TIN TÀI TRỢ.

Vì tương lai con và cả chúng ta

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.89K Lượt đọc
  • 120 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 544 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

:Laughing: Nghe đề tài oách xì không các mẹ. Vì con mà cũng là vì chúng ta nữa nhỉ.

Mình thấy ở đây các bé lứa tuổi cũng sàn sàn nhau, cũng đang, sắp đi học, không nhà trẻ thì kinder, không kinder thì prep, primary. Có John, Jenny, Jenica, Dép, Gấu, Titti, Tommy, Lem, Kha, Michelle, Lala, An, Alex, con nhà mebecoi, mẹ Na còn thiếu ai không nhỉ, ... Các babies thì đợi tí nhé, cứ ăn ngoan chóng lớn cái đã.

Tóm lại tuổi này là tuổi hình thành tính cách, tư duy, và cũng là tuổi rất bướng bỉnh nữa, thích làm theo ý mình rồi. Các mẹ cùng chia sẻ cách thức nuôi dạy con cho mẹ cháu học tập với nhé. Nghe đề tài thì serious thật đấy nhưng mẹ cháu thấy rất hữu ích. Đành rằng ở trên WTT cũng có nhiều đề tài về vấn đề này, nhưng muốn mở riêng topic này vì mình theo hệ thống giáo dục ở đây, và có một số điểm đặc thù ở đây có mà VN thì không.

Các mẹ cho ý kiến xem hiện giờ bé nhà các mẹ đang ở status nào rồi, kinh nghiệm ra sao, ví dụ như trong việc:

- Giáo dục thẩm mỹ, ứng xử cho con
    - Các môn học ngoại khóa (bơi, ballet, dancing, vẽ, đóng kịch, nặn tượng, võ thuật, v.v...) - khi nào cho đi, làm thế nào để kích thích 'tài năng' sẵn có hoặc đang núp đâu đó. :Laughing:
    - Dạy chữ và số cho con, đánh vần, khi nào dạy đọc và viết tiếng Việt.

Mong các mẹ nhiều ! :Rose: :Kiss:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 512 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mẹ Happy Baby ơi, nghe cái tên đề tài của chị đúng là to tát quá, làm em vừa mới đọc cái tên topic đã quay lưng chạy một mạch, k dám đọc rồi:Laughing: .

Nhưng mà tính em tò mò :Smug: lại ham của lạ nữa, nên chạy được nửa đường đâm ra nghĩ ngợi thế nào nên quay lại để xem mẹ nó nói cái gì. Thấy đề tài này cũng hay lắm:Battin ey: , chỉ mỗi tội đọc xong thì chả có gì để viết cả, nên em đành xếp cục gạch ở đây em chờ xem có mẹ nào mở "máy" trước thì em sẽ theo em góp với.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,026 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Topic này hay quá me HB ạ, em cũng mong học hỏi được các mẹ nhiều nhiều. Em thì thuộc vào diện nghiêm khắc, sẵn sàng đánh con (mặc dù biết không nên), sẵn sàng nghe con khóc bao lâu cũng được (tất nhiên là tùy khóc), nếu em phạt con khóc thì bao lâu cũng ok nhưng con đi nhà trẻ khóc, con mệt khóc ... thì em lại xót xa vô cùng tận, thậm chi khóc theo cả con:Angel:
    Bây giờ em chưa biết Jenny thích gì, ca hát, võ vẽ... thì em nghĩ chắc tuổi này chưa thể hiện được nhiều. Nhưng em nghĩ có thể Jenny nhà sẽ thích ca múa hát.
    Còn về số, chữ.... thì bây giờ Jenny nhà em đã nhận mặt số 1 đến 10, chữ cái và các loại hình vuông, tròn, tam giác, và nhận được hết tất cả các loại màu nữa. Híc,chấm hết chị ạ. E nghĩ em thuộc dạng lười dạy con và tính em cũng không kiên nhẫn lắm. Còn về dạy đọc và viết thì bây giờ em cũng chưa biết đến lúc nào em sẽ bắt đầu nữa. Vợ chồng em thì hoàn toàn nói với con bằng tiếng Việt rồi, không một chút tiếng Anh nào, theo quan điểm của bọn em là con sẽ tự học tiếng Anh ở ngoài. Khi đi nhà trẻ em lo con không hiểu gì vì không biết từ tiếng Anh nào, nhưng em thấy vẫn ổn cả. Em cũng nói với cô giáo là Jenny không hề biết từ gì để cô giáo để ý hơn, nhưng cô bảo nó hiểu hết, nói gì cũng biết làm nên em cũng không dạy gì nữa. BÂy giờ Jenny hơn 1 tháng đi học về đã biết nói "me ơi, hôm nay cô bảo con gút géo":Laughing: , nửa đêm ngủ em đắp chăn cho con, con vừa lật người vừa nói "ô kây ô kây", rồi nhìn cái gì đẹp là ow:Surprise: Hiện tại Jenny chỉ biết mấy từ đấy thôi ạ. Lần trước em có dạy Jenny bảng chữ cái bằng tiếng Anh và việt. Nhưng xong thấy con confuse quá nên em quyết định dạy ABC bằng tiếng Anh đã để con có thể hát bài alphabet song, khi nào lớn hơn chút nữa thì em sẽ dạy lại ABC tiếng việt và sẽ dạy viết cho con luôn. Thực ra ở bên này nó nói được tiếng Việt là giỏi lắm rồi, nên em nghĩ viết chắc mình cố gắng tối đa.
    Em con cố gắng dạy Jenny thể hiện các cảm xúc nữa. Ví dụ có vụ gì đấy ngạc nhiên, vui, buồn... em đều thể hiện rất cụ thể (e chẳng biết mô tả thế nào nữa, thể hiện từ giọng nói, nét mặt, tay chân....).
    Jenny bây giờ có một số điểm xấu (cái này xuất phát từ khi ở VN qua) là đánh người khác (cụ thể là Michelle, hồi xưa thì thi thoảng đánh bố mẹ, nhưng bây giờ bị bố mẹ phạt nhiều nên sợ rồi), rồi giật đồ (hồi xưa chỉ cần ai xin là cho). Nói chung em rất nghiêm trong chuyện này nhưng con vẫn chưa có dấu hiệu Stop hẳn:Sad:
    Hiện tại em chỉ mới nghĩ được đến đây
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 889 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

TOPIC thì HAY NHƯNG... mẹ cháu chưa sắp xếp được các ý tưởng. Cứ ngồi nghe các mẹ phát biểu trước với phương châm LẮNG NGHE, THẤU HIỂU mới PHÁT BIỂU ĐÓNG GÓP . Thế là cũng đã ỦNG HỘ mẹ HB hơi bị NHỀU rồi NHẢY
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 544 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mấy hôm nay mẹ cháu rất là mệt mỏi với cháu, hay tại do đang có bầu nên khả năng kiềm chế cũng không tốt hay sao ý, về đến nhà mà thấy cháu bày đồ chơi bừa hay không chịu ăn là mẹ cháu muốn cho cháu ăn "đá" (mẹ cháu thì nóng tính lắm).

Nói ra thì không phải là nói xấu con chứ nhiều lúc mẹ cháu thấy cháu hư quá, hay là mẹ cháu spoil cháu không biết. Mẹ cháu khai để các mẹ có làm cách nào trị cho cháu bớt hư không

- Chào hỏi người lạ: về nhà gặp bố mẹ hay ông bà nội là cháu chào rất to, lao từ trong nhà ra ngoài cửa hôn hít, say hi ầm ĩ, nhưng tuyệt nhiên gặp người lạ, khách, là cháu như bị "cấm khẩu", bảo thế nào cũng một là núp vào sau mẹ, hai là đứng nhìn rồi cười cười.
    - Ăn cơm: chỉ ngồi được ở bàn ăn khoảng 10 phút, chọc chọc bát cơm của mình, ăn chắc được 3 miếng, còn lại tụt xuống bàn đi vào phòng khách, ngồi. Nó không biết đói thì phải, có lẽ bỏ đói nó cả ngày nó cũng vẫn okie. Chắc sống bằng khí trời. Nếu không đút cho cháu thì chắc một bữa cháu chỉ cần ăn 3 thìa với tu một bình sữa là cháu cũng oke lắm rồi. Cháu thích ăn mỳ tôm sống (loại cho người lớn phải nấu lên ý).
    - Ngủ: chuyên gia mò dậy lúc 4 giờ sáng, tự động đi sang phòng bố mẹ và chui vào giữa, bảo thế nào cũng không về. Kiên quyết đặt lại vào giường nhưng được 2 hay 3 hôm là lại quên hết.
    - Chữ cái, chữ số, màu sắc: cũng biết hết bảng chữ cái, chữ số, màu cơ bản. Đánh vần thì hay nhầm nhọt sang trồng trọt, chuyên gia nhầm chữ d và chữ p (with no reasons), chắc một chữ có đuôi chổng lên, một chữ có đuôi quay xuống. Chữ số thì lúc quên lúc nhớ.
    - Các trò phát triển trí não và vận động: cái thứ duy nhất mà cháu ham mê là puzzle, cháu chơi trò này đến nỗi các cô giáo phải bảo "Do you train her at home, she masters all puzzles in class", nhưng ngược lại các cô than phiền là trong giờ học nhảy cháu toàn một mình chơi một kiểu, lao cả vào các bạn khác, các cô bảo thế nào cũng không dừng lại. Chuyên gia đầu têu không ngủ trưa ở trường và ăn được 3 miếng lunch là đứng dậy. Hôm nay vừa gặp cô xong, chán hết cả người.

Ôi, bán than .... Dài quá :Laughing: :Laughing:

Tóm lại, làm thế nào để cho con nghe lời (ít ra là biết sợ khi bố mẹ giận)? Hình như cháu không sợ cả bố lẫn mẹ. Mẹ cháu có làm mặt giận thì cháu kệ cho mẹ giận, cháu ra chơi với baby của cháu đến khi mẹ hết giận thì thôi (mà mẹ cháu lại không biết giận lâu).

Các mẹ có hay dọa con không, mình thì tránh không dọa dẫm, cố không quát tháo Vì thấy đọc sách bảo không nên dọa là "Nếu không ăn mẹ gọi chú công an/phù thủy/con mèo đen/người khổng lồ..." vì như thế sẽ làm con mất tự tin? Nhưng nếu không dọa, mà con vẫn nghe lời???
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Các bạn ơi, cho bạn An ở châu Âu tham gia được ko ạ ??

Trích dẫn Nguyên văn bởi HappyBaby Xem bài viết
    Mấy hôm nay mẹ cháu rất là mệt mỏi với cháu, hay tại do đang có bầu nên khả năng kiềm chế cũng không tốt hay sao ý, về đến nhà mà thấy cháu bày đồ chơi bừa hay không chịu ăn là mẹ cháu muốn cho cháu ăn "đá" (mẹ cháu thì nóng tính lắm).

Nói ra thì không phải là nói xấu con chứ nhiều lúc mẹ cháu thấy cháu hư quá, hay là mẹ cháu spoil cháu không biết. Mẹ cháu khai để các mẹ có làm cách nào trị cho cháu bớt hư không

- Chào hỏi người lạ: về nhà gặp bố mẹ hay ông bà nội là cháu chào rất to, lao từ trong nhà ra ngoài cửa hôn hít, say hi ầm ĩ, nhưng tuyệt nhiên gặp người lạ, khách, là cháu như bị "cấm khẩu", bảo thế nào cũng một là núp vào sau mẹ, hai là đứng nhìn rồi cười cười.
    Bạn An này còn không núp đi đâu, mà mặt gườm gườm cơ. Ngay cả bác bán bakery cạnh nhà, ngày nào cũng qua mua kẹo crocodile, hôm qua bác ấy đóng cửa đi nghỉ hè sớm, thế là tức, không thèm chào bác ấy, xấu hổ quá.

- Ăn cơm: chỉ ngồi được ở bàn ăn khoảng 10 phút, chọc chọc bát cơm của mình, ăn chắc được 3 miếng, còn lại tụt xuống bàn đi vào phòng khách, ngồi. Nó không biết đói thì phải, có lẽ bỏ đói nó cả ngày nó cũng vẫn okie. Chắc sống bằng khí trời. Nếu không đút cho cháu thì chắc một bữa cháu chỉ cần ăn 3 thìa với tu một bình sữa là cháu cũng oke lắm rồi. Cháu thích ăn mỳ tôm sống (loại cho người lớn phải nấu lên ý).
    Bạn An này cũng chỉ cần sữa và apple sauce.

- Ngủ: chuyên gia mò dậy lúc 4 giờ sáng, tự động đi sang phòng bố mẹ và chui vào giữa, bảo thế nào cũng không về. Kiên quyết đặt lại vào giường nhưng được 2 hay 3 hôm là lại quên hết.
    Ôi càng đọc càng buồn cười, vì bạn An này cũng mò sang giường bố mẹ, nhưng chui cạnh mẹ rồi chiếm chỗ, mẹ chết kẹp ở giữa, mẹ hích bố, kết quả bố cháu chạy sang giường phòng bên ngủ tiếp. Nhiều hôm cái quá trình bed switching diễn ra tự nhiên đến độ mẹ cháu ngủ ko biết

- Chữ cái, chữ số, màu sắc: cũng biết hết bảng chữ cái, chữ số, màu cơ bản. Đánh vần thì hay nhầm nhọt sang trồng trọt, chuyên gia nhầm chữ d và chữ p (with no reasons), chắc một chữ có đuôi chổng lên, một chữ có đuôi quay xuống. Chữ số thì lúc quên lúc nhớ.
    Cái này thì mẹ bạn An Oz mới là trách bạn An for no reasons rồi .

- Các trò phát triển trí não và vận động: cái thứ duy nhất mà cháu ham mê là puzzle, cháu chơi trò này đến nỗi các cô giáo phải bảo "Do you train her at home, she masters all puzzles in class", nhưng ngược lại các cô than phiền là trong giờ học nhảy cháu toàn một mình chơi một kiểu, lao cả vào các bạn khác, các cô bảo thế nào cũng không dừng lại. Chuyên gia đầu têu không ngủ trưa ở trường và ăn được 3 miếng lunch là đứng dậy. Hôm nay vừa gặp cô xong, chán hết cả người.
    Bạn An này cũng rất thích puzzles, nhưng được cái ăn ở nhà trẻ ngoan và ngủ okie. Thế nên tối đến bạn ấy toàn làm java, đi ngủ rất muộn.

Tóm lại, hai bạn An cũng không hư lắm đâu (chuối một tí ). A, còn thêm đoạn, bạn ấy tự nhiên dạo này ko thích các em bé, nói đến em bé là càu cạu, toàn bảo vứt em bé xuống sông. Mẹ cháu đang lo khoản này quá.
    it's all because of you ... :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 544 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe Xem bài viết
    Các bạn ơi, cho bạn An ở châu Âu tham gia được ko ạ ??

Tóm lại, hai bạn An cũng không hư lắm đâu (chuối một tí ). A, còn thêm đoạn, bạn ấy tự nhiên dạo này ko thích các em bé, nói đến em bé là càu cạu, toàn bảo vứt em bé xuống sông. Mẹ cháu đang lo khoản này quá.
    Hahaaa :Laughing: :Laughing: Zoe ơi buồn cười quá, công nhận mẹ bạn An làm mẹ bạn An oz đỡ buồn hẳn, cháu đang ngồi gặm ngô hấp nhồm nhoàm trước mặt mẹ cháu này, thấy cũng đỡ "đáng ghét". Thế bạn An con mẹ Zoe đang ở đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,655 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Cho thêm 01 bạn An - Mỹ ( trong tương lai :Laughing: ) tham gia với các mẹ ơi . CC nhà mình (gần 13 tháng ) , bình thưòng vui vẻ cũng biết vỗ tay , vẫy bye bye , này kia ... thế mà ra đường nhìn người ta như là " thù mấy kiếp " . Mà mình siêng cho con đi chơi lắm nha , làm sao bây giờ :Crying: .

Ăn cũng chẳng chịu ăn , chưa chịu tự cầm bình bú nữa ( cầm cái bình là quăng đi không hà ) , biết đứng mà chẳng chịu đứng , chẳng chịu đi . Biết gọi "ba " và "daddy " từ hồi 10.5 tháng , nhưng hứng thì nói , không hứng thì chỉ hét lên . Ngoài ra không có ý định phát âm chữ "m " chứ đừng mơ đến "mẹ " :Crying:

Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ bảo giùm . Ai gặp cũng hỏi " biết đi chưa ? " " chưa biết tự ăn hả ? " , " sao hư thế ? " mệt mỏi quá . Mà ở nhà đâu đến nỗi , cứ ra đường là dở chứng la hét om sòm .

Kíu mạng các mẹ ui :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 14 năm
    • 514 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

2 mẹ An ơi, đọc bài của các mẹ em cũng buồn cười quá vì thấy mẹ tả về 2 con mà cứ như tả về con nhà mình :Laughing: :Laughing: :Laughing: Thế này thì đích thị là tình trạng chung của độ tuổi rồi, hay là tại các cô Dê Quý quen được chiều nên thích nũng nịu một tý nhỉ :Thinking: \

Chào hỏi người lạ:
    Về khoản chào hỏi thỉ Lem nhà em ok, khá là thân thiện với bất cứ ai, nhất là các bác door-to-door salesmen :Laughing: Tại vì các bác này chỉ đứng ngoài cửa hỏi han mà không vào nhà nên thoải mái hơn. Chào hỏi vô tư! Còn khi có khách vào nhà mà các nàng Dê không thích chào hỏi, chỉ quan sát từ xa "testing water " thì cũng đúng thôi, vì các con đã nhận thức được cái gọi là "home" (là thế giới riêng tư của bố-mẹ-con, cho phép thêm một số họ hàng thân thích thường xuyên gặp) nên sẽ có phản ứng khi có "intruder" xuất hiện. Chị HB cứ thử để ông nội An đi đâu lâu ngày mới gặp xem, chắc chắn An sẽ lại phải làm quen lại với sự có mặt của ông và chưa chắc đã chạy ra chào hỏi ôm ấp tình củm như bình thường đâu. Có thể An sẽ rất mừng rỡ, nhưng có kiềm chế, và sẽ bắt đầu bằng quan sát thái độ của ông nội trước trước khi thực sự sa vào lòng ông.

Ăn cơm: Khoản ăn thì Lem nhà em cũng bắt đầu kén rồi, đơn giản vì con thích thể hiện quan điểm riêng và yêu cầu người khác cũng phải tôn trọng ý kiến của mình. Bây giờ trước khi ăn Lem toàn giao hẹn, "mẹ không được bắt con ăn nhiều nhé", hoặc "con không ăn (ví dụ) hạt đậu xanh xanh này đâu nhé, con không thích", hoặc tuyên bố luôn "hôm nay con sẽ ăn một bát cơm với trứng và cá và rau", hoặc ăn xong là giao hẹn luôn "con ăn đủ rồi, con no rồi, mẹ đừng bảo con ăn thêm nhé". Khổ lắm, nghe con nói mà em cũng hơi "ngượng" vì con nói đúng quá, tính em thì thích nài nỉ con ăn thêm tí này tí kia, làm cho con nó rất chi là cảnh giác :Laughing:

Ngủ:
    Chuyện mò sang giường bố mẹ thì không chỉ có con các chị, con nhà em, mà còn con của tất cả chúng ta ở độ tuổi này (~3-5) nhé. Mấy Aussie mums em biết cũng toàn phàn nàn về khoản này :Laughing: Sáng nay em cũng bị Lem chiếm chỗ, đã thế lại còn đạp chân gác chân loạn cả lên, em chẳng ngủ được đành phải dậy vào WTT than này :Crying: Thấy mấy mẹ khuyên là mình phải nghiêm khắc với con, cứ khi nào con mò vào giường thì lại đưa con về giường của con, có thể nằm lại ở phòng (hoặc giường) của con một lát rồi lại về chỗ của mình. Con cứ đòi sang lại lặp lại quy trình cũ cho đến khi ok thì thôi. Nhưng mà em chẳng kiên trì được như thế, phần nhiều vì thấy con ngủ ngon quá, sợ làm ảnh hưởng đến giấc ngủ của cả nhà nên tạm thời đành chịu trận vậy :Crying:

Các trò phát triển trí não và vận động: Hihi, con nhà em cũng master về puzzle ở lớp (trộm vía) mới buồn cười chứ, hay là cô chỉ khen chung chung thế thôi nhỉ !!! Nói chung ở trường Lem rất là hòa đồng, được các bạn yêu quý. Thỉnh thoảng đến đón lại có ông bố bà mẹ ra túm áo em hỏi nhỏ: "À, đây là mẹ Minh đấy à. Về nhà con tôi (tên?) toàn kể ở lớp có bạn Minh, hỏi ở lớp có ai, bảo có mỗi bạn Minh", hoặc "Con tôi thích/yêu Minh lắm " v.v... Mỗi lần có người hỏi thăm như thế đúng là mình lại "nở từng khúc ruột", thấy trong lòng ấm áp hẳn lên, các mẹ nhỉ (Chị chủ topic thông cảm cho em tâm sự tí!). Có lúc em đến lớp thì lại thấy con đang ngồi trên ghế cao cầm quyển sách, còn các bạn khác thì đang ngồi dưới sàn nghe Lem đọc truyện rất là chăm chú. Thỉnh thoảng có bạn nhấp nhổm hả, Lem sẽ ngừng đọc và ra hiệu "on your bottom", thế là bạn đó lại ngoan ngoãn ngồi bệt xuống ... Các cô giáo nói đùa, kiểu này phải bảo cô Hiệu trưởng trả lương cho Lem mới được. Có hôm đến đón chẳng thấy Lem đâu, các cô bảo ở trong phòng Giáo viên (Staff-room), ngó vào thấy Lem đang ngồi trên ghế sofa buôn chuyện ăn bim bim với một cô (chẳng là cuối ngày thỉnh thoảng các cô có ăn chíp, chắc Lem phát hiện ra nên theo vào xin ăn đây mà :Laughing

Chữ cái, chữ số, màu sắc: Trộm vía khoản này thì Lem nhà em ok - ít khi nhầm, tuy thỉnh thoảng không tập trung thì vẫn cứ viết chữ ngược, chẳng hạn chữ A thì sẽ lộn đầu xuống dưới, còn chữ N thì lộn chân trái chân phải. Mẹ nhắc thì biết sai và sửa ngay. Cái này chắc cũng là tình trạng chung vì hiện giờ phần lớn các con vẫn thuận bên trái hơn (do bán cầu não phải đang phát triển mạnh mẽ hơn) nên dần dần các con sẽ sửa được thôi. Còn nữa, người ta bảo tuổi "đại học chữ to" quả không sai, vì Lem viết chữ rất to, một chữ M mất cả trang giấy vở nhỏ là chuyện bình thường. Chữ X thì nối bốn góc vở lại thành hai đường cắt chéo, cũng chơi hết luôn một trang :Laughing:

@Zoe: Bạn Zoe sắp có em trai hay em gái vậy chị ơi - bây giờ em mới biết, chúc mừng chị nhé (bisous bisous :Kiss: ). Riêng khoản này thì bạn Lem lại cực thích có em, nói chung là Lem mong có em bé còn hơn là bố mẹ ấy chứ. Toàn ôm bụng mẹ vuốt ve "my baby my baby", nhưng bố mẹ lại chưa sẵn sàng, thương ơi là thương :Smiling:
    Ot7op10 0lE7p11

If thou must love me, let it be for nought
    except for love's sake only

(Elizabeth Barrett Browning)
    • 14 năm
    • 514 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Chị MT: Hôm chị mở topic, em đã định tham gia luôn. Khi đó em chỉ có một chữ trong đầu (chẳng bù cho hôm nay :Laughing: ), đó là chữ NHẪN. Em nghĩ làm gì mình cũng cần phải kiên nhẫn, nhưng trong nuôi dạy con thì cái này chắc là quan trọng nhất. Nếu thực sự mình vì con, thì tốt nhất là mình nên tôn trọng cá nhân của con và để con phát triển một cách tự nhiên, không nên quá ép buộc con vào khuôn mẫu mà bố mẹ tưởng tượng ra. Mình có thể mở cho con nhiều sự lựa chọn, trao cho con nhiều cơ hội, nhưng quyết định cuối cùng vẫn là ở con (ăn bao nhiêu, mặc gì, chơi thế nào, làm toán hay học vẽ v.v...). Nếu con không có hưởng ứng ý tưởng của bố mẹ thì hãy đừng phiền muộn, ngược lại hãy vui lên vì con có bản lĩnh của riêng mình (Nghe hơi "khẩu hiện" nhưng đúng là em phải hô khẩu hiệu cho riêng em thật đấy ạ!). Em nghĩ làm cha mẹ phải tin tưởng ở khả năng và bản năng của các thiên thần nhỏ của mình hơn nữa chị ạ :Angel: Thôi, cái này để hôm khác lại bàn tiếp! :Angel:

Nhưng nếu không dọa, mà con vẫn nghe lời???
    Cái này thay vì phủ định, chị khẳng định xem sao. Thay vì "Nếu con không nghe lời, thì mẹ gọi chú cảnh sát :Laughing:" hãy nói "Nếu con nghe lời, mẹ sẽ thưởng cho con một bộ puzzle mới (hiệu nghiệm trong trường hợp Lem lắm ạ!)" :Rose:
    Ot7op10 0lE7p11

If thou must love me, let it be for nought
    except for love's sake only

(Elizabeth Barrett Browning)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,655 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Nghe chuyện bé Lem , thèm quá đi mất . Cầu trời con mình lớn lên được một phần con mẹ nó . Có kinh nghiệm gì nữa nhớ chia sẻ nhà mẹ Lemka:LoveStruc: :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 618 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Mẹ Lem nuôi con khéo và bài bản quá, thảo nào Lem dễ thương, thân thiên thế :LoveStruc:!

Trích dẫn Nguyên văn bởi LEMKA Xem bài viết
    Cái này thay vì phủ định, chị khẳng định xem sao. Thay vì "Nếu con không nghe lời, thì mẹ gọi chú cảnh sát :Laughing:" hãy nói "Nếu con nghe lời, mẹ sẽ thưởng cho con một bộ puzzle mới (hiệu nghiệm trong trường hợp Lem lắm ạ!)" :Rose:
    Cái này tâm lý học gọi là positive reinforcement, khuyến khíchhành vi tốt, lờ đi hành vi xấu. Ngược lại với negative reinforcement là phạt hành vi xấu. Mình cũng phải áp dụng nguyên tắc này với Na từ khoảng 9-10 tháng (bé hơn thì không dám để khóc vì nghiên cứu nói rằng như vậy sẽ làm bé lớn lên không tin tưởng vào thế giới xung quanh). Nhưng 9-10 tháng trở đi Na bắt đầu có tâm lý đòi hỏi phi lý một chút hay tự dưng khóc vô cớ là mẹ lờ đi ngay, không đáp ứng. Khóc 5 phút là thôi. Ở lớp cũng vậy, cô bắc ghế ngồi cạnh giải thích là không có lý do gì phải khóc cả. Khi nào hết khóc thì cô mới bế lên, như hành động thưởng cho việc hết khóc. Còn khóc thì còn không đáp ứng. Mẹ Na hoàn toàn nhất trí với cô, để giảm thiểu hành vi này của Na.

Tương tự hôm nọ trên đường mẹ cháu gặp 1 đứa con Tây khoảng 3 tuổi trong lúc đợi tram đang ăn vạ khóc lóc ngoài đường. Bố mẹ đứng bình tĩnh tựa tay vào thành tường nhìn, thản nhiên "Relax Rebecca, relax". Mẹ cháu nhìn mà buồn cười quá đi mất. Tưởng tượng sau này con lên cơn ngoài siêu thị chắc mẹ vào gọi cốc càphe, vừa uống vừa nhìn con thỉnh thoảng nhắc "Relax, take it easy, mate" :Laughing: Không biết thế có được gọi là NHẪN không mẹ Lem :Battin ey: ? Các cụ ở nhà chắc gọi là (tàn) nhẫn rồi :RaisedEye )
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Các mẹ có hay dọa con không, mình thì tránh không dọa dẫm, cố không quát tháo Vì thấy đọc sách bảo không nên dọa là "Nếu không ăn mẹ gọi chú công an/phù thủy/con mèo đen/người khổng lồ..." vì như thế sẽ làm con mất tự tin? Nhưng nếu không dọa, mà con vẫn nghe lời???
    Mẹ bạn Lem nói đúng đó. Thay vì mắng, dọa thì mẹ bạn An khen nhiều vào. Lúc nào ngoan khen ngoan, lúc nào lịch sự khen lịch sự, lúc nào làm gì hay, giỏi thì khen ngay, thưởng sticker như bác Liên Ròm :P Lúc nào hư thì mẹ chỉ cần nói là chưa đúng, không nên thế, mẹ buồn. Kiên nhẫn nói đi nói lại hàng trăm lần rồi con nó sẽ nghe ra
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 544 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki Xem bài viết
    Mẹ bạn Lem nói đúng đó. Thay vì mắng, dọa thì mẹ bạn An khen nhiều vào. Lúc nào ngoan khen ngoan, lúc nào lịch sự khen lịch sự, lúc nào làm gì hay, giỏi thì khen ngay, thưởng sticker như bác Liên Ròm :P Lúc nào hư thì mẹ chỉ cần nói là chưa đúng, không nên thế, mẹ buồn. Kiên nhẫn nói đi nói lại hàng trăm lần rồi con nó sẽ nghe ra
    Hôm nay em lại vừa "chiến đâu" xong Em cũng có khen ngoan, rồi encourage đấy chứ nhưng hình như nói không đúng là mẹ buồn An không hiểu đâu chị ơi. Kể cả em có khóc huhu ra đấy chắc cũng không xi nhê gì :Laughing:

@ Lemka và mẹ Na: thực ra lý thuyết mẹ cháu có hì hì nhưng nếu hứa nếu ngoan mẹ mua puzzles cho, chắc An sẽ đòi mua cả bầu trời, cả mặt trăng về nhà mất. Ý mình nói là nếu mình hứa quá, An sẽ luôn đòi hỏi một cái gì khác hơn và expect mỗi hành động sẽ được reward. Nó sẽ nói "Con ăn cơm xong, mai mẹ mua đĩa DVD Barbie cho con" hay "Con đánh răng xong mẹ mua xyz cho con nhé, con không thích sticker đâu". Mình đã thử vài lần rồi. Tóm lại An nhà mình thỉnh thoảng hay mè nheo (không hiểu các bạn khác có thế không?), có thể còn khóc ăn vạ nữa cơ. Mình thì tính rất nóng, cứ nghe thấy con khóc là không thể chịu được, như kiểu bị dị ứng ý, sẽ nổi nóng, và có thể dẫn đến cáu gắt, nhưng phải cố gắng lắm để không cáu gắt, vì như thế con sẽ bắt chước mình, và sẽ quát lại mình cho mà xem.

Ví dụ, buổi sáng khi thay đồ đi học, nó sẽ bảo "Con thích mặc váy màu hồng, con không thích mặc váy màu xanh, nhưng oái oăm là váy màu hồng phải mặc áo dài tay bên trong, vì mùa đông mà, nó rất ghét mặc ào dài tay bên trong, ...". Nếu áp dụng nguyên tắc tôn trọng ý thích của con, nó sẽ mặc váy không đi tất, ra đường không đội mũ" rooling: Và nếu có giải thích là con mặc như vậy sẽ bị ốm, v.v...., nó sẽ bảo "NHƯNG con thích mặc thế này cơ !!!!". Các mẹ xem. Dĩ nhiên số lần cố chấp như vậy không nhiều, nhưng cũng đủ làm cho mẹ cháu :Sigh:

@ concoc: nghe chuyện CC nhà bà tôi buồn cười quá, thế bà la hét om sòm ở ngoài đường bao giờ chưa hử? :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 544 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chuyển qua vấn đề mới : Khả năng phát triển ngôn ngữ

An nhà mình sinh ra ở Việt Nam, đến lúc 2 tuổi mới qua Úc và đi full-time childcare. Cũng đã được 1 năm kể từ ngày cháu đi childcare. Công nhận mẹ cháu thấy trình độ tiếng Anh của cháu tăng lên rõ rệt, nhưng để nói là bằng các bạn cùng lớp thì chắc được khoảng 70%. Ví dụ như chắc chắn An chưa thể đọc chuyện bằng tiếng Anh như bạn Lem được rồi, chỉ có thể kể linh tinh theo những gì mà An nhớ được, nhiều khi nghe rất cute. Xem tivi hoặc đĩa hoạt hình thì có vẻ cũng hiểu đấy, nhưng không biết có hiểu được nhiều hay không. Cháu nói tiếng Việt thì khá hơn, diễn tả rất tốt, làm các phép so sánh rất chính xác, và có thể kể lại một câu chuyện rất dài (ví dụ như Nàng Bạch tuyết và bảy chú lùn hay Con cáo và chùm nho, etc). Nhưng tiếng Anh thì mình nghĩ cần phải có thời gian để con "nâng cao trình độ" hơn.

Mình muốn tham khảo xem các bé khác ở cùng độ tuổi này thì mức độ phát triển ngôn ngữ như thế nào rồi, và đã nói tiếng Anh được nhiều hay chưa? Quan điểm của mình thì "no rush, it takes time", con sẽ tự hấp thụ qua những gì mà con quan sát, học tập được từ môi trường xung quanh thôi.

PS: Thấy từ hôm qua "nói xấu" con gái hơi nhiều hehe, nếu có nói đến hoạt động ngoại khóa thì trộm vía mẹ cháu mới vui vui lên được một tí. Nhất là khi đến bể bơi thì "mở mày mở mặt" được tí vì được cô giáo khen ngợi hết lời hihi chắc sau này cho nó làm Vận động viên bơi lội. Chứ còn đến nhà trẻ thì cháu luôn thuộc diện "học sinh cá biệt", nghịch ngợm, trêu các bạn, không ăn, không ngủ, chuyên gia chơi với con trai và chạy huỳnh huỵch trong lớp, leo trèo, hay gặp accidents.
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Hôm nay em lại vừa "chiến đâu" xong Em cũng có khen ngoan, rồi encourage đấy chứ nhưng hình như nói không đúng là mẹ buồn An không hiểu đâu chị ơi. Kể cả em có khóc huhu ra đấy chắc cũng không xi nhê gì :Laughing:

@ Lemka và mẹ Na: thực ra lý thuyết mẹ cháu có hì hì nhưng nếu hứa nếu ngoan mẹ mua puzzles cho, chắc An sẽ đòi mua cả bầu trời, cả mặt trăng về nhà mất. Ý mình nói là nếu mình hứa quá, An sẽ luôn đòi hỏi một cái gì khác hơn và expect mỗi hành động sẽ được reward. Nó sẽ nói "Con ăn cơm xong, mai mẹ mua đĩa DVD Barbie cho con" hay "Con đánh răng xong mẹ mua xyz cho con nhé, con không thích sticker đâu". Mình đã thử vài lần rồi. Tóm lại An nhà mình thỉnh thoảng hay mè nheo (không hiểu các bạn khác có thế không?), có thể còn khóc ăn vạ nữa cơ. Mình thì tính rất nóng, cứ nghe thấy con khóc là không thể chịu được, như kiểu bị dị ứng ý, sẽ nổi nóng, và có thể dẫn đến cáu gắt, nhưng phải cố gắng lắm để không cáu gắt, vì như thế con sẽ bắt chước mình, và sẽ quát lại mình cho mà xem.

Ví dụ, buổi sáng khi thay đồ đi học, nó sẽ bảo "Con thích mặc váy màu hồng, con không thích mặc váy màu xanh, nhưng oái oăm là váy màu hồng phải mặc áo dài tay bên trong, vì mùa đông mà, nó rất ghét mặc ào dài tay bên trong, ...". Nếu áp dụng nguyên tắc tôn trọng ý thích của con, nó sẽ mặc váy không đi tất, ra đường không đội mũ" rooling: Và nếu có giải thích là con mặc như vậy sẽ bị ốm, v.v...., nó sẽ bảo "NHƯNG con thích mặc thế này cơ !!!!". Các mẹ xem. Dĩ nhiên số lần cố chấp như vậy không nhiều, nhưng cũng đủ làm cho mẹ cháu :Sigh:

@ concoc: nghe chuyện CC nhà bà tôi buồn cười quá, thế bà la hét om sòm ở ngoài đường bao giờ chưa hử? :Laughing:
    Mình gần đây rất thích một quan điểm - đa số các cách giáo dục từ dạng old wive's tale cho đến kết quả nghiên cứu đều chỉ có tác dụng chính là làm bố mẹ giải tỏa cảm giác "bất lực". Khen hay dọa, cuối cùng cũng chỉ là các tricks để bố mẹ "bắt" con làm điều mình nghĩ (là đúng) . Riêng với mình, điều này rất đúng, những lúc mẹ cháu bi đát quá, thế là vào thư viện mang về một đống sách đọc, để cảm giác con mình không phải là duy nhất mình cũng không tồi tệ quá , và thực ra trẻ con tự học tự lớn lên là chính.

@Mẹ bạn An oz: chuyện nói phải trái ấy mà, có thể ko thẩm thấu ngay, nhưng lâu dài là có đấy. Đôi khi thấy bạn An.fr làm theo những điều mà mẹ nói cách rất lâu, làm mẹ ngạc nhiên lắm. Không biết bộ não trẻ con xử lý thông tin ra sao, nhưng nếu đó là một quá trình learning (như machine learning) thì cần phải có nhiều data và experiments để trẻ con rút ra kết luận. Công nhận hai bạn giống nhau quá, sáng nay mẹ bạn An.fr vừa mới nói thế này: Trời nóng thế này mặc stockings thì nóng lắm, kỳ cục lắm, nhưng muộn giờ rồi, cứ mặc thế đi xem ra ngoài đương người ta có thấy kỳ cục ko. Hihi, dĩ nhiên là bạn ấy mặc nguyên như thế rồi, cũng chả ai nói bạn ấy kỳ cục, nhưng chắc chắn là bạn ấy thấy nóng :Laughing:. Bây giờ mẹ bạn ấy mệt, chả muốn khen hay dọa nữa, chỉ trình bày quan điểm thôi. Đúng là khi được khen thích lắm, nhày tưng tưng, nhưng mà chúng nó khôn lắm, chẳng phải vì lời khen mà sẽ làm theo bố mẹ nếu mà ko thích và khi chưa tin đó là "lẽ phải" . Cái gì không ngoài 1 số limits thì mẹ bạn An ở đây cho bạn ầy tùy ý, nếu ko thì cứ thiết quân luật (có giải thích, cho dù không hiểu ngay và chống đối quyết liệt) . Và trong trường hợp bi đát quá, thì như Lemka nói vậy, tự nói thôi con mình nó hơi cá tính vậy, cũng tốt (trong vài trường hợp .

@concoc: chị cũng nhớ là ở tuổi đó hò hét là sở trường và sở thích của các bạn đấy. Còn biết đi, thì em cứ chờ 1 chút, lại chẳng chạy ầm ầm ngay.

Úi, mới nhìn thấy thêm bài về ngôn ngữ của HB. hẹn lần sau vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 544 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Na'sMom Xem bài viết
    Tưởng tượng sau này con lên cơn ngoài siêu thị chắc mẹ vào gọi cốc càphe, vừa uống vừa nhìn con thỉnh thoảng nhắc "Relax, take it easy, mate" :Laughing: Không biết thế có được gọi là NHẪN không mẹ Lem :Battin ey: ? Các cụ ở nhà chắc gọi là (tàn) nhẫn rồi :RaisedEye )
    Hahaaa buồn cười quá mẹ Na ơi, chắc mình phải tự nhắc mình là "Take it easy" nữa :Laughing: :Laughing: :Laughing:

sáng nay mẹ bạn An.fr vừa mới nói thế này: Trời nóng thế này mặc stockings thì nóng lắm, kỳ cục lắm, nhưng muộn giờ rồi, cứ mặc thế đi xem ra ngoài đương người ta có thấy kỳ cục ko. Hihi, dĩ nhiên là bạn ấy mặc nguyên như thế rồi, cũng chả ai nói bạn ấy kỳ cục, nhưng chắc chắn là bạn ấy thấy nóng . Bây giờ mẹ bạn ấy mệt, chả muốn khen hay dọa nữa, chỉ trình bày quan điểm thôi. Cái gì không ngoài 1 số limits thì cho bạn ầy tùy ý, nếu ko thì cứ thiết quân luật (có giải thích, cho dù không hiểu ngay và chống đối quyết liệt) .
    Chị Zoe ơi sao hai bạn này giống nhau đến thể nhỉ chị nhỉ. Em dang nhìn con nhà em ngủ, thấy lúc nó ngủ đáng yêu thế, hôm nay đi chơi về mệt nên hy vọng 4 giờ sáng không "phá đám" bố mẹ nữa :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 839 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Wow, mẹ HB làm topic này hay quá, cho mẹ cháu ngồi học theo với. Thế nhân đây, các mẹ cho mẹ cháu hỏi hai câu bổ sung nhau như thế này:

1. Có những điểm gì mà trong quá trình dạy con từ bé (tức là từ 1 tuổi hoặc nhỏ hơn nữa trở đi) mà các mẹ đã làm và đem lại hiệu quả tốt cho con: trong việc dạy con ứng xử, hành vi v.v.

2. Có những điểm gì mà các mẹ đôi khi nghĩ rằng: tiếc quá, hồi trước không dạy con, nếu dạy thì giờ sẽ không như thế này.

Mẹ cháu hi vọng học được các bài học kinh nghiệm của các mẹ để áp dụng có chọn lọc cho Dép. Kinh nghiệm của các mẹ thì phù hợp hơn với mẹ cháu (hơn là so với kinh nghiệm của các mẹ trong phần dạy bé ở phần chung của diễn đàn) vì hoàn cảnh phần nào có điểm chung. Cảm ơn các mẹ rất nhiều nhé. Trước giờ mẹ cháu cũng có học được một số bài của chị mẹ kiki, nên giờ thấy rất cảm kích. Muốn được học tiếp của mẹ kiki và các mẹ.
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Hahaaa buồn cười quá mẹ Na ơi, chắc mình phải tự nhắc mình là "Take it easy" nữa :Laughing: :Laughing: :Laughing:

Chị Zoe ơi sao hai bạn này giống nhau đến thể nhỉ chị nhỉ. Em dang nhìn con nhà em ngủ, thấy lúc nó ngủ đáng yêu thế, hôm nay đi chơi về mệt nên hy vọng 4 giờ sáng không "phá đám" bố mẹ nữa :Laughing:
    Mẹ bạn An ơi, nghe kể dễ thương quá :Rose: Chị có đọc trong một cuốn sách lúc còn mang bầu An nói về các phản xạ tự nhiên để tồn tại (như là Moro), tác giả bài viết rất hài hước kết thúc bằng "nụ cười trẻ thơ". Ông ấy nói nụ cười trẻ thơ là một phản xạ tồn tại quan trọng, đứa trẻ dùng nó để làm người lớn quên hết những đau đầu mệt mỏi mà nó "gây ra". Chỉ cần một nụ cười, các ông bố bà mẹ quên mất là đêm qua mình đã thức trắng, và như được nạp năng lượng để tiếp tục thức thêm nhiều đêm nữa . Hồi An còn bé, nó khóc nhiều lắm, non-stop hàng giờ, chị thấy cái câu này đúng ghê

@dep_le: chưa nhớ ra được điều gì ngay (bao giờ nhớ ra thêm sẽ bổ sung), nhưng có một điều, đó là không để bé nghiện cái gì, càng nhỏ sửa mấy thứ đó càng dễ (trông thì tội, nhưng lúc đó bé "chưa biết gì nhiều" nên thực ra lại đỡ "khổ sở" hơn).
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,026 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dép_lê Xem bài viết

2. Có những điểm gì mà các mẹ đôi khi nghĩ rằng: tiếc quá, hồi trước không dạy con, nếu dạy thì giờ sẽ không như thế này.
    Em thì có một điều tiếc là không dạy con tự ăn sớm hơn, bây giờ vẫn phải đút, do mẹ lười, thấy con ăn lâu lâu là sốt ruột, đút cho nhanh.
    Còn việc nghiện như mẹ Zoe nói thì con em đang nghiện sờ ti mẹ. Tất nhiên không sờ mọi lúc mọi nơi đâu, em chỉ qui định buổi tối mới được thôi. Có lần cai con rồi (thực ra Jenny khá dễ tính, cai là được ngay), nó sờ ti em bảo là con sờ má mẹ đi, thế là nghe theo ngay, cứ mõi lần mò xuốgn dưới sờ ti là em lại "má" thế là sờ má ngay. Nhưng bố nó lại bảo chứ "mẹ ác thế, bố sờ thì thích mà con sờ thì lại mắng, mà em sờ ti mẹ em đến bao nhiều tuổi", híc nghĩ ra thấy em sờ ti mẹ em đến cấp III cơ, nên lại tiếp tục con thích thì cho sờ:Silly: Nhưng nhiều khi em mệt, em bảo con đừng làm thế mẹ mệt lắm là cũng nghe lời ngay, không mè nheo đòi đâu, nên em cũng không thấy ảnh hưởng gì lắm.
    Điều nữa em thấy rất phục các mẹ khi mà không dọa con khi con hư. Em cũng khuyến khích, khen ngợi rất nhiều khi con làm điều gì đấy tốt. Nhưng khi nó làm điều gì mà em bực mình chẳng hạn, nói nhẹ nhàng, giải thích con không nghe, nói mãi là em sẽ dọa. TẤt nhiên em cũng hạn chế nhưng em thấy có nhiều tình huống không thể không làm được. Nhất là khi đi ra ngoài mà làm ảnh hưởng người khác, nói mãi con chẳng nghe. Jenny nhà em thì sợ bị nhốt vào phòng (vì đứng úp mặt vào tường không áp dụng được ạ). bÂy giờ làm việc gì đấy, em phân tích trước, nói nhẹ nhàng trước. Nếu con vẫn không làm theo thì em sẽ nói "mẹ đếm 1,2,3, nếu đến 3 con vẫn không nghe lời mẹ thì mẹ sẽ cho con vào phòng'. Đến 80% là Jenny nhà em đếm đến 3 là làm liền. Vì em đếm đến 3 mà con vẫn không làm là em cho vào phòng liền, vì thế nên con rất sợ (như bố nó đếm mấy lần 1,2,3 nhưng vẫn không thực hiện gì cả nên em thấy con nhà em chẳng sợ bố gì cả). Rồi nhiều khi em chỉ nói là "con biết tính mẹ rồi đấy, mẹ nói là mẹ làm đấy, nên con nghe lời mẹ đi, nếu con ngoan con sẽ được bố mẹ yêu mọi người yêu, còn con hư thì không những bố mẹ không yêu con mà con còn bị phạt nữa" thường thì cũng có hiệu quả.
    Bây giờ có một điều ở Jenny mà em đang mệt mỏi là bám bố cách quá đáng. Ngủ dậy việc đầu tiên là ngẩng đầu thật cao xem bố con nằm ở đấy không, câu đầu tiên bao giờ cũng thảng thốt "bố đâu rồi", nếu bố nó đi làm rồi thì cứ mè nheo đến nửa tiếng, bố ơi, bố ơi, bố về với con. còn nếu có bố nó ở đấy thì hai bố con chới với nhau, hôn hít nhau chán chê thì ok. Nhưng có phải lúc nào nó ngủ dậy cũng có bố đâu. Nhiều khi em bảo, con không cần mẹ, con không thuơng mẹ à, hay sao có mẹ đây mà con vẫn khóc. Thường là con chẳng trả lời gì cả. Rồi nửa đêm "bố ơi, cho con đi tè", rồi bố ơi đánh răng cho con, bố cho con di ngủ..... nói chung nó bám bố thì em cũng thấy tốt thôi nhưng nhiều khi phiền nhiễu lắm, vì bố nó cho nó đi ngủ là bố nó ngủ luôn, mẹ lại chơ vơ ngồi một mình ở ngoài. Rồi nhiều khi nửa đêm bố nó muốn ngủ để sáng dậy đi làm nữa, mà nửa đêm dậy khóc cũng chỉ bố thôi. Nói chung em thấy cũng phiền nhiễu quám làm thế nào bây gìw các mẹ nhỉ?
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7