TIN TÀI TRỢ.

bé làm chết vật nuôi - cần tư vấn gấp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 867 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,515 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em được 3 tuổi rồi. Bé rất hiếu động và nghịch ngợm. Đồ chơi mua cho bé thường tồn tại không quá vài ngày.
    Dạo này nhà em có rất nhiều chuột, cả nhà em ai cũng quý vật nuôi, bé cũng đặc biệt thích chó mèo gà vịt... nên em có xin về 2 con mèo con vừa biết ăn.
    Mấy hôm nay 2 mèo con về nhà rất ngoan và dễ thương, ăn rất giỏi, có vẻ rất quyến luyến bé. Trưa nay lúc em làm việc nhà thì bé dắt 2 con mèo ra sân chơi, vô ý thế nào mà đạp lên 1 con. Rồi mang giấu đi ko nói cho mẹ biết. Em bảo bé đi tìm thì bé cứ đánh trống lảng như là ko hiểu em nói, k0 nghe em nói, nên em đã nghi nghi rồi. Đi soi đèn ngoài vườn thì thấy mèo nằm dưới gầm ghế đá vừa chết xong, người còn ấm. Em liên tục hỏi bé là có biết mèo chết không, sao mèo chết vậy thì bé cứ nói không không rồi quay đi chỗ khác. Em cũng nói với bé là cán lên mèo thì phải nói cho mẹ biết để mẹ mang nó đi bác sĩ mới cứu được nó, con giấu mẹ nên em chết rồi thấy chưa... thì bé cũng giả lơ...
    Em buồn và giận lắm nên đã phạt bé vào giường nằm đắp chăn rồi.

Em thấy buồn vì bình thường bé thương mèo lắm, cho mèo ăn, cho mèo uống sữa, khóc khi mẹ đánh mèo... vậy mà khi thấy mèo chết bé không 1chút mảy may để ý.

Em không biết như thế là có bình thường hay không. Phải xử trí với bé như thế nào đây.
    l58m
    gvUWp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 381 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jemai Xem bài viết
    Em không biết như thế là có bình thường hay không. Phải xử trí với bé như thế nào đây.
    Nếu như trước đó bé vẫn yêu mèo thì bạn cứ tiếp tục theo dõi. Đôi lúc do quá nghịch ngợm mà bé làm chết con vật thôi.
    Hồi trước mình cũng quy tội con mình là " dã man" khi cháu (3 tuổi) luôn đánh và giật đuôi chó. Tuy nhiên mấy anh bạn mình thì can vì rằng với phần đông trẻ em vẫn nghĩa đó là một trò chơi bình thường và hoàn toàn không nhận thức được việc làm của mình làm đau con vật đến thế nào. Cứ bình tĩnh nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,568 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Bạn đừng khắt khe với bé quá. Hãy thử tâm sự với bé xem thế nào. Có thể bé chỉ vô tình làm con mèo đó bị chết chứ không cố ý. Bé đang sợ nên lảng tránh là phản ứng tự nhiên. Hãy phân tích cho bé hiểu là bé không có lỗi vì bé không có ý làm chết con mèo, nhưng lần sau bé đừng làm như thế nữa vì nếu như thế thì các bạn mèo khác sẽ không yêu quý bé nữa và không chơi với bé nữa. Như thế bé sẽ dễ tiếp thu hơn.
    Mình còn nhớ lúc mình còn học lớp 7. Cũng vì thương con chó bị ghẻ, nghe lời ông hàng xóm xúi đểu, mua thuốc về cho nó uống, không ngờ loại thuốc ông ấy bảo là thuốc trừ sâu, con chó uống xong lăn đùng ra chết.:Silly: Cả buổi sáng tớ cứ ngồi ôm nó mà khóc.:Crying: Bố mẹ về nhìn thấy m và con chó cũng chẳng mắng mỏ j, chỉ bảo thôi nó chết rồi, con mang nó đi chôn đi. Lần sau mà chó có bị làm sao thì để bố mẹ chữa nhé. Ký ức đó ám ảnh tớ đến tận bj đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,102 Bài viết

• 6,515 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn mọi người,
    Em cũng nghĩ bé chỉ vô ý làm chết mèo thôi, nhưng lại hơi bất ngờ về cái thái độ dửng dưng của bé. Em cũng hi vọng đúng như lời mẹ nghé nói bé chỉ sợ quá nên ttránh đi thôi.
    Có lẽ vấn đề là ở chỗ bé tưởng con mèo cũng giống như cái xe, hư thì sửa lại, ko sửa đc thì thôi.
    Em được 1 chị mách sdt bác sĩ tâm lý, có lẽ em sẽ gọi hỏi ý kiến thử.
    l58m
    gvUWp7