TIN TÀI TRỢ.

Chọn bạn mà chơi, mọi người giúp em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 724 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ, em đang có 1 vấn đề hơi nhạy cảm trong việc dạy con và cũng là đối nhân xử thế, em mong mọi người giúp em.
    Con trai em năm nay tuổi mẫu giáo, gần nhà em có 1 nhà hàng xóm, họ cũng ở đây từ lâu và ai trong xóm cũng biết rằng, hầu hết con cái trong nhà họ, con gái (và cả mẹ, bà) đều làm nghề kia (Kve), còn con trai thì nghiện hút (đã chết mất 1 đứa, mấy đứa cháu trai cũng nghiện luôn).
    Bây giờ trong nhà đấy, có 1 đứa bé gái trạc tuổi con em, và cùng xóm đi ra đi vào, và thế là con em chơi chung với bé gái ấy. Nói thật là nhiều khi em nghe hai đứa chơi nói chuyện mà em nổi gai ốc ạ. Con em thì ngu ngơ, con bé gái kia thì khéo và ăn nói "lớn" lắm. Ví dụ: 1 hôm con bé ấy bảo con em chơi trò lái xe chở nhau mà nó nói thế này này "Anh chở em đi làm đi anh, em ngồi sau ôm eo nha":Crying::Crying:
    Bây giờ khó cho em quá, gia đình nhà đó giờ không rõ là còn làm nghề kia kia nữa không nhưng họ có thêm nghề khác là cho vay (kiểu XHD ấy ạ), nghiện hút thì vẫn còn.
    Quả thật em không muốn cho con em giao thiệp với gia đình nhà đó tí nào cả, các bố mẹ đừng mắng em là chảnh này kia nha. Vì không phải mình em mà bố mẹ em, các bác, ông bà em đều không ai muốn cho con cháu giao thiệp với họ. Mà em cứ thấy cái đoạn nghiện hút là em ghê hết cả người.
    Con em còn nhỏ quá, nói mấy chuyện đó nó không hiểu đâu. Mà không cho nó chơi thì nó cứ buồn là tại sao kì cục vậy? Mà nếu mình nói trắng ra là cấm chơi với con bé đó, nhỡ con mình nó lại thật thà đi măng vào mặt con bé kia, gia đình nó mà nghe được thì rách việc lắm. Cả nhà có ai cho em lời khuyên ạ?:Sad:
    Sắp hết năm rồi:Thinking:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Chuyển chỗ ở thôi bạn. Mình đã phải làm như vậy vì tương lai của con mình rồi.
    • 32 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình nghĩ chuyển nhà ko phải phương pháp khả thi.

mẹ calmnight có thể hạn chế cho bé chơi với người bạn đó, kể chững câu chuyện ngụ ngôn hay lấy những ví dụ về cách chọn bạn, dần dần dẫn bé đến kết luận là con ko nên chơi với cô bạn hàng xóm đó.
    bạn cũng có thể tìm cho bé những trò chơi hay công việc để bé ở nhà với bạn nhiều hơn. hoặc bạn tìm những người bạn mới (mà bạn cho là ổn) để bé kết bạn...