TIN TÀI TRỢ.

Thủ tục bảo lãnh Cha, mẹ, anh chị em và bà con họ hàng đi định cư Úc

• 2 Lượt chia sẻ
  • 310K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 126 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Chào các anh chị . Cho em hỏi một việc với ạ . Sau khi Mẹ em có Visa sang Úc , thì có được là
    thường trú nhân chưa . Hay phải chờ 2 năm sau , nếu trong thời gian chưa là thường trú nhân .Mẹ em về Việt Nam chơi có bị ảnh hưởng đến việc thường trú không ạ . Em cảm ơn các anh chị nhiều lắm . Chúc các anh chj Luôn bình an trong cuộc sống .

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng muốn hỏi các bạn ve` thủ tục bảo lãnh cha mẹ định cư sang uc,mình là con một trong gia đình mình đã ở úc duoc 2 năm mình muốn hỏi các bạn thủ tục bảo lãnh trước tiên mua bộ hồ sơ bao nhiêu tiền sau đó mình đóng tiền gì nữa không,mình nghe nói đóng 42.000 đô úc cho 2 người ma` đóng liền hay đóng từ từ vậy ,có nguoi` nói đóng 10.000 ngàn đô là bảo lãnh được vậy thật ra đóng tất cả bao nhiêu vậy các bạn,mi`nh là con một vậy bảo lãnh cha mẹ nhanh không các bạn,mong các bạn help mình cách bảo lãnh sao va` cần tống cộng bao nhieu tiền vậy,thanks moi nguoi` nhiều.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng muốn hỏi các bạn ve` thủ tục bảo lãnh cha mẹ định cư sang uc,mình là con một trong gia đình mình đã ở úc duoc 2 năm mình muốn hỏi các bạn thủ tục bảo lãnh trước tiên mua bộ hồ sơ bao nhiêu tiền sau đó mình đóng tiền gì nữa không,mình nghe nói đóng 42.000 đô úc cho 2 người ma` đóng liền hay đóng từ từ vậy ,có nguoi` nói đóng 10.000 ngàn đô là bảo lãnh được vậy thật ra đóng tất cả bao nhiêu vậy các bạn,mi`nh là con một vậy bảo lãnh cha mẹ nhanh không các bạn,mong các bạn help mình cách bảo lãnh sao va` cần tống cộng bao nhieu tiền vậy,thanks moi nguoi` nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamtrangthu0609 Xem bài viết
    Hi chị,e cũng đag làm giấy tờ bảo lãnh bố mẹ e. đầu tiên là c phải đóng tiền lệ lhis xét hồ sơ là $2060 ( current fee) sau đó phải chờ, khi immi yêu cầu đóng tiền lần 2 là mỗi người $42k sau đó sẽ bắt đóng thêm 10k/ người tiền bảo trợ. số tiền này c sẽ lấy lại đc sau 10 năm nếu trong time đó bố mẹ chị ko nhận bất cứ trợ cấp nào của chính phù. nói chung total cũng cả hơn 100k đấy chị ạ. time chờ đợi xét duyệt bh là 12-24 tháng. chúc chị may mắn nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Có bạn nào đã lãnh (hay co thong tin ve viec lanh) cha mẹ và em còn tuổi đi học qua Úc bằng Visa 143 cho mình hỏi thăm chút: khi qua đến úc với PR 143 người em có phải đóng học phí như international students trong hai năm đầu không? Hay là học như một local student.

Cảm ơn các bạn nhiều.
    • 264 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mengancun Xem bài viết
    Có bạn nào đã lãnh (hay co thong tin ve viec lanh) cha mẹ và em còn tuổi đi học qua Úc bằng Visa 143 cho mình hỏi thăm chút: khi qua đến úc với PR 143 người em có phải đóng học phí như international students trong hai năm đầu không? Hay là học như một local student.

Cảm ơn các bạn nhiều.
    Mình nghĩ đã là PR thì học phí local rồi. Nhưng nếu trên 18 tuổi thì vẫn phải đóng 42k
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba me Sunny Xem bài viết
    Mình nghĩ đã là PR thì học phí local rồi. Nhưng nếu trên 18 tuổi thì vẫn phải đóng 42k
    Thank ban Sunny nhe. Dung la duoi 18 thi dong co 1825 ma tren 18 thi dong 42220 thiet (!). Khung khiep that.

Co dieu minh nghe la neu moi co PR thi hai nam dau uni se bi/duoc doi xu nhu international/ khong duoc muon tien hoc... gi gi do. Con high school/ primary thi khong viec gi, ma khong biet hoi o dau cho co evidence cho ong anh ba chi (cousin)yen tam lam visa 143.

@Mod: hom nay may minh bi truc trac khong go tieng Viet duoc, ma tren wtt cung khong cho go luon, mod de lai tin nay dum de co ban nao biet tra loi dum minh nhen. Thank mod nhieu.
    • 264 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thank ban Sunny nhe. Dung la duoi 18 thi dong co 1825 ma tren 18 thi dong 42220 thiet (!). Khung khiep that.

Co dieu minh nghe la neu moi co PR thi hai nam dau uni se bi/duoc doi xu nhu international/ khong duoc muon tien hoc... gi gi do. Con high school/ primary thi khong viec gi, ma khong biet hoi o dau cho co evidence cho ong anh ba chi (cousin)yen tam lam visa 143.

@Mod: hom nay may minh bi truc trac khong go tieng Viet duoc, ma tren wtt cung khong cho go luon, mod de lai tin nay dum de co ban nao biet tra loi dum minh nhen. Thank mod nhieu.
    Mình đọc ở đây thì thấy ko có giới hạn về tg về việc mượn tiền học đại học

http://studyassist.gov.au/sites/stud...pported-places

Thông tin về tuition fee cho highshool đúng là khó kiếm thật, chắc vì nó miễn phí hết nên ko có thông tin . Nhưng 99% có PR là sẽ miễn phí mà, trường ko miễn chắc đi kiện được á.

Nếu cháu của bạn dưới 18 thì nộp càng sớm càng tốt, đỡ dc tới 42k chứ đâu phải giỡn , học uni cũng rẻ 2/3 nữa.

BTW, mengancun cho mình hỏi là phần tiền bự bự đó, bạn (sponsor) là người nộp hay bắt buộc phải là applicant nộp?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ba me Sunny Xem bài viết
    Mình đọc ở đây thì thấy ko có giới hạn về tg về việc mượn tiền học đại học

http://studyassist.gov.au/sites/studyassist/helppayingmyfees/csps/pages/commonwealth-supported-places

Thông tin về tuition fee cho highshool đúng là khó kiếm thật, chắc vì nó miễn phí hết nên ko có thông tin . Nhưng 99% có PR là sẽ miễn phí mà, trường ko miễn chắc đi kiện được á.

Nếu cháu của bạn dưới 18 thì nộp càng sớm càng tốt, đỡ dc tới 42k chứ đâu phải giỡn , học uni cũng rẻ 2/3 nữa.

BTW, mengancun cho mình hỏi là phần tiền bự bự đó, bạn (sponsor) là người nộp hay bắt buộc phải là applicant nộp?

Thank bạn Sunny nhé.
    Khoản tiền đó mình đã nộp từ tài khoản mang tên mình tại Úc, không có ai hỏi han gì.

Nộp buổi trưa xong mình email cho bộ di trú báo tin và nhờ họ confirm dùm. Họ chả confirm gì cả, mà grant visa luôn.
    Cheers,
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh cg da lam cho ba me Minh , ho sap sang qua day ko hon 100k dau ban khoang tam 95k ah Le phi VAC la tam 80k cho 2 ng con tien Bond la 10k ng duong don Chinh ( ba la ng duong don Chinh ) ng sau la 4k ( me ) ....(them 1 ng em ) thi dong them tam 2k nua
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Titimom Xem bài viết
    Cả nhà ơi, em đã đọc qua cái mục Parent Immigration rồi. Em cũng nắm tương đối sơ sơ thông tin, nhưng thực sự chưa hiểu rõ cái loại subclass nào để bảo lãnh Chamẹ vừa nhanh,rẻ, và tiện lợi cho cả đôi bên.
    Em tính tự làm hồ sơ nên rất mong những ai đã có kinh nghiệm cho lời khuyên và ý kiến.
    Em chân thành cảm ơn :Rose:

Nó nhiều loại thế này e thực sự vẫn chưa rõ nên chọn loại nào;
    Parent (Permanent) Visa (Subclass 103)

A permanent visa for parents who have children living in Australia.
    Contributory Parent (Migrant) Visa (Subclass 143)

A permanent visa for parents with children living in Australia. This visa costs more than the Parent visa but is generally processed faster.
    Contributory Parent (Temporary) Visa (Subclass 173)

This is a temporary visa valid for two years. If you hold this visa you can then apply for the permanent Contributory Parent visa (subclass 143).
    Contributory Parent (Migrant) Visa (from Subclass 173 to Subclass 143)

This visa is for holders of a temporary Contributory Parent visa (subclass 173), who want to apply for a permanent Contributory Parent visa (subclass 143).
    Humanitarian Program – Split Family Provisions

Children in Australia who are under the age of 18 and have been granted any permanent humanitarian visa (including Protection and Resolution of Status visas) in the last five years may be eligible to propose their parents for entry to Australia through the offshore Humanitarian Program.
    Bạn vào trang www.kiemthem.vn hỏi chuyên gia sẽ tư vấn và giải quyết từ A đến Z cho bạn. Mình thấy web này giải quyết công việc OK lắm! Chúc bạn may mắn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 149 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Có PR đóng tiền y chang local mengancun ơi. Tức là học High School hay Tafe thì đóng y chang local, tiền học phí rẻ lắm, vd Diploma 6 tháng ở Tafe chừng hơn $700, Diploma/Adv Dip 1 năm thì cỡ $1500

Còn nếu học Bachelor được Commonwealth Supported Places thì học phí từ $5,856 - $9,792/ 1 năm (tùy ngành http://www.csu.edu.au/courses/fees-a...pported-places). Học phí này với International Student thì cứ nhân gấp 3, còn học Medicine thì 60k/năm cho int' student, trong khi có PR thì đóng $9,792/ 1 năm thôi

Nhưng mà chỉ có PR thì lúc học Uni phải đóng tiền upfront chứ ko được cho vay. Còn nếu có Citizenship thì số tiền học Uni trên vay chính phủ luôn (gọi là HECS), ra trường có việc làm lương trên threshold mới phải trả lúc đóng income tax, còn lương thấp hơn hay thất nghiệp suốt đời thì quịt luôn cũng dc (threshold của năm nay hình như lương trên $51,000/năm mới bị trả HECS)

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Thanks Who_cares đã giải đáp tường tận nhen. Mình nghe thớ mớ nên không hiểu rõ, nay thì ok rồi. Anh chị mình lo đi 143 lỡ nhóc con đóng học phí 10 năm thì chít .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các anh chị ơi tư vấn dùm em cái!
    Em dự định bảo lảnh cha mẹ em ( u 50 ) và em trai 18 tuổi nhưng vì hiện tại hai v/c chưa có income ( còn đi học) nên chắc chắn phải cần AoS , mặc dù ba mẹ em củng có tài sản và sức khỏe sẳn sàng cho các chi phí nhưng do mối quan hệ hạn chế nên hơi khó tìm và một phần nghe phải bảo trợ tới 10 năm nên người ta e ngại, ACE nào có kinh nghiệm xin chỉ cho em với vì em hơi rối. Hay em trình bày với họ là chỉ nhờ họ làm AoS một thời gian thôi khi em ra trường có việc làm em sẻ thay thế có được không? Xin cám ơn các ACE.
    • 264 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kuzung Xem bài viết
    Các anh chị ơi tư vấn dùm em cái!
    Em dự định bảo lảnh cha mẹ em ( u 50 ) và em trai 18 tuổi nhưng vì hiện tại hai v/c chưa có income ( còn đi học) nên chắc chắn phải cần AoS , mặc dù ba mẹ em củng có tài sản và sức khỏe sẳn sàng cho các chi phí nhưng do mối quan hệ hạn chế nên hơi khó tìm và một phần nghe phải bảo trợ tới 10 năm nên người ta e ngại, ACE nào có kinh nghiệm xin chỉ cho em với vì em hơi rối. Hay em trình bày với họ là chỉ nhờ họ làm AoS một thời gian thôi khi em ra trường có việc làm em sẻ thay thế có được không? Xin cám ơn các ACE.
    Dính tới tiền bạc bảo trợ ai ko sợ hả em? Người thân còn sợ nói chi tới QH xã giao. Chỉ cần đặt TH nếu là mình thì mình có làm ko là hiểu mà.

Anh nghe nói 1 số LS/agent người Việt có nhận làm bảo trợ, bữa nào rãnh em đi hỏi thử xem. Đừng hỏi anh là ai, tên gì vì anh cũng chỉ nghe nói vậy thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 381 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Hi, cả nhà !

Mọi người ơi... Chỉ giúp mình với, là Dì của mình 42 tuổi muốn bảo lãnh Cậu hơn 50 tuổi qua Úc. Theo các bạn như vậy Cậu của mình cần phải hội đủ những điều kiện gì? Mới được phép xin visa bảo lãnh... Và bảo lãnh theo loại visa nào? Mình Không biết có cần đóng tiền bond hay không? Nếu cần đóng tiền bond thì cần đóng khoảng bao nhiêu tiền?

Mình tính tìm hiểu thông tin trước rồi mình sẽ báo lại cho Dì biết. Mà vấn đề này mình không biết.
    Mọi người ơi... Có ai biết không? Chỉ giúp mình với.. Mình cảm ơn cả nhà rất nhiều...
    Sent from my iPad
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,007 Bài viết

• 11,883 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, cho em hỏi là nếu mình đang nợ tiền ngân hàng (mua xe) thì có được bảo lãnh ba mẹ sang Úc định cư theo dạng có đóng phí không? Cảm ơn cả nhà nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Misa_Tran Xem bài viết
    Hi, cả nhà !

Mọi người ơi... Chỉ giúp mình với, là Dì của mình 42 tuổi muốn bảo lãnh Cậu hơn 50 tuổi qua Úc. Theo các bạn như vậy Cậu của mình cần phải hội đủ những điều kiện gì? Mới được phép xin visa bảo lãnh... Và bảo lãnh theo loại visa nào? Mình Không biết có cần đóng tiền bond hay không? Nếu cần đóng tiền bond thì cần đóng khoảng bao nhiêu tiền?

Mình tính tìm hiểu thông tin trước rồi mình sẽ báo lại cho Dì biết. Mà vấn đề này mình không biết.
    Mọi người ơi... Có ai biết không? Chỉ giúp mình với.. Mình cảm ơn cả nhà rất nhiều...
    Nếu cậu bạn là người thân duy nhất còn lại thì có thể được bảo lãnh theo diện người thân cuối cùng. Điều này có nghĩa là cậu bạn chỉ có một mình ở vn, không cha mẹ đẻ/ kế/ vợ/ con ... gì hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Họ không hỏi mình nợ gì/bao nhiêu đâu vncat. Họ chỉ cần mình có tiền bond để đóng khi làm AOS và có thể chứng minh thu nhập của người assurer đủ theo yêu cầu thôi. Ngoài ra, nhà thuê hay có mortgage.. xe financed... họ đều không quan tâm tới.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    Cả nhà ơi, cho em hỏi là nếu mình đang nợ tiền ngân hàng (mua xe) thì có được bảo lãnh ba mẹ sang Úc định cư theo dạng có đóng phí không? Cảm ơn cả nhà nhiều.
    Họ không hỏi mình nợ gì/bao nhiêu đâu vncat. Họ chỉ cần mình có tiền bond để đóng khi làm AOS và có thể chứng minh thu nhập của người assurer đủ theo yêu cầu thôi. Ngoài ra, nhà thuê hay có mortgage.. xe financed... họ đều không quan tâm tới.