TIN TÀI TRỢ.

Chào các Mẹ đã và sắp có con chuẩn bị đi học mẫu giáo!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con trai đầu của mình bây giờ đã được 26 tháng, đang đợi ra tết trời ấm lên sẽ bắt đầu cho "Cò" đi nhà trẻ - Tâm trạng mẹ "Cò" lúc này có nhiều băn khoăn lo lắng cho những ngày đầu đi học của con trai quá! - Mong được cá mẹ chia sẽ kinh nghiệm của mình để "Cò" tiếp cận môi trường mới được suôn sẻ nhất!!!!! Và mẹ nào có kinh nghiệm về các trường mầm non trong khu vực Hà Đông thì chia sẽ cho mẹ "Cò" luôn mới!!!!!

Cảm ơn các mẹ rất nhiều!
    Mẹ "Cò" - Tuệ Minh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,058 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Về kinh nghiệm chung của các mẹ thì nên cho con tiếp xúc, làm quen với trường lớp, các cô, các bạn qua các cuộc dạo chơi khoảng 1 tuần trước khi cho con vào học, từ đó con dễ hòa nhập và làm quen hơn.
    về kinh nghiệm cụ thể, nếu bạn chọn được trường tốt (thường trường tư chăm sóc cháu tốt hơn- những cháu mới đi học ấy ạ, và là các trường đắt tiền một chút ạ) thì cháu sẽ dễ hòa nhập hơn. nhà mình cũng đang chịu khó nghiến răng vi con một thời gian đấy.
    và còn đối với mỗi cháu, mức độ hòa nhập cũng khác nhau, có bạn đi học chả khóc ngày nào hoặc khóc rất ít, có bạn khóc hàng nửa năm (như Bo nhà mình), hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Hồi trước con mình cũng trạc tuổi con bạn bây giờ, nghe lời tổng động viên của cả nhà mình cho con đi học. Thật sự đó là khoảng thời gian mình buồn và đau lòng nhất trong đời. Từ bé đến hơn 2 tuổi con chưa từng đi bác sỹ (trừ khám tổng quát để chích ngừa), đi học được 9 ngày thì bệnh và không ngờ đó là khởi đầu cho chuỗi ngày ghé thăm bác sỹ triền miên, viên kháng sinh nào cũng làm mình đau lòng không thể tả. Học những 8 tháng cơ, có khi 10 ngày khỏi bệnh 2 ngày, uống thuốc 8 ngày, lên trường xin cho con nghĩ học, cô hiệu trưởng động viên cho đi học tiếp - lại bệnh tiếp. Con viêm họng, viêm phế quản thở không nổi, bs nói con phải 3 tuổi mới khá, mới có thể đi học, mình quyết định cho con nghĩ một mạch đến giờ 3.5 tuổi mới cho đi học lại. Lần này trộm vía con sức khỏe khá, vẫn ho hen sụt sịt vì lạ môi trường, nhưng cảm giác mình con đã đề kháng khá hơn, hòa nhập tốt hơn rồi. Lần này bs bảo con hơn 3 tuổi là giai đoạn phát triển trí não rất mạnh, phải cho đi học thôi không thì ... dốt đấy! Bs của con vui tính lắm, mình hỏi đủ thứ, hỏi lung tung, thắc mắc gì hỏi đó, dù bận rộn cở nào bác cũng vui vẻ trả lời nên mình rất quý bác ấy. Hành trình cho con đến lớp cũng vất vả không kém những giai đoạn trước, bạn nên chuẩn bị tâm lý và tham khảo thêm để giúp con hòa nhập vào cuộc sống mới một cách tốt nhất. Chúc bạn vững vàng và mọi điều tốt lành nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Con mình cũng 26 tháng, đợi hè này ấm lên cho con đi lớp mà thấy lo quá. Đang đi tìm trường cho con mà thấy nản quá, trường sát nhà thì điều kiện không tốt lắm. Mẹ nào biết trường nào gần khu Thái Hà có điều kiện tốt tốt, cô giáo tận tình một chút chỉ mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,058 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

hic, trở lại topic này.
    Cún nhà mình được 23 tháng thì phải đi học vì không ai trông, đi học bé nhất lớp và non nhất lớp. lại còn vào lúc thời tiết dở dở như thế này.
    nghĩ thương con lắm nhưng biết làm sao, đấy là vào trường tư chứ trường công chắc không đi nổi.
    • 281 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Con mình cũng được 24 tháng rồi, mình tính hè năm nay sẽ cho bé đi nhà trẻ, thấy lo lắng nhiều thứ quá....mẹ nào biết có nha trẻ nào gần khu vực Ngọc Hà tốt thì bảo mình nhé. MÌnh cảm ơn các mẹ nhiều
    zDwKp7
    EbFap72Zmpp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 334 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Đi mẫu giáo thì các mẹ phải chuẩn bị tư tưởng là cho con đi bộ đội, bé nào ngoan thì sẽ ít khóc (ví dụ như bé nhà mình đi học 1 năm rồi tính ra được vài ngày vui vẻ), thương con nhưng vẫn phải cho đi, không đi thì ai trông, nhưng nói thế thôi chứ vào môi trường tốt và cô giáo tốt thì yên tâm, gần như đại đa số thích đi mẫu giáo, chẳng qua ở nhà được tự do được chiều thì bảo thích chứ đi mẫu giáo cũng có rất nhiều cái lợi cho con. Còn mình thấy bảo là cho con đi học cũng là một cách để thích ứng với sức đề kháng của con.
    uccjp7
    sigpic143006_1con trai của mẹ thật đáng yêu:Applause:
    • 26 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hi, các mẹ thử tham khảo trường MNTT Little Angle xem nhé,
    Web: Thienthannho.edu.vn
    Link webtretho:
    https://www.webtretho.com/forum/f385/.../#post16177522
    Thanks các mẹ nhé, chúc các bé luôn ngoan ngoãn và khoẻ mạnh
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanxinh Xem bài viết
    Hi, các mẹ thử tham khảo trường MNTT Little Angle xem nhé,
    Web: Thienthannho.edu.vn
    Link webtretho:
    https://www.webtretho.com/forum/f385/.../#post16177522
    Thanks các mẹ nhé, chúc các bé luôn ngoan ngoãn và khoẻ mạnh
    Chào mẹ "thienthanxinh"

Gửi tới mẹ bài viết về trường Little Angle theo đường link sau:
    http://vnexpress.net/gl/doi-song/201...-buoc-vao-ghe/

Vậy, chúng ta nên tin tưởng trường nào đây để chuẩn bị cho con đi nhà trẻ....hic...:Worried:
    Bố - Mẹ "" :LoveStruc:
    LÊ THIỀU - TUỆ MINH
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeGiaLinh Xem bài viết
    Con mình cũng 26 tháng, đợi hè này ấm lên cho con đi lớp mà thấy lo quá. Đang đi tìm trường cho con mà thấy nản quá, trường sát nhà thì điều kiện không tốt lắm. Mẹ nào biết trường nào gần khu Thái Hà có điều kiện tốt tốt, cô giáo tận tình một chút chỉ mình với.
    Trường JustKids, Quốc Tế Global, Little-einsteins. Mẹ có thời gian nên qua đó xem trường cho con, rồi cho con học thử là tốt nhất mẹ à.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em nghe nói những ngày đầu mình phải đi học cùng bé đấy chị à
    để bé quen dần với môi truờng ko có mẹ
    chứ tự dưng thả bé vào truờng rồi đi về, vừa lạ, vừa thiếu mẹ, bé dễ bị hoảng lắm

à, em cũng nghĩ là nên cho học truờng đắt tiền 1 chút nếu chị có điều kiện, truờng tư nhỏ nhỏ thì mấy lúc có những việc mình ko ngờ và ko kiểm soát đuợc
    thà như thế mà mình yên tâm về con hơn 1 chút cũng đáng chứ chị nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho con đi học chắc là mẹ nào cũng lo lắng, nhất là với trẻ dưới 3 tuổi. Tuy nhiên, các mẹ hay cố gắng tìm một môi trường tốt, phù hợp với trẻ, ở đó trẻ phải được quan tâm chăm sóc, dạy dỗ và được yêu thương. Xin gửi đến các mẹ 1 địa chỉ tin cậy dành cho các cháu bé Trường MN Happy School ở Phố Phạm Tuấn Tài (khu Dịch vọng Hậu), trường khá khang trang, rộng rãi, cô giáo trẻ, nhiệt tình và vui vẻ, các mẹ có thời gian hãy đến tham quan thử xem, biết đâu sẽ chọn được cho bé một nơi học an toàn và thân thiện.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi,con minh 30 tháng rồi.hè này minh phải cho cu cậu đi học thôi.nghịch lắm.nhưng thấy thương con vì sợ rằng các cô giáo chăm sóc ko tốt,rồi sợ con ốm,con khóc.......các mẹ co kinh nghiệm chia sẻ với minh với,để cả mẹ và con chuẩn bị tốt tâm lý cho con đi học mẫu giáo.cảm ơn các mẹ nhiều nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Chào mẹ Cò,
    Mình có vài kinh nghiệm chia sẻ với mẹ Cò.

Mỗi đứa con là một viên ngọc quý của bố mẹ. Trong cả cuộc đời con mình sẽ có những mốc đáng ghi nhớ mà cha mẹ nào cũng phải suy tư nhiều. Một là lúc sinh linh vừa hình thành trong bụng mẹ, thôi thì lo đủ thứ. Lo bé sinh ra có bình thường không, có đẹp không, có dị tật không. Hai là lúc bé sinh ra. Ôi, khỏi phải nói là hạnh phúc vô cùng khi được làm cha, làm mẹ. Ba là ngày đầu đi học. Nhiều bậc cha mẹ phải vượt qua cửa ải tâm lý là phải đưa con mình cho người lạ mà không biết những sự việc trong lớp thế nào. Bốn là lúc cháu trưởng thành đi học xa. Năm là lúc dựng vợ gả chồng. Đã là cha mẹ, không ai tránh khỏi những cung bậc cảm xúc ở 5 giai đoạn này.

Người lớn mình lo âu thế nào, thì trẻ con cũng thế. Nếu để cho trẻ biết nó sắp sửa đối phó với tình huống không có người thân bên cạnh, hẳn cháu sẽ lo lắng gấp bội người lớn chúng ta. Cho nên vấn đề ưu tiên hàng đầu trước khi cho cháu đi học là tâm lý. Nhiều nước trên thế giới có hẳn 1 chuơng trình tập huấn chuẩn bị cho trẻ đến trường dành cho cha mẹ. Nguyên tắc chung là đừng bao giờ để cho trẻ phải đối phó với những vấn đề mà cháu chưa có kinh nghiệm. Cứ theo đó mà triển khai thành các mục chi tiết như sau:

1. Không nói cho trẻ biết là sẽ đi học. Thay vì vậy cứ bảo là đi chơi. Thay vì vẽ ra hình ảnh đi học sẽ có cô có bạn mà không có mẹ thì vẽ ra viễn cảnh đi chơi có mẹ, có bố, hoặc người thân khác như ông bà, có cầu tuột, đu quay, thú nhún, có nhiều đồ chơi, có bạn hiền. Nói chung là làm sao cho trẻ hình dung ra đi học giống như đi chơi công viên. Cần nói trước với trẻ việc này tối thiểu là 3 ngày.

2. Sau khi đã quyết định chọn trường. Ngày đầu tiên đưa bé đến, bạn nên sắp xếp thời gian để cùng chơi với bé khoảng 30 phút rồi mang cháu về. Không nhất thiết phải là buổi sáng đầu giờ. Tùy thời gian của bố mẹ, có thể đi vào cuối ngày, khoảng 16g30 đến 17g. Khi đưa cháu đến phải chọn đồ chơi cho cháu thích. Có thể là cầu tuột, đu quay, thú nhún ở ngoài sân. Thời gian cho cháu chơi tăng dần mỗi ngày. Điều này phụ thuộc rất nhiều vào thời gian của bố mẹ, nếu có thể nên nhờ ông bà đưa hộ những ngày đâu. Tùy theo phản ứng của bé, đa số là sau 2 ngày, bố mẹ có thể cho bé vào lớp chơi đồ chơi cùng với bạn. Khoảng 10-15p là tốt. Mục tiêu cần đạt được trong giai đoạn này là:
    + Bé chờ đợi giây phút được bố mẹ đưa vào trường chơi mỗi ngày
    + Bé có ý trì hoãn mỗi khi bố mẹ bảo về nhà
    Nếu đạt được 2 mục tiêu đó là thành công. Những bước kế tiếp rất đơn giản. Nếu không đạt được sau 3-5 ngày thì cần kéo dài thêm giai đoạn này.

3. Khi bạn cảm thấy cháu đã sẵn sàng cho bước tiếp theo, thay vì đưa cháu về sau khi chơi, bảo với cháu mẹ đi tí quay lại đón con. Trước khi đi nhớ dặn cô giáo khi nào cháu đòi mẹ thì cô gọi cho mẹ để nói chuyện với cháu. Rồi quay lại đón. Mỗi ngày mẹ sẽ đi lâu hơn 1 tí, cho đến lúc cháu cảm thấy an toàn khi ở trường cả ngày.

Có thể mẹ Cò cảm thấy sao mà rắc rối quá. Thật ra, nếu theo đúng các giai đoạn này, mẹ Cò không mất 1 ngày nào cả so với cách thông thường bố mẹ mình trước kia vẫn làm, là cứ quẳng con ở trường, rồi con sẽ quen dần. Này né, nếu bé con mẹ Cò thuộc tuýp dễ chịu, mẹ Cò sẽ không mất quá 3 ngày. Nếu bé thuộc tuýp nhạy cảm, đằng nào mẹ Cò cũng phải mất cả tháng để cháu quen dần. Nhưng cách mình nói sẽ an toàn cho tâm lý của bé hơn.

Tuyệt đối tránh kiểu mang con đến trường, trao qua tay cô, rồi ù chạy trong khi bé khóc rống lên đòi mẹ. Cách làm này rất dễ gây sốc tâm lý cho bé. Nhiều trẻ bị hoảng loạn và đâm ra sợ trường suốt tuổi thơ. Ông bà chúng ta hay nói mẹ mày cứ bày lắm trò, cứ quẳng đấy nó rồi sẽ quen, khóc ít hôm rồi sẽ hết. Sai lầm nghiêm trọng. Cho dù tỉ lệ trẻ nhạy cảm rất thấp, ví dụ 0.2% thôi, thì không có gì để bảo đảm con bạn thuộc nhóm 99.8% còn lại! Nhớ rằng, nuôi con mà có 1 bước sai thì có khi mất cả năm để sửa sai. Tệ hơn nữa là không bao giờ sửa sai được, hậu quả con mình sẽ gánh suốt đời.

Hơn nữa, nếu con bạn mà khóc nhiều quá hẳn sẽ gây khó cho cô. Gặp phải cô thiếu bình tĩnh, có khi không dỗ được cháu lại nóng lên làm nhiều điều sai thì hậu quả khó lường. Đấy là ít dòng chia sẻ của mình với mẹ Cò.

Rất tiếc mình không ở HN nên không giúp mẹ Cò chọn trường được. Nhưng bày mẹ Cò kế này. Cứ vào gặp ngay hiệu trưởng báo với cô HT và cô chủ nhiệm kế hoạch cho cháu đến trường qua các giai đoạn như trên. Cứ hiệu trưởng mà chấp nhận kế hoạch của mẹ Cò đưa ra là tin tưởng được trường đấy. Còn hiệu trưởng nào mà cả quyết ối mẹ Cò quá lo, cứ giao cháu cho các cô, các cô chuyên nghiệp lắm thì mẹ Cò đừng tin "sự chuyên nghiệp" ấy.

Chúc mẹ con Cò hạnh phúc khi bé đi học. Còn nhiều vấn đề khác mà mẹ Cò cần chuẩn bị tâm lý, nhưng thôi sẽ bàn sau.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hic bé mình mới 15 tháng chuẩn bị cho đi bộ đội nè, thương ghê
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacsilua Xem bài viết
    Chào mẹ Cò,
    Mình có vài kinh nghiệm chia sẻ với mẹ Cò.

Mỗi đứa con là một viên ngọc quý của bố mẹ. Trong cả cuộc đời con mình sẽ có những mốc đáng ghi nhớ mà cha mẹ nào cũng phải suy tư nhiều. Một là lúc sinh linh vừa hình thành trong bụng mẹ, thôi thì lo đủ thứ. Lo bé sinh ra có bình thường không, có đẹp không, có dị tật không. Hai là lúc bé sinh ra. Ôi, khỏi phải nói là hạnh phúc vô cùng khi được làm cha, làm mẹ. Ba là ngày đầu đi học. Nhiều bậc cha mẹ phải vượt qua cửa ải tâm lý là phải đưa con mình cho người lạ mà không biết những sự việc trong lớp thế nào. Bốn là lúc cháu trưởng thành đi học xa. Năm là lúc dựng vợ gả chồng. Đã là cha mẹ, không ai tránh khỏi những cung bậc cảm xúc ở 5 giai đoạn này.

Người lớn mình lo âu thế nào, thì trẻ con cũng thế. Nếu để cho trẻ biết nó sắp sửa đối phó với tình huống không có người thân bên cạnh, hẳn cháu sẽ lo lắng gấp bội người lớn chúng ta. Cho nên vấn đề ưu tiên hàng đầu trước khi cho cháu đi học là tâm lý. Nhiều nước trên thế giới có hẳn 1 chuơng trình tập huấn chuẩn bị cho trẻ đến trường dành cho cha mẹ. Nguyên tắc chung là đừng bao giờ để cho trẻ phải đối phó với những vấn đề mà cháu chưa có kinh nghiệm. Cứ theo đó mà triển khai thành các mục chi tiết như sau:

1. Không nói cho trẻ biết là sẽ đi học. Thay vì vậy cứ bảo là đi chơi. Thay vì vẽ ra hình ảnh đi học sẽ có cô có bạn mà không có mẹ thì vẽ ra viễn cảnh đi chơi có mẹ, có bố, hoặc người thân khác như ông bà, có cầu tuột, đu quay, thú nhún, có nhiều đồ chơi, có bạn hiền. Nói chung là làm sao cho trẻ hình dung ra đi học giống như đi chơi công viên. Cần nói trước với trẻ việc này tối thiểu là 3 ngày.

2. Sau khi đã quyết định chọn trường. Ngày đầu tiên đưa bé đến, bạn nên sắp xếp thời gian để cùng chơi với bé khoảng 30 phút rồi mang cháu về. Không nhất thiết phải là buổi sáng đầu giờ. Tùy thời gian của bố mẹ, có thể đi vào cuối ngày, khoảng 16g30 đến 17g. Khi đưa cháu đến phải chọn đồ chơi cho cháu thích. Có thể là cầu tuột, đu quay, thú nhún ở ngoài sân. Thời gian cho cháu chơi tăng dần mỗi ngày. Điều này phụ thuộc rất nhiều vào thời gian của bố mẹ, nếu có thể nên nhờ ông bà đưa hộ những ngày đâu. Tùy theo phản ứng của bé, đa số là sau 2 ngày, bố mẹ có thể cho bé vào lớp chơi đồ chơi cùng với bạn. Khoảng 10-15p là tốt. Mục tiêu cần đạt được trong giai đoạn này là:
    + Bé chờ đợi giây phút được bố mẹ đưa vào trường chơi mỗi ngày
    + Bé có ý trì hoãn mỗi khi bố mẹ bảo về nhà
    Nếu đạt được 2 mục tiêu đó là thành công. Những bước kế tiếp rất đơn giản. Nếu không đạt được sau 3-5 ngày thì cần kéo dài thêm giai đoạn này.

3. Khi bạn cảm thấy cháu đã sẵn sàng cho bước tiếp theo, thay vì đưa cháu về sau khi chơi, bảo với cháu mẹ đi tí quay lại đón con. Trước khi đi nhớ dặn cô giáo khi nào cháu đòi mẹ thì cô gọi cho mẹ để nói chuyện với cháu. Rồi quay lại đón. Mỗi ngày mẹ sẽ đi lâu hơn 1 tí, cho đến lúc cháu cảm thấy an toàn khi ở trường cả ngày.

Có thể mẹ Cò cảm thấy sao mà rắc rối quá. Thật ra, nếu theo đúng các giai đoạn này, mẹ Cò không mất 1 ngày nào cả so với cách thông thường bố mẹ mình trước kia vẫn làm, là cứ quẳng con ở trường, rồi con sẽ quen dần. Này né, nếu bé con mẹ Cò thuộc tuýp dễ chịu, mẹ Cò sẽ không mất quá 3 ngày. Nếu bé thuộc tuýp nhạy cảm, đằng nào mẹ Cò cũng phải mất cả tháng để cháu quen dần. Nhưng cách mình nói sẽ an toàn cho tâm lý của bé hơn.

Tuyệt đối tránh kiểu mang con đến trường, trao qua tay cô, rồi ù chạy trong khi bé khóc rống lên đòi mẹ. Cách làm này rất dễ gây sốc tâm lý cho bé. Nhiều trẻ bị hoảng loạn và đâm ra sợ trường suốt tuổi thơ. Ông bà chúng ta hay nói mẹ mày cứ bày lắm trò, cứ quẳng đấy nó rồi sẽ quen, khóc ít hôm rồi sẽ hết. Sai lầm nghiêm trọng. Cho dù tỉ lệ trẻ nhạy cảm rất thấp, ví dụ 0.2% thôi, thì không có gì để bảo đảm con bạn thuộc nhóm 99.8% còn lại! Nhớ rằng, nuôi con mà có 1 bước sai thì có khi mất cả năm để sửa sai. Tệ hơn nữa là không bao giờ sửa sai được, hậu quả con mình sẽ gánh suốt đời.

Hơn nữa, nếu con bạn mà khóc nhiều quá hẳn sẽ gây khó cho cô. Gặp phải cô thiếu bình tĩnh, có khi không dỗ được cháu lại nóng lên làm nhiều điều sai thì hậu quả khó lường. Đấy là ít dòng chia sẻ của mình với mẹ Cò.

Rất tiếc mình không ở HN nên không giúp mẹ Cò chọn trường được. Nhưng bày mẹ Cò kế này. Cứ vào gặp ngay hiệu trưởng báo với cô HT và cô chủ nhiệm kế hoạch cho cháu đến trường qua các giai đoạn như trên. Cứ hiệu trưởng mà chấp nhận kế hoạch của mẹ Cò đưa ra là tin tưởng được trường đấy. Còn hiệu trưởng nào mà cả quyết ối mẹ Cò quá lo, cứ giao cháu cho các cô, các cô chuyên nghiệp lắm thì mẹ Cò đừng tin "sự chuyên nghiệp" ấy.

Chúc mẹ con Cò hạnh phúc khi bé đi học. Còn nhiều vấn đề khác mà mẹ Cò cần chuẩn bị tâm lý, nhưng thôi sẽ bàn sau.
    Cảm ơn kinh nghiệm của mẹ nó, nhưng rất ít trường ở VN cho người nhà vào trường cùng bé để làm quen như thế này. Con trai mình chuẩn bị đi học, gần 3 tuổi rồi nhưng mình vẫn lo lắm, lo nhất là chế độ ăn ở trường không tốt làm cho con mình không ăn được, vì nói thật ở nhà mình chế biến cho con ăn cầu kỳ lắm, bé không ăn thịt bò và thịt lợn, mà ở trường thì hầu như ăn suốt món này.:Crying:
    :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YeuNhimlam Xem bài viết
    Cảm ơn kinh nghiệm của mẹ nó, nhưng rất ít trường ở VN cho người nhà vào trường cùng bé để làm quen như thế này.:Crying:
    Đấy chính là cái vấn đề của giáo dục nước mình. Tôi còn nhớ xem 1 đoạn video về giáo dục mầm non của USA có chỉ cách thức nhà trường và cha mẹ cùng phối hợp giải quyết các vấn đề của bé trong những ngày đầu tiên đến trường. Đoạn video chiếu 1 bà mẹ mang cháu đến trường, cô giáo chỉ cách mẹ chơi cầu tuột với bé ngoài sân. Sau đó, cô cho 1 cái ghế dựa nơi cửa lớp học để mẹ ngồi ôm cháu vào lòng. Cháu bé, vì nhút nhát và sợ chỗ lạ, nên quay mặt vào lòng mẹ. Sau lưng ghế người mẹ ngồi là 1 tấm kính. Bé quan sát lớp học qua tấm kính này. Dần dần cháu thấy lớp học không có gì đáng sợ vì có nhiều bạn đang chơi đồ chơi đẹp. Cảm giác an toàn trong đầu cháu hình thành, thế là bé quay mặt vào lớp bắt đầu quan sát bạn chơi. Khoảng vài phút sau, cô cố tình đẩy 1 đồ chơi về phía cháu. Cháu bé bắt đầu rời khỏi tay mẹ, khám phá đồ chơi. Khi chán đồ chơi này, cháu đi xa hơn 1 chút, đến chơi cùng bạn gần nhất. v.v...
    Tôi nhớ kết thúc phần video là bà mẹ rời khỏi lớp học mà bé không hề khóc. Đây là đoạn video do 1 nhóm chuyên gia giáo dục của California thực hiện để phố biến cho các bà mẹ ở tiểu bang này. Nếu tìm lại được, tôi sẽ úp lên youtube và chia sẻ với các bố mẹ ở đây.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 166 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Chào các bạn, bé nhà mình được 23 tháng, mình cũng đang tập cho cháu đi nhà trẻ. ở nhà thì cũng có Bà nội và giúp việc trông, chăm sóc, ăn uống thì rất tốt. tuy nhiên Bà nội 70 tuổi ko có phương pháp sư phạm nên mình lo cháu sẽ tự do và Bà chiều cháu, vì hiện có 1 cháu gái nội của Bà ở cùng Bà nay đã 9 tuổi ko biết tự làm j cả, ăn phải có người bón, vừa ăn phải xem TV, đi vệ sinh ko tự ấn nút xả nước..., làm j cũng có người phục vụ tận chân răng, ăn nói tự do, Bà thì rất chiều muốn j được nấy, ko biết thông cảm chia sẻ với ng khác...Mình nghĩ nếu con mình sau này cũng thế thì mình ko chịu đựng được. Nên quyết tâm cho bé đi nhà trẻ, cũng thương lắm. Mình gửi bé ở trường Funnysun cũng được. Buổi đầu tiên mình cũng ở lại chơi cùng con, cho con ăn rồi đón về, hiện nay sáng đến đưa con đi học sớm cùng Ông nội, cho chơi ở sân gần 1h mới lên lớp, sau 1h Bà nội lại đến đón về. Mới đầu mình nghĩ là bé nhà mình đi trẻ rất dễ vì bé ko biết lạ ai, bé vẫn chạy sang hàng xóm chơi thậm chí ko cần mẹ, bé khá tự lập từ nhỏ, tuy nhiên khi đi nhà trẻ rất vui, nhưng vào lớp 1 lúc phát hiện ra ko có người nhà cu cậu mới khóc, cũng chỉ i ỉ ko khóc to,nhưng cô nói là khó dỗ lắm. Mình sẽ làm theo cách của bạn Bacsilua xem sao. Hy vọng cu Cậu sẽ quen và thích đi nhà trẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi monguoctretho Xem bài viết
    ... tuy nhiên khi đi nhà trẻ rất vui, nhưng vào lớp 1 lúc phát hiện ra ko có người nhà cu cậu mới khóc, cũng chỉ i ỉ ko khóc to,nhưng cô nói là khó dỗ lắm.
    Cái in đậm thứ nhất chứng tỏ bé nhà bạn thích môi trường ở nhà trẻ rồi, cái in đậm thứ 2 chứng tỏ ở trường chưa có ai "get along very well" với bé. Nói cách khác, bé nhà bạn chưa cảm thấy an toàn khi ở bên cô so với ở với ông bà hoặc cha mẹ. Để khắc phục, bạn nên nói khéo để cô giáo hiểu điều đó, sau đó thì cô sẽ có giải pháp. Có thể giải pháp là cô sẽ dành ít phút với cháu ngay lúc bạn còn trong trường. Trước khi đi, mẹ nên nói với bé con ở lại chơi với cô nhé, cô thương con lắm v.v.... đại loại là thế. Cả cô và bé cùng say goodbye to mommy. Trong phần trích của bạn nghe có vẻ như bạn len lén đi khỏi trường (?)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bờm nhà mình 28 tháng và đi học từ tháng 4 nhưng mà cả tháng chỉ học được 10 ngaỳ thôi. Mình cũng chuẩn bị tinh thần trước là con sẽ ốm (mọi người bảo mất 6 tháng đầu đấy). Cũng học mọi người là luôn nói về nhà trẻ trước khi bắt đâu đi học nên cu cậu háo hức lắm, ngày nào cũng đòi dến lớp gặp các bạn, các cô. Mấy ngày đầu rất ổn nhưng khi ốm dậy đi học lại thì cứ đến lúc cô giáo bế vào lớp là khóc nhưng vào đến cửa thì nín ngay. Đến hôm nay thì không khóc nữa rồi. Tất nhiên ăn uống ở trường không như ở nhà mình đâu, nên chịu khó tối đến cho ăn thêm chất 1 tý. Được cái đi học cháu bạo dạn hơn rất nhiều, lại biết nói nhiều hơn (con mình chậm nói mà). Trường con mình học có camera, có thể nhìn thấy con chơi bất cứ lúc nào nên cũng yên tâm về khoản không biết có hòa nhập với các bạn được không. Mình nghĩ con chơi vui vẻ có nghĩa là cháu được thoải mái về mặt tâm lý, thế là ổn. Không có gì là hoàn hảo nên cứ đơn giản hóa 1 tý cũng tốt. Àh mà quên, con mình đi trẻ tính cáu kỉnh hơn đấy, chắc quen ở nhà là số 1 rồi nên vào khuôn phép sẽ khó chịu tý chút. Chốt lại là bố mẹ phải chuẩn bị tâm lý trước đi nhá
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4