TIN TÀI TRỢ.

1 tháng các mẹ tốn bao nhiêu tiền cho bé?

• 352 Lượt chia sẻ
  • 56K Lượt đọc
  • 173 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 582 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Chào các chị,
    Em ở HCM, sắp đám cưới. Em đang phân vân có nên sanh em bé liền ko. Ông bà nội, ngoại đang còn khỏe, nếu sanh em bé ngay thì có ông bà trông giúp. Nếu để 2-3 năm nữa sợ ông bà già rồi ko còn sức.
    Có 1 điều em băn khoăn là 2vc em đi làm lương lậu ko khá lắm, dư dả 1 chút cho 2vc xài thôi. Nên em muốn tham khảo các chị xem chi phí chăm sóc bé 1 tháng khoảng bi nhiêu (sữa, tã, đồ chơi...) và tiền học mẫu giáo của bé bao nhiu 1 tháng. Thiệt tình là em hỏi để biết mà dành dụm ngay từ bây giờ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

ặc ặc
    hồi chưa có con chị tiền tiêu không hết, tháng đưa cho mẹ nguyên lương vừa tiêu vừa để dành
    bản thân ăn chơi nhẩy múa áo quần giầy dép ăn nhậu chả phải nghĩ
    từ ngày có con mỗi tháng tiêu 2 cái lương, mà bận trông con làm sao đi cầy thuê cuốc mướn kiếm thêm được, nên chỉ có mỗi lương không, bản thân chả dám chơi bời mua sắm gì cả hic hic
    thay tính đổi nết luôn, không những ki bo bần tiện với mọi ng xung quanh (mẹ chị bảo thế) mà với bản thân cũng không dám tiêu pha gì, lúc nào cũng không có tiền, kiếm bao nhiêu hết bấy nhiêu, nếu mà kiếm khá chắc cũng hết chứ chả dư giả được
    mà giờ nó chưa đi học mỗi tháng chỉ dăm triệu, sau này đi học, tiền học cũng 5-7tr/tháng thì chắc bố mẹ mút tay mất thôi :Sigh:

PS 2 chồng yêu : chồng ơi, chồng cố gắng phấn đấu kiếm tiền nuôi con chồng nhé, vợ ủng hộ chồng về mặt tinh thần
    chúc chồng may mắn hu hu
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 189 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Eo ơi, nghe cái bạn "con chim hư hư" kia claim chắc em chủ topic chẳng dám sinh con. Thực ra nếu tính về kinh tế nuôi con nhỏ cũng tùy vào tình hình kinh tế và điều kiện của từng người. Có người 2 vợ chồng lương 3,4tr/tháng vẫn nuôi được 2 đứa con trong tình hình giá cả như bây giờ (họ hàng nhà mình), còn nếu nuôi con kiểu nhà giàu thì có thu nhập 20M/tháng vẫn chả đủ. Ví dụ như nhà mình nuôi 1 thằng ku 3 tuổi, 1 tháng chi phí như sau:
    - Sữa: 1 tháng 4 hộp to = 1.2 M
    - Tiền học trường bán công: 1M
    - Tiền ăn nói chung(cơm nhà nấu, sữa chua, hoa quả, v..): tính ang áng 800k
    - Đồ chơi, quần áo, đi chơi, linh tinh vớ vỉn: 500k
    Total = khoảng hơn 3M/tháng, chưa kể lúc con ốm đau thuốc thang này nọ.
    Còn nếu con nhỏ hơn thì tính ra chỉ nặng tiền sữa, ăn uống thôi, nhu cầu về đi chơi, đồ chơi, quần áo sẽ ít hơn 1 chút.
    Đấy là ví dụ cho trường hợp nhà mình
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,048 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gia dinh nha chuot Xem bài viết
    Chào các chị,
    Em ở HCM, sắp đám cưới. Em đang phân vân có nên sanh em bé liền ko. Ông bà nội, ngoại đang còn khỏe, nếu sanh em bé ngay thì có ông bà trông giúp. Nếu để 2-3 năm nữa sợ ông bà già rồi ko còn sức.
    Có 1 điều em băn khoăn là 2vc em đi làm lương lậu ko khá lắm, dư dả 1 chút cho 2vc xài thôi. Nên em muốn tham khảo các chị xem chi phí chăm sóc bé 1 tháng khoảng bi nhiêu (sữa, tã, đồ chơi...) và tiền học mẫu giáo của bé bao nhiu 1 tháng. Thiệt tình là em hỏi để biết mà dành dụm ngay từ bây giờ.
    Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm em ơi. Bao nhiêu cũng thiếu, mà bao nhiêu cũng đủ. Nghèo thì quần áo 30, 40 chục ngàn/bộ, giàu thì quần áo hơn trăm/ bộ. Nghèo học phí 600 ngàn, giàu học phí 2,5-3 tr.

Sữa thì ráng cho con bú sữa mẹ, tốt mà không tốn tiền, ngoài 1 tuổi thì sữa tươi. Giàu thì một bữa tiền ăn mấy chục ngàn, nghèo thì một lạng thịt con ăn được cả ngày.

Nói chung có con thì nên gói gém để lo cho con được tốt nhất trong khả năng của mình, chứ bằng chị bằng em thì có khi không thể nào bằng được đâu. Em cứ có con trước đi, rồi ráng cày nuôi con, con còn nhỏ chỉ có nhu cầu ăn uống, lớn lên mới nhiều nhu cầu hơn. Còn hơn là ráng cày rồi mới có con, có khi lúc đó không có được.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 1,006 Bài viết

• 1,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc suong Xem bài viết
    Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm em ơi. Bao nhiêu cũng thiếu, mà bao nhiêu cũng đủ. Nghèo thì quần áo 30, 40 chục ngàn/bộ, giàu thì quần áo hơn trăm/ bộ. Nghèo học phí 600 ngàn, giàu học phí 2,5-3 tr.

Sữa thì ráng cho con bú sữa mẹ, tốt mà không tốn tiền, ngoài 1 tuổi thì sữa tươi. Giàu thì một bữa tiền ăn mấy chục ngàn, nghèo thì một lạng thịt con ăn được cả ngày.

Nói chung có con thì nên gói gém để lo cho con được tốt nhất trong khả năng của mình, chứ bằng chị bằng em thì có khi không thể nào bằng được đâu. Em cứ có con trước đi, rồi ráng cày nuôi con, con còn nhỏ chỉ có nhu cầu ăn uống, lớn lên mới nhiều nhu cầu hơn. Còn hơn là ráng cày rồi mới có con, có khi lúc đó không có được.
    He he em hoàn toàn đồng ý với quan điểm của mẹ nó. Trừ khi mình quá khó khăn vất vả, chứ 2 vợ chồng sống ok thì con sinh ra vẫn ổn hết.
    Không lo lắng gì cả, có con là có lộc, vì con mà cố gắng mọi chuyện sẽ ổn hết. Cứ tự tin là thế!
    Chúc bạn sớm có bé nha! :Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

nhà tớ lại thấy hình như nuôi con cũng không tốn kém lắm đâu, cứ như là trời sinh voi trời sinh cỏ ấy. Tớ thử thống kê xem sao nhé, con tớ 18 tháng, hàng tháng phải tiêu những khoản như sau:
    Sữa bột (tớ dùng sữa Nan): 2 hộp 900gr x 300k = 600k
    Bỉm: 1 bịch: 95k
    đồ ăn hàng ngày, khoảng 30k/ngày x 30 ngày = 900k
    quần áo thì cứ đầu mùa mẹ mua về 1 đống dùng cho cả mùa, trị giá khoảng 2 triệu.
    Đồ chơi nữa ạ, mẹ mua sách cho con, mùa đồ chơi cho con nữa, nhưng những thứ này chỉ khi nào mẹ có khảon gì đó lộc rơi lộc vãi mẹ mới mua thôi ạ.
    Tính chi li ra chắc mỗi tháng nuôi con hết khảong 2 triệu thôi, cũng không quá nhiều. Nhưng đấy là con chưa đi học, nếu con đi học thì sẽ thêm 2 triệu/thaág nũa cho tiền học phí và tiền cho cô. Lúc đấy chắc mẹ cũng phải suy nghĩ ạ.
    Nhưng mà Duy nhà tớ giàu lắm, toàn được mọi người cho tiền thôi. Duy mà hết sữa, mẹ chưa kịp bỏ tiền ra mua có khi đã có ai lâu không gặp Duy lai móc tiền ra cho, thế là mẹ lại có tiền mua sữa rồi.
    • 921 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Cũng tuìy với thu nhập của mình bạn ạ.Nếu so với nhà giàu thì chi phí cho con như nhà Conchimhưhư chả là gì nhưng với mình như vậy thì chít .Kệ nó đứ đầu cứ vô tư đi kiểu gì chả nuôi được .:Laughing::Laughing::Laughing:

:Rose:Tình yêu đầu trôi xa dư âm để lại
    Và nếu thuộc về nhau em sẽ trở lại
    Và anh được thấy hoa rơi như cơn mưa
    Tươi thắm những con đường
    :Rose:
    • 238 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc suong Xem bài viết

Em cũng cực kỳ tâm đắc với quan điểm của mẹ này. Tặng hoa mẹ nó nhé :Rose:

jLuWp7
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

em cũng chủ quan, trc lúc đẻ chưa bao giờ hết tiền, nên nghĩ mình nuôi con thoải mái, thậm chí chồng kiếm tiền chỉ để cất đi chứ tiền mình nuôi cả nhà thoải mái (đấy là hồi xưa nghĩ nông cạn thế)
    nhưng mà đẻ xong đứa con thì kháchòan tòan, con em nó khó khăn, em lại không có sữa cho bú, mua hai cái bình sữa thì nó không chịu bú, thế là phải mua tầm hai chục cái thử đủ các thể loại, cuối cùng nó vẫn không bú bình, 3 tháng là xúc = thìa, rồi nó còi cọc lười ăn khó nuôi, không chịu ăn không chịu ngủ và đau khổ nhất là không chịu ị, em tìm đủ thứ cho nó ăn mà không ăn thua, cái vụ này tốn cực
    bỉm thì dùng huggies VN 70k/bịch, rồi nó bị hăm, nên không dám dùng bỉm VN nữa chuyển sang Goon 7k/chiếc, mùa đông thì ngày 7-8 chiếc, mùa hè thì hai chiếc lúc ngủ, sữa thì nó ăn ít không tốn lắm, bỉm tốn hơn
    rồi ngoài 3 tuổi nó ốm, ặc, mỗi lần đi bệnh viện cả khám cả thuốc dăm bẩy trăm là bình thường mà từ tháng 12 đến tháng 4 năm ngoái thì mỗi tháng đi viện 2 lần ợ
    rồi lớn lên nó bắt đầu chịu ăn cái nọ cái kia thế là cứ mua đủ thứ cho nó ăn, nhưng mà hoa quả nó không ăn miếng, thế là giờ vẫn uống nc quả đóng lọ (mà lọ Hipp nó cũng không thích nhá), may mà trộm vía lớn cũng bụ bẫm hơn (không phải nhồi váng sữa với phomai hoa quả nhập nữa, đỡ tốn 1 tí) rồi chuyển sang sữa tươi cũng đỡ tốn lắm, con em nó cũng thương em thích ăn sữa chua ba vì (thay cho sữa chua úc pháp này nọ) nhưng từ bé thì con em lại thích ăn cua biển, tôm, lươn, thịt gà ạ thịt lợn thì chỉ ăn hộp Vissan, đâm ra tiền ăn không của nó cũng tầm 100k/ngày rồi, còn đồ chơi quần áo thì vô chừng lắm ạ
    rồi thì em cũng bị bệnh chiều con (cả hai vợ chồng ạ) mà có mỗi mụn con gái vừa xấu xí vừa hư hư nên là cứ mua quần áo đắp vào nó hi hi cái vụ này tốn lắm lắm lắm ý ạ
    rồi em lại có quan điểm (cá nhân) là con sẽ học hỏi khám phá thế giới rèn luyện trí tuệ vân vân (chả biết đúng không nhưng mà em cứ nghĩ thế) qua đồ chơi, thế là em mua cả đủ thứ đồ chơi trên giời dưới biển, mà lại sợ đồ chơi TQ độc hại nên tòan gỗ với nhập đâm ra cái vụ đồ chơi này cũng tốn dã man luôn
    đại khái thế, cho nên em nuôi con tốn lắm, nghèo cả người
    cái này là do quan niệm mỗi người thôi ạ, họ hàng nhà em nhé, chỉ mua cho con hai ba bộ quần áo đẹp để đi chơi còn ở nhà thì quần áo cũ mọi ng cho hoặc chỉ mua đồ đông xuân thôi (con em ở nhà cũng riện y dư các bạn đi chơi ý ạ, tất nhiên là đồ đẹp nhưng thoải mái nhẹ nhàng, mẹ em bảo là không cần thiết, nhưng mà nhìn con mình mặc đẹp mình cũng thích) giầy dép thì con em nó có nhiều gấp 8 lần em, nhiều đôi chả đi đến (phí phạm) nhưng em mắc bệnh sốp binh cho con roài, không cưỡng được
    nếu mẹ nào cũng có bệnh như em thì không nên đẻ con khi chưa xông xênh xả láng nhé, kiểu là tiền không bao giờ hết ý, nhiều so với mình chưa chắc là đủ nuôi con đâu ạ (rút kinh nghiệm xương máu bản thân em :Sad
    còn em thì lương còi lắm, may mà chồng nuôi con chứ không em chả có tiền ăn cơm mất :Sick:
    còn em cũng biết nhiều gia đình, cũng ở cơ quan em, cả nhà có 5tr nuôi 2 ng lớn, 2 trẻ con (= con em) hai thằng ku chỉ sữa bột 123 cô gái hà lan mà chúng nó tu bình 250 xong còn xin bình nữa, đứa nào cũng bụ bẫm khỏe mạnh, trộm vía chả ốm đau gì, đi học thì trường công ngoan ơi là ngoan, chả có vấn đề gì, lại còn ăn cơm ở lớp ngoan hơn ở nhà... Được những đứa con như thế bố mẹ đỡ tốn cực kì
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

thế cho nên vụ tiêu bao nhiêu tiền phụ thuộc vào mẹ vào con ạ, mẹ mà mắc bệnh tiêu tiền thì con khó hay dễ cũng tốn, mà mẹ tiết kiệm gặp phải con nó khó khăn thì cũng phải tiêu thôi, chả nhẽ không tiêu cho con à
    phải đứa nó khó khăn còi cọc khó tính này nọ thì càng cố mà mua cái nọ cái kia (cứ nghĩ đắt tiền là tốt) nhồi nhét thêm ý chứ
    haizzzzz, nói lại thấy nghèo quá, quà noel con em nó bẩu viết thư cho ông già noel xin 3 quà cơ, đấy, lại tốn lắm ạ :Sick:
    quên chưa tâm sự là con em nó thích đi Sài Gòn, năm nào cũng rủ đi Sài Gòn, hai năm rồi đều đi vào cuối năm tránh rét, đi ba bốn ngày Sài Gòn, Đại Nam, Suối Tiên, Đầm Sen rồi về, mỗi lần đi tiết kiệm lắm cũng 15triệu, năm nay em chưa có khoản nào nên chưa đi được đây này, hic hic niềm mơ ước là đưa con đi Vipearl mà chưa đc, đấy, cứ thương con là chỉ đc đi Cửa Lò, Sầm Sơn, Đồ Sơn, đã đc đi rì sọt bao giờ đâu
    mình nghèo nên cứ thương con là giá mình có tiền con mình được hưởng cái nọ cái kia hơn bây giờ, hic hic, đấy là cái sự khổ tâm của bố mẹ nghèo, chứ con mình nó có đòi hỏi gì đâu
    • 582 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

Cám ơn các chị. Lương 2vc em khoảng 8tr/thang, vậy thì nín đẻ luôn vậy . Cày thêm vài năm có đủ nuôi con cả đời ko ta?
    • 1,668 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Chao, nếu nuôi con theo mẹ con chim hu hu chắc sau này con mắc bệnh chảnh quá mất.
    Nói chung nuôi con đúng là tốn kém. Nhưng các khoản sinh hoạt có thể thay đổi cho phù hợp là khéo co được. CHỉ sợ nhất là khi con ốm. Tiền khám chữa bệnh mình ko tự quyết được :Sad: phải theo bác sĩ nên tốn kém lắm. Nuôi con chỉ mong muốn nhất là con khỏe mạnh thôi. Mà kinh nghiệm nhiều nhà (kể cả nhà mình) mình đã thấy là khi bé nhồi nhét con nhiều quá (sợ còi mà) đến khi vào tiểu học nó mới phì ra, hic khi đấy trị béo cũng là vấn đề đấy ạ.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 162 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gia dinh nha chuot Xem bài viết
    Cám ơn các chị. Lương 2vc em khoảng 8tr/thang, vậy thì nín đẻ luôn vậy . Cày thêm vài năm có đủ nuôi con cả đời ko ta?
    Mình nghĩ thu nhập như nhà bạn đủ nuôi con đấy! Bạn đừng so với nhà có điều kiện làm ji, vô cùng lắm! Có con có lộc đấy bạn ạ! Yên tâm bạn nhé:Rose::Rose::Rose:
    2WuDqfM2WuDp7
    23Ttp7
    • 230 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

em bé nhà em một tháng ít nhất cũng hết 3.5 M mà mẹ làm mỗi tháng có 3.2 M thôi, đấy là chưa kể ốm đau, như tháng này mất gần triệu tiền thuốc rồi, toàn phải cứu trợ thôi ông bà nội ngoại, hì..hì.
    • 230 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

em bé nhà em một tháng ít nhất cũng hết 3.5 M mà mẹ làm mỗi tháng có 3.2 M thôi, đấy là chưa kể ốm đau, như tháng này mất gần triệu tiền thuốc rồi, toàn phải cứu trợ thôi ông bà nội ngoại, hì..hì.
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thỏ trắng Xem bài viết
    Chao, nếu nuôi con theo mẹ con chim hu hu chắc sau này con mắc bệnh chảnh quá mất.
    Nói chung nuôi con đúng là tốn kém. Nhưng các khoản sinh hoạt có thể thay đổi cho phù hợp là khéo co được. CHỉ sợ nhất là khi con ốm. Tiền khám chữa bệnh mình ko tự quyết được :Sad: phải theo bác sĩ nên tốn kém lắm. Nuôi con chỉ mong muốn nhất là con khỏe mạnh thôi. Mà kinh nghiệm nhiều nhà (kể cả nhà mình) mình đã thấy là khi bé nhồi nhét con nhiều quá (sợ còi mà) đến khi vào tiểu học nó mới phì ra, hic khi đấy trị béo cũng là vấn đề đấy ạ.
    hì hì, tớ thề tớ hứa tớ đảm bảo không phải tớ khoe con nhá, con tớ chả biết chảnh là gì
    con tớ cả đời (4t) chưa đừng đòi hỏi cái gì, bố mẹ dẫn con đi chơi, con tớ chỉ thích đi Tràng tiền Plaza thôi, xà vào đống đồ chơi gỗ, bố mẹ thì cứ gạ con thích mua cái gì, nhưng con luôn nói, ở nhà con có rồi, không phải mua nữa, còn cái gì thích quá thì bảo không phải mua đâu mẹ ạ, mai con lại đến đây chơi là được rồi :Silly:
    đấy, xong rồi bố mẹ phải năn nỉ con là vì con ngoan nên thưởng cho con cái đồ chơi con thích, chứ con tớ trộm vía (cái này giời cho chứ chả dậy được) chả bao giờ đòi hỏi, từ bé tí tị tì ti luôn, đi siêu thị cứ dụ nó mua gấu bông này nọ cho nó vui (nghĩ là nó thích mua) cái gì nó cũng bảo ở nhà Oi có rồi không mua nữa, đấy
    có hôm mang ra Lương Văn Can cái nhà gấu bông to đùng ý, nó bảo mẹ ơi Oi không muốn mua gì cả mẹ dừng lại làm gì
    con tớ trộm vía may là được cái (chả giống mẹ) cực kì hiền lành, nữ tính, nhút nhát, tiết kiệm, chắc là giời thương tớ vất vả kiếm được ít mà tiêu thì nhiều nên cho tớ đứa con ngoan hi hi
    • 4,454 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunbeo Xem bài viết
    Mình nghĩ thu nhập như nhà bạn đủ nuôi con đấy! Bạn đừng so với nhà có điều kiện làm ji, vô cùng lắm! Có con có lộc đấy bạn ạ! Yên tâm bạn nhé:Rose::Rose::Rose:
    bạn này nói đúng đấy, nhưng trước khi đẻ nhớ đi xem thầy xem đẻ con tuổi nào mùa nào thì mang lộc đếncho bố mẹ nhé, chứ đẻ con mà khắc lung tung xòe thì khó lộc lắm, chúc bạn chủ topic may mắn
    tớ có đứa bạn, bt cực, ngày xưa đi làm chả = tớ, nhưng từ ngày lấy chồng đẻ thằng con giai cả vợ cả chồng phất lên vù vù nhả cửa mua tứ tung, lên chức lên lương, chứng khóan thắng vài tỷ, còn tớ thì ngược lại đấy, cho nên cái vụ lộc cũng còn tùy nhiều thứ lắm
    giờ nó thấy thương tớ đi làm thuê lương còi nuôi con tốn kém, nhà cửa thì không có đi ở nhờ, đừng nói gì những việc khác
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,415 Bài viết

• 2,081 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Con_chim_hư_hư Xem bài viết
    bạn này nói đúng đấy, nhưng trước khi đẻ nhớ đi xem thầy xem đẻ con tuổi nào mùa nào thì mang lộc đếncho bố mẹ nhé, chứ đẻ con mà khắc lung tung xòe thì khó lộc lắm, chúc bạn chủ topic may mắn
    tớ có đứa bạn, bt cực, ngày xưa đi làm chả = tớ, nhưng từ ngày lấy chồng đẻ thằng con giai cả vợ cả chồng phất lên vù vù nhả cửa mua tứ tung, lên chức lên lương, chứng khóan thắng vài tỷ, còn tớ thì ngược lại đấy, cho nên cái vụ lộc cũng còn tùy nhiều thứ lắm
    giờ nó thấy thương tớ đi làm thuê lương còi nuôi con tốn kém, nhà cửa thì không có đi ở nhờ, đừng nói gì những việc khác
    Mẹ này nói làm tớ nghĩ lại, thảo nào mình chẳng giàu, 2 đứa khắc mẹ cả 2, may mới có tam sung chứ chưa phải tứ sung. Nhưng đời vẫn vui, tớ vẫn yêu con tớ lắm, hihi!
    • 2,511 Bài viết

• 2,459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Con_chim_hư_hư Xem bài viết
    Tớ lại ko nghĩ như mẹ nó. Có con hay không nên để tự nhiên, đừng xem này xem nọ, tính toán làm gì. Nếu đã tin vào chuyện số sanh, chuyện hợp nọ hợp kia thì càng không nên xem xét nhiều, bời vì "số trời" rồi mà :Laughing:

Nhóc nhà mình hiện tại (1 tuổi), 1 tháng khoảng 4 hộp sữa 900g hết 1.2 tr (chuyển sang sữa tươi thì đỡ tốn hơn, nhưng mình muốn dùng sữa bột đến khi con được 1.5 tuối), ăn cơm với bố mẹ, chắc khoảng 20k/ngày là nhiều -> 600k, sữa chua pho mai 2 hộp vị chi là 15k (mua được nguồn rẻ, nhiều khi dùng của Ba Vì thôi thì rẻ hơn) --> 450k, quần áo, đồ chơi (em cũng thuộc dạng nghiện mua đồ cho con) hết khoảng 500k/tháng là cùng -> chưa đến 3 tr. Có tháng tiết kiệm, ko mua quần áo (thật ra cũng ko hay phải mua, toàn đầu mùa mua 1 lố luôn) chắc cũng chỉ hết 2tr thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,278 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Nhà tớ thì thấy nuôi con cũng chỉ sợ nhất cái khoản con ốm thôi. Còn lại thì bé nhà tớ 27mth giờ ko tốn mấy:

- Bỉm: 200k/tháng (mỗi ngày tốn có 1 cái Goon đóng ban đêm) hồi bé đóng bỉm cả ngày thì tầm 6-700/mth
    - Tiền học: 1800k/tháng cả ăn (lúc bé lại ko tốn khoản này)
    - Sữa: ~7-800k/tháng (con tớ ăn thập cẩm, sữa tươi, sữa chua, SC fomai, SC men sống các loại) tầm 500ml/ngày

Ngoài ra tiền quần áo, mặc dù cũng giống quan điểm của conchimhuhu nhưng vì bé trai và mẹ kiềm chế tốt nên tớ ko tốn mấy. Chỉ tốn nhất là tiền mua đồ chơi cho bé thôi vì đồ chơi cho các con thì phải an toàn mà đồ chơi xịn thì bố mẹ nhìn thấy còn mê nữa :cool:
    You are my sunshine!

47467611@N00
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9