TIN TÀI TRỢ.

Bé ném đồ chơi xuống đất

• 0 Lượt chia sẻ
  • 28.7K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • bacuteo Khách
    Thằng bé con tôi mới 11 tháng tuổi mà đã biết phá rồi, nó quăng lung tung đồ chơi và cả bình sữa xuống sàn nhà. Lúc đầu do cứ phải đi nhặt đồ chơi và bình sữa mà nằm dưới đất thì quá mất vệ sinh, tôi bực mình toan đánh thằng bé mấy lần, nhưng rồi tôi đã tìm ra được cách giải quyết. Ta có nên phạt chúng hay không

Tôi không phạt trẻ vì đó là trò chơi rất bình thường ở lứa tuổi này. Trẻ bị cuốn hút bởi chuyển động và âm thanh do đồ chơi và bình sữa va chạm vào sàn nhà: một trò chơi để khám phá thế giới xung quanh chứ không phải trẻ nghịch phá. Thay vì đưa ra hình phạt, bạn chỉ cần nói “Con không được chơi như vậy”, khi nó bắt đầu quăng đồ chơi khắp nơi. Hoặc bạn có thể tịch thu tất cả đồ chơi trẻ định quăng đi và sau đó trả lại cho trẻ. Nếu trẻ có toan quăng đồ chơi xuống đất một lần nữa thì hãy lập lại câu nói “Mẹ đã nói là con không được chơi như vậy nữa mà” và cất luôn những đồ chơi đó. Đừng nổi nóng. Thói quen này của trẻ sẽ mất đi sau vài tuần bạn áp dụng phương pháp này.

Chúc bạn nuôi con tốt!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của anh rất hay! Xin cảm ơn!

Cũng góp thêm một ý kiến: tôi đọc thấy trong Webtretho có lời khuyên rằng: chuyện các bé đang tuổi phát triển ném đồ chơi xuống đất là hoàn toàn tự nhiên. Để đỡ vất vả vì cứ phải đi nhặt đồ lại, hãy cột đồ chơi vào một sợi dây. Bé sẽ được ném thoải mái và bạn khỏi bò xuống dưới giường để lượm, chỉ cần cầm sợi dây kéo lên thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con tôi cũng hay ném đồ chơi xuống đất, tôi nghĩ đó là 1 cách chơi thích thú của chúng không nên ngăn cấm chúng mà nên thay các đồ chơi bằng nhựa dẻo và mềm cho chúng ném. Con tôi thì không cần đồ chơi gì nhiều mà chỉ cần 1 cái chai nước suối hay cái hộp nhựa cho nó ném xuống đất kếu là n ó thích rồi.

Xin chào!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Con tôi 9 tháng tuổi, nhưng cũng rất thích ném đồ chơi xuống giường hoặc ra xa, sau đó lai lăn xuống nhặt. Đáng ngại nhất là nếu mình rời mắt khỏi nó một lúc là nó đã ngã lăn quay xuống đất theo cái đồ chơi đó rồi. Con tôi còn có một thú vui là thích nghịch ổ cắm điện. Ai có kinh nghiệm về việc này xin mách bảo. Vì hễ cho cháu vào xe tập đi là ngay lập tức nó mò đến rút ổ cắm điện tủ lạnh...
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ban co the sam nhung thiet bi dien hoi xin mot chut ap sat tuong thi con ban khong the vao chot tay vao o dien duoc. Vd national.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Ở các siêu thị hiện nay cũng đã có bán một số nắp đậy bằng nhựa cho các lỗ cắm điện bạn dùng thử xem. Còn chuyện ném đồ chơi xuống đất là chuyện mà hầu như đứa bé nào cũng làm khi còn nhỏ, đó là một trò chơi mà đứa bé nào cũng thích, khi lớn đến độ ngoài 3 tuổi bé sẽ thôi không liệng nữa bạn phải "chịu trận" đến khi đó thôi.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cu tí nhà mình thường xuyên vứt đồ chơi xuống đất từ hồi 10 tháng gì đó, đến bây giờ 12 tháng vẫn thế, cứ thấy cái gì để trên bàn hoặc trên giường mà nó vớ được là nó quăng xuống đất, mình nhặt lên nó lại quăng xuống, cu tí nhà mình còn thường xuyên mở ngăn kéo tủ ra để lôi hết quần áo trong đó vứt ra cơ, nó rất thích thú với trò đó, không cấm được. Mình đọc 1 thông tin nói đến tầm tuổi này thì trẻ thực hành kỹ năng quăng đồ, không biết như thế có đúng không.
    • 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cu nhóc nhà em cũng kô khác gì mấy , và mỗi lúc như thế bé rất thích thú khi em nhắc lại đồ chơi cho bé , rồi cứ như thế quăng lung tung cho em nhặt
    Chữ ký đã được sửa vì cao hơn 150 pixels - Admin
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 194 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metito2005
    cu tí nhà mình thường xuyên vứt đồ chơi xuống đất từ hồi 10 tháng gì đó, đến bây giờ 12 tháng vẫn thế, cứ thấy cái gì để trên bàn hoặc trên giường mà nó vớ được là nó quăng xuống đất, mình nhặt lên nó lại quăng xuống, cu tí nhà mình còn thường xuyên mở ngăn kéo tủ ra để lôi hết quần áo trong đó vứt ra cơ, nó rất thích thú với trò đó, không cấm được. Mình đọc 1 thông tin nói đến tầm tuổi này thì trẻ thực hành kỹ năng quăng đồ, không biết như thế có đúng không.
    Liu tiu nhà em cũng thế. Ngồi trên ghế và quăng đồ xuống đất thì rất khoái chí. Nhưng bác sỹ cũng khuyên em: hoặc là để cho bé quăng thoải mái và mẹ không nhặt lên cho (nếu có nhiều đồ chơi). Nếu có ít đồ chơi, bé quẳng hết đi thì chỉ nhặt lên cho bé 2-3 lần, sau đó mẹ ko nhặt nữa. Để tạo cho bé thói quen kiên trì, và về sau này không nóng tính hay dỗi là quăng đồ lung tung. Em ko biết có đúng không, nhưng thực hiện thì thấy bé cũng nhận ra và có ý thức chơi đồ lâu hơn rồi mới quẳng (vẫn quẳng ) chứ không dùng việc quẳng đồ chơi làm trò đùa với mẹ nữa. Trẻ con dễ rèn phết đấy các mẹ nhỉ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Sao không cho bé quăng thoải mái??? Bạn để 1 cái thùng rồi bảo bé quăng đồ vào đó. Nếu bé quăng trúng, mẹ nhớ tán thưởng nhiệt tình. Với cách đấy, bạn có thể biến cái hành động vô bổ của bé (à không vô bổ mà có tác dụng làm mẹ lên máu ) thành hành động có mục đích và rèn luyện được kỹ năng cho bé. Còn nếu bạn ngại đi nhặt đồ chơi cho con thì buộc vào đồ chơi 1 cái dây rồi dậy bé cách cầm sợi dây kéo đồ chơi về để... ném tiếp. Thế là bé có 2 trò chơi trong 1 còn mình thì đỡ phải đi nhặt.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 194 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Sao không cho bé quăng thoải mái??? Bạn để 1 cái thùng rồi bảo bé quăng đồ vào đó. Nếu bé quăng trúng, mẹ nhớ tán thưởng nhiệt tình. Với cách đấy, bạn có thể biến cái hành động vô bổ của bé (à không vô bổ mà có tác dụng làm mẹ lên máu ) thành hành động có mục đích và rèn luyện được kỹ năng cho bé. Còn nếu bạn ngại đi nhặt đồ chơi cho con thì buộc vào đồ chơi 1 cái dây rồi dậy bé cách cầm sợi dây kéo đồ chơi về để... ném tiếp. Thế là bé có 2 trò chơi trong 1 còn mình thì đỡ phải đi nhặt.
    Mẹ kiki nói rất hay! Điểm 10 cho chất lượng, mẹ nó nhé! Chúc các mẹ dạy con học thêm nhiều điều bổ ích
    • 184 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình rất thích các bài viết của mẹ kiki,bạn là người mẹ có p.phap dạy con tốt,mà lại rất tâm lí,hiểu được sự phát triển của trẻ trong từng độ tuổi,mình đã đọc bài của bạn ở các đề tài khác nên có nhận xét vậy,xin hỏi bạn có làm trong ngành giáo dục không?chắc chắn mình sẽ phải hỏi bạn rất nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 878 Bài viết

• 463 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki

Huhu, nhà mình buộc dây vào đồ chơi thì bé cứ lấy dây để gặm, mút, dứt. Nhiều lúc cứ nghĩ gẫy răng đến nơi rồi ý. Kinh lắm. Mua vòng gặm thì chỉ gặm vài lần đầu thôi.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Việc quăng và ném đồ chơi xuống đất, nhặt cho rồi lại ném tiếp... của trẻ là một hiện tượng phát triển tâm lý bình thường thôi. Ở giai đoạn này trẻ muốn được người lớn ở bên cạnh, muốn được sự quan tâm và công nhận của người lớn...Vì vậy, hành động vứt đồ chơi của trẻ là 1 hành động muốn giữ người lớn ở bên cạnh thôi.
    Chúng ta nên có một chút hiểu biết nhất định vè tâm lý phát triển của trẻ, như vậy sẽ giúp chúng ta lý giải những hành động vốn tự nhiên của trẻ thành những hành động được giáo dục nhằm phát triển tính cách cho trẻ.
    Làm như mẹ kiki cũng rất hay. Mọi người cùng suy nghĩ xem chúng ta có thể lợi dụng hiện tượng tâm lý này để giáo dục thêm những đức tính gì nữa? và giáo dục như thế nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,733 Bài viết

• 2,897 Được cảm ơn

Con các chị còn bé quăng đồ chơi đã đành, thằng con em hơn 4 tuổi nhưng đồ chơi của nó tuổi thọ thường là 1-2 ngày, sau thời gian đó đồ chơi trở thành những thứ khó gọi tên. Thế nhưng những thứ đó nó vẫn giữ lại chơi tiếp chứ không cho vứt đi. Làm thế nào với con em đây các bác ơi?
    3idyp7

V8Msp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 568 Bài viết

• 1,404 Được cảm ơn

trước khi phạt phải nói cho nó biết nhưng điều không nên "khôgn được " làm . nó tái phạm mới phạt .
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,405 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Mình đã từng chứng kiến nhiều bé, mặc dù có nói rõ là những điều ko đc phép làm, nhưng toàn để ngoài tai thôi hoặc là chỉ nghe lúc đấy. Mấy hôm sau lại lặp lại y nguyên, theo mình thì nên cất bớt đồ chơi đi, chỉ để lại 1 ít thôi, như thế bé sẽ có ý thức giữ gìn hơn.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vinameo Xem bài viết
    trước khi phạt phải nói cho nó biết nhưng điều không nên "khôgn được " làm . nó tái phạm mới phạt .
    • 1,941 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Con mình cũng rất thích ném đồ xuống đất. Mình cũng có đọc sách về hướng dẫn nuôi con có nói đây là tâm lý bình thường của trẻ thôi. Trẻ thích thú khi thấy đồ mình ném đi được mẹ lượm lại hoặc đơn giản chỉ là thấy vui khi thấy 1 vật rơi xuống đất. Cứ để bình thường như vậy trẻ qua giai đoạn đó sẽ hết thôi vì không còn thấy thú vị trong trò chơi đó nữa. Hoặc mẹ chỉ cần nói nhẹ nhàng với trẻ là được, k có gì phải lo lắng đâu.
    • 141 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cu Tít nhà mình cũng rất thích ném đồ chơi. Hồi 9 tháng, cu cậu chơi quân cờ tướng, ném ra xa nó lăn lăn như bánh xe, rồi ngồi vỗ tay. Mình để ý thấy con thích chơi trò ném đồ nên để cho con chơi thoải mái. Đồ gì mới cũng phải ném một vài lần, chắc muốn xem nó kêu thế nào. Bố mình bảo nó đang thí nghiệm . Chắc là các con muốn kiểm tra...sức bền vật liệu đấy các mẹ, các mẹ cứ để cho con ném thoải mái đi. Mẹ chịu khó thu dọn tí vậy.
    • 196 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bé mình cũng khoái ném đồ xuống đất lắm. MỖi lần vậy bé lại cười như thích thú. Mình nghĩ tâm lý bé nghĩ đó là 1 trò chơi mới, lạ, và âm thanh nghe hay hay. VÌ thế ép buộc trẻ và lý giải cho bé hiểu chắc rất khó. nên khi bé ném đi ném lại 2, 3 lần là mình cất luôn, k cho chơi nữa để bé biết đó k phải là đồ để ném... TỪ từ bé cũng hiểu.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2