TIN TÀI TRỢ.

Cha mẹ sinh con, trời sinh tánh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.26K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Câu này có đúng ko, nhưng tui vận dụng vào thằng con tui, thấy cũng đúng
    Bướng : con tui rất bướng, kêu nó làm cái này, nó làm cái kia, lại còn lơ đễnh nữa, kêu nó nó chẳng thèm trả lời trả vốn gì hết, chờ đến khi tui & ax nổi cơn tam bành lên, nó mới lật đật nói leo lẻo "ba ơi, đừng la con, tội nghiệp con". Tui cũng từng chứng kiến giờ thể dục buổi sáng, cô giáo kêu đưa tay lên thì nó để tay xuống, kêu ngồi xuống thì nó quay vòng vòng
    Phá phách : nó tìm đủ mọi cách để phá, nhét cả mấy cây viết chì màu (quà của Rainbow tặng hôm đi Bình Quới) vào thùng loa, báo hại ax tui mất hơn 1 tiếng đồng hồ mới lấy ra được, ổng cáu lắm, cứ 15' phút là hỏi "nó còn thức ko, lôi nó qua đây, cho vài chưởng, phá gì mà phá quá, tối đi làm về mệt mà ko được yên"
    Kỹ tính (thấy sợ luôn) : đi ị xong, vào nhà tắm, bắt phải rửa đít thật lâu, phải rửa bằng xà bông. Hôm rồi bệnh, bế đến anh bs quen, đang ghi toa thuốc, nó ói, có gì đâu, viêm họng thì ói, nhưng nó hét lên, anh bs giật mình tưởng là nó bị gì, ai dè, vì ói lên quần áo, nó sợ dơ, bắt thay đồ ngay, ói lên người ax, nó ko chịu anh bế nó, vì sợ cái dơ trên người ổng dính vào nó.
    Tui sợ lớn lên nó ế dzợ quá :4:
    Pooh & Dumbo

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

em không tin câu này đúng đâu, nhất là trường hợp Pooh :4:

Giải thích thì dài dòng mà không biết viết thế nào :3: Trong hình ảnh của thằng Pooh có hình ảnh thằng Cuccu, tức là em cũng được nếm mùi vị này rồi, nhưng khác chị Pooh là em nhận ra tính nó do em gây ra, không phải do trời :4: vì lúc em sinh nó ra, nó cũng dễ thương như thiên thần
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,600 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pooh
    Bướng : con tui rất bướng, kêu nó làm cái này, nó làm cái kia, lại còn lơ đễnh nữa, kêu nó nó chẳng thèm trả lời trả vốn gì hết, chờ đến khi tui & ax nổi cơn tam bành lên, nó mới lật đật nói leo lẻo "ba ơi, đừng la con, tội nghiệp con". Tui cũng từng chứng kiến giờ thể dục buổi sáng, cô giáo kêu đưa tay lên thì nó để tay xuống, kêu ngồi xuống thì nó quay vòng vòng
    Phá phách : nó tìm đủ mọi cách để phá, nhét cả mấy cây viết chì màu (quà của Rainbow tặng hôm đi Bình Quới) vào thùng loa, báo hại ax tui mất hơn 1 tiếng đồng hồ mới lấy ra được, ổng cáu lắm, cứ 15' phút là hỏi "nó còn thức ko, lôi nó qua đây, cho vài chưởng, phá gì mà phá quá, tối đi làm về mệt mà ko được yên"
    Kỹ tính (thấy sợ luôn) : đi ị xong, vào nhà tắm, bắt phải rửa đít thật lâu, phải rửa bằng xà bông. Hôm rồi bệnh, bế đến anh bs quen, đang ghi toa thuốc, nó ói, có gì đâu, viêm họng thì ói, nhưng nó hét lên, anh bs giật mình tưởng là nó bị gì, ai dè, vì ói lên quần áo, nó sợ dơ, bắt thay đồ ngay, ói lên người ax, nó ko chịu anh bế nó, vì sợ cái dơ trên người ổng dính vào nó.
    Giống y hệt Bin nhà tôi mẹ Pooh ơi.

Nhưng Bin lại có cái chiêu là mẹ gọi nó bảo là "giề", gọi nhỏ nó "giề" nhỏ, gọi to nó "giề" to, nhưng khi mẹ quát mang cái Giề ra đây thì nó bảo "dạ. mẹ ơi con yêu mẹ lắm"

Dép ướt nhất định không đi, quần áo bị hơi giây bản là bắt thay ngay, túm lại là sao chúng nó giống nhau thế không biết
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,341 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pooh
    Mẹ Pooh ơi, giống Bin nhà mình quá. Bin cũng tuổi con Ngựa (2002). Độ bướng thì kinh khủng. Làm gì cũng phải nói ngược. Muốn nó đánh răng thì phải bảo "ko cho Bin đánh răng đâu nhé" thì nó mới vào đánh; còn nếu bảo là "Bin đi đánh răng đi" thì chắc đến ngày hôm sau nó vẫn ko nghe. Đặc biệt là giai đoạn này, mình ko thể chịu nổi nữa. Đầu óc lúc nào cũng phải nghĩ "chiêu" để bảo con. Sao nó ko dễ bảo đi một tí cho tôi nhẹ nhàng hơn. Nhiều lúc muốn dịu dàng với con mà ko được
    Nói về chuyện kỹ tính, sạch sẽ thì quá mức. Tè xong là phải dội ngay chỗ nước tè (ko thì oẹ mất). Đi ị phải kèm theo một túi thơm (mua ở siêu thị) gắn vào mũi để ko ngửi thấy mùi (của mình mà cũng ko chịu được) , toilet thì mẹ phải xịt thơm rất nhiều để át mùi; dép bẩn là ko đi, đường bẩn là bắt bố mẹ bế. Mình thấy nhiều mẹ có con tuổi Ngựa trên DD này cũng kêu ca nhiều lắm.
    Mình có một chị bạn ngày xưa có nói với mình là TE có một gđ ko thể chịu nổi. Có cảm giác bây giờ đang là gđ này. Hy vọng là gđ này sẽ mau chóng qua để mình còn được làm "mẹ hiền" nữa chứ. :1:
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Chị ơi, mai mốt, khi chị bảo nó là "không được" Pooh còn hỏi "tại sao lại không được?" như con em ấy. Kỹ tính thì mình làm sao nó làm đúng như vậy thôi. Quần áo ướt 1 giọt nước cũng đòi thay. Đi chân đất nhón nhón chân vì sợ bẩn. Bây giờ muốn con làm việc gì thì phải nói ngọt "con giúp mẹ được không?", "con siêu thật!". Có ai chịu nói ngọt với mình cả ngày đâu mà mình ôm cục sì trét về nhà vẫn phải nói ngọt với con. Con em còn bảo "bố mẹ không được quát con, phải nói nhẹ nhàng "con ơi, con ơi..." Híc híc, con "dạy" bố mẹ thế mà mỗi khi mẹ gọi "con ơi" con cứ lờ tịt đi thôi. Thôi thì 1 câu không nghe thấy mẹ sẽ gọi 10 câu. Rồi mẹ sẽ "buồn" và con sẽ "xin mẹ đừng buồn con, lần sau con sẽ thưa ngay"... Cứ như diễn trò suốt cả ngày. Nhưng mà thương lắm cơ...
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,341 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Chị ơi, mai mốt, khi chị bảo nó là "không được" Pooh còn hỏi "tại sao lại không được?" như con em ấy. Kỹ tính thì mình làm sao nó làm đúng như vậy thôi. Quần áo ướt 1 giọt nước cũng đòi thay. Đi chân đất nhón nhón chân vì sợ bẩn. Bây giờ muốn con làm việc gì thì phải nói ngọt "con giúp mẹ được không?", "con siêu thật!". Có ai chịu nói ngọt với mình cả ngày đâu mà mình ôm cục sì trét về nhà vẫn phải nói ngọt với con. Con em còn bảo "bố mẹ không được quát con, phải nói nhẹ nhàng "con ơi, con ơi..." Híc híc, con "dạy" bố mẹ thế mà mỗi khi mẹ gọi "con ơi" con cứ lờ tịt đi thôi. Thôi thì 1 câu không nghe thấy mẹ sẽ gọi 10 câu. Rồi mẹ sẽ "buồn" và con sẽ "xin mẹ đừng buồn con, lần sau con sẽ thưa ngay"... Cứ như diễn trò suốt cả ngày. Nhưng mà thương lắm cơ...
    Quang anh cũng sinh 2002 như Bin nhà mình. Lại một con ngựa "bất kham" đây (xin thứ lỗi nếu mẹ kiki ko thích nói như thế nhé :3: ; đấy là lời một mẹ khác trong hội các mẹ có con sinh 2002 đấy).
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Bác ơi ko ế vợ đâu, em xếp sẵn cái nón rách cho con gái em nhé
    Em nói bác đừng giận em nha, ở Nhật người ta đã có nghiên cứu hẳn hoi là trẻ từ 1-3 tuổi giống hệt bố mẹ. Bác đừng mắng Pooh tội nghiệp. :4:
    Chắc là kĩ tính giống bác hoặc bác trai thôi.
    AX nhà em rất hay có kiểu này:
    Cứ thấy thói hư tật xấu gì của con lại tua ngay câu "Giống hệt mẹ"
    Nhưng thấy con ngoan hay có trò gì hay hay thì lại "Giống hệt ba"
    Thế mới đểu
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 411 Bài viết

• 430 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc bài của các mẹ buồn cười quá, thằng con mình cũng tổng hợp tất cả những điẻm bướng, lì, sạch của con các mẹ :
    - Nó nôn ra mà mẹ khôn hồn ko kịp thay áo trong vòng 2 nốt nhạc (2 giây) nó nhìn thấy những thứ nó nôn ra, nó lại oẹ tiếp giống như nhìn ghê quá mà oẹ.
    - Ngay sau đó mẹ phải đổ nước lọc vào miệng nó ngay trong vòng 1 nốt nhạc nếu không nó lại oẹ tiếp, nếu tráng mồm miệng sạch sẽ rồi thì nó mới thôi nôn.
    - Ăn cháo mà rơi ra cằm, hoặc ra tay nó 1 tí là mồm nó la bai bải "cuộn giấy đâu, cuộn giấy đâu ấy nhỉ" rồi lấy cuộn giấy lau lấy lau để.
    - ị đùn xong, nó đứng phắt lên chạy ra chỗ khác ngồi ị tiếp.
    - Đái xong, nó nhón chân bước ra khỏi cái bãi nước đái của nó rất cẩn thận .
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Này các mẹ này, cho mình hỏi tý...
    Lúc mình mang thai, những suy nghĩ hay hành động của mình có ảnh hưởng đến tính cách của con không nhỉ. Nếu có thì mình phải rút kinh nghiệm tập 2. Tập 1 của mình, hồi đấy mình vô lo vô nghĩ quá nên có lẽ cu zin bây giờ cứ hiền hiền làm sao ấy, chẳng như bọn cún nhà các mẹ. Nghĩ cứ thấy ân hận. Giá ngày đấy năng hoạt động hơn (mà cũng thông cảm, mẹ zin tăng những 24 cân nặng như thế thì làm sao mà nhanh được), thì thằng cu may ra thì nhanh nhảu hơn chăng.... :3:
    Bé Zin yêu quý của mẹ
    42130.birthday

bao-lam
    • 14 năm
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zinzin
    Này các mẹ này, cho mình hỏi tý...
    Lúc mình mang thai, những suy nghĩ hay hành động của mình có ảnh hưởng đến tính cách của con không nhỉ. Nếu có thì mình phải rút kinh nghiệm tập 2. Tập 1 của mình, hồi đấy mình vô lo vô nghĩ quá nên có lẽ cu zin bây giờ cứ hiền hiền làm sao ấy, chẳng như bọn cún nhà các mẹ. Nghĩ cứ thấy ân hận. Giá ngày đấy năng hoạt động hơn (mà cũng thông cảm, mẹ zin tăng những 24 cân nặng như thế thì làm sao mà nhanh được), thì thằng cu may ra thì nhanh nhảu hơn chăng.... :3:

Điều Mẹ ZinZin hỏi là có đấy, lúc mình mang bầu bé Bo có 1 cô giáo già (dạy hồi ở cấp II ấy) khuyên mình rằng phải chú ý trạng thái của mình trong lúc mang thai (nhất là vào thời kỳ nảo của bé đang hình thành và phát triển) như là đừng để tinh thần thường xuyên rơi vào tình trạng mệt mỏi, căng thẳng "xí chét" hay buồn phiền nhiều, con đẻ ra sẽ bị khờ khạo. Người mẹ làm việc gì cũng cần có ngăn nắp, có đầu có đuôi thì em bé sinh ra sẽ có ý tứ ngăn nắp không cầu thả bê bối. Mình nghe bảo thế liền răm rắp nghe theo vì mẹ nào mà chẳng thích con mình có nhiều ưu điểm, phải hông?

Thật sự bé Bo nhà mình cũng phát triển bình thường như các bé khác, có thông minh không thì chưa biết nhưng không bị khờ khạo mà lanh nữa là khác, ca hát bi bô suốt ngày còn biết làm trò cho cả nhà cười nữa. Riêng có điều mà mình rất hài lòng là con rất có ý tứ (đến nỗi Ông ngoại của bé đã nói rằng Bé Bo còn có ý tứ hơn cả bố nó nữa đấy), mình nghĩ chưa đến lúc tập cho con đức tính này nhưng tự bé thể hiện điều đó làm 2 VC mình rất ngạc nhiên và rất vui.

Nếu mẹ zinzin tin mình thì thử nghiên cứu và áp dụng cho tập II của bạn xem sao.
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Em đồng ý với chuyện này. Con em sinh ra chả hiểu sao nghịch như quỷ. Mà chả ai làm gì hay dạy gì. Nghịch dã man.....
    OX4Bp7dJuUp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,116 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chomchom Xem bài viết
    Bác ơi ko ế vợ đâu, em xếp sẵn cái nón rách cho con gái em nhé
    Em nói bác đừng giận em nha, ở Nhật người ta đã có nghiên cứu hẳn hoi là trẻ từ 1-3 tuổi giống hệt bố mẹ. Bác đừng mắng Pooh tội nghiệp. :4:
    Chắc là kĩ tính giống bác hoặc bác trai thôi.
    AX nhà em rất hay có kiểu này:
    Cứ thấy thói hư tật xấu gì của con lại tua ngay câu "Giống hệt mẹ"
    Nhưng thấy con ngoan hay có trò gì hay hay thì lại "Giống hệt ba"
    Thế mới đểu
    He..he.... nhà bác CHom chom ngược với nhà em. Cứ lúc nào tôt đẹp thì là con em, còn lúc nào hư thì là con bố. He..he...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 621 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

nghe các mẹ kể chuyển, em thấy các bé nghịch khủng khiếp quá, con nhà em nhé ngày nào đi học về cũng bị cô giáo kể tội
    Cháu 15.5 tháng các bạn ngủ cháu thức trước đi rút gối các bạn đặt ngay ngắn trên đầu các bạn, hoặc là các bạn đang ngủ thì ngồi lên mặt các bạn, cô đuổi ra thì nhe răng ra chạy cô lôi ra chỗ khác được 1 lúc lại làm lại.
    con em ít tuổi nhất lớp, nhưng nghich gần nhất lớp, bạn vừa ăn xong nằm ra đất nghỉ thì con nhà em chay ra ngồi lên lưng cưỡi ngựa, hoặc phi lên bụng bạn thế có chết em ko?.
    cô mở hộp sữa bột mới để pha sữa, đóng nắp hộp rồi nha,cô chạy ra ngoài lấy quần thay cho bạn tè dầm, thi con em mở hộp ,ngồi ăn sữa bột.nó còn phân phát cho các bạn của nó hic..
    bạn cùng lớp mang rau đến ăn thêm thì cậu mang cặp lồng của bạn ra úp ngược rồi mang rau di rải ra khắp lớp.
    con em còn nhiều chuyện lắm, tẹo em kể tiếp.