TIN TÀI TRỢ.

Thủ tục bảo lãnh Cha, mẹ, anh chị em và bà con họ hàng đi định cư Úc

• 2 Lượt chia sẻ
  • 311K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 90 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

@mydoan : bạn vào immi.gov.au search visa 143 vào booklet 3 sẽ có đầy đủ thông tin . Cơ bản 100k aud thì dư sức lo cho 2 người qua Úc bạn nhé .

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cám ơn MeRongCon và ttrinh_nguyen nhiều lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 782 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Mẹ ruột thì có thể bảo lãnh theo diện Contributory Parents đó bạn, đóng khoảng gần gần 40 ngàn (mỗi năm số tiền này tăng lên một chút,bạn vào website của immi sẽ có số đầy đủ, cái booklet mình không nhớ có ghi cái phí này không), theo loại các mẹ nói ở trên đó. Loại này bây giờ đợi cũng tới một năm rưỡi đó bạn ạ, vì hình như nhiều người nộp quá.(bảo lãnh mẹ ruột nếu ba mẹ li dị hoặc ba mất thì nhanh, chứ còn cả hai người mà hai người married thì cũng khó được đó bạn).

Chị ruột mà muốn bảo lãnh cùng lúc thì bạn phải chứng minh được là chị ruột bạn phụ thuộc hoàn toàn vào mẹ bạn (cả financially và emotionally etc) và hiện tại đang single... thì may ra có thể làm chung được.
    Đấy là ý kiến của mình thôi, luật thay đổi nhanh lắm, bạn hỏi thêm rồi quyết định nhé.

Huyết áp và tiểu đường thì không sao. Gan thì mình không rõ lắm.
    Good luck.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mydoan Xem bài viết
    Mong các Các Mẹ và Anh chỉ giúp e tình huống này ạ: Đã có PR 2 năm , và bây giờ muốn bảo lãnh cùng 1 lúc mẹ ruột và 1 chị gái ruột có được ko ạ? Người dc bảo lãnh bên Aus cần những điều khoản gì để dc bảo lãnh Và căn nhà bên Vn này đem bán cỡ $ 100.000 Aus, thì số tiền bán nhà đó có thể đem lo về giấy tờ bảo lãnh 2 người qua Aus - Sydney dc ko ạ? Và muốn qua Aus nhanh thì nên làm loại Visa nào nhanh? Bệnh của người mẹ có các bệnh sau có qua Aus được ko như: Huyết áp, Tiểu Đường, Gan. Và cho em hỏi nếu khám sức khỏe có vấn đề thì có hoàn tiền lại ko? Em rất lo những câu hỏi trên mong các Anh và Chị giúp em ạ. Chúc Cả nhà vui khỏe , Happy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cám ơn mepumpkin nhiều lắm ạ, những thông tin thật bổ ích. Chúc Các Mẹ luôn luôn vui khỏe, happy. ^.o
    • 1,079 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mydoan Xem bài viết
    Em cám ơn MeRongCon và ttrinh_nguyen nhiều lắm.

Bạn Mydoan,
    http://www.immi.gov.au/migrants/family/115/
    Visa subclass 115 có thể apply cho anh chị em duy nhất trong gia đình. Nếu người này có gia đình cũng vẫn được. Nhưng không biết có thể bảo lảnh củng lúc với mẹ bạn hay phải sau khi mẹ bạn sang đây rồi.
    Bạn nghiên cứu kỹ thêm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn MeRongCon ạ, e sẽ nghiên cứu kỹ, vì gia đình rất muốn chị và mẹ đi cùng luôn. Cám ơn cả nhà đã hổ trợ em, e rất biết ơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 67 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

cac chị ơi ! Ở đây có chị nào đã bảo lảnh thành công ba mẹ sang úc định cư khồng ? Diện tàu chờ..10 năm càng tốt... cho em xin hỏi kinh nghiệm ạ !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 253 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiensu_ Xem bài viết
    cac chị ơi ! Ở đây có chị nào đã bảo lảnh thành công ba mẹ sang úc định cư khồng ? Diện tàu chờ..10 năm càng tốt... cho em xin hỏi kinh nghiệm ạ !
    Nếu ý của thiensu nói diện "tàu chờ" tức là diện bảo lãnh Ba Mẹ không đóng tiền thì đến thời điểm này là từ 19 đến 20 năm lận...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 67 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

thiet ha chi ?? thong tin nay public o dau ? chi chi giup e voi... e doc trong booklet cua dien 103 ko thay ghi thoi gian ! Cam on chi nhieu nha !!!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aphrodito Xem bài viết
    Nếu ý của thiensu nói diện "tàu chờ" tức là diện bảo lãnh Ba Mẹ không đóng tiền thì đến thời điểm này là từ 19 đến 20 năm lận...
    • 215 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ RỒNG CON Xem bài viết
    Bạn Mydoan,
    http://www.immi.gov.au/migrants/family/115/
    Visa subclass 115 có thể apply cho anh chị em duy nhất trong gia đình. Nếu người này có gia đình cũng vẫn được. Nhưng không biết có thể bảo lảnh củng lúc với mẹ bạn hay phải sau khi mẹ bạn sang đây rồi.
    Bạn nghiên cứu kỹ thêm nhé.
    Cho mình hỏi là sau khi mẹ đi rồi thì bảo lãnh chị thời gian chờ là bao lâu vậy? Và có phải đóng thêm khoản nữa ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 253 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thiensu_ Xem bài viết
    thiet ha chi ?? thong tin nay public o dau ? chi chi giup e voi... e doc trong booklet cua dien 103 ko thay ghi thoi gian ! Cam on chi nhieu nha !!!
    Thông tin này trên website của Di trú Úc : http://www.immi.gov.au/migrants/fami...iorities.htm#a

Parent category queue

In the 2010–11 Migration Program year, 1000 parent category visa places are available for applicants applying from in and outside Australia.

Based on current planning levels, parent category visa applicants can expect an approximate 20 year wait before visa grant consideration after being allocated a queue date.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các pro, cho mình hỏi bảo lảnh người thân cuối cùng sang Úc mất thời gian bao lâu, cám ơn
    • 43 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhanh_hh Xem bài viết
    Chào các pro, cho mình hỏi bảo lảnh người thân cuối cùng sang Úc mất thời gian bao lâu, cám ơn
    Mình nghe nói bảo lãnh thân nhân cuối cùng thì thân nhân này phải ở dạng độc thân (ko có vợ hoặc chồng) thì mới đi đc. Nhưng bi giờ cũng lâu lắm nó mới xét giấy tờ chứ ko phải nộp 1 2 năm là đc đâu. Mình có đứa bạn cũng bảo lãnh thân nhân cuối cùng nhưng từ hồi nó gọi phỏng vấn và khám sức khỏe thân nhân ở VN đến giờ cũng gần cả năm rồi mà chưa thấy hồi báo gì ( trước đó cũng đã chờ gần 2 năm để đi phỏng vấn)....
    MTI0MTIxOTE0OAurl%5D
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tiểu Quân Xem bài viết
    Mình nghe nói bảo lãnh thân nhân cuối cùng thì thân nhân này phải ở dạng độc thân (ko có vợ hoặc chồng) thì mới đi đc. Nhưng bi giờ cũng lâu lắm nó mới xét giấy tờ chứ ko phải nộp 1 2 năm là đc đâu. Mình có đứa bạn cũng bảo lãnh thân nhân cuối cùng nhưng từ hồi nó gọi phỏng vấn và khám sức khỏe thân nhân ở VN đến giờ cũng gần cả năm rồi mà chưa thấy hồi báo gì ( trước đó cũng đã chờ gần 2 năm để đi phỏng vấn)....
    Bởi vậy không dám lấy vợ dù 36t rồi, chờ 2-3 năm nữa chắc ế luôn, cám ơn bạn rất nhiều
    • 79 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào mọi người!

Em có xem qua Luật di trú trên website của Úc rồi nhưng em muốn mọi người chia sẻ với em kinh nghiệm thực tế để nhắm khả năng của mình.

Khoảng 1 năm nữa là em đủ điều kiện làm giấy tờ bảo lãnh. Hiện tại, ở VN em còn bố mẹ và 1 em trai. Em đọc trên web thì thấy ba mẹ em có thể di dân theo dạng 143. Vối mức giá hiện tại cả 2 người thì gần 90 ngàn (khoản này bán nhà VN chắc lo được). Đi dạng đóng tiền này thì từ lúc làm hồ sơ đến khi đc visa khoảng bao lâu ạ?

Còn em trai em hiện nó sắp tốt nghiệp đại học, chuẩn bị đi làm, sinh năm 1990 chưa lập gia đình. Nó có thể đi theo diện bảo lãnh người cuối cùng. Vậy nếu bảo lãnh nó thì em đứng ra bão lãnh hay bố mẹ em qua rồi mới bão lãnh nó ạ. Có làm hồ sơ cùng 1 lúc ko hay bố mẹ qua Úc rồi mới làm giấy tờ cho nó? Và thường theo kinh nghiệm thực tế thì mất thời gian khoảng bao lâu ạ.

Cám ơn mọi người rất nhiều!
    mMe8mMe8p11
    • 90 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình hiện làm diện 143 cho ba mẹ mình nên có thể chia sẻ chút kinh nghiệm với bạn . Hiện diện bảo lãnh 143/173 rất đông nên tiến trình xét hồ sơ đã chậm hơn trước , khi mình nộp form thì sở di trú có ghi thời gian xét visa hiện giờ là from 9 up to 36 months . Nhưng trên thực tế thì khoảng 14 months là họ mở hồ sơ xét visa cho mình rồi ( mình có bạn cũng làm diện 143 và họ đang xét ) .
    Còn về em bạn trên 18 tuổi có thể đi chung với ba mẹ bạn nhưng phải đóng tiền như ba mẹ bạn , hoặc phải đợi khi ba mẹ bạn qua rồi bảo lãnh em bạn sau . Bạn có thể lại luật sư hỏi rõ vấn đề này hơn , vì mình cũng có hỏi 1 số luật sư thì có người nói trên 18 tuổi đều phải đóng tiền , có người lại nói ko cần đóng tiền chỉ cần chứng minh em bạn vẫn còn phải phụ thuộc ba mẹ bạn .
    Về trường hợp của mình thì lúc nộp form em mình 16t nhưng khi cấp visa thì có thể đã 18-19t thì vẫn được đi chung nhưng phải chứng minh còn phụ thuộc .
    Mà mình có thắc mắc nhỏ , em bạn sinh năm 90 mà gần tốt nghiệp đại hoc rồi à ? Học đại học thì mất 4 năm , em bạn còn 1 năm nữa mới được tốt nghiệp thì phải .

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuMickey Xem bài viết
    Chào mọi người!

Em có xem qua Luật di trú trên website của Úc rồi nhưng em muốn mọi người chia sẻ với em kinh nghiệm thực tế để nhắm khả năng của mình.

Khoảng 1 năm nữa là em đủ điều kiện làm giấy tờ bảo lãnh. Hiện tại, ở VN em còn bố mẹ và 1 em trai. Em đọc trên web thì thấy ba mẹ em có thể di dân theo dạng 143. Vối mức giá hiện tại cả 2 người thì gần 90 ngàn (khoản này bán nhà VN chắc lo được). Đi dạng đóng tiền này thì từ lúc làm hồ sơ đến khi đc visa khoảng bao lâu ạ?

Còn em trai em hiện nó sắp tốt nghiệp đại học, chuẩn bị đi làm, sinh năm 1990 chưa lập gia đình. Nó có thể đi theo diện bảo lãnh người cuối cùng. Vậy nếu bảo lãnh nó thì em đứng ra bão lãnh hay bố mẹ em qua rồi mới bão lãnh nó ạ. Có làm hồ sơ cùng 1 lúc ko hay bố mẹ qua Úc rồi mới làm giấy tờ cho nó? Và thường theo kinh nghiệm thực tế thì mất thời gian khoảng bao lâu ạ.

Cám ơn mọi người rất nhiều!
    • 79 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

@ttrinh_nguyen:

Em cám ơn chị đã nhiệt tình chia sẻ với em nhé!:LoveStruc:

Đùng rồi chị à, em của em sinh năm 90 đó chị. Nó đúng là còn 1 năm nữa mới tốt nghiệp Đại học và đi làm. Nhưng em cũng còn hơn 1 năm rưỡi nữa mới đủ thời gian làm bảo lãnh. Nên lúc em làm giấy tờ thì em nghĩ nó cũng đi làm rồi nên nói vậy luôn để các chị hiểu hoàn cảnh của em hơn.

Như chị nói là . Một là phải đóng tiền như bố mẹ em (eo ôi, thế thì sạt nghiệp mất). Hai là phải chứng minh phụ thuộc. Chứng minh phụ thuộc là sao hả chị? Nghĩa là nó ko đc đi làm, ko có tài sản, ko có lập gia đình đúng ko ạ?

Cái này phải hỏi kĩ luật sư mới được chị nhĩ? Nếu save được 1 khoản cho nó thì tốt, chứ đóng thêm thì quả là khó khăn thật.

Vậy nếu bảo lãnh nó qua được thì chế độ sẽ thế nào nhĩ? Ko biết có chờ 10 năm như bố mẹ em để hưởng đủ các quyền lợi của chính phủ ko?
    mMe8mMe8p11
    • 90 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

@meyeuMickey : Theo mình khả năng đi cùng ba mẹ của em bạn rất khó nếu ko đóng tiền . Chỉ còn cách đợi khi ba mẹ bạn qua , bạn hoặc ba mẹ bạn bảo lãnh em bạn theo diện thân nhân cuối cùng ( visa 115 ) . Còn thời gian xét visa 115 thì mình ko rõ , bạn nên hỏi luật sư để biết rõ hơn .
    Chế độ hưởng trợ cấp của Centrelink , visa 143 thì đợi 2 năm cho social security payment và 10 năm cho age pesion .
    P/s : bạn còn 1 năm rưỡi để đủ đk bảo lãnh thì search để nắm thông tin , giấy tờ cần thiết trước để giúp bạn tiết kiệm thời gian nộp form .
    Mình thấy form rất dễ điền , giấy tờ ở VN cũng dễ lấy . Bạn có thể tự mở hồ sơ ko cần nhờ luật sư ( tiền phí luật sư 3000-4000 ) .
    • 215 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

QUOTE=Tiểu Quân;16244252]Mình nghe nói bảo lãnh thân nhân cuối cùng thì thân nhân này phải ở dạng độc thân (ko có vợ hoặc chồng) thì mới đi đc. Nhưng bi giờ cũng lâu lắm nó mới xét giấy tờ chứ ko phải nộp 1 2 năm là đc đâu. Mình có đứa bạn cũng bảo lãnh thân nhân cuối cùng nhưng từ hồi nó gọi phỏng vấn và khám sức khỏe thân nhân ở VN đến giờ cũng gần cả năm rồi mà chưa thấy hồi báo gì ( trước đó cũng đã chờ gần 2 năm để đi phỏng vấn)....[/QUOTE]
    Bạn ơi mình đọc thấy bl thân nhân cuối cùng được đi cùng gia đình, tức là người đó ko cần độc thân đâu, Đây: http://www.immi.gov.au/migrants/family/115/
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 175 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Titimom đã mở chủ đề này, tớ up lên nhé, trôi đi xa quá.
    :Rose: Bring happy for You ! :Rose: