TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm đọc sách cho con: Các mẹ có đọc sách cho con nghe?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.83K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, cùng chia sẻ cách dạy con nào!!!

Mình nghĩ việc đọc sách cho con yêu nghe từ sớm là cần thiết và rất quan trọng. Bé Bo nhà chị mình năm nay gần 3 tuổi. Với tuổi này thì đọc sách cho bé nghe là sớm hay muộn? Các mẹ đã đọc cho con nghe từ khi bé lên mấy? Các mẹ nghĩ tuổi nào là thích hợp nhất để đọc sách cho bé nghe?
    Mong các mẹ đã có kinh nghiệm hãy chia sẻ những bí kíp cho mình và các mẹ khác học hỏi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 178 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Đọc sách là cách rất hay và thường được các chuyên gia khuyên các bậc cha mẹ áp dụng cho con. Theo như tôi được biết trẻ ở độ tuổi như cháu bạn là đã có thể đọc sách cho rồi, Không những là cơ hội giúp thiết lập quan hệ tốt giữa bố mẹ và con cái, đọc sách là hoạt động thúc đẩy tư duy tốt cho trẻ, tăng cương quan hệ giao tiếp. Thông qua các câu chuyện phù hợp, các câu hỏi tình huống, bạn có thể giúp trẻ tư duy, tăng cường kha năng nhận thức. lắng nghe chuyện kể còn là loại hoạt động tĩnh đòi hỏi tập trung giúp giảm khả năng trẻ mắc bệnh tăng động giảm chú ý.
    Chỉ có vấn đề chú ý là hoạt động đó cần diễn ra sao cho đem lại cho trẻ cảm hứng và niềm vui, điều đó dựa rất nhiều vào năng lực của người kể chuyện,thâuu hiểu tư duy nhạn thức của trẻ để chọn được câu chuyện đúng đắn, dẫn chuyện hứng thú, tạo lập đc câu hỏi, kích thích tư duy suy nghĩ cho bé. Nếu bạn có thể khiến cho hoạt động này trở nên thú vị và hứng thú chắc chắn sau này bé sẽ luôn có cảm tình với những câu chuyện, nảy sinh cảm hứng đọc sách. Công việc này đỏi hỏi người đọc cần có sự nhiệt tình và kiến thức thực sự chứ ko chỉ là làm qua loa cho có. Nếu bạn tạo cho bé những trải nghiệm ko thú vị hay ko vui với việc nghe đọc sách thì bé sẽ có thể hình thành quan niệm suy nghĩ ko tích cực về đọc sách. Rất nhiều người đc xem như thân đồng hay nhà văn lớn hay nhà kinh doanh lớn thực chất đều đc truyền cảm hứng từ rất nhỏ qua các câu chuyện. Đến như Chua Jesus hay Đức phật khi xưa đều dùng như câu chuyện kể của mình để truyền lại cái tâm cho cả nhân loại, thế mới thầy những câu chuyện có sức mạnh như thế nào.
    Về vấn đề nội dung câu chuyện , cần cân nhắc lựa chọn câu chuyện cho phù hợp, ở lứa tuổi con bạn 3 tuổi tư duy cảu bé thiên về tính biểu trưng, biểu tượng, thế nên diễn giải chuyện đôi khi ko nên quá logic, diễn giải cụ thể, nên dùng các biểu trưng biểu tượng. Những câu chuyện ở lứa tuổi nên đem đến cho bé nhưng hình dung căn bản về thế giới, con người, những giá trị đạo đức căn bản ( yêu gia đình, yêu anh em, yêu con người, hòa thuận ) thông thg câu chuyện có các nhân vật là các con vật, đồ đạc, sự vật đc nhân hóa ( vì tư duy biểu trưng của bé )
    Trên đây là 1 số góp ý, chúc bạn 1 ngày tốt lành và thành công trong nuôi dạy các bé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo một số sách vở và tài liệu mình đã đọc qua thì việc đọc sách cho con nghe từ sớm, thậm chí từ khi còn trong bụng mẹ sẽ mang lại những tác độc tích cực vô hình đến sự phát triển não bộ của trẻ.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeubobo Xem bài viết
    Theo một số sách vở và tài liệu mình đã đọc qua thì việc đọc sách cho con nghe từ sớm, thậm chí từ khi còn trong bụng mẹ sẽ mang lại những tác độc tích cực vô hình đến sự phát triển não bộ của trẻ.
    Mình cũng mong muốn kích thích sự phát triển não bộ và nhận thức cho bé từ sớm những mình chưa tìm được tài liệu nào hướng dẫn cụ thể về cách đọc sách cho bé cả yeubobo và các mẹ có biết tài liệu nghiên cứu nào chỉ giúp mình với!
    • 402 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhmy1002 Xem bài viết
    Mình cũng mong muốn kích thích sự phát triển não bộ và nhận thức cho bé từ sớm những mình chưa tìm được tài liệu nào hướng dẫn cụ thể về cách đọc sách cho bé cả yeubobo và các mẹ có biết tài liệu nghiên cứu nào chỉ giúp mình với!
    Nhiều hôm mệt lắm nhưng vẫn cố gắng đọc cho bé một hai truyện. Mình thấy mẹ đọc cho bé nghe vẫn hơn nhiều là cho bé nghe trên youtube vì bé được nghe giọng của mẹ, mẹ con nằm gần nhau tình cảm hơn. Túm lại là mẹ đọc cho con ý nghĩa và được nhiều hơn là con nghe từ băng đĩa,...
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn Mr Vinh rất nhiều về những góp ý sâu sắc trên đây. Hiện em đang gặp phải vấn đề là chưa đem lại hứng thú cho Bo tham gia vào câu chuyện em kể. Em đang đọc các chuyện cổ tích thiếu nhi cho Bo nghe mà cu cậu không hứng thú lắm, ít tập trung nghe. Em chưa biết làm thế nào để khắc phục cả.
    Mr Vinh có biết tài liệu nghiên cứu nào hướng dẫn về đọc sách cho trẻ như gợi ý các loại sách phù hợp với từng lứa tuổi, cách đọc và gây hứng thú cho trẻ... chỉ giúp em với ạ!

Mẹ nào biết chỉ giúp em nhé!
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacgaudangyeu Xem bài viết
    Nhiều hôm mệt lắm nhưng vẫn cố gắng đọc cho bé một hai truyện. Mình thấy mẹ đọc cho bé nghe vẫn hơn nhiều là cho bé nghe trên youtube vì bé được nghe giọng của mẹ, mẹ con nằm gần nhau tình cảm hơn. Túm lại là mẹ đọc cho con ý nghĩa và được nhiều hơn là con nghe từ băng đĩa,...
    Con bác Gấu năm nay lên mấy rồi ạ? Bác hay đọc truyện/ sách gì cho bé nghe vậy? Chắc bé nhà bác hứng thú và tham gia câu chuyện bác kể lắm! Bác chia sẻ cho em và mọi người chút kinh nghiệm đi!
    Bo nhà em năm nay gần 3 tuổi, em và mẹ Bo đang đọc truyện cổ tích thiếu nhi cho Bo nghe mà Bo không tập trung nghe được lâu... Em chưa tìm ra cách khắc phục tình trạng này. Mong mọi người giúp đỡ ạ.
    • 43 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn thử cho bé đi nhà sách xem, để bé lựa chọn xem thích loại truyện nào. Theo mình để bé hứng thú với việc nghe đọc, bé phải thích quyển truyện đó trước đã, sở thích này khác nhau tùy bé trai hay bé gái và tùy từng bé nữa. Bé nhà mình thích đọc truyện Bubu, mua thêm mấy loại khác vẫn thích Bubu nhất.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

3 tuổi là mình thấy cũng hơi trễ rồi đó chứ, ông xa mình bán sách thành ra hồi còn mang bầu ổng đã mang sách về nhà cho mình đọc rồi, riết thành quen cứ đọc đến nay bé cũng 4 tuổi rồi, mà được cái sách cũng tốt thành ra lâu lâu bé có xé ra ăn cũng...không sao
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thì từ lúc mang bầu là đã thường xuyên nói chuyện thủ thỉ với con như kể chuyện rồi. Giờ cháu hơn một tuổi rồi đã biết nói và đêm nào đi ngủ cũng đòi bố/mẹ đọc truyện cho nghe. Cháu chưa đọc được chữ nhưng nhớ được hình rồi, đêm nào cũng tự đi lấy đúng sách cháu thích lại đưa cho mẹ đòi đọc. Mà mình vừa mới chuyển nhà về chỗ Trần Duy Hưng, chưa biết mua sách ở đâu cho tốt cả, đi xa thì ngại quá vì chỗ làm của mình cũng ngay gần nhà đây. Mẹ nào ở Hà Nội biết trung tâm sách nào gần đây mà uy tín và sách in chất lượng tốt, nội dung phù hợp tư vấn cho mình với nhé.
    • 555 Bài viết

• 2,244 Được cảm ơn

Nói một cách lí thuyết, không báo giờ là quá sớm hay quá muộn để đọc sách cho con, đọc sách cùng con. Bạn hãy bắt đầu ngay khi nhận ra nó cần thiết.
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phankhanhson Xem bài viết
    Mình thì từ lúc mang bầu là đã thường xuyên nói chuyện thủ thỉ với con như kể chuyện rồi. Giờ cháu hơn một tuổi rồi đã biết nói và đêm nào đi ngủ cũng đòi bố/mẹ đọc truyện cho nghe. Cháu chưa đọc được chữ nhưng nhớ được hình rồi, đêm nào cũng tự đi lấy đúng sách cháu thích lại đưa cho mẹ đòi đọc. Mà mình vừa mới chuyển nhà về chỗ Trần Duy Hưng, chưa biết mua sách ở đâu cho tốt cả, đi xa thì ngại quá vì chỗ làm của mình cũng ngay gần nhà đây. Mẹ nào ở Hà Nội biết trung tâm sách nào gần đây mà uy tín và sách in chất lượng tốt, nội dung phù hợp tư vấn cho mình với nhé.
    Nếu ở Trần Duy Hưng thì bạn có thể ra ngay nhà sách AdcBook chỗ Hoàng Đạo Thúy nhé. Mình làm ở khu Trung Hòa Nhân Chính nên cũng hay qua đó mua sách
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi đọc sách và nghe nhạc thiếu nhi trước khi ngủ thì cái nào tốt hơn? vì mình có đọc sách thì lát nữa bé cũng yêu cầu bật dt để xem you tube thôi. cảm ơn các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Mình cũng muốn đọc sách cho bé. Bé nhà mình 10 tháng, nhưng bé không có hứng thú gì với sách hết. Có vài lần mình lấy sách ra đọc cho bé, nhưng bé bò đi chỗ khác hoặc chơi những thứ khác. Mình phải làm sao để bé chú y'?
    • 216 Bài viết

• 867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đây là kinh nghiệm đọc sách cho bé nhà em. Mọi người còn biết tựa sách nào hay thì chia sẻ với em nhé!
    http://mevung.home.blog/2018/10/07/m...-sach-cho-erin
    • 67 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Từ kinh nghiệm bản thân, em thấy bố mẹ đọc, con sẽ tập theo và dần dần có thói quen thôi, giờ mình sẽ tập đọc cho các bè bằng những câu chuyện như các cuốn Gương kiên nhẫn, Gương danh nhân, Gương hy sinh. Giáo dục rất tốt