TIN TÀI TRỢ.

Bé đi học lần đầu khóc lóc thảm thiết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.69K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Tớ cần phải cầu cứu các mẹ đây. Con gái tớ tháng sau sinh nhật 3 tuổi nên bắt đầu từ tháng này bé phải đi học mẫu giáo rồi. Khi chưa đi, bé rất thích đến trường, nhưng hôm nay, qua 3 ngày đối mặt với lớp học và cô giáo, bé nhà tớ đã thật sự hoảng loạn. Tớ không thêm mắm dặm muối tí nào đâu. Vì đêm thứ 3, khi bé đang ngủ, đã choàng dậy và đòi đi về nhà (dù bé đang ngủ cạnh mẹ) và thức suốt đêm luôn. Bé rất sợ ngủ, vì chắc là ở trường bị cô giáo mắng vì cái tội không chịu ngủ. Tớ cũng có nghe nói là bé đi mẫu giáo lần đầu gần như bé nào cũng thế cả. Nhưng tớ không tưởng tượng nổi con mình lại bị áp lực tâm lý đến thế. Bé mè nheo cả ngày trong những ngày nghỉ ở nhà với gia đình. Tớ sốt ruột lắm. Các mẹ có kinh nghiệm cho tớ vài lời khuyên với. Khi nào tình trạng này chấm dứt??? Tớ quá mệt mỏi vì phải thức đêm cùng con và phải đi làm vào ban ngày.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị đang cho bé học trường công hay trưong công hay tư thục
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trường công bạn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Không lo đâu bạn, con nhà tớ đi trẻ từ khi 21 tháng, cháu khóc nhiều và lâu, có lẽ khóc đến 1 tháng, sút 2 kg, ốm 3 trận liền đợt mới đi. Rồi quen bạn, quen cô, bớt khóc và ngoan. Giờ gần 3 tuổi, không hề khóc, lại có vẻ nhớ bạn nhớ cô mỗi khi nghỉ T7, CN chứ. Và đi trẻ thật sự có ích, đừng lo lắng quá bạn nhé.
    [COLOR="Blue"]Quê hương con là mẹ
    Vũ trụ có nhiều kỳ quan, nhưng kỳ quan tuyệt phẩm nhất là trái tim người mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 510 Bài viết

• 2,699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    T âm lý của bé thay đổi vì tiếp xúc với người lạ. Con mình đi học 6 tháng rồi mà vẫn còn khóc khi đến trường đây. Thật sự căng thẳng, nhưng phải chấp nhận thôi. C á biệt như cháu của mình, đi học mẫu giáo 3 năm thì khóc hết 2.5 năm rồi! Lúc bé về nhà là hát, kể chuyện líu lo, nhưng hỏi là đi học tiếp không thì trả lời là không. Mấy bé này khôn lắm, làm to chuyện để nhõng nhẽo đó! Các mẹ cố lên nhé!
    TO BE CONTINUED ...
    Ủng hộ nhãn hàng tôn trọng NTD.
    #METOO VN - NGỪNG IM LẶNG, HÃY LÊN TIẾNG!
    #NoPAK-Tẩy chay rocker Phạm Anh Khoa vì đã quấy rối tình dục .

Thớt về Gào: https://www.webtretho.com/forum/f705/vi-cau-hoi-tham-nha-van-gao-gay-gat-mang-nguoi-ham-mo-bi-dien-2510436/index171.html
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 679 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn, bé nhà tớ hồi đầu đi học cũng như vậy đấy. Đây thực sự là một cú sốc tâm lý cho bé mà.
    Ko có cách nào khác ngoài “nghiến răng” và “kiên nhẫn” bạn ạ.
    XWavqQTXWavp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 379 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi em cũng đang trong tâm trạng này. Con em đi học hôm nay buổi thứ 3 rồi, ngủ dậy đã nói không đi học đâu... đi đến trường là khóc, ăn thì chắc cô đút chưa quen nên nôn (có sợi thịt )...rất buồn và tâm trạng :Sad:
    • spy
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,109 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Con nhà mình 2 tuổi đi học được 3 buổi ngày nào cũng khóc,phải gọi là gào mới đúng về nhà khản cả tiếng.Rồi ốm luôn mẹ cho ở nhà 1 tuần,khỏi ba đưa đi học khóc run bần bật trên tay ba.Ba thương quá bảo hay cho con nghỉ học,nhưng mẹ thì nghĩ nếu cứ thương thế thì chả bao giờ con đi học được.Mẹ quyết tâm cho đi nhưng trộm vía con chỉ khóc ngày đầu thế thôi.Ngày thứ 2 thi mếu nhưng đã chào tạm biệt để ba đi làm.Bây giờ sáng nào cũng khóc ko đi học,nhưng đến trường lại rất ngoan...:LoveStruc:
    Bạn nào đi học cũng mất thời gian đầu mẹ nó ah.Nhưng mẹ nó về thử tìm hiểu hỏi con xem nguyên nhân j làm con sợ đi học đến thế?Con đi học về mình thường hay hỏi chuyện trường lớp của con.Con nhà bạn 3 tuổi thì biết hết rồi có thể kể hết đươic những gì xảy ra ở lớp.Nếu như nguyên nhân là do cô dọa hay quát mẹ có thể tâm sự với cô để cô rút kinh nghiệm(Nhưng trường công thì có vẻ hơi khó nhi?)Nếu con sợ quá thì chuyển trường khác cho con vậy.
    [SIZE=3]124048.birthday
    8a268161bb
    EGouENLEGoup7
    Chip'sbloghttps://my.opera.com/huynhgialinh/blog/
    • 96 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình còn khóc đến tận 6 tháng nhưng phải quyết tâm thôi.
    Mình rut kinh nghiệm nên phải làm công tác tư tưởng từ buổi tối, trước khi đi ngủ
    theo mình các con khóc thường là trẻ rất nhạy cảm và khôn (Lanh) khi cho đi học các con cứ nghĩ là bố mẹ không yêu thương hoặc là cháu biết đi học thì không được chiều như ở nhà nên cứ khóc
    Tóm lại nên cho cháu đi ra ngoài, hàng xóm giao lưu, nói chuyện để các cháu hiểu
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhé vì đã động viên an ủi mẹ cháu. Mẹ cháu bối rối lắm nhưng nghe lời của các mẹ thấy vững tâm hơn nhiều. Eo ơi nếu em bé nhà tớ mà khóc ròng rã hơn 2 năm thì chắc là tớ chết mất. Mẹ cháu cũng điều tra qua tình hình rồi, bé khóc là vì cô giáo cũng hay quát và đe dọa vì cái tội bé nói nhiều quá mà các cô thì không muốn trả lời. Về nhà hỏi chuyện trường lớp thì bé nói là: “Mẹ đừng nói chuyện đó nữa”. Chắc tình hình sẽ khá lên vì lớp con sắp được mua tivi rồi, sẽ được xem đĩa nên sẽ không nhớ mẹ nữa. Mong các mẹ có chiêu nào trấn an tâm lý con thì bày cho mẹ cháu với nhé!
    • 141 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói thế làm tớ lo quá:Sad: mai cho thằng thứ 2 đi học buổi đầu tiên,mới 2t rưỡi mà bám mẹ như keo dính chuột Haiizzzz chắc khóc khản cổ mất,nhưng đành fải vậy chứ biết ntn bây giờ.Dù sao cũng đã từng cho chị lớn nó đi học thời gian đầu cũng vậy, sau lại đâu vào đấy.Hy vọng con zai mẹ vững vàng hơn:Smiling:Chúc các mẹ có con đang tuổi đi "trại tập trung" vững tin hơn khi con đến trường:Smiling:
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con:Kiss:
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con tớ 19 tháng cũng mới đi học từ đầu tuần đây, nhưng hìh như bé nhà bạn đi học hơi muộn nên lâu quen hơn vì bé lớn, bé biết nhiều rồi.
    Con tớ hôm đầu tiên đi học gào thét kinh khủng, tớ về nhà hơn tiếng sau mới sang ngó ở khe cầu thang, con vẫn đứng cửa lớp gào khóc, người run lên bần bật, tớ suýt tý thì lao vào ôm con, may mà cô hiệu trưởng biết tó đến nên vào bế con dỗ vào trong, tớ quay về mà nước mắt chảy tràn vì thương con.
    Đến tối về con sốt cao, sốt đến ngày hôm nay mới hết, đêm thì gào khóc lăn lộn. Thế mà mấy hôm con sốt vẫn dằn lòng cho con đi học để quen bạn quen cô.
    Cho con đi trẻ thật là gian truân mẹ nó ạ, mình phải theo dõi sát con nhưng cũng cần dũng cảm để con đi. Xót con lắm nhưng để con đi trẻ thành công thì mình phải gắng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con khóc kỷ lục là bao lâu vậy, để mình còn chuẩn bị tinh thần
    • 141 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bach_tuyet_17t Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con khóc kỷ lục là bao lâu vậy, để mình còn chuẩn bị tinh thần
    Chắc có thể được tới 4 tiếng mẹ nó ah, haiz, mệt thật cơ.
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con:Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 196 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    " Heo mọi " nhà mình đi học được 2 tuần rồi. Lúc đến vẫn khóc, lúc về cũng khóc ré lên một tí...nhưng trong giờ học, giờ ăn và ngủ thì mình thấy không đến nổi (vì lớp có camera nên mẹ đứng ở đươi vẫn nhìn thấy các con sinh hoạt trên lớp). Trước đây mình cho cu lớn đi mẫu giáo công lập nhìn lớp nhà trẻ sao thấy xót các con quá. Vì quá đông nên các cô đành để các con ngồi dựa vào tường thành hàng dài rồi mặc kệ mạnh bé nào nấy gào chừng nào nín thì thôi:Sad::Sad:...may anh cu nhà này tính hiền lành ngoan ngoãn ít khóc nên hoà nhập được. Còn em " Heo mọi " thì thôi khỏi nói, vừa đanh đá, vừa ranh mãnh nghịch ngợm nên mình chọn trường tư thục cho cháu khi bắt đầu đi bộ đội 2 tuần trước. Một lớp khoảng 14 cháu có 3 cô chăm sóc nên các cô có thể quan tâm hơn, các con cũng đỡ bơ vơ hơn. Trộm vía tối về nhà ngủ con cũng không giật mình gì cả, tuy có mè nheo bám mẹ nhiều hơn. Nhưng mình nghĩ rồi sẽ ổn thôi. Theo quan điểm của mình thì nghĩ năm đầu tiên nên cho cháu đi tư thục thì hơn.
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hầu hết các bạn xem chuyện con gào khóc, về nhà ngủ mơ, hoảng loạn là chuyện bình thường.
    Việc cho rằng “cha mẹ phải cố gắng, quyết tâm thôi!” là điều nên làm. Người ta nói thế. Chúng ta tin.
    Chúng ta đang hại con mình đấy. Theo thời gian, bé sẽ quen dần, tất nhiên, nhưng cú shock tâm lý sẽ khiến con bạn trở thành người thiếu tự tin, sợ hãi trong hầu hết các tình huống cuộc sống sau này. Trẻ con nước ngoài thì không. Chúng rất tự tin khi gặp người lạ và trong học tập.
    Con mình cũng bị như vậy, sáng gửi: Gào khóc. Tối ngủ: Hoảng loạn, “bắt chuồn chuồn”. Sau đó ghét gặp người lạ, sợ b/s khi đi khám bệnh. Sau 3 ngày mình cho cháu nghỉ học ngay. Mình chuyển qua trường Mầm Non khác, họ cho bà ngoại vào chơi chung 1 buổi/ngày. Sau 1 tuần, chỉ một mình cháu vào lớp. Từ ngày đầu vào trường đến bây giờ, cháu không hề khóc, chỉ dáo dác 5, 10 phút rồi quay về lớp vui chơi với cô giáo, bạn bè. Sau một tuần, khi mình đến đón, cháu thậm chí không muốn về ngay, cứ chạy chơi trong trường. Nay cháu rất vui vẻ, thoải mái.
    Liệu những quan niệm “truyền miệng”: Khóc cả tháng đấy, đi học là sẽ sút cân thôi, Bố mẹ phải “cắn răng” và kiên quyết vv…có đúng không? Hay chúng ta đang vô tình tạo những sang chấn tâm lý ảnh hưởng nhân cách lâu dài cho con mình.?
    Nguyen Lan Anh
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 93 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mickey DucTri Xem bài viết
    Hầu hết các bạn xem chuyện con gào khóc, về nhà ngủ mơ, hoảng loạn là chuyện bình thường.
    Việc cho rằng “cha mẹ phải cố gắng, quyết tâm thôi!” là điều nên làm. Người ta nói thế. Chúng ta tin.
    Chúng ta đang hại con mình đấy. Theo thời gian, bé sẽ quen dần, tất nhiên, nhưng cú shock tâm lý sẽ khiến con bạn trở thành người thiếu tự tin, sợ hãi trong hầu hết các tình huống cuộc sống sau này. Trẻ con nước ngoài thì không. Chúng rất tự tin khi gặp người lạ và trong học tập.Liệu những quan niệm “truyền miệng”: Khóc cả tháng đấy, đi học là sẽ sút cân thôi, Bố mẹ phải “cắn răng” và kiên quyết vv…có đúng không? Hay chúng ta đang vô tình tạo những sang chấn tâm lý ảnh hưởng nhân cách lâu dài cho con mình.?
    Mình cũng chung quan điểm với mẹ Mickey ĐucTri. Khi cho con đi học, các mẹ cần xem xét xem con khóc vì lý do gì để có giải pháp khắc phục thích hợp (nếu bé chỉ nhõng nhẽo thì bố mẹ cương quyết + giải thích, thuyết phục; con lạ cô, lạ lớp thì có thể xin cho người nhà đến lớp cùng bé ngày đầu, tuần đầu cho đi học nửa buổi rồi đón về...). Còn nếu con thực sự hoảng loạn thì phải có thể phải đổi trường hoặc đợi đến khi bé có độ tuổi thích hợp hơn... Bé còn nhỏ, từ thể lực lẫn trí tuệ còn mong manh, yếu ớt, không nên quá ép uổng, có thể gây sốc tâm lý cho bé
    Hồi bé nhà mình 2 tuổi, bé rất dạn dĩ (vì nhà chồng mình có hơn hai chục căn phòng cho thuê, bé ở trong môi trường đông đúc quen rồi) và rất thích đi học. Mình cho bé đi học trường công, trong 1 tuần bé khóc la khủng khiếp, khóc từ sáng tới khi đón về (3h chiều), không ăn, ngủ được ở lớp, về nhà không nói không cười, lờ đờ, đêm ngủ mê sảng. Sau 1 tuần con sốt, tiêu chảy, phải nhập viện nửa tháng và điều trị thuốc thêm 1 tháng nữa mới khỏi. Mình cho bé nghỉ học luôn. Giờ bé 3 tuổi, mình cho đi học lại, chọn 1 trường thực hành xa nhà hơn, học phí đắt gấp 4 lần trường công, xin vào học mất gần 10 triệu, nhưng con đi học chỉ khóc 3 - 5 phút khi chào mẹ thôi, còn sau đó chơi, ăn, ngủ rất ngoan, tối về rất vui vẻ, khoẻ mạnh.
    Mình nêu 1 số ví dụ để các mẹ có thể quan sát và tìm môi trường, thời điểm thích hợp nhất để gửi bé:
    Trường công lớp có 2 phòng, 1 phòng nhỏ chả có đồ chơi gì cả nhốt những cháu khóc vào đó, không hề dỗ dành (xin mở ngoặc là mình “chăm sóc” các cô rất chu đáo nhé), khi nào nín mới được ra chơi chung với các bạn. Ở trường mới, khi bé nhà mình đến lớp ngày đầu, mình rình xem thấy cô bế bé vòng quanh trường, trỏ các đồ chơi để dỗ bé. Ngày thứ 2, bé đến, cô bảo: “Các con vỗ tay động viên bạn mới nào, con A, B... lấy đồ chơi chia cho bạn mới...”nên bé nín rất nhanh
    Trường công bắt học từ sáng đến chiều mới mở cửa cho đón về, mặc cho bé khóc lả đi và chả ăn ngủ được gì. Ở trường mới, ngày đầu bé ở lớp khoảng 2h thì cô điện cho bà bé đón về vì bé khóc không dỗ được và không chịu ăn trưa, cô nói không muốn bé quá mệt và quá sợ lớp. Mỗi ngày cô giữ bé lâu thêm 1 chút, ngày thứ 2 cô cho uống sữa, ngày thứ 3 ăn trưa, sau 1 tuần mới cho ngủ trưa ở lớp...
    Thêm 1 điều nữa ngoài vấn đề trường, lớp là cá nhân bé nhà mình khi 2 tuổi chưa thích hợp để đi trẻ (nói ngọng, chưa biết tự vệ sinh, tự xúc...) nhưng 3 tuổi, bé biết tự làm mọi việc, về nhà biết kể con ăn gì, cô nói gì, các bạn tên gì... nên dễ hoà nhập hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mickey DucTri Xem bài viết
    Chúng ta đang hại con mình đấy. Theo thời gian, bé sẽ quen dần, tất nhiên, nhưng cú shock tâm lý sẽ khiến con bạn trở thành người thiếu tự tin, sợ hãi trong hầu hết các tình huống cuộc sống sau này. Trẻ con nước ngoài thì không. Chúng rất tự tin khi gặp người lạ và trong học tập.
    Con mình cũng bị như vậy, sáng gửi: Gào khóc. Tối ngủ: Hoảng loạn, “bắt chuồn chuồn”. Sau đó ghét gặp người lạ, sợ b/s khi đi khám bệnh. Sau 3 ngày mình cho cháu nghỉ học ngay. Mình chuyển qua trường Mầm Non khác, họ cho bà ngoại vào chơi chung 1 buổi/ngày. Sau 1 tuần, chỉ một mình cháu vào lớp. Từ ngày đầu vào trường đến bây giờ, cháu không hề khóc, chỉ dáo dác 5, 10 phút rồi quay về lớp vui chơi với cô giáo, bạn bè. Sau một tuần, khi mình đến đón, cháu thậm chí không muốn về ngay, cứ chạy chơi trong trường. Nay cháu rất vui vẻ, thoải mái.
    Liệu những quan niệm “truyền miệng”: Khóc cả tháng đấy, đi học là sẽ sút cân thôi, Bố mẹ phải “cắn răng” và kiên quyết vv…có đúng không? Hay chúng ta đang vô tình tạo những sang chấn tâm lý ảnh hưởng nhân cách lâu dài cho con mình.?
    Mẹ Lan Anh ơi! Nghe mẹ nói mà em cũng thấy mình hình như có tội với con quá nhỉ? Em có nên chuyển trường cho con em không hả mẹ nó?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 46 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Con gái tớ đi học đuọc 1 thang rồi ma sáng nào cung khoc. Cứ sáng ra là khóc lóc, gào thét ko chịu đi lớp, chièu về thì ko khoc. Ca 2 bo me deu bi uc che
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 87 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

huhu.e nghe các mẹ nói mà thấy lo lắng quá. có lẽ e phải tìm hiểu cho con học trường tư xa nhà hơn một chút vậy, e cũng đang cho con học trường công đây. đi được 3 tuần rồi mà ngày nào cũng khóc.tối thì k đến mức mê sảng nhưng 2 tuần đầu cũng quấy khóc.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3