TIN TÀI TRỢ.

Bé bị cô giáo đánh - phải làm sao?

• 2 Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 64 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Xin nhờ các mẹ chỉ giáo cho chút kinh nghiệm!!!
    Bé nhà tôi đi học mẫu giáo mới được gần 3 tháng. Hiện nay bé được 3 tuổi 8 tháng. Thứ 6 vừa rồi, thấy 2 bé ngồi chơi với nhau và phạt nhau bằng cách đánh vào lòng bàn tay bàn chân, tôi đã nghi bé cũng bị cô đánh, nhưng khi hỏi bé thì bé nói không có. Tối hôm sau, 3 mẹ con đang chơi với nhau thì Trúc thỏ thẻ: mẹ ơi, cô giáo đánh vào chân Trúc, ở đây này.... và chìa cái lòng bàn chân bé con con ra
    Ôi cái trường mẫu giáo tư thục của con tôi, 3 cô với gần 30 cháu. Biết là trông trẻ rất dễ stress, nhưng mà máu nóng cứ bốc lên đầu khi tưởng tượng con bé nhà mình bị cô đét vào gan bàn chân (chắc là để ba mẹ ko nhìn thấy vết đánh). Ở nhà, đôi lúc tôi vẫn đét vào mông con khi bé ngang bướng hoặc hư hỗn (bé nhà tôi ngoan nhưng đôi khi khá ngang hoặc nhõng nhẽo), nhưng bây giờ cô giáo lại đánh vào lòng bàn chân bé, nơi có nhiều huyệt đạo, tôi lo cho con, lo bé sợ trường và sợ cô.
    Sáng nay ba của bé đã lãnh nhiệm vụ đến nói chuyện với cô bởi vì tính tôi nóng và không linh hoạt như ba bé. Nghe report lại thì cô tái mặt khi nghe " cháu về nhà nói bị cô đánh vào lòng bàn tay bàn chân" và ko nói được gì. Ba bé ko muốn làm khó cô nên chỉ nhẹ nhàng nói có nhiều cách khác để phạt khi cháu ko vâng lời, hơn nữa, ở nhà tôi ko ai động đến cháu cả, rồi thôi. Tôi nhẹ lòng khi nghe ba bé nói lại, nhưng vẫn lo lo, như vậy đã ổn chưa, và liệu bé có bị cô trù không? Có được cô chăm nữa không?
    Các mẹ giải quyết thế nào khi gặp trường hợp như thế này, chia sẻ cho tôi chút kinh nghiệm với.
    Xin cảm ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,013 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Bạn đã rất đúng khi để AX bình tĩnh hơn đến nói chuyện với cô. Mình thì để ý thấy rằng trong số các cô ở lớp thì có 1 cô sẽ chiều học sinh, 1 cô nghiêm khắc và 1 cô "trung hoà". Tôm nhà mình đi học về hay kể: con bị cô A mắng; con chơi với cô T trò này rất vui... Nếu con bị cô phạt, bạn nên hỏi cháu: "Vì sao bị phạt?", nhiều khi cháu mắc lỗi như thế ở nhà thì bạn cũng sẽ... cho ăn đòn đấy. Mình cho rằng cũng nên thông cảm với cô giáo. Cộng thêm với việc mình quan sát nữa thì cũng có thể phân biệt được cô nào quý con mình. Cưng trẻ này hơn trẻ kia, là một hiện tượng có thật đấy. Không phải là vì mình "cưng" cô này hơn cô kia đâu nhé, mà là tự thầy trò hợp nhau. Bạn yên tâm đi, vì nếu cô giáo bị bố cháu "góp ý" mà "trù" cháu thì đã có cô khác trong lớp thương cháu. Bạn cũng nên tìm hiểu cô ấy là người nào để dễ nói chuyện.
    • 232 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hồi trước bé nhà mình cũng bị cô phạt như thế, mình cũng đến góp ý với cô nhưng thấy cô thay đổi và vẫn quý bé chư ko bị cô "trù" đâu
    Con gái yêu của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

[image noborder]https://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    Mẹ yêu Chi :Rose: :Rose: :Rose:
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Hai hôm nay khi đưa con đi học và đón con về, thấy thái độ của cô bình thường, thậm chí còn đưa đón cháu tận cửa giống như khi cháu mới vào lớp, tôi cũng thấy yên tâm hơn một chút. Hơn nữa, cháu không tỏ thái độ sợ sệt mà vẫn thích đến trường, thật nhẹ cả lòng. Tôi cũng đã hỏi cháu vì sao bị cô đánh, và cô nào đánh, nhưng các mẹ biết đấy, trẻ con lúc nói thế này lúc nói thế khác, không biết khi nào đúng khi nào sai, chỉ có việc bị cô đánh là chắc chắn thôi. Bé nhà tôi 2 tuổi mới nói từng từ một, lại mới về VN nên ngôn ngữ còn hạn chế, không nói giỏi như nhiều bé khác, nên có muốn tìm hiểu thêm cũng chịu.
    Ôi biết vậy để còn để ý đến con nhiều hơn nữa, chứ khi mới cho con đi học, tham khảo khá nhiều phụ huynh đang gửi con ở trường, nghe họ khẳng định rằng cô giáo ko dám đánh cháu vì đây là trường tư thục, tôi đã hơi chủ quan.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mình thử xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,516 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Mình không thể "để mắt" được tới cô giáo, xem cô có đánh con mình hằng ngày hay không, nhưng có thể biết qua các cháu bé và tất nhiên là qua theo dõi thái độ của con mình. Mẹ cháu nên thỉnh thoảng chuyện trò chớp nhoáng năm ba câu với các bé khác với thời gian ít ỏi khi đến đón con. Con mình đôi khi không muốn nói, nhưng hỏi một vài bé trong lớp thì có gì chúng đem khoe tông tốc hết :4:
    Tuy nhiên ở đây giáo viên không đánh học sinh nên mình không phải "rình mò" thế để làm gì và đó cũng không phải cách giải quyết vấn đề của mình, song có lần mình phải "xin ý kiến" các cháu để biết tình hình của một đứa bé hung hãn trong lớp chuyên đánh các bạn, và nhờ có tụi trẻ mà thằng bé này sau đó chuyển sang một trường đặc biệt khác dành cho trẻ hiếu động đặc biệt, điều thực sự tốt hơn cho nó và cho các trẻ khác trong lớp trong đó con mình là một trong các nạn nhân.
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 112 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tôi tin là có chuyện cô giáo đánh học sinh. Nhưng đánh ở mức độ nào và như thế nào là vừa với hình thức phạt một đứa trẻ con giúp cho nó ngoan hơn lại là chuyện khác.
    Đánh học sinh là không nên. Nhưng nói thật với các MUM nhiều khi con mình ở nhà còn khó bảo, làm mình tức phát điên, thì ở lớp chắc chắn chúng nó sẽ rất nghịch. Ở trường của cu nhà em, theo em được biết không có chuyện cô giáo đánh học sinh, nhưng khi họp phụ huynh chúng em vẫn phòng xa là nhắc khéo các cô trước. Thường là những trường có cách quản lý giáo viên tốt, ít khi xảy ra những chuyện đáng tiếc.
    Nói chung em thường nghe cả hai tai : cô giáo và con mình. các MUM cứ nghĩ mà xem, ngày mình còn nhỏ lắm khi mình cũng là những đứa khó bảo. Nhưng trước mặt bố mẹ có khi mình lại tỏ ra ngoan ngoãn. Em thường theo quan điểm, lắng nghe con mình và nói chuyện thử với cô giáo. Biết đâu lại ra chuyện. Vì nghiêm khắc với trẻ đôi khi là điều nên làm. tất nhiên không được đánh quá đau
    Những chàng trai hóm hỉnh, thông minh :557::557::557::557::557::577:::Rose:
    • dth
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trucmai
    Xin nhờ các mẹ chỉ giáo cho chút kinh nghiệm!!!
    Bé nhà tôi đi học mẫu giáo mới được gần 3 tháng. Hiện nay bé được 3 tuổi 8 tháng. Thứ 6 vừa rồi, thấy 2 bé ngồi chơi với nhau và phạt nhau bằng cách đánh vào lòng bàn tay bàn chân, tôi đã nghi bé cũng bị cô đánh, nhưng khi hỏi bé thì bé nói không có. Tối hôm sau, 3 mẹ con đang chơi với nhau thì Trúc thỏ thẻ: mẹ ơi, cô giáo đánh vào chân Trúc, ở đây này.... và chìa cái lòng bàn chân bé con con ra
    Ôi cái trường mẫu giáo tư thục của con tôi, 3 cô với gần 30 cháu. Biết là trông trẻ rất dễ stress, nhưng mà máu nóng cứ bốc lên đầu khi tưởng tượng con bé nhà mình bị cô đét vào gan bàn chân (chắc là để ba mẹ ko nhìn thấy vết đánh). Ở nhà, đôi lúc tôi vẫn đét vào mông con khi bé ngang bướng hoặc hư hỗn (bé nhà tôi ngoan nhưng đôi khi khá ngang hoặc nhõng nhẽo), nhưng bây giờ cô giáo lại đánh vào lòng bàn chân bé, nơi có nhiều huyệt đạo, tôi lo cho con, lo bé sợ trường và sợ cô.
    Sáng nay ba của bé đã lãnh nhiệm vụ đến nói chuyện với cô bởi vì tính tôi nóng và không linh hoạt như ba bé. Nghe report lại thì cô tái mặt khi nghe " cháu về nhà nói bị cô đánh vào lòng bàn tay bàn chân" và ko nói được gì. Ba bé ko muốn làm khó cô nên chỉ nhẹ nhàng nói có nhiều cách khác để phạt khi cháu ko vâng lời, hơn nữa, ở nhà tôi ko ai động đến cháu cả, rồi thôi. Tôi nhẹ lòng khi nghe ba bé nói lại, nhưng vẫn lo lo, như vậy đã ổn chưa, và liệu bé có bị cô trù không? Có được cô chăm nữa không?
    Các mẹ giải quyết thế nào khi gặp trường hợp như thế này, chia sẻ cho tôi chút kinh nghiệm với.
    Xin cảm ơn.
    Mình không ngờ mình xúc động quá khi đọc những dòng chữ này.Tự nhiên bật khóc; có lẽ do có con cũng trạc tuổi bé nhà bạn. Mình cứ tưởng tượng ra khuôn mặt rất ngây thơ của bé Trúc nhà bạn, và cả Vh nhà mình nữa để xem là lúc mình nghe con nói thế mình sẽ xử trí thế nào. Thương bé ghê.

Nếu mình ở trong trường hợp bạn, mình sẽ gạn hỏi con thật nhẹ nhàng, vì sao cô giáo lại đánh vào bé; mình nghĩ trẻ con thì chưa thể biết nói dối, hay bịa ra lý do nối dối. Bạn cứ lựa lời hỏi có phai do Trúc làm gì không đúng mà cô phạt vậy không?...

Ba bé giải quyết thế là đúng đó. Mình nghĩ nên gặp cô giáo hỏi han nhẹ nhàng, và nhờ cô chăm bé, hoặc bé có lỗi gì cho mẹ bé biết với. Mình nghĩ mình quan tâm đến con mình, và cả cô giáo; để hiểu các cô có lúc bực bội (và có thể giống mình, đôi lúc cũng phát cho con một cái vào mông). Tất nhiên, cô giáo đã được đào tạo cơ bản về nghề dạy trẻ thì nên cần biết kiềm chế. Chúng ta, các mẹ, cũng nên thông cảm cho cô có lúc bực bội. Nhưng nhớ phải tìm hiểu căn nguyên để tránh những lần sau con bị đòn vô lý. Lúc ấy mình hoàn toàn có quyền có ý kiến hợp lý với BGH.
    "Ba mẹ là lá chắn,
    Che chở suốt đời con..."
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chuyện các cô giáo đánh vào bàn chân, bàn tay trẻ như thế này mình đã được nghe chính một cô giáo nói ra (cô này là hàng xóm với nhà mình) và theo cô đó giải thích thì đánh như vậy không để lại dấu vết nên bố mẹ các cháu không thể biết được. Tuy nhiên, theo mình nghĩ, các bậc cha mẹ cũng nên hỏi han cặn kẽ các cháu xem đã mắc lỗi gì và nhẹ nhàng nhắc nhở các cháu, chứ thực ra có đứng lớp như các cô mới biết trông trẻ con vất vả như thế nào, mình cũng không nên đổ hết lỗi lầm cho cô giáo. Và nhiều khi mình cũng chỉ được nghe con mình nói lại các sự việc trên lớp chứ mình không đựoc chứng kiến cụ thể đầu đuôi sự việc. Cho nên các bậc cha mẹ nên bình tĩnh nhé chứ đừng vội vàng đổ lỗi cho các cô mà nên hiểu và thông cảm cho họ.
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,576 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamphuongtrang
    Chuyện các cô giáo đánh vào bàn chân, bàn tay trẻ như thế này mình đã được nghe chính một cô giáo nói ra (cô này là hàng xóm với nhà mình) và theo cô đó giải thích thì đánh như vậy không để lại dấu vết nên bố mẹ các cháu không thể biết được. Tuy nhiên, theo mình nghĩ, các bậc cha mẹ cũng nên hỏi han cặn kẽ các cháu xem đã mắc lỗi gì và nhẹ nhàng nhắc nhở các cháu, chứ thực ra có đứng lớp như các cô mới biết trông trẻ con vất vả như thế nào, mình cũng không nên đổ hết lỗi lầm cho cô giáo. Và nhiều khi mình cũng chỉ được nghe con mình nói lại các sự việc trên lớp chứ mình không đựoc chứng kiến cụ thể đầu đuôi sự việc. Cho nên các bậc cha mẹ nên bình tĩnh nhé chứ đừng vội vàng đổ lỗi cho các cô mà nên hiểu và thông cảm cho họ.
    Các mẹ ơi, em đang bức xúc quá. Con em thuộc diện ngoan, vì từ bé không bao giờ khóc quá 5 phút, tiêm không khóc, ốm biết đòi mẹ đưa đi bác sĩ khám, không sợ uống thuốc. Cũng nghịch ngợm chưng không quá vì là con gái, ngủ cùng bố mẹ, nhưng bao giờ cũng đi ngủ trước và rất đúng giờ, chỉ cần mẹ hát 1 bài hoặc đọc 1 bài thơ là được. Ăn không nhiều nhưng không ngậm.
    Từ hồi đi học chỉ tuần đầu là khóc, cô giáo còn nói nó là 1 trong những em bé ít khóc nhất.
    Em không quá khắt khe trong chuyện đánh trẻ, nhưng đánh vào đâu và mức độ ntnao mới là quan trọng. Đánh trẻ phải đánh vào mông chứ. Em hnao cũng hỏi ở lớp học gì, ăn gì,... Vì con em về nhà cũng ko quát bố mẹ hay ông bà như 1 số em khác học từ cô giáo, nên em cứ đinh ninh là cô giáo ko nói thế.
    Hqua, nó nhất định bảo con ko muốn đi học đâu mẹ ạ, gặng hỏi mãi thì nó noi cô hay đánh, em cũng hỏi ở đâu thì nó chỉ ở gan bàn chân. Em hỏi thế chỉ mình con hay bị đánh thôi à, thì bé bảo các bạn khác cũng bị đánh thế.
    - Hỏi cô đánh bằng tay à?
    - Đánh bằng roi
    - CÓ đau không
    - Đau, đau nhiều mẹ ạ Con ghét cô giáo lắm, ghét cả 3 cô.
    - Con ghét cô nào nhất, hay chỉ ghét tí thôi?
    - Ghét nhiều, ghét như nhau.
    - Con có yêu các bạn không?
    - Có
    - Thôi, con ạ, ai cũng phải đi học. đi làm, miễn là đến đó có người mình yêu là được rồi....
    - Nhưng cô hay quát nữa?
    - Quát thế nào?
    - Ngủ ngay không ăn đòn bây giờ. - Câm mồm ngay....
    Thế mà em cứ tưởng là cô ko nói, vì ko thấy con mình bắt chước, hoá ra nó cũng biết là từ đó xấu
    (CÁC MẸ ƠI, TỪ TRƯỚC TỚI NAY CON EM NÓ CHƯA NÓI Từ "GHÉT" CHO AI BAO GIỜ)

Trước đây cháu em cũng học trường này, nhưng ở cơ sở 2, bây giwfo học lớp 2, mà nó là con trai vẫn còn nói "Con sợ nhất các cô hồi mẫu giáo "

Chuyện thằng cháu thì còn nhiều lắm, các mẹ biết không cháu em nó biết đắp dưa chuột, massage mặt, đấm lưng cho các cô. Ngày nào cũng 4 em ngoan và khoẻ nhất lớp phải làm cho 4 cô. Bố mẹ có biết đâu đến khi thấy mẹ đắp dưa chuột, nó bảo mẹ đắp thế KHÔNG KHÍT, mẹ nằm xuống để con đắp cho, rồi con massage cho .,... Trời ơi, còn nhiều chuyện lắm. Hồi đó, em cũng đã lên góp ý với cô Hiệu trưởng đấy chứ, nhưng thật sự em bức xúc với các ngành giáo dục Việt nam lắm ạ, từ mầm non trở đi. Không yêu nghề thì đừng làm nghề này mới phải nhỉ.
    Cứ thích giàu thì đừng chọn nghề giáo, hay nghề y, chọn nghề khác mà làm chứ cứ chạy theo tiền và không có tâm, kiểu chẳng đỗ cái gì đành học sư phạm vậy thì đúg là khổ cho thế hệ tương lai quá.

XIN Lỗi MẸ NÀO LÀM 2 NGÀNH TRÊN MÀ KHÔNG NHƯ TRÊN Ạ, EM KHÔNG CÓ Ý QUY CHỤP CHO TẤT CẢ MỌI NGƯỜI NHƯNG NHiều TRƯỜNG HỢP THẾ ĐẤY Ạ.
    EM BỨC XÚC QUÁ
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lan Chi
    Hồi trước bé nhà mình cũng bị cô phạt như thế, mình cũng đến góp ý với cô nhưng thấy cô thay đổi và vẫn quý bé chư ko bị cô "trù" đâu
    LC ơi, MH cũng có chuyện đó à, chít thật, con nhà chị thì nhiều khi hỏi bé cũng ko kể ra đầu ra đũa câu chuyện, nên chị chả hiểu tình hình ở lớp con thế nào nữa. Lo quá!
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • 2,412 Bài viết

• 7,655 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebau
    Trời ơi, còn nhiều chuyện lắm. Hồi đó, em cũng đã lên góp ý với cô Hiệu trưởng đấy chứ, nhưng thật sự em bức xúc với các ngành giáo dục Việt nam lắm ạ, từ mầm non trở đi. Không yêu nghề thì đừng làm nghề này mới phải nhỉ.
    Cứ thích giàu thì đừng chọn nghề giáo, hay nghề y, chọn nghề khác mà làm chứ cứ chạy theo tiền và không có tâm, kiểu chẳng đỗ cái gì đành học sư phạm vậy thì đúg là khổ cho thế hệ tương lai quá.

XIN Lỗi MẸ NÀO LÀM 2 NGÀNH TRÊN MÀ KHÔNG NHƯ TRÊN Ạ, EM KHÔNG CÓ Ý QUY CHỤP CHO TẤT CẢ MỌI NGƯỜI NHƯNG NHiều TRƯỜNG HỢP THẾ ĐẤY Ạ.
    EM BỨC XÚC QUÁ
    Đâu có mebau, họ bị đẩy vào nghề này đấy chứ, có 1 số người khi vào nghề, có con cái, cư xử sẽ khác, có 1 số buộc phải vào nghề này, tiền ko có nhiều, công việc mệt nhọc nên đối xử với trẻ như thế.

Con mình đau mình xót, còn mình đi làm để trả tiền cho họ dậy dỗ, cho con mình ăn chứ ko phải để đánh con mình, mà là đánh vào gan bàn chân là cách đánh thâm hiểm.
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 389 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mới thế này còn tầm thường các bác ạ. Các bác cứ vào trường, thực tế đi nhưng đừng dưới vai trò phụ huynh mà là dưới vài trò các em sv thực tập ý,biết ngay thôi mà.

Nhưng ngoài đánh đòn ra, món tinhthần bị tra tấn còn thâm thía hơn nhiều, đáng sợ hơn nhiều. Nhưng cái này nhiều cha mẹ ko biết được.

Ko nói nữa kẻo các mẹ sợ nhưng quả thực ko có cái tâm,làm gv mầm non sẽ rất căng thẳng. Nếu có tâm họ sẽ bớt căng thẳng và bớt xử lí các cháu hơn, đó là điều chắc chắn.
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 889 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mình nghĩ căng thẳng thế nào thì cũng không được đánh trẻ con vì các cô giáo đều đã được học tâm lí mỗi lứa tuổi rồi cơ mà.

Có các cách phạt khác nhau, mình chấp nhận việc quát tháo ,to tiếng nhưng chuyện đánh là không thể chấp nhận được.

nếu là mình thì ngay hôm đó mình và ông xã mình sẽ đến gặp riêng cô giáo đó để nói chuyện. Sẽ có cách chứ nhỉ ( con em chưa đi học, hihi)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Về vụ cô giáo đánh trẻ mình cũng bức xúc lắm. Con minh 5 tuổi kể cô giáo toàn đánh vào đầu mới bức xúc chứ. Gặp cô góp ý không được đánh vào đầu các cháu, cô cười rất tươi bảo rằng không phải đó là cô vỗ nhẹ vào đầu bảo học thôi. Mình hỏi con cô đánh bằng gì, nó bảo đánh bằng thanh Sô cô la. Nhưng qua mô tả của con mình hiểu là đó là cái thước. Liệu đó có phải là cách nguỵ trang của các cô không các mẹ nhỉ.
    Trước mặt mình các cô luôn khen con mình ngoan, nhanh nhẹn, không bao giờ chê và góp ý gì cả. Mình nghĩ rằng các cô đang mắc bệnh thành tích và cho rằng bố mẹ nào cũng thích con mình được cô giáo khen. Nhưng có hôm đèo con bằng xe máy về nhà nó ngủ gục trên xe, hỏi ra mới biết cả trưa nó chẳng chịu ngủ, nói chuyện bị cô chuyển ra chỗ ngủ có ánh sáng nên nó càng không ngủ được, nhưng khi đón cháu không thấy cô nói gì.
    Và mình thấy các cô còn lợi dụng trẻ nữa. Một hôm, em dâu mình cho con mình 2 đôi tất hồng rất đẹp. Sáng hôm sau nó đòi mang cả 2 đôi đến lớp và bảo là để con quét nhà vệ sinh bị ướt tất còn có cái thay. . Hỏi con thi nó bảo là con đang xem báo thì cô bảo đi quét nhà vệ sinh. Đến lớp hỏi cô, cô bảo là nó và 1 bạn nữa thích nghịch trong nhà vệ sinh đấy chứ. Con nhà mình rất thích giúp cô nhiều việc nên ngoài việc chia thìa, phơi khăn cho cô, có hôm nó còn nói cô nhờ rửa táo và rồi cho nó 1 quả. Mà lúc đó lại là mùa đông mới bức xúc chứ. Mình giải thích với con là việc đó (dọn nhà vệ sinh, rửa táo) ko phải việc của con, nên khi nào cô yêu cầu thì nói con mệt không làm, nhưng mình nghĩ là trẻ con nó sợ cô nên chắc là không từ chối được. Nhưng có lúc nó kể cô cũng yêu nó, khen nó nên mình cũng chưa làm căng thẳng. Ko biết mình làm như vậy là đúng hay sai hả các mẹ. Cho mình lời khuyên nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,516 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo ú
    Về vụ cô giáo đánh trẻ mình cũng bức xúc lắm. Con minh 5 tuổi kể cô giáo toàn đánh vào đầu mới bức xúc chứ. Gặp cô góp ý không được đánh vào đầu các cháu, cô cười rất tươi bảo rằng không phải đó là cô vỗ nhẹ vào đầu bảo học thôi. Mình hỏi con cô đánh bằng gì, nó bảo đánh bằng thanh Sô cô la. Nhưng qua mô tả của con mình hiểu là đó là cái thước. Liệu đó có phải là cách nguỵ trang của các cô không các mẹ nhỉ.
    Trước mặt mình các cô luôn khen con mình ngoan, nhanh nhẹn, không bao giờ chê và góp ý gì cả. Mình nghĩ rằng các cô đang mắc bệnh thành tích và cho rằng bố mẹ nào cũng thích con mình được cô giáo khen. Nhưng có hôm đèo con bằng xe máy về nhà nó ngủ gục trên xe, hỏi ra mới biết cả trưa nó chẳng chịu ngủ, nói chuyện bị cô chuyển ra chỗ ngủ có ánh sáng nên nó càng không ngủ được, nhưng khi đón cháu không thấy cô nói gì.
    Và mình thấy các cô còn lợi dụng trẻ nữa. Một hôm, em dâu mình cho con mình 2 đôi tất hồng rất đẹp. Sáng hôm sau nó đòi mang cả 2 đôi đến lớp và bảo là để con quét nhà vệ sinh bị ướt tất còn có cái thay. . Hỏi con thi nó bảo là con đang xem báo thì cô bảo đi quét nhà vệ sinh. Đến lớp hỏi cô, cô bảo là nó và 1 bạn nữa thích nghịch trong nhà vệ sinh đấy chứ. Con nhà mình rất thích giúp cô nhiều việc nên ngoài việc chia thìa, phơi khăn cho cô, có hôm nó còn nói cô nhờ rửa táo và rồi cho nó 1 quả. Mà lúc đó lại là mùa đông mới bức xúc chứ. Mình giải thích với con là việc đó (dọn nhà vệ sinh, rửa táo) ko phải việc của con, nên khi nào cô yêu cầu thì nói con mệt không làm, nhưng mình nghĩ là trẻ con nó sợ cô nên chắc là không từ chối được. Nhưng có lúc nó kể cô cũng yêu nó, khen nó nên mình cũng chưa làm căng thẳng. Ko biết mình làm như vậy là đúng hay sai hả các mẹ. Cho mình lời khuyên nhé.
    Chờ các cô thay đổi thì lâu lắm, phải kíu con mình trước đi mẹ nó ạ :1:
    Tạm thời đành chơi trò rình mò ( lịch sự nói là quan sát hay theo dõi ), xem việc con đi học thế nào, rồi dùng món "mềm nắn rắn buông", khi nào thấy quá thể thì phải gặp và góp ý, dĩ nhiên nhẹ nhàng lịch sự thôi.

Cụ thể việc con bị cô giáo sai vặt, thì với con nên giải thích sự thật, là lẽ ra cô phải làm việc ấy, không phải việc của các con, nên nếu con từ chối thì cũng đừng sợ, con không sai. Nhưng dặn bé, khi đến trường cô bắt làm những việc không nên làm, như quét toilet thì bảo bé nói là : "Ba, mẹ con nói con không được vào toilet quét nền, hay nghịch nước, ướt hết quần áo, cảm lạnh đấy !" :4:

Phải khôn lỏi thôi, dù mình chẳng thích cái kiểu này tí nào Nếu bé nói rõ như vậy, cô sẽ chột dạ, biết là bố mẹ không hài lòng chuyện đó nên sẽ hạn chế hơn.

Chán các cô thế
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,058 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Đọc đoạn các mẹ bàn nhau thế này mà em lo quá.Thằng cu nhà em nó tồ lắm,có bị cô đánh thì cũng chẳng ớ mà kể với mẹ đâu, mà chắc cũng chẳng bị đánh đâu vì thấy nó rất quý các cô, chỉ có điều nếu có chuyện đó thật thì em nổi điên lên mất. Nhất là bét cũng phải xông đến cho cô một trận, không học nữa thì thôi chứ không thể chấp nhận cái kiểu phản giáo dục như thế. Đành rằng các nghề giáo nó căng thẳng lắm, bản thân mình ở nhà 1 mẹ 1 con mà nhiều lúc còn rồ cả người lên, nhưng các cô có học có khác chứ. Vả lại có phải bố mẹ các cháu "đối xử suông" với các cô đâu, có lễ nghĩa cả đấy ạ. Thê mà các cô cư xử thế thì quá tệ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 583 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Về vụ cô giáo đánh này mình cũng căng thẳng lắm, không biết thế nào, cho con học không may gặp phải cô nóng tình thì đánh con mình chết thôi. QA đi học, cạnh lớp con mình có một cô rất hay đánh các cháu, trước mặt cả phụ huynh, hôm trước thấy con về kể cô đánh con mai mẹ đến đánh cô nhé, hôm sau mình có hỏi nhưng cô chối phắt, mình cũng không dám làm to chuyện, chỉ bảo cô có gì thì mắng cháu thôi, không có cháu sợ không dám đi học. Nói thế chứ cũng sợ các cô không đánh nhưng gây khủng hoảng tinh thần các cháu thì chết, bố mẹ thì không biết đường nào mà lần, mà thường thì các bệnh tinh thần lại khó chữa hơn các bệnh thông thường mà lại ảnh hưởng đến cả sau này nữa. khó nghĩ quá các mẹ ơi. mà nghe nói trường công các cô còn hay đánh các cháu hơn trường tư thì phải....
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    Châu bò, Quốc xẻng của mẹ ơi! Các con lớn nhanh cho mẹ nhé!!!

:Kiss: :Kiss: :Kiss:
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 176 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lananhbeo
    khó nghĩ quá các mẹ ơi. mà nghe nói trường công các cô còn hay đánh các cháu hơn trường tư thì phải....
    Cũng đúng thôi vì ở trường công, cô đánh cháu thì bố mẹ kêu ai bây giờ? còn ở trường tư thì mình có thể lôi cả hiệu trưởng ra mà nói ý chứ vì mình pay để con mình được hưởng sự chăm sóc và giáo dục mà, mình đâu có pay để cho người ta đánh con mình đâu. Đúng là ngược đời. Cho nên mình thấy thương cho các bố mẹ cứ đua nhau chạy mất bao nhiêu tiền để cho con vào được trường điểm (mà càng trường điểm thì các cô càng cành cao), vào rồi mới thấy các cô lạnh lùng chỉ toàn quát mắng trẻ và đánh trẻ thôi. Phụ huynh nào dám góp ý cô còn mắng thêm cho.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,734 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dicuty
    Cũng đúng thôi vì ở trường công, cô đánh cháu thì bố mẹ kêu ai bây giờ? còn ở trường tư thì mình có thể lôi cả hiệu trưởng ra mà nói ý chứ vì mình pay để con mình được hưởng sự chăm sóc và giáo dục mà, mình đâu có pay để cho người ta đánh con mình đâu. Đúng là ngược đời. Cho nên mình thấy thương cho các bố mẹ cứ đua nhau chạy mất bao nhiêu tiền để cho con vào được trường điểm (mà càng trường điểm thì các cô càng cành cao), vào rồi mới thấy các cô lạnh lùng chỉ toàn quát mắng trẻ và đánh trẻ thôi. Phụ huynh nào dám góp ý cô còn mắng thêm cho.
    Theo mình đc biết là con mình đã bị cô đánh 1 lần, ko đau, ko nghiêm trọng chỉ là 1 cái phét vào mông, và các bạn cũng thỉnh thoảng bị cô đánh, từ hôm đó thỉnh thoảng đưa con đi học mình nán lại buôn dưa với cô, trong câu chuyện buôn dưa mình hay cố tình kể chuyện con mình hay về kể cho mẹ nghe các chuyện ở lớp "như hôm nay bạn nào bị cô phê bình, bạn nào ăn đất nặn hư cô phạt, bạn nào được cô khen.." để cho cô thấy rằng mình nắm rất rõ chuyện ở lớp, và quan tâm, thông cảm với các cô... từ dạo ấy cũng ko thấy ông con về kể cho mẹ nghe bạn bị đánh nữa, mà chỉ kể rằng bạn hư.. bị cô mắng.. :4:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4