TIN TÀI TRỢ.

Bé đi nhà trẻ khóc kinh quá!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 32.2K Lượt đọc
  • 149 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ biet khong, nó cứ đội mũ vào là đã khóc rồi, sau đó khóc, trên xe mà cứ nhảy tưng tưng lên ý. suốt cả quảng đường tới trường nó cứ gào lên. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì cho con thích đi học không thì bảo giúp mình mới.
    Chân thành cảm ơn! Nhiệt tình hậu tạ.:Sad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 195 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gianghn28 Xem bài viết
    Các mẹ biet khong, nó cứ đội mũ vào là đã khóc rồi, sau đó khóc, trên xe mà cứ nhảy tưng tưng lên ý. suốt cả quảng đường tới trường nó cứ gào lên. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì cho con thích đi học không thì bảo giúp mình mới.
    Chân thành cảm ơn! Nhiệt tình hậu tạ.:Sad:
    Buồn quá mẹ nó nhỉ, bé con nhà mình mới đi buổi thứ 2. Lúc đi thì bé hào hứng lắm vì nghĩ là đi cầu trượt, nhưng đến lúc vào lớp mới bắt đầu khóc to, và khóc dai lắm.
    Thế bé nhà mẹ nó lúc đến lớp có khóc không, hay chỉ khóc lúc đi thôi?
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi, nhiều mẹ cùng tâm trạng quá. Con mình nhút nhát quá nên 3 tuổi mới đi học mẫu giáo ở trường Mầm non bán công. Khóc 02 tháng đầu, sau đấy 02 tháng thì ổn định ko khóc nhè và về nhà cũng ko mè nheo con ko thích đi học hay con sợ đi học nữa. Tự dưng từ đầu tháng 11 đến giờ lại kêu ko thích đi học thích ở nhà. Đến lớp là khóc ầm ĩ... Buồn thế cơ chứ. Làm mẹ cứ sốt hết cả ruột chẳng biết làm sao bây giờ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 88 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Lót dép hóng để chuẩn bị tinh thần cho đứa sau.
    Đứa lớn nhà tớ cực ổn, hồi xưa cho đi trẻ từ 18th chả bao giờ thấy khóc. Hay là bé gái nên “cam chịu” nhể?

Niềm vui sau mỗi ngày làm việc là về rửa chym cho thằng ku
    :Angel:

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 185 Bài viết

• 2,113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Cún_bông Xem bài viết
    Hi, nhiều mẹ cùng tâm trạng quá. Con mình nhút nhát quá nên 3 tuổi mới đi học mẫu giáo ở trường Mầm non bán công. Khóc 02 tháng đầu, sau đấy 02 tháng thì ổn định ko khóc nhè và về nhà cũng ko mè nheo con ko thích đi học hay con sợ đi học nữa. Tự dưng từ đầu tháng 11 đến giờ lại kêu ko thích đi học thích ở nhà. Đến lớp là khóc ầm ĩ... Buồn thế cơ chứ. Làm mẹ cứ sốt hết cả ruột chẳng biết làm sao bây giờ nữa.
    các mẹ xem lại xem tình hình ở lớp ntn. theo kinh nghiẹm của mình các bé sẽ thích nghi rất nhanh nếu ở lớp có các hoat động phù hợp với tuổi bé như hát, múa, đọc thơ, kể chuyện, trò chơi... nếu ở lớp o có các hoạt động như vậy bé sẽ chỉ tập chung nghĩ đến bố mẹ thôi. 2 là xem ở lớp các cô có hay quát mắng, doạ nạt các bé khong (thay vì dỗ dành bày trò cho bé nín khóc). trẻ con cũng như người lớn cả thôi, chúng ta ko thích đến những nơi mà người ta không chào đón mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 106 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bé nhà em đi học từ lúc "5 tháng tuổi", hihihi chả biết tẹo jỉ nên chả khóc lun...
    17071_1
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memunthoi Xem bài viết
    các mẹ xem lại xem tình hình ở lớp ntn. theo kinh nghiẹm của mình các bé sẽ thích nghi rất nhanh nếu ở lớp có các hoat động phù hợp với tuổi bé như hát, múa, đọc thơ, kể chuyện, trò chơi... nếu ở lớp o có các hoạt động như vậy bé sẽ chỉ tập chung nghĩ đến bố mẹ thôi. 2 là xem ở lớp các cô có hay quát mắng, doạ nạt các bé khong (thay vì dỗ dành bày trò cho bé nín khóc). trẻ con cũng như người lớn cả thôi, chúng ta ko thích đến những nơi mà người ta không chào đón mình.
    Thanks memunthoi nhiều nhé, mình nghĩ chắc các cô dọa nạt gì đấy làm con gái sợ. Nhưng một phần vì cháu cũng nhút nhát cơ, các trò chơi tập thể , hay hát múa rất ít tham gia cùng các bạn. Mặc dù ở nhà cháu vẫn rất thích hát múa, hay chiều mẹ đón về cho chơi ở sân trường cháu cũng rất thích. Sáng nay vẫn khóc kêu là con ko thích đi học. Chắc mình phải cố gắng trao đổi lại với cô giáo vậy.
    • 153 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của bé nhà mình, mình cho cháu đi học từ lúc 20 tháng nhưng cũng thích nghi rất nhanh. Mình phải dành một hoặc hai tuần trước đấy để cho bé đến lớp chơi trước. Mỗi lần chỉ chơi khoảng 1 tiếng cũng được. Mục đích là để bé làm quen với cô giáo, khung cảnh lớp học, đồ chơi. Cho bé chơi thật thoải mái, hòa nhập với các bạn. Có như vậy, khi đi học thực sự bé mới không bỡ ngỡ. Nhanh chóng làm quen. Chứ bạn thử nghĩ xem, tự nhiên một buổi sáng nào đấy, sau khi bị bố mẹ đưa dến trường, rơi vào một khung cảnh hoàn toàn xa lạ thì bé nào chẳng sợ và khóc. Lúc đầu, mình ko có kinh nghiệm cũng đưa con đến trường luôn. Nó cũng khóc rất nhiều, đêm về ngủ mơ toàn khóc. Về sau, khi mình thử cách làm quen trước. Rất ok đấy. Mọi người thử xem sao
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 419 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Con nhà e mới đi được 3 ngày thôi mà mẹ đã rối hết cả lên. Trước khi đi học cũng cho cháu đến trường chơi để bé thích nghi dần khoảng 1 tuần. Ngày đầu đi lớp cô đón khóc ầm ĩ kêu gào, chiều mẹ đón cô bảo khóc mẹ đi một tý rồi nín, cũng hoà nhập các bạn. Đón về thấy vui vẻ chơi. Ngày 2, đến gần trường " không đi lớp đâu"... cô bế vào gào ầm lên khóc thét, chiều mẹ đón thấy vui vẻ không vấn đề gì cô còn nói "anh này già lắm, nói nhiều câu làm các cô giật mình...". Đêm ngủ kg ngon mê man, nhiều khi còn khóc gào ẩm lên. Ngày thứ 3 (tức hôm nay) vừa đi ăn sáng xong đòi mẹ cho về nhà khóc từ đấy đến khi vào lớp, luôn mồm kêu "không đi lớp đâu". Cô giáo đón bảo mẹ cứ đi đi không khóc mới là lạ. Tâm trạng rối bời quá các mẹ ah.:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Bạn chủ topic ơi,

Theo kinh nghiệm của riêng mình vừa có con nhỏ đi học, vừa có trường mầm non tư thục, bạn hãy cho bé một thời gian để settle down nhé. Thời gian này có thể là 1,2 tuần, có thể đến cả tháng. Bé lần đầu tiên rời xa môi trường thân quen đến với nơi mới, nếp mới, các khuôn mặt mới nên sợ hãi và khóc là điều đương nhiên, đặc biệt là với các bé nhạy cảm ( sensitive). Nếu sau một thời gian mà bé vẫn khóc thì đó mới đến lúc bạn cần phải xem xét, tìm hiểu lý do ( mà lý do chủ yếu là do ở lớp bé chưa tìm được sự gần gũi, yêu thương, vỗ về của cô giáo).

chúc bé sớm hòa nhập với môi trường học tập nhé!

Thân
    Khó khăn giúp con thêm nghị lực.
    Tình yêu thương giúp con thêm tự tin.
    .................................................. ..........
    Play, Learn and Grow together with KG
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 345 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Con nhà mình đi học cũng khóc kinh lắm, nó rất sợ đi học. Mình cũng thương con quá, nhưng ko cho đi học không được, con thì mới 26 tháng, lúc đầu cứ tưởng mỗi con mình hư ko thích đi học hóa ra nhiều bạn cũng vậy. Hy vọng đi học lâu con sẽ thích đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Bé còn nhỏ thích đi học hay không, điều này hoàn toàn phụ thuộc vào cô giáo. Nếu cô có tâm, có nghề cô sẽ dễ dàng lấy được tình cảm của bé.

Nhiều khi chỉ là những trò chơi rất đơn giản: cô trò nắm tay nhau cùng đi vòng tròn, cùng cười, hoặc cù ki bé, hoặc thổi bong bóng cho bé chơi...mình tin là các bé sẽ thích đi học ngay.

Cơ bản là cô giáo đấy bạn ạ!
    Khó khăn giúp con thêm nghị lực.
    Tình yêu thương giúp con thêm tự tin.
    .................................................. ..........
    Play, Learn and Grow together with KG
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con nhà mình 30 tháng đi nhà trẻ. Cháu cũng khóc mất... 3 tháng. Nhưng mẹ để ý là khi mẹ góp ý với cô và bác hiệu trưởng để cô quan tâm và nhẹ nhàng với con hơn thì phản ứng của con với chuyện đi học ít dữ dội hơn hẳn. Sau đó, khi con chưa sẵn sàng với hoàn cảnh và nền nếp ở lớp mà sự quan tâm của cô lại giảm đi (do cô nghĩ con đã sẵn sàng cho bước tiến mới) thì con lại "ko thích đi học ngay".

Hiện giờ con đi học được 4 tháng, đã ngoan và không khóc nữa nhưng hôm vừa rồi con nghịch trong lúc tập thể dục và bị phạt rất nhẹ là cho đứng ra khỏi hàng (ko bị quát mắng gì cả). Thế mà hôm sau mẹ đưa đến lớp con lại đòi về và khóc rất to trong khi các bạn khác (đi học trước con và đã thích nghi hoàn toàn) cũng bị phạt hôm đó lại không thế.

Đây là một ví dụ mới nhất cho trải nghiệm của mình. Vì thế mình nghĩ sự hợp tác giữa gia đình và nhà trường rất quan trọng trong việc này các mẹ ạ. Các mẹ nên trao đổi với cô để tìm hiểu tâm lý của con trên lớp, ở nhà để cùng có cách tiếp cận với con tốt hơn.
    • 242 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gau & Tho Xem bài viết
    Bé còn nhỏ thích đi học hay không, điều này hoàn toàn phụ thuộc vào cô giáo. Nếu cô có tâm, có nghề cô sẽ dễ dàng lấy được tình cảm của bé.

Nhiều khi chỉ là những trò chơi rất đơn giản: cô trò nắm tay nhau cùng đi vòng tròn, cùng cười, hoặc cù ki bé, hoặc thổi bong bóng cho bé chơi...mình tin là các bé sẽ thích đi học ngay.

Cơ bản là cô giáo đấy bạn ạ!
    Làm sao để kiếm ra cái trường nào có cô giáo như vậy nhỉ? Khó quá, huhu
    xek1n5
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

ôi con tớ đi học trường tư, cô cũng nhẹ nhàng, con thì ngoan, nhưng khóc đúng 1 năm nhé hị hị
    nhưng giờ lại nghỉ ở nhà rồi, vì cô chả trông con gì, đi học tòan bị tai nạn, cho ở nhà cho lành
    sang năm đi học lại chắc lại khóc, có lẽ con tớ khóc đến lúc đi học lớp1 là vừa
    vì nghe nói nhiều bạn đi học lớp 1 cũng khóc mấy ngày đầu ý chứ :Thinking:
    đã quyết cho con đi học thì phải kiên trì, khóc cũng mặc kệ, con tớ cứ sáng mở mắt ra là khóc luôn rồi khóc đến lúc đưa cho cô bế, cứ thế đúng 1 năm (từ lúc 3t đến 4t) bà ngoại xót xa lắm, nhưng tớ thì đành phải trơ thôi, chả nhẽ khóc thì cho ở nhà à, nên cứ đi học
    mới hết khóc hồi tháng 8 năm nay, tháng 12 nghỉ ở nhà rồi hi hi
    sang năm tớ cho đi trường công chắc còn khóc dã man hơn nữa
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Thật ra nếu bạn gửi bé lần đầu ko nên cho bé ở lại lớp từ sáng đến chiều ngay đâu. Tốt nhất áp dụng phương pháp của Nhật:
    - Ngày đầu đưa bé đến lớp, ngồi chơi tại lớp với bé 1h rồi lại về
    - Ngày 2 ngồi thêm 30' và cho bé làm quen với cô với bạn
    ...
    Nếu thấy bé có vẻ thích lớp thì sau 3-4 ngày có thể để bé lại từ sáng đến trưa lại sang đón
    Khoảng sau 1 tuần - 10 ngày (tùy mỗi bé) mới cho con đi học hoàn toàn
    Phương pháp này tuy tốn thời gian nhưng hiệu quả. Tốt nhất nên nhờ bà lên giúp cháu đi học chứ bố mẹ chắc ko nghỉ làm vụ này được
    Có mấy điểm này cần lưu ý nữa:
    1. Nếu bé có thể học cùng với bạn nào hàng xóm thì bé sẽ nhanh quen hơn rất nhiều
    2. Người đưa bé đi học nên là người ko bện hơi với bé nhiều lắm để bé đỡ bịn rịn
    3. Ban đầu nên gửi tư thục vì lớp vắng cô chăm trẻ nhiều hơn, trẻ đỡ sốc. Hơn nữa đi theo kiểu ngày vài tiếng chỉ có tư thục mới cho thôi. Ở trường công thì đến cửa là cô đã mời phụ huynh về ngay rồi. Làm thế con lại càng sợ (khéo tưởng bị bắt cóc ý chứ :Laughing
    Chúc bạn cho con đi học xuôi xẻ
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hichic, bé nhà mình cũng vậy í. Đã hơn 2 tuần nay rồi mà con vẫn khóc quá. Tuần đầu bà ngoại đi học cùng cháu, tuần thứ 2 bé đi học từ sáng đến 11h thì bà ngoại đón về, nhưng vẫn khóc nhiều, từ khi mẹ dắt vào lớp đến khi bà ngoại đón về. Mình đã trao đổi với cô những ko mong đợi nhiều lắm ở cô vì cô thấy việc bé khóc là bình thường, có mấy ngày mình đứng ở ngoài quan sát (cô giáo ko thấy), mình nhận ra rằng cô giáo chẳng quan tâm gì bé mới cả, cứ để bé khóc một mình thôi, khóc mệt thì nín, hết mệt lại khóc tiếp, hichic mình xót con lắm, nhưng đã quyết tâm cho con đi học nên cắn răng đứng nhìn. Mà bé mình học ở trường bán công, thuộc dạng trường điểm của thành phố đấy, cũng phong bì đàng hoàng cho cô giáo nhưng có vẻ ko ăn thua gì cả. Sáng nay sau khi ăn sáng xong, quay lại trường thăm dò xem sao thì nghe tiếng con mình khóc rõ to, xót quá nên chạy vào đón con về lại, cô cũng chẳng thèm nhìn mặt mẹ hichic, mình đã rất vui vẻ, dễ dãi với cô giáo mà ko hiểu tại sao lại thế này??? mẹ nào có cách gì bày mình với, nói thật mình căng thẳng lắm lắm.
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hichic, bé nhà mình cũng vậy í. Đã hơn 2 tuần nay rồi mà con vẫn khóc quá. Tuần đầu bà ngoại đi học cùng cháu, tuần thứ 2 bé đi học từ sáng đến 11h thì bà ngoại đón về, nhưng vẫn khóc nhiều, từ khi mẹ dắt vào lớp đến khi bà ngoại đón về. Mình đã trao đổi với cô những ko mong đợi nhiều lắm ở cô vì cô thấy việc bé khóc là bình thường, có mấy ngày mình đứng ở ngoài quan sát (cô giáo ko thấy), mình nhận ra rằng cô giáo chẳng quan tâm gì bé mới cả, cứ để bé khóc một mình thôi, khóc mệt thì nín, hết mệt lại khóc tiếp, hichic mình xót con lắm, nhưng đã quyết tâm cho con đi học nên cắn răng đứng nhìn. Mà bé mình học ở trường bán công, thuộc dạng trường điểm của thành phố đấy, cũng phong bì đàng hoàng cho cô giáo nhưng có vẻ ko ăn thua gì cả. Sáng nay sau khi ăn sáng xong, quay lại trường thăm dò xem sao thì nghe tiếng con mình khóc rõ to, xót quá nên chạy vào đón con về lại, cô cũng chẳng thèm nhìn mặt mẹ hichic, mình đã rất vui vẻ, dễ dãi với cô giáo mà ko hiểu tại sao lại thế này??? mẹ nào có cách gì bày mình với, nói thật mình căng thẳng lắm lắm.
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ xem ở trường con được quan tâm và dạy dỗ như nào thì mới biết được do nguyên nhân nào. Bé nhà mình hơn một tuổi đã đi nhà trẻ nhưng cũng không khóc vì các cô chăm và dỗ khéo lắm.
    • 276 Bài viết

• 1,045 Được cảm ơn

Hồi con em được 27 tháng cũng cho bé đi học, tư thực nhé, khóc dữ lắm, sáng đưa đi: khóc, chiều đón thì có hôm đang khóc è è, có hôm thấy ngồi chơi với bạn, thấy mẹ thì òa khóc ngay lập tức. C1c cô cứ khen là ngoan, giỏi...khi nào quen quen một tí sẽ cho bé làm lớp trưởng (vì bé hát nhiều, nhanh nhẹn). Bé mình cũng chỉ học được 4 ngày rồi bị rối loạn tiêu hóa, viêm họng, sốt, viêm phổi, đi bện viện mất 10 ngày, ba mẹ hõa hùng, con thì hoảng sợ (ở bviện sợ bác sĩ, về nhà sợ đi học). Ông bà nội ko cho đi nữa, mình cũng mệt mỏi quá nên cho bé nghỉ luôn, vậy mà mỗi lần chạy ngang nhà trẻ bé gần như muốn nhảy khỏ xe vì tưởng mẹ đưa đi học, mình cũng ko hiểu tại sao nhưng mình ko tin là cô giáo đối xử với bé ko tốt, chắc tại bé ko thích.
    Qua tết mình tính cho bé đi học lại, cũng thấy lo, sợ bé bệnh...còn nếu ko cho bé đi học, mình sợ sau này con đi lớp 1 ba mẹ phải đi học theo, mà thường những bé đi nhà trẻ rồi, vào lớp 1 ngoan hơn, giỏi hơn và kỹ năng sống cũng tốt nữa...
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8