TIN TÀI TRỢ.

Chuẩn bị cho bé đi nhà trẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Em sắp cho Nhím đi nhà trẻ rồi, có lẽ là tháng sau.
    Em mở topic này xin ít kinh nghiệm của các mẹ
    - Cần chuẩn bị những đồ dùng gì cho bé? (cái này trường cũng có nói rồi nhưng em muốn xin thêm ít thông tin thực tế của các mẹ)
    - Chuẩn bị tâm lý cho bé? Bé nhà em hơn 16 tháng, nói rất ít, chưa biết gọi khi đi vệ sinh, rất quấn mẹ, rất hay ăn vạ và ném đồ đạc.
    - Chuẩn bị tâm lý cho mẹ?
    - Ngày đầu tiên cho bé đi học, có nên nán lại hay đưa bé tới rồi về luôn? Có nên đón bé sớm hơn?

Các mẹ chia xẻ kinh nghiệm cho em nhé (nhất là các mẹ có bé tầm tuổi Nhím đang đi học ) :1:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,058 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Bạn ơi, Bo nhà minh đi học trong lúc chưa biết nói, rất khó ăn và khó ngủ, còn dại dột lắm, mẹ và cả nhà xót xa ghê lắm, định cứ cho ở nhà đế 4, 5 tuổi ấy chứ (vì ở nhà có cả ông bà, bà giúp việc rất tốt). Thế mà ông bác sỹ của Bo khuyên nên cho con đi học sớm để cháu biết nói nhanh hơn và chóng khôn hơn. Theo kinh nghiệm của mình th thế này;
    Nên chọn trường tư thục, lớp có ít cháu, cơ sở vật chất tốt và chế độ ăn uống đầy đủ, Cộng vào đó là các cô phải thực sự quan tâm nhiệt tình cho cháu ăn (nếu lớp ít cháu như ở các trường tư thục thì cũng dễ hơn thôi).
    Về mặt tinh thần: mặc dù mình có làm công tác tư tưởng đến thế nào đi nữa thì cũng phải xác định cháu sẽ khóc, quấy trong thời gian đầu. Còn sau đó tuỳ thuộc vò sự tương thích của cháu ở môi trường mới. Nhưng từ Bo nhà mình mà thấy thì các bé còn thích đi trẻ là khác vì ở nhà trẻ vui hơn ở nhà, và các cô cũng chiều như ở nhà thôi,
    Về "đồ nghề" khi bé đi học: chuẩn bị khoảng 10 chiếc quần, 5 cái áo (đề phòng đái dầm, ị đùn hay nôn trớ, mồ hôi trong mùa hè này), vài chiếc tã xô để lau rửa). Thế nhé, chúc 2 mẹ con vui.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm đâu vì mình vừa mới cho Bim nhà mình đi học được 2 tuần thôi nhưng mình thấy cũng nên chia sẻ với Những người khốn khổ.
    - Chuẩn bị cho con thì không cần gì cầu kỳ đâu. 1 balô con cóc gồm 5-7 cái quần (đề phòng con không chịu ngồi bô thôi chứ ở lớp cứ 1 tiếng các cô lại lùa đi vệ sinh 1 lần nên cũng không lo lắm đâu) , 3 cái áo (đề phòng bị nôn trớ hoặc bị ướt), 1 cái túi nilon để đựng quần áo bẩn của con, 1 bình nước mà con thường uống ở nhà.
    - Tâm lý cho mẹ: Phải nói giai đoạn đầu cho con đi nhà trẻ là giai đoạn khủng hoảng nhất. Chắc chắn mẹ là người đầu tiên dễ bị nhiễm virus STRESS đấy. Mẹ Nhím mắt xếch hãy chuẩn bị tinh thần mà đối phó với các chiêu của Nhím nhé. Căng thẳng và mệt mỏi lắm.
    - Ngày đầu tiên chỉ nên đón bé sớm hơn thôi chứ đừng nên nán ở lại chơi với con. Lúc về phải trốn chui trốn lủi, rồi khi con phát hiện ra sẽ có cảm giác bị bỏ rơi. Từ đó nó sẽ không yên tâm vì nó thấy lớp học không phải là nơi an toàn dành cho nó. Và cứ thế Khóc, Khóc và khóc mỗi khi nhìn thấy cổng trường thân yêu.
    Mình cũng đang trong giai đoạn khủng hoảng đây. Khổ tâm lắm. :Worried: :Crying: Chúc mẹ con nhà Nhím vượt qua giai đoạn khó khăn này một cách dễ dàng
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 243 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm, cảm ơn mẹ Nhím đã mở topic này nhé, tuần tới mình cũng định cho Tin đi nhà trẻ đấy. Cũng đã chuẩn bi tư tưởng từ lâu rồi nhưng càng gần đến ngày cho con đến lớp càng thấy lo. Tin nhà mình hơn 19 tháng cũng chưa nói nhiều đâu, một tuần nay bắt đầu có dấu hiệu ăn vạ nhưng mọi người lờ đi thì lại thôi.
    Có mẹ khuyên là thời gian đầu chỉ nên cho bé ở lớp 1/2 ngày thôi vì sợ bé khóc nhiều không chịu ăn sẽ sút cân, dễ ốm... Mình cũng đã trao đổi với cô giáo thì cô lại khuyên là không nên thế vì bé sẽ quen nếp và cứ ngóng mẹ đến đón. Các mẹ ơi tư vấn thêm cho mình với
    Góc nhỏ nhà Tin Tôm

Chia sẻ tình thương_Nhân rộng tấm lòng Nhân
    • 112 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

To Mẹ Thuyvuong: bé nhà mình sinh ngày 15/9/2004 lại cũng tên là Tin Tin đấy.
    Bé đi học được 1 tháng rồi. Lúc đi vẫn còn khóc nhưng chiều về lại không muốn về mà muốn bố mẹ ở lại chơi cùng. Hôm đầu mình gửi cháu nửa ngày, nhưng các cô giáo bảo nếu cứ như vậy vài ngày thì đến giờ đấy cháu sẽ ngóng bố mẹ, và sẽ buồn khi ở cả ngày sau đó. Do đó khi tập cho bé đi ngủ trưa ở lớp cũng khó hơn. Thế là ngày hôm sau mình gửi cả ngày luôn. Khoảng hai tuần bé mới quen lớp. Còn để buổi sáng đến không khóc đòi bố mẹ thì đến chắc vài tháng nữa híc híc . Nhưng theo mình thì điều quan trọng nhất là bố mẹ chọn nhà trẻ như thế nào cơ. Nếu các cô giáo thân thiện nhiệt tình thì bé sẽ nhanh quen hơn và đỡ tủi thân khi bị bố mẹ bỏ rơi . Vì vậy theo mình thì bạn phải đảm bảo chọn được môi trường nhà trẻ tốt cho cháu đã nhé, không thì thương bé lắm.
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Hôm thứ 7 em đã cho Nhím đến lớp tham quan tí
    Tình hình là thế này đây ạ
    - Nhím nhà em là con trai nhưng hiền và nhát lắm, rất quấn mẹ và hay ăn vạ như em đã kể ý ạ
    - Lúc em dắt nó vào, cô trông trẻ chạy ra bảo "Nhím à, Nhím ra cô dẫn lên lớp chơi đi" ( Em đã gọi điện và đăng ký học mà). Thế là cu cậu đưa tay cho cô dẫn luôn, đi một mạch chả thèm ngó đến mẹ
    Cô dẫn Nhím vào lớp, mẹ đi đằng sau. Vào lớp một cái là Nhím gỡ tay cô ra để chạy vào ngồi phịch xuống sàn và sà vào giỏ đồ chơi cùng các bạn. :1: Sau đó có một bạn lấy mất cái đồ chơi Nhím đang cầm, cậu ta kéo áo bạn luôn và giật lại :4:. Mẹ cháu ngạc nhiên lắm, cứ tròn xoe mắt ngồi một góc nhìn (Nhím chả thèm liếc mẹ lấy một cái, hihi)
    Chơi chán, cậu ta đứng lên chạy ra cái giá để các giỏ đồ chơi và.. kéo đổ , tung toé đồ chơi ra khắp phòng. Thế là bị cô giáo phát cho một cái nhẹ vào tay
    Đấy đi học thử thì thế, lúc thật thì chả biết có bạo dạn như thế ko?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 483 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhím mắt xếch
    - Nhím nhà em là con trai nhưng hiền và nhát lắm, rất quấn mẹ và hay ăn vạ như em đã kể ý ạ
    - Lúc em dắt nó vào, cô trông trẻ chạy ra bảo "Nhím à, Nhím ra cô dẫn lên lớp chơi đi" ( Em đã gọi điện và đăng ký học mà). Thế là cu cậu đưa tay cho cô dẫn luôn, đi một mạch chả thèm ngó đến mẹ
    Cô dẫn Nhím vào lớp, mẹ đi đằng sau. Vào lớp một cái là Nhím gỡ tay cô ra để chạy vào ngồi phịch xuống sàn và sà vào giỏ đồ chơi cùng các bạn. :1: Sau đó có một bạn lấy mất cái đồ chơi Nhím đang cầm, cậu ta kéo áo bạn luôn và giật lại :4:. Mẹ cháu ngạc nhiên lắm, cứ tròn xoe mắt ngồi một góc nhìn (Nhím chả thèm liếc mẹ lấy một cái, hihi)
    Chơi chán, cậu ta đứng lên chạy ra cái giá để các giỏ đồ chơi và.. kéo đổ , tung toé đồ chơi ra khắp phòng. Thế là bị cô giáo phát cho một cái nhẹ vào tay
    Hehe, thế thì nhím giống Víc rồi. Tuần đầu tiên đi học thử thì nghịch ngợm và bạo dạn lắm, chẳng cần biết mẹ là ai. Đến lúc đi học thật rồi mới khóc, chống đối các cô. Khóc nhiều đến nỗi mắt sưng húp híp, đau mắt 1 tuần liền đấy. Nhưng chỉ 2 tuần thôi là con thích đi học rồi, cuối tuần nghỉ ở nhà còn khóc vì không được đi học ấy chứ
    Mẹ không thể sống đời, sống kiếp với con được. Người phụ nữ con chọn mới là người sống hết cuộc đời này với con, người đó chăm sóc, yêu thương con, thì mẹ phải cảm ơn người đó, phải thương yêu người đó! --> Tớ rất tâm đắc với câu nói của MC 1 bạn trong WTT này --> mục tiêu phấn đấu của tớ khi có con dâu!

IMG_0191IMG_0211IMG_0206
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 700 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhím mắt xếch
    thấy mẹ nhím cũng định cho bé đi học, mẹ cún cũng quyết tâm cho con đi học đây vì chán cảnh GV quá, nhưng nghĩ con còn bé quá mới đc 16 tháng thôi ko biết phải làm sao, liệu con có quen đc môi trường mới ko nhỉ? nhiều mối lo quá, mẹ nào có con đi học sớm san sẻ kinh nghiệm cho các mẹ đi
    Chữ ký được chỉnh sửa bởi Admin
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

KLINHCUN ơi, em cũng đang lo quá. Sáng giờ đi làm cứ phải lừa lừa trốn nó, chả hiểu lúc đi học thật thì thế nào? :-(
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,653 Được cảm ơn

@các mẹ:
    Con mình đi học lúc 11 tháng, khóc mất hơn 1 tuần. Sau đấy ổn. Từ đó về sau (nghĩa là cho đến bây giờ) chưa bao giờ ra khỏi nhà mà khóc đòi trốn học cả.
    Chia sẻ chút chút:
    - Trên đường đưa bé đi học, nói cho bé biết là hôm nay mình sẽ đi học nhé. Ở trường có nhiều thứ vui lắm, có nhiều bạn, có nhiều đồ chơi... bé ở đó cả ngày rồi chiều mẹ sẽ đến đón bé về nhà.
    - Đưa bé vào lớp, ngồi lại chơi với bé một tí, hướng cho bé xem các bạn ở lớp chơi đồ chơi, xem các tranh treo tường của lớp... để bé làm quen và thấy thích môi trường mới. Nói chuyện với cô giáo để bé thấy là mẹ và cô rất thân thiện với nhau, nhìn thấy thái độ của mẹ tin cậy cô thì bé cũng sẽ dễ quen với cô hơn, mẹ và cô giáo cùng nói chuyện với bé như kiểu "giao lưu".
    - Khi đi về nhớ phải chào bé, hứa chiều sẽ đón bé về và đi bình thường ra cửa, không vội vội vàng vàng như chạy trốn vì như thế bé sẽ nghĩ mẹ bỏ rơi bé ở chỗ không tốt, tuyệt đối không vì bé khóc gọi mẹ mà quay đầu lại nhì "thương xót" hay là quay vào ôm bé. nếu cứ dùng dằng thì bé sẽ biết rằng "bé khóc -mẹ sẽ quay vào"- như thế thì bé sẽ khóc suốt!
    - Không nên cho bé đi học 1/2 ngày vì như thế bé sẽ khóc khi phải ở lại lớp cả ngày (nghĩa là mẹ đã kéo dài thời gian khóc lóc của con ra thêm rồi đấy :4: !); thêm nữa là khó tập cho bé quen với giờ giấc của lớp học, lại làm ảnh hưởng đến các bé khác (các bé thấy bạn có bố mẹ đến đón về còn mình phải ở lại thì sẽ tủi thân khóc lóc tập thể, rất khổ cho các cô giáo).
    - Chiều đón bé, mẹ nhớ hỏi thăm cô về sinh hoạt của bé trong ngày, mẹ và cô cùng nói chuyện với bé để bé yên tâm là mẹ tin cậy ở cô mà giao bé ở lớp cả ngày với cô. mẹ cùng chơi với bé ở sân chơi của trường một tí rồi mới về.
    - Trên đường về, hỏi thăm bé hôm nay học có vui ko (đương nhiên là ở tuổi này, các bé chưa trả lời được gì cả đâu, nhưng cái quan trọng là thái độ của mẹ sẽ làm cho bé hiểu rằng đi học là việc phải làm và bố mẹ mong con vui ở lớp), hát hay đọc cho bé nghe các bài thơ bài hát được học ở lớp.
    - Gửi 1 quyển vở cho cô giáo, nhờ cô chép hộ các bài thơ hoặc bài hát mà bé học ở lớp để về nhà mẹ con cùng hát với nhau. Mình còn nhờ cô ghi luôn là hôm đó bé học làm gì (ví dụ như học đếm, học phân biệt màu sắc... vì bây giờ bé nhà mình 2 tuổi rồi mà) để về nhà chơi với con.
    - một cái nữa là phụ nhưng lại cũng quan trọng: trên đường đi (đến và về), nên chỉ cho bé xem những thứ bé gặp bên đường (đèn xanh, đèn đỏ, xe bus, xe taxi, công viên, các panneau quảng cáo, tượng đài, chùa, nhà thờ...) để bé biết nhiều hơn và cũng là để bé thấy đi học thú vị hơn (vì được nhìn ngó đủ thứ mà).
    Ít ít thế đã, tớ đi dỗ con khóc đây!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Ui cảm ơn mẹ Tí Mầm Tí Bom quá,
    Tí Bom ngoan nhá, ngoan để cho mẹ con lại vào đây share kinh nghiệm cho các cô nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 243 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều, em sẽ làm theo lời khuyên của các mẹ và cô giáo.
    Mẹ Nhím ơi hôm thứ 6 em cũng cho Tin đến lớp chơi, các cô đã bảo anh chàng này đến lúc quen sẽ nghịch lắm đây.
    Góc nhỏ nhà Tin Tôm

Chia sẻ tình thương_Nhân rộng tấm lòng Nhân
    • 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cám ơn bạn nhé !

Mình đang chuẩn bị cho Trúc đi nhà trẻ.
    19 tháng rồi nhưng chưa nói được nhiều.
    cứ nghĩ đến cảnh con khóc là không muốn cho đi nữa.
    nhưng sau khi đọc bài này thấy cũng yên tâm chút.
    Nhà mình ở Tân Bình ( F.12). Có mẹ nào biết nhà trẻ nào gần đó chỉ dùm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 73 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

trước lúc cho bé đi nhà trẻ thì bạn cho bé đến lớp làm quen trước 1 tuần và cho bé chơi với các bạn trong lớp.
    Tuần đầu đi học thì nên đón bé sớm hơn và khi đưa bé vào học thì nán lại q lúc.
    Về nhà chơi tập làm cô giáo chơi với bé như là trên lớp
    Con trai là niềm tự hào của bố mẹ!
    url=https://lilypie.com][/url]
    • 15 năm
    • 251 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhím nhà minh được 24 tháng rồi. Mình đang phân vân không biết cho Nhím đi học ngay hay không mà đợi vào đầu năm học là tháng 9 mới cho đi học. Nhím đi học là giúp việc sẽ được ở nhà chơi. Mà giải tán nó thì buổi tối mình cũng lấn bấn. Chẳng biết nên làm thế nào các mẹ ạ. Hiện tại ba ngoại vẫn trông Nhím và bà ngoại cũng không muốn cho Nhím đi nhà trẻ bây giờ. Bà cứ bảo để sang tháng 9 hay đi, làm minh cũng lung láy ý kiến.
    Nhím xù lông, xù xù xù xù lông :Clown:
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be Nhim
    Nhím đi học là giúp việc sẽ được ở nhà chơi. Mà giải tán nó thì buổi tối mình cũng lấn bấn. Chẳng biết nên làm thế nào các mẹ ạ. Hiện tại ba ngoại vẫn trông Nhím và bà ngoại cũng không muốn cho Nhím đi nhà trẻ bây giờ. Bà cứ bảo để sang tháng 9 hay đi, làm minh cũng lung láy ý kiến.
    Thì nhà tớ cũng thế, chiều đón con về mình sẽ phải làm bao nhiêu việc. Nào là đi chợ mua đồ nấu cháo cho nó ăn, tắm rửa cho nó, rồi ăn cơm, rửa bát, giặt quần áo.. Mệt đấy nhưng tớ lại thấy thoải mái đầu óc, Nhím nhà cậu có bà ngoại trông thì tội gì mà phải cho đi nhà trẻ sớm. Cứ nghe theo bà, tháng 9 hãy cho đi. Nhà tớ thì chả có ai trông Nhím nên đành cho nó đi bộ đội sớm thế đấy
    • 61 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

To nhím mắt xếch : Chị ơi khi nào bé đi học chị sẽ thấy chẳng còn tí thoải mái nào nữa đâu. Như nhà em đây này, chả có bà nội bà ngoại hay người giúp việc nào hết, hai vợ chồng phải tự thân vận động , nhiều lúc mệt mỏi và chán nản khủng khiếp. Bé nhà em 25 tháng, đi học được gần 3 tháng nay rồi , tháng đầu tiên thì khóc khản cả cổ, mắt sưng húp mấy tuần liền , về nhà có thay đổi tính tình nhưng chỉ chút ít thôi. Đến tháng thứ hai khi đã quen bạn quen cô rồi, cũng đã thấy thích đi học thì lại ốm liên miên , cứ ho , sổ mũi dai dẳng mãi, uống bao nhiêu thuốc ma không dứt điểm. Tổng cộng là sụt hơn 1 kg, người đã còi nay còn còi hơn, mặt cứ dài ngoẵng ra, thấy mà xót ruột.
    Chị đừng hoảng nhé, bù lại đi học bé dạn dĩ ra nhiều, chăm nói hơn, học được nhiều điều tốt ( tiêu biểu là đã chịu ngồi bô ị ). Em chỉ muốn nói với chị là bé còn nhỏ cho đi nhà trẻ cần nhất là chuẩn bị tinh thần cho các mẹ. Cố gắng take it easy nhu mẹ nào đã nói , chứ nếu không sẽ stress nặng đấy.
    • 15 năm
    • 251 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đấy, nghe mẹ Nhím mắt xếch nói vậy làm ý kiến mình càng lung lay hơn. Mình đến trường định gửi Nhím là Vietkid, trông trường cũng tốt, hiện đại và tiện nghi, các cô cũng nhiệt tình. Nhưng trẻ con gửi trẻ trong cứ tội tội làm sao ý. Anyway, làm sao bằng có mẹ, có bà chỉ chăm một mình nó được. Cô giáo tốt đến mấy cũng chỉ chung chung thôi. Mình thấy, bon trẻ ở lớp ngước mắt lên nhìn trong rất tội nghiệp. Trong chúng nó cứ bơ vơ và sợ hãi thế nào đó. Thương lắm các mẹ ạ. Có thể đi mẫu giáo, chúng nó lớn hơn nên trông đỡ thương hơn, chứ còn ở nhà trẻ thì.......
    Nhím xù lông, xù xù xù xù lông :Clown:
    • 1,763 Bài viết

• 993 Được cảm ơn

Mình định hết năm nay khi Nghé được 2 tuổi sẽ cho đi nhà trẻ. Nghé bây giờ 15 tháng nhưng tự lập lắm rồi. Biết gọi ị, tè và tự lấy bô ngồi vào. KHông quấn mẹ. Thế nhưng nghĩ đến là thất xót con. Mình định mấy tháng nữa sẽ cho hai chị em (osin và Nghé) đến chơi ở lớp nhà trẻ để làm quen với các bạn, vì nhà mình gần nhà trẻ. Sau đó ra tết mới gửi.
    Thôi cũng chẳng có cách nào khác. Mà biết đâu đi nhà trẻ lại vui hơn.
    Mẹ nó can đảm lên nhé.
    4803679505_f7aac77064_t5xuxp7

4804322576_be2a6973bf_tovxfp7

M11: 10kg; 8 chú răng xinh. hát í ới theo mẹ. đi chập chững rùi:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:Hai con là niềm vui sống của bố mẹ:LoveStruc:
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MiMeoNgocMai
    To nhím mắt xếch : Chị ơi khi nào bé đi học chị sẽ thấy chẳng còn tí thoải mái nào nữa đâu. .
    Híc, thoải mái ở đây là đầu óc tớ ko stress vì chuyện ở nhà (ông bà, bác giúp việc....) chứ còn tớ đang căng như dây đàn vì lo Nhím đi học đây. Nhưng tớ tin là Nhím sẽ quen nhanh, sẽ giống như các bé khác. Bao giờ chả có giai đoạn đầu khó khăn nhỉ, chúng mình cùng cố gắng lên các mẹ nhé
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4