TIN TÀI TRỢ.

Bé sợ ma

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.76K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi có 1 bé trai 5 tuổi. Trước đây cháu rất dạn dĩ. Có thể ngồi chơi trong phòng một mình hoặc đi từ nhà trước ra nhà sau 1 mình.

Nhưng gần đây, cháu không chịu ở một mình. Có hỏi bé, bé nói con sợ ma. Tôi có hỏi vì sao con sợ, bé trả lời con không biết nhưng con sợ.

Vợ chồng tôi rất nhiều lần giải thích nhưng cháu vẫn không hết sợ.
    Xin anh chị có kinh nghiệm về vấn đề này giúp đỡ.

Rất chân thành cám ơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 99 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi donghoa
    Tôi có 1 bé trai 5 tuổi. Trước đây cháu rất dạn dĩ. Có thể ngồi chơi trong phòng một mình hoặc đi từ nhà trước ra nhà sau 1 mình.

Nhưng gần đây, cháu không chịu ở một mình. Có hỏi bé, bé nói con sợ ma. Tôi có hỏi vì sao con sợ, bé trả lời con không biết nhưng con sợ.

Rất chân thành cám ơn
    chao bạn, con gái mình cũng 5 tuổi gần đây cũng có tính như vậy, kô dám đi lên gác một mình. giải thích mãi với cháu là làm gì có ma (của đáng tội mình cũng là đứa dát chết!!!) nhưng cũng kô thay đổi gì nên mình dùng phương pháp là mình luôn tỏ ra bình tĩnh và nếu cháu có đòi mẹ đi lên gác cùng thì mình cũng làm theo, luôn tỏ ra là mình luôn bên cạnh con và kô nhắc cũng kô hỏi về việc tại sao cháu sợ nữa. một cái nữa là kô hiểu nhà bạn có cho cháu xem các kenh TV kô chứ ở nhà mình thỉnh thoảng ô xã bật sang kenh film người lớn có cảnh sợ cũng bảo cháu kô được xem nhưng chắc cũng làm cho nó có ấn tượng. bây giờ mình kô cho chuyển sang kenh film người lớn nếu cháu chưa đi ra chỗ khác hoặc đi ngủ, cũng hi vọng dần rồi chúng sẽ có nhiều cái làm cho bận đầu óc và đỡ sợ hơn.
    vài dòng share thông tin cùng bạn.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 375 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Con trai mình đã 9 tuổi mà còn sợ ma đáy. Bé cũng sợ từ khi đi học mãu giáo tới giờ. Mình nghĩ có lẽ do bé và các bạn hay thảo luận phim siêu nhan ròi doa dãm nhau, nen bé sợ.
    Mình tạp cho bé như sau:
    Néu bé sợ len gác hay sợ vào toa lét : Mình cho lắp nhiều bóng đèn và khi nào càn đén chõ nào bé chỉ càn bạt đèn sáng ( Có đèn sáng con ma sợ bỏ chạy ).
    Mình sẽ không theo bé đén nơi bé càn mà chỉ nói mẹ sẽ ngòi canh cho con ở gàn nơi bé đén ( mắt mẹ luôn nhìn con mà ).
    Sau đó hỏi bé đén noi có có tháy gì không? Bé trả lời: Con chẳng tháy gì đáng sợ cả. Từ từ như thé bé sẽ đõ sợ hơn.

Nói thạt hòi nhỏ mình nghe chuyện ma nhiều nen sợ lắm, ở nhà chẳng bao giờ dám thò chan xuống giường mặc dù lúc đó mình học lớp 5 ròi, nen thong cảm cho con lắm lắm.
    Mesd
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 583 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Mình cũng không hiểu tại sao bé nhà mình mới hơn 2 tuổi mà cũng rất hay sợ, có lẽ bé không biết đó là ma nhưng bé rất sợ bóng tối, sợ tiếng động mạnh nói chung là giống như mình sợ ma ý. mà từ hồi cháu còn nhỏ đến giờ mình không bao giờ cho ai dọa cháu, cũng không cho cháu xem phim hay cai gì có cảnh bạo lực. sao vậy nhỉ, có mẹ nào biết không.
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,205 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lananhbeo
    Mình cũng không hiểu tại sao bé nhà mình mới hơn 2 tuổi mà cũng rất hay sợ, có lẽ bé không biết đó là ma nhưng bé rất sợ bóng tối, sợ tiếng động mạnh nói chung là giống như mình sợ ma ý. mà từ hồi cháu còn nhỏ đến giờ mình không bao giờ cho ai dọa cháu, cũng không cho cháu xem phim hay cai gì có cảnh bạo lực. sao vậy nhỉ, có mẹ nào biết không.
    Hình như bố mẹ sợ gì thì con sợ đấy.
    Chị bạn mình có con 5 tuổi, suốt ngày bực mình vì con sợ ma. Nhưng chị ấy thì còn hay sợ ma hơn. Nhà 3 tầng mà lúc nào cũng thắp đèn sáng trưng cả 3 tầng. Tối chồng phải xuống tắt đèn. Chồng đi công tác thì lượn về nhà mẹ ngủ cho đỡ sợ. Mà lấy chồng 6 năm chứ ít à.
    Thằng bé đấy tinh lắm, thấy mẹ tuy mạnh mồm bảo "nhà này làm gì có ma" nhưng chắc nó biết mẹ nó sợ ma.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thay mặt gia đình và cháu, tôi xin gởi lời cám ơn đến anh chị cùng tham gia ý kiến trên diễn đàn này.
    Theo ý kiến của các anh chị tôi có thể tổng hợp một số ý:
    1. Bước đầu cần bật đèn sáng giúp bé đỡ sợ và giải thích rằng ánh sáng sẽ làm con "ma" sợ (nếu ma có thật). Việc này giúp bé tự tin hơn
    2. Khi bé yêu cầu mình đi theo bé lên lầu hoặc lên nhà trên thì mình phải bình tĩnh đi theo với bé (mặc dù mình rất hồi hộp như chị mẹ của Bé Jemma). Tuyệt đối không nên nói chuyện về "ma". Về ý này mình có thể bổ sung thêm là vừa đi vừa nói chuyện vui với bé. Sau đó, lúc thuận tiện mình sẽ kể lại cho bé nghe việc hai mẹ (cha) cùng đi với con lên lầu mà đâu thấy con ma nào xuất hiện đâu.
    3. Người lớn tránh xem phim ma cùng với con cái, không nên lấy ma , ông chằng bà chằng ra "hù" bé.

Rất mong nhận được thêm ý kiến đóng góp của các anh chị
    Rất chân thành cám ơn
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Cháu trai mình cũng 6 tuổi, nó cũng tâm sụ với mình là nó rất sợ ma, nhất là ma đầu đinh ( vì nó xem phim hoạt hình và tưởng tượng ra). Mình đã đọc một số sách và mình quyết tâm làm cho cháu hết sợ. Mình nói, cháu bây giừo còn sợ mà đầu đinh không? nó bảo cháu sợ lắm ! mình nói, bác có một cách giết chết ma đinh. Nó hỏi vậy phải làm sao? mình nói, đầu tiên bác đưa cho cháu cây bút này, tờ giấy này, cháu phải tập trung tinh thần vào đây và vẽ ra con ma đinh đó. suau khi vẽ xong cháu đưa cho bác, bác niệm thần chú và hai bác cháu mình cho vào bếp đốt. ma đinh chết.
    Hai bác cháu mình đã làm đúng các trình tự trên. và mình thấy cháu mình hoan hỷ lắm. sau lần đó nó tự nói với em nó ( và mình nghe đựoc) : anh đã đốt chết ma đinh rồi.
    Có ai làm thế giống mình không?

Trích dẫn Nguyên văn bởi donghoa

Rất chân thành cám ơn