TIN TÀI TRỢ.

3tuổi học "Lực đẩy Archimede"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.44K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 36 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm Chủ Nhật mình và 1 người bạn cũ đưa con đến hồ bơi, con bạn mình 2t, nói khá sõi.
    Khi xuống hồ bơi, mình nghe bạn nói với con "nè con, con có cảm giác mình bị nước đẩy lên không?" " đó là nhờ lực đẩy Archimede đó" " con nhắc lại theo mẹ nha: lực đẩy Archimede"
    Mình hỏi bạn " nó còn nhỏ làm sao hiểu được"
    Bạn mình giải thích "ko cần cho nó hiểu, chỉ cần nói nó lập lại như con vẹt mỗi ngày, sau này lớn lên đi học, khi được học những cái tên hoặc sự kiện này, từ trong tiêm thức của nó sẽ thức dậy, nó sẽ tiếp thu bài học rất nhanh và nhớ lâu".
    Bạn mình nói rằng dần dần sẽ dạy có nói các câu khác như "định luật Newton" "thuyết tương đối Einstein" "Edison phát minh ra bóng đèn" "Marie Curie phát hiện ra chất phóng xạ"...Những từ này còn kích thích trí tò mò của trẻ con và sẽ tạo cho con có tính ham tìm tòi và sáng tạo.

Nghe bạn giải thích, mình nghĩ rằng nếu các bậc cha mẹ cứ triệt để áp dụng, chắc tất cả trẻ con đều là thiên tài. Đúng không?
    Meminh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 846 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

hihi, có lẽ thế

Mình thì chủ trương không nhồi nhét quá, từ từ xem trẻ thích gì đã. Chả biết thế nào.
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

225216

1128170
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 94 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hình như bạn của bạn áp dụng cách dạy con của Lưu Vệ Hoa, người mẹ trong cuốn Em phải đến Havard học kinh tế. :1:
    Cách đó cũng được đấy, mẹ Bon cũng thấy là ảnh hưởng rất rõ đến trẻ.
    Vì mẹ Bon cũng đang cố gắng cho cháu vừa chơi vừa học từng ngày từng giờ
    Trộm vía, cũng tiến bộ thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 94 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Còn có thành thiên tài hay không thì lại là chuyện khác đấy nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 193 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Gõ hơn nửa tiếng, mất tiêu hết rồi, bực quá!
    Tớ ủng hộ biện pháp này. Chỉ cần làm trên nguyên tắc mọi nơi mọi lúc, câu nói ngắn, gãy gọn, gặp gì giới thiệu đấy, không nhất thiết phải bắt trẻ nhắc lại, không ép buộc nếu trẻ không chú ý. Một vài lần đầu có thể trẻ không tập trung hoặc không nhớ, thậm chí không hiểu, nhưng dần dần trong trẻ sẽ tự hình thành cơ chế để tiếp thụ, ghi nhận phân tích thông tin. Rồi bỗng một hôm bạn sẽ ngạc nhiên, ôi, mình mới nói một lần mà con hiểu hết rồi.
    xn6fye
    Tin_Yêu!
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meminh
    Hôm Chủ Nhật mình và 1 người bạn cũ đưa con đến hồ bơi, con bạn mình 2t, nói khá sõi.
    Khi xuống hồ bơi, mình nghe bạn nói với con "nè con, con có cảm giác mình bị nước đẩy lên không?" " đó là nhờ lực đẩy Archimede đó" " con nhắc lại theo mẹ nha: lực đẩy Archimede"
    Bạn mình giải thích "ko cần cho nó hiểu, chỉ cần nói nó lập lại như con vẹt mỗi ngày, sau này lớn lên đi học, khi được học những cái tên hoặc sự kiện này, từ trong tiêm thức của nó sẽ thức dậy, nó sẽ tiếp thu bài học rất nhanh và nhớ lâu".
    Bạn mình nói rằng dần dần sẽ dạy có nói các câu khác như "định luật Newton" "thuyết tương đối Einstein" "Edison phát minh ra bóng đèn" "Marie Curie phát hiện ra chất phóng xạ"...Những từ này còn kích thích trí tò mò của trẻ con và sẽ tạo cho con có tính ham tìm tòi và sáng tạo.

Nghe bạn giải thích, mình nghĩ rằng nếu các bậc cha mẹ cứ triệt để áp dụng, chắc tất cả trẻ con đều là thiên tài. Đúng không?
    Meminh
    Định luật Newton chắc dễ có cơ hội để nói tới, chứ chất phóng xa và thuyết tương đối ko biết nói lúc nào nhỉ :1: Theo thiển ý của mình, 3 tuoi học như vậy cũng rất thú vị cho bé, nhưng bảo là sẽ giúp bé kích thích trí tò mò thì chắc không bằng những điều đơn giản trong cuộc sống như màu vàng tô cùng màu xanh ra màu xanh lá cây, vì mỗi lứa tuổi có một sự tiếp thu nhất định. Cũng giống như bây giờ chúng ta nghe một chuyên gia nào đó nói về một chất nào đó, có làm chúng ta tò mò đâu nếu nó ko liên quan đến cuộc sống hàng ngày hay vượt qua' xa những điều chúng ta có thể hiểu ngay.
    it's all because of you ... :Angel:
    • Đông Vy Khách
    Trời, con em cũng 2 tuổi thì suốt ngày toàn được ba mẹ chỉ cho "cục đất" "con kiến" "con ong" "lá cây" "trái quýt", "trái bưởi"...vậy mà cũng khiến ba mẹ nó mừng cuống quýt rồi! Những từ trừu tượng ít ỏi mà nó học được là "thương", "nhớ" và..."mênh mông".... Chắc còn lâu mới thành thiên tài được!
    :1: Nhưng nếu ai cũng thành thiên tài thì đâu ai coi thiên tài ra gì nữa há!
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Nhà cháu cũng xin kiếu cái món thiên tài ạ. Cứ mong con thành người bình thường với những ước mơ làm bác dọn tuyết, bác lái xe bus... thôi ạ. Với con tớ bây giờ các bác đó là người có ích cho XH (trước hết là giúp cho nó) còn những người nghiên cứu các vấn đề cao siêu như bố nó chẳng hạn thì chỉ tổ làm nó bực mình (vì suốt ngày ngồi máy tính, không chơi Lego với nó). Con tớ hôm nọ rất sung sướng khi tự mình làm "ảo thuật", cắm cái bút chì vào một bảng màu và quay tít thế là các màu sắc đều biến mất, chỉ còn màu trắng. Bố cháu cũng cố gắng giải thích cái gì đó liên quan đến quang phổ bla bla nhưng kết luận của thằng cu đấy chính là "ảo thuật". Bố hết chuyện!
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Chả "thiên tài" bằng con tớ nhá

Hôm nọ mình nhỡ miệng bảo cô giáo thăng cu bé nhà mình là "con gái", nó hoạnh lại ngay : "Đàn bà chứ sao lại con gái hả mẹ ?"

Cái điều thiết thực nhất chả học học đâu đâu làm gì cho mệt, nhỉ ?
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cool Kids
    Hôm nọ mình nhỡ miệng bảo cô giáo thăng cu bé nhà mình là "con gái", nó hoạnh lại ngay : "Đàn bà chứ sao lại con gái hả mẹ ?"

Ui, giải thích cái này còn khoai hơn giải thích thuyết tương đối :4:
    Con zai xem nhiều phim tâm lý xã hội quá đấy nhá

Có chuyện này từ Calvin and Hobbes.
    Cả nhà đi xe ô tô qua 1 cái cầu. Con zai nhìn thấy cái biển đề không quá XXX tấn. Hỏi bố làm sau người ta biết được cầu chỉ chịu được có vậy. Bố zả lời: người ta xây xong rồi chất nhiều thứ lên đến lúc cầu gẫy thế là đo trọng lượng các thứ đã chất, và xây lại 1 cái cầu y trang cái cũ và đề lên trọng lượng cầu chịu được :4:
    Con zai nghe thế mắt sáng ngời nhìn bố.
    Mẹ thì trợn mắt, lườm mà không dám nói gì :1:

nghiêm túc thì, cái đáng lo trong cách này là trẻ con có thể nghi~ la` biết nói tên một vài nhà bác học tức là "hiểu biết", và cứ thế thì bé sẽ chỉ làm mọi thứ rất hời hợt. Để hiểu định luật Ac si mét thì phải hiểu lực là cái gì, phải học từ từ.. Tuy nhiên có nhiều chương trình sách báo kể các câu chuyện khoa học, giải thích một cách đơn giản, ví dụ là chính thì lại rất hay, đại loại nghe như chuyện thần thoại cổ tích nhưng vẫn làm trẻ con hiểu đó là thật. Nhưng mà 3 tuổi thì vẫn là sớm quá... Xem kiến xem ong, ngắm xe đổ rác bổ ích hơn.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 107 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thật ra bạn của bạn làm thế với con bạn ấy theo mình cũng là một phương pháp, có lẽ cũng có tính khoa học của nó, trẻ con nhắc đến cái gì nhiều nếu về sau nó gặp lại no có thể nhớ nhanh, sâu hơn người lớn, nhưng về căn bản theo mình nó hợp hay không thì còn phụ thuộc vào đứa trẻ, nếu đứa trẻ quá bình thường tức là không thông mình lắm thì không nên ép, cứ để cho bé học cái gì bé quan sát được vẫn hơn, còn nếu bạn bạn cảm nhận là con bạn ấy là một đứa trẻ ham học hỏi và có chút thiên hướng khoa học thì cũng có sao nếu áp dụng cách dạy này, nó cũng như như bạn cho con bạn học nhạc từ bé hay học chuyện toán từ lớp 1 thôi mà, chắc học nhạc cũng là cảm thấy nó có chút gì đó, hay học toán từ bé, nếu bà mẹ đó cảm thấy thật sự con mình thông minh thì cũng nên ủng hộ.

Còn nữa, không hiểu sao nhiều bà mẹ mong con mình thành thiên tài thế nhỉ, mình chỉ nghĩ có đữa con ngoan, hiếu thảo, học tương đối, nếu thông mình hơn bạn cùng lớp thì càng tốt, còn không thì chỉ cần nó đủ sức có vị trí trong xã hội để nuôi nổi bản thân nó và gia đình nó là OK rồi, còn thì thiên tài, bạn nhìn lại tử xem các thiên tài từ trước đến nay có ai có cuộc sống bình thường đâu, thường thì giỏi suất sắc về mặt này sẽ có nhược điểm lớn về mặt kia, làm thiên tài theo mình đó chính là sự hy sinh lớn của con người đó, hy sinh cuộc sống bình thường của con người để cống hiên cho văn minh nhân loại, trên quan điểm làm mẹ mình chỉ mong con mình đem lại hạnh phục cho nó, cho những người nó yêu thương và yêu thương nó, chứ thiên tài phục vụ nhân loại với mình cao xa và thiệt thòi cho con trẻ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con tớ chẳng hơn gì bọn trẻ con cùng tuổi, nhưng nó làm gì bố mẹ nó cũng nghĩ là thiên tài rồi. Nó vẽ một bức tranh có đủ màu sắc, bố mẹ nó cố gắng hết sức cũng chẳng làm ra thứ sản phẩm đáng yêu như thế. Hỏi tại sao con không vẽ chim bay trên trời, nó bảo là chim chết hết rồi, để cho chim bay thì lây nhiễm cúm gia cầm sang người à. Cúm H5N1 là nguy hiểm lắm. Thế là cả nhà hồ hởi, ngỡ ngàng vì thằng bé đã biết "quan tâm đến tình hình thời sự".
    Đúng là "con hát mẹ khen hay". Nhưng mỗi tiến bộ của một đứa trẻ là một phát minh. Nghĩ lại thấy suốt cả ngày người lớn chúng mình có biết thêm cái gì mới đâu (chỉ thấy già đi, cũ đi, chán đi thôi). Hi hi, xin lỗi các nhà khoa học nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dungsam
    Con tớ chẳng hơn gì bọn trẻ con cùng tuổi, nhưng nó làm gì bố mẹ nó cũng nghĩ là thiên tài rồi. Nó vẽ một bức tranh có đủ màu sắc, bố mẹ nó cố gắng hết sức cũng chẳng làm ra thứ sản phẩm đáng yêu như thế. Hỏi tại sao con không vẽ chim bay trên trời, nó bảo là chim chết hết rồi, để cho chim bay thì lây nhiễm cúm gia cầm sang người à. Cúm H5N1 là nguy hiểm lắm. Thế là cả nhà hồ hởi, ngỡ ngàng vì thằng bé đã biết "quan tâm đến tình hình thời sự".
    Đúng là "con hát mẹ khen hay". Nhưng mỗi tiến bộ của một đứa trẻ là một phát minh. Nghĩ lại thấy suốt cả ngày người lớn chúng mình có biết thêm cái gì mới đâu (chỉ thấy già đi, cũ đi, chán đi thôi). Hi hi, xin lỗi các nhà khoa học nhé.
    Ôi, sao giống nhà mình thế, mình thì hay nói con còn kém lắm, nhưng mà nó cứ làm được gì thì bố và bà ngoại đều khen và cảm thấy giỏi cả ghét ghê cơ
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Con cái là của để dành của bố mẹ đấy :4:

Bác Zoe, nào nhà em có ai xem phim gì đâu ( hay xem ở đâu ý chứ ) Nó không hiểu được "đàn bà" và "con gái" một cách... sinh học đâu Nó quan sát thấy người nào còn trẻ, được gọi là "cô" thì nó cho là "con gái, còn ai được gọi là "bà", mà có vẻ nhiều tuổi thì là "đàn bà" :4:

Chà bù năm ngoái, lúc còn hai tuổi thì tất cả đàn ông con trai đều được gọi là "bố", tất cả đàn bà con gái được gọi là "mẹ". Còn khi bật VTV4 lên mà nó muốn chỉ một nhân vật nam nào thì nó gọi là "bố Việt Nam", để phân biệt với TV ở đây

Nói chuyện quan sát, lại cười không nhịn được :4:

Có một lần đi ăn ở đâu đó, không biết anh lớn nhìn thấy người ta ăn Spaghetti thế nào, thường thì Tây dùng dĩa ( nĩa ) xoay tròn để mì cuốn thành một cuốn tròn rồi bỏ tọt vào miệng, Ta thì cũng gắp sợi mì lên hết chiều dài rồi bỏ vào miệng ( dù dài quá thì kết cục vẫn là đưa hết vào miệng ) phải không ạ ? Anh cu ngắm nghía xong rồi hỏi : "Sao người ta ăn mì lại nhổ lại một phần thế hả mẹ ?" Mình tò mò không hiểu "nhổ lại" nghĩa là làm sao, nó nói hẳn là "nhổ" chứ không phải là bỏ lại, không lẽ có ông nào đang ăn còn nhổ lại vào đĩa, thấy kinh kinh Bố mẹ chả biết giả nhời làm sao thì một lúc sau anh chàng lại thủng thẳng bảo : "À, con biết tại sao người ta lại nhổ lại đĩa một phần mì rồi. Tại vì sợi mì nó dài quá !"

Thì ra khi cuốn mì bằng cái dĩa, không cuốn hết được nên khi bỏ vào miệng người ta cắn đứt mì và phần mì còn lại... rơi tõm xuống đĩa. Thế là anh ta cho rằng đấy là "nhè hay nhổ lại đĩa"

Đúng là nên để chúng quan sát, càng nhiều càng tốt, nhiều cái mình ngắc ngứ không giải thích kịp đâu, nhưng óc quan sát của chúng nó rất nhanh nhậy. Dậy thế nào thì dậy cơ bản nó phải hiểu bản chất sự việc một cách đơn giản, dù là chưa hoàn thiện. Với lại những điều chưa cần thiết phải biết thì cũng chẳng cần biết làm gì cho nhanh già :4:
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 107 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dungsam
    Hi hi, nói thế này để mẹ nó thấy này, hồi tôi bé, bố tôi làm trong quân đội, cũng 3 vạch vàng xung quanh, 1 ông sao ở giữa nên cụ hay có bạn đến bàn chuyện Liên Xô, Trung Quốc lắm, tôi nhớ nhất lần đấy, thậm chí bị ấn tượng vì bị mắng rất ghê mà tận khi đi nước ngoài nước trong tôi mới hiểu là tại sao bị mắng. Lúc đó tôi độ gần 4 tuổi (tôi nhớ rất rõ sinh nhật năm đó ngay tuần sau tròn 4 tuổi bố tôi đã không tặng tôi cái gì), 1 hôm có 1 ông đến chơi ca ngợi Liên Xô lắm, rồi có bảo cho tôi đi học bên đó, đại loại như vậy, tôi có trả lời là không thích đi LX đâu, nhất là không thích thành người LX đâu vì bên đó cũng "rối ren" lắm chứ không như báo chí viết. Đại ý là từ "rối ren" tôi dùng khi đó, ông khách đó nói gì đó với bố tôi thế là sau đó khi khách về thì tôi bị ăn 1 chầu mắng và ăn đòn, để rồi sau đó có khách thì bị ra sân chơi. Giờ bố tôi già lắm rồi và coi như về hưu tôi mới dám thộ lộ chuyện này, để mẹ Dung Sam thấy trẻ con như thế là chuyện thường, còn lớn tôi chỉ học khá thôi mặc dù tôi chẳng thiếu điều kiện và ý chí học hành, chỉ được khen là nhanh nhẹn thôi chứ giỏi thì thua xa các bạn được coi là giỏi, còn thiên tài thì tôi không dám mơ, cái tôi nghĩ tôi có khi trẻ chắc là khả năng tìm chồng và trang điểm thôi (hi hi chán quá). Thế cho nên trẻ con nó nghe người lớn nói chuyện nhiều quá, ở nhà, ở tivi cứ ra ra H5N1 thì có lúc nó sẽ bật ra, hết sức bình thường thôi.
    Còn thì chuyện vẽ thì có lẽ đúng là trẻ con có khiếu vẽ hơn người lớn và cảm nhận về mầu sắc rất chi là độc đáo, nếu bạn nghĩ con bạn có khiếu và có thể cho nó theo sự nghiệp vẽ (thành họa sỹ thực thụ hay họa sỹ vẽ quảng cáo, hoặc KTS) thì cho nó đi học từ giờ,còn thành tái hay không thì chịu, nhưng họa sỹ thường thì chắc là được.
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Con cái là của để dành của bố mẹ đấy :4:

Nói chuyện quan sát, lại cười không nhịn được :4:
    Con nhà tớ nhìn thấy cái xe bus dài có 2 khoang thì hỏi tại sao mình không đi cái xe "bị buộc" kia? Nước sôi trong nồi trào ra ngoài thì biết chạy vào gọi "mẹ ơi, nước nó lòi ra ngoài". Mẹ sửa lại cho đúng thì phải trả lời hàng loạt thứ tại sao lại trào? cái gì gọi là trào??...

Đúng là nên để chúng quan sát, càng nhiều càng tốt, nhiều cái mình ngắc ngứ không giải thích kịp đâu, nhưng óc quan sát của chúng nó rất nhanh nhậy. Dậy thế nào thì dậy cơ bản nó phải hiểu bản chất sự việc một cách đơn giản, dù là chưa hoàn thiện. Với lại những điều chưa cần thiết phải biết thì cũng chẳng cần biết làm gì cho nhanh già :4:
    :Applause: :Applause: :Applause: :Applause:
    Success is a journey, not a destination.
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,041 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con nhà tớ thì:
    - xe bus 2 khoang: xe bus có 2 cái đít dính vào nhau
    - xe bus 2 tầng: xe bus 2 lầu
    C.Y (xi wai)
    • 1,440 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meminh

Meminh
    Chỉ sợ nó ngấm quá sâu vào tiềm thức. Lỡ sau này đi với bồ lại: tình yêu của anh với em là tương đối, em có nhìn thấy ngọn đèn đang sáng kia không, Edison đã phát minh ra bóng đèn đấy, ông là .... blah blah blah... em không thích à? Vậy ko nói chuyện đàn ông nữa, nói chuyện phụ nữ nhé! Em có biết Marie Curie là ai không ? He he he
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,734 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Em có quan điểm rằng cứ để con mình phát triển tự nhiên, độc lập bố mẹ chỉ nắm phần "hướng thiện" cho con thôi, mà nói thật em ko thích con mình là thiên tài, em muốn con mình bình thường như những đứa trẻ khác, được ăn được chơi được đối xử như những người xung quanh (trừ khi tự dưng trong XH, cứ 100 đứa trẻ có đến 99 đứa là thiên tài thì..).

Chồng cô giáo cũ của em cũng đúng là thiên tài đấy ạ, ông ấy là 1 trong những người đầu tiên của VN đc sang đào tạo tại Lomoloxop Liên Xô cũ, đc đánh giá là suất sắc cả ở trong lẫn ngoài nước, nhưng nước ngoài mời làm việc với vài chục ngàn đô/ tháng thì ông ta bảo ko làm việc cho bọn tư bản, phải để tài năng cống hiến cho sự phát triển của XHCN, nhưng khi đi làm cho nhà nước, ông ta bảo bọn VN ko biết quý trí tuệ, tài năng của ông ta ko thể mang ra làm giầu cho bọn tham ô tham nhũng đc... và ông ta ở nhà, ngồi mải mê đếm những que diêm để nghiên cứu "sác xuất"... mười mấy năm nay rồi, ông ta có 1 cậu con trai, học Ams xong, cũng sang Lomonoxop học rồi.. tính tình cũng khác người... Cô giáo em cứ than thở tôi có làm gì bất nhân bất nghĩa đâu mà tôi lại có chồng có con thế này..

Dĩ nhiên, ko phải trường hợp nào cũng thế, nhưng em nghĩ rằng "xét 1 cách toàn diện", mẹ của 1 thiên tài sẽ ko hạnh phúc bằng mẹ của 1 đứa trẻ bình thường, ngoan ngoãn khỏe mạnh với những tình cảm thật đời thường.. vì ít ra khi là thiên tài rồi đứa bé sẽ là người của xã hội chứ ko còn là con của riêng mẹ nữa..
    • 50 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em phục bác conchauvuahungvietnam đấy, chuyện từ lúc 4 tuổi mà nhớ được. Em đây già nửa đời người nhưng cái gì khoảng 4-5 tuổi là.. memory của em bị khựng lại liền, chả nhớ tẹo nào cả.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3