đi lớp về, tự dưng con ăn nhiều bất thường không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.6K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 301 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Tình hình là Én nhỏ nhà em 18 tháng em cho cháu đi lớp, tháng đầu tiên thì cháu đi được độ 6 ngày, nằm rải rác ở các tuần, em chưa thấy biểu hiện gì.
    Đến tháng thứ 2 cháu đi được đã 10 ngày liên tiếp không nghỉ ngày nào. Nhưng có biểu hiện sau:

Chiều 3h em đón cháu về, 4h giúp việc cho ăn một bát cháo đầy phè
    5h em về cho ăn một trái chuổi to đùng vì là chuối Đà Lạt
    6h cháu ăn tiếp phomai ỏ sữa chua
    7h lại thấy cháu ăn hết tiếp một bát cháo đầy phè.
    9h hết tiếp 200ml sữa

Trước đó 10 ngày thì cháu là đứa bé vô cùng khó ăn, thậm chi chiều nào cô cùng nói: cháu vẫn khó ăn lắm mẹ, mẹ phải chịu khó đừng tiếc con một thời gian.
    Vấn đề em đặt ra ở đây là liệu ở trường cháu có ăn hoặc uống cái gì không, mà về nhà cháu ăn nhiều như thế? Ở chung cư nhà em cũng có mấy mẹ như vậy, các mẹ đều không thể hiểu tại sao con họ đi lớp về lại ăn nhiều như thế, cứ mở tủ lạnh tìm đồ ăn hoài. Trước ở nhà có cho nhịn cả ngày chúng nó cũng chả thèm mò tủ lạnh. Chính điều này làm em hơi nghi ngờ, vì con em ăn uống thế nào em biết. Em theo dõi cháu 3 ngày nay, tình trạng cháu vẫn vậy, về nhà ăn như chết đói, đêm em phải dậy pha sữa 2 lần. Mà từ bé đến giờ cháu chỉ uống sữa đêm có một lần.
    EM NGHI NGỜ QUÁ, CÓ MẸ NÀO NHƯ THẾ CHIA XẺ EM BIẾT VỚI Ạ?
    MẸ YÊU CON NHẤT TRÊN ĐỜI
    8wAmy6H8wAmp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 252 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi belunglinh Xem bài viết
    Tình hình là Én nhỏ nhà em 18 tháng em cho cháu đi lớp, tháng đầu tiên thì cháu đi được độ 6 ngày, nằm rải rác ở các tuần, em chưa thấy biểu hiện gì.
    Đến tháng thứ 2 cháu đi được đã 10 ngày liên tiếp không nghỉ ngày nào. Nhưng có biểu hiện sau:

Chiều 3h em đón cháu về, 4h giúp việc cho ăn một bát cháo đầy phè
    5h em về cho ăn một trái chuổi to đùng vì là chuối Đà Lạt
    6h cháu ăn tiếp phomai ỏ sữa chua
    7h lại thấy cháu ăn hết tiếp một bát cháo đầy phè.
    9h hết tiếp 200ml sữa

Trước đó 10 ngày thì cháu là đứa bé vô cùng khó ăn, thậm chi chiều nào cô cùng nói: cháu vẫn khó ăn lắm mẹ, mẹ phải chịu khó đừng tiếc con một thời gian.
    Vấn đề em đặt ra ở đây là liệu ở trường cháu có ăn hoặc uống cái gì không, mà về nhà cháu ăn nhiều như thế? Ở chung cư nhà em cũng có mấy mẹ như vậy, các mẹ đều không thể hiểu tại sao con họ đi lớp về lại ăn nhiều như thế, cứ mở tủ lạnh tìm đồ ăn hoài. Trước ở nhà có cho nhịn cả ngày chúng nó cũng chả thèm mò tủ lạnh. Chính điều này làm em hơi nghi ngờ, vì con em ăn uống thế nào em biết. Em theo dõi cháu 3 ngày nay, tình trạng cháu vẫn vậy, về nhà ăn như chết đói, đêm em phải dậy pha sữa 2 lần. Mà từ bé đến giờ cháu chỉ uống sữa đêm có một lần.
    EM NGHI NGỜ QUÁ, CÓ MẸ NÀO NHƯ THẾ CHIA XẺ EM BIẾT VỚI Ạ?
    Con nhà tớ cũng thế đấy, và tớ cũng hỏi một số nhà khác, thì cũng có tình trạng trên. Con nhà tớ đi học lúc 20 tháng, là một đứa cực kỳ lười ăn, chả bao h ăn tự nguyện cả, nhưng đi học những buổi đầu về, cái gì cũng ăn, và ăn được hơn hẳn ở nhà. Tớ cho rằng, vì mới đi lớp, chưa quen cô, đang lạ nên ăn được ít nên là thế. Nhưng với con tớ, thì hiện tượng này chỉ kéo dài khoảng 2 tuần thôi, đi học thường xuyên là lại trở về như cũ. Những nơi tớ hỏi cũng thế mà, đừng lo. Chắc cậu sợ cô cho ăn hay uống cái gì đúng ko, chắc là không có đâu.
    • 295 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Con nhà mình 23 tháng, đi học về trong 2 tuần đầu cũng ăn nhiều lắm, hôm nào đi ngủ bụng cũng căng mòng, mà cái gì nhìn thấy cũng đòi ăn, sữa cũng tự cầm uống đến cạn mới thôi. Nhưng mấy tuần sau sức ăn của cháu giảm dần, bây giờ sau một tháng đi học thì ăn uống lại làng nhàng rồi. Mình nghĩ do tâm lý của bé thay đổi thôi vì bây giờ bé lại trở về như trước, lười ăn, ăn chậm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

chuyện bé đi lớp về ăn nhiều là bình thường mẹ nó ạ, do ở lớp con vận động nhiều mà ăn thì cô không ép hay xúc cho được lâu nên bé có khi đói ấy chứ. Con nhà tớ kỷ lục có lần vừa đi học về ăn 1 lúc 3 quả chuối tiêu, 1 bát cháo trai. Giờ thì chán rồi, đi học về chỉ ăn quả trứng vịt lộn, ăn sữa chua hoặc ăn 1 bát ngũ cốc trộn sữa tươi hoặc sữa chua, ăn hoa quả và xúc xích, đến tối lại làm 1 bát cơm và lại ăn hoa quả trộn sữa chua. Cũng chỉ mong con ăn được để khỏe mạnh thôi mà, mẹ nó cứ yên tâm đi nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 301 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

dạ cám ơn các mẹ nhiều, trong thời gian theo dõi vừa qua thì đúng là em cũng thấy cháu nó bữa thế này, bữa lại thế khác. Em vẫn đang theo dõi các mẹ ạ. Hy vọng các mẹ nói đúng còn suy luận của em là sai để con em được phát triển toàn diện.
    MẸ YÊU CON NHẤT TRÊN ĐỜI
    8wAmy6H8wAmp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 564 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Con mình cũng đi nhà trẻ từ 19 tháng. Mấy tháng đầu cũng có biểu hiện giống con bạn. 4h ở trường cô cho bé uống sữa mình gửi. Mình cũng đón bé tầm 5h hơn về ăn liền 1 hộp váng sữa + 1 hộp sữa chua + ăn vặt (bim bim, hoa quả), 7h ăn một bát cháo đầy, 9h20 một bình sữa đi ngủ. Mà bé cũng nhìn thấy đồ ăn là lao tới luôn ý, ăn không kịp đút. Mà mình nghĩ không phải ở trường cháu bị đói đâu, vì cô bảo bé ăn rất nhiều và nhanh. Và lúc đón con về mình cũng thấy bụng bé rất căng tròn. Mình cũng rất thắc mắc vì hầu như chiều nào đi học về cũng thế, nhưng thứ 7, CN ở nhà là lại lười ăn như bình thường. Mình cũng chưa tìm được nguyên nhân. Nhưng sau đó, khoảng 3,4 tháng sau thì tình trạng thèm ăn bớt đi, nhưng nói chung là vẫn ăn hơn nhiều so với những ngày ở nhà. Hic, cũng hi vọng không có điều gì khuất tất.
    • 544 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Hồi mơi đi học con em về cũng ăn nhiều, nhưng rồi em thấy sau 1 tuần bé trở lại binh thường, ăn ít, có hôm đi học về chẳng ăn gì cả bé nói con ăn ở lớp rồi,
    Mình nghĩ châc thời gian đầu bé đi học ko ăn được nên về nhà ăn nhiều hơn,khi đã quen với đi học bé ăn tốt hơn thì đỡ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 419 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Ui mẹ nó đừng có lo, con nhà mình này, đi học tháng đầu về ăn như thuồng luồng, đến nỗi bà nội nó còn bảo hay là ở lớp cô bỏ thuốc tăng trọng vào (bà nghĩ thế thật nhé, ko phải là nói đùa đâu). Mình thì mình nghĩ là các con đi lớp, học và chơi nhiều, ăn uống thì cũng ít chất hơn ở nhà (con nhà mình ở nhà mỗi bữa ăn phải 1/2 con chim bồ câu hoặc 1 khúc cá to hoặc 1 cái óc....) nên đói và thèm ăn là điều đương nhiên. Có thể con ăn nhiều cơm nhưng ko thể nhiều thức ăn mà thỉnh thoảng lại đc ăn vặt như ở nhà. Thậm chí có hôm đi học về thấy bụng căng tròn nhưng đút cơm vẫn ăn thoăn thoắt. Nhưng chỉ 1 thời gian rồi đâu lại vào đấy ngay thôi mẹ nó ạ, mẹ nó đừng lo.