TIN TÀI TRỢ.

Bé 18 tháng hay nghịch và khó bảo phải dậy như thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.12K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,020 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Bé nhà mình là con gái đã hơn 18 tháng rồi, cái gì cũng nghịch và chọc ngoáy, thấy người lớn làm cái gì là xà vào nghịch và làm theo. Nghĩ con mình phát triển tốt, biết nhiều thứ em cũng mừng lắm nhưng có điều là không biết điều chỉnh bé thế nào nữa. Bố làm việc thì cứ lao vào nghịch máy tính, mẹ rủa bát cũng lao vào nghịch... bảo thì không nghe, nói ngọt ngào nhẹ nhành thì con trả lời luôn là " không", quát mắng thì gào khóc, lăn là đập chân đập tay, rồi đánh cả mẹ cấu cả bố... rất ương bướng. Vợ chồng em chẳng biết phải dạy bé như thế nào cho nó thuần tính hơn được. Nhìn con gái nhà khác bố mẹ bảo gì, nghe nấy dịu dàng nhà thích. Có bố mẹ nào "chỉnh" được nhũng bé bướng bỉnh thì cho em lời khuyên và kinh nghiệm với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 462 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dieuchan Xem bài viết
    Bé nhà mình là con gái đã hơn 18 tháng rồi, cái gì cũng nghịch và chọc ngoáy, thấy người lớn làm cái gì là xà vào nghịch và làm theo. Nghĩ con mình phát triển tốt, biết nhiều thứ em cũng mừng lắm nhưng có điều là không biết điều chỉnh bé thế nào nữa. Bố làm việc thì cứ lao vào nghịch máy tính, mẹ rủa bát cũng lao vào nghịch... bảo thì không nghe, nói ngọt ngào nhẹ nhành thì con trả lời luôn là " không", quát mắng thì gào khóc, lăn là đập chân đập tay, rồi đánh cả mẹ cấu cả bố... rất ương bướng. Vợ chồng em chẳng biết phải dạy bé như thế nào cho nó thuần tính hơn được. Nhìn con gái nhà khác bố mẹ bảo gì, nghe nấy dịu dàng nhà thích. Có bố mẹ nào "chỉnh" được nhũng bé bướng bỉnh thì cho em lời khuyên và kinh nghiệm với.
    Theo kinh nghiệm của mình thì thế này nhé:

1. Bạn nên xác định ranh giới rõ ràng cho bé giữa cái gì có thể chơi được và cái gì không chơi được. Và hơn tất cả là bạn nên tạo điều kiện để bé được chơi ( sờ, nghịch...) càng nhiều càng tốt. Có thể lấy chậu nước với vài cái cốc cho bé chơi...đổ nước ra rồi cho nước vào. Rồi có thể cho bé nghịch với gạo ( cái này văn hóa VN có một số nơi nói kiêng...nhưng mình thấy các bạn nhỏ nước ngoài lại được chơi rất nhiều...để học cách đong, đo chẳng hạn...). Còn đối với những thứ kô được chơi như: máy tính, ti vi, quạt...thì bạn tuyệt đối ko cho bé chơi, và mỗi khi bé chạm vào : Bạn hãy nhẹ nhàng kéo tay bé ra và chỉ nói vài từ đơn giản " không được chơi cái này, cái này ko phải đồ chơi" bạn cứ lặp đi lặp lại nhiều lần là sau này bé sẽ tạo được phản xạ và dần quen với cái gì được chơi và không được chơi. Nhưng bố mẹ phải cương quyết và thống nhất nhé.

2. Bạn đừng tự stress mình nhé vì các bé càng ham khám phá thì càng là những bé ham học và ham hiểu biết. Hãy giúp bé để bé được khám phá. Tất nhiên bố mẹ sẽ rất vất vả nhưng những sự vất vả đó sau này có kết quả tốt thì tại sao phải không?

Hãy tạo điều kiện tối đa để các bé được vui chơi, được sờ, nắn...để phát triển nhận thức và have fun nhé!
    Khó khăn giúp con thêm nghị lực.
    Tình yêu thương giúp con thêm tự tin.
    .................................................. ..........
    Play, Learn and Grow together with KG
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng vào đây học hỏi các mẹ cách trị những cô nàng ngang ướng,k biết sợ gì cả:RaisedEye
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 305 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Ưhm, mình cũng biết là nên cương quyết. Nhưng vấn đề ở đây là một số cái mình chưa xác định được rõ ràng là có nên cho bé sờ mó tìm hiểu không. Thông thường, bé đòi cái gì mình sẽ thỏa mãn trong phạm vi có thể bằng mô hình, đồ vật tương tự an toàn hoặc đánh lạc hướng bằng đồ chơi khác, tuy nhiên không phải lúc nào cũng thế. Mình cụ thể hơn tí nữa nhé:

- Mâm cơm: Tuyệt đối không. Giải pháp: mình sắm riêng cho bé một số đồ chơi ví dụ: thìa xúc cơm = gỗ, bát thìa = nhựa phip (đập thoải mái), bữa ăn cho một ít rau, chẳng hạn thế, vào bát riêng của bé. Kết quả: Bé ít đòi động đến mâm bát. Nhưng vẫn còn cái vẫn đòi đấy là đôi đũa và cái nồi cơm điện, chưa biết giải quyết bằng cách nào hic hic
    - Những chỗ bẩn và nguy hiểm như bếp ga, phích nước: tuyệt đối không

Tuy nhiên có một số đồ vật không hẳn là nguy hiểm thì mình không biết xử lý thế nào, ví dụ: lọ nước muối sinh lý, giỏ quần áo, điện thoại, chén uống nước ...Bé đòi nghịch là mình lại chặc lưỡi, ừ cho sờ tí

Các mẹ thấy nên thế nào ạ
    Các cô chú bình chọn cho cháu Bông nhé :Battin ey: Mã số 3754 - 3755 - 3756
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,020 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Cũng có lúc giải quyết được nhưng cũng có lúc bé không nghe tý nào, thấy bà uống thuốc thì cũng đòi mở lọ ra uống. Anh chị uống nước cam lúc ăn cơm cũng đòi uống, và còn tranh của anh chị nữa, ăn kéo đã nhìn thấy cũng đòi ăn cả ngói luôn. Cái gì có nhiều cũng phải đổ ra sàn nhà để xoa xoa, ăn cơm xong cũng muốn tự giặt khăn để lau mồm, cuối cùng là phải thay cả bộ quần áo. Nếu ngăn cản bé là bé lăn ra hét đỏ cả mặt, rồi xông vào đánh mẹ, không thì lăn ra đạp đạp, khóc lóc thảm thiết. Mỗi lần như thế thì bà lại chiều, bố thì hét tướng lên quát tháo, mẹ thì can ngăn.....
    • 1,521 Bài viết

• 3,923 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thời điểm này đang là lúc bé tìm hiểu cuộc sống xung quanh, thế nên bạn không thể ngăn cản và cũng đừng nên ngăn cản những gì bé thích làm. Nếu bé thích tự giặt khăn để lau mồm thì bạn cứ để cho bé làm, ướt hết quần áo thì mình thay quần áo khác (trẻ con 1 ngày thay vài bộ quần áo là bình thường)...
    Còn nếu trường hợp đòi ngịch những thứ tai hại, như đòi uống thuốc của bà, lại gần phích nước...thì người lớn chỉ cần bảo "cái này con không uống được", "con đừng đụng vào nóng đấy"... giọng điệu phải cương quyết, rồi bạn chỉ con sang trò khác ví dụ như: "con ra lấy cho mẹ tờ báo", "trong túi (đồ chơi) có cái gì hay thế nhỉ"....làm cho bé quên đi hành động đòi hỏi vừa rồi!
    Bé nhà mình cũng 18th, trộm vía cũng biết nhiều thứ rồi, mình cũng áp dụng cách trên, nên bây giờ mỗi khi bé muốn làm gì đều quay ra nhìn bố mẹ, ông bà, xem có được làm không hay có tai hại gì không.
    Nhưng điều quan trọng đối với trẻ nhỏ là mình phải kiên nhẫn, với bé nhà mình cũng phải mất 1, 2 tháng để giáo dục được như thế!
    Chúc bạn thành công :Angel:
    Cha Mẹ nhận một đời bão tố
    Để cho Con mãi mãi bình yên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 747 Bài viết

• 2,083 Được cảm ơn

Mình thấy bạn này đang úm con thành gà công nghiệp ấy chứ.

Mình chỉ định ra giới hạn nguy hiểm với con thôi. Những khái niệm đầu tiên mình dạy con là “nóng, đau, không” và áp dụng khi bé mon men đến những “hàng cấm”. Ví dụ:

Từ 9 tháng bé vịn bàn ăn cháo. Bát cháo nóng, mình cảnh báo luôn: “Cháo NÓNG, con KHÔNG được sờ, ĐAU lắm”. Bé sờ, nóng, mếu khóc, mình bế lên lặp lại: “NÓNG, KHÔNG SỜ, ĐAU”. Tình hình là con mình biết nói ba chữ đó trước khi biết gọi bố mẹ.

Những thứ không nóng cũng dạy bé kiểu đó được. Thứ gì không muốn bé chạm vào thì cảnh báo: “ĐAU” rồi ra tay cấu một phát, con mình khờ, nó không biết bị mẹ xử, nên cạch hẳn những món mình cấm bé đụng vào.

Còn lại, những cái thuộc về nghịch, như bạn định nghĩa thì mình có quan điểm khác. Giờ cu cậu nhà mình 30 tháng rồi, người nhà rửa bát là bé biết đứng cạnh xếp lên giá cho khô, sau đó cất vào chạn theo chủng loại bát/ đĩa, thìa… Hoặc nghịch nước, bé tha hồ múc nước từ chậu này sang chậu khác, nhúng quần áo bẩn của mình vào chậu cho ướt… Giờ chiều chiều là em ra tưới cây cho ông, cây to 2 gáo, cây bé một gáo, hoa lan tưới bằng vòi phun (ông bế lên), rất chuẩn.

Nếu cần, cứ cứng rắn hơn. Vợ chồng mình đánh con rồi. Bé tiếp thu bài học rất nhanh, nghịch hộp sữa bột, bị bố oánh. Mấy hôm sau mình pha sữa, bé không ngó ngoáy nghịch nữa mà ngồi yên, tự động bảo mình “Ỉn không cho tay vào sữa, ba đánh rồi, đau lắm”.

Cứ để bé khám phá cuộc sống đi bạn.

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,020 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Tối hôm qua vừa mua được cái điện thoại, dùng chưa được một ngày, cô con gái cầm nên xem và cho ngay vào chậu nước. Kết quả là cái máy bị dơ, không tài nào sử dụng được. May quá hôm nay bố nó nói thế nào với bên cửa hàng nó lại đổi cho cái khác. Tí thì mất toi cái điện thoại.