Thủ tục bảo lãnh Cha, mẹ, anh chị em và bà con họ hàng đi định cư Úc

• 2 Lượt chia sẻ
  • 301K Lượt đọc
  • 1.53K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,357 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, em đã đọc qua cái mục Parent Immigration rồi. Em cũng nắm tương đối sơ sơ thông tin, nhưng thực sự chưa hiểu rõ cái loại subclass nào để bảo lãnh Chamẹ vừa nhanh,rẻ, và tiện lợi cho cả đôi bên.
    Em tính tự làm hồ sơ nên rất mong những ai đã có kinh nghiệm cho lời khuyên và ý kiến.
    Em chân thành cảm ơn :Rose:

Nó nhiều loại thế này e thực sự vẫn chưa rõ nên chọn loại nào;
    Parent (Permanent) Visa (Subclass 103)

A permanent visa for parents who have children living in Australia.
    Contributory Parent (Migrant) Visa (Subclass 143)

A permanent visa for parents with children living in Australia. This visa costs more than the Parent visa but is generally processed faster.
    Contributory Parent (Temporary) Visa (Subclass 173)

This is a temporary visa valid for two years. If you hold this visa you can then apply for the permanent Contributory Parent visa (subclass 143).
    Contributory Parent (Migrant) Visa (from Subclass 173 to Subclass 143)

This visa is for holders of a temporary Contributory Parent visa (subclass 173), who want to apply for a permanent Contributory Parent visa (subclass 143).
    Humanitarian Program – Split Family Provisions

Children in Australia who are under the age of 18 and have been granted any permanent humanitarian visa (including Protection and Resolution of Status visas) in the last five years may be eligible to propose their parents for entry to Australia through the offshore Humanitarian Program.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 782 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Titi ơi, nếu em đọc kỹ rồi thì cái Subclass 103 là phải xếp hàng lâu (10 years...) còn cái subclass 173 thì cô chú chị làm, sang cũng khá nhanh, đợi khoảng 9-12 tháng thôi (đó là trường hợp cô chú đó), nhưng mà subclass 173 và 143 thì đóng nhiều tiền em ạ. Mà cũng tùy quota của từng năm...

Nói chung chị nghĩ tùy điều kiện và hoàn cảnh của từng nhà. Nếu mà có tiền nộp ngay thì nên làm 143, không thì làm 173 lấy cái temporary rồi sang đây lại phải apply tiếp xin cái 143.
    Mà hình như phải PR 1-2 năm rồi thì mới được bảo lãnh hay sao ấy em nhỉ? (cái này chị không rõ, citizen thì chắc chắn là bảo lãnh được rồi.)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,357 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Đúng là 143,173 làm nhanh chị ạ. Nhưng cái 173 là sau khi qua thời gian Tr vào Pr thì có phải đóng thêm tiền nữa không, nên em không rõ khúc này?

Đúng là sau 2 năm Pr mới được nộp đơn, nhưng trường hợp của em có thể nộp được từ ngày e có Pr vì đã chứng minh được thời gian ở úc đã 2 năm.

Em cám ơn chị cho ý kiến:Angel:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 782 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Có em ạ, sau khi hết cái 173 thì phải đóng thêm tiền chứ, cả tiền nộp bảo lãnh và tiền thêm 1 lần âppli cation nữa...chị không nhớ rõ nhưng mà cái 173 mới nộp trước khoảng một nửa hay hơn gì đó thôi mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 62 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cái quan trọng nhất là mẹ titimom phải hội đủ yêu cầu về số con ở Úc trước đã. Mẹ nó chỉ có thể hội đủ yêu cầu bảo lãnh cha mẹ khi cha mẹ của titimom có ít nhất 1 nữa số con đang thường trú tại Úc (thường trú hoặc có quốc tịch) hoặc số người con ở Úc phải nhiều hơn số người con ở bất kỳ quốc gia nào khác. Nghe có vẽ khó hiểu quá hả :Angel::Angel::Angel::Angel: Mẹ nó tham khảo cái này nhá http://www.immi.gov.au/migrants/fami...nce-family.htm
    LUÔN LUÔN LẮNG NGHE, LÂU LÂU MỚI HIỂU
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 62 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mepumpkin Xem bài viết
    Có em ạ, sau khi hết cái 173 thì phải đóng thêm tiền chứ, cả tiền nộp bảo lãnh và tiền thêm 1 lần âppli cation nữa...chị không nhớ rõ nhưng mà cái 173 mới nộp trước khoảng một nửa hay hơn gì đó thôi mà.
    Nếu mẹ Titimom có khả năng thì làm thẳng luôn 143 thì quá tốt, còn nếu muốn làm từng giai đoạn thì làm 173 (chỉ là temporary visa) trước, trong vòng 2 năm sau khi có visa 173 rồi thì làm tiếp 143 (cái này thì permanent).

Tham khảo ở đây nè http://www.immi.gov.au/allforms/990i/parent.htm#c

Chuẩn bị $$$ nhé, phải nói là big $$$ luôn á. Trên tinh thần là 1 người thì khoảng 46k, 2 người thì 84k ấy nhé (vì mình phải cộng thêm tiền bond đóng cho Centrelink nữa, 10k cho 1 người, 14k cho 2 người). Ôi tiền ơiiiiii :Crying::Crying::Crying:
    LUÔN LUÔN LẮNG NGHE, LÂU LÂU MỚI HIỂU
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,357 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Cám ơn Mẹ Harrys nhiều và nhân thể cám ơn 3 người offline wtt đã tư vấn cho em (cho chị hi hi), mấy hôm nay em được mọi người tư vấn khá rõ rồi , sau một hồi xem xét thì thấy úc này thực tế thật 143 là 'tiền trao cháo múc" 173 là kéo dài thời gian cho ai muốn dải tiền đỡ đóng 1 cục cho đỡ xót, 103 tiền ít nhưng chờ lâu gọi là "'tiền nào của ấy".
    Nhà e có 2 anh em nên em hội đủ test cân bằng số con và thời gian ở úc đã hơn 2 năm một tí. Vấn đề là giờ làm sao có big $$$ như chị nói ạ :Laughing:
    • 1,644 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Em Titi chuẩn bị tinh thần là tuy 143 đóng tiền nhiều, nhưng thời gian xét hồ sơ bây giờ cũng không được gọi là nhanh lắm đâu. Từ lúc nộp hồ sơ cho đến khi được allocate case officer xét hồ sơ cho mình cũng mất khoảng 15-18 tháng, sau đó thêm vài tháng để khám sức khỏe, police check, đóng tiền bond và second VAC (tức cái cục tiền to to mà mọi người nói đến đấy).
    Nhưng khi ông bà sang đây được rồi thì em sẽ thấy worth everything you'd paid for :Smiling::Smiling::Smiling:, vì ông bà có medicare, học Anh văn, đi đi về về VN thoải mái mà không cần phải xin visa.... nói chung đầy đủ các quyền lợi (trừ việc lĩnh tiền pension của Centrelink thì phải chờ 10 năm sau).
    Còn không thì em làm 173 cho ông bà trước, trả 1 nửa tiền, sau 2 năm thì chuyển sang 143, đóng nốt phần còn lại và tiền Bond là ông bà có PR thôi, thủ tục chuyển từ 173 sang 143 cũng đơn giản.
    Ngoài ra, nếu ông bà nhà em còn trẻ, chưa có nhu cầu đi Úc ngay thì em có thể nộp đơn "tàu chậm" :Smiling:, cứ vứt hồ sơ đấy rồi quên nó đi, khi nào nhớ ông bà thì bay về hoặc đón ông bà sang du lịch, bao giờ nó xét tới hồ sơ di trú của ông bà thì tính sau. Kiểu này thì đỡ tốn tiền nhất, sau 2 năm là ông bà có thể hưởng mọi trợ cấp của Úc rồi, hưu là vừa :Smiling:

OrD0p11
    uSLkp11
    • 215 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jenica's Mum Xem bài viết
    Ngoài ra, nếu ông bà nhà em còn trẻ, chưa có nhu cầu đi Úc ngay thì em có thể nộp đơn "tàu chậm" :Smiling:, cứ vứt hồ sơ đấy rồi quên nó đi, khi nào nhớ ông bà thì bay về hoặc đón ông bà sang du lịch, bao giờ nó xét tới hồ sơ di trú của ông bà thì tính sau. Kiểu này thì đỡ tốn tiền nhất, sau 2 năm là ông bà có thể hưởng mọi trợ cấp của Úc rồi, hưu là vừa :Smiling:
    BẠn ơi mình cũng dang quan tâm tới vđ này, hôm nay mới đọc được bài của bạn. Bạn có thể nói rõ về loại này không? Là loại hồ sơ nào vậy? Cám ơn bạn nhé.
    • 414 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honghanhd Xem bài viết
    BẠn ơi mình cũng dang quan tâm tới vđ này, hôm nay mới đọc được bài của bạn. Bạn có thể nói rõ về loại này không? Là loại hồ sơ nào vậy? Cám ơn bạn nhé.
    Bạn ơi, loại này chỉ phải đóng phí 2000$ (mình ko nhớ chính xác), rồi cứ thế ngồi đợi, tầm 10 năm bạn ah, chỉ tiêu cho loại này hàng năm cũng ít, bạn vào web của immi, down cái Booklet về đọc, thủ tục quy trình thế nào, thông tin gì cũng có hết bạn ah.
    • 229 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jenica's Mum Xem bài viết
    Em Titi chuẩn bị tinh thần là tuy 143 đóng tiền nhiều, nhưng thời gian xét hồ sơ bây giờ cũng không được gọi là nhanh lắm đâu. Từ lúc nộp hồ sơ cho đến khi được allocate case officer xét hồ sơ cho mình cũng mất khoảng 15-18 tháng, sau đó thêm vài tháng để khám sức khỏe, police check, đóng tiền bond và second VAC (tức cái cục tiền to to mà mọi người nói đến đấy).
    Nhưng khi ông bà sang đây được rồi thì em sẽ thấy worth everything you'd paid for :Smiling::Smiling::Smiling:, vì ông bà có medicare, học Anh văn, đi đi về về VN thoải mái mà không cần phải xin visa.... nói chung đầy đủ các quyền lợi (trừ việc lĩnh tiền pension của Centrelink thì phải chờ 10 năm sau).
    Còn không thì em làm 173 cho ông bà trước, trả 1 nửa tiền, sau 2 năm thì chuyển sang 143, đóng nốt phần còn lại và tiền Bond là ông bà có PR thôi, thủ tục chuyển từ 173 sang 143 cũng đơn giản.
    mình không rõ có đúng là 2 năm không, chứ nghe nói là diện nào thì cũng phải 10 năm ở Úc mới được pension mà ? Nếu bạn nào biết thì vào confirm dùm nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào cả nhà, em cũng đọc những cái booklet rồi (có phải là parent migration không?), nhưng đâu có chỗ nào nói về số tiền phải đóng cho từng loại visa đâu :Sad:, chỉ thấy nói đến tiền ở mục visa application charge mà những khoản này thì thực ra không đáng kể (so với mục đích bão lãnh của mình); có chị nào biết chỗ nào để nghiên kíu chỉ em nhé. Em nghiên cứu AoS cũng không thấy nói rõ là phải cam kết đóng bao nhiêu tiền, chỉ thấy đại loại mình phải cam kết hỗ trợ tài chính cho bố mẹ trong 2 năm hay 10 năm gì đó (tuỳ visa), về welfare etc..., có phải là mình tự hiểu 1 tháng chính phủ trợ cấp ông bà bao nhiêu rồi nhân lên không? Cảm ơn mọi người nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 782 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Đúng là cái âppliction charge thì ko có bao nhiêu đâu bạn ạ,nhưng mà mình nhớ có 1 booklet hay website của Immigration nói về số tiền đấy. AoS thì tùy từng trường hợp cụ thể nhưng trên website của immi nói là thường main applicant là 10 ngàn, người sau nữa là 4 ngàn...etc. Mình mới đọc hôm qua thôi.
    Các mẹ khác: Mẹ Jennica nói đúng đấy, nếu các bạn đọc kỹ thì có 2 loại, "tàu chậm" là loại PR phải đợi 10-15 năm mới được xét tới hồ sơ, loại này thì 2 năm sau là có pension thôi, còn loại contributory thì đợi 10 năm (thời gian sống ở Úc nhé) thì mới có old age pension.

Trích dẫn Nguyên văn bởi italian Xem bài viết
    Chào cả nhà, em cũng đọc những cái booklet rồi (có phải là parent migration không?), nhưng đâu có chỗ nào nói về số tiền phải đóng cho từng loại visa đâu :Sad:, chỉ thấy nói đến tiền ở mục visa application charge mà những khoản này thì thực ra không đáng kể (so với mục đích bão lãnh của mình); có chị nào biết chỗ nào để nghiên kíu chỉ em nhé. Em nghiên cứu AoS cũng không thấy nói rõ là phải cam kết đóng bao nhiêu tiền, chỉ thấy đại loại mình phải cam kết hỗ trợ tài chính cho bố mẹ trong 2 năm hay 10 năm gì đó (tuỳ visa), về welfare etc..., có phải là mình tự hiểu 1 tháng chính phủ trợ cấp ông bà bao nhiêu rồi nhân lên không? Cảm ơn mọi người nhiều
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

http://www.immigration.vn/Dinh_cu_Uc...lanh_cha_me/63

em mạng phép kéo topic lên ! Các chị tư vấn hộ . Nếu ba em bị bệnh suy tim thì tiền bond medicare có cao lên nhiều ko ạ ??
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 618 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

@hoailinh: em ơi, tiền bond là đóng cho Centrelink, là như nhau trong mọi trường hợp. Trường hợp bố mẹ em có vấn đề về sức khỏe, mà Immigration vẫn chấp nhận và cho visa thì tất cả các loại tiền đóng đều như người khỏe mạnh. Chỉ sợ nhất là họ không cho visa vì không qua được kiểm tra sức khỏe thôi. Chúc nhà em may mắn! :Rose:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@Na'sMom : thank chị nhiều nha ! CHị ơi , có website nào nói về những bệnh ko cho di dân đến úc ko ? Em kiếm hoài mà ko ra .
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@Na'sMom : thank chị nhiều nha ! CHị ơi , có website nào nói về những bệnh ko cho di dân đến úc ko ? Em kiếm hoài mà ko ra .
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 61 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoailinh2010 Xem bài viết
    Hi, bạn
    Mình kg có thời gian tìm ra nhưng mình đang làm visa du học, thì họ yêu cầu khám sức khỏe điền 2 form 160 và 26. Bạn download 2form đó về, trong đó họ yêu cầu rõ ràng từng bệnh cụ thể yêu cầu mình trả lời.
    Theo ý mình, những bệnh họ hỏi trong đó là những bệnh họ rât có thể sẽ kg cho đi nếu mình mắc phải . Bạn tham khảo trong đó xem trước, rồi có thắc mắc thì email trực tiếp hỏi là chắc ăn nhất

Chúc bạn may mắn
    Thân
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mong các Các Mẹ và Anh chỉ giúp e tình huống này ạ: Đã có PR 2 năm , và bây giờ muốn bảo lãnh cùng 1 lúc mẹ ruột và 1 chị gái ruột có được ko ạ? Người dc bảo lãnh bên Aus cần những điều khoản gì để dc bảo lãnh Và căn nhà bên Vn này đem bán cỡ $ 100.000 Aus, thì số tiền bán nhà đó có thể đem lo về giấy tờ bảo lãnh 2 người qua Aus - Sydney dc ko ạ? Và muốn qua Aus nhanh thì nên làm loại Visa nào nhanh? Bệnh của người mẹ có các bệnh sau có qua Aus được ko như: Huyết áp, Tiểu Đường, Gan. Và cho em hỏi nếu khám sức khỏe có vấn đề thì có hoàn tiền lại ko? Em rất lo những câu hỏi trên mong các Anh và Chị giúp em ạ. Chúc Cả nhà vui khỏe , Happy.
    • 1,079 Bài viết

• 1,087 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mydoan Xem bài viết
    Mong các Các Mẹ và Anh chỉ giúp e tình huống này ạ: Đã có PR 2 năm , và bây giờ muốn bảo lãnh cùng 1 lúc mẹ ruột và 1 chị gái ruột có được ko ạ? Người dc bảo lãnh bên Aus cần những điều khoản gì để dc bảo lãnh Và căn nhà bên Vn này đem bán cỡ $ 100.000 Aus, thì số tiền bán nhà đó có thể đem lo về giấy tờ bảo lãnh 2 người qua Aus - Sydney dc ko ạ? Và muốn qua Aus nhanh thì nên làm loại Visa nào nhanh? Bệnh của người mẹ có các bệnh sau có qua Aus được ko như: Huyết áp, Tiểu Đường, Gan. Và cho em hỏi nếu khám sức khỏe có vấn đề thì có hoàn tiền lại ko? Em rất lo những câu hỏi trên mong các Anh và Chị giúp em ạ. Chúc Cả nhà vui khỏe , Happy.
    Hình như bên topic kia bạn nói có quốc tịch 5 năm rồi?