TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ với các mẹ về cách dạy con Montessori mà mẹ Đỗ Nhật Nam áp dụng thành công nè!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.55K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ,
    Chả là em đã từng có kinh nghiệm làm tại trường mầm non giáo dục sớm rồi (bây h nghỉ rồi) theo phương pháp Montessori ý, gọi là preschool đó, dạo này đang hot lắm. Nhưng nói thực là không mấy trường đạt tiêu chuẩn chất lượng như mong muốn cả. Em thấy giáo dục sớm trong gia đình vẫn là quan trọng nhất, xong nếu có trường nào đáng tin cậy thì hãy gửi con. Thật đấy! Em lập top này để các mẹ chia sẻ kinh nghiệm gửi con xem trường nào tốt?em cứ phải lo xa, cuối năm lấy chồng rồi, đến lúc mà có con em sẽ cho con đi học từ lúc 18 tháng (bắt chước nhiều mạ giáo dục sớm) nhưng thực sự bây h chẳng biết trường nào tốt cả. Haizzzz

Không biết các mẹ đã biết nhiều về phương pháp giáo dục sớm Montessori cho con chưa? Nhưng thấy bảo thần đồng Đỗ Nhật Nam là được mẹ dạy theo cách này từ nhỏ đấy! Cái này dạy các con kỹ năng sống từ nhỏ, xong dạy đọc, viết, toán học từ rất sớm. Đã có mẹ nào cho con đi học trường Mon hoặc dạy Mon ở nhà chưa? Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm xem thế nào? có thấy tác dụng nhiều không? (em thì thấy có nhưng phải vài tháng sau mới thấy)

Em yêu trẻ con lắm ý, huhu, lúc nào cũng mong đến trường, xong đc nghỉ thứ 7 CN là nhớ chúng nó điên cuồng. Sau thời gian khai phá tại môi trường giáo dục mầm non em cũng học được thêm kinh nghiệm và kiến thức, bây h chia sẻ với các bác để cùng nhau biết dạy con.

Các mẹ có con bé dưới 7 tuổi chú ý nhé. Hnay em chia sẻ về giai đoạn nhạy cảm của trẻ trong Montessori. Đây là em copy link từ trang thông tin giáo dục dành cho cha mẹ và trẻ con http://hatgiongtuonglai.com/cha-me-k...ay-cam-cua-tre
    À, trang này còn có cả facebook nữa, các mẹ thử vào xem có gì hay ho không https://www.facebook.com/pages/Seeds...2439377?ref=hl

Thứ 1: Giai đoạn nhận thức giác quan (0-4)
    Giai đoạn này bắt đầu từ khi sinh tới năm 4 tuổi. Trong thời kỳ nhạy cảm này, đứa trẻ cần phải được vận dụng tất cả các giác quan để kích thích và mở rộng khả năng phát triển. => thế nên các mẹ cứ để con sờ, cầm nắm, ngửi,… đủ thứ xung quanh nhé, con nó có lỡ cho cái gì vào miệng để nếm cũng là do nó dùng giác quan để nhận biết đấy
    Thứ 2: Giai đoạn phát triển ngôn ngữ (0-6)
    Maria chỉ ra ràng từ 3 tháng tuổi tới 6 tuổi là giai đoạn cực kỳ nhạy cảm đối với sự phát triển ngôn ngữ của trẻ. Trẻ sơ sinh có thể phân biệt được những âm thanh khác nhau trong giọng nói của người lớn và thậm chí còn để ý và nhận biết được những chuyển động của miệng người nói chuyện. Chính vì trẻ có thể phân biệt rất rõ ràng âm thanh ngôn ngữ và bắt chước nên khả năng hấp thụ và học các ngôn ngữ khác nhau của trẻ kì diệu hơn nhiều so với người lớn. Tuy nhiên chúng ta cũng phải rất cẩn thận để trẻ có một môi trường ngôn ngữ phong phú lành mạnh xung quanh để tạo điều kiện cho trẻ phát triển ngôn ngữ, tránh nói ngọng, tránh văng tục chửi thề trước mắt trẻ. => cái này phải để ý, cứ để con nhỏ ở nhà với giúp việc hoặc ông bà ở quê mà nói ngọng là chít đấy : ((

Thứ 3: Giai đoạn nhạy cảm về sự trật tự (0-3)
    Trẻ trong độ tuổi này cần sự ổn định và giai đoạn này còn được gọi là giai đoạn tổ chức. Trẻ cần có giảm giác an toàn, trẻ tập trung vào việc hình thành các thói quen hoặc khuôn mẫu trong môi trường xung quanh trẻ. => buồn cười lắm, có lần em lên thăm bọn trẻ con lúc chúng nó ăn cơm, thức ăn được xếp ngay ngắn trong khay theo thứ tự, em thấy cục thịt bằm to quá nên dùng thìa xắn ra cho 1 đứa để nó dễ ăn thế mà nó khóc thét lên, em sợ quá dỗ mãi xong phải đắp lại y nguyên hình tròn như cũ cho nó, nó mới hết khóc đấy : )), thế nên cha mẹ muốn rèn luyện con ngăn nắp trật tự thì để ý rèn con trong giai đoạn này nhé, đùng can thiệp “thô bạo” giống em đã từng với cục thịt, để bọn trẻ tự giải quyết.

Thứ 4: Giai đoạn chú ý vào chi tiết (2 tuổi)
    Trong giai đoạn này trẻ phát triển khả năng tập trung vào một sự việc. Đây là thời điểm trẻ luyện tập khả năng tập trung chú ý. Chúng ta đều biết rằng khả năng tập trung chú ý là cực kỳ quan trọng và nó chính là một trong những yếu tố quyết định năng suất và hiệu quả học tập/ lao động của mỗi người.

Thứ 5: Giai đoạn tăng trưởng kỹ năng hoạt động (2,5 tuổi)
    Đây là giai đoạn trẻ luyện tập khả năng kiểm soát các hoạt động của cơ thể. Trẻ có một sự thôi thúc rất tự nhiên để đạt được kỹ năng hoạt động chính vì vậy trẻ thường làm đi làm lại một hoạt động nào đó cho đến khi làm được một cách thành thạo thì thôi. Rất nhiều cha mẹ hoặc người chăm sóc trẻ cảm thấy bực mình khó chịu khi con mình cứ làm đi làm làm một việc và họ cho rằng như thế là mất thời gian. Họ bế trẻ đi hoặc chen ngang không cho trẻ thực hiện hành động đó nữa. Maria Montessori cho rằng đó là sự can thiệp thô bạo vào sự phát triển tự nhiên của trẻ.

Mẹ nào quan tâm cho ý kiến nhé em đợi đấy !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào bạn, mình cũng đang trong quá trình tìm hiểu về pp giáo dục cho trẻ lúc nhỏ (lứa tuổi mầm non). Thấy rất nhiều mẹ khen về pp Mon này, và cũng chỉ mới tìm hiểu nên chưa dám ý kiến gì. Chỉ mong là topic này sẽ "khơi mào" cho các mẹ thong thái khác chia sẻ các bí quyết cũng như kinh nghiệm trong quá trình nuôi dạy trẻ theo pp Mon này. Bản thân mình có một trở ngại là xung quanh các trường mầm non gần nhà không có trường nào áp dụng pp này Nên chắc sẽ áp dụng pp giáo dục tại nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 42 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình thấy có trường mầm non mới mở ở Linh Đàm dạy theo đúng tiêu chuẩn Montessori của AMI đấy. Các bạn thử tham khảo xem. http://casahanoi.edu.vn/vi/
    Có thể một ngày em mặc áo cô dâu
    Anh chụp ảnh cùng nhưng không làm chú rể
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy trường mầm non IQ Montessori mới mở cơ sở 2 ở khu đô thị Gamuda Gardens, mình vừa tham gia hội thảo ở trưởng thứ 7 tuần trước và đang cân nhắc cho con học ở đây. Review một chút để các mẹ có thêm thông tin.
    - Cơ sở vật chất: thoáng mát, sạch đẹp và đầy đủ giáo cụ. Đặc biệt mình rât thích ý tưởng có một căn bếp nhỏ trong từng lớp Mon để các con có thể thực hành ẩm thực nấu nướng trường có sân trước và sân sau. Kế hoạch sẽ được trồng hoa và nuôi thỏ hehe
    - Giáo viên: theo lời cô Hương hiệu trưởng thì giáo viên đang được đào tạo, có lớp Quốc tế thì có giáo viên Mon chuyên nghiệp từ nước ngoài về dạy bằng TA cả ngày; còn lại hệ Hội nhập thì học TA nửa buổi chiều, còn buổi sang thì học Mon bằng Tiếng Việt. Đặc biệt mình có cảm tình với chị Hương hiệu trưởng, cách nói chuyện rất thu hút và tâm huyết, đưa ra rất nhiều tình huống thực tế trong cách dạy con mà mình có cảm giác áp dụng ngay cho con mình
    - Nội dung: mình có tìm hiểu các trường Mon khác thì chỉ có giờ Mon (ví dụ 1 tiếng/ngày) nhưng trường IQ thì sẽ là ít nhất 2.5 tiếng/ ngày (cả buổi sáng) để các bé có thể phát triển sự tập trung.
    - Học phí: mình thấy phổ biến thì đang có chương trình ưu đãi cho các bé nhập học sớm (trường 1/8 đi vào họạt động), tính ra lớp hội nhập là 6tr/tháng, quốc tế 7tr/tháng, đã bao gồm ăn và chi phí xe bus. Nếu các mẹ đóng theo quý hoặc năm thì có discount nữa thì phải.

Mình copy link facebook để các mẹ tham khảo thử xem.

https://www.facebook.com/IQMontessori?fref=ts

Mình cũng tham khảo Casa thì học phí khoảng 9tr/tháng chưa kể xe đưa đón và lại xa nhà mình hơn IQ Mon nên chắc sẽ cho con học ở đây.
    • 70 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

hong chủ top chiaser tiếp
    mà bé nhà mình 3 tháng nữa là 3 tuổi, mẹ dạy ở nhà cũng không đến nỗi nhưng đi hoc (trường tư bình thường) thì nhiễm vô số tật, và xót nhất là cái tật sợ : sợ làm cái này, cái kia (vì ở trường cô không cho là k đc động vào, nhỡ có động vào là bị mắng, thậm chí đánh vào tay... cái này mình biết đc vì đôi khi khai thác đc từ những cuộc trò chuyện với bé, và qua biểu hiện của con)- ruột gan xót lắm lắm, nhưng bế tắc quá, không biết như thế nào nữa. học trường quốc tế thì bố nó không đồng ý, mà cho học như thế này thì thật k biết hậu quả đến đâu.
    các mẹ nào có cao kiến gì, giúp mình với. chứ thật, giờ mình bó tay rồi. huuuu
    Nếu nhắm mắt trong vườn lộng gió
    Sẽ được nghe nhiều tiếng chim hay
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hay quá, rất cần cho mấy đứa nhỏ nhà mình, nhưng mà ở trường mẫu giáo minh gửi hình như theo phương pháp của BỘ GIÁO DỤC thôi
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Việc dạy con ở nhà các mẹ hoàn toàn có thể thực hiện. Tuy nhiên, dạy cái gì, dạy như thế nào, thời điểm dạy bé thì cần có sự cân nhắc và tính toán kỹ lưỡng. Tất nhiên, cha mẹ tuy rất hiểu và thương yêu con song ko phải ai cũng là chuyên gia giáo dục để biết được cách thức giáo dục chuẩn tắc. Nhưng cha mẹ cũng ko cần thiết phải đặt nặng kết quả như con mấy tuổi thì phải biết chữ, mấy tuổi biết làm toán v.v....
    Điều quan trọng là thông qua thiết bị dạy học giúp con khám phá thế giới và khơi gợi trí tò mò, tiềm năng sẵn có của bé.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mò mẫm đọc được chia sẻ của bạn mình thấy hay quá. Bé nhà mình được gần 6 tháng r. Mình chưa biết bắt đầu cho bé học gì. Mong bạn chia sẻ
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

áp dụng phương pháp này cũng khó ghê
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy khi mới có một đứa con thiên tài như v. Minh nghĩ là thôi hãy tìm một môi trường tốt nhất có thể cho con là đc.