TIN TÀI TRỢ.

Thủ tục bảo lãnh Cha, mẹ, anh chị em và bà con họ hàng đi định cư Úc

• 2 Lượt chia sẻ
  • 310K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 67 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Cảm ơn Rosy đã up bài này lên nhé !
    Em cũng có thắc mắc này mong cách ACE chỉ dẫn .
    Ba e bị bệnh suy tim nặng + tiểu đường tuýp 3, v.v.... Nếu bảo lãnh ba mẹ sang định cư ở úc này thì có lẽ ba em sẽ bị bác hs vì lý do bệnh tật . Mẹ em thì sức khỏe tốt . Cũng đã 58t rồi !
    Em dự định bảo lãnh mẹ theo diện "tàu chậm" diện 103 và aphrodito đã cho em thông tin . Với diện này phải chờ xấp xỉ 20 năm . Nếu vậy khi đó mẹ em 80t rồi !!! :Thinking:...
    1/ Trường hợp của em , ba mẹ em còn sống nhưng vì sức khỏe nên em chỉ mở hs bảo lãnh mẹ e thì như vậy xác xuất hs thành công có nhiều ko ?
    2/ Em còn duy nhất 1 anh trai ở vn . Em có thể mở hs bảo lãnh anh 2 theo diện "chờ từ xa" hay ko khi ba mẹ e vẫn còn đầy đủ ở vn . Nếu ko thì có diện nào khác để em bảo lãnh anh của em sang đây ko ??
    :Sad: lúc trước 10 năm thì ko chịu làm giờ lên 20 năm rồi thì lại lăn tăn... dỡ ẹc nhỉ ???

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 782 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Thiensu oi,
    Minh biết đến đâu nói..linh tinh tới đó, bạn kiểm tra lại với luật sư nhé.
    1. Thường thì hai người mà còn sống với nhau ( chưa li dị) thì phải bảo lãnh cả hai người bạn ạ, bảo lãnh một mình mẹ bạn thì ...e là khó, vì thường phía Úc sẽ nghĩ là mẹ bạn được PR rồi sẽ bảo lãnh cha bạn sang theo luôn...nên chắc sẽ không được đâu.

2. Tiểu đường tuýp 1 và tuýp 2 vẫn đi được bình thường bạn ạ. Mình nghĩ chỉ có viêm phổi, viêm gan (những bệnh gây lây nhiễm) thì khó qua vòng sức khỏe thôi. Tiểu đường tuýp 3 thì mình chưa biết ai bị nên...không chắc.

3. Nếu bạn muốn bảo lãnh anh trai qua theo diện nào? Nếu theo diện Last remaining relatives thì không làm được khi ba mẹ vẫn còn ở Việt Nam. Có thể làm được khi ba mẹ bạn cũng sang và là PR của Úc rồi thôi.

Công nhận là càng ngày càng phải đợi dài nhỉ. Đấy là Labour đấy bạn ạ, ít nữa Liberals mà lên nữa thì...chắc còn đợi dài nữa, hihi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiensu_ Xem bài viết
    Cảm ơn Rosy đã up bài này lên nhé !
    Em cũng có thắc mắc này mong cách ACE chỉ dẫn .
    Ba e bị bệnh suy tim nặng + tiểu đường tuýp 3, v.v.... Nếu bảo lãnh ba mẹ sang định cư ở úc này thì có lẽ ba em sẽ bị bác hs vì lý do bệnh tật . Mẹ em thì sức khỏe tốt . Cũng đã 58t rồi !
    Em dự định bảo lãnh mẹ theo diện "tàu chậm" diện 103 và aphrodito đã cho em thông tin . Với diện này phải chờ xấp xỉ 20 năm . Nếu vậy khi đó mẹ em 80t rồi !!! :Thinking:...
    1/ Trường hợp của em , ba mẹ em còn sống nhưng vì sức khỏe nên em chỉ mở hs bảo lãnh mẹ e thì như vậy xác xuất hs thành công có nhiều ko ?
    2/ Em còn duy nhất 1 anh trai ở vn . Em có thể mở hs bảo lãnh anh 2 theo diện "chờ từ xa" hay ko khi ba mẹ e vẫn còn đầy đủ ở vn . Nếu ko thì có diện nào khác để em bảo lãnh anh của em sang đây ko ??
    :Sad: lúc trước 10 năm thì ko chịu làm giờ lên 20 năm rồi thì lại lăn tăn... dỡ ẹc nhỉ ???
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị oi,
    hiện tại, em đang muốn làm thủ tục bảo lãnh cho mẹ em đang ở Hồ Chí Minh. Em dự định làm subclass 143 cho mẹ. Em muốn hỏi
    1. subclass 143 cần điền những form gì?
    2. Mẹ và bố em đã ly dị rồi, có cần giấy ly dị không?
    3. Sau khi ly dị với mẹ, bố em lập gia đình và có 1 người con gái. Mẹ em thì chỉ có mỗi mình em thôi.như vậy thì có cần phải làm Balance of family test không?
    3. Chồng em sẽ là người sponsor cho mẹ em, cần những giấy tờ+ form gì ?
    Chị nào biết có thể giúp em không? em cám ơn trước.
    • 90 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Bạn ơi theo hiểu biết của mình thì mình nghĩ case của bạn hơi khó đấy !
    - 1st : ba mẹ bạn đã li dị
    - 2nd : ba bạn đã lập gia đình riêng và có con riêng ( mình ko thấy bạn đề cập đề nngười vợ sau của ba bạn nên ko biết tình trạng hôn nhân của 2 nngười )
    - 3rd : em gái bạn hiện bao nhiêu tuổi ???
    Mình nghĩ bạn nên tìm luật sư chuyên môn về di trú đe rõ hơn !!!
    Subclass 143 : gồm form 40 , form 47PA , form 956 ( nếu bạn muốn là nngười trực tiếp nhận thông báo từ immigration ) Và 1 số giấy tờ bên VN .
    Bạn có thể vào web : immi.gov.au search subclass 143 thì sẽ có những thông tin và giấy tờ cần thiết .
    Còn về sponsor thì bạn chỉ cần giấy kết hôn của 2 bạn , passport của chồng trước hết thôi khi nào case office liên lạc nói cần sponsor và yêu cầu AOS thì sẽ gửi thư yêu cầu nộp những giấy tờ cần thiết .
    Mong những chia sẽ của mình sẽ giúp đc bạn !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 782 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

1. Subclass 143 có một cái handbook nhỏ online, hoặc em search theo me ttrinh_nguyen xem có được không.
    2. Có cần giấy li dị em ạ, cần chứng minh là bố mẹ em li dị lâu rồi thì càng tốt. Vì em chỉ cần bảo lãnh mẹ em thôi mà.
    3. Em chỉ bảo lãnh mẹ thì không cần balance test, vì bố em lập gia đình với người khác và không sống với mẹ em (chị assume thế).
    4. Em sẽ là người làm giấy tờ cho mẹ em. Khi nào được và phải đóng tiền Assurance of Support thì mới phải kêu chồng em đóng tiền. (Chị nhớ là trong 1 cái form cũng phải có sự đồng ý của chồng em-chỉ cần chữ ký).Làm lâu rồi giờ không nhớ form nào.

Nên research xem giờ em làm 143 thì đợi bao lâu em ạ, và tùy thuộc mẹ em bao nhiêu tuổi mà làm kiểu nào cho nhanh nữa.

Trích dẫn Nguyên văn bởi milk_coffee Xem bài viết
    các chị oi,
    hiện tại, em đang muốn làm thủ tục bảo lãnh cho mẹ em đang ở Hồ Chí Minh. Em dự định làm subclass 143 cho mẹ. Em muốn hỏi
    1. subclass 143 cần điền những form gì?
    2. Mẹ và bố em đã ly dị rồi, có cần giấy ly dị không?
    3. Sau khi ly dị với mẹ, bố em lập gia đình và có 1 người con gái. Mẹ em thì chỉ có mỗi mình em thôi.như vậy thì có cần phải làm Balance of family test không?
    3. Chồng em sẽ là người sponsor cho mẹ em, cần những giấy tờ+ form gì ?
    Chị nào biết có thể giúp em không? em cám ơn trước.
    1
    • 90 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Sorry bạn milk_coffee : hồi nảy vào đọc lẹ nên ko đọc kĩ là bạn chỉ bảo lãnh mẹ thôi ! Nếu chỉ bảo lãnh mẹ bạn thì quá dễ rồi .
    Cũng như mẹ Pumkin nói , bạn phải cần có giấy lị dị của ba mẹ bạn !

Trích dẫn Nguyên văn bởi mepumpkin Xem bài viết
    1. Subclass 143 có một cái handbook nhỏ online, hoặc em search theo me ttrinh_nguyen xem có được không.
    2. Có cần giấy li dị em ạ, cần chứng minh là bố mẹ em li dị lâu rồi thì càng tốt. Vì em chỉ cần bảo lãnh mẹ em thôi mà.
    3. Em chỉ bảo lãnh mẹ thì không cần balance test, vì bố em lập gia đình với người khác và không sống với mẹ em (chị assume thế).
    4. Em sẽ là người làm giấy tờ cho mẹ em. Khi nào được và phải đóng tiền Assurance of Support thì mới phải kêu chồng em đóng tiền. (Chị nhớ là trong 1 cái form cũng phải có sự đồng ý của chồng em-chỉ cần chữ ký).Làm lâu rồi giờ không nhớ form nào.

Nên research xem giờ em làm 143 thì đợi bao lâu em ạ, và tùy thuộc mẹ em bao nhiêu tuổi mà làm kiểu nào cho nhanh nữa.

1
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cho em hỏi ké kinh nghiệm về visa 143, thông thường thì bao lâu mới nhận được letter of acknowledgement sau khi post hồ sơ tới DIAC, và qua email hay mail thường. Em nộp chừng gần 1 tháng rồi mà không thấy tăm hơi gì cả. Gửi registered post bên này thì hy vọng không bị thất lạc đâu đó. Thanks.
    • 90 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình nhớ ko nhầm là sau khi họ nhận đc application thì 3-4 ngày sau họ sẽ gửi letter of acknowledgment cho mình . Trong thư sẽ gửi receipt đã nhận application fee , case number và thông tin về thời gian chờ đợi case offer mở cace .
    Mình nghĩ bạn gọi lên DIAC hỏi coi họ nhận đc letter chưa sẽ tốt hơn ngồi chờ họ gửi letter về .

Trích dẫn Nguyên văn bởi frogant Xem bài viết
    Cho em hỏi ké kinh nghiệm về visa 143, thông thường thì bao lâu mới nhận được letter of acknowledgement sau khi post hồ sơ tới DIAC, và qua email hay mail thường. Em nộp chừng gần 1 tháng rồi mà không thấy tăm hơi gì cả. Gửi registered post bên này thì hy vọng không bị thất lạc đâu đó. Thanks.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Bạn ơi coi xem tiền ra khỏi tài khoản chưa thì biết là họ có nhận hồ sơ của mình chưa.

Nếu bạn có authority qua form 956? gì đó thì thư mới gởi về nhà bạn, nếu không thư sẽ gởi về địa chỉ ba mẹ bạn.

Tuy nhiên thấy cũng có người nói là dù có form đó, thư vẫn gởi về địa chỉ cha mẹ đó. Bạn coi ở đây thì có nhiều thông tin nè: http://www.pomsinoz.com/forum/migrat...hread-366.html

Mình nhớ hình như cả tháng sau khi lấy tiền thì thư mới tới nhà mình thì phải.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Cám ơn mengancun nhiều, mình nộp cho ba mẹ tại Úc và dùng money order nên chắc chắn là tiền thì mất rồi mà hồ sơ chưa biết tới đâu. Mình cũng không dùng form 956, dù để correspondent address tại Úc và prefer email contact nên kiểu này chắc thư đi về VN rồi. Mong mấy bác bưu điện đừng để lạc đâu đó.

Vẫn còn 1 tuần nữa mới đủ 1 tháng, hy vọng có thư sớm.
    Mà không biết thời gian chờ của mọi người tới khi có CO có lâu không?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 210 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Cám ơn mengancun nhiều, mình nộp cho ba mẹ tại Úc và dùng money order nên chắc chắn là tiền thì mất rồi mà hồ sơ chưa biết tới đâu. Mình cũng không dùng form 956, dù để correspondent address tại Úc và prefer email contact nên kiểu này chắc thư đi về VN rồi. Mong mấy bác bưu điện đừng để lạc đâu đó.

Vẫn còn 1 tuần nữa mới đủ 1 tháng, hy vọng có thư sớm.
    Mà không biết thời gian chờ của mọi người tới khi có CO có lâu không?
    Bạn muốn contact với DIAC thay mặt cha mẹ bạn thì phải có form đó họ mới đồng ý.

Bạn xem thêm ở đây sẽ biết thông tin vê Thời gian có CO http://www.chireckles.com/cpv/tracker.php
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn hai chị ttrinh_nguyen và mepumkin.

về phía Việt Nam, mẹ em cần chuẩn bị :
    1.giấy khai sinh của mẹ em,
    2.giấy ly dị,
    3.giấy lý lịch tư pháp
    4.giấy độc thân
    tất cả giấy tờ này đều phải dịch qua tiếng anh, có công chứng của quận phải không ?

về phía Úc, Em đã down form 956 ( vì em định đại diện cho mẹ em), form 47pa, form 40. Nhưng em gặp khó khăn trong việc điền form.
    1. hiện tại em đang ở Melbourne, có chị nào có thể tư vấn giúp em trong việc điền form được không?
    2. khi em đại diện cho mẹ em, em điền form xong, gửi về Việt Nam cho mẹ ký tên, vậy em nộp đơn ở Úc hay Việt Nam?
    3. em đọc trên web immi thì tiền phí là $1995, như vậy em mua Money order, rồi kèm trong phong bì gửi đi phải không các chị?

Cám ơn các chị trước.
    • 90 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Ngoài những Giấy tờ nên nêu ra thì bạn cần bổ sung thêm : hộ khẩu gia đình , CMND , passport , lý lịch cá nhân . Tất cả đều phải dịch sang tiếng Anh và có công chứng .
    1. Chổ nào bạn ko hiểu có thể gọi trực tiếp lên DIAC để hỏi rõ .
    2 . Hồ sơ phải nộp ở Úc bạn nhé !!!
    3 . Yes

Cám ơn hai chị ttrinh_nguyen và mepumkin.

về phía Việt Nam, mẹ em cần chuẩn bị :
    1.giấy khai sinh của mẹ em,
    2.giấy ly dị,
    3.giấy lý lịch tư pháp
    4.giấy độc thân
    tất cả giấy tờ này đều phải dịch qua tiếng anh, có công chứng của quận phải không ?

về phía Úc, Em đã down form 956 ( vì em định đại diện cho mẹ em), form 47pa, form 40. Nhưng em gặp khó khăn trong việc điền form.
    1. hiện tại em đang ở Melbourne, có chị nào có thể tư vấn giúp em trong việc điền form được không?
    2. khi em đại diện cho mẹ em, em điền form xong, gửi về Việt Nam cho mẹ ký tên, vậy em nộp đơn ở Úc hay Việt Nam?
    3. em đọc trên web immi thì tiền phí là $1995, như vậy em mua Money order, rồi kèm trong phong bì gửi đi phải không các chị?

Cám ơn các chị trước.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cam on chi ttrinh_nguyen.
    Em không rõ về lý lịch cá nhân.
    1. mẹ em phải ghi gì trong đó? Từ lúc sinh em ra đến bây giờ, mẹ em chỉ ở 1 địa chỉ.
    2. sau khi ghi lý lịch cá nhân xong, đem ra ủy ban nhân dân phường chứng, rồi đem ra ủy ban quận dịch sang tiếng anh và công chứng tại đó luôn đúng không chị?
    3. còn một chuyện nữa, sau khi ly dị với ba em, mẹ em có tái hôn với A, nhưng sau đó đã ly dị. như vậy trong hồ sơ, em có cần
    • giấy ly dị của mẹ em và ba ruột em
    • giấy ly dị của mẹ em và người chồng A không?
    cám ơn các chị trước
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 22 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Có 1 điều cũng khá quan trọng khi bảo lãnh cha mẹ, nhưng mọi người ít nhắc đến đó là hình như AoS phải là người có thu nhập có đóng thuế ở mức threshold (mức này thay đổi hàng năm, thường là tăng lên), và đại loại là tầm hơn 45k / năm. Thêm vào đó, người đứng ra AoS phải chứng minh được mức thu nhập có đóng thuế trong vòng ít nhất 2 năm kể từ thời điểm hồ sơ được xét.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

cam on chi ttrinh_nguyen.
    Em không rõ về lý lịch cá nhân.
    1. mẹ em phải ghi gì trong đó? Từ lúc sinh em ra đến bây giờ, mẹ em chỉ ở 1 địa chỉ.
    2. sau khi ghi lý lịch cá nhân xong, đem ra ủy ban nhân dân phường chứng, rồi đem ra ủy ban quận dịch sang tiếng anh và công chứng tại đó luôn đúng không chị?
    3. còn một chuyện nữa, sau khi ly dị với ba em, mẹ em có tái hôn với A, nhưng sau đó đã ly dị. như vậy trong hồ sơ, em có cần
    • giấy ly dị của mẹ em và ba ruột em
    • giấy ly dị của mẹ em và người chồng A không?
    cám ơn các chị trước
    Như mình thấy thì trong checklist không yêu cầu giấy lý lịch cá nhân, nên cũng làm để đó mà không nộp. Không biết sau này CO có yêu cầu không nữa.
    • 90 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

@ milk_coffee :
    1-2 : Lý lịch cá nhân thì trong giấy khi gì thi tar lời đó : mẹ bạn từ khi sinh đến hiện giờ đã từng làm gì , ở đâu , thông tin chồng con , thông tin về cha mẹ , anh em của mẹ bạn ... Giấy này cũng phải dịch và công chứng .
    3 : mình nghĩ thì bạn nên cũng nên nộp và khai đầy đủ vì khi case officer mở hồ sơ , họ cũng sẽ điều tra ra .
    Mình kể bạn nghe TH của chị bạn mình cũng làm 143 : gd chị có cha mẹ và 3 nnhieu con và 2 trong 3 đã ở Úc . Chị ấy đứng ra bảo lãnh cha mẹ , khi case officer mở hồ sơ họ điều tra ra thì biết cha chị ấy trước khi lấy mẹ chị ấy từng có vợ và 2 con ( người vợ và 2 con trước hiện cũng định cư Úc ). Nên cace officer yêu cầu bổ sung giấy lị dị với vợ trước và passport của 2 người con của vợ trước để bổ sung hồ sơ và family balance test , nhưng vợ và 2 con trước ko chịu giúp ... Thế là hồ sơ của chị ấy bị treo gần 1 năm nay và hiện đang chờ họ bát hồ sơ để đem ra tòa .
    Nên mình nghĩ cứ nộp đầy đủ ra khi chi tiết cho chắc vì thời gian đợi để mở hồ sơ đã lâu mà trục trặc giấy tờ nữa thì kéo dài thời gian xin visa thêm .
    @ frogant : lúc xin giấy lý lịch tư pháp , họ cũng yêu cầu bạn nộp giấy lý lịch cá nhân mà ... Nó ko nằm trong check list nhưng thông thường agency họ kêu nộp luôn ( chị bạn mình nhờ agency làm case 143 và chỉ lại mình ) .
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn các chị đã trả lời câu hỏi của em.
    hiện nay, em đang cố gắng điền form, mong là mọi chuyện sẽ suôn sẻ.
    • 7,551 Bài viết

• 20,422 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Các bạn cho hỏi trường hợp của mẹ mình: mẹ mình có 1 người con ở Úc, 3 người con ở VN, ba đã mất. Năm nay mẹ mình 60 tuổi, vậy TH của mẹ mình có bảo lãnh sang Úc được không? cám ơn nhiều nhiều.
    Có kiến thức thì không nghi ngờ, có lòng nhân thì không ưu tư, có dũng cảm thì không sợ hãi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me bebi 2008 Xem bài viết
    Các bạn cho hỏi trường hợp của mẹ mình: mẹ mình có 1 người con ở Úc, 3 người con ở VN, ba đã mất. Năm nay mẹ mình 60 tuổi, vậy TH của mẹ mình có bảo lãnh sang Úc được không? cám ơn nhiều nhiều.
    Theo mình biết thì apply visa dạng này không được vì không thỏa mãn điều kiện 50% số con ở Úc, và cũng không phải là thân nhân cuối cùng ở VN.