TIN TÀI TRỢ.

Cách cư xử của cô giáo

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.11K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đang có vấn đề bức xúc quá về cô giáo của con, mong muốn các mẹ cho cao kiến để có cách giải quyết phù hợp. Chuyện là thế này: mấy hôm trước cô giáo con gọi điện cho mình có nói rằng buổi sáng bố đưa con đến trường, khi cô ra đón bé nhà mình không theo đòi cô phụ trách bàn ăn của con ra đón, bố cũng bảo với cô là bé chỉ thích cô phụ trách đón thôi. Lúc đó có một phụ huynh đang ở đó, cô tự ái không đón và đi vào luôn. Ý cô nói rằng đã nhiều lần bé nhà mình như thế rồi, nhưng bố cũng không giải thích là cô nào cũng được. Chắc vợ chồng mình chọn cô cho con, chỉ thích cô kia chăm sóc thôi (Nghe rất bức xúc và nặng nề). Mình mới nhớ ra thời gian này con rất hay kể nhiều về cô phụ trách, nói rất yêu quý cô đó, chỉ thích cô ra đón thôi (Mình cũng rất quan tâm đến con nên lúc nào đón con về cũng hỏi chuyện. Mình đi làm sớm nên bố phải đưa con đi, còn chiều lại đón muộn nên hầu như không gặp được cô, chỉ thỉnh thoảng trao đổi qua điện thoại). Mình cũng nói rõ quan điểm của hai vc với cô là không phải vậy, do sơ suất của bố thôi. Thấy cô cũng vui vẻ, mình nghĩ không có gì. Hôm sau, ox cũng gặp cô và xin lỗi. Vậy mà, mấy hôm nay đưa con đi học, ox kể cô giáo không chịu ra đón con, toàn để cô khác ra đón mặc dù lúc đó cô không bận, còn các cô khác bận. Mình giận quá, hoá ra cô giáo lại chấp vặt, lâu dài như thế không tốt cho con mình. Mình đang định gặp cô để nói thẳng với cô, mẹ nào đã gặp trường hợp như mình chưa?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,767 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Mình nói thẳng nha : Cô giáo cũng là con người thôi bạn à, mình nghĩ cô đó quan tâm đều tới các bé. Chắc chắn là cô có giận, nhưng không giận bé đâu mà giận cách xử sự của vc bạn đó, không tế nhị chút nào. Bạn nói thẳng với cô càng dở cho bạn hơn vì cô chả có lỗi gì, đón bé thì ai đón chẳng được, miễn là có gv tiếp nhận bé buổi sáng thôi, cô không đánh -mắng - phạt bé nên không có lỗi. Con người ai cũng có tự ái, cô không đón bé vì lòng tự trọng của cô còn nhiều lắm, mà bạn cũng đừng quá suy nghĩ nhiều về vấn đề này, chắc 2 vc còn trẻ, bé được cưng dữ lắm phải không. Mong gia đình bạn vui vẻ.
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 608 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Cô giáo này chắc còn trẻ nên kinh nghiệm ứng xử chưa nhiều. Cô nên biết là, cũng giống như người lớn, trẻ con sẽ hợp một số người và ko hợp lắm với một số ng khác. Nhưng trẻ con khác ng lớn ở chỗ ng lớn cỏ thể kiềm chế để vượt qua cảm xúc thích/ko thích này, trẻ con thì chưa biết làm vậy. Chuyện bé thích được gặp cô nào bé thích vào đầu buổi học là nhu cầu rất chính đáng, vì nó tạo ra cảm giác an toàn cho trẻ, điều rât quan trọng trong giai đoạn trẻ mới đến trường và phải tập làm quen với việc xa cha mẹ.

Khi con trai lớn của mình học lớp mầm, cháu cũng vậy. Trong 3 cô của lớp mầm thì có một cô đã dạy cháu từ lớp cơm thuờng, cháu rất quý cô. Trong khi đó cô hay đón cháu (là cô giáo chính) là cô cháu mới học năm đó, mặc dù tính tình rất vui vẻ nhưng lại có giọng nói rất to, làm cháu sợ. Khi đó cháu rất hay khóc khi cô đón. Chính cô đó chủ động nói chuyện với mình và nói chuyện vì sao cháu hay khóc vào đầu giờ. Mình có gợi ý là để cháu ra với cô kia trước vì cháu quen cô kia hơn. Cô giáo chính rất vui vẻ với đề nghị này vì sau đó quả thật cháu hết khóc. Có lẽ vì cô lớn tuổi có kinh nghiệm nên hiểu được chuyện cháu theo ai không quan trọng và chẳng có gì để tự ái, cái quan trọng nhất là cùng nhau kiếm ra giải pháp hữu hiệu để bé cảm thấy vui vẻ thoải mái khi đến trường.

Chúc bạn tìm được giải pháp phù hợp với bé và chúc bé đi học vui vẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 351 Bài viết

• 610 Được cảm ơn

Con ko theo thì chính cô giáo phải xem xét lại mình vì trẻ con chỉ biết theo bản năng, nó cảm thấy ai yêu nó và ai k yêu nó, cô giáo chưa làm tốt trách nhiệm của mình thì trẻ con nó mới ko theo.
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cảm ơn chị đã chia sẻ. Bởi vì thực sự vc e biết là ox xử sự hơi thiếu tế nhị. VC e cũng rất vui vẻ nhận lỗi và cũng chia sẻ, thông cảm với cảm xúc của cô lúc đó. Nhưng e thấy giận cô vì cư xử sau này của cô. Cô còn trẻ (sinh năm 84-85 gì đó) nên e nghĩ chưa có kinh nghiệm và cũng trẻ con. Em định để thêm tuần sau nữa và cũng lựa thời gian thích hợp nói chuyện với cô, vui vẻ tình cảm thôi.
    • 147 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

trường hợp của mẹ nó khá hiếm à nha:Thinking::Thinking::Thinking:
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nó nên chọn cho bé trường tư thục có chất lượng một chút, nếu trường tốt thì ngay cả khâu giáo viên cũng được tuyển lựa kỹ càng và các cô sẽ có thái độ niềm nở ngay. Nếu mẹ nó ở gần khu vực phố Huế thì qua trường sunhome 16 ngõ huế mà xem thử, trường đang khuyến học nên tổng thiệt hại chỉ còn 1,5 triệu. Nếu nhà xa nghe đấu trường cũng có dịch vụ đưa đón đó. Các cô nhiệt tình lắm, đón trả trẻ cười tươi, nói chuyện hỏi han quan tâm lắm. Bé nhà mình gửi ở đó mình cũng yên tâm và dễ chịu. Chúc mẹ và bé khoẻ.
    • 161 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

nói thật với các mẹ em là cô giáo mn, vì thế em có thể hiểu cô giáo kia. Các mẹ a ai cũng vậy thôi khi thấy có ai đó không thích mình mọi ng sẽ tự hỏi "tại sao họ khong thíh mình,? Mình có làm gì sai không?" hơn thế khi các mệ đứng trên cương vị làm một giáo viên mn các mẹ sẽ càng hiểu hơn khi mình là cô giáo của con mà con lại không theo mình đón hoặc khóc khi mình đón các mẹ sẽ thấy rất nặng nề không hiểu vì sao con không theo mình mặc dù mình dành tình cảm cho con. và cô đã trao đổi với gai đình mà chưa tìm ra nguyên nhân thì sẽ càng phải cố gắng để tạo niềm tin cho con, để côn tin tg khi xa mẹ cô là nơi an toàn cho con.
    Có thể cô giáo còn trẻ ít kinh nghiệm nên kho biết sử lí ntn và nghĩ rằng ncách tốt là không đón con để cho con đỡ khóc. Và mình cũng thấy rằng cô giáo kia cũng đã cố gắng trao đổi với gia đình chứng tỏ cô cũng có quan tâm và muốn tìm cách cải thiện tình hình nên mình nghĩ bạn cứ nên giành hẳn một khoảng thời gian nói chuyện với cô gaío để tìm cách giải quyết. Và hơn thế bạn hãy nói chuyện với cô rằng cô hãy gần gũi con hơn dể tạo tình cảm với con còn ở nhà khi bé vui bạn hãy nói chuyện với bé rằng "cô giáo cũng yêu quí con giống như cô giáo khác , cô yêu con con hãy để cô gần gũi con" các bé hiểu hết những gì các mẹ nói đấy, bạn hãy thử mà xem.
    • 161 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

nói thật với các mẹ em là cô giáo mn, vì thế em có thể hiểu cô giáo kia. Các mẹ a ai cũng vậy thôi khi thấy có ai đó không thích mình mọi ng sẽ tự hỏi "tại sao họ khong thíh mình,? Mình có làm gì sai không?" hơn thế khi các mệ đứng trên cương vị làm một giáo viên mn các mẹ sẽ càng hiểu hơn khi mình là cô giáo của con mà con lại không theo mình đón hoặc khóc khi mình đón các mẹ sẽ thấy rất nặng nề không hiểu vì sao con không theo mình mặc dù mình dành tình cảm cho con. và cô đã trao đổi với gai đình mà chưa tìm ra nguyên nhân thì sẽ càng phải cố gắng để tạo niềm tin cho con, để côn tin tg khi xa mẹ cô là nơi an toàn cho con.
    Có thể cô giáo còn trẻ ít kinh nghiệm nên kho biết sử lí ntn và nghĩ rằng ncách tốt là không đón con để cho con đỡ khóc. Và mình cũng thấy rằng cô giáo kia cũng đã cố gắng trao đổi với gia đình chứng tỏ cô cũng có quan tâm và muốn tìm cách cải thiện tình hình nên mình nghĩ bạn cứ nên giành hẳn một khoảng thời gian nói chuyện với cô gaío để tìm cách giải quyết. Và hơn thế bạn hãy nói chuyện với cô rằng cô hãy gần gũi con hơn dể tạo tình cảm với con còn ở nhà khi bé vui bạn hãy nói chuyện với bé rằng "cô giáo cũng yêu quí con giống như cô giáo khác , cô yêu con con hãy để cô gần gũi con" các bé hiểu hết những gì các mẹ nói đấy, bạn hãy thử mà xem.