TIN TÀI TRỢ.

Cho học công lập hay tư thục?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 83 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình 2,5 tuổi mình muốn cho con đi học. TÌm hiểu thì thấy trường tư lớp chỉ 15 đến 20 cháu trong khi trường công đến hơn 40 cháu mà cũng chỉ có 3 cô. Nhưng học phí trường tư đắt quá mà khuôn viên cũng hơi chật.Mình đã xin được cho con vào trường công, sắp tới cháu sẽ đi học.Mình băn khoăn vì lớp 53 cháu, đông quá. Các mẹ cho lời khuyên nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 82 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ydiuvov Xem bài viết
    Con mình 2,5 tuổi mình muốn cho con đi học. TÌm hiểu thì thấy trường tư lớp chỉ 15 đến 20 cháu trong khi trường công đến hơn 40 cháu mà cũng chỉ có 3 cô. Nhưng học phí trường tư đắt quá mà khuôn viên cũng hơi chật.Mình đã xin được cho con vào trường công, sắp tới cháu sẽ đi học.Mình băn khoăn vì lớp 53 cháu, đông quá. Các mẹ cho lời khuyên nhé
    Nhà mình ở ngay cạnh một trường công lập "chuẩn quốc gia" nhưng mình vẫn cho con học tư thục đấy vì đầu năm học nào cũng vậy, cả khu nhà mình được nghe tiếng trẻ con khóc tới cả tháng trời mới đỡ.
    Lớp ở trường công lập đông quá, mà tất cả các con đều vào lớp cùng một ngày khai giảng, đều là học sinh mới và đều khóc, các cô không dỗ vì không thể dỗ được. Mình đi vào và chứng kiến cảnh cô ngồi chỗ cô, các con ngồi chỗ các con và khóc đồng thanh, ai làm việc người đấy, thế là mình quyết định cho con học tư thục.
    Nhưng mình cũng chỉ định cho con học tư thục lúc ban đầu khi con còn nhỏ, còn cần chăm sóc và mới làm quen với môi trường tập thể thôi. Đến lúc con khoảng 3 tuổi, đã tự biết chăm sóc bản thân một chút (biết tự đi tè, biết kêu đói và biết...mách mẹ) thì mình sẽ cho con học trường công lập để con tự lập hơn, và môi trường học tập, sinh hoạt tập thể ở trường công lập cũng tốt hơn.
    Mình đã cho con đi học tư thục từ khi con 18 tháng và cũng mới cho em bé 9 tháng đi học nốt rồi. Trộm vía con cũng quen rồi vì khi bắt đầu, chỉ có mình con là học sinh mới nên cô chỉ phải chăm sóc mình con thôi.
    Đấy là 2 nhóc nhà mình. Bạn cân nhắc theo hoàn cảnh nhé.
    Chúc con đi học vui khỏe
    FRRp
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 446 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ ban đầu nên cho con học tư thục, con lớn hơn tí đã quen với việc đi học, biết tự xúc ăn, biết kể chuyện trên lớp thì chuyển qua trường công (học phí nhẹ nhàng hơn), trường công cũng có nhiều ưu điểm của nó.
    Con mới đi học mà cho học trường công thì... mình không dám, nhưng cũng tùy hoàn cảnh.
    Chúc mẹ nó sớm có quyết định.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 34 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ đã cho lời khuyên
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 57 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em bé mới 2.5 tuổi, theo mình bạn nên cho bé học tư thục đi vì chăm sóc ở trường tư thục theo mình là rất tốt. Cu nhà mình nghịch như giặc, đã cho đi học ở trường Kindy Garden ở đường Hoàng Hoa Thám. Hắn ta thích đi học cực kỳ luôn. Và nề nếp hơn hẳn ở nhà. Mình sợ trường công lắm. Bao nhiêu vấn đề nghe từ bọn bạn sợ quá rồi. Hì hì.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 903 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ydiuvov Xem bài viết
    thật ra công hay tư thì cũng như nhau thôi bạn ạ. công lập giá rẻ hơn đương nhiên đông học sinh, Cô giáo ít, chất lượng chăm sóc con mình cũng sẽ ít. tư thục ít học sinh Cô giáo nhiều, chất lượng chăm sóc con mình sẽ tốt hơn, nhưng học phí cao. còn thật ra thì tất cả phụ thuộc vào lương tâm nghề nghiệp nữa bạn ạ. trường chất lượng cao _ các bạn có thể nhìn thấy con mình chơi qua webcam nhưng các bạn có nghe thấy Cô giáo nói những gì với con mình ko? Tốt hay ko tốt, nó phụ thuộc vào đạo đức nghề nghiệp của giáo viên dạy con mình, bạn nên tham khảo qua 1 số những thông tin vỉa hè trước khi cho bé vào lớp,. Còn trường nào thì cũng thế thôi, bây giờ đều quá tải hết bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 57 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đã cho con đi cả trường công và trường tư. Không hiểu sao nhưng mình thấy thái độ của cô giáo hai nơi khác nhau một trời một vực luôn. Cô giáo bên trường công họ cứ khinh khỉnh, thậm chí còn tỏ thái độ làm cao( kiêu căng)( bọn bạn mình cũng có nhận xét tương tự) mà trông lúc nào cũng mệt mỏi. (dễ cáu gắt). Trong khi đó thì bên trường tư thục, các cô lúc nào cũng niềm nở, yêu thương trẻ(ít nhất là khi mình ở đó và về nhà thằng cu nhà mình luôn mồm nhắc tên cô giáo, mắt sáng long lanh(thì mình tin là nó yêu cô thật sự). Vậy liệu có phải do mức lương cao hơn và thấp hơn không các mẹ nhỉ? Hay do tư duy của ban lãnh đạo nhà trường? Ý kiến các mẹ thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 6,920 Bài viết

• 719 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Sau Xem bài viết
    Mình đã cho con đi cả trường công và trường tư. Không hiểu sao nhưng mình thấy thái độ của cô giáo hai nơi khác nhau một trời một vực luôn. Cô giáo bên trường công họ cứ khinh khỉnh, thậm chí còn tỏ thái độ làm cao( kiêu căng)( bọn bạn mình cũng có nhận xét tương tự) mà trông lúc nào cũng mệt mỏi. (dễ cáu gắt). Trong khi đó thì bên trường tư thục, các cô lúc nào cũng niềm nở, yêu thương trẻ(ít nhất là khi mình ở đó và về nhà thằng cu nhà mình luôn mồm nhắc tên cô giáo, mắt sáng long lanh(thì mình tin là nó yêu cô thật sự). Vậy liệu có phải do mức lương cao hơn và thấp hơn không các mẹ nhỉ? Hay do tư duy của ban lãnh đạo nhà trường? Ý kiến các mẹ thế nào?
    Mình cũng có cảm nhận giống bạn về cô giáo trường công và trường tư.
    Theo mình thì ko phải do mức lương mà do tính chất của trường tư và do ban lãnh đạo trường, nếu cô bị phụ huynh phàn nàn thì cô có thể bị cho thôi việc, nhưng ở trường công việc cho thôi việc là rất khó, vì hầu như là vào biên chế hết rồi. Trường công thì phải chạy chọt mới vào dc (trái tuyến), nên ko phải cứ ko hài lòng thì chuyển sang trường khác như trường tư dc.
    Nói chung là ở đâu cũng có cái hay cái dở
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 206 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

mình chọn trường công nhưng con mình chọn trường tư bạn ah
    Con mình đi học trường công từ 18 tháng đến nay gần 4 tuổi rồi, hè này vì lý do công việc nên mình cho con học tạm trường tư thục, thấy bé thích học, hoạt bát và ngoan hẳn
    mình không thích trường tư nhưng giờ mình sẽ chọn thôi vì nó thích hợp với bé của mình
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 416 Bài viết

• 1,771 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhumnhum Xem bài viết
    mình chọn trường công nhưng con mình chọn trường tư bạn ah
    Con mình đi học trường công từ 18 tháng đến nay gần 4 tuổi rồi, hè này vì lý do công việc nên mình cho con học tạm trường tư thục, thấy bé thích học, hoạt bát và ngoan hẳn
    mình không thích trường tư nhưng giờ mình sẽ chọn thôi vì nó thích hợp với bé của mình
    Ôi, em vừa cho con đi học được 3 ngày vào công lập mà thấy lo lắm các mẹ ah. Con ăn được ít, mà các cô bảo ko đút cho cháu ăn, cháu phải tự xúc mới chán chứ. Em cũng đang muốn tìm trường tư để gửi con đây. Hix hix
    • 1,053 Bài viết

• 1,001 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thằng cháu mình học trường công từ bé, đến lúc 3 tuổi hơn về nhà nói bậy kinh khủng, ở lớp các bạn nói bậy nó bắt chước, lớp đông có mỗi 3 cô chăm sóc hàng ngày cho cháu đã hết hơi nên hầu như chả dạy bảo các cháu gì cả, nói bậy quát 1 cái lấy le còn lại làm lơ hết.
    Mình cho con học trường tư đến khoảng gần 4 tuổi sẽ chuyển sang trường công. Giờ bé mới 2.5 tuổi hôm nọ đi học về cầm theo sản phẩm là cái bát bằng đất nặn (chắc là cô nặn giúp), hôm thì cầm về bài vẽ cậu ta gạch gạch vào đấy thành 1 đống và nói đấy là chùm bóng bay. Thấy hay ghê, trường công chắc chắn ko có đoạn này rồi.
    Để gió cuốn đi...
    • 446 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ginger0116 Xem bài viết
    Thằng cháu mình học trường công từ bé, đến lúc 3 tuổi hơn về nhà nói bậy kinh khủng, ở lớp các bạn nói bậy nó bắt chước, lớp đông có mỗi 3 cô chăm sóc hàng ngày cho cháu đã hết hơi nên hầu như chả dạy bảo các cháu gì cả, nói bậy quát 1 cái lấy le còn lại làm lơ hết.
    Mình cho con học trường tư đến khoảng gần 4 tuổi sẽ chuyển sang trường công. Giờ bé mới 2.5 tuổi hôm nọ đi học về cầm theo sản phẩm là cái bát bằng đất nặn (chắc là cô nặn giúp), hôm thì cầm về bài vẽ cậu ta gạch gạch vào đấy thành 1 đống và nói đấy là chùm bóng bay. Thấy hay ghê, trường công chắc chắn ko có đoạn này rồi.
    Mẹ này làm mình nhớ lại thằng cháu của mình ghê, lúc 2.5 tuổi, mẹ nó cho đi trường sơ, về nhà đếm số tiếng Anh từ 1 đến 10 vanh vách chỉ sau 1 tuần đi học. Nhưng nó bị sao mà về nhà cứ đòi không đi học, ngủ thì giật mình kêu khóc thảm thiết. Mẹ nó chuyển qua trường công là trường điểm hẳn hoi. Một thời gian sau nó về nhà thay vì đếm số tiếng Anh nó chửi thề vanh vách (cái này chắc chắn học từ bạn, vì ở nhà cũng như hàng xóm tuyệt đối không có). Có một hôm mẹ nó vào trường dắt nó lên phòng giám hiệu trao đổi, đi ngang qua khu nhà vệ sinh nó bảo "con đạp banh cái cửa nhà vệ sinh này luôn nè", mẹ nó chưng hửng hỏi thì nó bảo "cô nhốt con vào đó, nên con đạp banh cửa luôn" (lúc đó nó hơn 3 tuổi thôi). Khiếp.... Mình bảo mẹ nó lập tức chuyển trường ngay.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 6,920 Bài viết

• 719 Được cảm ơn

Con mình cũng học trường công 2 năm rồi nè, có 1 hôm về cũng thấy nói M, mình giật mình, hỏi là ai bảo thế, nó bảo bạn nói thế. Mình nghiêm mặt và bảo nó là ko dc nói thế, nói thế là nói bậy, thế là về sau nó ko nói bậy nữa.
    Mình nghĩ là tuỳ trường, tuỳ dân trí ở khu vực đó và tuỳ cách dậy con của mình nữa. Ko thể đổ hết cho trường công được.
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói mà thấy lo lắng quá. Con em mới tròn 20 tháng, nhưng em cũng gửi cháu vào trường Công lập số 10 Đội Cấn rồi. Chỉ có buổi sáng khi đưa cháu đến trường và lúc đón về là cháu khóc nhè tí thôi. Về nhà hỏi cháu "Mai con có đến trường chơi với các bạn không?" thấy con nói "Con đi học với các bạn"... Chứng tỏ cháu vẫn rất thích đến lớp.
    Còn bé chị nhà Bác cháu gần 3 tuổi, thì mấy hôm trường cho nghỉ học để chống cúm H1N1. mà sáng nào cũng khóc đòi mẹ cho đến trường.
    Thế là mừng rồi các mẹ à.
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Theo m×nh ®Ó so s¸nh tr­êng c«ng vµ t­ th× còng cã mÊy ®iÓm kh¸c biÖt:
    1- Chi phÝ häc t­ ®¸t h¬n
    2- M«i tr­êng ë c«ng lËp th­êng lµ rçng r·i, c¸c con ®­îc hÝt thë khÝ trêi rÊt tèt
    3- Gi¸o viªn tr­êng c«ng cã vÎ chÝn ch¾n, giµu kinh nghiÖm ch¨m trÎ
    4- Gi¸o viªn tr­êng t­, do Ýt ch¸u h¬n nªn ch¨m sãc kü h¬n.
    5- HÇu hÕt c¸c gia ®×nh ViÖt nam ®Òu göi con tr­êng c«ng, tr­êng c«ng cã quy chuÈn s­ ph¹m + cã ®oµn kiÓm tra kh¸ch quan h¬n, vµ cã tÝnh c¹nh tranh gi÷a c¸c GV cao ®Êy
    M×nh ko hiÓu c¸c b¹n cho con häc tr­¬ng c«ng nµo mµ cã tíi 50 ch¸u/líp. H×nh nh­ theo quy ®Þnh cña bé gi¸o dôc mçi líp chØ cã kho¶ng 20 chau/ Ýt nhÊt2GV mµ. Cac mÑ liªn hÖ v¬i BGH xem sao.
    Mét thùc tÕ n÷a lµ nÕu em bÐ kháe vµ hßa ®ång th× Ýt khi bÞ èm ®au h¬n bÐ yÕu vµ nhót nh¸t. ë nhµ bè mÑ nªn hái con nh­ : con yªu c« nµo, ®i häc cã thÝch ko, c¸c b¹n cã khãc nhÌ ko … ®Ó hiÓu tr­êng líp cña con. M×nh còng ph¶i d¹y con c¸ch ch¬i víi b¹n, c¸ch hái c«, nh¾c c« cho ®i tÌ hay kªu nãng, kªu kh¸t, ®ßi thay quÇn ao … ( c¸i nµy lµ ph¶i kiªn tr× l¾m bÐ míi biÕt c¸ch). Trong tói quÇn ¸o lu«n ®Ó vµi bé , xem c« cã thay liªn tôc ko, vÒ mïa hÌ ph¶i thay nhiÒu v× må h«i ­ít hÕt ®Êy. Nãi chung nÕu con mµ c¸ tÝnh m¹nh mÏ th× c¸c mÑ cø yªn t©m lµ con ®i líp v« t­, cã ®iÒu ph¶i nghe c« phµn nµn v× nghÞch qu¸ th«i.
    Theo ý kiÕn riªng cña m×nh: tr­êng c«ng ko ®Õn nçi nµo ®©u, m×nh cßn chuyÓn con tõ tr­êng t­ sang tr­êng c«ng v× tr­êng t­ bÐ ë trong ®iÒu hßa quanh n¨m, nªn hay bÞ mòi häng l¾m. M×nh vèn ko ­a ®iÒu hßa c«ng céng mµ!
    µ cßn chuyÖn “ch¨m sãc” GV th× v« cïng l¾m, mµ hiÖu qu¶ th× e ko ®­îc nh­ mong muèn ®©u v× b¹n thÊy ®Êy: mÑ nµo còng ch¨m c«, mµ trong líp c« ko thÓ ch¨m mét bÐ mµ kÖ mét bÐ nµo ®ã ®ang ®au èm, khãc nhÌ … Ýt nhÊt v× l­¬ng t©m, vµ BGH còng sÏ khiÓn tr¸ch ®Êy!
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ui sao cái pont chữ kỳ qua! các mẹ cố dich nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 685 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Hỏi mẹ HHphuong Nga nhé: COn mẹ học trường CÔNG nào mà chỉ có 20chau/2gv thế? Theo mình biết và con mình đang học, thì đầu năm sĩ số lớp là 55, cuối năm thì tăng thêm khoảng 60 cháu. Mình đang muốn chuyển con sang trường tư đây này.

• 78 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo mình thì khi lựa chọn trường công hay trường tư, cũng nên phụ thuộc vào con của mình nữa.
    Nếu bé nhà mình ngoan, biết nghe lời, biết nói, biết đi tè và không khó ăn quá thì có thể gủi trường công.Trường công thì rõ ràng là rộng rãi, mát mẻ và học phí rẻ hơn rất nhiều.
    Tuy nhiên nếu bé mà nghịch ngơm ( như con mình ), hoặc khó ăn,.... thì nên lựa chọn trường tư.
    Trường công lớp đông, mấy chục cháu mà có 3 cô làm sao trông xuể.Trường tư thì ít cháu nên các cô chăm kỹ hơn.
    Con mình ông bà cũng bắt phải 3 tuổi mới cho đi học. Mình cũng đi tìm hiểu chán chê và lúc 2,5 tuổi cho đi học mà lúc đó cháu còn chưa biết nói và nghich lắm.Nhưng giờ mình thấy hoàn toàn đúng khi chọn trường tư. Bé sau 18 tháng mình cũng cho đi học.
    Mặc dù phải xác định bé sẽ mất 1 tháng mới quen dc việc đi học.
    Có nhiều mẹ cứ lúc nào cũng nghĩ mới đầu cho học trường tư, sau đó gửi trường công. Cũng là gánh nặng cho trường công vì càng ngày càng đông, Mà nói thật ở trường công không biết biếu bao nhiêu là đủ.mà cho dù có biếu chắc gì con mình đã dc quan tâm hơn.
    Ngoài ra, mình nghĩ cũng nên thông cảm cho các cô giáo mầm non hơn ( mình ko lliên quan gì đến cv giáo dục nhé). Nghĩ đến cảnh mấy chục cháu khóc ầm ĩ cả ngày, ăn thì nôn trớ, thay đổi thời tiết là khóc suốt. Quần áo thì đái, ỉa và lịch học phải theo sát. Cũng rất mệt. Nên về mặt nào đấy nhiều lúc các cô có lúc không quan tâm dc đến con mình, để các bé bẩn thỉu,... mình cũng phải cho qua thôi.
    Mình nhiều lúc chứng kiến 1 buổi các cô đánh vật với các bé ( mà lớp có hơn 10 bạn thôi nhé ) mà cứ lẩm bẩm bảo mình ko thể chịu dc, không thể làm giáo viên mầm non được.:Sad: Đúng là phải có thần kinh thép.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy PHUONGNGA noi cung dung.
    • 962 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Mình cũng chưa thấy trường công nào mà lớp chỉ có 20cháu/lớp cả.Lớp con nhà mình 52 cháu, 3 cô.Con đi đc 3 buổi thì nghỉ vì H1N1. Bây giờ câu của miệng là con ko đi học nữa đâu, con sợ cô giáo lắm, cô giáo quát con, cô mắng con....Mà con mình gần 4 tuổi rồi mới cho đi đấy.Chắc tại để hơi quá lứa nên bây giờ khó vào nề nếp hơn.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5