TIN TÀI TRỢ.

Buổi sáng con không chịu dậy, làm thế nào đây?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.35K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 196 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con trai tui được gần 4 tuổi (tháng 12 này là tròn 4 tuổi), sáng nào tui cũng phải đánh vật với nó trong khi cố gắng gọi nó dậy ăn sáng để đi lớp, thôi thì đủ các kiểu: dỗ dành, quát mắng thậm chí còn dùng cả roi để dọa nhưng cũng chẳng ăn thua, đâu vẫn hoàn đấy . Các mẹ có ai bị trường hợp giống tui thì chia sẻ cho tui chút kinh nghiệm. Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 139 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

có tui đây, khổ quá. tối thì nó không chịu ngủ, sáng thì không thèm dậy, có dậy thì không chịu rửa mặt và thay quần áo. sáng nào cũng gần 8 giờ mới tới lớp ( hình như bọn chúng chán học thì phải) may là em không cần đi làm đấy. định sang năm cho bé học trường mần non Việt -Úc có xe đưa đón mà cứ đà này thì chít. có mẹ nào có chiêu gì không chỉ chị em tui với.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 146 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Em nữa đây hai mẹ cháu ơi.

Cậu con trai em 3 tuổi rưỡi, mười sáng như một chục đều mè nheo mỗi khi ngủ dậy. Dựng được cậu ta ngồi dậy, mắt trước mắt sau đã thấy nằm vật xuống. Bế ra khỏi giường thì lại kiếm ghế salon nằm ngủ tiếp. Mẹ cương quyết lấy khăn ướt lau mặt cho thì khóc um lên, sau đó i ỉ khóc tiếp cho đến lúc ra khỏi nhà làm mẹ cháu stress hết sức.

Chao ôi, lại sắp đến mùa đông rồi, mẹ cháu làm thế nào để lôi cháu ra khỏi chăn đây?
    Everything's possible
    • 1,499 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Con bé nhà tôi cũng có tật ngủ nướng rất xấu, và thường nổi cáu hoặc khóc oà khi bị mẹ cưỡng bức ra khỏi giường. Tuy nhiên, để khắc phục, tôi đã tìm được cách, mở đĩa nhạc bài hát tiếng Anh thật vui nhộn mà nó thích nhất, mở volume to, thế là cô nàng bật dậy nhún nhảy và tỉnh như sáo ngay. He he, chả biết duy trì được đến khi nào, nhưng còn hơn phải dùng roi để ép ra khỏi giường các mẹ nhỉ.
    Alo của tớ: 09041 73 78 :LoveStruc:
    YM nhé: baby_toddler_shop
    Nhà tớ ở gần Hồ Hoàn Kiếm nhé :LoveStruc:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoalacuabienkhoi
    Con bé nhà tôi cũng có tật ngủ nướng rất xấu, và thường nổi cáu hoặc khóc oà khi bị mẹ cưỡng bức ra khỏi giường. Tuy nhiên, để khắc phục, tôi đã tìm được cách, mở đĩa nhạc bài hát tiếng Anh thật vui nhộn mà nó thích nhất, mở volume to, thế là cô nàng bật dậy nhún nhảy và tỉnh như sáo ngay. He he, chả biết duy trì được đến khi nào, nhưng còn hơn phải dùng roi để ép ra khỏi giường các mẹ nhỉ.
    Em cũng có một cách tương tự như vậy. Con gái em bây giờ 6 tuổi rồi. Hồi học mẫu giáo, ngày nào cũng đi học muộn làm mẹ cháu cũng phải đi làm muộn theo. Dùng khăn ướt lau mặt thì con bé cáu um lên, quát cả mẹ. Sau đó, hôm thì em mở đĩa nhạc vui nhộn mà cháu thích, hôm thì giục cháu dậy xem film (thời gian đó trên TV đang chiếu bộ film mà cháu thích), hôm thì gọi dậy chơi trò chơi, hôm thì mình kể 1 câu chuyện mà cháu thích... Tóm lại là mình thu hút cháu vào những việc cháu thích, làm cháu mải vui hoặc mải nghe mà nhanh chóng quên đi cơn buồn ngủ. Đồng thời, mình kết hợp hỏi cháu những câu gợi mở, ví dụ như: Film hôm qua "chú" Tào Tuyết Cần thế nào rồi ý con nhỉ; hôm qua có phải mẹ đã kể cho con đoạn người anh chiếm hết các của cải cha mẹ để lại...
    Các mẹ thử xem thế nào nhé.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Dingdingdangdang
    Em cũng có một cách tương tự như vậy. Con gái em bây giờ 6 tuổi rồi. Hồi học mẫu giáo, ngày nào cũng đi học muộn làm mẹ cháu cũng phải đi làm muộn theo. Dùng khăn ướt lau mặt thì con bé cáu um lên, quát cả mẹ. Sau đó, hôm thì em mở đĩa nhạc vui nhộn mà cháu thích, hôm thì giục cháu dậy xem film (thời gian đó trên TV đang chiếu bộ film mà cháu thích), hôm thì gọi dậy chơi trò chơi, hôm thì mình kể 1 câu chuyện mà cháu thích... Tóm lại là mình thu hút cháu vào những việc cháu thích, làm cháu mải vui hoặc mải nghe mà nhanh chóng quên đi cơn buồn ngủ. Đồng thời, mình kết hợp hỏi cháu những câu gợi mở, ví dụ như: Film hôm qua "chú" Tào Tuyết Cần thế nào rồi ý con nhỉ; hôm qua có phải mẹ đã kể cho con đoạn người anh chiếm hết các của cải cha mẹ để lại...
    Các mẹ thử xem thế nào nhé.
    Chẳng bù cho con nhà tớ, toàn dậy trước khua cả nhà dậy. Mình cho cu con đi ngủ từ 7h30 tối nên bé ngủ một hơi 11h là đúng 6h30 đã dậy, hôm nào mệt mới ngủ đến hơn 7h. Trẻ con nếu thiếu ngủ thì khó lòng đánh thức dậy vào buổi sáng cũng như sẽ uể oải trong ngày. Các mẹ cứ cố gắng cho con đi ngủ sớm thì buổi sáng sẽ chấm dứt được cảnh gọi con như hò đò.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 196 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

mẹ kiki ơi, đấy là con mẹ dễ ngủ, chứ như con nhà tui thì có cho lên giường từ 7h tối thì cũng phải đến 10h nó mới chịu ngủ. Sáng hôm sau thì dù cho có bật nhạc ngay bên cạnh nó vẫn hồn nhiên lăn ra ngủ mà chẳng có ý kiến gì. Mẹ cháu cũng botay.com với cháu thôi. Ông bà toàn bảo là cha nào con nấy mà, cha cháu cũng rứa thì bảo làm sao con không như vậy :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 220 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Con trai mình kém con bạn nửa tuổi. Cu cậu rất hay nằm lười, sáng ko chịu dậy. Mình nghĩ là cu cậu ngủ chưa đủ nên vậy. Bố cháu lại bảo là ko phải vì VC nói chuyện với nhau có vẻ cu cậu nằm nhưng vẫn nghe.
    Một hôm bố bảo mẹ là hai bố mẹ cứ đi làm đi, để con trai ở nhà. Cu cậu nghe thế lồm cồm bò dậy ngay, chạy ra bảo BM cho con đi cùng với. Chiêu này vẫn được áp dụng cho đến ngày hôm nay.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con trai mình vừa tròn 3 tuổi, cũng thế sáng nào cũng phải đánh vật với cu cậu để kịp giờ đến lớp và mình đi làm. Cho dù có ngủ sớm thì cũng thế thôi, mà bắt ngủ sớm cũng cực khổ giống như là đánh thức cu cậu chịu dậy và bò ra khỏi giường mỗi sáng í chứ. Mình vẫn hay dùng 2 cách tùy "hoàn cảnh" : một là đánh thức cu cậu thức dậy sớm hơn 30' mà ko bắt xuống giường, 2 mẹ con cùng chơi giỡn với nhau đã đời thì cu cậu sẽ vui vẻ đồng ý hơn - hai là trong trường hợp dỗ ngọt ngào hoài cũng ko được mẹ giả vờ bỏ đi và nhờ bà ngoại ra tay, hò hét một hồi thế là cu cậu mếu máo cầu viện "mẹ ơi ẳm con xuống". Tình hình vẫn "tạm ổn" cho đến nay...
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 113 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình vừa mới phát hiện được 1 tuyệt chiêu mới. Thằng cu nhà mình trước đây sáng nào cũng phải hò hét mãi mà ko chịu dậy mà có dậy được thì thể nào cũng khóc mếu làm nũng rất mất thì giờ. mấy hôm nay thì cu cậu dậy từ 6h30 mà lại còn tỉnh rót ngồi cười nữa chứ. Các mẹ có biết vì sao ko?:3: . Chả là 6h30 mỗi sáng trên kênh Cartoon netword của VTC đều có hoạt hình Tom&Jerry,chiếu xen kẽ với các phim khác ,biết cu cậu thích cái này nên mình hẹn TV tới giờ đó cu cậu nghe thấy là bật dậy ngay,mắt nhắm mắt mở nhưng vẫn cười thích thú rồi tỉnh luôn. Có điều là phải chiều cu cậu vệ sinh cá nhân tại chỗ.Ở nhà cũng có đĩa nhưng không hiểu sao cu cậu lại thích xem TV hơn , thế là mấy hôm nay ko còn phải hò hét & khóc lóc nữa.Các mẹ thử áp dụng chiêu này xem sao!
    Diep Ha
    • 240 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Diep Ha Xem bài viết
    Các mẹ ơi mình vừa mới phát hiện được 1 tuyệt chiêu mới. Thằng cu nhà mình trước đây sáng nào cũng phải hò hét mãi mà ko chịu dậy mà có dậy được thì thể nào cũng khóc mếu làm nũng rất mất thì giờ. mấy hôm nay thì cu cậu dậy từ 6h30 mà lại còn tỉnh rót ngồi cười nữa chứ. Các mẹ có biết vì sao ko?:3: . Chả là 6h30 mỗi sáng trên kênh Cartoon netword của VTC đều có hoạt hình Tom&Jerry,chiếu xen kẽ với các phim khác ,biết cu cậu thích cái này nên mình hẹn TV tới giờ đó cu cậu nghe thấy là bật dậy ngay,mắt nhắm mắt mở nhưng vẫn cười thích thú rồi tỉnh luôn. Có điều là phải chiều cu cậu vệ sinh cá nhân tại chỗ.Ở nhà cũng có đĩa nhưng không hiểu sao cu cậu lại thích xem TV hơn , thế là mấy hôm nay ko còn phải hò hét & khóc lóc nữa.Các mẹ thử áp dụng chiêu này xem sao!
    Đúng thế, mình cũng phải dùng chiêu này để gọi Mơ dậy vào buổi sáng. Nhưng cũng hơi lo vì mới sáng ra, mắt còn đang chưa tỉnh táo, ngồi xem TV ngay như thế cũng hại mắt lắm. Nhưng chẳng biết làm thế nào, cứ xem Tom & Jerry là nàng ngồi im thin thít, tha hồ mẹ muốn làm gì thì làm. Đánh răng, rửa mặt, mặc quần áo, tết tóc... chứ ko thì riêng cái đoạn mặc gì, buộc tóc bằng dây nào cũng đau đầu lắm
    • 14 năm
    • 514 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Đồng ý. Trẻ con cứ cho đi ngủ sớm, sau khi ngủ đủ, ắt sẽ dậy đúng giờ.

Làm thế nào để con đi ngủ sớm? Cả nhà phải hợp tác. Đến giờ con ngủ (7h30, 8h30, tối đa 9 h tối?!) thì cả nhà cũng phải ngủ, tắt hết đèn, hết TV, hoàn toàn yên tĩnh, có gì con ngủ xong lại dậy xem TV tiếp cũng được.

Chứ bắt con đi ngủ mà cả nhà vẫn ngồi nói chuyện xem TV hoạt động bình thường thì con sẽ không hiểu vì cớ gì mà mình lại phải ngủ. Ngủ muộn, ắt dậy muộn!

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đại Mĩ Nhân Xem bài viết
    Các mẹ chịu khó dậy sớm tí thì không stress vì con đâu.
    Nhưng phải bắt các bé vào giường vào lúc 8h30 tối, tắt bớt đèn, tắt tivi, đài.... Cứ tiến hành khoảng 1 tháng là bé vào nếp. Đúng 9h là ngủ, 6 giờ tự thức dậy.
    Cố lên các mẹ nhé
    Ot7op10 0lE7p11

If thou must love me, let it be for nought
    except for love's sake only

(Elizabeth Barrett Browning)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,794 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tttt7378 Xem bài viết
    Đồng ý. Trẻ con cứ cho đi ngủ sớm, sau khi ngủ đủ, ắt sẽ dậy đúng giờ.

Làm thế nào để con đi ngủ sớm? Cả nhà phải hợp tác. Đến giờ con ngủ (7h30, 8h30, tối đa 9 h tối?!) thì cả nhà cũng phải ngủ, tắt hết đèn, hết TV, hoàn toàn yên tĩnh, có gì con ngủ xong lại dậy xem TV tiếp cũng được.

Chứ bắt con đi ngủ mà cả nhà vẫn ngồi nói chuyện xem TV hoạt động bình thường thì con sẽ không hiểu vì cớ gì mà mình lại phải ngủ. Ngủ muộn, ắt dậy muộn!
    Cái này đúng hoàn toàn. Hàng xóm nhà em cứ than con ngủ muộn, hồi bé có khi 12, 1h mới ngủ. Hỏi nó cũng bảo cho đi ngủ sớm mà con ko chịu ngủ. Sau mới biết cho con đi ngủ mà ba mẹ vẫn cứ bật đèn, xem TV mà TV để ngay trong phòng ngủ. Thế thì làm sao mà ngủ sớm được.
    xispacemuoi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 196 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meximuoi Xem bài viết
    Cái này đúng hoàn toàn. Hàng xóm nhà em cứ than con ngủ muộn, hồi bé có khi 12, 1h mới ngủ. Hỏi nó cũng bảo cho đi ngủ sớm mà con ko chịu ngủ. Sau mới biết cho con đi ngủ mà ba mẹ vẫn cứ bật đèn, xem TV mà TV để ngay trong phòng ngủ. Thế thì làm sao mà ngủ sớm được.
    Con nhà tớ thì không thế, bố mẹ lên giường nằm im rồi thì cu cậu quay sang bắt mẹ kể chuyện, kết thúc câu chuyện rồi thì cậu ta lại hỏi tại sao lại thế này, tại sao lại thế kia. Hỏi chán đến lúc mẹ buồn ngủ trước cả con thì nó tụt xuống đi ra phòng khách chơi một mình. Đến sáng đánh thức cu cậu dậy thì nó bắt đầu lý sự: tại vì mẹ không cho con đi ngủ sớm nên bây giờ không mở mắt được. Có mẹ nào có con giống tui không? Xin được chỉ giáo ạ.
    • 14 năm
    • 514 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Không dám "chỉ giáo" đâu ạ.

Cơ mà mẹ nó không nên chiều con mà kể chuyện đâu. Đến giờ ngủ là con phải ngủ, nói với con là ngày mai mẹ kể tiếp. Nếu con muốn nghe kể chuyện thì phải vào giường sớm hơn, để đúng "giờ G" là nhất định không hỏi han kể cả gì nữa mà chỉ có một hai ba nhắm mắt mà khò thôi.

Nếu con có tụt xuống giường ra phòng khách chơi thì lại gọi vào, kiên trì vài lần là vào nếp. Mà phòng khách tắt đèn tối um cu Tít vẫn cứ mò ra thì liều nhỉ.

Nói chung cả nhà phải thể hiện là đến giờ ngủ thì không còn hoạt động gì nữa thích hợp ngoài việc ngủ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_cuTit Xem bài viết
    Con nhà tớ thì không thế, bố mẹ lên giường nằm im rồi thì cu cậu quay sang bắt mẹ kể chuyện, kết thúc câu chuyện rồi thì cậu ta lại hỏi tại sao lại thế này, tại sao lại thế kia. Hỏi chán đến lúc mẹ buồn ngủ trước cả con thì nó tụt xuống đi ra phòng khách chơi một mình. Đến sáng đánh thức cu cậu dậy thì nó bắt đầu lý sự: tại vì mẹ không cho con đi ngủ sớm nên bây giờ không mở mắt được. Có mẹ nào có con giống tui không? Xin được chỉ giáo ạ.
    Ot7op10 0lE7p11

If thou must love me, let it be for nought
    except for love's sake only

(Elizabeth Barrett Browning)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 194 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ngoài cách dùng TV và các chương trình con ưa thích, mẹ cháu xin góp một cách với các mẹ. Hôm đi xin học cho Pin mẹ cháu học lỏm được của cô giáo. Khi cô giáo hát hay nói một câu gì đó thì các bé thường nói đế theo rất thích thú. Nhà cháu áp dụng như thế này:
    Mẹ hát: Bóng tròn to, tròn, tròn, tròn to. Bóng xì hơi, xì, xì, xì hơi.
    Con đế theo: Xi````````````````````````
    Con rất thích trò này và thường bắt mẹ hát đi hát lại để hát đế theo.
    Buổi sáng khi muốn gọi Pin dậy, mẹ cháu ghé vào tai hát nhỏ nhỏ. Cháu nghe được dù mắt vẫn nhắm mà miệng thì xì xì, toe toét. Hát vài lần là tỉnh ngủ.
    Chó sói hỏi: Dê trắng kia, trái tim mi đang thế nào?
    Dê trắng trả lời: Ôi, run...sợ...quá
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,308 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Diep Ha Xem bài viết
    Các mẹ ơi mình vừa mới phát hiện được 1 tuyệt chiêu mới. Thằng cu nhà mình trước đây sáng nào cũng phải hò hét mãi mà ko chịu dậy mà có dậy được thì thể nào cũng khóc mếu làm nũng rất mất thì giờ. mấy hôm nay thì cu cậu dậy từ 6h30 mà lại còn tỉnh rót ngồi cười nữa chứ. Các mẹ có biết vì sao ko?:3: . Chả là 6h30 mỗi sáng trên kênh Cartoon netword của VTC đều có hoạt hình Tom&Jerry ,chiếu xen kẽ với các phim khác ,
    haha, tìm thấy được đồng minh rùi đây.
    Nhưng thi thoảng có hôm ngồi trên bô rồi, nước thì chảy xuống bô , mắt thì nhắm nghiền, Tom&Jerry cũng kệ, nhưng có còn hơn không (thế mà mình tưởng có mỗi con mình hư, không chịu dậy)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 576 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Con nhà tớ thì vô tư, đến giờ là con ale đi ngủ nhé, mẹ mặc cho cái tã, hôm nào ko xem phim thì mẹ đọc cho nghe 1 câu chuyện (hoặc 1/2 nếu chuyện dài), lúc nào cũng kết thúc bằng câu "câu chuyện đến đây là hết, mẹ chúc bé My ngủ ngon" (nói thêm là thủ tục này được thực hiện đều đặn mỗi ngày từ hồi 7-8 tháng, vào đúng 1 khoảng thời gian cố định, lúc nhỏ xíu là 8h, lớn hơn thì 8h30, bgiờ là 9-9h15, đang stress vi muốn My ngủ sớm hơn mà ko thu xếp được vì bữa ăn tối trễ quá ); thế là mẹ đi ra khỏi phòng, tắt đèn, mi gió, rồi My ôm gối ôm ngủ, ba mẹ lại tiếp tục làm việc bình thường, muốn làm gì thì làm, nói gì thì nói, xem TV gì thì xem. Các mẹ thử tập cho con, nhất là từ khi con còn nhỏ. sẽ rất tiện cho cả gia đình, vì nếu cho con ngủ trễ, quá giấc thì nó sẽ rất khó bắt đầu ngủ. Tớ thích cho con ngủ sớm như nhà Kiki nhưng thực sự là phấn đấu mà ko được. Ngủ đủ con sẽ tự dậy mà chẳng phải kêu ca gì mọi người ạ. Ráng kiên trì luyện cho bé rồi mình sẽ nhàn hơn.
    Mẹ mê My (TP.HCM)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 270 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

hic hic, con mình cũng vậy đây , 8h30 mới tới trường ,
    yDIe
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 4,794 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMy Xem bài viết
    Con nhà tớ thì vô tư, đến giờ là con ale đi ngủ nhé, mẹ mặc cho cái tã, hôm nào ko xem phim thì mẹ đọc cho nghe 1 câu chuyện
    My vẫn còn mặc tã hả chị?
    xispacemuoi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2