TIN TÀI TRỢ.

Bé bị sốc khi đi trẻ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.1K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 787 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Con bé nhà em 14 tháng rồi,em gửi cháu ở nhà một bà gần nhà em,trước khi gửi ngày nào bà Ngoại cũng cho sang chơi cho quen đến ngày đi thật.Đi được 2ngày thì về ốm mấy ngày,cho đi học lại thì gào thét ầm cả xóm ,ko ăn,ko ngủ chỉ gào,gào 1 tuần liền đến khàn đặc giọng,em đành đón về ở nhà với bà ngoại,bà vẫn đưa sang đấy chơi và con bé cứ bám chặt lấy bà,sợ bà về,Em đang tính tìm 1 nhà trẻ tư thục cho bé đi,nhưng thấy tình hình bé khóc rồi ốm thế này ko hiểu sẽ thế nào.Các Mẹ cố vấn giúp em nhé!em cảm ơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 546 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Tớ thấy 14 tháng cho bé đi nhà trẻ kiểu đó thì tội bé quá. Bạn nên tìm một nhà trẻ tư thục nào đó có chất lượng tốt thì gửi bé sẽ yên tâm hơn. Họ sẽ có phương pháp chăm sóc bé tốt hơn, bé sẽ đỡ sợ hơn.
    Tuy nhiên, theo mình, bạn nên để bé ở nhà thêm một thời gian cho bé bình tĩnh, ổn định lại tâm lý và khỏe mạnh lại đã. Nếu có điều kiện thì nhờ bà ngoại chăm thêm vài tháng nữa cho bé cứng cáp hẳn lên, khi đó bạn tập cho bé đi nhà trẻ thời gian đầu nửa ngày, sau bé quen dần thì đi cả ngày.
    Bé nhà tớ ngày trước khi 20 tháng, tớ cũng cho bé đi trẻ, nhưng chất lượng trường học của bé tớ không an tâm, các cô chưa có nhiều kinh nghiệm, mấy ngày đầu thằng cu con nhà tớ nghịch, cô để ngã, xây xát cả nên tớ lại cho nghỉ, tìm trường học khác đấy mẹ nó ah.
    • 76 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Con nhà mình khi mới đi trẻ lúc 16,5 tháng cũng vậy, bé thay đổi hẳn, ko chịu ăn gì, chỉ uống nước lọc, khóc, cáu kỉnh, bám mẹ ko chịu rời ...Và tất nhiên là ốm nữa. Bạn gửi con ở trường nào, lúc ấy mình gửi con ở một trường tư thục có tiếng ở Hà Nội, tiền học cũng mắc lém, cứ ngỡ là được chăm sóc chu đáo lắm, nhưng vì con như thế nên vợ chồng mình ngày nào cũng sang dòm con từ xa, mình phát hiện ra các cô ko nhẹ nhàng với con như trước mặt mình đâu, mà còn hơi bị fát xít nữa, cho con ăn thì thôi rồi, mình nhìn thấy mà còn sốc (cô ko biết mình ở đó lúc đấy), thế nên con mới sốc. Mình cho con nghỉ học, bé lại trở lại như trước, vui vẻ hoạt bát. Bi giờ con lớn hơn một chút, đi học ở trường ít xèng mà về con vui vẻ, ăn uống bình thường, chơi đùa... ---> Bạn thử đột xuất đến trường kiểm tra xem sao, trẻ con ở nhà được yêu chiều, bế ẵm, nựng nịu, đến trường dễ bị sốc lém. Nhất là con còn bé quá, chưa biết mách. Mà mình nhận ra được một điều, ko phải gửi con ở trường đắt tiền là đã yên tâm con được chăm sóc chu đáo đâu, mình vẫn cần thi thoảng kiểm tra đột xuất xem sao.
    Yêu con quá, mẹ yêu con quá.
    • 15 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Úi mơi mi xem đu đ tưng bé b sc tâm lý hay thế nào (tui lên 3 mi đi mu giáo chng hn), hóa ra là thế này. Chng qua là con còn bé quá và chưa quen đy thôi. Bn xem nhóm tr gia đình đó có thích hp không, bà trông tr đó có kinh nghim và phương pháp không, lp có bao nhiêu bn, khi bà ngoi bế cháu sang chơi thì cháu có ch đng chơi đ chơi đó không, có chơi vi các bn không. Khi bn gi bé có đưc d dành quan tâm không. Bé 14 tháng thì còn bíu m bíu bà lm, t nhiên b đi gi tr thì con khóc nhiu là đúng ri. Thưng thì các cô s phi quan tâm đến bé nhiu hơn, khi ng thì cũng không ng riêng như các bn ln mà cô s ôm bé ng vv.. Bn Bi nhà mình cũng đi b đi t 13 tháng, khóc, m đ c nhưng ri cũng quen, mình gi bé trưng tư thc ngay cnh nhà, các cô rt chăm cháu và biết cách d dành cháu nên cũng yên tâm. My tun đu bà ngoi sang kim tra liên tc và đón con sm, sau này con quen ri mi gi c ngày.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 787 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

nhà em ở khu Sông Lừ ,có mẹ nào biết nên cho bé đến trường nào ko chỉ giúp em với ạ?em muốn cho bé đến lớp,làm quen từ bây giờ thôi,để cho bà Ngoại nghỉ ngơi,thỉnh thoảng bà đi có việc còn đỡ lo,chứ đang đi làm lo ko ai trông con,rồi lại nghỉ làm,mãi thế cũng ko ổn các mẹ ạ.Em đang tìm trường gần gần cho bé,trường nào gần giải phóng,định công cũng được,nhà em cũng tiện qua ấy mà.
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới đi học 4 hôm, về bị stress quá các mẹ ah, bé 2,5 tuổi rồi mà còn vậy đấy, 2 hôm đầu ko sao, hôm sau khóc nhiều quá, về nhà nhất quyết ko lên tầng 2, chả là ở lớp học tầng hai mà, nhìn con thương quá, về nhà toàn đeo mẹ, chơi một tí là hỏi mẹ đâu rồi, hôm nay mình sợ bé ốm nên cho nghỉ nhà một hôm. Mình đang có hai phươgn án, 1 là ở nhà đến sang năm hai là chuyển trường khác gần nhà hơn. chưa biết làm sao, tình hình là mình cũng stress lắm các mẹ ah.
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 43 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sóc nhà mình hôm đầu đi học cũng khóc sưng mắt,mẹ phải nghỉ 03 ngày ở nhà trực chiến nếu khóc nhiều wá thì cô gọi điện mẹ đến đón về.Mấy hôm sau cứ thấy mẹ đến đón là tủi thân lại mếu máo khóc.Nhưng trộm vía mất mấy hôm đầu thôi bg sóc đi ngoan lắm.Lúc đầu cho bé đi cũng vất vả lắm,nghưng các mẹ phải chuẩn bị tư tưởng cho bé trước.Dẫn các bé đi đến nhà trẻ giới thiệu nhà trẻ cho bé,chỉ cho bé có nhiều bạn và các bạn chơi vui như thế nào.Có cô yêu bé như thế nào,cho bé qua chơi 2,3 hôm để quen cô giáo trước.Nói chung là đã cho đi bộ đội là phải chấp nhận thương đau thôi các mẹ ạ.Nhưng bù lại các bé sẽ nhanh nhẹ hơn, hiểu biết hơn và tự lập hơn đấy.
    Yêu Sóc Nhất TRên Đời
    Yêu Bố Gấu Thứ Nhì :Rose: :577: :Rose: :577: :Rose: :577: :Rose: :577: :Rose: :577:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 787 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Đúng đấy,cholàm quen dần với tập thể cho bé dạn chứ!vấn đề làm sao chọn được trường ổn ổn Cô ổn ổn cho con học. Nói thật,Cô có yêu trẻ và dịu dàng với trẻ thì trẻ mới chịu chơi và ngoan được,có trẻ còn ko muốn về với bố mẹ,bố mẹ yên tâm đilàm mà ko lo con đang khóc sưng cả mắt...Em cũng muốn cho bé làm quen sớm với tập thể,hòa đông mạnh dạn,chứ cứ ở nhà với bà mãi khéo khi đến tuổi đi trẻ lại hóa ra khổ hơn ấy các Mẹ ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nghe các Mẹ nói về vấn đề đi bồ đội của các bé mà em cũng thấy thương con quá cơ. Em cho bé lớn nhà em đi học khi được gần 2,5 tuổi khi đấy em ở nhà chuẩn bị sinh em bé thứ 2. Ngày đầu đi học rất vui vẻ vì bé không biết cứ nghĩ được đi chơi giống mọi hôm, nhưng khi chiều Mẹ đến đón về nhìn thấy Mẹ là ấm ức khóc, nhìn cảnh đấy Mẹ cũng rơi nước mắt cùng con. Nhưng Bé cứ đi được 3 ngày thì ốm 10 ngày tổng kết 1 tháng bé đi học chỉ được có 6 ngày thôi. Em cho bé đi liền tù tì 4 tháng như vậy và thấy con cứ ốm và khóc thưong con lại cho con ở nhà. Và đến hè vừa rồi khi bé được 3 năm 4 tháng em lại cho đi học lần này em xin vào trường công lập và thấy bé đi học có vẻ đỡ hơn. Măc dù đến h này bé đã đi học được liên tục 4 tháng rồi nhưng sáng nào ngủ dậy cũng lèo nhèo không thích đi học. Và bj bé lớn lên biết có những hôm bé phản đối không muốn đi học bằng cách Tối đến là không muốn đi ngủ, sáng ra thì không chịu dạy, và phản đối nhất quyết k đánh răng không rửa mặt. Hichic....
    Nói chung cho con đi học thì các Mẹ phải xác đinh tư tưởng là con sẽ ốm thời gian đầu, và có Mẹ nào dễ xúc động như em thì mỗi lần đi đón con là lại rơm rớm nước mắt. Chúc các bé đi học ngoan đế các Mẹ còn yên tâm đi làm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangvinh Xem bài viết
    Nghe các Mẹ nói về vấn đề đi bồ đội của các bé mà em cũng thấy thương con quá cơ. Em cho bé lớn nhà em đi học khi được gần 2,5 tuổi khi đấy em ở nhà chuẩn bị sinh em bé thứ 2. Ngày đầu đi học rất vui vẻ vì bé không biết cứ nghĩ được đi chơi giống mọi hôm, nhưng khi chiều Mẹ đến đón về nhìn thấy Mẹ là ấm ức khóc, nhìn cảnh đấy Mẹ cũng rơi nước mắt cùng con. Nhưng Bé cứ đi được 3 ngày thì ốm 10 ngày tổng kết 1 tháng bé đi học chỉ được có 6 ngày thôi. Em cho bé đi liền tù tì 4 tháng như vậy và thấy con cứ ốm và khóc thưong con lại cho con ở nhà. Và đến hè vừa rồi khi bé được 3 năm 4 tháng em lại cho đi học lần này em xin vào trường công lập và thấy bé đi học có vẻ đỡ hơn. Măc dù đến h này bé đã đi học được liên tục 4 tháng rồi nhưng sáng nào ngủ dậy cũng lèo nhèo không thích đi học. Và bj bé lớn lên biết có những hôm bé phản đối không muốn đi học bằng cách Tối đến là không muốn đi ngủ, sáng ra thì không chịu dạy, và phản đối nhất quyết k đánh răng không rửa mặt. Hichic....
    Nói chung cho con đi học thì các Mẹ phải xác đinh tư tưởng là con sẽ ốm thời gian đầu, và có Mẹ nào dễ xúc động như em thì mỗi lần đi đón con là lại rơm rớm nước mắt. Chúc các bé đi học ngoan đế các Mẹ còn yên tâm đi làm nhé.
    Mình cũng thế đấy lúc nào đưa con đến lớp mẹ cũng phải đi thật nhanh không thì lại khóc theo con, bé nhà mình đi trẻ từ đầu năm học mới lúc ấy bé được 18 tháng đến giờ đi học chưa đầy 2 tháng thì ốm sốut từ lúc đi học đến giờ, tháng trước thương con quá cho nghỉ 1 tuần lại cho đi học tiếp một tuần sau lại ốm nhưng vẫn phải đi học, , cách trường khoảng 500m là bé đã khóc trước rồi. từ lúc bé đi học đến giờ chưa một ngày nào mình thấy yên tâm cả, ngày nào cũng lo con ở trường không bết thế nào có bị cô giáo mắng k, có ốm không, có ăn gì k... cả tỷ thứ lo, ức chế khủng khiếp nhưng bé có tiến bộ hơn một chút, biết hát ê a rất nhiều bài hát và bết nói nhiều từ hơn nhưng hư hơn vì về nhà bận làm nũng mẹ không chào hỏi ai cả, tối thì ti mẹ suốt đêm, lúc nào cũng sợ mẹ đi mất.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,415 Bài viết

• 2,081 Được cảm ơn

Các mẹ ở đây chắc đều có con đầu đi nhà trẻ nhỉ, nếu là đứa thứ 2 thì đã cứng rắn lên nhiều chứ ko vậy đâu. Đứa đầu mình cũng xót xa lắm, mà là trường công nhé, 3t rưỡi mới đi mẫu giáo, cứ đến trường là khóc nhưng vào lớp là im tịt. Đứa thứ 2 đi nhà trẻ từ khi 1t rưỡi, trường tư luôn. Thời gian đầu cũng khóc chỉ 2 tuần sau là ngon lành. Và mấu chốt ở đây là mẹ ko đưa đi học, việc đưa đi học nhờ cả vào bố hoặc ob.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,931 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nancy76 Xem bài viết
    Các mẹ ở đây chắc đều có con đầu đi nhà trẻ nhỉ, nếu là đứa thứ 2 thì đã cứng rắn lên nhiều chứ ko vậy đâu. Đứa đầu mình cũng xót xa lắm, mà là trường công nhé, 3t rưỡi mới đi mẫu giáo, cứ đến trường là khóc nhưng vào lớp là im tịt. Đứa thứ 2 đi nhà trẻ từ khi 1t rưỡi, trường tư luôn. Thời gian đầu cũng khóc chỉ 2 tuần sau là ngon lành. Và mấu chốt ở đây là mẹ ko đưa đi học, việc đưa đi học nhờ cả vào bố hoặc ob.
    mẹ này nói đúng quá, con 9ầu nhà tớ đi trẻ lúc 3 tuổi, đứa thứ 2 mới 15 tháng đã bị m5 nhăm nhe cho đi học luôn rồi:Laughing:Mỗi tội tớ chưa tìm được trường nào nhận cháu vì bé quá. Những trường mắc tiền thì có nhận nhưng giá rổ siêu cao:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me quyen Xem bài viết
    Con bé nhà em 14 tháng rồi,em gửi cháu ở nhà một bà gần nhà em,trước khi gửi ngày nào bà Ngoại cũng cho sang chơi cho quen đến ngày đi thật.Đi được 2ngày thì về ốm mấy ngày,cho đi học lại thì gào thét ầm cả xóm ,ko ăn,ko ngủ chỉ gào,gào 1 tuần liền đến khàn đặc giọng,em đành đón về ở nhà với bà ngoại,bà vẫn đưa sang đấy chơi và con bé cứ bám chặt lấy bà,sợ bà về,Em đang tính tìm 1 nhà trẻ tư thục cho bé đi,nhưng thấy tình hình bé khóc rồi ốm thế này ko hiểu sẽ thế nào.Các Mẹ cố vấn giúp em nhé!em cảm ơn
    Trẻ con hầu hết khi bắt đầu mới đi học đều thế mẹ nó ạ. Nếu ở môi trường cô thật lòng yêu trẻ thì trẻ sẽ quen dần và đỡ shock hơn còn nếu cô không quan tâm đến con thực sự thì chắc phải mất một thời gian dài. Cháu mình khi bắt đầu đi học cũng thế la hét khóc thét giãy dụa 2 - 3 người túm mới đua được lên xe nhìn cháu đi học mà mọi người cũng tấhy xót xa mà không biết làm thế nào hy vọng sau vài tháng con sẽ quen thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi audifon Xem bài viết
    Trẻ con hầu hết khi bắt đầu mới đi học đều thế mẹ nó ạ. Nếu ở môi trường cô thật lòng yêu trẻ thì trẻ sẽ quen dần và đỡ shock hơn còn nếu cô không quan tâm đến con thực sự thì chắc phải mất một thời gian dài. Cháu mình khi bắt đầu đi học cũng thế la hét khóc thét giãy dụa 2 - 3 người túm mới đua được lên xe nhìn cháu đi học mà mọi người cũng tấhy xót xa mà không biết làm thế nào hy vọng sau vài tháng con sẽ quen thôi.
    Đúng rồi đấy mẹ nó ạ.Vì những ngày đầu cho bé đi học mình chọn trường tư thục gần nhà cho bé để thỉnh thoảng ông bà chạy qua chạy lại ngó cháu cho đỡ nhớ.Không ngờ đi học được hai buổi bé nhà mình một mực khóc không chịu đi học,cứ nhắc đến từ đi học là bé khóc thét lên,đêm nằm ngủ còn giật mình thon thót.Thương lắm cơ nhưng được một thời gian bé quen được cô và các bạn nên rất thích đi học không còn khóc như thời gian đầu nữa.Cũng may các cô thương và quý cháu nên mình cũng yên tâm.Mẹ nó chịu khó thời gian đầu nhé.