TIN TÀI TRỢ.

Chuẩn bị gì cho bé đi nhà trẻ vậy các chị ?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.45K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 165 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Tuần này em sẽ đón bé lên cho đi nhà trẻ. Bé gái nhà em 18 tháng rồi. Do cháu ở với ông bà từ bé nên em cũng có phần lo lắng, không biết cho bé ăn gì, như thế nào và chăm bé ra sao (em thiệt là tệ ), nhưng em cũng háo hức lắm.
    Em phải mua thêm 1 nệm cho bé nằm, phích nước sôi pha sữa cho bé. Ngoài ra phải mua gì nữa mẹ nhỉ ?
    Bé đi học em có phải mua ba lô ko ạ? Khăn sữa ?
    Các mẹ tư vấn giúp em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 151 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mẹ thân mến,

Bé đi nhà trẻ là một điều cực kỳ trọng đại, chính vì thế mà mẹ sẽ có thể chuẩn bị rất nhiều thứ như balô cho bé, khăn sữa, phích nước...Thực tế thì ở trường, các bé cũng sẽ được chu cấp đầy đủ những vật dụng cần thiết, vì vậy mẹ không phải lo quá nhiều về điều này đâu. Tuy nhiên, điều quan trọng nhất mà mẹ cần lưu ý đó là, chuẩn bị tâm lý cho bé khi bé đến trường vì nếu như bé không được chuẩn bị tâm lý thì bé sẽ khóc rất nhiều khi đến lớp do bé nhớ mẹ và không quen với môi trường mới. Có một vài cách giúp bé có tâm lý tốt trước khi đến trường như sau, mẹ tham khảo nhé.
    - Bạn có thể kể cho bé nghe về những điều thú vị ở lớp, tạo cho bé cảm hứng vui vẻ khi được đến trường cùng các bạn.
    - Bạn chịu khó tìm hiểu lịch sinh hoạt ở trường mà bé sẽ học, sau đó bạn tập cho bé những thói quen gần giống như lịch sinh hoạt ở trường, như vậy bé sẽ không cảm thấy bỡ ngỡ
    - Bạn cũng ko nên mang hình ảnh cô giáo để dọa bé mỗi khi bé hư, như vậy bé sẽ có cảm giác cô giáo là một người rất nghiêm khắc và đáng sợ, từ đó mà bé không muốn đến trường
    - Khi bé đến trường, mẹ cố gắng quan tâm đến bé nhiều hơn, hỏi bé nhiều về những niềm vui ở trường, đồng thời hỏi cô giáo về những hoạt động của bé, như vậy bé sẽ không có cảm giác mình bị bỏ rơi.

Cứ như vậy bé sẽ không sợ hãi và lạc lõng khi đến trường đâu.

Chúc mẹ và bé luôn vui vẻ nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có thêm 1 góp ý nho nhỏ nữa.
    do bé nhà mẹ ở với ông bà từ bé, mẹ con không gần nhau mấy mà nay bé lai chuẩn bị đi học. Mẹ nên dành chút ít thời gian cho bé ở nhà với mình, để mẹ con gần gũi nhau hơn, bé sẽ cảm nhận được mẹ cũng rất yêu thương bé như ông bà vậy. Và việc bé đi học là để bé phát triển toàn diện, chứ không phải mẹ bỏ roi bé, hay không muốn cho bé sống cùng ông bà nữa. Rồi bé cần quen với sinh hoạt hàng ngày với mẹ như mẹ cho bé ăn, mẹ ru bé ngủ ... và cả về giờ giấc ở nhà và ở trường nữa.
    Mình chuẩn bị tâm lý cho bé nhà mình cả nửa năm trời mà đến lúc đi học bé vẫn khóc mất cả tháng trời luôn đó mẹ nó ạ. Chút chia sẻ với mẹ nó. Chúc bé ngoan, đi học giỏi và khôn lớn trừng ngày.
    • 586 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó chuẩn bị cả sức khoẻ thật tốt cho con trước khi đến trường, rất nhiều bé khi thay đổi môi trường rất dễ bị ốm, đặc biệt trong những lúc giao mùa như thế này.
    Riêng mặt trời chỉ có một mà thôi, và ...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 364 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metronconvuong89 Xem bài viết
    Tuần này em sẽ đón bé lên cho đi nhà trẻ. Bé gái nhà em 18 tháng rồi. Do cháu ở với ông bà từ bé nên em cũng có phần lo lắng, không biết cho bé ăn gì, như thế nào và chăm bé ra sao (em thiệt là tệ ), nhưng em cũng háo hức lắm.
    Em phải mua thêm 1 nệm cho bé nằm, phích nước sôi pha sữa cho bé. Ngoài ra phải mua gì nữa mẹ nhỉ ?
    Bé đi học em có phải mua ba lô ko ạ? Khăn sữa ?
    Các mẹ tư vấn giúp em với.
    Ở trường các cô không dặn gia đình chuẩn bị gì hả mẹ cháu?
    Thường thì mẹ để 1 số đồ cho con vào balo:
    - Khăn sữa;
    - Quần: nhiều 1 chút vì con mới đi học có thể sẽ tè nhiều;
    - Áo: để thay khi ra mồ hôi hoặc bẩn;
    - Mũ, áo dài tay phòng khi ra ngoài gió hoặc lạnh;
    - Bình sữa, hộp chia sữa (nếu con vẫn uống bình). Chứ ko cần mang phích nước đi vì ở trường có nước sôi chứ nhỉ?
    - 1 bỉm: để đóng buổi trưa cho con ngủ ngon giấc, còn nếu con ngủ trưa ko từ dầm thì ko cần.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 354 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

em cũng chuẩn bị ba lô cho con đi học gồm: 3 khăn sữa, 3 quần đùi, 2 áo (đề phòng bé tè dầm hoặc trớ). 1 bộ quần áo dài tay và gửi cô hộp sữa để cô pha cho con uống thêm.
    • 69 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

MÌnh thì có chút kinh nghiệm thế này:
    Trước giai đoạn con đi học mẹ dành khoảng 1 tuần liền (mỗi ngày 30p - 1 tiếng khi đi làm về, thường là tầm 5h) để đưa con đến trường làm quen với môi trường, được chơi các đồ chơi, chỉ cho con các bức tranh trên tường, đồng thời kể thật nhiều chuyện vui ở trường như là đến trường sẽ có nhiều bạn, được học chữ, học múa,học hát,... thật là vui; từ đó tạo cho con hứng thú và toàn những cảm giác vui vẻ, thích thú khi đến trường
    Không biết có phải nhờ nên tảng ở trên hay do tính cách bé nhưng khi đưa bé tới trường bé nhà mình đã rất vui vẻ, ko hề níu kéo mẹ chút nào
    Về hành trang mang theo tới trường, mình chỉ chuẩn bị chút ít như sau (con mình tới trường khi được 2.5 tuổi):
    + 1 ba lô trong đó có vài chiếc quần, 1 chiếc áo, nếu là thời tiết như hiện nay thì nên để cả quần áo cộc và quần áo dài phòng khi thời tiết thay đổi hoặc giữa sáng và trưa có thể thời tiết đã khác rồi
    + Để sẵn 1 số loại thuốc như thuốc tiêu hóa, hạ sốt trong balo đề phòng con bị mà chẳng may trường hết thuốc
    + để 1 chút đồ ăn như bánh, sữa và dặn cô giáo cho con ăn, uống khi con muốn

Chúc 2 mẹ con thành công trong hành trình tới trường !