Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ thông thái giúp mình với! Con mình bị rối loạn phát triển.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 301 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 28 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đến đầu tháng 9 này con mình tròn 3 tuổi, Cách đây mấy hôm mình có cho nó đi về viện nhi khám tại khoa Tâm bệnh và làm test kiểm tra.Bác sĩ kết luận con mình bị rối loạn phát triển.
    Cháu có các biểu hiện cụ thể như sau!
    Từ lúc biết đi cháu hay đi nhón gót, chạy vòng vòng khắp nhà, ko chịu ngồi yên 1 chỗ, chân tay lúc nào cũng ngó ngoáy và rất thích các món đồ chơi mới chơi 1 lúc xong chán là quay ra chơi cái khăn, nó chơi cái khăn từ lúc 1,5 tuổi cho đến 2,5 tuổi.Mình đã cho nó đi lớp từ khi 2 tuổi, đến lớp nó chỉ chơi đồ chơi cùng với các bạn, còn ko giao tiếp, ko bắt chuyện với bạn nào hết, các bạn tranh đồ chơi nó cũng ko thèm tranh, quay ra chơi đồ khác. Theo quan sát của mình thì nó chỉ thích chơi với các anh lớn tuổi, còn bằng tuổi thì ko thích.
    Nó thuộc rất nhiều bài hát, lúc nào hứng lên thì hát 1 loạt, đến khi mẹ yêu cầu hát bài nào đó thì ko hát bài đấy mà nó thích hát bài nào thì hát bài đấy.
    Lúc 2,5 tuổi có nhiều lần buồn đái thì nó biết bảo mẹ là đái, mẹ chạy ra cầm bô là ngồi xuống đái ngay. Còn ị thì vẫn tự do Đến giờ gần 3 tuổi thì ko thấy nói đái nữa mà lúc nào buồn đái nó đái xón ra 1 ít để báo hiệu cho mẹ là nó buồn đái, mình nói xa xả suốt ngày về việc đi đái của nó mà dường như nó coi như điếc ko nghe thấy vậy.
    Đi ra ngoài gặp người lớn mẹ làm mẫu con chào bà, or cầm tay con khoanh lại rồi nói con chào bà từ lúc 2 tuổi đến giờ mà chưa 1 lần nó gặp người lớn biết chào.
    Con rất thích ăn sữa, mẹ đưa hộp sữa và nói con xin mẹ thì nó ko nói mà quay ra gào khóc, mẹ để yên cho gào khóc, gào khóc chán chê rồi mẹ nói con muốn uống sữa ko, nếu muốn uống sữa thì phải nói con xin mẹ, nhất quyết ko nói.Mẹ cũng cất hộp sữa đi ko cho uống nữa, hôm sau lại mang hộp sữa ra bảo nó có muốn uống sữa ko thì nó tỉnh bơ, quay ra hát hò, làm việc khác coi như ko biết có hộp sữa.
    Hiện giờ mình đang cực kỳ bế tắc ko biết dạy nó thế nào? để nó có thể nói lên những nhu cầu của bản thân, và nghe lời mẹ dạy.
    Các mẹ giúp mình với nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 380 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước hết mẹ nó cố gắng bình tĩnh nhé, đừng vì con bệnh mà đâm ra hay gắt gỏng quát nạt con, tội bé lắm mà chẳng lợi ích gì.
    Thứ hai, bạn lên mạng và đọc thêm tài liệu về bệnh của con bạn, đặc biệt là gặp bác sỹ chuyên khoa để được tư vấn về cách chữa trị.
    Nhiều người mẹ cũng có con bị rối loạn phát triển như con bạn nhưng họ đã rất kiên trì và nhiều người rất thành công khi con của họ gần như những đứa trẻ bình thường khác.

Vậy nhé, cố lên mẹ nó. Phải kiên trì, thật kiên trì vì chính lúc này là lúc để một người mẹ thể hiện tình thương yêu với đứa con của mình.
    • 28 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhunghuong Xem bài viết
    Trước hết mẹ nó cố gắng bình tĩnh nhé, đừng vì con bệnh mà đâm ra hay gắt gỏng quát nạt con, tội bé lắm mà chẳng lợi ích gì.
    Thứ hai, bạn lên mạng và đọc thêm tài liệu về bệnh của con bạn, đặc biệt là gặp bác sỹ chuyên khoa để được tư vấn về cách chữa trị.
    Nhiều người mẹ cũng có con bị rối loạn phát triển như con bạn nhưng họ đã rất kiên trì và nhiều người rất thành công khi con của họ gần như những đứa trẻ bình thường khác.

Vậy nhé, cố lên mẹ nó. Phải kiên trì, thật kiên trì vì chính lúc này là lúc để một người mẹ thể hiện tình thương yêu với đứa con của mình.
    Cám ơn mẹ nó nhé! Mình cũng tìm hiểu nhiều các bài viết trên mạng, nhưng thật sự thấy rất lo lắng, bây giờ mình cho cháu vào viện để can thiệp. Bước đầu cũng chưa có biến chuyển gì, nhưng hi vọng mưa dầm thấm lâu, con sẽ có chuyển biến tích cực.Cứ tự động viên mình chứ thế vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thực ra mình k hiểu kết luận của bs "rối loạn sự phát triển" cụ thể là ntnao. Vì thông thường khi cho con đi khám, bé thì tăng động, giảm chú ý, bé thì có hội chứng tự kỉ... tức là rất rõ ràng để mình biết con mình làm sao. Như bạn tả thì t nghĩ có thể con bị TĐ-GCY, điều đầu tiên b nên làm là tìm ngay 1 cơ sở giáo dục (như là các trường chuyên biệt chẳng hạn )có uy tín để đưa con đi can thiệp càng nhanh càng tốt. Nhanh ngày nào, con sẽ có hi vọng dc hòa nhập với các bạn bt sớm ngày đó. Trao đổi với các cô về phương pháp can thiệp và cách dạy con khi ở nhà. Mua sách, truyện cho con học nhiều vào. T bít là lúc đầu sẽ rất khó khăn để con tập trung vào học nhg khi các cô ở trường can thiệp có hiệu quả thì việc bạn dạy con ở nhà sẽ k qa' vất vả như trước kia đâu. Khẩu phần ăn cũng lưu ý, b tìm lại các tài liệu ở wtt mà các mẹ đã post về khẩu phần ăn của nhg trẻ đặc biệt như vậy. Tạm thời t nhớ là:
    - hạn chế ăn trứng
    - hạn chế uống sữa bò....
    Vài dòng chia sẻ với bạn, cố gắng lên. Mình mà k vững chãi thì con mình biết dựa vào ai 😊😊😊
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)