TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ giải thích cho con về việc giết mổ động vật làm thức ăn thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.12K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,623 Bài viết

• 3,001 Được cảm ơn

Nhà tớ mới có vấn đề đến cá, nhưng tớ nghĩ sau này cũng phải giải thích cho con về bò lợn gà vịt nữa nên muốn hỏi về động vật nói chung.

Con tớ thích xem hoạt hình có bọn cá cua, ở trường cũng có bể cá và tớ gửi cá của bạn ở bể ấy. Rất yêu cá, và cũng thích ăn cá.

Bạn ấy 3 tuổi gần rưỡi, thi thoảng được mẹ đưa đi chợ có qua chỗ bán cá sống còn bơi, tôm còn nhảy và cua còn quờ quạng. Nhưng cũng chỉ biết là mua con í về xong mẹ nấu thì ăn, chứ cụ thể như thế nào thì ko biết, cũng chưa có khái niệm giết mổ gì cả vì tớ cũng tránh cho bạn xem cảnh người ta làm cá hay ở nhà mẹ làm cua.

Xong hôm nay tớ kho cá bạn ăn, bạn hỏi tớ là cá này có bơi bơi được ko? Tớ cũng vô tình bảo là lúc mẹ mua thì có bơi. Bạn lại bảo hôm nào con đi câu cá, con câu con cá lên rồi con giết nó (làm động tác cầm dao đâm) rồi mình ăn. Lúc đấy thì tớ cũng choáng nên chỉ ậm ờ bảo ko giết cá như thế đâu rồi lảng sang chuyện rau.

Nhưng giờ nghĩ có vẻ cách lấp liếm thế là ko ổn. Tớ nên giải thích cho bạn 3 tuổi gần rưỡi về việc giết cá giết cua và thịt các loại như thế nào để bạn ấy chịu ăn thịt cá mà ko cần phải nghĩ rằng mình sẽ phải giết các con ấy để ăn thịt?

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

lót cái dép ở chỗ đây, muốn tham khảo nhiều...
    • 177 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Ka ka, bé nhà mình hỏi rồi. Ngày đó mình ko biết hỏi ai. Mình dẫn bé ra hồ xem cá lớn ăn cá bé và lăng quăng rồi bảo. Đó là 1 loại thức ăn, và cá lớn phải ăn bớt 1 ít cá bé đi nếu ko thì nó sẽ sinh ra đầy hồ ko còn chỗ cho cá lớn bơi nữa. Còn cá bé hơn thì ăn lăng quăng vì nếu ko ăn thì lăng quăng sẽ thành muỗi chích mình. Còn mình thì ăn cá lớn vì nếu nó lớn quá và nhiều quá thì nó thiếu thức ăn nó cũng chết, mình ăn vài con lớn sắp đến lúc chết thì mình vừa có thức ăn các con cá trẻ có thức ăn sống ko thì chết cả già lẫn trẻ. Mấy con gà vịt heo cũng vậy ... Rồi sau đó cũng ko thấy bé hỏi về vụ này nữa. Mình cũng bảo mua con gì về ăn chứ cũng ko dùng từ giết hay gì đại loại, cũng ko dẫn bé ra chợ xem, vì ngay cả mình mỗi khi người ta vớt cá lên đập cái bốp mình cứ thon thót. Thấy cũng tội lỗi, dã man thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 13,269 Bài viết

• 7,643 Được cảm ơn

Topic này hay thế chứ! Chị Đậu cứ như đọc được suy nghĩ của em.

Sáng nay cùng con xem ảnh cũ, thế là mở ảnh sinh nhật năm ngoái của con ra, vô tình vài ảnh thấy 1 con heo quay (mà chị em mình thay nhau chiến đấy chị Đậu ạ ) thì thằng nhà em nó chỉ vào bảo heo nhưng có vẻ ngạc nhiên vì heo nằm trên bàn như thế. Em mở miệng định giải thích cho con thì...tắc. Chả biết nói thế nào vì bình thường khi nó cắn các bạn chó heo chuột gấu bông này nọ thì mình bảo không được. Giờ lại bảo ăn thịt heo, mở miệng thấy giống như mắc quai. May mà nó chưa biết hỏi gì tiếp.

Nhưng em cũng tự nghĩ sau này giải thích thế nào nhỉ? Sáng nay bâng quơ nghĩ chả nhẽ không cho con ăn thịt.
    Love is patient, love is kind. It does not envy, it does not boast, it is not proud. It does not dishonor others, it is not self-seeking, it is not easily angered, it keeps no record of wrongs. Love does not delight in evil but rejoices with the truth. It always protects, always trusts, always hopes, always perseveres. (1 Corinthians 13:4-7)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 248 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

:Laughing:Mình cũng đau đầu về vấn đề này đây. Nhóc nhà mình chỉ hay ăn thịt cá chứ chưa thấy họ làm ntn, một lần về quê thăm bà nội, gần tết mình mua mấy chục con gà ta về cho ông xã làm mang lên thành phố, rồi ông chú cho con cá trắm hơn 5 ký nữa. Chuyện bất ngờ là khi bố nhóc đang mổ gà thì nhóc năm đó 3 tuổi và bé gái con cô nó 2 tuổi chạy tới cào cấu tới tấp vào lưng ông xã mình sứt tùm lum rồi lăn ra khóc nói bố là độc ác. Lúc mình đang chiên con cá lên thì nó chạy lại hỏi là con cá này còn bơi được nữa ko?????
    Năm nay cu cậu đi học về thế giới động vật ở lớp xong về nhà cứ khóc nói rằng bố độc ác dám giết gà ( nó còn nói là máu me tùm lum- mà lúc làm gà mình đã lừa nó đi chơi rồi) sao nó nhớ thế chứ? hơn 1 năm qua rồi mà vẫn nhớ. Bố giải thích thế nào cũng vẫn khóc, cuối cùng bố chào thua nhường cho mẹ. Mình hỏi cu cậu rằng thế con có ăn thịt gà không? nó bảo có nhưng vẫn khóc, mình bảo mẹ chỉ giết con gà nào độc ác thôi:Laughing:, cu cậu xuôi xuôi. Hôm sau mình mới nói với cậu nhóc là nếu con xem thế giới động vật có này ăn con kia thì mình ăn thịt gà hay cá cũng thế, đó là điều tự nhiên ( cái này thì nhóc mình chấp nhận đấy vì nó có vẻ rất thích giải thích theo kiểu khoa học:Thinking: vì nhiều khi nó hỏi khó trả lời quá mình cũng nói đó là điều tự nhiên ví dụ như ai sinh ra mẹ - bà ngoại - ai sinh ra bà ngoại- cụ- ai sinh ra cụ.. ect... thế là mình nói tự nhiên, ông trời sinh ra thế heheh, thế nó mới bằng lòng> Nó hỏi toàn câu hóc búa, nhiều lúc mắc cười mà nhiều lúc cáu lắm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng phải lót dép ngồi nghe. Chủ đề nghe có vẻ bình thường nhưng khó trả lời thật :Smiling:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn cứ trả lời 1 câu :" không ăn thịt thì chết "