TIN TÀI TRỢ.

Bé khóc thét và hoảng sợ khi gặp bác sỉ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 827 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 381 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình đang rất lo lắng về bé nhà mình mỗi khi đi bác sỉ. Mình đã tham khảo trên mạng 1 số cách nhưng hiện tại mình thấy không hiệu quả với bé nhà mình.

Mình tóm tắt quá trình để các mẹ nắm tâm lý của bé nhà mình như sau:

1. Ban đầu: do bé sinh non, lại là con đầu lòng nên mình rất thương. hay xót con, nên ủ bé hơi nhiều, ít cho đi ra ngoài. Khoảng thời gian này bé rất nhát khi gặp người lạ hoặc đi ra ngoài thấy nhiều cái lạ so với trong nhà. Nhưng khoảng thời gian này bé uống thuốc rất giỏi, và không sợ khi gặp bác sỉ (chỉ nhìn bác sỉ với ánh mắt ngạc nhiên non nớt), chích thuốc không khóc, cân và đo cũng không khóc, còn cười với mẹ nữa.

2. Khoảng 3 tháng nay, mình thuê cô giữ trẻ, cô chăm bé rất tốt. Cô thường ở nhà 1 mình với bé, 2 cô cháu thường ra ngoài chơi, bé lanh lợi và nói nhiều, chạy nhảy nhiều. Cái gì mình cũng đều thấy phát triển theo chiều hướng tốt, duy chỉ có vấn đề uống thuốc và đi gặp bác sỉ bé hoàn toàn ngược lại ( trộm vía dù bé nhà mình rất ít bệnh vặt). Tháng trước khi đưa bé đi uống vacxin, mình đã cảm nhận vấn đề này khi đặt bé xuống đo chiều cao, bé khóc thét lên rất tội nghiệp. Đến khi đặt lên bàn cân là hầu như không cân được vì bè bấu lấy mẹ và khóc ngằn ngặt. Cách đây 2 tuần, vấn đề này khiến mình càng lo lắng, vì khi dắt bé đến gặp bác sỉ do bé sổ mũi, bác sỉ vừa đưa đèn soi đến trước mặt bé đã khóc và ôm riết lấy mẹ. 2 hôm sau đi gặp bác sỉ, đằng xa nhìn thấy bác sỉ bé đã khóc.

Phải làm sao đây các mẹ. Mỗi lần vậy thương con lắm, nhìn mặt hớt hơ hớt hải tội lắm. Bé là con trai và 16 tháng tuổi. cảm ơn các mẹ nhiều lắm.
    Em vẫn từng đợi anh
    Như hoa từng đợi nắng

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 631 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

khổ thân, chắc bé đã bị một ân tương gì đó rất mạnh nên mới có phản ứng như thế. Cải thiện ngay vấn đề này rất khó. Hi vọng bé thật ít ốm để bé ko phải đến bsy. Lâu lâuko đến bsy, bé sẽ quên đi. Còn nếu phải gặp bsy, trước và lúc bác sỹ khám, bạn cố gắng trò chuyện gì đó hâp dẫn bé nhất, để bé bớt căng thẳng. Như mình,mình nhờ bố chuẩn bị sẵn đồ bé thích nhất, đưa cho bsy để lúc gặp bé, bsy làm quà cho bé. Bé thích lắm và đỡ sợ hơn.
    Bạn tìm bsy nào thật yêu trẻ con nhé. Như bác sỹ Tuấn ở Đội cấn chẳng hạn. đăcj biệt, bsy Nam ở Thai Thịnh, thấy bé sợ là bác chưa khám đâu mà trò chuyện, thân thiện với bé trước. Mình kị nhất là 1 lần lấy máu xét nghiện ở Viện nhi, thấy bé nhà mình khóc, bsy còn quát, dọa, làm con bé sợ chết khiếp. và kết quả là ko thể thấy máu đc nữa, con bé ra sức quẫy đạp. vỡ ven mà đành phải về.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 381 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ bumbum789 nhe! Mình đã trò chuyện với bé mà vẫn chưa thấy cải thiện. Mình đang định mua 1 bộ đồ chơi bác sĩ để chơi với bé cho bé tập quen dần ma 2kho6ng biết có hữu hiệu không nữa. Mình ở Sài Gòn nên không thể đến bác sỉ bạn chỉ được rồi. Mẹ nào ở sài Gòn biết bác sỉ nào yêu trẻ con thì chỉ mình với! cảm ơn các mẹ nhiều!
    Em vẫn từng đợi anh
    Như hoa từng đợi nắng
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nên để ý kỹ để tìm hiểu nguyên nhân tại sao bé sợ như vậy. Xem trong nhà có ai hay lôi bác sĩ ra để dọa bé không. Tâm lý trẻ con rất yếu và thường để lại ấn tượng mạnh, người lớn hay có kiểu lôi công an, bác sĩ ra dọa, nhìn qua tưởng k vấn đề gì nhưng tác động thực chất là vô cùng tai hại.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)