TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ cho em lời khuyên về cách giáo dục con với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 906 Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Con em hiện giờ hơn 3tuổi rồi. Cháu cũng mới đi học được khoảng 5 tháng. Vì em sợ con bị bắt nạt, cho nên em có bảo với cháu là, nếu mà ai đánh con thì con đánh lại. Trước đó thì em có nói với cháu là nếu bạn nào đánh con thì con phải mắch cô giáo nhé. Và thỉnh thoảng cháu về có kể bị bạn đánh và lúc thì có mách, lúc thì ko. Em hỏi cháu là cô có nói gì ko? cháu bảo là cô bảo để cô xử lý bạn. Nhưng mà em cũng nhớ ngày trước có đọc topic của các mẹ, có nói là nên dạy các cháu cách tự vệ, đại khái là ai đánh thì đánh lại. Nên sau này em cũng dậy con thế. 1 lần ở sân trường, có 1 bé trai lớn, chắc khoảng 5t, tự dưng đánh con em 1 cái, và con em cũng đánh lại 1 cái, nhưng ngay lúc đó, em có nói với bé kia là tại sao cháu lại đánh em? Em nói thế mà bé kia cũng còn định đánh con em tiếp, em mới trừng mắt lên thì nó mới thôi ko đánh nữa, nhưng đồng thời con em khóc ầm lên. Lúc đó em bảo con em là nín ngay, ko khóc, sao phải khóc. 1 lát sau thì em bảo với con là, lần sau con ko phải khóc, ai đánh thì đánh lại, ko phải khóc.
    Thế là hôm nọ trên tivi chiếu phim Hồi ức 1 geisha, trên phim có đoạn Sayuri lúc bé bị bà (hình như là Sayuri gọi là dì) đánh và cô bé khóc. Tự dưng lúc đó con em nói: "Chị lớn rồi mà còn khóc nhỉ, sao mà phải khóc nhỉ, bà đánh thì đánh lại bà". Lúc đó em mới ngớ người ra. Có khi nào mình dạy còn lệch lạc quá ko? Em dạy con em thế có phải là khuyến khích trẻ bạo lực ko? Nhiều lúc em cũng hoang mang quá. Nhưng mà nếu ko dạy con thế thì suốt ngày nó bị bắt nạt, và em ko hề muốn thế. Các mẹ có cao kiến gì dạy con thì chỉ cho em với. Thực sự tự bản thân mình em thấy rằng em chưa biết cách dạy con. Mong được các mẹ chỉ giúp.
    ticker5
    Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 136 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Up cái nào. Mình cũng có câu hỏi y như mẹ này. Mong cao kiến của các mẹ.Thanks
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,462 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

em cũng có chung câu hỏi ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 71 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em nghĩ ở lứa tuổi này chưa thể phân biệt được khi nào thì đánh lại khi nào thì không được phép đánh lại đâu. Chắc phải chờ bé lớn hơn chút nữa thì mình mới tiếp tục dạy con phân biệt thêm.
    Riêng cá nhân em phản đối cách dạy con là bị đánh thì đánh lại. Hì, chẳng biết con đi lớp bị đánh thì sẽ như thế nào vì em mới cho bé đi học thôi. Chắc cũng chỉ dạy con bị bạn đánh thì mách cô, mách mẹ để mẹ tới mách lại với cô thôi.
    Em có thấy nhiều trường hợp ba mẹ dạy con như thế (bị đánh thì đánh lại) mẹ thấy con hư, mè nheo, phát vào mông con 1 cái thế là con phát lại mẹ 1 cái. Mọi người thấy như vậy có tốt không?:Sigh:
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Theo mình biết thì 5 năm đầu đời bé đã hình thành 70% nhận thức về thế giới xung quanh. Mà từ nhận thức sẽ dẫn đến hành động. Bởi thế vấn đề ở đây không phải là chúng ta dạy đứa bé 3 tuổi phản ứng thế nào khi bị tấn công mà là chúng ta muốn chàng trai/ cô gái sau này sẽ phản ứng thế nào trong một xã hội người lớn mà chính chúng ta cũng thừa nhận rằng mình nhiều khi cũng bị ăn hiếp, ấm ức mà chẳng biết phản ứng thế nào.

Vậy các mẹ thử bắt đầu bằng mong muốn của chính bản thân chúng ta xem sao. Nếu bị đánh mà đánh trả ngay, rõ ràng mình khá nóng giận và nhiều khi lực mình yếu hơn có thể bị thương nặng hơn ấy chứ. Vì thế bao giờ mình cũng "nói lý lẽ" với "kẻ kia" trước đã. Hăm dọa sẽ báo với cấp cao hơn mà mình biết hắn sợ.

Nhưng nếu mình vẫn bị kẻ ấy tiếp tục tấn công thì sao ? Có thể cấp cao hơn đó đã không xử lý hiệu quả hoặc chưa kịp xử lý. Vậy lúc này mình phải tự vệ thôi, và còn phải đánh tên kia cho hắn chừa luôn ấy chứ. Tự vệ chính đáng mà.

Như thế, với đứa bé 3 tuổi mình sẽ dạy nó thế này:

Nếu bạn đánh con, hãu nói bạn là mình sẽ méc cô hoặc méc mẹ, bạn sẽ bị phạt. Nói một cách mạnh mẽ vào.

Rồi một thời gian sau, nếu con méc mẹ là con vẫn bị bạn ấy đánh, mình sẽ bảo con là
    bây giờ nếu bạn còn đánh con thì con có thể đánh bạn, đánh tới khi nào bạn hứa sẽ không dám đánh con nữa. Nếu con yếu hơn, hãy rủ thêm vài bạn khác đi cùng hoặc chờ khi có mẹ ở đó.

Nhận thức mà bé cần học ở đây là : Thế giới này còn có công lý ( cô hoặc mẹ ), nhưng công lý không phải lúc nào cũng đến đúng lúc, vì thế cần biết bảo vệ bản thân mình.

Dĩ nhiên, "đánh nhau" cần có "lực". Nên phải cho con học võ hay tập thể thao để còn có sức nữa nhé. 3 tuổi là học được rồi. :Smiling:
    Trải nghiệm mọi cảm xúc !:Smiling::Angel::Battin ey::Thinking::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,175 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Dĩ nhiên, "đánh nhau" cần có "lực". Nên phải cho con học võ hay tập thể thao để còn có sức nữa nhé. 3 tuổi là học được rồi.
    Đánh nhau thật cần liều, khỏe và nhanh. Trừ thi đấu hoặc tìm hiểu võ học mới cần đi học ạ. Võ sư đai màu j đi nữa gặp côn đồ cũng còn phải cẩn thận vì nó liều. Học võ 3 tuổi em sợ lắm vì xương nó vẫn còn yếu. Mà học võ chỉ giúp thêm tự tin và khỏe mạnh thôi chứ học để đánh nhau như bác nói thì
    //
    Không dạy chứ dạy phải đến nơi đến chốn. Phải nói là "Bạn đánh con mà con thấy vô lý thì con đánh lại đau hơn bạn đánh con nhưng không được làm bạn bị thương. Đánh xong rồi thì nói với bạn là đánh nữa sẽ mách bố làm công an cho bạn vào tù."
    Hồi bé em hay bị bắt nạt lắm vì cũng công lý với lẽ phải ngoan lắm ạ. Sau này lớn lên mới biết là có những lúc phải dùng đòn phủ đầu kể cả khi mình yếu thế. Không cần to con hoặc thế nào đấy vì con trẻ chỉ cần có dũng khí bạo mồm là bạn bè không ai dám bắt nạt.

Em mà có con, em sẽ dạy nó cách tát bạn mà không để lại vết tích, tuyệt đối không dùng đồ chơi hay dụng cụ để đánh nhau, và chỉ đánh khi bạn đánh mình lần thứ 2 + mình thấy vô lý. Bạn đánh lần thứ 1 thì phải dặn con hỏi lý do vì nếu con mình sai thì sẽ có cách phản ứng khác.
    Nói chung là tùy cơ ứng biến thôi. Cũng chả đến nỗi bạo lực lắm đâu!
    Đấy là ý em, xếp dép chờ các nhà giáo dục vào dạy :Laughing:
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,495 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi U.F.O Xem bài viết
    Đánh nhau thật cần liều, khỏe và nhanh. Trừ thi đấu hoặc tìm hiểu võ học mới cần đi học ạ. Võ sư đai màu j đi nữa gặp côn đồ cũng còn phải cẩn thận vì nó liều. Học võ 3 tuổi em sợ lắm vì xương nó vẫn còn yếu. Mà học võ chỉ giúp thêm tự tin và khỏe mạnh thôi chứ học để đánh nhau như bác nói thì
    //
    Không dạy chứ dạy phải đến nơi đến chốn. Phải nói là "Bạn đánh con mà con thấy vô lý thì con đánh lại đau hơn bạn đánh con nhưng không được làm bạn bị thương. Đánh xong rồi thì nói với bạn là đánh nữa sẽ mách bố làm công an cho bạn vào tù."
    Hồi bé em hay bị bắt nạt lắm vì cũng công lý với lẽ phải ngoan lắm ạ. Sau này lớn lên mới biết là có những lúc phải dùng đòn phủ đầu kể cả khi mình yếu thế. Không cần to con hoặc thế nào đấy vì con trẻ chỉ cần có dũng khí bạo mồm là bạn bè không ai dám bắt nạt.

Em mà có con, em sẽ dạy nó cách tát bạn mà không để lại vết tích, tuyệt đối không dùng đồ chơi hay dụng cụ để đánh nhau, và chỉ đánh khi bạn đánh mình lần thứ 2 + mình thấy vô lý. Bạn đánh lần thứ 1 thì phải dặn con hỏi lý do vì nếu con mình sai thì sẽ có cách phản ứng khác.
    Nhà tớ cũng bức xúc lắm
    con gày nhom đi học hay bị 1 chàng béo đánh mà mấy lần về con mách mẹ chỉ muốn đến xử lý anh chàng béo kia nhưng vẫn phai kêu con mách cô mà cô thì mách mãi chẳng ăn thua.........
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

//
    Bạn nói đúng đó, học võ để tự vệ chứ không phải để tấn công người khác. Học càng lên cao càng không muốn đánh ai.

Mới học thì chủ yếu là tập những bài quyền, không đấu trực tiếp nên không sợ ảnh hưởng gì xương cốt đâu. Mình cũng không rõ 3 tuổi thì thầy đã nhận chưa, nhưng đi ngang chỗ học võ, thấy nhiều bé xíu xiu chừng 3-4 tuổi tập luyện thấy yêu lắm. Khi nào con mình 3 tuổi sẽ đi hỏi lớp cho con.

À, mà nếu mẹ nào định cho con học võ thì phải học bơi nữa nhé. Bơi làm dịu tính khí của bé, chứ mới học võ, rất hăng, dễ đánh bạn lắm đó. Lúc này thì không phải con mà là bạn của con hay cô giáo mắng vốn mẹ suốt thì khổ. :Laughing:
    • 276 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3con Xem bài viết
    Nhà tớ cũng bức xúc lắm
    con gày nhom đi học hay bị 1 chàng béo đánh mà mấy lần về con mách mẹ chỉ muốn đến xử lý anh chàng béo kia nhưng vẫn phai kêu con mách cô mà cô thì mách mãi chẳng ăn thua.........

Mình có ý này, bạn thử khuyến khích con kết bạn bè nhiều vào và năng tham gia nhưng hoạt động vận động tập thể. Thường chỉ những đứa bé ốm yếu cô độc mới hay bị ăn hiếp thôi.
    • 1,932 Bài viết

• 2,668 Được cảm ơn

//
    Không dạy chứ dạy phải đến nơi đến chốn. Phải nói là "Bạn đánh con mà con thấy vô lýthì con đánh lại đau hơn bạn đánh con nhưng không được làm bạn bị thương. Đánh xong rồi thì nói với bạn là đánh nữa sẽ mách bố làm công an cho bạn vào tù."

:Applause::Applause::Applause:

Chí lý, chí lý lắm. Tớ là ủng hộ ý này của ấy lắm ý. Mỗi tội là làm thế nào để con thấy bạn đánh là vô lý. Chứ như con tớ thì những cái gì mà nó không thích thì đều vô lý hết.:Surprise::Thinking: